Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumanne Mei 24, mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express leo hii, kauli mbalimbali zinaendelea kutolewa kutokana na maandamano na sakata la tume ya uchaguzi ya IEBC nchini Kenya. Nani ataumia? Mwananchi wa kawaida, biashara zetu za kawaida zitaumia. Angalia, kama saa hizi tutachoma nyama hapa, hatuchomi utaokopa silambo. Kwa hivyo ni hawa wakubwa waketi, waongee kwa njia ya maana bwana, Kenya isichafuke tena. Basi karibu uwe nasi. Mimi ni Idi Ligongo. Na mimi ni Harrison Kamau. Katika habari nyingine, kampeni ya kupambana na rushwa yazinduliwa nchini Tanzania. Sasa pale ambapo wananchi wengine hawataki kufuata taratibu na wanajihusisha na rushwa, ndio pale sisi tunapokuja sasa kuchukua hatua za kuwafikisha mahakamani na ukisha wanafuata mkondo wa sheria hizo. Basi ni baadhi tu ya zile habari ambazo tumekukusanyia e, alasiri hii ya leo na kukuletea kwako hapo ulipo, lakini kabla ya kwenda mbele zaidi, ni muhimu kujua kinachoendelea duniani na Harrison Kamau, basi atakupasha hizo habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameeleza wasiwasi wake kuhusu nia ya serikali ya Kenya kufunga kambi kuu ya wakimbizi ya Dadaab alipokutana na naibu rais wa Kenya William Ruto kando ya mkutano wa kimataifa juu ya huduma za dharura huko Istanbul, Uturuki, Bwana Ban alitambua na kutoa shukran kwa Wakenya kutokana na jukumu lake kutoa huduma za dharura mnamo miaka mingi ikiwa mwenyeji wa wakimbizi wengi duniani lakini alieleza athari mbaya zinazoweza kutokana na kufunga ghafla kambi ya maelfu ya wakimbizi. Viongozi hao wawili walizungumzia pia juu ya changamoto za huduma za dharura, amani na usalama zinazokabili kanda ya Afrika Mashariki na kati, ikiwa ni pamoja na hali ya mambo huko Somalia, Sudan Kusini na vilevile vile Burundi. Wabunge wanaoegemea muungano wa Jubilii unaounga serikali ya Kenya wameungana na wafanyabiashara kushtaki viongozi wa upinzani kwa kuvuruga biashara zao wakati wa maandamano, na sasa wanataka mahakama iwaamuru kulipa ridhaa kutokana na uharibifu huo. Makabiliano haya baina ya polisi na wafuasi wa muungano wa ODM yamekuwa na kugeuka kuwa kero kila wakati yanapotokea mbele ya wafanyabiashara ambao inawalazimu kufunga shughuli kila maandamano yanapoendelea. Mwandishi wetu wa Mombasa anaripoti kuwa kwa wiki nne sasa Polisi wamekabiliana na wafuasi wa upinzani huku wafuasi wa muungano wa Jubilii nao wakiwa wamekerwa na tabia hiyo kiasi cha kuelekeza nguvu zao kwa wafanyabiashara biashara na, na kufungua kesi hiyo wakitaka viongozi wakuu wa upinzani washtakiwe mahakamani. Waziri wa zamani Maina Kamanda ni miongoni mwa viongozi wa Jubilii wanaoshinikiza mashtaka hayo akisema biashara nyingi zimeharibiwa. Wakati huo huo, kinara wa upinzani Raila Odinga amesema polisi wanapaswa kulaumiwa kutokana na dosari hiyo na mauaji ya watu watatu yaliyotokana na gasia katika maandamano usiku ya jana. Shirika la afya duniani limekemea shambulizi la Jumatatu kwenye hospitali moja nchini Siria, katika mji wa bandari wa Jable lililoua watu arobaini na kuharibu hospitali hiyo vibaya kiasi kwamba ilibidi wagonjwa wahamishwe. Shambulizi hilo ni mojawapo ya mengine yaliyoteguliwa kwenye mji wa Jable na Tatas, karibu na ufukwe wa bahari ya Mediterranean. Kundi la Islamic State limedai kuhusika. WHO imetaja shambulizi hilo kuwa ni la kiukaji wa sheria za kimataifa, likiwa moja kati ya takriban mengine 17 dhidi ya vituo vya afya nchini Syria mwaka huu. Shirika la kutetea haki za binadamu Obser Syrian Observatory for Human Rights limesema leo kuwa zaidi ya watu 150 wameuawa kwenye shambulizi la Jumatatu. Unaendelea kusikiliza VOA Express kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, wakati kundi la Taliban halijathibitisha ali au kukana rasmi kifo cha kiongozi wake Mula Mansur kwenye shambulizi la ndege isiyo ya rubani ya Marekani, viongozi wengine wa kundi hilo wanaonekana kujitayarisha kutafuta kiongozi. Kwenye taarifa iliyotolewa kwenye vyombo vya habari vinavyounga Taliban mkono kwa lugha ya Pasho, kiongozi mmoja wa baraza rahbani rah shura la kundi hilo amewasihi wapiganaji wa Taliban kupuzilia taarifa kuhusu hatma ya Mansur. Kiongozi mwingine wa kundi hilo amesema kuwa halitatikisika kamwe, hata kama habari za kifo cha Mansur ni za kweli. Amesema kundi hilo halitegemei uongozi wa mtu mmoja. Ameongeza pia kwamba iwapo kifo cha Mansur ni cha kweli, basi kundi hilo litaongeza changamoto za kiusalama kwa Marekani na serikali ya Kabur. Katika kipindi cha mwaka mmoja, Bernie Sanders amepanda kutoka asilimia 40 chini ya Hillary Clinton hadi kumkaribia sana, wakati chama cha Demokrat kinapojiandaa kutayarisha sera zake wakati wa mkutano mkuu wa mwezi Julai Kando na kuteua rasmi mgombea wa kiti cha rais kila mwaka, kila miaka minne, wa wademokrat na Warepublican hutumia mkutano mkuu kutathmini kwa kina sera za vyama vyao na mwelekeo wa nchi. Kamati ya kitaifa ya chama cha Demokrat ilitangaza Jumatatu kuwa kamati ya mkutano mkuu itajumuisha wawakilishi watano wa Sanders, sita wa Clinton na wengine wanne kuchaguliwa na mwenyekiti wa chama Debbie Wasserman. Hillary Clinton anaongoza kwenye wingi wa wajumbe kuliko Sanders katika chama cha Democrat kufikia sasa na anatarajiwa kunyakua ushindi baada ya uchaguzi wa awali uliobaki katika majimbo sita utakaofanyika Juni saba. Na kikosi maalum nchini Liberia kilichoteuliwa na Rais Ellen Johnson Sirleaf kufanya uchunguzi wa ripoti ya rushwa iliyotolewa mwezi uliopita kimeanza kufanya ukamataji wa watu jana Jumatatu. Ripoti iliyotolewa na Global Witness yenye makao yake mjini London ilidai kuwa malipo ya dola laki tisa na hamsini yalitolewa kama rushwa kwa maafisa wa juu wa serikali ya Liberia kutoka kampuni ya madini ya Sabo. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, mara baada ya kusikiliza habari za dunia, tunaelekea moja kwa moja katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Kenya. Wabunge wanaoegemea muungano wa Jubilii unaounda serikali ya Kenya wameungana na wafanyabiashara kushtaki viongozi wa upinzani kwa kutatiza biashara zao wakati maandamano na sasa, na wanataka mahakama iwaamuru kulipa fidia kutokana na uharibifu huo wakati huo kinara wa upinzani raila odinga anasema polisi inapaswa kulaumiwa kutokana na dosari hiyo na mauaji ya watu watatu kama anavyoripoti mwandishi wetu josephat kioko akiwa mombasa makabiliano haya baina ya polisi na no wafuasi wa muungano wa upinzani amegeuka kuwa kero hasa kwa jamii ya wa wafanyi biashara, kwa wiki ya nne katika miji kadhaa Kenya. Huu umekuwa ni kama mchezo wa paka na panya, polisi wakiwaandama wafuasi wa upinzani wa huku nyuma. Hili limewakera wafuasi wa, wa muungano wa Jubilii inaunda serikali. Wabunge kadhaa wameungana na wafanyi biashara kuwasilisha kesi mahakamani wakitaka wakuu wa upinzani washtakiwe kwa uhalifu wa kiuchumi waziri wa zamani Maina Kamanda ni miongoni mwa viongozi wa Jubilii wanaoshinikiza mashtaka hayo, wakisema biashara nyingi zimeharibiwa. Nchi hii ya Kenya ina katiba na katiba hiyo haijamaliza hata miaka tano, na katiba hii ndio inamweka muwe mkifanya biashara hapa. Katiba hii ni lazima tuilinde. Sehemu ya mashtaka hayo inasema viongozi wa upinzani wamekiuka amri ya mahakama kutoshiriki maandamano zaidi wanataka pia wakuu wa upinzani na wafuasi wao wafidie mali yaliyoharibiwa katika biashara. Baadhi ya wafanya biashara katika miji ya Nairobi na Mombasa wanataka kujumuishwa katika kesi hiyo. So, unaona hiyo sio vizuri kuja kuharibia watu hii hi, sio mambo ya mbc tunajua hii ni, ni vita ya kibiashara inafanywa hii sasa, hapa, hapa, hapa tauni sahii si hata si watu wa tauni wanafanya, watu wametoka mbali bunge wakufanya mambo hapa sasa. Hii si haki, hii si Kenya tunayotaka sisi, kama nikupata njia ile ya haki, watu wapate njia ya haki, waketi waongee kama ni MBC iende, sababu pia najua sheria yasema MBC wezienda na mambo ya maandamano, waende waongee, waketa na wa, wa wa. Tunaomba kitu ya kwanza, viongozi, hata kama ni Jubilee akina, Uhuru wote na Raila ikond, wakae waongee. Kwa hivyo kila mtu asijifanye mume Kwaia kitu ya kwanza, kila mtu anataka kuonyesha ye nimu nani ataumia nuwanansi wakawainda biashara zese takawainda sitaumia angalia kama saa hii sii tuwachomwa nyama hapa, hatuchomi tutaogopa silambwe. Kwa hivyo ni hao wakubwa waketi waongee kwa njia ya maana bwana. Kenya isichafuke tena hiyi, lakini hii fujo hii bwana isaidii lolote poa. Na wakati hayo yakiendelea, wakuu wa upinzani wamekemea mauaji ya watu watatu waliotajwa kuwa ni wafuasi wao sehemu ya Nyanza. Kinara wa upinzani Raila Odinga amekiri kuwa biashara zimeharibika , lakini yote anayakosoa kwa polisi. So must in the strongest term possible. Hapa anasema uh, hili linapaswa kukemewa na kila mtu, polisi wamefanya makosa makubwa. Maandamano yalikuwa yafanyike kwa njia ya amani, lakini ona sasa, polisi wamezoea vibaya kuwatimua watu, biashara zimeharibika kwa siku nzima It's The mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yamesitiza kwamba wakuu wa serikali na wakuu wa upinzani bado wana fursa ya kuketi pamoja kupata suluhu. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express. Naam, naamini basi mambo yako hapo ulipo yanakwenda vizuri kabisa, ukiwa unasikiliza VOA Express mara baada ya kutoka Mombasa. Sasa tunaelekea jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ambapo mwandishi wetu wa huko Dina Chahali anatufahamisha kwamba mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania, Valentino Mlewola, amesema taasisi hiyo imejidhatiti katika kushughulikia na kushughulika na watuhumiwa wa rushwa nchini humo ikiakisi juhudi zinazofanywa na rais wa nchi hiyo katika mapambano ya rushwa na ufisadi. Mkurugenzi mkuu wa TAKUKURU Bwana Mlowola alikuwa akizungumza kwenye mahojiano maalum na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam hii leo, kando ya uzinduzi wa kampeni maalumu ya Longanasi yenye lengo la kujenga ujasiri na kuhamasisha wananchi kuibua kero za rushwa nchini Tanzania. Bwana Mlowola alikuwa akizungumzia hoja kwamba TAKUKURU imekuwa ikilaumiwa kwa kusubiri kuibuliwa kwa tuhuma za rushwa ndipo ianze kuchukua hatua badala ya kuwa chachu ya mapambano dhidi ya rushwa katika pia kuzuia matendo ya rushwa. Swala la rushwa na ufisadi ilikuwa ndio ajenda kubwa ya uchaguzi uliopita wakati wa kampeni, na rais alieleza wazi atapambana na rushwa kwa nguvu zake zote. Sasa rais anapotoa kauli kama ile, anakuwa na vyombo TAKUKURU ndio chombo kinachohusika haswa kutokana na sheria zilizopo kushughulika na swala hilo. Panapokuwa na mianya ya rushwa, tunatoa ushauri kwa serikali namna ya kuziba mianya hiyo. Sasa pale ambapo wananchi wengine hawataki kufuata taratibu na wanajihusisha na rushwa, ndio pale sisi tunapokuja sasa kuchukua hatua za kuwafikisha mahakamani na ukisha wanapata mkondo wa sheria. Awali akizungumza katika uzinduzi wa kampeni hiyo maalum ya Longanasi, makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, amewataka watendaji wa serikali kuanzia ngazi ya mawaziri hadi chini kuhakikisha wanapambana kikamilifu kudhibiti vitendo vya rushwa. Sisi ndani ya serikali kuanzia rais na baraza lake la mawaziri tunakusudia tunachokisema, na niombe ndugu zangu mawaziri, makatibu wakuu wakurugenzi ndani ya serikali kusimama na agizo letu hili au kusimama na sera yetu hii ya kupambana na rushwa na ufisadi kwa maendeleo ya taifa letu. Serikali imewataka Watanzania kuwa na ujasiri wa kufuatilia miradi ya maendeleo inayotekelezwa katika mitaa, kijiji au maeneo yanayowazunguka pamoja na kuhoji pale ambapo mazingira ya kutia shaka ya kuwepo kwa vitendo vya rushwa kupitia kampeni hiyo ya Longanasi, kata mnyororo wa rushwa, mwananchi ataweza kutuma ujumbe mfupi wa maandishi kwenda namba moja moja tatu kuripoti vitendo au viashiria vyovyote vya rushwa. Nikiripotia Vo Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Unitafutie bibi moja nioe ndiyo tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki Wee! Ekumbuka, ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika oh, nambasi msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki, na leo tunakutana na mwana mama ambaye e, alizaliwa siku kama ya leo e, hapo mnamo mwaka 1944 leo siku yake kuzaliwa, anatimiza miaka sabini na miwili. Si mwingine ni Pati la Bel. Hapa anakuambiaje, hapa Haris Mkamau nakwambia anasema, Lady Mamalad, hebu tupate kibao ndani ya Vue Express. Basi, alizaliwa kwa jina la Patricia Louis Edwards, eh, lakini wengi tunamfahamu mfahamu kama party label. Hapa anakuambia eh, lady mama lady yote <laughs> kupitia VOA Express na kabisa kutoka hapa VOA Express na idhaa ya Kiswahili tunakuambia siku njema ya kuzaliwa ukiwa umetimiza miaka sabini na miwili. Na moja kwa moja tukiangalia masuala ya biashara leo hii mfanya biashara mjini Nairobi nchini Kenya, Samsoni Nyangoha anaeleza kutoridhika kwake na vurugu zinazotokea mara kwa mara katika miji mikubwa ya nchini Kenya, upinzani na polisi wanapokabiliana wakati wa maandamano wa kushinikiza tume ya uchaguzi na mipaka ijiuzulu. Ah, ni jambo mbaya zaidi. Unajua, sisi kama wananchi watosa ushuru, unakata ushuru na kunalipia biashara yako ushuru, halafu pia pale unazuia na mtu fulani kufanya zile biashara, unajua sapu na nyima haki yako, lakini kitu ambacho tumejua ni kwamba sheria zipo, ni vizuri watu wafuate sheria kuliko kutumia nguvu mamlaka. Unajua, tukiendelea hivi basi mwisho wake ni kwamba Kenya hii itaenda, uh, kwa vita, na hapo tunaona kama tunajiandaa pia kwa vita kwa sababu unajua kama serikali inapata sheria na wapinzani wanapata sheria, hakuna haja ya kutokea wananchi na kuingia katika hali ya yakuaa. Tayari watu wameisha kufa na sheria zipo. Sasa naona kama hili kutoheshimu vyombo vya sheria imekuwa jambo nzuri, kwamba ambao wako na malalamishi ambao watendii haki, tupate tu sheria kama sheria ya vizuri, watumie basi sheria za nchi za nje, kama zile za nchi za na... wilaya na... ama na... tufanye sheria za za East Africa. Sasa, kitu ni kwamba nani wa kulaumu sasa? Ni serikali ni upinzani? Ile ndio swali pia ningeuliza, kwa sababu kwa sababu ukiangalia sasa, uchechezi unatoka upande gani? Uchechezi unatoka kwa upinzani, wanaosababisha huo vuruma hiyo shida, ndio tungelaumu na ndio wangelipia fidia kwa ile hasara zinazotokea, iwapo ni upinzani unatoa uchechezi. Iwapo ni serikali, basi wangefaa kuhukumiwa pia na kutolewa kushughulikia hiyo madhara yanayotokea na hatari zinazotokeana wapo na serikali basi lipie, kama ni li upinzani basi walipie. Lakini ukweli ni kwamba ukweli ni kwamba upinzani umeleta shida Kenya, na upinzani umeleta shida. Ndio mi naweza laumu pande zote, kwa sababu pia ukiangalia matamshi ya serikali wakati mwingine ya pendezi. Najua unapomwambia mtu kwamba tiari, wewe unaona kama umeshinda uchaguzi, yule mwenzako anaanza kuwa na hasama, anaanza kuwa na hasira. Lakini tukirudi katika ile swala la kwanza, ni kwamba mimi nashikilia tu pale pale ni kwamba vyombo vya sheria visa vitumike, walioleta hasara waliocesea hasara mi najua kibinafsi ni upinzani na upinzani, basi kama utaka kufata sheria, basi nao wafuatiliwe na sheria, kwa sababu hatuweziishi kwa kufata kifua kwa kufata ubebari. Lazima tuishi kwa kufata sheria na tutapata amani. Asante sana. Lakini upinzani, unaona, ni pia unaleta unapoteza imani kwa wananchi. Sidhani jinsi tunavyoelekea tutaelekea vizuri, ndugu yangu. Ki sasa, wanapowachochea wananchi wananchi, madhara yanatokea, sio? Ni kama kama wananchi wanafaidika, ile tu wanazidi kuleta shida. Afadhali tuwe na amani kuliko kuwa na vurugu. Nam, basi mara baada ya kusikiliza masuala hayo ya kibiashara yakielezea E, zile tafurani zinazoendelea nchini Kenya za mambo ya kisiasa na tume ya uchaguzi. Moja kwa moja tunaelekea katika kama huna kazi mapo. Leo tunazungumza na Roger Kamidi, mkulima wa kahawa na vilevile vile ni mfugaji. Hapa aliongea na mwandishi wetu wa Mombasa Libet Adede. Jina langu ni Roger Kamidi. Ninalima kahawa na vilevile ninaweka ng'ombe wa maziwa. Upande wa kahawa kuanzia mwaka jana bei imeteremuka. Nimeweza kujikakamua e, kwa sababu tu ya kwamba wakati naona a, bei imeteremuka, ninapunguza kidogo uwekezaji ndani ya kahawa. Bei ya kahawa imetuathiri e, kwa sababu ukiangalia kama e, mwaka wa elfu mbili na kumi na moja a, bei ilikuwa nzuri sana, wakulima wengi walifurahia nafikiri. Sisi tulikuwa tunapata kama dola tano hadi sita kwa kilo moja ya kahawa. Upande wa kilimo cha ng'ombe wa maziwa, nimekaa chini nikafanya hesabu kidogo, yale nawekeza na yale napata, na nikapata ya kwamba kuzalisha kilo moja ya maziwa uh, inachukua shilingi thelathini na mbili. Hapo nyuma nilikuwa nauza maziwa yangu New KCC, nikaona kwamba kuna soko ambalo linakuwa soko la karibu, na kwa sasa nauza maziwa kwa shilingi thelathini na tisa hivi kwa lita moja. Kwa hivyo ukiangazia hapo, naona ya kwamba ninabakia na shilingi zangu tano sita hivi e, ambazo e, zinanisaidia kujikimu kimaisha. Je, siri ya kufuga ng'ombe wa maziwa kidogo, kahawa kidogo, mahindi kidogo, nini kidogo, hiyo ndio siri ambayo wakulima sasa wameamua kuifanya. Kwa kweli, eh, hilo ni jambo la maana, kwa sababu sehemu moja ikirudi eh, chini, mkulima anafaidika kutoka kwa sehemu nyingine. Hiyo ni siri ya kusaidia mkulima sana. Je, utawala huu wa kaunti umekuwa umuhimu wote kwa wakulima? Mimi binafsi sijaona kile ambacho ugatuzi umeweza kuongezea kwa kusaidia mimi kama uh, mkulima. Kuna baadhi ya sehemu ambako counties wamejaribu kusaidia mkulima mechanization za ku, kuwasaidia upande uh, wa kilimo e, na pia mbolea wanapata kwa bei nafuu na kidogo, hatujafika hapo kwa kusuluhisha matatizo ambayo labda tumeagusia hapa. Ungelidhania kwamba serikali kuu na labda za magatuzi zinaweza fanya nini kumnusuru mkulima huyu abakie, kwamba aendeleze kilimo, aweze kufaidika na kilimo, na pia taifa lipate chakula, kitu ambacho serikali kuu e, ingefanya kusaidisha mkulima ani wanasema kusubsidize cost. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naangalia mwenzangu ili ligongo naona kweli umejiandaa. Yapi yanayovuma mitandaoni? Ah, leo moja kwa moja, Harrison Kamau, tunaanzia katika kabumbu. Unajua kabisa, eh, msimu huu hapa Marekani tuna Copa America eh, alikadhalika Ulaya kuna kombe la Ulaya mm -hmm. eh, na vilevile vile barani Afrika bado ili michuano kombe la klabu bingwa Afrika na kombe la shirikisho linaendelea, lakini sasa leo shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF limetoa ripoti ambayo e, imefanya ivume kwelikweli katika uh, mitandao ni kwamba uh, shirikisho la kabumbu barani Afrika limetangaza kuiondoa timu ya AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kundi la timu zilizofuzu kucheza hatua za makundi ya michuano hiyo, kwa kumchezesha mchezaji Idrissa Traore, alikuwa amefungiwa katika mchezo wake na Mamelodi. Mchezaji huyu alifungiwa akiwa na timu alikuwa akichezea ya nchini Mali, ambapo e, alifungiwa kucheza michezo minne. Lakini sasa hii timu ya Ace Vita ikamchezesha katika mchezo wao wa marudiano na, na, na Mamelodi ya Afrika Kusini. Kwa hiyo leo kafu wamepitia wakasema, sasa tunavunja kila kitu, vita mnakaa pembeni, mamelodi wanaendelea. Maoni ni mengi kwelikweli, tukianza Kadende anasema kwamba poleni sana wenzangu wa AS Vita, mlipaswa kulifahamu hilo kabla ya kumchezesha mchezaji huyo. Sakina Salumu anasema inasikitisha sana, kumbe sisi wote wa Afrika tunafanana katika utendaji wa kazi zetu, ili kuwaje wasitambue hili. Shukuru Hakizimana anasema kwa kweli inasikitisha sana, juhudi zote zinaondoka kwa watu kutokuwa makini. Habari nyingine, eh, Harison Kamau, unafahamu kabisa eh, swala la IEBC linaendelea eh, ku kwelikweli e, nchini Kenya hivi sasa, na kwenye matangazo yetu tumesikia, katika biashara tumesikia vilevile katika ripoti ya mwandishi wetu Josephat Kioko juu ya kile ambacho wafanyabiashara wamekuwa wakilalamika. Sasa maoni ni mengi kwelikweli. Huyu hapa ni Sakina Abdul anasema kwa kweli, hii ni hali ya hatari. Tunapaswa wanasiasa wote e, wakae chini ili kuweza kutafakari namna ya kufanya. Jim naye naona hapa anasema kwamba kweli maisha ya kawaida yatarudi siku gani? Kila siku inakuwa ni kwa maandamano na wasiwasi mwingi tunapoendelea na shughuli zetu za kila siku. Jameni, simketi chini na mjadiliane basi. Hayo ndiyo tuliokuwa nayo leo katika yapumayo mitandaoni. Tupate muhtasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon aeleza wasiwasi wake kuhusu nia ya serikali ya Kenya kufunga kambi kuu ya wakimbizi ya Dadaab. Wabunge wanaoegemea muungano wa Jubilee unaounda serikali ya Kenya wameungana na wafanyabiashara kushtaki viongozi wa upinzani kwa kuvuruga biashara zao wakati wa maandamano ya kushinikisha uh, tume ya uchaguzi kuvunjwa. Shirika la afya duniani limekemea shambulizi la Jumatatu kwenye hospitali moja nchini Siria katika mji wa bandari wa Jable lililoua watu 40 na kuharibu so hospitali hiyo vibaya kiasi kwamba ilibidi wagonjwa wahamishwe. Na wakati kundi la Taliban halijathibitisha au kukana rasmi kifo cha kiongozi wake Mula Mansur kwenye shambulizi la ndege isiyo ya rubani ya Marekani, viongozi wengine wa kundi hilo wanaonekana kujitayarisha kutafuta kiongozi mwingine. Kwenye taarifa iliyotolewa kwenye vyombo vya habari vinavyounga ov mkono Taliban, wanasema kwamba kiongozi mmoja wa baraza hilo wanatathmini kupata uongozi mpya. Shukrani Harrison Kamau na muhtasari wa habari na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo ya VOA Express kwa siku hii ya leo. Na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya HM. msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Harrison Kamao, kutoka Washington DC tunakuambia alasiri njema, na usikose kusikiliza matangazo yetu yanayofuata ya jioni.