Sasa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, na saa tatu saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi. Mawaziri wa fedha wa Umoja wa Ulaya wanasema kuwa wamepiga hatua kubwa katika majadiliano kuhusu makubaliano ya kupunguza deni la Ugiriki baada ya mazungumzo ya saa kadhaa yaliyofanyika jana usiku mjini Brussels, Ubelgiji. Shirika la fedha duniani IMF limeitaka Ugiriki kupunguza mzigo wake wa deni kama sharti ya kutoa fedha zaidi za IMF kuokoa uchumi wa nchi hiyo. Ugiriki itapokea sehemu ya kwanza ya mkopo wa kuinusuru wa dola bilioni 11.4 mwezi Juni kufuatia kuidhinishwa kwa juhudi za mageuzi za karibuni zilizofanywa na taifa hilo. Huu ni mkopo mpya katika kitendawili cha miaka sita ya matatizo ya kiuchumi yanayoikumba Ugiriki na kupelekea deni kubwa, deni hilo kuwa kubwa ambalo ni asilimia moja na themanini ya pato la kitaifa. Wizara ya ulinzi ya Kenya imesema kwamba wanajeshi wake huko Somalia wamewaua wanamgambo ishirini na mmoja wa Al-Shabab. Wanamgambo hao waliuawa siku ya Jumanne, karibu na mji wa Hawina katika jimbo la kusini la Loa Juba huko Somalia. Msemaji wa jeshi la Kenya Kanali David Obonyo amesema kwamba waliouawa ni pamoja na kamanda wa ngazi ya chini Salad Bart ambaye anayaminika kuwa kiongozi wa kundi hilo. Obonywa amesema wanajeshi wa Kenya walikuwa eleke, wakielekea tabda kutoka eneo la Dobli. Walipokaribia Hawaina, mwanamgambo mmoja wa Alshabab aliwafiatulia risasi na kujaribu kutoroka. Gazeti la Kenya la Daily Nation limemnukuu Kanali Obonywa akisema kwamba hakukuwa na maafa yoyote kwa upande wa wanajeshi wa Kenya. Wizara ya ulinzi imeeleza imeeleza kwamba kum, kum, bunduki bunduki 17 aina ya AK47 na silaha zinginezo mchanganyiko zilipatikana katika eneo la tukio hilo huku Rais Barack Obama akiwahutubia wanahabari huko Japan ambako anafanya ziara. Maafisa wa serikali za Japan na Marekani wanasema kwamba waziri mkuu wa, wa Japan Shinzo Abe atazungumzia suala la uhalifu uliotendwa na wafanyakazi katika kambi za kijeshi za Marekani wakati wa mkutano wake na Rais Obama. Kabla ya mkutano wa mataifa saba yenye nguvu zaidi ulimwenguni G7, swala hilo limeongezewa kwenye ajenda kwa haraka kati ya viongozi hao wawili kufuatia kukamatwa kwa wanajeshi wa zamani wa Marekani siku ya Alhamisi iliyopita kuhusiana na kupotea kwa mwanamke mmoja Mjapani mwenye umri wa miaka ishirini. Mwanamke huyo alipotea tarehe ishirini na nane mwezi uliopita na mwili wake ulipatikana wiki jana. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya na 98.7 kule Bujumbura, Burundi. Muungano wa upinzani nchini Kenya, CORD, umetangaza kusitishwa kwa muda kwa maandamano ili kushinikiza tume ya uchaguzi na mipaka IBC ijiuzulu. Taarifa iliyotolewa na CORD mjini Nairobi ilisema hii leo kwamba upinzani umechukua hatua hiyo ili kutoa nafasi za mazungumzo ya kutatua mzozo huo. Maandamano yalikuwa yamepangwa kufanyika kila siku ya Jumatatu na yamekuwa yakizua makabiliano makali kati ya waandamanaji na polisi na hata kupelekea maafa, majeraha na uharibifu wa mali. Hata hivyo, wasemaji wa CORD maseneta James Orengo na mwenzake Johnson Mudhama wamesema mazungumzo hayo yasipofanikiwa, wataendelea na mgogoro huo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Punde si punde, utaweza kusikiliza makala yetu ya Kwa Undani. Asante kwa kutusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na langu jina Harrison Kamau. Hapa studioni ni na mwenzangu BMJ Muridi, na kwenye laini ya simu tunao mwanahabari wetu Liberty Yadede akiwa ya Kenya, na vilevile vile, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Steve Ndegwa ambaye wata tutaangalia masuala tulionao kwa kina pamoja nao. Naam, kwa undani. Leo muungano wa vyama vya upinzani nchini Kenya COD umesema kuwa utasitisha maandamano ya kila wiki ya kushinikiza kuvunjwa kwa tume ya uchaguzi, yaani IEBC, ili kutoa nafasi ya mazungumzo, hasa kutoka kwa upande wa serikali ama muungano wa Jubilii. Haya ni kwa mujibu wa seneta wa Siaya, James Orengo, na mwenzake wa Machakos, Johnston Mudhama, ambao wamekuwa kwenye mstari wa mbele katika mipango ya kupanga migomo hiyo. Viongozi hao wamesema kuwa sitisho hilo ni la muda tu na kwamba iwapo hawatapata neno lolote kutoka kwa muungano wa Jubilii kufikia Juni tano, basi kulingana na maneno yao wataonyesha ulimwengu maana halisi ya maandamano. Umesikia Mridhi, maana nam, nam, halisi ya maandamano. Basi Jumanne, wanadiplomasia hapo jana, wanadiplomasia kutoka mataifa kumi na wawili walionya kuwa mtindo wa maandamano nchini Kenya unaoshuhudiwa ni hatari kwa usalama wa nchi miongoni mwao ni balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godek na kamishona mkuu wa Uingereza nchini Kenya Nick Haley. Kwenye laini ya simu tunaye Liberty Adede akiwa nchini Kenya, ambaye ni mwana habari na ninajua kwamba Liberty umekuwa katika maeneo ama ma, maeneo ya matukio na mahali maandamano ambapo yanashuhudiwa, na labda pengine nianze na wewe Liberty Adede, unieleze maandamano yameshuhudiwa Jumatatu na pia umeona maandamano wiki iliyopita na wiki iliyokuwa mbele yake. Je, wakati wa maandamano yaliyopita ya ya juma hili, mapema juma hili nini lilikuwa li tofauti na maandamano yaliyoshuhudiwa wiki iliyopita? Wacha nianzie eh, hapa Mombasa pale lipo Mombasa, maandamano yaliyoandaliwa yalikuwa kidogo, maafisa wa polisi waliwatawanya wali, kwa muda kama saa moja hivi, lakini baada ya kufika kwa gavana wa kaunti ya Mombasa ambaye ni naibu mwenyekiti wa chama cha ODM aliweza kutuliza mambo na kuzungumza na maafisa wa polisi, maandamano yakaandaliwa ya amani kwamba wale waandamanaji pamoja na viongozi mbalimbali wakiwemo wabunge na mwakilishi wa wanawake wa kaunti ya Mombasa katika bunge la kitaifa Mishi Mboko waliweza kuandamana moja kwa moja hadi ofisi mojawapo ya IEBC hapa Mombasa wakaweza kuwasilisha nakala yao ya kupendekeza kwamba na kuwataka wale makamishina wa IEBC kung'atuka mamlakani, na kisha watu wakaamrishwa kutawanyika na kurejea makwao na biashara zilizojijia salama. Nairobi mambo yalikuwa tofauti kidogo, maanake hakukufanyika maandamano, kulikuwa na ghasia mchana kutwa, ambapo maafisa wa polisi walichukua fursa ya kutoruhusu waandamanaji kufika mjini, walienda na kuwazuiwa mpaka mitaa ya mabanda ya Kibera ambapo walizuiliwa kabisa na hawakupewa nafasi kabisa ya kuweza kuweza kufika mjini kuungana na viongozi wa CORD ambao walikuwa wako tayari kuandamana na wao na kwenda katika ofisi za IEBC katika maandamano ma ma ma ma Viongozi hao walijaribu kufika mjini, na kila walipofika mjini, wale wafuasi hao walishindwa kuwafikia, na wakaondoka wakaja na magari, lakini wakazuiliwa. Hayo ndio mambo naweza sema kwamba ni kama maandamano hakukafanikiwa mjini um, Nairobi, lakini hapa Mombasa yalifaulu yakiwa na amani. Liberty, kumekuwa na tetesi kuwa uh, ripoti zinazotolewa na vyombo vya habari ama wanahabari zinaegemea pande tofauti za mirengo ya kisiasa. Kwa mfano, kuna askari zaidi ya ishirini wanaodaiwa kushambuliwa na waandamanaji katika mji wa Kisumu, lakini utaona kwamba vyombo vya habari mwanzo kabisa havikuzungumza kuhusu uh, mashambulizi dhidi ya polisi, bali waliongea kuhusu uh, jinsi askari waliweza kushambulia waandamanaji. Swala hili limeshuhudiwa nchini Kenya. Naam, ni kweli. Katika mitandao ya kijamii nimekuwa nikiangalia mtandao wa Twitter, ukiangalia Facebook, kumekuwa na yaani, jumbe za kejeli nyingi, wakionyesha wale maafisa ambao walikuwa wamejeruhiwa, miongoni mwao wamewekwa zile, wamefungwa bandeji za mikono e, wengine wakikejeli kwamba hawakuwa wamejeruhiwa kiasi ambacho walihitaji kuweza kubebwa na ndege kutoka eneo la Kisumu mpaka mjini Nairobi kutafuta matibabu ya ziada, huku wa Kenya kadhaa wakiwa wamepigwa marisasi ama wakiwa wameuawa kutokana na risasi za hao maafisa wa polisi. Wengine wakisema kwamba hata maafisa hao waliogopa kutibiwa wakiona kwamba huenda wangedungwa, eh, dawa zilizo na sumu ili ilionekane kwamba waliumiwa kabisa ili kuonyesha uzito wa, wa maandamano hayo. Sasa kumekuwa na kejeli nyingi, ambapo yu, wanahabari labda hawakuangazia kweli. Nitakubalia hapo, vyombo vya habari havikuangazia uh, madhara ama yaliyowafika maafisa wa polisi haswa sana yaliyotokea katika eneo la Nyanza, bali tuliona yaliyofanyika sana ni waandamanaji waliojeruhiwa, wa, walio na, ndipo msemaji wa polisi wana Charles Ceno uh, pamoja na viongozi wa, wengine wamekuwa wakisema ni kwa nini uh, vyombo vya habari ama watu wanaoshutuma maafisa wa polisi kutumia nguvu kupita kiasi, na wale waandamanaji walikuwa na silaha, walikuja na mawe, waliwashambulia maafisa wa polisi. Hilo alikuweza kuangaziwa na kuonekana kwamba hawa waandamanaji pia wao nao walifanya makosa, ndio iliwapatia maafisa wa polisi msukumo wa kutumia silaha ama, ama kutumia nguvu zaidi kuwashughulikia. Asante Liberty, na labda kukosoa tu kidogo hapo, msemaji wa polisi jina lake ni uh, Owino. Uh, Charles, uh, cha, Charles Owino huyo ambaye hata tuliwahi kuzungumza naye labda kama uni, <laughs> Hapa mimi niseme kwamba baadhi ya watu nchini Kenya wale ambao wanaandika kwenye magazeti kuhusiana na suala hili wanasema kwamba we, we, wengi wao wale nimeona wanasema kwamba inaonekana kama shinikizo kutoka kwa mabalozi wa nchi za nje, lakini kumbuka pia uh, BMJ. Nam ni kwamba kulikuwa na wakati wa jana, kulikuwa na madai kwamba baadhi ya wanasiasa wa upande wa Jubilee uh, wakishirikiana na wafanyabiashara wa wamechukua wa, hatua ya, ya kupeleka mahakamani maakam, ili kupinga hasara inayotokana na maandamano haya, bado yaweza kuwa kwamba swala hilo limechochea pia hatua ya kuweza kusitisha maandamano kwa muda haijulikani. Um, jeu uliweza kuangalia jambo hilo kwa kina? nniu-nilikuwa na, na, naelezea hapo kwamba pamoja na hayo inaonekana kuna baadhi ya mambo ambayo yametokea tangu maandamano yale ambayo kama alivyoeleza Adede tangu ya ma, maandamano ya Jumatatu kuna mawili matatu ambayo yametokea ambayo ni muhimu sana. Uh, mwanzo, shinikizo hizo kutoka kwa mabalozi wanaowakilisha nchi zao hususan nchi za magharibi kule Nairobi, kwa sababu wakati mwingi uh, hawa mabalozi huwa wakemea sana wanaokemea sana upande wa wa serikali, lakini sasa kulingana na yale ambayo yametokea, wengi wanaosema ni kwamba ni kutokana na shinikizo hilo na, na pia kuenda mahakamani kum, kumefanya hawa, haijajulikana wazi kabisa ni nini hasa kimepelekea wao kuchukua msimamo huu, kwa sababu uh, Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe amesema kwamba hatakubali kuambiwa jinsi maku, ma, ma, ma, makubaliano yatakavyoenda kwa hivyo labda, labda BMJ kuongezea tu hapo, nafikiria pia e, viongozi wa dini mbalimbali e, kuna viongozi wa NCCK, yani vyama vya makanisa, muungano wa makanisa nchini Kenya, na hapo jana viongozi wa dini ya Kiislamu chini ya muungano wa Supkem wameweza kusema kwamba ni lazima kwamba viongozi hawa wakae kwenye meza moja, na kukawa kuna utafiti umefanywa na shirika moja hapo, ambavyo nilikuwa nasema kwamba Wakenya wengi hawataki hizi vurumai ambazo zinatokea na maandamano. Wengi wanapendelea kwamba mazungumzo yakafanyike, na ikawa inasemekana kwamba ni kama kuna kwa, kwa viongozi wote wale wa upinzani na wale wako serikalini, wana makubaliano kiasi fulani kwamba hawa makamishina ni kama hawana uwezo wa kuweza kusimamia tume hiyo, ndipo maana wakashinikiza na maelewano na mazungumzo hayo, tulikuwa tumechapeleka maneno bungeni na bunge yenyewe <laughs> Ah, asanti sana, asanti sana Liberty Adede, hakika nitarudi kwako, lakini tumebahatika hapa uh, Sauti ya Amerika uh, kuweza kuwa kuweza kuwa na mahojiano naye kiongozi wa mrengo wa Kod Raila Odinga, na aliweza kuelezea labda sababu hasa ambazo wao wanashinikiza ziweze uh, kutolewa ama masharti ambayo wanatoa. Na hiyo ndio sauti yake imesikika hapo chini kidogo. Tulikuwa tumefanya mashahojiano eh, naye Tulikuwa tumeshapeleka maneno bungeni na bunge yenyewe ilikuwa ilikataa. Tunataka kwanza tuwe na mazungumzo. Mara wanasema mbona hamwende bungeni, lakini bunge inakuwanga hatua ya mwisho ya kuleta mabadiliko ya kisheria. Kwanza mpaka watu waketi chini wakubaliani ati itakuwawe kwaje. Kwa mfano sisi tunataka kubaliana nani atachagua wale wanachama ambayo wataenda huko? Pili, tutakuwa na watu wangapi katika tume ya uchaguzi? Manake sisi tunaona kama watu tisa ni mingi zaidi, ambayo wanalipa mshahara kila mara, lakini hakuna kazi ambayo wanafanya. Tunataka kupunguza idadi kutoka tisa irudi iwe tano, na wale tano tukubaliane na Jubilii ati sisi tutateua wawili, wao wateua wawili na ile shirika ya wa, ya uh, mawakili itewe mtu mmoja, wawe watu watano basi. Kwa kweli kabisa umemsikia uh, kiongozi wa code uh, Raila Odinga. Na wewe Steve Ndegwa, tuko na wewe kwenye simu kama mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya, utasemaje kutokana na matamshi hayo ya Raila? Tuseme kwa hakika mambo ya code haijulikani sana sana, mambo ya kiongozi wao Raila Odinga maanake yeye hucheza mbali, ye uta- huwezi elewa zile mbinu zake. Haya basi, Liberty ya Adede, wewe umeweza kusikia mchambuzi um, Ndegwa mwenzako akiwa Kenya anavyosema, anasema kwamba Raila haeleweki. BMJ Muridhi, umesikia kiongozi wa waoda anasema jambo la muhimu kabisa wanalotaka ni kupunguza idadi ya wale makamishna wa tume ya uchaguzi. Nikianza na wewe BMJ, waona kama kabisa hili ni jambo ambalo linafama lina uzito wa kutosha kwa uh, kupelekea maandamano ya kiasi ambacho tumeshuhudia siku za karibuni? kwa hakika Kamau labda mimi mwenyewe siwezi kutoa maoni yangu hapa kwenye studio labda yale ambayo nimepekua pekua jinsi ambavyo wananchi wanasema na mimi wakati tukija hapa studio nimekuwa nikiangalia hususan siku hizi watu wanazungumza sana kupitia mitandao ya kijamii sasa pale kwenye Facebook hasa kwa ukurasa wetu wa Facebook watu wanasema kwamba haionekani kama serikali ya Uhuru Kenyatta itakubali Uh, kushinikizo hili la kuja pamoja kwa sababu uh, kwa sababu Rais Kenyatta mwenyewe amesema kwamba yeye hawezi kupa, kukubali masharti ambayo yanatolewa na muungano wa CORD, mm -hmm. Kwa hivyo inaonekana hii vuta ni kuvute, uh, kulingana na nasema maoni ya, wa, ya wasikilizaji wetu, hii vuta ni kuvuta wanasema kwamba huenda ikaendelea lakini labda ita, itapungua kidogo, ile kasi yake itapungua kidogo na Liberty, tukimalizia kabla ya tuangalie suala lingine ambalo ni la Afrika Mashariki pia, wewe unaonaje na hisia zikoje baada ya tangazo kutolewa na wale viongozi wa chama cha cot huko mashinani, wananchi wanasema nini? Nam eh, nimetembelea baadhi ya bunge za wananchi ambazo huwa zinaandaa vikao katika eneo la Mombasa. Wao wamefurahishwa, wamekubaliana na, na pendekezo hilo la kusema kwamba maandamano hayo yasitishwe, manake eh, kama nilivyokudokezea hapo awali na kama viongozi wamekuwa wakisema kwamba kama mwakilishi wa wanawake katika bunge la kitaifa la eneo la Kwale eh, eh, Bi Chezuga akawa anasema kwamba hayo maandamano yana yana madhara zaidi hasa sana katika eneo la pwani ambalo linategemea sana utalii, na wakapokelea kwamba hatua wa hiyo iwe italeta mwafaka, hali tuibakie tulivu. Lakini kukawa kuna mvutano kuhusiana na bwana Ndegu alivyozungumzia wa na usemi ambao huko ni kwamba haijabainika vizuri kwamba inasemekana kwamba wanadai bwana Raila yeye ndio alikuwa miongoni mwa walioteua makamishna walioko sasa. Sasa inakuwaje sahizi, anataka kubadilisha ili wao wapewe fursa ya kuteua wawili ya muungano, wengine wateua wawili, ili hali katiba inasema sawa tu vile wanaweza teua na kuwaondoa makamishna kazini. Na jambo la pili ambalo wamekuwa ukisema kwamba kuna kuegemea upande mmoja, hilo hawajaweza kusisitiza kabisa. Lakini sasa tunaona inaanza kuonekana ni kama wanadai kwamba anabadilisha malengo yake, Toka kwamba IBC haina haina haionekani itakuwa sawa hadi kufikia kwamba wanataka kupunguza makamishna, haionekani ni kwamba eh, wana lengo moja tu. Kuna malengo mengi ambayo mengine yako fiche, ambayo wakenya hawajaweza kufahamu. Huo ndio usemi wa watu katika mabunge ya, ya, ya, ya, ya wananchi ambao wanafunyika huku mabao Asante sana Liberty hapo. Labda niongeze tu kwa sekunde moja au mbili kwamba yale yote ambayo umesema ni kweli, na wananchi wengi sana katika, katika vipindi vyetu ambavyo tumekuwa navyo tangu Jumatatu, wengi wanasema wangependa sana, uh, kusitishwa kwa haya maandamano na njia nyingine yoyote inaweza kupatikana, itupatiwe nafasi. Kwa hivyo wamefurahi sana, kutoka wafanyakazi, wafanya, wafanya biashara wote ambao tumezungumza nao. Hakika hili ni jambo ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina na kwa undani, hata siku zijazo hadi tuone kwamba uh, watu wote wameweza kuelewa na pia labda uh, mchakato huu umefika kikomo chake. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuchanganua mambo kwa undani. Hii ni kwa undani, tunapoangalia na kutathmini mambo tofauti yanayotuzunguka. Na kwenye habari nyingine, tunaelekea nchini Tanzania ambapo Benki ya Dunia imetoa ripoti ikisema kuwa ndio uchumi unaokuwa kwa haraka zaidi katika eneo la Afrika Mashariki. Hata hivyo kwa mujibu wa jarida la The World Bank, licha ya ukuaji huo, takriban watu milioni kumi na mbili bado wangali wanaishi kwa hali ya umaskini mkubwa. Benki hiyo inasema kuwa miundo msingi na uwezeshaji wa utoaji wa ajira ndiyo maswala muhimu zaidi katika ukuaji huo wa uchumi. Ripoti hiyo inapendekeza kuhusishwa kwa sekta ya kibinafsi, iwapo maendeleo ya kweli ya kiuchumi yatapatikana. Kwenye laini ya simu ninaye mkurugenzi mkuu wa sekta ya kibinafsi nchini Tanzania, Godfrey Simbeye. Bwana Simbeye, wewe kwako unaonaje kuhusu ripoti hiyo ya, ya, ya World Bank? Kulikuwa na kodi mbalimbali ambazo ziko kwenye kilimo. Sasa hivi ukiangalia kila, kila kila kila waziri wa fedha ameziongelea kwamba hizo, hizo, hizo kodi lazima tuziondelee, lazima tutoe vivutio ambavyo ni tofauti kwenye kilimo ili tuweze kubadilisha kilimo cha Tanzania. Uh, bwana BMJ umemsikia uh, bwana Joyfrey Simbei ambaye yeye ni mkurugenzi wa sekta ya kibinafsi. Mara nyingi kumekuwa na madai ya uchumi ama hali ya uchumi katika mataifa hasa ya Afrika Mashariki, ati kwamba uchumi unaimarika, lakini kwa nini inakuwa kwamba katika sekta ukienda chini kule mashinani, sekta zenyewe hazioni mabadiliko yale ya ukuaji wa uchumi kama wanavyodai kwenye makaratasi na kwenye ripoti sasa mimi uh, Harison Kamau nitazungumza uh, kwa sababu ya ule uzoefu nilionao katika uandishi wa habari, hususan na kuangalia katika eneo hilo nzima la Afrika Mashariki kwa sababu ukikumbuka ni kwamba kama wiki tatu au mwezi mmoja umepita, tumekuwa na habari ambazo zilikuwa zinauiana kutoka nchini Kenya ambako pia tuliwauliza wananchi wakati ripoti ilitoka kwamba benki kuu uh, benki Uh, ama um, uh, shirika la la fedha ulimwenguni lilisema kwamba Kenya imeendelea vizuri sana sasa tukauliza swali hilo hilo na yote yale ambayo yanakuja na yale ambayo yameandikwa kwenye mitandao sasa kuhusu Tanzania ni kwamba wanaendelea kusema wao hawapati kufaidika na habari hizo wanaona kwamba ni zile tu ni vile alivyo kwenye makaratasi lakini mfuko hamna chochote kwa kweli kabisa nakubaliana nawe. Niliweza kusoma kwenye mitandao ya kijamii, na baadhi ya maoni yanayotolewa ni kwamba labda pengine ripoti ile imetoka baada ya kuwa na mageuzi ya utawala na kukawa kwamba sasa kuna imani kubwa ya wawekezaji. Kwa hivyo wanasema hivi uchumi wenyewe unaonekana unategemea wawekezaji wenye kutumia hela nyingi, lakini sio wale ambao wako kwenye uh, katika, uh, uh, katika mashinani walio mashinani. Wanasema kwamba wawekezaji ndio wamekuwa na imani kwamba ufisadi, Rais Magufuli anapambana na ufisadi, na kwa hivyo labda pengine wawekezaji wa kimataifa wanahamu sana kuweza kuwekeza nchini Tanzania. Na sasa je, kuhusu hali ya miundo msingi na hasa kwenye utoaji wa kawi, wafikiri kuwa hatua ya kutosha imechukuliwa Bwana Simbei? naweza kugenerate umeme wa megawati elfu moja mia tano kuelekea elfu tatu lakini tunazungumzia kuwa na umeme wa, wa megawati elfu kumi umeme ambao ni reliable umeme ambao unapatikana kwa urahisi ndio vitu ambavyo vinaweza vikachochea industrialization hapa Tanzania lakini pia sio sio umeme tu na infrastructure tunatakiwa kumodernize uh, port ya Dar es Salaam Namski uh, uh, asante sana, asante sana hapo kwa kuweza kutoa mchango um, huo. Nilikuwa nataka niongeze hapa, Kamau, kwamba uh, Benki ya Dunia imesema kwamba ina mikakati ambayo inataka kusaidia nchi ya Tanzania kuweza kuinua maisha ya watu milioni kumi na mbili ili yapate kufika kwenye kiwango ambacho kinakubalika uh, katika vigezo vya Umoja wa Mataifa ambapo watu wanakaa bila kusema kwamba wanaishi chini ya dola moja kwa siku. Basi bwana Simbee, nikirudi kwako, kama ulivyosikia ni kweli kwamba malalamishi, ukiangalia kwenye mitandao na vyombo vya habari, wananchi wengi hawakubaliani na kwamba uchumi umebadilika kwa mifuko yao wenyewe, wakiwa kule chini. Aa, na hasa nchini Tanzania, nikikuuliza kwamba ni nchi ambayo inategemea kama mataifa mengine ya Afrika Mashariki, nchi inayotegemea kilimo, mkulima wa kawaida, je, unaona kama amehusishwa kwenye ukuaji wa uchumi, na labda pengine nini linafaa kufanywa? Kwa hiyo tunapofanya haya mageuzi haya ya kilimo kama magiza tukiyafanya vizuri na tukapata growth rate kwenye kilimo ya asilimia sita mpaka saba hivi, nakuhakikishia kwa kwamba mkulima wa kawaida yule mwanishi um, um, um, wa kawaida ambaye yuko kule kijijini ataiona hiyo, ataifili hiyo, kwamba mwaka jana alikuwa hawezi kununua kilo mbili za, za nyama mwaka huu anaweza kununua kilo kumi. Asanti sana bwana Simbei. Sasa bwana Mridhi, umesikia kuhusu kuhusishwa kwa mkulima kwamba kuna mabadiliko yanayofaa kufanyika ili mkulima mwenyewe akawa ni sehemu ya mabadiliko ya uchumi. Umeweza kuangalia kwa kina, ukaangalia nini kwa undani kuhusu ukulima, hasa katika eneo la Afrika Mashariki? Kamau, ni kwamba sasa, kwanza kabisa, katika nchi ya uh, Tanzania, kuna uh, mabadiliko makubwa katika uh, katika kilimo uh, tangu rais huyu aliye mamlakani sasa, ambaye hajakaa kwa muda mrefu, lakini kwa sababu ya jinsi ambavyo ameingia na kuanza kufanya mabadiliko katika eh, ma, uh, wizara na idara za serikali na zile zinazohusu hususan kilimo uh, tayari kumeanza kuripotiwa mabadiliko manake E, benki kuu ya ina, no, shirika la umoja, uh, wa mataifa limetangaza limeripoti kwamba wameanza kuona asilimia mbili nukta tatu ya mabadiliko tangu ilivyokuwa kulingana, kutokana na ilivyokuwa kabla ya rais Magufuli kuingia mamlakani. Kwa hivyo inaonekana hasa tukilenga eneo hilo la Afrika Mashariki, katika nchi ya Tanzania tayari wameanza kuona tofauti, lakini kama nilivyosema ni kwamba wakulima wenyewe wakil, wanasema kwamba mifuko bado hawajapata nafuu. Ukiangalia takwimu za mwaka jana, mwisho mwisho wa mwaka jana, inasemekana kwamba kukua ama ukuaji wa uchumi wa Tanzania ulikuwa katika uh, uh, kiwango cha moja nukta tano, wakisema kwamba ilikuwa ni kurudi nyuma kidogo, pointi kumi na nne. Lakini sasa hivi tunapozungumza ni kwamba pointi hizo zimeenda juu na ikawa imepita zile uh, uh, pointi kumi na nne ambazo zilishuhudiwa mwisho wa mwaka uliopita, na kueleza kwamba kuna se sekta ambayo inasemekana ni lazima iweze kuimarishwa, na sekta yenyewe ni ya mabadilisha ya bidhaa wanasema kwamba nchi ya Tanzania inapokea bidhaa ama inapata mapato kutokana na uuzaji wa bidhaa kwa zaidi ya milioni za dola za kimarekani 19.7. Na hali hili, inasemekana kwamba kinachotakiwa kufanyika sasa ni kwamba Tanzania ikaongeza zaidi, ikaimarisha uuzaji uh, wa bidhaa nje ya nchi ili ikaweza kupata mapato zaidi ya dola za kimarekani mm, ama hela za kigeni, ili nazo hizo hela zikawa kwamba e, zime, zimeendelea kabisa kuinua hali ya uchumi. Lakini hali ilivyo sasa ni kwamba ukisoma kwenye mitandao, ukiangalia kwenye vyombo vya habari ni kwamba mm, watu wengi wana imani na uchumi wa Tanzania mm, kutokana hasa na uongozi ulioko sasa. Na pia niongeze kwamba na sio Tanzania peke yake, ni katika eneo lote nzima. Uh, hizi takwimu ambazo zimeanza kutokea sasa hivi hazikuwa zinatokea nyakati za miaka kama mitano iliyopita, ili sasa kumeanza kuonekana mabadiliko kwa sababu ya uchumi kuendelea vizuri. Basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho kwa undani hivi leo kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na wakati mwingine saa kama hizi siku ya kesho, tutakuwa tukiangalia mambo mengine pia kwa undani. Hapa studioni ilikuwa na mwenzangu BMJ Mureithi, mimi ni Harrison Kamau na washukuru wote walioshiriki, Liberti Yadede na mchambuzi wetu Steve akiwa Nairobi. Vilevile vile, uh, tunamshukuru mshukuru Jule mwanachumi kutoka Tanzania, na kufikia hapo nakutakia uwe na usiku mwanana kutoka Washington DC.