Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni jumaa tarehe 27 mwezi Mei mwaka ukiwa ni 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, hali ya kawaida inaonekana kurejea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia maandamano yaliyoitishwa na upinzani nchini humo. Uchaguzi kila siku kwa Kongo, hawezi kuwa inaleta vita 2006, vita 2011, vita tena. Hapa twende kuvita watu wapigani wa, wa inafaa tunakuwa tunafanya kitu kama nchi zingine, watu wanastarehe. Ni maoni ya mmoja wa wakazi wa Kinshasa, katika baadhi ya taarifa tutakazo kuletea hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari. Vilevile kwenye matangazo yetu ya leo, tutakuletea jicho letu. Kuna watu wanaamini ndani ya jamii zao kwamba unapowatumilia watu hao, basi wanaweza wakafanikisha jambo lao. Tunaweza kuwatumia mapadri, tunaweza kutumia viongozi wa dini kama maimamu e, basi hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia, maanake leo tuna mengi hapa studio Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa safari yetu hii ya VOA Express. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako hapa na Sandey Shomari. Wakati akiwakumbuka wahanga wa bomu la atomic iliyoangushwa Hiroshima, Japan miongo saba iliyopita, Rais Barack Obama wa Marekani amesema ulimwengu unalo jukumu la kuzuia janga kama hilo kutokea tena. Rais Obama na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe wameweka historia kwa kutembea pamoja kwenye bustani ya kumbukumbu. Ndege ya kivita ya Marekani iliangusha bomu la kwanza la atomic ulimwenguni mjini Hiroshima Agosti 6 mwaka 1945 katika siku za mwisho za vita vya pili vya dunia na kuua maelfu ya watu huku vizazi vikibaki kuishi na athari za bomu hilo. Obama amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembea kwenye mji wa Hiroshima, ambako amehimiza uwajibikaji zaidi kuhusu silaha za nyuklia. Kundi la nchi zenye uchumi mkubwa duniani G7 wameeleza ukuaji wao kwamba ni kipaumbele cha pekee na kueleza wasiwasi wao kuhusu Rusia, Korea ya kaskazini na mzozo wa kijeshi baharini Wakati wa kufunga mkutano wao leo Ijumaa, taarifa ya mwisho ya mkutano huo ilieleza kuhusu maswala kwa upana yanayogusa uchumi wa dunia, wakati wakigusia tofauti ya mawazo kati ya viongozi wa nchi hizo juu ya kuchochea uchumi. Matakwa yaliyodorora na matatizo ya kimfumo yasiyofuatiliwa ndiyo masuala makuu yanayogusa ukuaji wa uchumi. Tangazo hilo la kurasa 32 lilieleza, tunaendelea kuhakikisha kwamba ukuaji ni wa pamoja na umeongeza ajira ili kutoa faida kwa pande zote za jamii yetu, ilieleza. Mwanafunzi wa Nigeria ameshambuliwa kwa chuma kusini mwa India siku ya Alhamisi jana, hata kabla ya wiki moja kupita tangu mwanafunzi kutoka Congo aliposhambuliwa hadi kufariki dunia katika jimbo la New Delhi. Kazim mwenye umri wa miaka ishirini na tatu kutoka chuo cha Nizam na ambaye jina lake la ubini wake bado alijafahamika alishambuliwa na jirani yake katika mtaa wa Hyderabad, baada ya wote wawili kujibizana kuhusu eneo la kuegesha gari. Licha ya askari kukanusha kuwa lilikuwa shambulizi la ubaguzi, mashambulizi dhidi ya Waafrika Afrika huko India yamekuwa yakitokea mara kwa mara. Tukio hilo limefuatia kuuawa kwa Masuda Katada Oliva mwenye umri wa miaka ishirini na tatu ambaye ni mwanafunzi kutoka Congo aliyeishi New Deli kwa miaka sita. Hii ni VOA Express. Unaendelea kusikiliza habari zaidi za dunia. Trump anaahidi kuvunja mkataba wa hali ya hewa wa Paris na kufutilia kwa kiasi kikubwa maendeleo ya nishati mbadala Marekani. Mgombea huyu mtarajio wa chama cha Republican alitoa mtazamo kidogo wa sera ya nishati jana Alhamisi katika mkutano wa petroli katika jimbo la North Dakota ambako uzalishaji wa mafuta umeongezeka mara kumi zaidi katika miaka kumi iliyopita. Trump pia alitumia hotuba yake ya nishati kumshambulia mpinzani wake wa chama cha Democrat Bi Hillary Clinton. Hotuba hiyo ilitoka siku ambapo Trump alipata idadi ya kutosha ya wajumbe ili kuwa mgombea urais wa chama cha Republican. Na kwa kulenga swala la nishati, Trump amesisitiza katika swala ambalo halijazungumziwa sana katika uchaguzi wa awali, lakini linaweza kuwa muhimu katika kampeni za uchaguzi mkuu. siku chache tu kabla ya mwanzo wa msimu wa mvua zilitazwa na upepo mkali wa monsoon, hali mbayo ukosefu wa mikakati ya kiusalama katika migodi nchini Myanmar ilijidhihirisha pale darazeni ya wachimba migodi hiyo walipofariki huku wakitafuta masalio ya mawe yenye thamani kwenye mashimo. Eneo lililomo mjini hapakant katika jimbo la kaskazini mwa Myanmar la Kachin lina mashimo mengi makubwa yaliyobakia baada ya uchimbaji wa migodi uliofanywa na makampuni yaliyotumia mashine kubwa za matingatinga na baruti. King Ami wa chama cha National League for Democracy, NLD, ambaye pia ni mbunge anayewakilisha eneo la Yakant nchini Myanma amesema kuwa mvua kubwa kwa kawaida huongeza hatari katika eneo hilo. Siku ya Jumatatu, mgodi mmoja uliporomoka na kuwajeruhi wafanyakazi wengi, huku miili kumi na miwili ikipatikana. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari atafikisha mwaka mmoja wa utawala wake siku ya Jumapili. Kiongozi huyo wa utawala wa kijeshi wa zamani Alichaguliwa kwa kutumia fursa ya kupambana na kundi la Boko Haram, kuondoa rushwa na kuleta mapinduzi ya uchumi wa Nigeria. Buhari alishinda dhidi ya mpinzani wake wa rais wa zamani Goodluck Jonathan mwaka jana, na moja ya ahadi ikiwa kumaliza wanamgambo wa Boko Haram ambao wameshaua zaidi ya watu elfu ishirini na kuwakosesha makazi karibu watu milioni mbili katika miaka saba ya vita vyake katika taifa hilo la Nigeria. Na Marekani huenda inaelekea katika enzi ya baada ya antibiotics, ambapo watu wengi zaidi watafariki dunia na maambukizo ya kawaida. Onyo hilo linakuja baada ya bakteria wasiosikiwa dawa za antibiotic kugunduliwa katika mkojo wa mwanamke mmoja huko Pennsylvania, ambaye alikwenda kutibiwa kwenye hospitali moja ya kijeshi mwezi uliopita. Mkuu wa kitengo cha kudhibiti magonjwa anasema Kile kilichogunduliwa kinaonyesha kuhitajika kwa dawa mpya ya antibiotic asante uh, sana Sandey Shomari, kwa hizo habari muhimu za dunia, kutoka hapa VOA Express ambapo msikilizaji unaendelea kusafiri katika VOA Express hapa tukitangaza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na katika habari ambayo tumeipa uzito hivi leo ni kwamba hali ya kawaida imeonekana kurejea hii leo katika miji kadhaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, siku moja baada ya maandamano makubwa kufanyika nchini humo na ambayo yalitawanywa na polisi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesema kwamba polisi walitumia nguvu na kwamba serikali imekiuka katiba ambayo inawapa raia haki hiyo ya kuandamana. Kwa ripoti kamili, hebu tujiunge naye sasa, Auster Malivika akiwa huko DRC. Kweli ni kwamba leo Ijumaa hali imerudi tulivu baada ya maandamano makali kati ya muji wa Goma, Beni, Butembo na Bunia ambako polisi ilitumia nguvu kuwatawanya raia waliokuwa wakiandamana kwa amani wakiomba katiba iheshimike kuhusu muula wa Rais Joseph Kabila pamoja na kupinga mauaji yanayoendelea katika muji wa Beni. Kilio ya Beni. Hatufurahie kwa sisi wandugu wetu wa Beni wamekufa. Kizerbo Kasereka ni mmoja walioandaa maandamano katika mji wa Beni. Tulisema hatutaki yale ambayo koti kuu ya sheria imesema Mheshimiwa Rais Kabila anaweza kubaki hata kama uchaguzi hautafanyika. Na sisi tunasema hapafanyika. Na sisi tunasema hapana, lazima ndani ya nchi yetu mwaka huu wa 2016. E, wenzetu wa walisema tunachoka na mauaji ndani ya Kongo. Hivi mauaji ya Ipale tunasema hapana mauaji ya Kongo. Katika mji wa Goma hali ilikuwa mbaya, ambako watu tatu waliuliwa ikiwemo raia wawili pamoja na polisi mmoja. Vilevile katika mji wa Kinjasa maandamano yalianza ya kwa amani, lakini baadaye polisi wakayasambaza kwa bomu za kutoa machozi. Ifahamike kwamba viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walipiga marufuku maandamano hayo, japokuwa inaruhusiwa na katiba kuandamana <tipa> Kuhusiana na hatua ya serikali kuwatawanya waandamanaji nimezungumza naye Palukunga Hangondi, kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. hakuna mtu yeyote ambaye anaweza tena kukataza mtu kuweza kukuandamana. Kukataza maandamano ni ukiukaji wa haki za binadamu, ni ukiukaji wa katiba ya Kongo, ni kunyanyasa haki za binadamu. Wadadisi wa mambo wasema kwamba endapo uchaguzi hautaandaliwa kwa siku zilizotarajiwa na katiba basi huenda Kongo ikatumbukia katika machafuko. Huyu hapa tena Palukungaa Ngondi. Ikiwa kama kweli uchaguzi hautafanyika kwa muda ambao katiba imetayarisha uchaguzi wa rais, inji itaingia katika vurugu na inaweza kusababisha ukiukaji mingi wa haki za binadamu. Lakini vyama tawala vyasema kwamba mazungumzo ni njia moja ya kutatua shida hizo. Huyu hapa Norubere Asongia wa chama tawala katika muji wa Beni. Uchaguzi kila siku kwa Kongo haiwezi kuwa inaleta vita. elfu mbili na sita vita, elfu mbili kumi na moja vita, tena hapa twende kuvita watu wapigane. Wa, wa inafaa na, tunakuwa tunafanya kitu kama nchi zingine, watu wanastarehe kisha uchaguzi. Hapana, kisha uchaguzi, uchaguzi mvutano, mvutano. Ndio maana tunasema tukae kwanza, kwanja tufike kwa ile kiwango na kila mtu anaisha kujitetea na tulishaendelea kuneno moja. Husen malivika, sauti ya Amerika, Goma. Mkutano uliofadhiliwa na shirika la kilimo na chakula ulimwenguni FAO umemalizika leo jioni mjini Naivasha nchini Kenya ambapo swala kuu lilikuwa ni kuhusu majani chai. Kufuatia hayo, mwenzangu Harrison Kamau ameweza, kuzung... ameweza kuzungumza na Apollo Kiarie ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la wakulima wa majani chai nchini Kenya KTGA, ambaye anaanza kwa kueleza madhumuni hasa ya mkutano huo. Madhumuni yake ni kuweka vichwa zetu pamoja kuongea maneno ya chai na vile maneno ambayo yanahusu chai zi, kuanzia na changamoto ambazo biashara ya majani chai hupata, maneno ya mbei, climate change, budget, policies na vile biashara ya majani chai inaweza dimishwa. Kuna maswala ambayo yanajadiliwa kuhusu kuelimisha wakulima na labda pengine kuwapeleka katika mataifa ya nje ambapo majani chai yao yanauzwa ili wakaweza kujifahamisha zaidi kuhusu bidhaa hiyo. Kwa wakati huu sasa hakuna mipango yote ya kusafirisha wakulima, lakini kuna waakilishi kutoka kwa wakulima wadogo wadogo, au waakilishi wayapeleke kwa wakulima wenzao wa na waeleze vile biashara majani itaendelezwa kwa kitaifa. Na wewe ukiwa kama mkurugenzi kwenye shirika la wakuza majani nchini Kenya, je, wakati huu wa teknolojia mpya kuna jinsi ambavyo mnatoa mafunzo kwa wakulima kule mashinani kuhusu teknolojia mpya sasa za kufanya mambo? Kufanya biashara ya imekuwa ngumu majani chai siku hizi, cost ya kufanya biashara imepanda juu, cost ya reba iko juu, diesel, kila kitu ambacho zinatumia kufanya production iko juu. Naambia wakulima wa embrace teknolojia mpya ambazo zitafanya cost of production iende chini, na hiyo ndio inaweza fanya biashara ya hiyo majani chai iye, iye, ya kudumu na kii. Umetaja hapo awali kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ama global warming. Sasa labda pengine, kuna majani aina ya kitambo ambayo siku hizi labda haizai vilivyo, na labda pengine mna sampuli mpya za majani chai ambazo zina mnapendekeza wakulima wapande kwa wakati huu, wanaendelea kutengeneza ama mimea mpya ambayo, ambayo inaweza ambayo zaa majani mingi ya moja ama kwa bush moja. Utafiti unaendelea kila wakati, na hizo maneno hizo tunaongea pia hapa kuelimisha wakulima wetu juu ya kuimarisha majani ma, hayo ma, ma, ma, ma. Kuna wakati kulikuwa na tatizo la soko ya majani chai, na wakulima wengi wakawa wamevunjika mioyo. Sasa sijui kama labda kutoka kwa upande wa serikali ama shirika kama hili la ulimwengu, kuna mambo ambayo wanafanya ya kuweza kutia wakulima motisha wa kuendelea kukuza majani chai. Asana wakulima wakaofika sana, wakawa na changamoto. Serikali yetu ya Kenya kwanza, vile inafanya inaongea juu ya kupunguza taxes na levies na charges ambazo inaokota kutoka kwa wakulima, inaongea juu ya kufanya subsidy ya fertilizer, hiyo production cost iende chini na kwa ulimwengu, hata kwa hii mkutano ya, SEO pia maneno ya bei. Bwana bei inaendelea kuteremka, majani chai ni mingi ama ni wakinywaji majani chai wamegua? nini inafanya bei ya majani chai endelee kupanda? Kwa sababu lazima tuweze kufanya mkulima pesa ambazo zinaweza fanya aendelee. Ni Apollo Kiarie mkurugenzi wa shirika la wakulima wa majani chai nchini Kenya KTGA akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Naivasha huko nchini Kenya. Barabara kabisa inaonekana. Sande, huu ni wakati wa kukamata ngoma hapa eh, kutoka hapa studio 15 tuna nini? Kabisa kabisa, kama unavyomsikia mwanamuziki mashuhuri kabisa huyu wa Burundi, kidumu akija na kitu chake hicho, analema mpenzi wewe, analalamika akiimba kwa sauti muru. Yeye kweli kweli anatokea Burundi lakini anacheza kutoka Kenya sana na Afrika Mashariki kote anatamba. Kidumu muziki kidumu, hebu tumsikie <mulikimu> Ah, mambo hayo msikilizaji, taratibu kabisa ukiwa nasafiri na VOA Express ijumaa ya leo. Ni mwanamuziki huyo anakuambia mpenzi. Eh, mambo ya kidumu hayo, msikilizaji kutoka hapa VOA Express Washington DC. Namna tukitoka kwa maswala hayo ya muziki, anasema usirudi tena na kuomba tafadhali tuangalie maswala kuhusu kama huna kazi. Katika mada yetu ya kama huna kazi leo, hebu tumsikilize huyu kijana kutoka Kenya, Alifanikiwa vipi? Mara nyingi unapotembea maeneo ya mjini, si ajabu kukutana na watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali wakiomba pesa kutoka kwa wapita njia. Lakini ni tofauti kwa kijana huyu. Licha ya kuzaliwa na ulemavu wa kutembea yeye aliamua kujifunza ufundi wa kufungua biashara yake. Kwa majina anaitwa David Ombasa Omete. Biashara yenye nafanya ni kushona viatu vya kufanya repair na kuchoma mahindi, hiyo ndio kazi yangu. Biashara nimefanya tuseme mwaka mmoja, tuseme Changamoto zilikuwa nyingi, nyumbani, mambo ya kusosana nyumbani, sikuwa na familia. Sasa nikabidi nikatoka nyumbani, nikakuja kufanya biashara yangu ili ni chinivaishe kimaisha. Nilisaliwa hivo hivo hivo, sikupata kupata ajari, nilisaliwa kiwa hivi hivi, yani nilipatika kusoma Kasoma kutoka standard 1 mpaka standard 8 nikaenda form 4 form 1 mpaka form 4 nikamaliza. Sasa kuendelea sikuendelea, kuendelea ndio wenye walikuwa wana sponsor wakachoka kabisa. Sasa wasema ah, hii nilikuwa natarajia kuwa engineer. Sasa kwa vile sikupata mtu ambaye angenipusi mbele, sasa nikaachia hapo, hivyo kaamua sasa nichianze kujitafutia mimi mwenyewe. Mwanzo kusaliwa kwangu kwa, kwa nimetengwa mbali kweli kwamba mimi ni mlemavu hata jamii hawakuwa wananiingilia sana. David anasema kwamba yeye huamka mapema asubuhi ili aweze kukamilisha baadhi ya majukumu ya kikazi kwa muda unaofaa. Mwanzo nikaamuka asubuhi, wanatangulia kumwomba Mungu, ndo naanza kushukuliza na mambo ya kwenda sokoni kuleta maindi nichome, nipitie hapo feri nichukue mambo ya gamu ya kushona, usi ya kushona viatu, kifika nyumbani saa kumi na mbili nikikunywa chai baadaye, ndio nirauke kasinii. Tageti yangu kwa siku, ona, tageti nifikise mia mbili hamsini ama mia tatu nenda tageti yangu kisidi hapo sasa, hiyo ya Juni ya mi mia ena, andani, wana, wana kula tu. Na familia naye na wapelekea ndani wana wanakula nao kidogo. Na wanahitaji 250,300 hiyo. Ndio nachukulia mali nyingine tena. Capital kuanza ni 1000 na 800. Kununua mambo ya ni toolbox, mambo ya ni rams, kanjio nilipata nikaanza mali. Kipata kidogo wapeleka kwa shule, kidogo wapeleka kwa chakula, nyingine kwa kodi ya nyumba. Fundi huyu shupavu licha ulemavu wake ameweza kubadilisha maisha yake na familia kwa ujumla kutokana na ujuzi wake wa kutengeza viatu vya ngozi pamoja na kurekebisha bidhaa mbalimbali za nyumbani. Lakini anaeleza kushangazwa kwake na baadhi ya walemavu kama yeye anawaona kila siku wakiomba maeneo ya mjini na hapa ana ujumbe kwa walemavu hao. Sana sana huwa nikienda sokoni, kuna walemavu wawili huwa nakutana nao usiku sana, saa kumi na moja nikiwa narejea nyumbani, huwana wakuwa hapo hapo light junction ya kukengereni, kwakuwa hapo wanaombaomba. Sasa mi wa saa zingine inaniingia niwambie unao pia waji, wajishughulishe ku kung'ang'ana kutafuta, sio kuombaomba. Saa zingine nasifikia kwamba hawana nipi ile, ileni ile morali ya kufanya kazi, morali tu ndo huwa wengi hawana ya kufanya kazi walemavu kama mimi wachipe moyo, wachipe moyo kufanya kazi yote ile iko mbele yao. Wawe maasela kama watu wengine, kama watu wazima, wawe maasela, waache mambo ya kuombaomba. Kama mtu ako na mikono na macho pia, hiyo amepalikiwa tayari, achape kazi, na sikuikisha kosa ni riski ya nikiripotia VOA kutoka mjini Mombasa, naitwa Salma Mohamed. Kabla ya kitambulisho hicho tulikuwa naye Salma Mohamed akiwa huko pwani ya Kenya. Na sasa tukitoka huko upande wa Kenya, tunavuka mpaka kwenda mpaka Tanzania, ambako naona Rahabu Freddy ambaye pia ni mwandishi wetu huko Tanzania, anatuletea jicho letu. Karibu na leo, uko nami Rahabu Fredi. Ukeketaji unatajwa kuwa moja ya ukatili wa kijinsia kwa watoto wa kike na wanawake na pia ni ukiukwaji wa haki za binadamu, lakini ukatili huo unaendelea kufanyika siku hadi siku kwa baadhi ya watu. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, kati ya wanawake na wasichana milioni mia moja hadi milioni mia moja na arobaini duniani kote wamefanyiwa ukeketaji, ambapo kati yao milioni tisini na mbili wapo barani Afrika. Jicho leo linatazama hatua gani zichukuliwe kukomesha vitendo hivyo vya ukeketaji. Serikali ingetengeneza mpango wa kutoa elimu kwa wale wakeketaji na vijana wote especially wa maeneo ya vijijini, ili kuwaeleza madhara ambayo yanaweza kutokea kwa mtu aliyekeketwa, mfano kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi pale ambapo wanakuwa wanachangia vifaa vinavyotumika katika kukeketea, na pia katika kifo, kwamba mtu anapokuwa anakeketwa inaweza ikatokea akatoka na jamu nyingi sana zikapelekea kupoteza maisha. Na pia madhara mengine ni kwamba mtu anaweza asipate ukimwi, sawa, asife kwa kutoka na damu nyingi hapo, lakini baadaye katika kujifungua ikampelekea kutoka damu nyingi sana na kupoteza maisha. Umeongelea suala la serikali iongee na wale wanaofanya vitendo vya ukeketaji, wengi wanafanya kwa siri, watapatikanaje? Sasa ingetengenezwa mpango wa kufanya uchunguzi katika mikoa mbalimbali ambayo inakuwa suspected kwa kufanya vitendo hivyo kama kabila ya Wamasai huko Arusha wa na sehemu nyingine ambazo Wamasai wanaishi wanasifika sana kwa kufanya hivyo vitu. Sasa wangepelekwa watu wapelelezi, wakafanya uchunguzi na kujua ni watu gani wanaofanya hivyo vitu na kutoa elimu, sio tu lazima serikali na pia sisi vijana wenyewe ni kukataa hivyo vitendo. Kukataa kimaana kwamba tusikubali kuacha wa wazee kutufanyia sisi vitu ambavyo ni vibaya ambazo tunajua vitatuzuru. Ningependa sana mashuleni, hata mashule primary, secondary, mpaka na vyuo wangekuwa wanafundisha na pia kuwaelezea vizuri maana na jinsi ya kuacha hiyo ukeketaji. Unaweza kumkuta ni mtu ni mdogo, lakini ana dada au ana kaka, ana ndugu. Kwanza inatakiwa iwe katika familia ambao mnakataa familia ndio mnatoka nje na mnaenda kueneza kwamba vitu hivyo ni vibaya viachwe. Tunajua kwamba kumekuwa na madhara makubwa sana ndani ya kukeketwa. Kwa hiyo sasa, mbali ya mambo mengine ambayo yanafanyika juu ya kukomesha tatizo hili, lakini kuna haja pia ya kuona umuhimu wa wanajamii wenyewe. Kuna watu wanaamini ndani ya jamii zao kwamba unapowatumilia watu hao, basi wanaweza wakafanikisha jambo lao. Tunaweza kuwatumia mapadri, tunaweza kutumia viongozi wa dini kama maimamu, tunaweza kutumia viongozi pengine hata wa kisiasa, hata wa kijadi, lakini wakasaidia pengine katika kuondoa tatizo hili. Ndio inatokea sana sana, ki tribe kwa wazee wale. Hii ni 21st century tu, kama sisi, elimu inapatikana na tunasoma so, ni sisi as watoto wao, au, au vijana, watu wenye nguvu, ni sisi kuelimisha wazee wetu, kuwambia na watuelewe, maanake wazee wanasema siku hizi ukimjibu wanakwambia unadharau kwa sababu unasoma. So, sasa sio dharau, tuna try kuelimisha waangalie hasara au kitendo anachomfanyia mwanao kitaakuja kwa kuathiri watoto wao wa kike. Kama sisi watoto wa kike, ndio tunatakiwa tusimame kuongea kwa sababu hii inatutokea katika sisi watoto wa kike. Ya tufanye kama program inayokuja, inatembea sio mjini, inatokea sana vijijini, inatembea vijijini sana kuwafundisha na kuwaelimisha vitendo kama hivi visifanyike. Ni hayo kwa leo yaliyotazamwa na jicho letu. Shukrani kwa wote waliochangia mjadala huo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express <mulia> Asante sana basi, ni wakati wa kujua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na muone tayari kabisa hapa yavumayo mitandaoni. BMJ yuko tayari, kuna nini leo Shaka? Bila shaka, Sande, makubwa ambayo yanazungumziwa sana kwenye mitandao ni kuhusu ziara ya Rais Barack Obama nchini Japan, ambapo kama ulivyosoma katika habari zako Sande, ni kwamba ametembelea eneo la Hiroshima ambako mm -hmm. kuliangushwa bomu kubwa sana mwaka 1945 na bomu hilo limekuwa likizungumziwa kwa miaka mingi, lakini sasa kwenye mitandao maoni yanahitilafiana kuhusu ziara hiyo. Wengine wanamsifu na wengine wanamkosoa. Sasa Chang Lee anasema hivi kwenye Twitter, asante sana rais wa Marekani kwa kubadilisha historia na kuwa rais wa kwanza mamlakani kuja hapa. Mimi sikutarajia kwamba utaomba msamaha. Sasa sande ni kwa sababu wengine walifikiria kwamba Obama ataomba msamaha kwa niaba ya Marekani kwa sababu ya kurusha lile bomu liloua watu wengi na kufanya wengine kupata madhara ambayo yameendelea mpaka sasa, mpaka sasa. Yeah. Na sasa uh, huyu amesema hakuona sababu. Na kadidi jas naye anasema kwa twitter kwamba wale walomtaka Obama kuomba msamaha labda hawajaisoma historia vizuri kulikuwa na sababu ya Marekani kutumia mabomu hayo, kwani vita vya pili vya dunia havingeisha mwaka huo iwapo hawangetumia bomu hilo. Rudini vitabuni vya historia msome badala ya kukimbilia mitandaoni na kuropokwa pasina na kujua mnayoyasema. Naye Chuck Morgan anasema hivi, inaonekana rais huyu anataka tu kuonekana kana kwamba anapenda amani, lakini awaambii wa Japani ukweli halisi wa mambo. Ni nani aliipatia Marekani uhuru wa kutumia bomu ya nuklea na kuwaua watu wengi namna hiyo? Je, kwani hakukuwa na sheria zilizotoa uh, mwelekeo wa vita siku hizo? Na msikilizaji, ni baadhi tu ya yale ambayo yameendelea kutanda na kutoka hapa, uh, kwa meza yavumayo ya mitandaoni. Twenda kwake Sande Shomari ili kuweza kusoma muktasari wa habari. Wakati akiwakumbuka wahanga wa bomu la atomic laongushwa Hiroshima, Japan miongo saba iliyopita, Rais Barack Obama wa Marekani amesema ulimwengu na jukumu la kuzuia janga kama hilo kutokea na kufikia hapo tunafika mwisho wa VOA Express hivi leo. Kwa niaba ya wote wanaofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Mark Bale, na fundi mitambo Curtis Bainama, mimi hapa ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari, tunasema kwaherini kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani, tukisema uh, tuonane tena katika matangazo mengine baadaye.