Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni Fanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mary Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida, tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Udhalilishaji au uonevu si jambo la kawaida kwa mtoto anayekuwa, na ni lazima suala hili litazamwe kama athari kubwa ya afya ya umma ambayo inaendelea hata baada ya mtoto huyo kuwa mtu mzima. Huo ndio udadisi ulioafikiwa na wataalamu katika ripoti ya chama cha kitaifa cha wasomi wa sayansi, ufundi na matibabu. Imekuwa desturi kwa wazazi na walimu kupuuzilia mbali malalamishi ya uonevu na ukatili baina ya watoto, huku wakiwaambia wale walioadhibiwa kwamba wangejikinga au kwamba wao ndio walijiletea masaibu yaliyowakumba. Lakini aliyeongoza katika uandishi wa ripoti hiyo, Frederick Rivara, ambaye ni daktari wa magonjwa ya watoto, anasema athari za udhalilishaji huo hudumu kwa muda mrefu na hazifai kupuuzwa. Utafiti huo unaonyesha kuwa vijana ambao wanadhalilishwa na vijana wakubwa kuwaliko wanaweza kupata alama mbovu shuleni, wasiwasi, na hata mawazo ya kutaka kujiua. Wale wanaowaonea pia huenda wakapata matatizo kama hayo. Ripoti hiyo inasema kwamba uonevu wa kisasa ni tofauti na wazamani, kwani unapatikana kwa njia ya teknolojia kupitia mitandao ya kijamii kama vile Twitter na Facebook. Wataalamu hao wanatoa mapendekezo ya kubadilisha jinsi ya kukabiliana na hali hiyo, ambapo wanaowaonea na kudhalilisha watoto wengine ufukuzwa shuleni, huku wakisema kwamba hatua hiyo haibadilishi mienendo hiyo mibaya. Wanatoa wito kwa waalimu na wahusika wengine kujaribu kuelewa hali ambayo udhalilishaji huo unafanyika na kukabiliana na hali hiyo kwa kutafuta mbinu za kuizuia kutokea. Na katika habari nyingine, watoto chini ya umri wa miaka tano wanakabiliwa na uwezekano mkubwa wa kuambukizwa ugonjwa wa kuhara wakati wanapotumia vyoo vya pamoja katika jamii moja au mbili zinazoishi pamoja. Utafiti unaonyesha kwamba vyoo vya kibinafsi ndiyo njia bora zaidi katika vita vya kimataifa vya kuimarisha hali ya mazingira masafi katika mataifa yanayoendelea. Kulingana na Kelly Baker ambaye ni mwandishi kiongozi wa ripoti hiyo na mtafiti wa afya ya mazingira kutoka chuo cha Iowa hapa Marekani, timu hiyo ya watafiti imegundua kwamba vyoo vinavyotumika na familia chache vina usalama mdogo tu kuliko vyoo vya shimo vya watoto. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika na sasa tunakuletea makala ya majadiliano katika makala yetu ya majadiliano leo fuatana nami mensia john tukizungumza na vijana ambapo leo tupo na Wina Julius Tumaini Kiwango Saidi Mohammed na Grace Julius na leo tupo katika mkoa wa Mwanza wilaya ya Magu, tukizungumza na vijana. Tunazungumza na mada yetu ni kuhusiana na nini kinachomchangia binti asifikie malengo yake, na je afanyeje ili kukabiliana na tatizo hilo, kwa sababu so, tumekuwa tukiona vijana wengi ndoto zao zinaishia njiani, na wengine yani anakata tamaa, unakuta ndoto ndo imekufa hivyo, hasa watoto wa kike. Kwanza kabisa, ningependa kuelezea kuhusiana na vikwazo vinavyowafanya vijana wa kike wasiweze kufikia malengo yao, ningependa kuongelea mimba zisizotarajiwa. Hii imeweza kuchangiwa na kutokuwepo kuwepo kwa elimu ya jinsia, ambapo wazazi wengi huogopa kueleza binti zao kuhusiana na elimu hii ya kijinsia, wakiona aibu kuwaeleza watoto wa kike Sababu hiyo imekuwa kubwa na imechangia wengi kujiingiza katika mienendo ambayo si mizuri na hasa kujikuta wakipata mimba zisizotarajiwa na, na kushindwa kufikia malengo yao, kwa mfano elimu na kukomea njiani bila kuendelea na masomo. Kwa hiyo hicho kimeweza kuwa kama kikwazo wasiweze kufikia malengo yao. Labda mimi ningependa kupingana kidogo na wina kwamba kinachosababisha watoto au vijana wa kike wasiweze kufikia malengo yao ni mimba zisizotarajiwa. Kwanza, hili neno mimba zisizotarajiwa linavyotumika, sidhani kama linatumika vizuri, kwa sababu unaposema mimba zisizotarajiwa ni zipi kwa kijana kama kijana? Nafikiri mimi kubwa naloona linalofanya vijana wa kike wasiweze kufikia malengo yao ni wao wenyewe kuto kujiamini, kwamba hawajiamini wanaweza na wanaweza kufanya kama vijana wa kiume. Sasa hili linapowapa hofu wao kama vijana wa kike inasababisha wakati mwingine hata yale mambo ambayo yako ndani ya uwezo wao kushindwa kuyafanya, kwa sababu wanakuwa wanahisi hawawezi, na fili hilo ndilo kubwa kwa upande wangu. Lakini ukizungumzia mimba zisizo ajio ni kwa kweli ni, ni sababu ambayo mimi kwa upande wangu naona ni ishu ambayo wengi wanapeleka kisingizio huko, lakini kuna watu wanajitambua anaposema mimba zisizotarajiwa akiwa na maana gani? kuhusiana na hilo kitu ambacho umesema kulingana, mimba zisizotarajiwa na mambo mengine, na, na msichana na kuwa ni kikwazo kwa maendeleo yake, ni kweli kabisa. Kwa mfano ukiangalia na wanafunzi wengi wanaosoma vio, ni wanafunzi wanaoongoza kwa kubeba mimba nyingi na wanazipanga na watu wengi wameweza kutaja hizo mimba kama wanaita wale watoto internet babies, kwamba watoto wanaozaliwa wakati hapo wako shuleni na fika katika makazini, hawana muda wa kubeba mimba, wa kubeba mimba wala kulea watoto. Na pia kitu kingine ambacho kinachangia ni umaskini uliopo katika jamii yetu. Unakuta huyu mtoto wa kike anatamani kusoma au kufikia malengo yaliyopo, lakini kutokana kwamba anakuwa hana uwezo au ile familia ni maskini inashinda kumpeleka mtoto huyo shule na kufikia malengo yake yote alionayo, kuweza kumfanya mtoto huyo akaolewa, akajiuza, akafanya mambo ambayo yangeweza kumfanyishia maisha yake yasio bora zaidi. Pia nami namunga Bwana Saidi Mohamed hapa kwamba mabinti wa kike tangia hapo ni wadhaifu zaidi ya watoto wa, zaidi ya vijana wa kiume, si kweli jamani apa? vile vile mna tamaa Ah, ni kweli, ni kweli. Ndio sababu inawapelekea mpaka nyinyi wenyewe mnashindwa kufikia malengo yenu. Sio hivyo? Si kweli? Uh-huh. Kwa sababu ukiangalia vijana wengi kwa mfano vijana wa kike na vijana wa kiume, sio kwamba wote wana utofauti. Unaweza unaweza kukutana vijana wa kiume naye ni dhaifu, lakini vijana wa kike ukamkuta ni strong kuliko yule wa kiume, wakiume. Inategemea na wewe unachokiongelea udhaifu gani, na pia hata ukienda katika, kwa mfano, kitaaluma, kielimu kuna vijana wengi wa kike wanafanya vizuri zaidi kuliko wa kiume. Je, yeah, wa kiume tutasema ni dhaifu? Sasa naomba niulize swali moja, kwa sababu wakati mwingine inakuwa ni ngumu sana kuamini kwamba, kwa pointi ambayo imetolewa na Grace, kwamba umaskini ndio unapelekea vijana wa kike wasifikie malengo yao. Sasa unakuta umaskini ukiingia kwenye familia haubagui, huyu ni mtoto wa kike, huyu ni wa kiume ni kwa nini mtoto wa kiume anafikia malengo yake, wa kike asifikie malengo yake? Umaskini unachangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu mtoto wa kike ameweza kumfanya kama mtaji. Ukiangalia mfumo wa mfumo dume ambao unaendelea sasa hivi katika sehemu mbalimbali, hasa sasa, mfano Tanzania wa Masai, watu wa kiume ni watoto wa kike ni mtaji. Anapokuwa tumboni tu, akiwa beba mimba, mwanaume anaenda kutoa ng'ombe kwa mzazi wa mwanamke au kwa mzazi yule msichana atakayezaliwa. Baada ya kuzaliwa, yule mwanamke anakuwa tayari ameshaolewa. Yule baba ambaye ameshamchukua yule msichana atatoa ng'ombe au vijisenti vidogo vidogo. Baada ya kija kufikia miaka kumi na tano au kumi, yule msichana anaolewa na yule baba, baadaye anazaa mtoto ana haye, hawezi kuendelea na elimu kwa sababu tayari yule ni mke wa mtu. Kwa hiyo unaonekana kwamba umaskini ndio chanzo kikubwa cha kutokufanya kuto kufanya, kuto kufanya mwanamke huyu au mtoto wa kike asifikirie malengo, kwa sababu wamemfanya kuwa mtaji au biashara. Mimi kwangu mimi nadhani kubwa zaidi hapa labda, ili tuliweke sawa na tuweze kuelewana, tusichukulie pointi ya umaskini tu kwa maana ya kwamba, kwa sababu umaskini unapoingia katika katika familia au umaskini unapokuwa katika familia hauchagui mtoto wa kiume au mtoto wa kike. Lakini nafikiri hapa kubwa zaidi labda, kuwasaidia wenzangu, labda kumsaidia Grace na Wina kubwa zaidi hapa ni mifumo, kwa maana ya kwamba un, familia zetu nyingi unakuta kwa vijana wa Kitanzania kwamba mtu analelewa katika familia anafikisha umri wa miaka 30 lakini bado ni tegemezi ndani ya familia, kutokana na mifumo ambayo tunakuwa tumeiweka. Hatuandai <tutu> <tutu> <tutu> mazingira mazuri ya vijana kujiandaa kujitegemea katika umri ambao anaanza kujitambua yeye. Kwa maana ya kwamba umri wa miaka 18 ambao unatambuliwa na katiba yetu kwa maana ya kijana haumwandai kijana katika ngazi ya familia kujiandaa kujitegemea yeye kama yeye, na hilo ndio tatizo kubwa. Lakini la pili, kuna matatizo ya mifumo kama ya ya kimila, matatizo ya kimila haya kwamba kuna watu wengine wanatumia sheria za kimila kama hizo ulizosema za kuoza mtoto akiwa tumboni. Lakini tusichukulie pointi ya umaskini kama umaskini ndio kigezo cha kwamba kumfanya kijana wa kike asifikie marengo, kwa sababu anayeweza ku, ku, kuondoa huo umaskini huko ndani ya uwezo wake yeye kama yeye akifanya juhudi akiwajibika anaweza akaliondoa hilo. Kwa hiyo wakati mwingine tusichukulie kigezo hiki, kwa sababu tukiendelea kulalamika umaskini, umaskini, nani mwenye jukumu la kuondoa umaskini? Hata kama unajua, kwa asilimia kubwa kijana wa kike walishajichukulia tu kwamba wenyewe hawawezi. Unaona, yaani, mpaka wawezeshwe, wakati wenyewe wakiamua wanaweza, wanaweza kama sisi watoto wa kiume. Kwa hiyo wenyewe totally walishajichukulia tu kabisa kwamba bwana, mimi mtoto wa kike siwezi, siwezi, siwezi, siwezi. Kwa... wa kike siwezi, siwezi, siwezi, siwezi, si ndio? Hivyo jamani, kwa kingine kinachofanya vijana wengi wa kike wasifikie maendeleo, kufikia malengo yao ni ukiangalia tofauti na vijana wa kiume, katika familia zetu nyingi za Kiafrika, mtoto wa kike ndio anakuwa anafanya kazi nyingi za nyumbani. Kwa mfano wote ni wanafunzi nyumbani, sawa, wote wanaenda shule, lakini akitoka baada ya masomo, binti wa kike utamkuta ana-ba lazima akae afanye kazi, lakini kijana wa kiume kaenda kujisomea pamoja na rafiki zake, pengine hata kwenda katika masomo ya ziada, lakini binti wa kike anabaki nyumbani. Kwa hiyo mwisho wa siku akija kufanya mtihani vitu alivyovisoma ni vichache sana, lakini ukilinganisha muda aliyotumia kijana kusoma na msichana wa kike, binti wa kike kusoma, kijana wa kiume anakuwa ametumia muda mwingi, lazima atafikia malengo yake. Lakini binti wa kike inakuwa kama ni kikwaze kwake, hatofikia malengo yake pia. Lakini, lakini mi nafikiri kwamba hata kama ni kijana wa kike, unavyosema kwamba kazi ni nyingi, akijipangilia katika kazi zake zile. Nafikiri anapata muda mzuri wa kusoma. Kijana wa kiume anaweza karuhusiwa kutoka nyumbani usiku aende labda kwa vijana wenzake kusoma. Lakini binti anaambiwa mwisho saa 11 au saa 12 uwe nyumbani. Huoni kwamba kijana wa kiume amejengewa mazingira mazuri ya kufikia malengo yake kuliko binti? Na hapo hapo ukiangalia tena kwa upande hata wa kielimu. Najitolea mfano mimi mwenyewe. Kicho nifanya hata niweza kufikia hapa ni ile akili kidogo ya uwezo ambayo niweza kuweza kupewa na yaani kuchangiwa na mzazi wangu wa kiume, sio wa kike, wa kiume, kwa sababu mzazi wangu wa kike alikuwa ruhusu kuenda tuition, wala kufanya mambo mengine mengi ya kimasomo ambayo itaweza kumsaidia kufanya maisha yangu yawe mazuri. Aliniambia tu moja, siku moja kwa mama wa nyumbani, hakuna haja ya kusoma wala nini. Hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu ambayo ilikuwa inasema nini kinachangia kijana wa kike asifikie malengo yake na je, afanyeje kukabiliana na matatizo hiyo? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu amuulize daktari leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Shamila Rashidi. Upungufu na wa damu mwilini husababishwa na nini? Inaweza kusababishwa na njia tatu. Mtu anaweza kupata tatizo hili la upungufu wa damu kwa njia ya kwanza, ambayo kuzaliwa mtu anaweza akawa amezaliwa na ugonjwa ambao moja kwa moja unatokana na upungufu wa damu kama ugonjwa wa kansa ya damu. Huwa huyu anapata upungufu wa damu mara kwa mara kwa ajili ka, kansa hii inashambulia sana chembe chembe za damu na mfumo wote wa uzalishaji wa damu katika mwili nyingine inaweza kupata kutokana na na makemiko au dawa ambazo anaweza kunywa mgonjwa, hasa sana kama dawa inaitwa chlorofeniko, huwa ukinywa muda mrefu sana huwa inaenda kuathiri utengenezaji wa damu katika mifupa, kwa hiyo mtu anapata upungufu wa damu. Afya ya tatu inaweza kuletwa na maradhi ambayo yanaweza kuletwa na minyoo, malaria na ugonjwa ambao unaitwa sickle cell. Kwa hiyo hivi vyote hivi vinaweza kuleta upungufu wa damu katika mwili wa binadamu. Maumivu ya mgongo husababishwa na nini? Maumivu ya mgongo yanaweza kusababishwa na vitu vingi tu. Inaweza kuwa labda alipata ajali katika uti wa mgongo, kwa hiyo akapata maumivu mara kwa mara katika mgongo. Nyingine unaweza kuwa inasababisha na umri, kama watu wazima umri wa uzee nao wanasababishwa sana na maumivu ya mgongo kwa ajili unaobeba mwili. Nyingine inakuwa na kazi nyingi, naweza kusababisha maumivu ya mgongo. Naitwa Sharifa Ramadhani. nini kinasababisha figo kushindwa kufanya kazi? Kazi ya figo ni kutoa majimaji ya mwili kwa njia ya, ya kuchujwa na kutoka na kuwa hali ya kimiminika ambayo tunaita haja ndogo. Sasa kama figo ikiwa inashindwa kufanya kazi, husababisha maradhi mengi katika mwili kama hypertension, heart failure, hepatitis ni magonjwa katika katika figo. Kwa zote hizi zinaweza kusababisha figo ikashindwa kufanya kazi na ikaleta maradhi mengi ambayo ya mwili na mwisho mgonjwa akafariki. Maumivu ya tumbo huletwa na nini? Tumbo lina lina contain vitu vingi katika katika sehemu hiyo, yani organ nyingi katika sehemu ya tumbo. Inaweza kuwa maumivu haya sio ya tumbo, ambao watu wanaelewa kama tumbo la chakula. Kuna sehemu ya figo, kidole cha tumbo, kuna kitu inaitwa alam. Kuna viungo vingi ambavyo vinaweza kuleta maumivu katika tumbo. Sasa kama kidole cha tumbo tunaita hepatitis. hii ni maumivu ya kidole cha tumbo ambayo kinajaa kinatoa usaha, mwisho kinapasuka. Kwa hiyo, hii mtu anaweza kusikia maumivu makali sana ya tumbo alafu na maumivu mengine ya ugonjwa ambao mwingine unaitwa henia. Unaweza kuwa na henia ya, ya, ya kitovu, nao wanaita maumivu sana katika sehemu ya tumbo. Mengine ni maradhi mengine kama kuharisha, nao vinaita maumivu ya tumbo. Kwa hiyo, tumbo ni ina contain vitu vingi, kwa hiyo vinaweza kusaidia ukapata maumivu ya tumbo. Unashauriwa kwenda hospitali kuangalia ni sehemu gani inaouma na, na kitu gani kinachouma ili uweze kusaidiwa vizuri ili upate matibabu salama. Naitwa Alima Lajabu. kizunguzungu na mwili kosa nguvu kinasababishwa na nini? Kizunguzungu ni hali ya mtu kukosa nguvu na kuweza kupepesuka. Sasa hii inasababishwa na vitu vingi katika mwili. Unaweza kusababishwa na hali ya maradhi, maradhi kama unaumwa malaria, umepungukiwa damu mwilini, ukosefu wa hewa safi katika mwili, na yote inasababishwa unasikia kizunguzungu. Alafu nyingine inaweza kuletwa kwa dawa za kulevya, bangi na vitu vingine ambavyo vinafanana na hivyo, vilevi ambavyo vinaweza kuleta, inaita kizunguzungu na mwili kukosa nguvu. Kwa hiyo ni vizuri mtu ukimwona na hali kama hii Lazima aende hospitali ili aweze kuchunguzwa, sababu ya yeye kuwa hivyo ni nini. Kwa hiyo ataweza kupata matibabu mazuri na vipimo vizuri, ili aweze kuendelea vizuri. Naitwa Judith Mauki. Vidonda vya tumbo vinasababishwa na nini? Kawaida vidonda vya tumbo kwa kitaalamu tunaita peptic. Sasa sasa, hii peptic asidi inasababishwa na vitu viwili vikubwa. Ya kwanza kuto kula kwa wakati. Mtu ambaye ali kwa wakati, ina maana kuwa tumbo linahitaji chakula. Sasa huyu mtu ajala chakula wakati ule, kwa hiyo kuna kitu kinaitwa gastric acid. Hii gastric acid ambayo inafanya myeusho wa chakula ili uweze kufanya kazi mwilini na kuingia katika sehemu za mwili ufanye kazi vizuri. Kwa hiyo sasa, mtu akiwa hajala chakula wakati ule, ile asidi inaenda kuchoma ngozi ya ya tumbo ndani na kusababisha vidonda. Kwa hiyo kuto kula kwa wakati nayo inasababisha sana vidonda vya tumbo. Ya pili inaweza kuletwa vilevile na maradhi ya mawazo. Kwa jua unavyowaza sana, mwili huwa unatumia nguvu sana katika kufikiria katika ubongo. Kwa hiyo mwili unahitaji chakula muda huo, kwa hiyo inatengeneza asidi kwenye tumbo, ili iweze kufanya miayusho ya chakula, ili uweze kufanya kazi mwilini, kuweza kukompesi ku kwenda kufanya kazi katika mwili, ili iweze kufanya kazi vizuri. Sasa ile gastric acid ikitoka tena kwa wingi kwenye tumbo, na vilevile inasaidia inasaidia sana kutengeneza vidonda vya tumbo. Kwa hiyo vitu vikubwa ni hivyo v... Kuna zingine zinaweza kusababisha na kemiko ku, ambazo tunaweza kutumia. Ulevi wa muda mrefu nao unaweza kuleta gastric asidi kwa wingi na unaleta vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kupunguza vinywaji vikari, na vile vile kupunguza mawazo, na vile vile kula kwa wakati ili usiweze kupata vidonda vya tumbo. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi kwa. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Wafanyakazi wenzangu, kwa kikao hiki kifupi tu, napenda kusema kwamba kama ambavyo mmeweza kunitambua na kunielewa, <coughs> kitu ambacho nilikuwa na kihitaji kutoka kwenu ni cooperation, ili tuweze kufanya kazi pamoja na kazi ili ziweze kwenda sawasawa, kwa sababu nisipoona ushirikiano wenu siwezi kufanya kazi nikiwa sawa sawa. <coughs> Mm -hmm. Ah, nimemuona, nimemuona, nimemuona. Nimemuona? Eh, nimemuona. Bwana, inaonekana mchapakazi sana licha ya uchapakazi lakini pia appearance yake anaonekana ni binti mzuri, sisi mzuri sana bwana, sio siri uh, sasa ina, uh, mimi kitu kimoja ninachopenda kwa dini kwamba mtoto um, nitajitahidi kadri ya uwezo wangu mpaka nimpate. Unajua sasa, ndugu yangu, na wewe naye umezidi, lakini sawa, mimi sina chochote cha kusema. Bwana sisi ni mzuri sawa, na wewe ushaweka ahadi. Haya, kila la heri, tuendelee na <laughs> kazi. Bwana poa. Basi <laughs> baadaye. Haya. Yes, ingia Bari yako boss. Oh, Sesi, salama, vipi? Habari za kazi? Nzuri tu. Ya, naona umechangamka, vipi kazi unaonaje? Kawaida sasa hivi. Okay. Ah, ah, Ah, vipi ile kazi? Nimemaliza. Mm. Ah, nimeshazoea. Vipi ile kazi pa umemaliza? Nimemaliza. Sasa Sesi, mbali na maswala haya, lakini kwa jambo moja ambao nataka nikwambie. Sema tu. Sesi, unajua wewe ni binti moja mrembo sana. Ah, toka umefika katika kampuni hii unafanya kazi, mimi kawa bosi wako, lakini nimeona ni binti mwenye mfuto wa pekee nikiwa na maana kwamba sisi, nimetokea kukupenda, yani nimevutiwa na wewe. Kesi, kana uwe mama wa watoto wangu nyumbani. Sisi oh, kwa ufupi unanihitaji kimapenzi, sio? Yani uko sawa kabisa. Sasa sikiliza, bosi, nikwambie kitu. Um, nimekuja kwa ajili ya kazi na nipo kikazi zaidi, mapenzi pembeni, sio? Sikia, ntakupata tu wewe, karibu Wow, sisi. Amen. Mambo vipi? Safi, habari yako? Poa, mbona unakuwa na mawazo kulikoni? Ah, mimi niko sawa. Hapana. Okay. Twenda tukapata chakula cha mchana pamoja kwa siku ya leo. Um, hapana. Kuna kazi ambazo bado namalizia. Samahani. Sawa lakinda, sisi, lakini hapa muda wa chakula, twenda tukale. Hapana, nashukuru. Okay. Lakini sisi sikia na kwambia kitu kimoja. Unajua mm, ni binti mmoja mzuri sana sana sana. Na umetoka kunivutia toka umefika kwenye kampuni kwa ulikuwa na pendo za kunipa nafasi ya kuweza kuwa ni mtu na rafiki yake. mm -hmm. kama ikiwezekana, Wapenzi sikiliza, nikwambie wewe, kama una lengo lingine ambalo limekuleta, endelea kusimama hapo. Kama hauna unaweza ukatoka na ukaondoka, sawa. Sasa sihitaji mapenzi yako. Ehem. Habari. Unamwonaje sisi? Ni mzuri mtoto mm -hmm, ni mrembo, ameumbika Utanzania ameshushwa, alafu kitu kingine mm -hmm, ana bahati ya kupendwa na kila mwanaume hadi mkurugenzi hadi mkurugenzi. Ningepata <laughs> hiyo bahati, basi ningejiona mwenye bahati duniani. Cha kushangaza, wote anatolea nje, yani hajampenda mtu hata mmoja kweli. Hey, ila tutachana na tuendelee na kazi. Basi tuendelee na kazi. Hello. Hello. Eh, hey, sasa unaongea na Benson kutoka kampuni ya usafirishaji magari. All nimekukumbuka. Right, okay, sasa sisi samani, hii simu ni soya ya kikazi, ni kibinafsi. Nilikuwa nataka kukwambia, maana wewe ni msichana mzuri, ni mrembo, kiufupi nimevutika, nilikuwa ninahitaji kuwa na wewe zaidi sasa, sijui naweza kupata muda wa kuonana na wewe samani. Uh, kama una lingine la kuzungumza, endelea kuzungumza kwenye kupitia hii simu. Lakini kama hauna lingine la kuzungumza tamani. Ah, uh, wapenda wafanyakazi wenzangu, kuna kitu ambacho nataka niwaambie. Kwanza kabisa napenda kuwashukuru kwa ushirikiano mzuri ambao tumeweka kazini. Uh, nimefurahi kwa sababu nimeweza kufanya kazi na nyinyi pasipo ugomvi, pasipo kugombana. Lakini kuna kitu ambacho kinanikwaza na kinanisikitisha rohoni ambacho hamkijui. Kiukweli ni kwamba mimi ni mwathirika wa virusi vya ukimwi siku nyingi sana. Ni wanaume wengi sana ambao wamekusha kunifata kwa kuniambia wananipenda, mabosi na wengine wafanyakazi, lakini imekuwa ni ngumu kwa kubaria kwa sababu naogopa kuua kiumbe kisicho na hatia. Kwa hiyo kiufupi ni kwamba mi naishi na maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Kisha nilishia kidato cha tatu. Katika familia yetu nilikuwa mtoto peke yangu, yani wazazi wangu walikuwa na mtoto mmoja tu ambaye ni mimi. Walinipenda sana, na wazazi wangu walikuwa na uwezo. Babangu alikuwa akimiliki kampuni moja hapa Mbeya na mamangu alikuwa ni mfanyabiashara wa nguo, hivyo nilipata kila nilichokihitaji. Siku moja wazazi wangu wakiwa wanaelekea Kela kwenye mashamba yetu walipata ajali na wakafariki wote wawili kwa wakati mmoja, hivyo nikawa nimewapoteza wazazi wangu. Baada ya msiba kuisha Kikao cha familia kilichomhusisha baba yangu mkubwa na shangazi yangu walidai kuwa kampuni aliyokuwa kimiliki baba yangu haikuwa ya kwake, ilikuwa ni ya familia na nyumba tuliokuwa tukiishi pia ni ya kampuni. Kwa hivyo nilipaswa kutoka katika nyumba nilokuwa nikiishi, na kwa sababu walisema kampuni ni ya familia, ilichukuliwa na baba angu mkubwa na ikawa chini ya baba yangu mkubwa pia. Walinitambulisha kwa watu wawili ambao sikuwafahamu, walidai kuwa walikuwa ni watoto wa baba yangu arowazako mama mwingine. Sikuwahi ambiwa hilo kabla. Kwa hivyo sikuwa na hakika kama kweli wale ni ndugu zangu au ni nimedanganywa. Hivyo niliambia chochote kitachokuwepo, tunapasa tugawane watu watatu, na si mimi peke yangu, kwa sababu nyumba walishaichukua na kampuni pia. Kulikuwa na pesa kidogo tu zilizobaki kwenye akaunti ya babangu ambazo ziligawanywa kwa watu, watu watatu, hivyo nikapata laki tatu tu. Wakati nina laki tatu mkononi nikiwa sijui nitaishi wapi, nilipata wazo la kwenda Tukuyu ambako nimwaisikia nina bibi yangu, kwani sijaipelekwa wala sijaimwona. Nikaona hapo unaweza kuwa ni mwanzo wa maisha yangu mapya, nikafanya safari ya kwenda watu huyo. Nilivyoshuka stendi, nikawa naulizia tu, kwa sababu nilikuwa simfahamu. Nikawa nauliza labda mama, nikitaja jina la baba yangu, nikawapata vijana waliodai kumfahamu mtu huyo. Nikashukuru nikijua nimefika kwa bibi yangu. Wakati tukielekea huko kwa bibi yangu, wale watu hawakuwa watu wazuri, kwani walinipola kila nilichokuwa nacho na kuniacha nikiwa sina chochote, nikimaanisha na zile laki tatu pia walizichua. Sikujua nifanyije kwa kweli, kwa sababu kwa bibi yangu sijafika, maisha yangu sijui nitaendesha vipi. Ni yani, kichwani mwangu na mawazo mengi naumia, lakini yote lawama zote nazitupa kwa wazazi wangu, kwa sababu hawakuwa na ushirikiano na familia ya nyumbani kwao, na siku zote hawajani niweka wazi kama kweli tupo baba yangu wa, ana wa watoto sehemu nyingine, hivyo nilipaswa kuwafahamu ndugu zangu, au baba yangu angeniweka wazi ukweli kuhusu mali alizokuwa nazo kama kweli zilikuwa ni za familia au ni za kwangu. Na hata hivyo bado unaona, labda ile kuzaliwa mtoto wa kike pia imechangia, kwa sababu kwa hapa Tanzania sisi watoto wa kike tumekuwa hatuhesabiwi kama warithi, na pia kitu wengine pia walipaswa kunionyesha hawa bibi zangu ambao nawatafuta na ndugu wengine, kwa sababu siku zote nilimvaa mshangazi yangu na babangu mkubwa alikuwa akiishi mjini. Wengine wote siwafahamu, hata bibi yangu simfahamu. Kwa hivyo wazazi wangu wangeyafanya haya mapema, yasingenisumbua sasa. Hapa nilipo, sijui nifanyeje. Napenda kuendelea kusoma, lakini najua nafasi hiyo sitoipata tena. Nawashauri wazazi wengine wawe wawazi kwa watoto wao na hasa watoto wa kike, watambua ya kuwa wote tuna haki sawa. Mimi kama mtoto wa kike nina haki ya kurithi kama vile na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mery Mgawe na kusii, usikose kujiunga nasi tena.