Yeah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shumari, na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatatu Mei tarehe 23 mwaka nao ni wa 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania, mazungumzo ya kutafuta suluhisho kwa mzozo wa Burundi yanaendelea na waziri wa Afrika Mashariki wa upande wa Burundi aeleza hali ilivyo mpaka sasa lakini ninachokiona ni kwamba utaratibu ni mzuri, kwa sababu wameanza na utaratibu wa kuanza kuwasikiliza stakeholders. Baada ya kuwasikiliza stakeholders wote, tuje kukutana pamoja. Na wakati huo huo, katika habari nyingine, maandamano dhidi ya tume ya uchaguzi yameshuhudiwa leo kwenye miji mitatu nchini Kenya. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Maandamano dhidi ya tume ya uchaguzi yameshuhudiwa leo kwenye miji mitatu nchini Kenya, huku vyombo vya habari nchini humo vikiripoti kifo cha mtu mmoja kwenye mji wa magharibi wa Kisumu. Mwanahabari wa gazeti la Standard Philip Orwa ameambia VOA kuwa waandamanaji wengine wanne mjini humo wamepelekwa hospitalini kutokana na majeraha. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji kwenye ofisi za tume hiyo ya IEBC mjini Mombasa na Kakamega. Mjini Nairobi, polisi walizingira ofisi ya tume hiyo na kutumia vitoa machozi kuwatawanya waandamanaji wachache waliokusanyika asubuhi ya leo. Mamlaka zinasema kuwa maandamano hayo sio halali. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma aweza kuwa akikabiliwa na matatizo mengi kwenye bunge, lawama kutoka kwa vyombo vya habari, umaarufu unaodorora bila kusahau kashfa tofauti zinazomkabili. Lakini iwapo kiongozi wa mashtaka ataamua kufuata njia yake basi kesi ya ufisadi dhidi ya Zuma huenda ikawa siyo moja ya tuhuma hizo. Mapema leo kiongozi wa taasisi ya kitaifa ya waendesha mashtaka Shaun Abrahams ametangaza kuwa atapinga uamuzi wa mahakama wa kufufua kesi ya mwaka wa 2007 yenye mashtaka 783 ya ubadhilifu na ufisadi dhidi ya rais. Hatua hiyo inatoa afueni kwa rais huyo ambaye umaarufu wake umedorora, anapokaribia kumaliza kipindi chake cha uongozi na mwaka huu mkutano wa nchi zenye utajiri mkubwa kiviwanda unatarajiwa kuzingatia sera ya mwaka, wakati ambapo uchumi wa dunia unahitaji kuongeza nguvu. Japan, ambayo ni tatu kwa uchumi mkubwa, ndiyo itakuwa mwenyeji wa mkutano huo. Mwandishi wa Sauti ya america Steve Herman anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na mwenzangu Mary Mgawe. Japan ambayo ina idadi kubwa ya watu na hakuna ongezeko la ukuaji wa uchumi linaloonekana kufuatia kuzorota kwa muda, imeonyesha kuwa inahitaji msaada kutoka kwa wadau wengine wa nchi za G7. Mchambuzi wa masuala ya uchumi Martin Stras kutoka taasisi ya Fujitsu huko Japan anasema uchumi unazidi kushuka na ni vigumu kuweza kuinuka kwa sababu inahitaji mabadiliko makubwa na jambo hili linahitaji muda pia. Waziri Mkuu Shinzo Abe amejaribu kutafuta suluhu ikiwemo kufanya mabadiliko ya kifedha na mageuzi mengine ambayo bado hayajafanikiwa. Baada ya mkutano wa G7, macho yote atageukia benki ya Japan. Magavana wake wanapendekeza kuwepo uvumilivu wa miezi mingine michache hadi pale ambapo hatua zitakazochukuliwa zitakapoonyesha matokeo, na kama uchumi hautaonyesha mabadiliko mazuri, basi hatua kali zaidi zinaweza kuchukuliwa na benki kuu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea na habari muhimu za dunia. Marekani imeamua kuondoa vikwazo vya silaha vilivyowekewa Vietnam. Hayo yamesemwa na rais wa Vietnam Tran Dai Quang wakati wa mkutano na waandishi wa habari akiwa na Rais Barack Obama baada ya kuwa na mazungumzo mjini Hanoi. Rais Quang amesema kuwa Washington na Hanoi wamekubaliana kuimarisha uhusiano wao kwa kina hasa kwenye sekta za kijeshi, biashara, afya na uhusiano wa moja kwa moja baina ya watu wa mataifa yote mawili. Rais Obama kwa upande wake amethibitisha kuondolewa vikwazo hivyo vya kutouzia Vietnam silaha, vya kutouzia Vietnam silaha vilivyowekwa na Marekani zaidi ya miaka 50 iliyopita. Ameongeza kusema kuwa zaidi ya karne moja iliyopita nchi za Marekani na Vietnam zimeshuhudia vipindi vya ushirikiano na migogoro, lakini baada ya miongo miwili ya uhusiano mwema basi ukurasa mpya umefunguliwa huku ikiwa imebaki wiki mbili tu kabla ya uchaguzi wa awali wa chama cha Demokrat kufanyika. Senator wa Vermont Bernie Sanders amesema kuwa mgombea mwenza kwenye chama hicho Hillary Clinton anaharakisha zaidi kujiamini kuwa ndiye mgombea mteuliwa wa chama hicho. Sanders amesema Jumapili kwenye kipindi cha televisheni cha ABC This Week kuwa anatarajia kupata kura nyingi kwenye uchaguzi uliobaki. Ameambia wafuasi wake katika jimbo la California lenye wajumbe wengi kuwa wapiga kura wakipiga kura kwa wingi watampa motisha wa kufika kwenye kongamano la kuchagua mgombea wa chama hicho cha Democrat mwezi Julai. Trump ndiye mgombea mtarajiwa kwenye chama cha Republican baada ya kuwashinda wagombea wengine wote kutoka chama hicho na wanamgambo wa Islamic State wamedai kuhusika kwenye mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga nje ya kituo cha kijeshi cha kuandikisha watu kazi kwenye mji mkuu wa Yemen wa Aden mapema leo na kuwa takriban watu arobaini na watano, na kuwajeruhi wengine wengi ambao walikuwa wameandikishwa kujiunga na jeshi. Kundi hilo kwenye taarifa kupitia tovuti lake limesema wanamgambo wake walilenga wanajeshi waliokuwa nje ya kituo hicho kwa kutumia mtu aliyejifunga mkanda wenye milipuko. Shambulizi hilo lilifuatwa kwa karibu na mlipuko wa bomu nje ya kambi nyingine ya kijeshi ya Badr. Wanajeshi wa Yemen waliokomboa tena mji wa Aden mwaka jana, lakini mashambulizi mabaya yameendelea kutokea wakati wanajeshi wa serikali wakikabiliana na wanamgambo wenye uhusiano na ISIL pamoja na kundi hasimu la Alqaida. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari ilichukua uzito wa juu hii leo ni nchini Kongo, ambapo serikali ya nchi hiyo imepuuzia vitisho vya vikwazo vya Marekani na Uingereza dhidi ya maafisa wake ambao wameaminika kuwa bana wapinzani na kutishia taratibu ya kidemokrasia nchini humo. Msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende amesema kwamba hakuna sababu yoyote inayoipa ruksa Marekani na Uingereza kuiambia nchi ya Kongo kile inachotakiwa kufanya katika demokrasia yake. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo. Msemaji wa serikali ya Kongo Lambert Mende amesema Rais Kabila tayari amekwisha waambia mabalozi wa nchi za Magharibi kwamba Kongo iko tayari kupokea ushauri kutoka kwa nchi rafiki lakini kamwe haiwezi kulazimishwa cha kufanywa. il n'y a rien qui autorise les Etats Unis et la Grande Bretagne. Hakuna kitu chochote kinachosababisha Marekani na Uingereza kuchukua hatua kama hiyo na kuiwekea vikwazo serikali ya Congo. Hatuwezi kukubali uingiliaji kati wa aina yoyote ile nchini hapa. Kauli hiyo ya serikali ya Congo imekuja siku mbili baada ya Marekani na Uingereza kutishia kwamba zimefikiria uwezekano wa kuwawekea vikwazo baadhi ya maafisa wa serikali ya Congo wanaotishia demokrasia na kuwabana wapinzani. Marekani inaelezea wasiwasi wake kufuatia kukamatwa kwa baadhi ya wapinzani nchini Congo kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Novemba ijayo. Naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Mak Tona alisema wiki iliyopita mjini Washington kwamba nchi yake imefikiria vikwazo dhidi ya viongozi kadhaa wa serikali ya Congo ambao ni tishio kwa taratibu ya uchaguzi. Msimamo huo wa serikali ya Marekani umekuja wiki moja baada ya Uingereza kutishia pia vikwazo kwa serikali ya Kongo. Mjumbe maalum wa Uingereza kwa ajili ya kanda la maziwa makuu Bibi Donae dolakia alisema kwamba serikali yake imekuwa ikijadiliana na muungano wa Ulaya kwa ajili ya vikwazo endapo taratibu ya uchaguzi itakwamishwa na endapo wapinzani wataendelea kuandamwa na maafisa wa usalama. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini hapa MONISCO kilielezea pia wasiwasi wake kuhusu vitisho, kukamatwa na kubanwa kwa wapinzani kabla ya uchaguzi mkuu. Kiongozi wa MONISCO mamani Sidiku amesema kwamba hali hiyo haitochangia kuweko na uchaguzi tulivu nchini hapa. Ni Salehe Mwanamilongo, Kinshasa. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika. Tukiendelea na habari muhimu za dunia, chama cha wafanyakazi cha Nigeria Labour Congress, yani NLC kimesimamisha mgomo wa karibu wiki moja wa kulalamikia ongezeko la bei za mafuta pamoja na kodi ya umeme. Chama hicho kiliitisha mgomo wiki uliopita baada ya serikali kuongeza bei za mafuta kutoka naira 865 na kwa pipa hadi naira 145. Serikali imetetea hatua hiyo ikisema ni kutokana na upungufu uliosababishwa na kubadilisha fedha za kigeni. Rais wa chama hicho Ayuba Waba amesema uamuzi wa kusitisha maandamano Jumapili umetokana na mashauriano na baadhi ya Wanigeria wenye nia njema. Amesema ujumbe wa wabunge umeomba muungano huo kusitisha mgomo na kutoa nafasi ya ya mashauriano ya amani. Na vikosi vya Iraq vimeanza mashambulizi ya kuchukua tena mji wa Faluja baada ya kufikisha kikomo mvutano ambao umeshuhudiwa kwa miezi kadhaa sasa. Faluja ndio ulikuwa mji wa kwanza kuanguka kwenye mikono ya kundi la ISIS Januari mwaka wa 2014 ambako limekita mizizi. Waziri Mkuu wa Iraq Haida al Abadi amesema vikosi vya Iraq vinaelekea kupata ushindi mkubwa kwenye taarifa kupitia televisheni ya kitaifa Jumapili, amesema kuwa bendera ya Iraq itapeperushwa tena mjini Faluja. Kiongozi huyo alikuwa amezungukwa na makamanda wa kijeshi pamoja na vikosi vya kupambana na magaidi wakati akitoa wa taarifa hiyo. Jeshi la Iraq limeomba wakazi waliokwama mjini humo kuweka bendera nyeupe mahali popote walipo. Mji wa Faluja kwa kawaida una wakazi wengi wa Kisuni na baada ya habari za dunia tulikuwenye taarifa za mwandishi wetu. Tunaelekea nchini Tanzania ambapo mwanamke mmoja wa kichina ambaye anafahamika kama malkia wa biashara ya pembe za ndovu katika eneo la Afrika Mashariki leo amepandishwa kizimbani nchini humo akikabiliwa na shtaka la kuendesha genge linaoratibu biashara hiyo. Mtuhumiwa huyo akiwa sambamba na watumiwa wengine, raia wawili we wa Tanzania, walitiwa mbaroni hivi karibuni baada ya kuindwa kwa muda mrefu kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu George Njogopa amefuatilia mwenendo wa kesi hiyo. Kesi ambayo imefuatiliwa kwa kiasi kikubwa na vyombo vya habari vya magharibi imesoma kwa mara ya pili katika mahakama ya Kisutu, huku watumia wote wakikana kuhusika na makosa yanayowakabili. Huku akipewa jina la Ivory Queen, yaani malkia wa ya pembe za ndovu, Young Fergland anadaiwa kusafirisha pembe za ndovu zinazokadiriwa kufikia 706 akizipeleka katika masoko ya siri huko mashariki ya mbali kesi ambayo anatizama na wengi kama jitihada za serikali za kukabiliana na biashara hiyo haramu inaohusu vigogo kadhaa wa biashara hiyo ambayo imekuwa ikipigwa vita na mataifa mbalimbali duniani yanayopambana na kukabiliana na uwezekano wa kupotea kwa baadhi ya viumbe. Mtuhumiwa huyo aliletwa mahakamani hapo nyakati za asubuhi kwa kutumia usafiri unaojulikana kama karandinga la magereza, na kisha aliweka katika chumba cha maabusu kabla baadaye kupelekwa katika chumba cha kuendeshea mashtaka. Hata hivyo, Yang ambaye kesi yake hiyo pia imevutiwa na wananchi wengi wa kawaida alifanikiwa kukwepa kamera za wapiga picha alipofunika uso wake kwa kanga maalum, hali ambayo iliwalazima waandishi wa habari kuzunguka huko na kule ili kunasa sura yake. Mtuhumiwa huyu ambaye anatajwa kwamba ni mmoja wa wafadhili wakubwa wa biashara haramu ya pembe za ndovu katika eneo la Afrika Mashariki na kati, yuko katika chumba maalum akisubiri wenzake ili aweza kurejeshwa huko Segere kwa ajili ya kusubiri kesi yake itapotajwa tena. Kumekuwa na idadi kubwa ya watu wanaofuatilia kesi hii, pia vyombo vya habari vya kimagharibi ambavyo vimeweka kambi kujaribu kufuatilia kesi hiyo zilishuhudiwa tayari. Mahakama imeahirisha kesi hadi tarehe 16 wakati ambako ushahidi utaletwa hapa. Tumeelezwa kwamba ushahidi mwingine unasubiriwa kutoka Marekani ambako kupelekwa kuchunguzwa ile vinasaba vilivyokamatwa kwa mtumiwa huyo. Ataporejea tena hapo Juni 16 mwelekeo halisi wa kesi utafahamika. Wakati fulani baadhi ya watu wa karibu wa mtuhumiwa huyo akiwemo pia binti yake alisikika akisema kwamba mama yetu kashafika iko ndani, lakini du waandishi wa habari wamejaa kama vile nini. Binti huyo ambayo wakati wote alikuwa akibofyabofya simu yake mkononi, alikuwa akiwarifu jamaa zao wengine waliochelewa kufika mahakamani hapo. Yang mwenye umri wa miaka sitini na sita anadaiwa kuwa karibu na majangili wa Afrika Mashariki na baadhi ya wa walanguzi walioko huko China. Anadaiwa pia kuwa na mtandao mpana, akitoa msaada wa fedha kwa makundi ya kijangili, ili kufanikisha kazi ya ununuzi wa silaha zinazotumika kuwindia wanyama katika maeneo ya msituni anashtakia kwa tuhuma za kusafirisha pembe za ndovu zenye thamani ya mamilioni ya shilingi katika kipindi cha kuanzia mwaka elfu mbili hadi elfu mbili na kumi na nne licha kwamba wapelelezi wanadai kwamba kazi hiyo amekuwa akiifanya tangu miaka mia tisa na themanini. Kukamatwa kwa mama huyo na wasaidizi wake wawili, raia wa Tanzania, kumekuja baada ya upelelezi uliofanya kwa mwaka mzima na kikosi cha kukabiliana na ujangili. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joci Chinjogopa. Kutoka Dar es Salam kwa George Njogopa. Bado tuko nchini Tanzania, ambapo mazungumzo ya kutafuta amani nchini Burundi yanaendelea jijini Arusha nchini Tanzania chini ya rais mstaafu wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa leo imeingia katika siku ya tatu, na ofisi ya msuluhishi huyo imetoa ufafanuzi wa malalamiko ya baadhi ya wanaharakati ya kutoalikwa kwa baadhi ya wadau muhimu katika mzozo huo. Mwandishi wetu Aseraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Taarifa iliyotolewa na ofisi hiyo kwa vyombo vya habari imeeleza kuwa wadau wote muhimu, vikiwemo vyama vya upinzani, taasisi za dini na wanaharakati, vimealikwa na baadhi vimethibitisha kushiriki na vingine havikutoa majibu yoyote. Baadhi ya vyama vilivyoalikwa na ambavyo vimeweza kushiriki ni pamoja na CNDD FDD, Sanhawanya, Feredob na Redob Kopa pamoja na marais wastaafu wa Burundi Silvesta Ntibantunganya na Demistiei Ndaizei na pia mwanasiasa maarufu nchini Burundi Agathon Ruasa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, vyama vilivyoalikwa na kushindwa kushiriki ni pamoja na chama cha MSD, na kwa upande wa viongozi ni pamoja na rais mstaafu wa Burundi Pierre Buyoya, na kwamba jitihada za kutafuta sababu za kushindwa kushiriki kwa wadau hao zinaendelea hadi sasa. Tayari wajumbe wawakilishi, wa wakilishi wapatao 83 wa makundi yenye masilahi katika mgogoro huo wameshafika Arusha na wanaendelea na mijadala mbalimbali. Nimezungumza na baadhi ya wa washiriki wa mazungumzo hayo akiwemo Leontina Nziemana ambaye ni waziri wa Afrika Mashariki wa Burundi na balozi wa Umoja wa Ulaya Ronald Diger juu ya mwenendo mzima wa mazungumzo hayo. Lakini ninachokiona ni kwamba ni utaratibu ni mzuri, kwa sababu ameanza na utaratibu wa kuanza kuwasikiliza stakeholders, halafu baadaye, baada ya kuwasikiliza stakeholders ba, wote tuje kukutana pamoja. Utaratibu huu ni mzuri, tumeanza ufunguzi vizuri, tunategemea na uko kusikilizwa na, na, na, na, na Mheshimiwa facilitator wa rais mstaafu, utakuwa vizuri tuna imani practical... kubwa na Rais Benjamin Mkapa katika mazungumzo haya, kwa sababu kwanza yeye ni mzoefu na ni kiongozi aliyejijengea heshima na uaminifu mkubwa. And and, kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa mwishoni mwa wiki, awamu hiyo ya kwanza ya mazungumzo hayo inatarajiwa kuhitimishwa hapo kesho. Nikiripoti kutoka Arusha kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni asra na, mi, tatu, ni Asra Mvungi. Michezo nam, ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze kukuangalia mashindano ya riadha ya shirika laki, madaifa, la kimataifa la riadha IAAF Diamond League huko Rabat, Morocco, ambako mwanadada Almaz Ayana wa Ethiopia alikuwa nyota Jumapili kwa kushinda mbio za mita elfu tano katika muda wa dakika 14 sekunde 16 na pointi 31, wakati Viola Kibiwot wa Kenya aliingia katika nafasi ya pili katika muda wa dakika 14 sekunde 29 na pointi 50, na Teferi wa Ethiopia akashika nafasi ya tatu. Katika mita elfu tatu kuruka viunzi, Conseslus Kipruto wa Kenya alishika nafasi ya kwanza katika muda wa dakika 8 sekunde 2.77, akifuatiwa na Mkenya mwenzake Jairus Birech katika nafasi ya pili. Turudi hapa Marekani kidogo ambapo playoffs za mashindano ya basketball, NBA zinaendelea na Jumapili usiku mabingwa watetezi Golden State Warriors walipata kipigo kikali mikononi mwa Oklahoma City Thunder kwa pointi 133 kwa 105, na, na hivyo OKC wanaongoza mbili moja baada ya mechi tatu. Kwa kweli gemu iliisha katika robo ya pili tu baada ya OKC kwenda katika mapumziko wakiongoza kwa pointi 25. Kevin Durant alimaliza na pointi 33 wakati Russell Westbrook aliondoka na pointi 30 na MVP Stephen Curry wa Golden State Warriors alipata pointi 24 tu, kinyume na kawaida yake. Timu hizo zinakutana tena Jumanne katika mechi yao ya nne. Katika kanda ya mashariki leo, Cleveland Cavaliers ambao wanaongoza mbili moja wanakutana tena katika mechi ya nne na Toronto Raptors mjini Toronto. Raptors walishinda mechi ya mwisho Jumamosi 99 kwa 84. Basi sasa twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki tukianza na George Njogopa Akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hatimaye pazia ligi kuu soka Tanzania bara limefungwa rasmi mwishoni mwa wiki, huku klabu ya Yanga ikimaliza ligi hiyo kwa mafanikio makubwa, kwanza kwa mabingwa, na jambo lingine ni hatua yake ya majuzi ya kufuzu kusonga mbele katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Wakati Yanga ikiendelea kusafisha chanda mbili zake ikiwa na uhakika kwenda huku na kule, huku Msimbazi mnyama mkali wa eneo hilo Simba amegeuka kibogoyo, akishindwa kutafuna nyama msituni, baada ya kumaliza ligi hiyo kwa kupigwa risasi na mafando jekete Ruvu pale walipopachikwa bao mbili kwa moja. Lakini habari mbaya zaidi za kutikana huko Tanga, waja leo waondoka kesho pale timu zake zote tatu zilipofungishwa safari ya majonzi ya kuaga ligio katika msimu ujao. Kutimuliwa kwa timu za Tanga kumeacha majonzi makubwa kwa mashabiki wa soka ligi ya mwaka huu bana, maoni yangu kwamba mkoa wa Tanga umetuangusha kwanza Haiwezekani timu kind zote of za Tanga zikawa zimeshuka daraja zote cha ta, ta kwanza hicho, na pia mizengu ya marefa, tuliona mechi moja ya Yanga na kosti marefa anavyotuangusha katika, katika, katika, katika, katika kuibeba Yanga, na pia hii nao pia wa, wa, wa, TFF waiangalie ligi mwaka huu likiwa na ushindani kubwa sana, lakini pigo kubwa ni kwa mkoa wa Tanga. Mkoa wa Tanga pata pigo baada ya timu zao tatu zote kushuka daraja. Hili ni pigo kubwa kwa mkoa wa Tanga, kwa sababu wadau wa soka mkoa wa Tanga watakosa ile raha walikuwa wanaipata kipindi kile, kuona Simba, kuona Yanga, kuona Azam. Hilo ni pigo, pigo ilikuwa na msisimko. Lakini pia TFF katika ratiba pia ilipanga, ilifanya makosa yake na imekiri kwamba ilifanya makosa. Kwa hiyo mimi naamini msimu ujao pia waboreshe zaidi, iwe na msisimuko zaidi ya mwaka huu. Katika eneo la Kanda ya Ziwa mambo ni bambam, kwani msimu ujao mashabiki wa soka watashuhudia timu tano katika eneo hilo zikishuka dimbani katika ligi kuu. Kanda hiyo sasa itakuwa na timu za Kagera Sugar, Mwadui, Shinyanga Toto United, Stand United na Mbao FC. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Asante sana George na tumalizie leo na ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Baada ya kupokezwa kichapo kikali na Colombia, hatimaye timu ya taifa ya voleibol ya kinadada ilisambaratisha Algeria kwa seti tatu kwa moja kwenye mechi ya kufuzu kushiriki michezo ya olimpiki itakayoandaliwa nchini Brazil baadaye mwaka huu. Kwenye dhoruba hiyo iliyopigiwa nchini Puerto Rico mwishoni mwa wiki, Malikia Strikers ilinasa ushindi wa alama 25 kwa 14, 23 kwa 25, 25 kwa 14, na 25 kwa 16. Wachezaji Braxite Sagala, Twiza Tuka, Violet Makuto na Naodha Masi muhimu walionyesha mchezo wa kuvutia na kuchangia ushindi huo. Agala alibuka mchezaji bora kwa kufungia Malkia Striker alama 23. Atuka alifunga alama 15, nao muhimu na Violet Makuto walibahatika kufunga alama 13 kila mmoja. Yasmin Abdirahim wa Algeria alibuka bora na alama 30. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya vijimambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Kumbuka ni Juma mosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Asante sana. Basi msikilizaji, makala haya ya vijimambo utayasikia hapa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu yanasikia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio nchini Kenya, 17.5fm Nairobi, Coconut 100.9 fm kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7fm, au RPA Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa 98.1, Ekweta FM magharibi mwa Kenya, bila kusahau Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Fuatao sasa ni muktasari wa habari. Maandamano dhidi ya tume ya uchaguzi yashuhudiwa leo kwenye miji mitatu nchini Kenya, huku vyombo vya habari nchini humo vikiripoti kifo cha mtu mmoja kwenye mji wa magharibi wa Kisumu. Mwanahabari wa gazeti la Standard Philip Orwa ameambia VOA kuwa waandamanaji wengine wanne mjini humo wamepelekwa hospitalini kutokana na majeraha. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma aweza kuwa akikabiliwa na matatizo mengi kwenye bunge, lawama kutoka kwa vyombo vya habari, umaarufu unaodorora bila kusahau kashfa tofauti zinazomkabili. Lakini iwapo kiongozi wa mashtaka ataamua kufuata njia yake, basi kesi ya ufisadi dhidi ya Zuma huenda ikawa sio moja ya tuhuma hizo. Mapema leo, kiongozi wa taasisi ya kitaifa ya waendesha mashtaka Shaun Abrahams ametangaza kuwa atapinga uamuzi wa mahakama wa kufufua kesi dhidi ya Zuma. Marekani imeamua kuondoa vikwazo vya silaha vilivyowekewa Vietnam. Hayo amesemwa na rais wa Vietnam Tran Dai Quang wakati wa mkutano na waandishi wa habari akiwa na Rais Barack Obama baada ya kuwa na mazungumzo mjini Hanoi. Asante sana. Basi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika naweza sera ya serikali ya Amerika. Ethiopia inakabiliwa na ukame mbaya sana nchi hiyo kuwahi kukumbana nao katika kipindi cha nusu karne, ukichochea na el nino. Ukame unafuatia mfululizo wa vipindi viwili vya mavuno mabaya, janga katika nchi ambako watu milioni 90 ambapo idadi kubwa ya watu hao inategemea mvua katika kilimo. Katika maeneo ambayo yamepigwa vibaya sana, ukame umeua takriban mazao yote. Mazao kushindwa kumea kuna maana kuwa chakula ni kichache kwa watu na hakuna malisho kwa mifugo, na kusababisha ng'ombe kufariki kwa maelfu. Na halafu mwezi Aprili mvua zilianza kunyesha kwenye ardhi ambayo imekuwa ngumu kama simenti, kwenye maendeleo ya ndani ya nchi ya Ethiopia na kusababisha mafuriko na kuwakosesha makazi maelfu ya watu leo. Kiasi cha Waethiopia milioni kumi mpaka ishirini wanahitaji msaada inakadiriwa. Kwa watoto laki nne na elfu thelathini na tano wanahitaji msaada wa matibabu kwa utapia mlo uliokithiri, na mpaka watu milioni mbili na nusu wanawake waja wazito na kinamama wanaonyonyesha wanahitaji msaada wa lishe ya ziada. Marekani imetangaza kwamba itaongeza dola milioni 128 kwa zaidi ya milioni 570 ambazo tayari wameipatia Ethiopia, amesema kaimu afisa msaidizi wa masuala ya demokrasia, mizozo na hali ya kibinadamu Thomas Staal. Amesema ufadhili huu mpya unabainisha nia ya dhati ya Marekani kufanya kazi na Ethiopia kuzuia ukame huu ambao umekuwa ni janga la kibinadamu. Fedha zitasaidia katika kutoa misaada ya msingi ya kibinadamu ikiwemo msaada wa chakula, maji safi ya kunywa, matibabu ya utapia mlo, timu za afya ambazo zitakuwa zinazunguka, mbegu kwa ajili ya upandaji. Mchango huu unasaidia mahitaji ya chakula yanayohitajika kwa kipindi cha miezi mitatu ijayo, ambapo ni kipindi muhimu sana, lakini mengi zaidi yanahitajika kufanywa. Ethiopia imeomba msaada wa takriban dola bilioni 1.4. Marekani itagawa misaada muhimu sana ya kibinadamu kwa watu wa Ethiopia, na tunaweza kuwaomba marafiki na washirika wetu kujiunga nasi katika kupunguza janga hili la kibinadamu. <tik> hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika, VOA, iliyoweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mary Mgawe, fundi mitambo Greg Burns, kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.