Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti yasia Amerika kutoka Washington DC, ikiwa ni saa mbili za usiku Afrika ya Kati na saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Langu jina Harizon Kamau. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekutana leo na wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini Nairobi na kujadili azma ya serikali yake kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadab kwa mujibu wa msemaji wa ikulu ya Nairobi, mkutano huo pia ulijadili hali ya usalama nchini Somalia kwa ujumla. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa rais haikuelezea kama kulikuwa na makubaliano yoyote, lakini ilieleza kwamba mkutano huo ulifuatia mazungumzo ya simu kati ya rais Kenyatta na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon. Na siku hiyo jana, Ban alitoa wito kwa Kenya kubadili uamuzi wake wa kufunga kambi hiyo ya Dadaab ambayo ndio kubwa duniani ikiwa ni hifadhi ya wa wakimbizi zaidi ya laki tatu na nusu. Ujumbe huu ulijadili pia juhudi za kurudisha usalama zinazofanywa na jeshi la Umoja wa Afrika huko Somalia, AMISOM. Jeshi la Nigeria limesema kwamba msichana wa pili kati ya wasichana wa shule waliotekwa nyara na wanamgambo wa Boko Haram miaka miwili iliyopita ameokolewa. Msemaji wa jeshi Kanali Sani Usman alisema kupitia barua pepe kwamba jina la msichana huyo Sera Luka, na kuongeza kwamba alikuwa mwenyeji wa Madagali katika jimbo la Adamawa. Jeshi lilitoa picha yake akiwa amevalia buibui sawa na ilivyo, ilivyovaliwa na wasichana waliotekwa na ambao wamekuwa hawajaonekana wakionekana kwenye video za kundi la Boko Haram. Sera ni wa pili kuokolewa kati ya wasichana 219 waliotekwa na kuendelea kushikiliwa na kundi la Boko Haram tangu mwaka wa 2014. Siku ya Alhamis msichana mwenye umri wa miaka 19, Amina Ali aliokolewa na raia kutoka kwa msitu wa Sambisa katika jimbo la Borno, akiwa na mtoto wake mwenye umri wa miezi minne. Msichana huyu anaendelea kuhojiwa na maafisa wa kijeshi wa Nigeria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Serikali ya Sudan inatumai kwamba utawala wa rais Barack Obama utampa hati ya kusafiria rais Omar Al Bashir ili kuhudhuria mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York mwaka huu. Waziri wa Habari Ahmed Bilal amesema kuwa Rais Bashir amealikwa na katibu mkuu wa umoja huo Ban Ki-moon kuhudhuria kikao hicho mwezi Septemba. Amesema ni wajibu wa Marekani, ambako ndiko mkutano huu utafanyika kumpa rais Bashir viza ya kusafiria. Waziri ameongeza kwamba maombi ya kutaka kuzuru Marekani yaliyofanywa na Bashir mara ya mwisho yalikataliwa. Ameongeza kuwa kwa sababu sasa rais huyo amealikwa rasmi ni wajibu wa Marekani kumpa kibali cha kuhudhuria shughuli za Umoja wa Mataifa na kwamba serikali ya Sudan haioni sababu ya kumkatalia. Bilal amesema hiyo ndiyo sababu Rais Bashir amefanya ombi hilo na kwamba iwapo atakubaliwa, basi hana budi kufanya safari hiyo. Sara Abdul Salam, mshukiwa mkuu wa mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika mjini Paris, Ufaransa, anatarajiwa kuhojiwa hivi leo na waungu na wachunguzi wa Ufaransa kwa mara ya kwanza tangu alipohamishwa kutoka Ubelgiji mwezi uliopita. Ushahidi wake unatarajiwa kutoa mwangaza kuhusu mipango na mikakati iliyotumiwa na wanamgambo wa Kiislamu katika kutekeleza mashambulizi hayo. Huenda pia akaelezea kuhusu uhusiano uliopo kati ya mashambulizi ya Paris na yale ya Brussels, Ubelgiji, hasa kwa sababu yote mawili yalitekelezwa na kundi moja, yaani Islamic State. Abdulsalam aliashiria kutohusika sana katika mashambulizi hayo wakati wa mahojiano iliyofanywa awali, huku akisema kwamba alitumiwa tu katika mpango uliobuniwa na mtu aitwaye Abdul Hamid Aboud. China imeonya Taiwan dhidi ya kudai uhuru saa chache tu baada ya kisiwa hicho kumpa rais mamaki. Ofisi ya China inayoshughulikia na masuala ya Taiwan imesema iwapo Taiwan itakataa kupata uhuru kutoka China, itakuwa vigumu sana kupata amani na utulivu. Ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika Kati, na hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington, DC. Karibu mpendo msikilizaji na mtazamaji kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud, hii leo tukizungumzia ziara ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake Ruto huko kaskazini mashariki mwa Kenya, na kwa mara ya kwanza imekuwa safari hiyo Kuchukua, tangu kuchukua madaraka pamoja na kuzungumzia kuandikishwa kwa, kwa msanii wa kwanza wa Afrika Mashariki Ali Kiba na kampuni kuu ya Sony. Hapa studio mini, niko pamoja na Harrison Kamao na ili Lugongo ataungana nami baadaye. Karibuni. Naam, basi wapendwa wasikilizaji kwa undani. Leo kama tulivyosema hapo mapema, tunaangalia umuhimu wa ziara ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya huko Wajir, Garissa na Mandera, miji mikubwa ya kaskazini mashariki, ambapo wakazi wanahisi wamesauliwa kwa muda mrefu na serikali mbalimbali za nchi hiyo. Na zaidi ya hayo, ziara inafanyika mara tu baada ya Kenya kutangaza kwamba inafunga kambi kuu ya wakimbizi duniani, Dadaab, inayopatikana katika wilaya hiyo na hivyo, kuna athari chungu nzima za kisiasa, kiuchumi na kijamii, na ni eneo linalokumbwa na mashambulizi kadhaa ya kigaidi kutoka kwa wapiganaji wa Al-Shabab au hata makundi ya ndani ya wilaya hiyo. Sasa kwenye simu moja kwa moja yuko Ado Jubat kwenye simu ambaye anasema, anatueleza kwanza, vipi, unaweza kutueleza hali ya huko Garisa kwanza? Naam basi msikilizaji tunaomba radhi kwa kukatisha sehemu hiyo ya matangazo haya ya kwa undani ni kwamba habari ambayo imetufikia hivi punde ni kwamba Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli ametengua uteuzi wa waziri wa mambo ya ndani ya nchi Mheshimiwa Charles Kitwanga Kuanzia leo tarehe ishirini Mei mwaka elfu mbili na kumi na sita, Rais Magufuli ametengua uteuzi huo kufuatia kitendo cha Mheshimiwa Charles Kitwanga kuingia bungeni na kujibu swali linalohusu wizara ya mambo ya ndani ya nchi akiwa amelewa. Muda mfupi uliopita mimi binafsi nimezungumza na kaimu mkurugenzi wa mawasiliano ya Ikulu Gerson Msigwa ambaye ametoa taarifa hii na kunithibitishia kwamba taarifa hizi ni za kweli. Kwa hizo hizo ndizo taarifa ambazo tumezipata hivi sasa. Asante sana Idi, kwa habari hiyo muhimu inatufikia sasa hivi. Samahani Ado, kwa sababu tumepata hiyo habari, imeingia sasa hivi. Basi hebu tueleze ziara ya Kinyata imefanyika vipi huko eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya. Ziara ya rais ambayo ilianzika eh, siku mbili iliyopita eh, amewahi wasili Mandera, ambaye kulikuwa na shida nyingi ya ugaidi imetokea, eh, na sasa amepitia wajia leo garita, na sasa hivi amefika Garissa na ziara zake zote zilivuzika kuzindua eh, miradi ya maendeleo kadha wa kadha kat, katika kaskazini mashariki. Na ni miradi gani muhimu hasa anazindua katika eneo hilo? Eh, mwanzo kwa ziara yake ambaye ya ameanza jana huko Mandera alizindua miradi kubwa ambayo amesema kwamba itaigharimu ita eh, serikali zaidi ya milioni mia tatu themanini kwa kutengeza barabara ya kilomita mia moja thelathini na tano kuanzia Elwak na Ramu. Hii ni njia kwamba watu walikuwa wanainabidi wapite kuhepa mji ambao wapite karibu na karibu e, na mipaka ya Somalia ambayo kwamba unakumbuka watu wengi wamewawa waki, wakiwa kwa safarini. Hii inamaanisha kwamba hii barabara ikitengezwa sasa, watu watakuwa wanaipita mbali na na, na na na mipaka ya Somalia ambayo iko na shida kila wakati. Na mbali na barabara, je, kuna miradi yoyote ya umeme, maji na kadhalika, biashara ambayo atazindua katika eneo hilo? Eh, miradi zingine ambayo alizindua ni miradi ya kuzindua, eh, chuo ya mivunzo ya afya, eh, yaani medical eh, Clean, eh, medical eh, training center ambayo atafungua Mandera hojia, eh, ambaye amesema itagharimu eh, eh, serikali itaongezea pesa ya kaunti eh, zaidi ya milioni hamsini na hii leo pia Joni amefika Garissa, ambaye amezindua miradi kubwa kabisa ya shilingi bilioni eh, tatu eh, ya Kenya shilingi za Kenya ambaye itakuwa itaweka mara ya kwanza eh, kaskazini mashariki, kwa kwa ile inaitwa national grid kwa kwa, kwa, kwa kwa sasa hivi eh, umeme wanaitumia watu wa kaskazini mashariki ni ambaye ni ya dhaifu sana. Sasa itabidi eh, umeme itakuwa mzuri, kwa sababu ita- ita- ita- itawekwa kutoka national grid ambayo itakuwa na uwezo ya kufungua Ra, rais, amesema sasa, watu wanaweza kuja kufungua kiwanda kubwa kubwa kaskazini mashariki, ambayo itasaidia kwa kwa kwa kuwapatia vijana kazi ili wasiende kujiunga na uhalifu na je, kuna uhusiano wowote maanake, kama tunavyojua eneo hilo linahusiana na njia ambazo zinatarajiwa kupita kutoka Sudan Kusini kuelekea Lamu, bandari ya Lamu na biashara kufanyika kati ya nchi hizo mbili. Je, kuna uhusiano wowote miradi hiyo na miradi hiyo ya Sudan Kusini na Lamu? Kwa sasa hizi, ile miradi amezianza, haina uhusiano kabisa. Ukiangalia kwamba hizi barabara ambayo amezindua ni Mandera, ni katikati ya Mandera na Wajia, ambaye haihusiani na hizo last program, ya last last ile nyingine anafungua kesho hapa, itakuwa Modogashe na Garissa, ambaye pia ni kuelekea upande wa upande wa kambi eh, za ukimbizi, so haina uhusiano na na ile nyingine ambaye inahusisha huko eh, eh, Northern Corridor, lakini hii itakuwa inasa, inasaidia usafiri na itawasaidia e, e, usafiri ya watu wa kaskazini mashariki ambao wako na shida kwa sababu ya hali ya barabara mbovu, ambao tangu uhuru haijawahi tengezwa. Hii ni jambo ya kihistoria kwa watu wa kaskazini mashariki. Bwana Ado, umetaja uh, mambo ya wakimbizi na serikali hivi majuzi imesema azma yake ya kuweza kufunga baadhi ya kambi za wakimbizi. Sasa swali langu, wewe kama mkazi wa uh, uh, kaskazini mashariki mwa Kenya, je, waona kama wakimbizi wakiwa ndani ya nchi ndio faida ama labda pengine wakiondoka ndio maendeleo yatapatikana zaidi? Siku mbili kabla rais ajakuja hapo kulikuwa na eh, viongozi ambao wa kisiasa kutoka kaskazini mashariki Eh, wakiongeza na hata eh, waziri eh, aliyekuwa waziri wa wa wa, wa defense eh, Mahmud Yusuf Haji walitoa wasazia kwamba ni bora wakimbizi wakae hapa, kwa sababu ukiwavuguza wapelekwe kwa nguvu kwa Somalia, wataipatia nguvu hizi eh, e, kikundi ya ya, ya magaidi ambao wanaitafuta vijana ya kupotosha kupo, na kuwahusisha kwa, kwa jambo maofu. So ukiangalia, watu kila mtu hapo wanasema hawataki hawa, serikali wakuwe na haraka ya kutoa wakimbizi bila kuweka miundu mzingi ambayo itaw-itawahakikishia kwamba wale watarudi hawatahusika na mambo eh, maofu kama u, ugaidi. Ya pili, kuna wakenya wengi zaidi ya elfu nne wanasemekana wako wamejiandikisha kama wakimbizi kwa sababu ya njaa so watu wengi ambao watakuwa watapoteza makao kwa sababu hao ni watu ambao ni Wakenya ambao wamepelekewa kujitafutia chakula huko eh, kwa, kwa kujiandikisha kama wakimbizi sa so, wanasema hawa watu wakivuguzwa pamoja itawalazimu ita, ita, ita, wa Wakenya wa, wengi wabidi watolewe nchi yao na waende nchi ambao hawatapokelewa. Kwa hivyo unazungumzia swala la Dadaab, na hilo ni swala kubwa, manake wataalamu waliokutana hapa Washington vile vilevile wamesema Dadaab inaweka karibu dola 250 milioni katika uchumi wa eneo hilo. Kwa hivyo, kwa upande wa kiuchumi unafikiri ndio imesababisha ziara ya Rais Uhuru Kenyatta, mbali na miradi hiyo kuzungumzia swala la Dadaab, amezungumza lolote juu ya swala la kufunga au kutofungwa Dadaab? Tangu rais alikuwa anatembea kwa hii siku tatu hajaguuzia, lakini kwa vile yuko Garissa na unajua Mandera a hojia na Mandera, eh, haihusiki na mambo ya hizi eh, eh, ma, ma, makama, tunatarajia kesho ataongea atang, atang, kuhusu eh, mpango ya serikali ya kuwafurusha eh, hao watu wakimbizi, kwa sababu atakuwa Garissa na Garissa ndiyo mahali ambaye wana, wako na hizo ambao wako na zaidi ya elfu mia sita wakimbizi kutoka kuto, Somalia kuto, kuto, kuto, kuto. So watu wengi lakini wanasema kwamba hawataki kwa sababu kuna vijana wengi wa Kenya ambayo wamejipatisha hapo kazi, eh, kama wafu, wafu, daktari ama kazi tofauti tofauti. So Wakenya wengi hawataki hii kambi fungi kwa sababu wakifungwa ni mamilioni, ni, ni, ni, ni zaidi ya watu wanachofikiria kwamba elfu kumi na eh, karibu ishirini. Halo uh... naona kwamba namba ya Ado mwandishi wa habari wa Standard imepotea ime hivi sasa. Kwa hivyo Kamau, kama tunavyojua ni kwamba amezungumzia swala U la Dadaab tangu, ah, wakuja wakimbizi naam. Halo endelea. Inaonekana you know, tume Tume mpoteza Ado. Naona tumempoteza Ado ambapo simu mlihisi inakatika mara moja pale, na amepotea na amezungumzia swala la Dadaab yeah, ambalo ni muhimu yeah, ambapo jumuiya ya kimataifa imekuwa ikilalamika mm -hmm, watu walikuwa wanafikiri kwamba Uhuru anakwenda kule kwa sababu ya Dadaab, lakini inaweza kuwa ni mojawapo, lakini ukiangalia amefungua miradi mbalimbali mbali na hivyo. Sasa kuna hiyo swala kwamba watu wa eneo hilo kumbe wenyewe hawataki kufungwa kwa Dadaab, na sasa jambo ambalo linaleta utata ni kwamba Uh, wananchi wenyewe wakazi wanasema kwamba kambi inawafaidi uh, ki, kiuchumi, lakini serikali inasema kwamba matumizi ya kuweka kambi zile ni, ni, inakuwa ni hasara kubwa zaidi kwa serikali. Kwa hivyo pale unaona kwamba kuna mvutano uh, wakazi wakitaka kambi ziendelee kuwepo, naye serikali kwa upande wake ikisema matumizi yameenda juu sana na kwamba kutokana na hali ya kiuchumi serikali imechoka, nao wananchi wanafurahia ajira. Sasa sijui pale itakuwa utatuzi utafanywa vipi. Na swala jingine ambalo ziara hiyo inachukuliwa ni swala la kisiasa vile vile, wanasema kwamba anakwenda eneo hilo kwa wakati huu kwa sababu ya uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwakani. Na hapo jana amezungumzia swala la upinzani, aliposema kwamba upinzani, amekemea upinzani mm -hmm, unatumia na njia ambazo sio sawa mm -hmm, kutaka kuvunja tume ya uchaguzi huko Kenya. Kwa hivyo tunaona ni kweli kuna usiasa mbali kidogo ya uchaguzi katika hali hiyo. Kwa hivyo tumezungumzia ziara ya Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake huko kaskazini mashariki mwa Kenya katika undani. Naam bila shaka ukisikia muziki leo ni Ijumaa kamau kidogo. Ni wakati wa kufurahia, unajua Nairobi wanasema furahi day. Ah, furahi day, eh? mm -hmm. La, kwa hivyo anakuambia samdilahi wengine kule Komoro siku ya Jumamosi. Kwa hivyo nakaribia, basi hivi sasa tumwangalie mwana muziki mashuhuri wa Tanzania, Alikiba, nyimbo yake mpya hiyo imetoka aje nyimbo ya mwanamuziki Ali Kiba, akiwa mwanamuziki wa kwanza wa Afrika Mashariki kutia saini na kampuni kubwa ya Sony hapo jana, na hiyo nyimbo ameitoa hiyo hiyo jana. Kwa hivyo tunasubiri kuona namna ilivyokuwa, na yeye anakuwa ni mwanamuziki wa pili katika Afrika katika miaka ya karibuni akifuata Davido kutoka Nigeria alitia saini. Vile vile, swala hilo nimeweza kuzungumza na Ali Kiba akiwa huko Afrika Kusini, kwanza kumpongeza na kumuuliza amechukulia vipi makubaliano hayo, naye amesema, ina maana kubwa, kwa sababu na advantage kubwa ambayo ya, ya vitu ambavyo nahisi vitakuwa, watakuwa wamenisogeza kipande mkubwa sana haswa, uh, haswa ikiwa ni, ni global, global deal, hiyo tu hapa Afrika au west Africa so kwa hivyo kila kitu ambacho nahitaji na vitu gani ambavyo unatakiwa msanii kufika, Sony watawezesha hilo, ndio maana nikaweza kupata hiyo deal na nikasainiana nao. Na ukitueleza vipi umefikia mpaka ukapata mkataba na Sony? Waliangalia mtu gani ambaye anaweza wa, wakafanya naye kazi, kahisi kwamba huyu mtu anaweza na anaeza akatufikisha sehemu fulani, na sisi yeah fulani, na hivyo huwezi tu kuepuka tu, lazima uangalie nam Alikiba akiwa huko Afrika Kusini, lakini vile vile huko Tanzania watu wamefurahia sana kusikia mkataba kama huu, maanake unafungua mlango kwa wasanii wengine. Ay, nilizungumza naye akiwa huko Dar es Salaam naye anasema, jua hilo, mi naweza kusema kuwa man, moja kubwa ni kuwa kitu ambacho hata mi nilichokuwa nimeanza kukifanya zamani cha kusukuma mziki wetu kutoka nje ya Tanzania na kukupeleka mbali, uh, matunda yanaanza kujitokeza sasa, unajua sababu mwanzoni ilikuwa kidogo, kila mtu alikuwa hana hiyo ndoto, anaona kama wai wewe, bana, unaota tu, hivi vitu havitawezekana. Lakini nilikuwa tayari nina naweza kusema Mungu amejalia ku, kuona kwa jicho la tatu yani, na uoga, naona vitu ambavyo vinakutokea mbele, so nikajua kabisa itafika time kwanza mziki uh, industry ya, ya Afrika itakuja kuwa moja, na tutaanza kushare pamoja hii keki ambayo ni ambayo ni mziki. Kwa hiyo kwa upande wa sisi wa Tanzania ambao ni wasanii tumeipokea kwa, kwa kwa furaha kubwa, na tunamtakia kila la heri, afanye kazi vizuri, atuwakilishe na wengine, na uhakika anaofanya kazi vizuri, na ndio vile ambavyo wataendelea uh, wale watu wa Sony, wataendelea au na makampuni mengine ya, ya, ya muziki yataendelea ku, ku, kuangazia upande wetu pia wa wa Tanzania au Afrika Mashariki au kwa Afrika kwa, kwa ujumla. Sasa mtu au msanii mkubwa kama huyu akipata mkataba kama hii ya Sony no? Mara nyingi kama wanasema kwamba huenda panakuwa na masharti na kadhalika, anazuiliwa na vile vile anakuwa anazw, hawezi kutoa rekodi kama anavyotaka no. No. nimemuuliza Ali Kiba naye amesema hakuna masharti, ni kazi nzuri tu kuwezesha kwamba uko vizuri na nyimbo nzuri, uh, na yani, it's business unaelewa, eh? it's a business, it's all about business. katika upande wa kuuza video, kuuza nyimbo ya hata personality yangu, bila shaka hiyo kila kitu inahusiana na biashara unavyosema wewe. Lakini sasa ukiweza kutumwe, kumweleza mtu kwa undani zaidi, tofauti itakuwepo vipi? Ulikuwa ukifanya biashara yako kabla, na vipi itakuwa baada ya kuwa na Sony? Kwa sasa hivi nitakuwa sitoi pesa yoyote katika swala so zima la kugaramikia katika videos au audios, so mambo yote watasimamia Sony na promotion kote duniani watasimamia Sony na kila kitu ambacho kinanihusu msanii kuniuza na kunitangaza sehemu mbalimbali duniani watasimamia Sony. Lakini kwa upande mwingine AY anahitilafiana kidogo maoni kwamba hakuna masharti au kuna masharti. Kiba amesema hakuna masharti, lakini AY anasema kwa, kwa sababu kwanza ni, ni kweli kwa kuhusu lebo kwa sababu ukishaingia kwenye lebo kubwa kama hizo maana yake Uh, kuna masharti mengi na pia wao ndo wanao kucontrol wewe wow. Unaweza kukata miaka miwili mitatu, kwa mfano, usi, usiwe na kazi, kwa sababu kuna mifano mingi ya wasanii ambao walisign na mwisho wa siku ndio wakawa wamepoteza ile uh, ile rotation yao, kata kurelease nyimbo. Kwa hiyo um, kwa, kwa, kwa, kwa upande wa kwa, kwa, kwa huku Afrika, especially hata hapa Tanzania, kwa mifumo kama ya, ya, ya album ya, ya bado imeharibika, ni, ni kama watu wameshaacha kutoa albums tena Naona, kwa hiyo sijui Soni wana mkakati gani kwa ajili ya kuweza kusambaza kazi za Likiba, kawa siku hizi kuna kazi ya kuiuza online, inawezekana itasaidia zaidi, na wakiweza kumpromoti na kuweza kumpatia uhuru wa kuweza kutoa nyimbo back to back, na akawa asipotee katika masikio ya ya ya, ya wasikilizaji au washabiki wa muziki, na um, waka, -wakaendelea kumboreshea uh, kazi zake, na kaa anaendelea kufanya vizuri zaidi ambavyo anafanya sasa hivi. Um, anaweza akafanikiwa zaidi ya hapo. Uh, kwa kweli Shakuru, nimesikia mambo ya AI ambavyo wamesema kuhusu mikataba. Na kidogo tu ukiangalia kwenye mitandao labda Wikipedia na mitandao mingine ya, ya wasanii, ni kwamba historia ya kampuni ya Sony, labda pengine ukiangalia wa, uh, wasanii ama wanamuziki ambao walibobea ama wamekuwa na sifa kote ulimwenguni, wengi wao mwisho wamekuwa labda wanavutana na kampuni ile kuhusu mikataba. Kumbuka kwamba msanii uh, marehemu Whitney Houston alikuwa ametia saini, Michael Jackson, ukifuatilia vizuri unasema kwamba siku za mwisho alikuwa anangangana na kampuni ya Sony. Kwamba katika mikataba labda pengine hela zake wamechukua nyingi na wanamwambia utaimba hivi. Labda kishatoa wimbo wanasema, wimbo huo hautatolewa labda urudiwe tena moja kati alipiga vita vitu kama hivyo. Lakini Ali Kiba kwa upande mwingine anasema hivi sasa ataweza kushirikiana na watu wengine, hana vizingiti. Niko na uhuru na furaha tele. Kwa hivyo unaweza kufanya muziki na wanamuziki wengine bila kuwa na matatizo ya vikwazo kwamba huwezi kushirikiana na mwanamuziki fulani kwa sababu hayuko Sony au kadhalika. Hivyo vitu havinizuii. Naye ewai kuzungumzia swala la wanamuziki Tanzania hivi sasa, hii itakuwa na maana gani? Itabadilisha sura ya usanii kule Tanzania? Anasema um, okay ka, ka, kwa kwa, kwa kulinganisha, ni kuwa kila mtu ana- ana system yake. Kwa mfano sisi tunafanya kazi divi, mimi ni, ni artist ambaye uh, niko na kampuni ambayo ilikuwa na manage ma artist wengine pia, lakini kwa upande mwingine ni kuwa mimi kwa kazi zangu binafsi ni kuwa nina nina, nina, nina strategies zangu mimi na timu yangu kwa, ya kurelease kazi zangu na vitu kama hivyo. Kwa hiyo uh, ukiangalia kwa wa, wa Alikiba ambaye yuko Sony tayari na labda mwingine atatokea ataingia Universal na mwingine ataenda Epic, ni ukuaji wa, wa, wa, wa, wa labels kwa, kwa huku Tanzania itarahisisha ita, ita kutokana na internet pia, kwa sababu hata mimi mwenyewe kuna wakati walikuwa wameniangalia label inaitwa Island ya, ya New York na ni kutokana na, na technology unajua, zamani ilikuwa ikitoka movie Marekani mpaka ifike Tanzania inakuwa imechukua muda, lakini siku hizi kitu kikitoka leo basi leo leo kinaonekana sehemu yote duniani. Kwa hiyo mi na uhakika kabisa ku, uh, kupitia technology itafanya vitu viende haraka sana na vitu vitakuwa kwa haraka tofauti na zamani. Basi kamao ukiangalia hapa hivi sasa, aje ndo nyimbo moja ya kwanza hiyo, anaingia katika Sony, na kama walivyosema, kuna kazi kubwa. Wengine wanasanii wa Afrika inabidi wajipatie label zao wenyewe kuendelea mbele. Ahadi moja iliyotolewa na mkurugenzi wa kampuni ya Sony tawi la Afrika, Sin Watson alisema, kuanzia sasa alikiba ni wao, na wimbo huu aje album ambayo itatoka kuanzia sasa itakuwa chini ya rekodi ya Sony. Naam, bila shaka ndio hivyo inakuwa. Na AY alinambia kitu muhimu niko kwamba wako mbali sana na kuweza kuwa na label ya kiafrika yenyewe, lakini teknolojia inabadilika na mambo yatabadilika kuendelea mbele. Kwa hivyo ni njia moja mpya ya kuwawezesha wasanii kupanuka zaidi. Kwa hivyo mi naona muda labda unatumalizikia hapa, au sijui kama na moja zaidi kuengeza mimi kabla... ni kutoa tu hongera kwa mwanamuziki huyu Alikiba. Kumbuka kwamba yeye huwa mgeni wetu kila anapotembelea Marekani. Kwa hivyo umekaribishwa, Alikiba hapa bio. Naam basi, ulikuwa ukisikiliza Kwa Undani, mimi ni Abdu Shakur Abud tukishirikiana na Harrison Kamau, tukisema kwaherini na kuachini na wimbo wa Alikiba Aje.