Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameweza kuwa anaweza kuwa akikabiliwa na matatizo mengi kwenye bunge, lawama kutoka kwa vyombo vya habari, umaarufu na udorora, bila kusahau kashfa tofauti zinazomkabili. Lakini iwapo kiongozi wa mashtaka ataamua kufuata njia yake, basi kesi ya ufisadi dhidi yake huenda ikawa sio moja ya tuhuma hizo. Mapema leo kiongozi wa taasisi ya kitaifa ya waendesha mashtaka Shaun Abrahams ametangaza kuwa atapinga uamuzi wa mahakama wa kufufua kesi ya mwaka 2007 yenye mashtaka 783 ya ubadhilifu na ufisadi dhidi ya rais. Hatua hiyo inatoa afueni kwa rais huyo ambayo umaarufu wake umedorora, anapokaribia kumaliza kipindi chake cha uongozi. Chama cha wafanyakazi cha Nigeria Labour Congress, NLC, kimesimamisha mgomo wa karibu wiki moja wa kulalamikia ongezeko la bei za mafuta pamoja na kodi ya umeme. Chama hicho kiliitisha mgomo wiki iliyopita baada ya serikali kuongeza bei za mafuta kutoka naira 86.50 kwa pipa hadi naira 145. Serikali imetetea hatua hiyo ikisema ni kutokana na upungufu uliosababishwa na kubadilisha fedha za kigeni. Rais wa chama hicho Ayuba Waba amesema uamuzi wa kusitisha maandamano Jumapili umetokana na no mashauriano na baadhi ya raia wa Nigeria wenye nia njema. Amesema ujumbe wa bunge umeomba muungano huo kusitisha mgomo na kutoa nafasi ya mashauriano ya amani mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kupitia 94.9 fm mjini bujumbura burundi na vilevile vile 107.5 nairobi kenya marekani imeamua kuondoa vikwazo vya silaha vilivyowekwa vietnam hayo yamesemwa na rais wa vietnam tran dai quang wakati wa mkutano na waandishi wa habari akiwa na Rais Barack Obama baada ya kuona mazungumzo mjini Hanoi. Rais Kwan amesema kuwa Washington na Hanoi wamekubaliana kuimarisha uhusiano wao kwa kina, hasa kwenye sekta za kijeshi, biashara, afya na uhusiano wa moja kwa moja baina ya watu. Rais Obama kwa upande wake amethibitisha kuondolewa vikwazo hivyo vya kutouzia Vietnam silaha ilivyowekwa na Marekani zaidi ya miaka hamsini iliyopita. Ameongeza kusema kuwa kwa zaidi ya karne moja iliyopita, nchi za Marekani na Vietnam zimeshuhudia vipindi vya ushirikiano na migogoro, lakini baada ya miongo miwili ya uhusiano mwema wa ukurasa mpya umefunguliwa. Huku ikiwa imebaki wiki mbili kabla ya uchaguzi wa awali wa chama cha Demokrat kufanyika, seneta wa Vermont Bernie Sanders amesema kuwa mgombea mwenza kwenye chama hicho Hillary Clinton anaharakisha zaidi kujiamini kuwa ndiye mgombea mteule wa chama hicho. Sanders amesema Jumapili kwenye kipindi cha televisheni cha ABC This Week kuwa anatarajia kupata kura nyingi kwenye chaguzi zilizobaki. Ameambia wafuasi wake katika jimbo la California lenye wajumbe wengi kuwa kupiga kura kwa wingi kutampa motisha na kufika kwenye kongamano la kuchagua mgombea wa chama hicho cha Demokrat mwezi Julai. Trump ndiye mgombea mtarajiwa kwenye chama cha Republican baada ya kuwashinda wagombea wa wengine wote kutoka chama hicho. Wanamgambo wa Islamic State wamedai kuhusika kwenye mashambulizi mawili ya kujitoa mohanga nje ya kituo cha jeshi cha kuwaandikishia watu kazi kwenye mji mkuu wa Yemen wa Aden, mapema leo na kuua takriban watu 45 na kuwajeruhi wengine wengi ambao walikuwa wameandikishwa kujiunga na jeshi. Kundi hilo kwenye taarifa kupitia tovuti tofut yake limesema wanamgambo wake walilenga wanajeshi waliokuwa nje ya kituo hicho kwa kutumia mtu aliyejifunga mkanda wenye mlipuko. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na kusiusiondoke kando ya redio yako, endelea kusikiliza matangazo mengine ya kwa undani. Asalamu As alaykum, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika popote pale ulipo kama nilivyokueleza, msikilizaji ama Meri Mgawe alivyokueleza katika habari e, za dunia, ikiwa ni saa tatu na dakika, dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika Kati. Na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa zaidi kuliko ilivyo kawaida, ni kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo na leo tunazungumzia habari ambayo si ngeni bali yenye maswali mengi kwelikweli ya kuhusu rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuvunja uteuzi wa aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Charles Kitwanga kwa shutuma za ulevi, pamoja na mazungumzo ya kumaliza mzozo wa kisiasa nchini Burundi ambayo yanaendelea mjini Arusha nchini Tanzania. Hapa studio ni naye mwenzangu Uh, Mary Mgawe na Sandey Shumari vile vile baadaye katika sehemu ya pili tutakuwa naye, uh, Abdu Shakur Abud ili kuweza kuzungumzia yale yanayoendelea katika mazungumzo ya Burundi, naam, kwa undani. Leo eh, kama nilivyokufahamisha, kwanza, tunaanza kuangalia habari ambayo si mpya sana, ni ile ambayo imezua maswali mengi kwelikweli hivi sasa nchini Tanzania na Afrika Mashariki kiujumla, mara baada ya Raisi Magufuli wa Tanzania kuvunja uteuzi wa aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Charles Kitwanga kwa kudaiwa alijibu swali lililohusu wizara yake ndani ya bunge akiwa amelewa. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Tanzania Ijumaa jioni wiki iliyopita kutangazwa kung'olewa waziri wa kwanza kabisa katika serikali ya Magufuli bado inaendelea kuzua maswali mengi na kufunika mjadala wa awali kwamba waziri huyo huyo alipaswa kujiuzulu kufuatia kuhusika katika kashfa ya kampuni ya Lugumi katika wizara ya mambo ya ndani. Sasa tuliongea na mbunge wa Arusha Eh, wiki iliyopita God, God bless Lema ambapo yeye alizungumzia kwa nini anaona Kitwanga anapaswa kujiuzulu, lakini wakati huu Kitwanga bado alikuwa hajaingia bungeni akiwa amelewa. Waziri wa mambo ya ndani ni mkurugenzi wa kampuni ni mmoja wa, wa, wa wabia, major holder wa kampuni ambayo inaitwa Infos, kampuni ambayo ili- ilifanya technical installation, ilifunga vifaa katika vituo mbalimbali vya polisi, ambapo ambapo kampuni hii, vifaa ambavyo vilisambazwa na kampuni ya Lugumi. Sasa kama waziri ni mbia wa kampuni hii na waziri huyu ni waziri wa mambo ya ndani, maana yake ana taarifa za vifaa vilifungwa ama havikufungwa. Kwa vile sasa uchunguzi huu ume- wameamua kufanya uchunguzi huu wa kibunge, ni muhimu sasa waziri akajiuzuru kwa ajili ya, kwa sababu ya mgongano wa kimaslahi Waziri huyu ni mbia wa kampuni iliyofunga vifaa, na waziri awajibike mara moja, ajiuzuru mara moja ili kupisha uchunguzi huru. Naam, huyu alikuwa ni mbunge wa Arusha Mjini eh, Lema akizungumzia kwa nini anaona bwana Kitwanga asijiuzulu kabla ya kuvuliwa ule waziri wa mambo ya ndani. Sande Shomari, umefuatilia kwa kina eh, suala hili, hebu tufahamishe uhusiano wa waziri ama aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Kitwanga na swala zima la Lugumi kwa ujumla. Nilipofuatilia suala hili Idi Ligongo, kwa kutaka kujua haswa yeye nafasi yake ni nini, uh, waziri kivuli wa mambo ya ndani Godbless Lema aeleza kwamba kampuni ya Lugumi ina wabia hawa. Wabia mmojawapo ni aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Charles Kitwanga. Sasa yeye wake, kwa upande wake akaona kwamba si tu nafasi ya ubunge na uwaziri, lakini kama yeye ni kiongozi ambaye ana nafasi katika kampuni kubwa kama hii ambayo imepewa tenda ya kufunga biometric access katika vituo mia moja katika nchi nzima ya Tanzania. Halafu haijulikani fedha zimeenda wapi, zimefungwa vyombo vichache, basi anaona kama vile alikuwa anawajibika kuondoka mara moja, na akaona kwamba hakuna hatua zinachukuliwa, lakini kumbe kamati ya bunge wakati huo ilikuwa imekushaundwa ikiongozwa na mbunge wa Vuawa Jafet Asunga ambaye yeye ana wajumbe wanane ambao wamekwenda kila kona ya Tanzania kwa mujibu wa gazeti la Mtanzania kutafuta na kubaini ukweli wa thamani ya vile vitu ambavyo vimefungwa, na je, inalingana na uhalisia wa mashine zilizopo? Kwa hiyo uchunguzi wa bunge tayari ulikuwa unafanyika, lakini yeye aliona kama hiyo haitoshi. Hapo ndipo ambapo umeona alizungumza akielezea kwa kina, kwa nini aona waziri huyo aondoke madarakani kwa wakati ule na vilevile vile, Ukiangalia, nilijaribu kufuatilia kuona taarifa ya TAKUKURU inasema nini. Mkurugenzi wa makosa ya jinai ameripotiwa, uh, diwani Athumani akisema, uh, kwamba ofisi yake wameiachia TAKUKURU ndio iendelee kufuatilia suala hili, lakini pia tunataka kujua kutoka kwa mbunge Lema, unapozungumza vitu kama hivi, una ushahidi? Naye akaeleza nina ushahidi binafsi wa, wa nyaraka mwananchi yoyote akienda tume ya maadili kwenye kamishina ya tume maadili. Kitwanga hajaficha Kitwanga ameelezea mpaka leo kwamba yeye ni mbia wa kampuni ya Infos. Hata sasa hivi ukimpigia Kitwanga, Kitwanga hafichi, Kitwanga anasema hivyo kwamba mimi ni mbia wa kampuni ya Infos na Kitwanga amekiri mbele yangu na ameniambia mimi, na amemwambia am, am, am, amesema kwa mtu mwingine ambaye ni s nam basi, sande kama ulivyoeleza namna gani ambavyo Kitwanga amekuwa akihusishwa moja kwa moja na suala la Lugumi, lakini eh, mjadala huo ukahama kabisa mara mm -hmm. baada ya Rais John Pombe Magufuli kutangaza <laughs> kwamba bwana mkubwa aliingia bungeni akiwa amelewa kitu ambacho mm -hmm. si cha kawaida, kwa sababu mara nyingi serikali katika taarifa zake, hata ukiangalia kwenye taarifa za Ikulu, imeweka wazi kabisa imefukuza kwa swala la ulevi na kwa mila na desturi za uh, Tanzania suala la Sula ulevi sio swala zuri. hata Mm, e, kama mtu mzima kweli ana tabia za kilevi, hauwezi kusema kwamba ni mlevi mm. Utasema e, pengine tabia zake si njema. Mary Mgawe, tuje kwako, umelifuatilia swala hili kwa na kumde... Najua kabisa una una, una wachambuzi wawili hapa, bwana Charles Misango na Augustin Matefu, ambao wako kwenye line. Kwa kweli nimezungumza na watu mbalimbali mbali, kutaka kujua kutokana na taarifa kama hizi ambazo Lema amezungumza. Uh, sasa imezua maneno mbalimbali na hofu mbalimbali na kila mtu anakuwa na mtazamo wake. Je, kweli ni pombe ama kuna kitu kingine nyuma yake? Chaz Bisango yuko katika laini ya simu. Chaz, hebu tuambie lipi unalolijua zaidi. Mm, asante Mary, asante Mary, nilikuwa nafuatilia vizuri mjadala wenu kutoka hapo Washington DC. E, kwa kweli suala la, la la kuondoka madaraka kuvuliwa madaraka kwa aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani e, mheshimiwa Charles Kitwanga na anayejulikana zaidi kwa majina ya ma, mawe matatu eh, kwa sababu iliyotolewa ya ulevi imeleta mkanganyiko mkubwa sana hasa kwa katika duru za siasa hapa nchini na wengi wanaona kwamba uh, ulezi limetumika tu eh, kumwondoa madarakani baada ya kuwepo kwa shinikizo kubwa sana eh, kutoka ndani ya bunge na nje ya bunge, na hata katika tuhuma ambazo kama mnavyosema niliwahi eh, kulijadili tangu wiki iliyopita na kama ambavyo limejitokeza hata katika hotuba ambayo ilizuiwa eh, ya waziri kivuli wa mambo gandani, alema, bungeni, ya ndani mheshimiwa Lema kusomwa kule bungeni akitakiwa aondoe baadhi ya maneno yaliyokuwa katika ile hotuba yake na yeye mwenyewe aka- akaficha yaani, akaiondoa akaondoa hotuba yake e, bungeni kwamba isisomwe tena. Kwa hiyo kutokana na tume hizi wengi wanaona kwamba suala la, la kigezo cha ulezi labda kimetumika tu na rais kujaribu kumwondoa madarakani mtu ambaye inasemekana ni rafiki e, na ni mtu wa karibu sana na rais wetu wa sasa John Pombe Magufuli ambaye pia yeye mwenyewe wakati wa kampeni ya uchaguzi E, mwaka jana kama wengine watakavyokumbuka, wakati akimpigia bebe e, katika jimbo lake alisema wazi kwamba ni rafiki yake na wamesoma naye chuo kikuu, kwa hiyo anamfahamu vizuri. Lakini kwa namna hii wanaona kabisa kwamba ametumia kile kigezo cha ulevi tu kumwondoa, kumwajibisha. Mimi kwangu, na kwa katika duru za siasa za Tanzania, na ikizingatiwa kwamba rais amepokea nchi e, ambayo ilikuwa kwenye mkanganyiko mkubwa sana na kutokana labda, naweza kusema kwa upole e, upole ambao labda rais aliyepita aliyokuwa nao well, amba, e, hali yake ya uvumilivu, hali yake ya kutowaaibisha watu. Kwa hiyo pengine watu wanafikiri kwamba hali ile aliyokuwa nayo itaendelea kuwa hivyo hivyo katika uongozi wa sasa na katika hali ya sasa ni ngumu sana katika siasa za Tanzania Meri eh, na na ndugu yangu Ligongo ni, ni, wakati mwingine tuuma hivi inabidi mtu vitizame kwa makini mno ili kuweza kuzichukulia kuzi, kuzi, uamuzi ambao hautaleta eh, mkanganyiko katika jamii lakini pia wamhusika mwenyewe. Kwa mi niseme kwamba kwa, uh, kwa sasa tuhuma ya ulevi tuhuma ya ulevi si sababu ya msingi, na wengi kwa kweli, bila kutafuna maneno, bila kutafuna maneno, imechukuliwa tu kama kama kava ya kumwajibisha kutokana na lile tuhuma nzito ambayo e, imekuwa ikienea hapa. Na nasema hiyo ni kama kava, kwa sababu swala la la, la la la kilevi bungeni limekuwa si swala jipa jipya. Niki, mtu yoyote ambayo anatembelea bunge, ukishaingia katika geti la bunge, mle ndani kuna kantini mle ndani wanauza vyakula mle ndani wanauza vinywaji, na katika hivyo vinywaji, bia zimo, na hakuna kizuizi cha mtu ambaye akitoka kwenda kula kwamba huyu, unapaswa unywe ule pilau yako na soda bila kunywa bia. Kwa hiyo kama kama, kama ndani ya bunge lenyewe kuna kuna vinywaji vinavyolevya kama bia, mimi sioni sababu. Naam, Bwana Charles Misango, tuta, tuta, tutarejea kwako tutarejea kwako, japokuwa pia kuna, bado kuna swali lingine hapo hapo kwamba je, pamoja na vitu vyote hivyo kuwepo katika viwanja mm vya bunge mm, ni ruhusa kwamba ya mtu kuingia bungeni akiwa ametandika kilaji? Mary Mgawe. Uh, pia vilevile nimeweza kuzungumza na Agustin Matefu. Yeye huyu ni uh, mwakilishi wa taasisi ya CVI ambaye kwa kweli amekuwa mwenyewe akitokeza zarani na kusema kwamba anafahamiana kwa karibu na Kitwanga na ametoa kwenye mitandao sababu ambazo anafikiri ziliweza kumsababisha Kitwanga akatolewa. Labda Agustin Matefu ingie kwenye laini tuambie. mwingine mtangazaji, niseme kwanza awali yote, naweza kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwapa afya njema, kwa kuweza kunitafuta kwenye laini ili kuweza kujadili mambo ambayo yana ukakasi katika nchi, katika dunia za siasa. Niseme kama jinamizi ambalo tunataka kuona ni kwa namna gani tunaweza tukatumia njia yetu ya kidiplomasia na namna ya kuweza kuliweza kulisuisha hili jambo likaleta mkanganyiko, ambayo utakuja kuleta sakusovu, hili jinamizi likaondoka kabisa kwenye upeo wa siasa za Tanzania ba niwaambia Watanzania na Wamarekani na Watanzania ambao wanaishi Marekani kwa ujumla. Mimi, awali, siku za nyuma tuliwahi kutoa tamko juu ya kuwepo kwa baadhi ya watu wasio waaminifu, wafanyabiashara na kundi la wauza wa madawa kulevya ambao wamekuwa wakiisumbua nchi kwa muda mrefu. Wamekuwa wakihujumu serikali ya rais aliyomaliza wa muda wake, na wamekuwa wengine hata wakiwa marafiki wa baadhi ya viongozi waandamizi serikali, serikalini. Waliandaa mpango kabambe kuhakikisha kwamba, na kushirikiana na upande wa upinzani, kuhakikisha kwamba serikali iliyoingia madarakani ya awamu ya tano, kwa sababu imeanza na kasi na kasi na hali mpya kabisa, kudhibiti mianya mbalimbali ya uingizaji wa madawa ya kulevya, kushughulikia uhalifu nchini na kudhibiti matumizi ya fedha na kurudisha nidhamu ya utumishi wa umma. Sasa wakaona ni agenda gani ambayo wanaweza wakaiumisha serikali ya awamu ya tano, Mheshimiwa ndugu Johni Pombe Magufuli. Wakatafuta sababu kuona kuna mtu ambaye yupo karibu sana rais Magufuli, ambaye ni mwadilifu, ameweza kufanya kazi kwa m, kwa muda mfupi, lakini akawa matokeo yake ni chana kwa jamii, na amna mtanzania wa Tanzania hii au yote duniani asijue kwamba Dkt. Mheshimiwa Charles Kitwanga katika muda mfupi ameonyesha uwajibikaji wenye tija kwa taifa. Amedhibiti mihadarati, amedhibiti dawa za kulevya kuingia nchini na ndo waziri wa kwanza aliyetoka kifua mbele kuwataja wauzaunga Tanzania ambao ni magwiji wauzaunga Tanzania. Hata tuseme hii ni vita ambayo watu wa Tanzania kwa ile wanaweza kaona ni vita ya kisiasa, au ni chama na chama, ni vita ambayo inamhusisha mpaka kiongozi wa nchi na kasumba ya taifa letu la Tanzania kiongozi ambaye mkweli mwadilifu, mtu ambaye mchapakazi huwa apendwi na mfano, Agustine tuhuma ya Escrow ambayo nyie wenyewe mlishuhudia, Agustine Matefu mlishuhudia, mheshimiwa Sospeter Muhongo aliazimika kuwajibika kwa kitu ambacho hakuwa nacho, hakuwa nacho na sababu ya msingi, Agustine Matefu aliamua kujiondoa, na mwisho wa siku Magufuli kaingia madarakani akamrejesha madarakani kuwa waziri. kwa haya ni mambo bila shaka, bila shaka hidi tungemuuliza Matefu kwamba Kitwanga alilewa hakulewa ndo kitu cha msingi zaidi ambacho bado, eh, mjadala unaendelea kuwa mkubwa kweli kwa sababu kuna baadhi ya watu ambao wanasema kweli alilewa. Kwa mfano mbunge ambaye aliuliza swali ambalo lilisababisha Kitwanga kuvuliwa uwaziri wa mambo ya ndani, yeye ameweka bayana hadharani kwamba ni kweli waziri Kitwanga alikuwa amelewa. Hata yeye alishangaa namna ambavyo e, Kitwanga alikuwa analijibu lile swali lake. Lakini vilevile mi nimepata fursa ya kuongea na mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, Profesa Kitila Mkumbo ambaye e, yeye e, kwa namna moja manyingine alikuwa anajaribu e, kuzungumzia swala hili ambapo yeye yeah, anazungumza kwamba sasa hivi, sasa hivi mjadala unakuelekea pengine sipo kama kawali yetu ya Tanzania, mjadala umehama sasa. Ni kujitanga kwa ulezi badala ya kumjadili kujitanga kwa kashfa ya Lugumi. A, kwa maoni yangu ni kwamba kosa la kashfa ya Lugumi ni kubwa zaidi kuliko hiyo kashfa ya ulezi. Eh, kama aliweza kusamehe na akavumilia siku zote hizi. Kwa hiyo hoja yangu ni hiyo kwamba hii kashfa kwa njia moja au nyingine, eh, rais Magufuli kachukua hatua sahihi lakini kwa upande wa pili viogeo zinahoji hivi, kwa nini alivumilia huyu bwana katika shwa nzito ya hugumi, kitu ambacho inafahamu Magufuli rais wetu hana hiyo tabia ya kuvumilia watu ambao wanaonekana kuingia katika swala ya kitai. Naam, basi huyo ni Profesa Kitila Mkumbo. Sasa tukamilishe maaki, inabidi tuelekee Burundi. Eh, Meri Mgawe. Nadhani bila shaka tungeweza kumrudisha tena Chaz Misango aweze kutueleza lipi lingine ambalo analifahamu zaidi, hasa kwenye lugumi Misango, huko kwenye laini ya simu na simua sa. Nakushukuru na, na sana, lakini pia ningependa ni, tu niseme wazi, katika ukweli tusimamie ukweli na bila kusema kwamba tunamwonea huyu au Swala la ulevi hakuna ambaye analibishia. Huenda kama mtu alikuwa ni mfanya kazi mzuri au si mfanya kazi mzuri, ndiyo taarifa rasmi na sio tu taarifa rasmi, ndicho kilichoonekana kwa waziri Kitwanga siku ile bungeni. Hiyo ah, halina mjadala. Sasa swala la ulevi, hata kama ungekuwa ni malaika kiasi gani, unafanya kazi vizuri kiasi gani, lakini ume, ume, ume, umetia aibu katika hili. Kwa hiyo dosari moja inakuondoa inakunyang'anya sifa hizo, lakini tukija katika swala la meri uliloniuliza, katika swala la lugumu kila yeyote, narudia tena, kila yeyote, ningekuwa mimi kama mwalimu Nyerere alivyowahi kusema, ile tu tuuma hutuhumiwa kwamba wewe unahusika, una, una, una ile harufu ya tuuma ya hili jambo na ambalo hata jeshi la polisi yenyewe, serikali yenyewe haijatuweka wazi wa Tanzania Je, katika zile mashine zaidi ya mia moja ambazo zilikuwa zisambazi katika vituo vyote vya polisi kwa ajili ya kuchunguzia alama za vidole mpaka leo hakuna hata mmoja anaweza kusema moja mbili tatu nne hivi hapa, anavikoweka wazi, wanasema tu vimeshafungwa, havina shida. Viko wapi? Na hawajakanusha wale ambao wanasema havijafungwa zaidi ya kutaja tu kwamba ni mashine kumi na nne amba, so, ambazo pia havifanyi kazi vizuri. Unaona shida hiviyote, ukweli ni kwamba suala la lugumu linaleta kichefu chefu -chef. Na mimi ningeshauri mamlaka katika namna ya kujitatua walitakiwa wa, wa Kitonga aachie madaraka, na kama ingethibitika kwamba hakuhusika kwa namna moja nyingine angerudi kwenye nafasi yake kwa heshima kubwa. Na hii naomba niseme wazi katika tunapoelekea, kama kweli rais anataka ajijembee heshima aendelee hii heshima ambayo amepata na jinsi Watanzania wanavyomsapoti, asifumbie ujinga wa namna yoyote. Haijalishi hata kama angeifanya mtoto wake aliyenjaa, kwa sababu tutenganishe kati ya urafiki wa mtu na mtu na dhamana ya nchi. Dhamana ya nchi ni kitu kingine tofauti. Sawa basi, hindi bwana, hindi bwana, bwana, bwana Charles Misango tutarejea kwako mbini. Charles Misango tutarejea kwako ngoja tuelekee kwa, kwa bwana Augustin Matefu ambaye yeye alibainisha kwamba kuna mambo mengi ambayo yanaweza kawa yamesababisha ama kuchochea eh, kwa jambo hili kutokea kwa bwana Kitwanga kuvuliwa ule waziri wa mambo ya ndani. Sasa Matefu umezungumzia kwamba kuna mtandao wa dawa za kulevya vile, vile umezungumzia swala la lugumi umezungumzia kuna watu ambao wana, wana, wana vita ya kisiasa ambayo wanataka kudhoofisha E, utawala wa rais John Pombe Magufuli. Swali so, la msingi, je, Charles Kitwanga alilewa au hakulewa? Na kama alilewa ni sahihi kutimuliwa? Nashukuru sana ndugu mtangazaji. Labda niseme kitu kimoja kizuri tu, mwenye uthibitisho wa kusema Charles Kitwanga alilewa, sisi kama CCDI tuliomba tupate uthibitisho wa mkemia mkuu wa serikali, daktari athibitishe kwamba huyu Kitwanga alilewa na alilewa. Watu ukisema tu kauli kwa hisia tu, inakuwa itoshi kumwajimisha mtu hiyo ni moja, lakini labda nirudi kwa kidogo kwa neno la Lugumi. Lugumi, labda watu wanashindwa kuwanapotosha tu, watu waseme tu ukweli. Charles Kitwanga alikuwa ni, ni, ni moja ma directors wa kampuni ya Infos ambayo ina ina ina tinaoga natenda na watu wa, wa kampuni ya ya Bilget ya ya, masuala ya naniwa ya ya ya ya, ya, ya, ya computer eh, masuala ya computer. Lakini kingine kilichotokea ni kwamba Charles Kitwanga alishawahi kutoka ametoka kwa kwa directors mwaka mmoja kabla kampuni ya jasaini mkataba na Lugumi, lakini watu wanashindwa kuweka wazi labda ule mkataba kwa sababu haujaoneshwa. Ungeoneshwa wazi, ungeonekana na part of the director ni nani na nani. Kitwanga aliji- alijitoa kwenye udirector mwaka mmoja kabla mkataba hushainiwa. Mkataba umesainiwa elfu mbili elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi na moja Kitwanga katoka elfu mbili na kumi Kwa nini leo uje useme, utafute sababu kusema Kitwanga ni sehemu ya directors wa kampuni ya infos kwao? Unaona kabisa kuna mazingira anatengenezwa, kuna lugumi lugumi, kama lugumi na kampuni yake wanataka waweze kupata unafuu kupitia mgongoni wa, wa Mweshimua waziri Kitwanga lazima kila mtu kahambi loifanya awajibike. Lugumi ni n hata ni, ni na nana mchamboaji mwenzangu kwamba kampuni ya Lugumi ni kichefuchefu kwa nchi yetu, kwa sababu huwezi ukasign mkataba ukashindwa kudeliver, maanake wewe tayalime bidgh of the contact. Kama bidch of the contact kwenye cuart of flow, serikali inatakiwa ifanye maamuzi. Ikiwezekana bwana Lugumi ataifishiwe, ataifishiwe na ikiwezekana like harudishe zile pesa ambazo hamewachukulia Watanzania, ko haki ifate mkondo wake. La kitwanga libebe Kitwanga, la lugumi, libebe kitu la Lugumi. Haiwezekani mtu mwingine akabeba msalaba wa mtu mwingine, meli ukachukua msalaba wa Matefu, kitu ambacho hakiwezekani. Sawa kabisa, lakini Matefu, hebu tuambie, kwa sababu umesikika kwenye mitandao, umesikika kwenye vyombo vya habari ukisema kwamba pia Kitwanga kuondolewa kwake uh, imehusishwa pia na madawa ya kulevya na imezua kidogo maelezo mengi sana katika mitandao. Tuambie, imehusishwa ime, ime vipi na madawa ya kulevya, kufukuzwa kwake kazi? Labda niseme kitu kimoja na Watanzania wanielewe moja. Tulisema vile sisi kampuni ya CZDI ni kampuni hulu ambayo inafanya utafiti wa kina zaidi. Sisi ni kampuni ya uandishi wa habari ambayo iko kuna wanasheria, kuna na wana diplomasia. Tunakwenda beyond, tunaenda yaani umbali wa, wa, wa ufahamu watu wa kawaida. Tukabaini kuna baadhi ya watu ambao Kitwanga aliwamesheni wauza madaka kule wa kubwa tu. Wakina Sikaba Sikuba, wakina Chonji, wakina nani aliwamesheni ni wazalani na hamna waziri ambaye aliwahi kuwamesha watu wale ilitokea hata kipindi cha nyuma tunakumbuka alikoga marehemu mheshimiwa Amina Chifupa alivyowatangaza aliambiwa, ya maisha yako watakuwa hatarini. Hii iko wazi kabisa, nao watu na mtandao ule ulikuwa umefika Dodoma majuzi, wakati Kitwanga na yuko Dodoma kwenye bunge, walikuwa wamejipanga, wameandaa pesa nyingi kuhakikisha kwamba wanakwamisha bajeti ya wizara husika ya mambo ya ndani, na wakiwa wamemtumia Lema kumpa pesa nyingi kuhakikisha kwa kwamba malengo yao yanafanikiwa. Kwa hili, lugumi, kama ako, ya we, ni sana bwana augumi imehukiwa kma hapa. Ni kwamba swala hili kama wanavyosema, limefikishwa kwenye vyombo vya sheria, sio kama walikaa kimya. Rais alisema kwamba ameagiza jeshi la polisi lifanye uchunguzi vilevile, wa viongozi vile wa TAKUKURU waliojiwa na gazeti ya Mtanzania, na msemaji wao anaitwa Tunu Mleli alisema kwamba jalala la uchunguzi dhidi ya kampuni hiyo liko mikononi mwa TAKUKURU ambapo wakikamilisha sasa uchunguzi wao watapeleka kwenye mamlaka za kisheria. Lakini pia akatoa angalizo akisema kwamba sheria ya kuzuia na kupambana na rushwa nambari kumi na moja ya mwaka elfu mbili na saba kifungu thelathini na saba moja hakiruhusu kuzungumzia masuala yanayochunguzwa mpaka yatakapokamilika. Kwa hiyo hakutaka kuendelea tena kueleza zaidi juu ya hili swala kataka liachwe kama livyo lilivyo. mm -hmm. Mary Mgao yeah. Umemsikiliza bwana uh, Matefu na Misango majumuisho yako. Mimi majumuisho yangu hidi kwa kweli, nafikiri uh, uchunguzi tu uendelee kufanyika kama kichutwanga tayari uamuzi umeshachukuliwa, lakini sasa hivi nataka nikueleza katika vyombo vya habari na mitandao mingine niliyosoma ni kwamba hakuna mwenye uhakika mambo ni mengi yanayozungumziwa, kila mtu anasema la kwake. Kama hivi leo, kuna madiwani wanamuunga wana mkono Kitwanga, wamejitokeza waziwazi kabisa kwenye jimbo lake. Hey, kwenye jimbo lake no. Wanasema oh, kuna hii tepu imetengenezwa na nini, si kweli Nam basi, msikilizaji, tunaona kwamba kuna maswali mengi kwelikweli, uh, zaidi ya majibu yaliyokuwepo. Kwa hiyo tunaendelea kutafuta majibu hayo. Basi kutoka hapa katika kwa undani, mimi ni Idi Ligongo, shukran za dhati kabisa kwako kwa Mery Mgawe, Sandey Shomari, bwana Charles Misango, Agustin Matefu na vilevile, tunaomba radhi tulikuambia tutaenda Burundi lakini tumeshindwa kwenda huko kutokana na mawasiliano ya simu, lakini swala hilo tutalizungumza katika kwa undani hapo kesho. Kutoka Washington DC, mimi