Hivi sasa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, na saa tatu saa za Afrika Mashariki. Na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji ni mimi BMJ Mridhi. Habari zilizotufikia hivi punde zinasema kwamba mgombea wa urais wa tikiti ya chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump amefikisha wajumbe zaidi ya 1237 waliohitajika ili kumfanya yeye kuwa mwaniaji rasmi wa chama hicho kwenye uchaguzi wa urais utakaofanyika hapo baadaye mwezi Novemba mwaka huu. Mashirika ya habari ya CNN na ABC yameripoti kwamba Trump amepata wajumbe 1239 kufikia leo na hivyo basi kuwa mwaniaji rasmi wa uchaguzi huo. Hii ni baada ya wajumbe ambao tayari wameapa kuwa watamuunga mkono kuongezeka na hivyo basi kumwezesha kupata tiketi hiyo bila upinzani zaidi kutoka kwa chama chake. Trump sasa anasubiri kutangazwa rasmi kama atakayepeperusha bendera hiyo ya chama katika mkutano mkuu wa chama hicho utakaofanyika kati ya tarehe 18 na 21 na mjini Cleveland, Ohio. Nchi ya Kamerun imekuwa ikishuhudia upungufu wa sukari katika siku za hivi karibuni, wakati serikali ikikabiliana na uingizaji haramu ili kulinda viwanda nchini humo. Kamerun huzalisha chini ya tani elfu mia moja na ishirini za sukari kila mwaka, wakati matumizi katika kipindi hicho hicho yakiwa ni tani laki mbili. Baadhi ya waliozalisha bidhaa hiyo nchini Cameroon wamekuwa wakiuza nje ya nchi eh, kwa njia za magendo. Hata hivyo, serikali imekuwa ikinasa sukari inayouzwa nje na vilevile kuzuia makasha ya sukari yanayoingia kinyume cha sheria kutoka mataifa ya Ulaya. Serikali ilichukua hatua sawa na hiyo mwaka ule uliopita dhidi ya biashara ya mafuta ya kupikia, iliimarisha au ilisimamisha uingizaji wa bidhaa hiyo kutoka Indonesia na Malaysia baada ya makampuni manne kuanguka nchini humo. Ripoti iliyovuja kutoka ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba waziri wa mambo ya nje wa zamani Hillary Clinton hapa Marekani alikiuka maadili ya kikazi na kutumia anwani ya kibinafsi kusoma na kuandika barua pepe za kikazi wakati akiwa waziri huyo wa mambo ya nje. E, ripoti hiyo ilikusudiwa kutolewa leo lakini ikavuja jana Jumatano. Afisa wa ngazi za juu kutoka wizara hiyo amesema hakuna ushahidi kwamba Clinton aliomba idhini ya kutumia anwani binafsi, na hata kama angeomba hangeruhusiwa kufanya hivyo. Maafisa wa serikali wanatakiwa kutumia anwani za serikali kwa sababu za kiusalama na pia kuhifadhi rekodi za serikali. Ripoti hiyo imeangazia matumizi ya barua pepe ya waziri aliyekuwepo wa sasa John Kerry na wengine walomtangulia Clinton, Condoleezza Rice, Colin Powell na Madeleine Albright. Ripoti hiyo imefichua kasoro za muda mrefu, lakini imeangazia zaidi swala la Clinton kwa kina. Naendelea kusikiliza habari hizi zikiwajia moja kwa moja kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Uh, tukitangaza kutoka hapa studio nambari 15. na na wakimbizi wanaotoroka mapigano kati ya vikosi vya Iraq na wanamgambo wa Islamic State mjini Faluja wako katika hali ya mshtuko baada ya kukimbia mashambulizi ya bunduki na miezi kadhaa bila, ku, bila kula chakula. Baraza la kushughulikia wakimbizi la Norway, NRC, linalowapokea wakimbizi wanaotoroka limesema kuwa hali ya kibinadamu ni mbaya mno. Shirika hilo limesema mapema leo kwamba mapigano yameendelea na kwamba hakuna njia ya usalama kutoka Faluja kwa waliozingirwa. Na hizo zilikuwa ni habari kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Muridhi, na kuomba usiondoke, kwani muda si muda e, tutaweza kukuletea kipindi cha kwa undani saa tatu dakika tano kwa saa za afrika mashariki saa mbili dakika tano kwa saa za afrika ya kati hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni Sandey Shomari na hapa studio leo niko na mwenzangu Abdu Shakur Abud na BMJ Muridhi vilevile. Katika laini ya simu tunaye wakili kutoka nchini Uganda Sumani Basalirwa na mwandishi wetu Kennes Bwire akiwa Kampala, Uganda. Nam, kwa undani leo tunaanza na swala kuhusu huko Uganda, kesi ya ugaidi nchini humo, ambapo watu saba kati ya kumi na tatu waliokuwa wameshtakiwa kuhusiana na mashambulizi ya mabomu ya mwaka 2010 mjini Kampala wamepatikana na hatia, ambapo watu sabini na nane uh, walipoteza maisha yao na wengine kadhaa kujeruhiwa. Miongoni mwa watumiwa hao walikuwa raia wawili wa Kenya na mwingine wa Tanzania. Moja kwa moja Mkenya Isa Rwima alipatikana hatia kwa kutumia vina saba na rekodi ya mawasiliano ya simu yaliyotumika mahakamani na Kumban Legade wakitumia simu za Somalia na Kenya. Na wakati huo huo, jumla waliopatikana hatia ni Isa Ahmed Luyima, Hassan Harun Luyima, Habibu Suleiman Njoroge, Suleiman Hajir Nyamadondo, Idris Magondu, Hassan Hussein Agade na Muhamed Ali Muhamed. Lakini pia kuna ambao hawakutwa na hatia hao ni Omar Awadh Omar, Muzavar Luyima, Abubakar Batam Yeto, Yahya Suleiman Mbutia, Muhamed Hamid Suleiman na Dkt Kalule Suleiman. Na imetajwa kwamba mashambulizi haya yalipangwa nje ya Uganda. Basi moja kwa moja kwenye laini ya simu mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, hebu tueleze, e, ulifuatilia kwa makini na pengine kwenda kule mahakamani mashambulizi haya yanazungumzwa kwamba yalipangwa nje ya Uganda. Hebu tueleze ni yapi yaliyozungumzwa hasa, ukichunguza na kufuatilia kuhusu kupangwa kwa haya mashambulizi tangu kesi hii ilipoanza. Shomari, ni kwamba wale wachunguzi wa FBI wa walikuja ndani ya Mauganda na kuweza kusaidia wachunguzi wa Uganda kuweza kufuatilia mambo baada ya Uganda kuomba msaada wake, na hapo ndipo ilipogunduliwa kwamba mashambulizi haya yalipangiwa nchini Somalia. Pale ndipo mafunzo yalifanyika, lakini kwa undani sasa mkusanyiko hawa wote ambao wanatukumiwa kwamba waliyapanga mashambulizi yalifanyiwa sana nchini Kenya, katika jiji la Nairobi, Mombasa, kabla ya wao kuweza kuingia nchini Uganda kutumia mpaka wa, wa Malaba. Wale waliofanya uchunguzi kwa ndani pia walisema mawasiliano yalianza tu pindi pale walipopata mafunzo na kukamilisha mafunzo hayo, mafunzo hayo moja kwa moja na kuweza kuwashirikisha wale wa Kenya na Watanzania walivotaja, na hapo ndipo mawasiliano ya simu yakaanza nchini Kenya, kuweza kuwaleta wote pamoja, ndipo wakaingia katika nchi ya Uganda katika mitaa iliyo karibu na jiji la Kampala, wakakodisha nyumba, wengine wakaishi hotelini wakisubiri, inaarifiwa kwamba ama inadaiwa wiki moja kabla ya mashambulizi kuweza kutekelezwa. Wakasubiri ile siku ya mashambulizi ambayo ilikuwa ni siku ya kutazama fainali za kombe la dunia mwaka huu elfu mbili na kumi kati ya Uhispania na Udachi na Netherlands kabla ya kufanya hayo mashambulizi. Shomari, asante ah, sana Kenneth Bwire. Basi nikija kwako eh, tunaye mwanasheria hapa. Hebu tueleze kwa upande huu wa sheria, pengine hawa ambao wamekutwa na hatia imetajwa eh, kwamba adhabu inaweza kuwa ni adhabu ya kifo kwa washukiwa wa ugaidi nchini Uganda. Hebu tueleze Bwana Asumani e, Basalirwa sheria e, za ugaidi nchini Uganda zinasemaje, ukija kwenye hukumu ya haya mambo? Hello. na kusikia vizuri Bwana Asumani Basalirwa, unaweza ukatueleza tu e, sheria za hukumu wakati hukumu inatolewa kuhusiana na makosa ya ugaidi. Kwa vizuri. Unasema usikii vizuri. So, swala alikuwa anauliza sheria za ugaidi huko Uganda inasema nini kuhusiana na kesi kama hii? Jua watu walikamatwa kila mtu ananijua, ati waliwaambia wali, wali kama walikamatwa walipelekwa kwa mahakama. um, walikuwa na kesi mbili. Kesi ya kwanza ilikuwa ya terrorism, kesi ya mbili ilikuwa ya maa kuua watu, nivyo. Basi iko watu wengine walisema evidence ilikuwa vizuri hata koti alisema au wakuwe free, lakini hao wengine wali wali walikuwa convicted. Haba sharia inasema kama sasa mada, sasa, prison, uh, sasa terrorism, uh, mahakama inaweza kuambia lazima oue. Na sasa katika kesi hiyo ya ugaidi unaosema terrorism wanatumia sheria ya mwaka gani, na na sheria hiyo hasa inaeleza ugaidi ni kitu gani kwa Uganda? Um, unajua terrorism ni kitu mpya kwa sheria yetu hapa Uganda. Uh, ubunge wetu walileta sheria ya terrorism kama sasa miaka um, 2005 hapo, sababu um, tunajua hii uh, sheria yalitoka kwa, kwa kwa activities za wale wa, wa al-Qaeda na al-Shababu hata na saa hii haisisi kama um, awapara kufanya uh, vitu vibaya hapa, sisi tulikuwa na sheria ya terrorism. Ni hiyo terrorism ilikuja uh, uh, uh, tulikuwa na, na na kesi huko Kenya uh, na Tanzania, walikuwa watu hapo wa terrorism. Hasa hapa Uganda, ubunge ulisema lazima tukuwe na sheria kufanya kwa vitu vya terrorism, nivyo. Basi sheria hapo inasema kama unaua watu, unatia bomu, unatia grinedi watu wanakufa, hiyo ni terrorism. Sasa terrorism na mada um, uh, kama unafanya terrorism unaua watu, lakini terrorism na kuua hapa, terrorism iko na sheria yake kuua wa watu iko na sheria yake. Kama wanafanya terrorism iko na sheria hapa, inaitwa terrorism, Anti Terrorism Act. Lakini kuua wa watu iko uh, sheria inaitwa Penal Code Act. Ina ina inasema kama mtu anaua ana, anaua, anaua mwingine lazima na yeye afa a a a a a a a a a aue. Hiyo ni Penal Code Act ndivyo basi. vizuri sasa. Hawa walikuwa wa, wa kwa kesi kwa ya terrorism, lakini ah, mahakama walisema iko evidence silikuwa vizuri sana. Wengine wali- walikuwa wa convicted kwa, kwa mada instead of terrorism hapa kwa mahakama na, na, kuna wale ambao pia hawakukutwa na hatia na kuna swala iliozungumzwa kuhusu kundi la Al Shabab pengine Bwire, unaweza ukawaelezea kama ulifuatilia hili hasa kuona ni kwa nini baadhi ya hawa e, washtakiwa hawakuwa na mashtaka ya kuwemo kwa kundi la ugaidi la Alshabab, waliondolewa haya mashtaka. Hello? bado sikia vizuri hapo. Hili swali inaelekeza kwa Kenneth Bwire. Kenneth Bwire, naomba ujibu hili swali Mwanzo jaji alisema alipokuwa akizungumzia, aki, mshtakiwa wa tatu, jaji alisema kwamba alifuni, alisema kwamba awezi kuhusisha Alshabab na Alkaida kwa sababu muda ambapo tukio hili lilitokezea na sheria kuweza kuangazia kwe, ugaidi yaani terrorism ili kundi e, katiba ya Uganda haikuwa inatambua haya makundi ya terorism. Wale ambao hawakupata na hatia, jaji alisema ushahidi ulioletwa mahakamani haukuweza kuwahusisha moja kwa moja na hawa saba, ambao wamepatikana na makosa. Hawa saba ambao jaji anasema walipatikana na makosa, na wale ambao vina saba viliweza kubainisha kweli walihusika wa njia moja ama nyingine, mawasiliano ya simu yaliweza kuwaunganisha hawa saba. E, ule e, ile network ambao walikuwa wameweka kwa pamoja, mahali walikuwa wanaishi, walikuwa wanaunganisha hawa saba, na hivyo ndivyo jaji akawapata hawa saba na makosa. Hawa wengine watano, ule uhusiano wao na mawasiliano wao haukuweza ku, kuweza kufikiana karibu na hawa wengine saba, ndio wakaona hawa ushahidi uliwasilisha mahakamani na ule polisi walileta na matembezi yao kwa wakati huo vilikuwa vinagongana, na wakasema huenda hawa aliingizwa kimakosa Kenes. Uh, je, watu wamepokelea vipi matokeo haya? Maanake tunajua karibu watu sabini na sita waliwawa katika shambulio hilo. Vipi watu wamepokea matokeo haya? Ndani ya mahakama, haikuruhusiwa watu wengi kuingia pale, ni wachache tu ambao walikuwa wamepewa mwaliko. Mwanzo la pili. Nje ya mahakama ni kwamba maafisa wa polisi, wa jeshi, maafisa wa kulinda magereza, vitengo vyote vya usalama, wote walikuwa wamevalia zile risasi, wako standby nje. Ya maoni ya raia ni kwamba wao walikuwa wanasubiri haki. Kuna wale ambao wanasema lilishatendeka, wanaweza samehewa. Kuna wale ambao wanasema hapana walitokana na kile kwa <tipa> hivyo, ni mchanganyiko wa mawazo ikizingatiwa kwamba ni muda sasa umepita. Wengi wanasema tumeanza, vidonda vimeanza kupona, japo pengo zipo, vidonda vimeanza kupona na kuna wale ambao waliponea chupu chupu, ambao walibaki na makopo, wengine walibaki na matatizo eh, labda ya ya ngozi na mambo mengine kama hayo. Wao wanalilia kwamba haki itendeke, hata kama ni mmoja wawili watatu watakapatikana na haki na hiwo, hii ni adhabu nzito itakayotolewa. Asante ah, sana Kenneth Bwire kutoka kule Uganda. Eh, basi kufikia hapo ndio tunakamilisha hii sehemu ya kwanza. Kesi hii inasemekana imeigharimu nchi ya Uganda shilingi milioni mia tatu kwa muda wote uliofanyika kesi hii. Basi hebu tuangalie sehemu ya pili. Asante sana. Asante sana kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunaingia sasa kwenye sehemu ya pili. E, sehemu hii ya pili leo tunaangalia kuhusu swala la barua pepe ambao limekuwa likizunguka na kutajwa juu ya mgombea kwa upande wa chama, upande wa chama cha Demokrat, Hillary Clinton. Ripoti ilivuja kutoka ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ikisema kwamba waziri wa zamani Hillary Clinton alikiuka maadili ya kikazi kwa kutumia anwani yake ya kibinafsi kusoma na kuandika barua pepe za kikazi wakati akiwa waziri wa mambo ya nje. Ripoti hiyo ilitolewa na ilivuja jana Jumatano afisa mesema wa ngazi ya juu kutoka wizara hiyo amesema hakuna ushahidi kwa Clinton aliomba idhini ya kutumia anwani binafsi na hata kama angeomba basi asingeruhusiwa kufanya hivyo. Maafisa wa serikali wanatakiwa kutumia anwani za serikali kwa sababu za kiusalama na pia kuhifadhi rekodi za serikali. Kwa hiyo ripoti hiyo inaonekana kwamba imefichua kasoro ambazo zimekuwemo humu ndani, lakini hebu tuangalie kwa kina zaidi. Clinton ametajwa. Je, yeye ndio mtu peke yake aliyekuwa akitumia hii barua pepe kwa aina hii? BMJ Mrithi, ulikuwa unafuatilia ee, kwa undani swala hili, hebu tueleze. Nam sande, kwa kusema ukweli, kulingana na ripoti hii na ni, hili ni jambo ambalo wengi walijua hata hapo mbeleni kwamba si Clinton peke yake ambaye amewahi kutumia uh, barua pepe za serikali kwa njia ya kibinafsi, yani kuleta kuzikubali barua hizo zije katika anwani yake ya kibinafsi, kwa sababu hata wale walomtangulia waliwahi kutumia barua hizo kwa njia hiyo, lakini si kwa kiwango kikubwa kama vile Hillary, Hillary Clinton alitumia wakati akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Mfano, kuna yule wa sasa John Kerry. Katika ripoti hiyo inasema kwamba, uh, kwamba Kerry pia ametumia uh, barua pepe za binafsi kwa, kupitia kwa njia ya serikali vile vile ambavyo uh, Clinton ametajwa, lakini si nyingi vile, na kabla ya Clinton kulikuwa na yule alijulikana kama Condoleezza Rice aliyekuwa uh, uh, waziri wa mambo ya nje kutoka kwa mrengo wa Republican, na vile vile Colin Powell kabla ya, ya, kabla yake na Madeleine Albright. Wote hawa inaaminika kwamba walitumia. Sasa unajua, sande ni kwamba kabla ya hapo hakuna aliyefikiria kwamba jambo hilo lingeleta utata baadaye. Asante sana. Basi moja kwa moja, kabla tujaendelea zaidi, tayari kwenye vyombo vya habari televisheni hapa e, kama ulivyokuwa umetangaza habari zotufikia, ni kwamba mgombea wa e, urais wa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump amefikisha zaidi ya wajumbe 1237 ambao wanahitajika kuwa mwaniaji rasmi wa chama cha Republican katika ura, uchaguzi wa rais unaokuja hapa Marekani. Sasa hivi haya ndiyo yanazungumzwa kwenye vyombo vya habari CNN na ripoti NBC na vyombo vingine vyote vya kimataifa na ripoti sasa. Abdu Shakur Abud, labda nije kwako, hii pengine ukiiangalia kwa undani ina maana gani? Maanake wengi walikuwa wakizungumza kama unakumbuka, wakati kwamba chama hiki watakwenda mpaka kwenye convention kule Cleveland wakigombana, lakini sasa Trump amefikisha Trump amefikisha. Bila shaka, ni wakati ambapo viongozi wa Republican wanabidi kukutana pamoja hivi sasa kutafakari, manake kama tunavyojua, mpaka hivi sasa hakuwa viongozi wachache kabisa wa, wa, wa chama hicho ambao wamemunga mkono moja kwa moja. Wengine wamesema hawatokwenda huko Cleveland, tunajua kina Bush waliomtangulia waliokuwa marais wamesema hawatokwenda na kadhalika. Kwa hivyo kitu kilichoko hivi sasa kinyume na wengi walivyokuwa tarajia, wengi walifikiri kutokana na mashindano aka chama cha Republican ambapo kulikuwa na wagombea zaidi ya 17 kutakuwa na mvutano, lakini hawakudhania mvutano utatokea upande wa Democratic. Kwa hivyo kilichoka hivi sasa ni kwamba Trump vovote vile watu amepata kiasi wanaohitajika hawezi kuzuiliwa. Sasa tukuone ni kwamba nini viongozi watafanya, maanake amepata kura zinazohitajika. Wakimkatalia hapa sasa, ndo mvutano unaweza kutokea, lakini kutokea hivi sasa inaonekana kwamba anakwenda moja kwa moja awe anatawiliwa sawa kabisa, na pengine umeangalia hili pia Bmj Murithi, bila shaka shaka, na, na, na, na, niulize swali. Nataka kujua tu, umefuatilia kwa undani sasa. Uh, nah, chama cha Republican kimeshaonyesha nia ya kuja nyuma kumuunga mkono Trump au bado, hali inaonekana ikoje ndani ya chama kwa kufuatilia kwako? uh, uh, kusema kweli, kufikia sasa kama ulivyosema, hii imekuja kama wanavyosema kwa Kiingereza breaking news na watu taya, sasa wanajaribu ku kutathmini kuona hasa hii inamaanisha nini, kwa sababu unavyojua ni kwamba kuna wale ambao ni vigogo pia katika chama cha Republican wamekuwa bado hawajakubali kwamba uh, uh, bwana Trump atakuwa uh, ndiye atapeperusha bendera ya chama uh, na, lakini kuna wale ambao wameanza kumuunga mkono pole pole uh, ingawaje hawakuwa ni wengi sana na hapa kuongeza kwamba msisahau kwamba kuna mvutano mkubwa maanake, jana peke yake Trump alianza kumshambulia yule governor ambaye ni Republican ambaye ni Mlatino kutoka New Mexico. Kwa hivyo bado anaangaliwa kama mtu anaeleta ugomvi katika chama, wanasema hawezi kuunganisha watu. Anazungumza na waandishi wa habari hivi sasa, anaulizwa masuala hayo, lakini kama anavyojulikana Trump ana ropokwa anasema anachotaka kichwani, anachosema kilichokorohoni. Kwa hivyo mashindano haya yanaonekana yatakuwa makali sana kwa sababu kitu cha pili ulizungumzia barua pepe upande wa Hillary Clinton, ni kwamba yeye sasa atagombana na Hillary Clinton, amepata sababu kikubwa kwa sababu watu walikuwa wanangojea, bado wanangojea matokeo ya uchunguzi wa idara ya jinai FBI, lakini hii ripoti iliyotokea hapo jana ambayo imepatikana kwa siri imetoka kutoka msimamizi wa Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ambaye amelaumu zaidi Hillary kwamba kama BMG alivyosema kwamba Hilary ametumia zaidi, lakini kwa hakika Hilary mbali na tofauti na wale wengine, yeye alikuwa hana account au hana anwani pepe ya serikali, alitumia anwani yake mwenyewe, alafu kuna masuala mengi ambayo yamemsababisha kutengwa, ambapo ni tofauti na wale wengine ni kwamba yeye amekuwa na mtandao nyumbani kwake. Kwa hivyo mtandao huu, alikuwa na chombo ambacho alikuwa akiendesha mambo yake yote alikuwa yanapita, kwa hivyo hali ya usalama. Kwa hivyo wanamsema kwamba alikosea kanuni za serikali kulinda barua za siri, ndio maana kuna tilafu kubwa na Trump anaweza kuchukua hiyo kwamba huyu si mtu wa kuaminika, huyu mtu hawezi kuchukua maamuzi yanayostahiki. Maanake hii anaonyesha kwamba alichukua uamuzi wa kujitumia barua hizi, licha ya kwamba kuna baadhi. Maanake hiyo barua inaeleza baadhi ya wafanyakazi wakuu wa wizara ya mambo nchi za nje walikuwa na shaka namna alivyokuwa anatumia barua pepe zake. Sawa kabisa, kusubiri hapo hapo, shaku nikija nikirudi kwako, BMJ Muridhi. Tunarudi kwa swala la Trump, je, kuhusu jumuiya ya, ya kimataifa kwa ujumla, nini ambacho umefuatilia inazungumza kuhusu, kuona sasa Trump ndio hivyo anaelekea kwa mgombea wa chama cha Republican. E, kabla ya ripoti hii kutoka a, mapema leo kama lisaa moja imepita kulikuwa na ripoti kutoka huko Japan ambapo rais Barack Obama, na tukua na habari hizo kwenye habari zetu mapema leo, rais Barack Obama kusema kwamba uh, Trump hafai na sababu moja ambayo alitoa hafai kuwa rais wa, wa nchi ya Marekani. Sababu ambayo rais Obama alitoa ni kwamba, alisema wakati akisikiliza wale viongozi wengine, wakati akihudhuria mkutano wa G7, mataifa makubwa sana duniani yenye, yenye utajiri na nguvu na zaidi duniani. Kwamba wengi wanasema kwamba rais uh, uh, Trump hafai kuwa rais wa Marekani kwa sababu wanahofu, wanahofu ya nini? Kwanza kabisa ni lile swala la yeye kusema kwamba atapitisha kwamba hata kama ni kwa muda tu Waislamu wasiingie hapa Marekani. Hilo ni swala ambalo limeleta limezua mzozo um, mkubwa sana nje ya nchi hii kwa sababu kuna uh, Waislamu wengi hasa mataifa ambayo yana ya wananchi Waislamu na, wa, na watu wao ambao hufanya kazi hapa pia hutuma fedha kule, kule katika nchi zao. Wanaogopa kwamba iwapo Trump ataingia itakuwa ni vigumu sana, na nchi kama vile uh, Mexico, ambako pia unajua kwamba kumekuwa na mzozo wa vuta niko vute, uh, Trump akisema kwamba atajenga ule ukuta na kwamba atawafukuza mamilioni um, ya watu kutoka hapa Marekani. Kuna, eh, kuna swala la kutumia eh, ule mtambo binafsi kwa ajili ya barua pepe. Shakuru umegusia hili hasa kinachoonekana kwamba ni tatizo kubwa. Ni nini hasa kwa kufanya hivyo kwa upande wa Clinton? Uh, ni tatizo kubwa kwa sababu ukitumia mtambo wa binafsi ni kwamba unaiweka nyumbani kwako, na mtambo wa binafsi kama tunavyojua siku hizi unakuta kwamba mtandao unaweza kushambuliwa na watu kutoka nje. Kuna hawa ambao wanaingilia mitandao, wanachukua habari za watu. Kwa hivyo ukiwa na mtandao wako nyumbani, inaonekana kwamba hakuna ulinzi unaostahiki, ukitofautisha na mtambo ambao uko katika serikali maanake, katika mitambo ya kupeperusha habari kwenye mtandao kuna programu mbalimbali mbali zinawekwa, wanaita firewall, ambapo zinazuia habari zozote kuweza kupenya. Kwa hivyo ingawa yeye anaweza kujitetea kwamba alikuwa na program hizo zote, lakini usalama hauko sawa na vile ukiweka mtambo ule katika ulinzi maalum wa serikali. Maanake alipokuwa waziri, bila shaka alikuwa na ulinzi wake, na anasema kwamba hakuna hatari, lakini ni ule uamuzi unaochukuliwa kwamba ndo mbaya. Asante sana, Abdulshakur Abud, asante sana BMJ Mridhi. Pengine basi, wapiga kura ndio wataendelea kuamua kama hili swala ni tatizo ama si tatizo. Tutaendelea kulifuatilia na washukuru pia walikuwepo kwenye mazungumzo hayo hapo awali wakili Asumani Basalirwa kutoka kule Kampala, Uganda, na mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kenneth Bwire. Kutoka Washington hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Sunday Shomari, kwa herini.