assalamu alaikum wapenzi watazamaji hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mimi hapa studio leo ni abdushakur abud na mimi ni harrison kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumaa tarehe 27 mwezi mei mwaka wa 2016 kwenye matangazo yetu yanayosikika kupitia redio zetu shirika za fm pamoja na masafa ya shortwave mita bendi 19 na 22 karibu sana Nam, basi mpendo msikilizaji, katika matangazo yetu ya hii leo ya Ijumaa live talk tunazungumzia juu ya, ya sheria huko Kenya ambapo mtoto anayezaliwa inabidi kupewa jina la baba, na katika habari nyingine Rais Barack Obama wa Marekani afanya ziara ya kihistoria katika mji wa Hiroshima ambako bomu la kwanza la nyuklia duniani lilipuliwa zaidi ya miaka sabini iliyopita. Basi, ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, saa nzima, nusu saa kwenye redio na saa nzima kwenye mtandao. Ukitaka kushiriki, nambari ni 12026193151. Basi mjadala unaendelea vilevile vile kwenye ukurasa wa Facebook. Usikose kusikiliza matangazo moja kwa moja kwenye mtandao pia, www.voaswahili.com. Lakini kwanza, Harrison anatusomea taarifa ya habari. wakati akiwakumbuka wahanga wa bomu la atomic liliyoangushwa Hiroshima, Japan miongo saba iliyopita Rais Barack Obama wa Marekani amesema ulimwengu unalo jukumu la kuzuia janga kama hilo kutokea tena. Rais Obama na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe wameweka historia kwa kutembea pamoja kwenye bustani ya kumbukumbu kumbu. Ndege ya kivita ya Marekani iliangusha bomu la kwanza la atomic ulimwenguni mjini Hiroshima Agosti 6 mwaka 1945 katika siku, siku za mwisho za vita vya pili vya dunia na kuwa maelfu ya watu huku vizazi vikibaki kuishi na adhari za bomu hilo. Obama amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembea kwenye mji wa Hiroshima ambako amehimiza uwajibikaji zaidi kuhusu silaha za nyuklia. Mahakama ya Uganda imetoa hukmu ya kifungo cha maisha wanaume watano waliohusika kwenye shambulizi la bomu lililoua watu 76 mwezi Julai mwaka wa 2010. Jaji Alphonse Wini Dolo ametoa hukumu hiyo mapema leo, siku moja baada ya kuwakuta na hatia, zikiwemo ugaidi. Wengine wawili wamehukumiwa vifungo vya miaka 50 jela. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab kutoka Somalia lilidai kuhusika kwenye shambulizi hilo lililolenga mashabiki wa mpira wa miguu waliokuwa wakitazama fainali za kombe la dunia kwenye mgahawa wa ragbi mjini Kampala. Wanamgambo hao walidai kuwa shambulizi hilo lilikuwa ni onyo kwa serikali ya Uganda la kuondoa wanajeshi wake wanaohudumu kwenye kikosi cha Umoja wa Afrika cha AMISOM nchini Somalia. Jaji huyo ametajwa Isa Ahmed Luyima kuwa mwenye kupanga shambulizi hilo. Mwanafunzi wa Nigeria ameshambuliwa na chuma kusini mwa India Alhamisi, kabla ya wiki moja kupita tangu mwanafunzi mwingine kutoka Congo aliposhambuliwa hadi kufa katika jimbo la New Delhi. Kazim mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu kutoka chuo cha Nizam na ambaye jina la, la, la, la pili limebanwa bado halijafahamika alishambuliwa na jirani yake katika mtaa wa Haidabad baada ya wote wawili kujibizana kuhusu eneo la kuegesha gari. Licha ya askari kukanusha kuwa lilikuwa shambulizi la ubaguzi, mashambulizi dhidi ya waafrika huko India yamekuwa yakitokea mara kwa mara. Tukio hilo limefuatia kuuawa kwa Masuda Kitada Oliver mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu ambaye ni mwanafunzi kutoka Congo aliyeishi New Delhi kwa miaka sita. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya nyuklia imesema kwamba Iran inafuata mkataba uliowafikiwa wa kupunguza hifadhi ya kemikali zinazoweza kutumika kutengeneza silaha za kinyuklia. Idara hiyo ya International Energy Agency, yani IAEA, imesema kuwa viwango vya maji mazito pamoja na kemikali ya uranium vimedhibitiwa kama ilivyokubaliwa mwaka jana. Ripoti hiyo inasema kwamba viwango vya uranium havijapita kilo 300, uh, huku maji mazito yakiwa chini ya tani 130. Ripoti hiyo imetolewa mapema leo, ikiwa ni ya pili ya robo mwaka kutoka kwa shirika hilo tangu mkataba huo kuanza Januari mwaka huu. Julai mwaka uliopita, mataifa ya Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Rusia yalitia mkataba huo wa nyuklia uh, na Iran. Wakfu wa nani ataweza kurithi mali ya Nelson Mandela hatimaye unakamilika karibu miaka mitatu baada ya kifo chake, baada ya wasimamizi wake mjini Johannesburg kutoa hundi la kwa warithi wake mapema leo. Hata hivyo, mzozo unaohusiana na mali yake inayokisiwa kuwa yenye thamani ya dola milioni tatu ungali bado unaendelea. Baadhi ya warithi wake waliopokea hundi zao wameonyesha kuridhika, miongoni mwao wakiwa dereva wake, mfanyikazi wa shamba na mjakazi, suala ambalo limeashiria kuwa mali ya Mandela imegawanywa kwa njia ya usawa. Mandela pia aliacha pesa taslim kwa mjane wake, watoto wake wote walio hai, pamoja na wajukuu na vitukuu, ingawa ni wachache tu kati yao, kati ya watu mashuhuri kwenye familia waliohudhuria tukio hilo hivi leo, msimamizi mkuu Dikgang Moseneke amepuzilia ripoti ya vyombo vya habari kuwa kuna mzozo wa kifamilia kutokana na urithi huo. Siku chache tu kabla ya mwanzo wa msimu wa mvua zinazoletwa na upepo mkali wa monsun, hali mbaya ya ukosefu wa mikakati ya kiusalama kwenye migodi nchini Myanmar ilijitokeza pale darzeni ya wachimba migodi walipokufa wakitafuta masalio kwenye migodi eneo hilo karibu na mji wa Pakant katika jimbo la kaskazini mwa Myanmar la Kachin, lina migodi mingi iliyobakia baada ya uchimbaji madini uliofanywa na makampuni yaliyotumia mashini kubwa. King Maung Mit wa chama cha National League for Democracy NLD, na ambaye ni mbunge anayemwakilisha eneo, eneo hilo amesema kuwa mvua kubwa kwa kawaida huongeza hatari ya kuporomoka. Jumatatu mgodi mmoja uliporomoka na kuwajeruhi wafanyakazi wengi, huku miili kumi na miwili ikipatikana baadaye. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam, baada ya taarifa hiyo ya habari kama mlivyosikia hapo awali, hii leo katika Live Talk tunakaribisha mpendo msikilizaji, ambapo tunazungumzia juu ya haki ya mtoto kupata jina la baba, ambapo ni sheria moja inayozusha mjadala mkubwa huko Kenya. Mjaji wa mahakama kuu moja katika kesi aliokuwa akisikiliza juu ya haki ya mtoto kupewa jina la baba amesema anapitisha sheria kwamba lazima mtoto apewe jina hilo, kwani hapo awali ilikuwa sio sharti, ikiwa baba yuko katika ndoa au hayupo. Basi kuweza kutusaidia kujadili swala hilo na maswala mengine juu ya haki ya wa watoto, tuko pamoja na Zulekha Omar huko Kilifi, Mombasa, na Beatrice Mpenzi Sami akiwa ni mwanzilishi wa kundi la kutetea haki za watoto na watu wazima inayojulikana Kiwapa huko Mombasa. Karibuni katika live talk. Naam, tukianza na wewe Zuleha kwanza, hebu tuambie hili swala la mtoto kupewa jina la baba, unaweza kusema chimbuko lake limetokana na nini? Halo Mika, samahani, na hivyo, na halo samahani hit... samahani Zulekha, naam wapenda wa, wa, <coughs> wapenda sikilizaji, kuna matatizo kwenye laini zetu za simu ambapo hatuelewi kitu gani kimetokea hapa. Kamau, hebu tuope kidogo chimbuko la swala hili. Kwa kweli kabisa, kama ulivyosema mwenzangu, tunapoendelea kuangalia mambo ya ubora wa laini za simu, ni kwamba nchini Kenya mjadala umezuka kutokana na uamuzi uliofanywa siku ya Jumanne kutoka kwa mahakama na jaji mkuu, jaji wa mahakama Mumbi Ngugi, na akatoa uamuzi Jumatano kwamba kuna sehemu ya sheria za Kenya sehemu ya kumi na mbili ambapo katika sheria za usajili ama uzazi na vifo, yani ni kwamba mwanaume awali alikuwa na haki ya kukataa kuidhinishwa ama kuwekwa kwenye stakabadhi ya mtoto mara anapozaliwa. Lakini sasa amesema hivi, kuna watoto wengi wasio na baba ambaye ametambulika, na sasa ikawa kwamba imesemekana lazima sasa baba awe ama asiwe, ni lazima awekwe kwenye stakabadhi ya mtoto pindi tu anapozaliwa. Sasa umekuwa ni mjadala mkali, wengine wakisema kwamba haifai kwamba mwanaume jina lake likawekwa kwenye stakabadhi, wengine wakisema basi ndio mambo yanatakiwa kuchukua mwelekeo. Nam, nafikiri simu zimeweza kupatikana. Zuleha, kama unanisikiliza unaweza ku, kunisikiliza kutoka huko Kilifi? Alo. Uh, Beatrice unaweza kunisikiliza kwenye simu hivi sasa? Niko, niko, swazi nakusikiliza. Naam, Na, sasa Zulekha unaweza kutueleza suala hili huko Kenya imetokea vipi swala hilo la watu mtoto kupewa jina la baba? Halo Zulekha tunakusikia nije kwako wewe vile vile, tuko pamoja na Gladys, Gladness Mzirai kutoka Tanzania. Swala hili la mtoto kupewa jina la baba limetokea huko Kenya. Je, Tanzania huko kwa hivi sasa hali iko vipi? Naam. Tunaona kuna shida kabisa hapa, naam. Tuna a ambayo haijazungumzia masuala ya jina jina la mtoto wa gani, ila ninachotaka kusema kwa kifupi, mimi naona tu, kwa maoni yangu nazungumza kwa maoni yangu, na nikiwa na na uzoefu kwa kazi yangu ninayoifanya ya uratibu wa kituo cha usuluhishi pale chama cha wanahabari wanawake Kamwa, ni vizuri kuacha mtoto au mzazi akawa hu kuliko uh, uh. Baba kuna watoto wengine wanazaliwa hawafahamu hata baba zao uh. Naona laini ya simu iko mbali mbaya kabisa hata huko Tanzania yeah, yeah. Sijui na maake simu yako iko, hatukusikii hatukusikii vizuri. Hebu ngoja kidogo, tuone kama tunaweza kukupigia simu tena tuweze kupata line nzuri zaidi. Sijui Zulekha, ukiwa huko Kilifi, unanisikia vizuri zaidi? Halo Zulekha, unanisikia huko Kilifi au Beatrice? Naona naona watu wa... na Zulekha unaweza kutu... basi hebu, na tueleze swala hilo mm. Endelea naam, naona kamao, tuna shida sana leo leo katika live talk. Kawaida tunapata simu kwa urahisi, na mwona Zulekha yuko taabu kupata kuweza kuzungumza. Maanake simu sijui imefanyaje, na Beatrice vile vile kuna matatizo na Gladys, uh, Gladness tunajaribu kumpigia simu sasa. Swala hili kama Gladness alivyosema pale, kwamba kuna hii tatizo kwamba mtoto hajui jina lake, na watu katika Facebook vile vile wanasema kwamba inakuwa ni shida. Kwa nini kwa nini sasa watu hawakuwa wakiruhusiwa au hawakuwa wamepewa nafasi kubwa sana mwanaume kuamua ikiwa anataka jina lake liwe kwenye mtoto au sio kwenye mtoto. Basi wakati kama nilivyosema, wakati wa kesi ambayo ilitolewa uamuzi na Jaji Mumbi Ngugi wa mahakama kuu katika nchi ya Kenya, aliweza kudokezea kwamba imekuwa kwamba ni haki inayonyimwa mtoto. Ni watoto wengi sana wanaotembea, na kwa hakika kila mtoto ana baba, na ikawa kwamba watoto wengi wamenyimwa haki ya kujua baba zao. Kwa hivyo akasema, iwe baba yuko pale ama hayuko, basi itakuwa kwamba ni haki ya mtoto, wasimnyime haki mtoto kutojua jina la baba yake. Na hiyo inaleta tatizo kubwa, kwa sababu ni swala la kujua urithi vile vile baadaye, maanake mtoto anabidi kujulikana anatoka wapi, inatokana na familia gani na kadhalika. Kwa hivyo ni tatizo moja kubwa kabisa na hapa Gladness, ulikuwa ukizungumza juu ya swala hilo, simu iko sawa, unaweza kutueleza sasa, ulikuwa kutueleza maoni yako halisi juu ya swala hilo. Yeah, nilikuwa nimeanza kwa kuelezea kwamba tunao sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa ambayo inaeleza kabisa umri wa mtoto miaka kumi na nne kushuka chini na ina vipengele vingi vya kumlinda mtoto wa nje ya ndoa na ndani ya ndoa lakini haijasema haijagusia kuhusu masuala ya majina na nini, na kwa sisi ya Tanzania au Waafrika, lakini hata Watanzania tunazo mila na desturi mbalimbali. Kuna makabila mbalimbali ambao hao mtoto anategemea labda, kama mtoto kazalia wakati wa njaa, wana majina yao. Mtoto amezaliwa wakati wa neema, labda wa vyakula vingi, aya masika, wana majina yao. Mtoto amezaliwa kwa shida, pia wana majina yao amezaliwa wa kwanza wa kike, wanasema ule wa kwanza wa kike anapewa jina la mama ni za baba, wapando wa kiume anapewa jina la baba za baba, akipata wa pili. Yaani kuna hizo mila za hizo, lakini hakuna ile mila Tanzania, zina- zinaheshimiwa zile ambazo ni hazina mila potofu zinaheshimiwa, kwa hivyo kwa hivyo unasema kwamba inategemea. Bila shaka tunafahamu, naam, tunafahamu huko Afrika kuna hilo swala la mila na tamaduni na kabila mbalimbali mbali, inategemea urithi wao na ukoa sasa. Lakini hali hii ya kwamba mtoto anapewa jina la baba au mama, inapokuja wakati wa shule au wakati wa kudai urithi, inakuwaje hali hiyo? Tamaduni yetu ni kwamba mtoto anakuwa ni wa baba, ndio maana jina linapewa uh, anapewa jina la baba. Lakini ule amtamba bahati kingine cha kwamba kuna watoto wengi tu wanazaliwa, ambao hawafahamu baba zao, hata kama fika fahamu, huyu mtoto ni wadhaifu, kwa sababu mtegemea ujauzikuli alipata katika mazingira gani. Mimi sioni kama kuna tatizo, kwa sababu lazima upewe jina la kwako na jina la pili lio na baba ambalo ni mwanamke te lile ambayo litakubalika katika hiyo familia au jamii ile, alina shida yoyote, na hata anapoanza shule ah, hakuna watetizo yoyote, isipokuwa anasema akifikisha miaka kumi na nane anao uhuru wa kuchagua kuendelea na ile jina au kubadilisha, yaani kama vile liokua utaifa, kama amezaliwa sio wa taifa hiyo, akifika hiyo miaka kumi na nane anayo uhuru wa kusema, bwana, mimi Tanzania imejaliwa wa Uganda na tata niwe Uganda. Ni vitu kama hivyo, sidhani kama ina shida sana, na sidhani kama kama kufanye, kama ni ishu ambayo nafikiri, hata kama ingekuwa ni wewe mwenyewe unasema ulikuwa mdogo, ulikuwa na ishu fulani, na sasa hivi umeona uite kwa sababu baba yako, umeona sasa uite jina lingine kwa sababu umesha mfahamu baba yako kidogo, inaweza usumbuke na kwa hivyo unaweza kusema kuna sheria ambayo inamruhusu au kwa kisheria au katiba inamruhusu mtu akifika miaka kumi na saba abadili jina lake, inabidi apite katika mahakama au taratibu ja. Ni upi kubadilisha jina Tanzania? Hakuna sheria yani inayosema kufika miaka kumi na nane. Hata ukifika hata sasa hivi kwa umri labda una miaka arobaini hamsini, ukitaka kubadilisha jina unaenda tu mahakamani, unabadilisha. Hiyo inaruhusiwa kwa Tanzania. Mtu yoyote anayetaka kubadilisha jina anaweza kubadilisha wakati wowote, lakini lazima awe ameenda kwenye ofisi husika, na sana sana ni mahakamani, au wakati mwingine wanasema pia ni kwa ofisi za ma district commissioners. Unaweza kuenda kule ukaapa, kwamba mimi kuanzia leo sitaitwa na chuma naaiajeti weza kuangalia katika Facebook kamao. Basi tukiendelea katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunapoangalia swala la jina la baba kuwekwa kwenye jina ama stakabadhi ya mtoto anayezaliwa iwe ni kwenye ndoa ama nje ya ndoa, wengi sana wamechangia katika swala hili. Naangalia naona kwamba Steve Otieno anasema, yuko kule Kenya, yeye anasema naona kwamba ni vema ili wale baba za watoto wakawajibishwa waka kwa kupatikana katika jina la mtoto naye Swale Kea kama anasema kama baba hajulikani na hakumlea huyo mtoto, kwake yeye hakubali kwamba mtoto huyo apewe jina lake. Kwa hivyo huyu anasema aa, asipewe jina. Naona kwamba naye Griffin Kakai anasema watoto wataweza kujua majina za baba yao, lakini wakiwa wachanga sana haina maana yoyote, maana yake hawaelewi, labda tu pale watakapokuwa wakubwa. Na wengine hapa, huyu hapa Otieno Steven anasema sio vyema kutoa jina la baba kumpa mtoto, kwani ndoa nyingi itavunjika au zinavunjika. Kwa hivyo haoni maana ya kubeba jina la mtoto. David naye anasema kwamba itakuwa ni vigumu sana, maanake itatoa siri ambayo labda mama hataki itolewe. Alibana jina la mtoto wa kwanza, na sasa sio tena vyema kutoa siri ya baba ya mtoto alikuwa ni nani na hapa kwenye simu vile vile, kuna msikilizaji Kahindi Ngondoro, unaweza kutuambia uko wapi? Toa maoni yako juu ya so swala hili ehhe. Ndio, ndio mtangazaji, hapa niko Tanzania hapa sehemu moja Geita. Naam, karibu katika Live Talk. Naona mimi kwa nguvu mimi. Naam, naam, endelea. Halo, endelea. Naona kwa nguvu e, mimi Mm -hmm. Kwamba kuna umuhimu sana mtoto kupatiwa jina la baba kwa sababu jina la baba ni muhimu sana kwa sababu kama sisi hapa mila, mila yetu ya desturi mtoto anapokuwa na jina tu la upande moja haifai inakuwa ni vyema zaidi mtangazaji kwa nini unafikiri inakuwa ni vyema kuna faida gani kuwa na jina la la baba na isipokuwa ikiwa sio jina la mama Ah, faida ya baba Pasabu, mta, kwa sababu ndugu mtangazaji naona kwamba kuna baba mja mzito lakini baba huwa ni mzazi mama inazilika waje anabeba mimba anakuwa mtoto wake, lakini sisi, sisi wafanye kama sisi wanaume kuonekana kuna mtoto kutambulisha mtoto wako na inazilika kwa mtoto wako. Sasa napotumia jina la kwako na uko wako tayari hapo, inazilika kwamba ni mtoto wa ndugu fulani. Asante ah, sana msikilizaji. Turudi kwako wewe, Gladness, umesikia maoni ya baadhi ya watu, wengine wanasema ni vizuri, wengine wanasema ni vibaya. Kwa hivyo huyu msikilizaji amesema ni lazima. Wewe unahisije juu ya swala hilo? Upande mwingine kuna lile swala la malezi ya yule mtoto na mba, baba kuhusika katika malezi yake. Maanake ukichukulia hapa Marekani ni muhimu sana mtoto kujulikana babake, manake pindi hatotoa zile fedha kusaidia, hata kama hayupo anafuatiliwa kutoa fedha kumwangalia ule mtoto. Je, huko hakuna mfumo kama huo unafikiri unazungumziwa kuleta kuwalazimisha kina baba kugharimia ulezi wa ule mtoto? Sheria she, she, ni no. mtoto ambayo anatumika sasa hivi, baba anawajibika sana kumtunza mtoto wake kuanzia mwanzo mpaka mwisho, ila mama anaruhusiwa ana, kukaa na mtoto akiwa katika umri mdogo, uh, mwisho miaka saba. Sheria ndivyo navyosema, lakini kama ana uwezo wa kuendelea kukaa naye, ah, hakuna pingamizi ili awe au ana uwezo wa kumtunza lakini mtoto anapokuwa yuko kwa mama, baba bado anawajibika kupeleka matunzo. Hiyo ipo kabisa kisheria, lakini kama unavyofahamu tena, nchi yetu, watoto wengi sana wanateseka. Tunapokea kesi nyingi sana za, unasema ni hizo kesi, ni nyingi sana, hata sisi tunapokea nyingi. Hakuna wababa, hawajali kabisa, mpaka pale sheria inavyochukua mkondo. Wapi yani, mpaka anaitwa kituoni, analazimishwa, anaonyeshwa wajibu wake. Wengine wanakuwa kweli hawafahamu, na ndio maana tunaambiwa bado sisi wanahabari tuendelee kuelimisha waweze kufahamufaa, matunzo yanaendelea. Lakini mara nyingi wengi tena, wengine wana uwezo kabisa, wengine ni watu wana status zao, lakini hawaoni umuhimu wa kutoa matunzo kwa watoto wale ambao wako mjini kupata misaada kama hiyo. kwa hiyo sasa tuongeze labda nguvu nyingi kwa wenzetu ambao wako vijijini. Wengi sana watoto wanateseka bila kupata matunzo ya pande zote mbili, na hasa upande wa baba unakosekana, lakini sheria inalazimisha hivyo. Nam, bila shaka sheria zipo, na mi najua kwamba hiyo itakuwa ni tabu, maanake hata hapa Marekani kamao, ilichukua muda mrefu kabla sheria hiyo ya kina baba kulazimika, maanake mpaka mahakama kuingilia kati. Lakini hapa bila shaka hatuwezi kulinganisha na huko kwetu nyumbani, kwamba huku mfumo umeshakaa kabisa, mtu ana ile nambari ya kitambulisho chake, social security number, anajua anafuatiliwa mm -hmm. na mahala anafanya kazi. Kwa hiyo huko, huko nyumbani, bila shaka inaweza kufuatilia, na amesema iko kwenye sheria, ni hatua moja muhimu sana. Ikumbukwe kwamba mkuu wa sheria nchini Kenya aliweza kusema baada ya uamuzi huyu, alisema yeye alikuwa anatetea wanaume kwa upande wake, akasema sasa basi, ikiwa kwamba jina la mwanaume litawa linafuatwa litatumika na uh, wanawake, baadhi ya wanawake walagai ambao watatumia labda kuwakandamiza wanaume ambao hawafai kabisa kuwajibishwa. Aliweza kuguzia swala hilo yeye, akisema kwa upande wake anaona kwamba haifai kwamba wanaume wale wakafuatwa na bila shaka tulijaribu kutafuta wanasheria kuweza kuzungumzia zaidi swala hilo, maanake sasa swala linakuja kwamba huyu ni jaji mmoja wa mahakama kuwa ameamua, lakini je, sheria hiyo inaweza kupitishwa? Maanake itabidi katika sheria za Kenya bunge lipendekeze, lipitishwe, liidhinishwe. Kwa hivyo tutazungumzia swala hili kwa undani zaidi, na kama tulivyosema, naye huko Kenya, nambari za simu zinatutabisha. Tulikuwa tumetaka kuzungumza hasa na Beatrice, mm, mapenzi Sami na Zulekha Omar, lakini tunashindikana, lakini naambiwa kwamba Beatrice yuko kwenye simu. Beatrice, unanisikia hivi sasa? Nakusikia vizuri sana. Sasa bahati mbaya, nafurahi umerudi. Unaweza kutueleza kwa huko Kenya swala linazungumziwa namna gani juu ya swala hili baba ku-lazima mtoto lazima apewe jina la baba. Kwa nini ni swala nyeti Kenya kwa sababu wasichana wetu wa Kenya ni wasichana wanapachikwa mimba wadogo, hawajui hata ameshika wakati wake wa periodi, hajui anaenda, yani kulala na mvulana leo saa nane, analala na mwingine, hajui ile mimba imeingia ni ya katana ama ni ya kazungu. Halafu sometime anakuta hiyo mtumbo imeanza kuwa kubwa, hajui mimba ni ya kazungu. Sasa ma, baba ama mama hawezi kupata kazungu kwa sababu hajui kazungu ndio amemweka mimba mtoto wake. Naam, sasa inabidi msichana anazaa nyumbani, inabidi sasa jina ndo tunapeana lile la babu ama la mjomba, kwa sababu utaenda kumpatia mvulana ambaye ataenda sema mi mtoto si mjui si wangu. Unakuta kwa famili zingine watoto wanakosa malezi bora, afya bora, watoto wanadhofika inaenda mpaka inafikia mtoto akiwa mkubwa, anajiingiza katika mambo mengine ambayo ni machafu, si ya usalama, anaingia makundi ambayo si mazuri. Ni kwa sababu hajijui uko wapi. Lakini yule mtoto ambaye atazaliwa akose baba, lakini babu ambaye alizaa mamake anachukua jina lake, anaitwa na jina la babu ama aitwe na jina la mjomba, huku kwetu Kenya huwa wanalelewa vizuri hata wewe ukija ukifika hapo hutaweza kujua yule mtoto hana baba pale. Naam, Beatrice. Uh, uh, uh, subiri kidogo, maanake tunabadilisha kutoka matangazo ya redio, tunaingia katika mtandao. Mpendo wa msikilizaji, ni Live Talk kutoka Sauti America hapa Washington DC. nao wapendwa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwa wasikilizaji wetu kwenye mtandao www.voaswahili.com, tunazungumzia hii leo Live Talk swala la mtoto haki kupata jina la baba huko Kenya. Mjadala uko hali ya juu kabisa. Tuko pamoja na Beatrice Mapenzi Sami ambaye ni mwanzilishi wa kundi la Kiwape Kiwapa, samahani, pamoja na Gladness Mzirai huko Tanzania, na tulikuwa tunazungumza na Beatrice. Kwa hivyo umezungumzia swala moja muhimu kabisa. Unaweza kusema kwamba swala hili la kupewa jina la baba linatokana na swala la malezi, ndio lilosababisha hasa Beatrice, kwa yule bwana alimpatika mimba, akifika pale ataishi kama muda wa mwaka mmoja, anaanza kuita ile mtoto, mimi sina haja na wewe, ondoka na pata wako kwanza, simjui huyu mtoto, sijui anafukuzwa. Sasa unakuta msichana anaranda randa, mtoto anakosa malezi bora, anakosa elimu bora, inakuwa shida. Ndio unapata wengine wanajitia katika makundi ambayo hayahalisi kabisa lakini kwetu Kenya utakuja kukuta mtoto amezaliwa nyumbani, amepata jina la mjomba. Mjomba anasikia uchungu na yule mtoto, anamlea vizuri, anapata elimu bora, anaishi vizuri. Hata we ukitoka huko, usija ukikuta huyo mtoto amekaa pale, mtu anaweza kusema hana baba pale, kwa sababu analelewa hali ya maisha bora na mazingira mazuri lakini Beatrice, labda pengine huoni kama kwamba wakati jina la yule baba likiwekwa kwenye jina la mtoto, huoni kama kutakuwa na watawajibika zaidi? Kwa sababu inaonekana labda wanaume wamekuwa wakikimbia majukumu kwa kuwa kwamba hawajahusishwa kwenye uzazi, lakini sasa ikiwa jina zao zitakuwa pale na akawa labda kisheria anaweza akafuata, unaona kama uwajibikaji utaongezeka? Mimi nataka nikuambie ukweli, kwa sababu hata mimi niko na kizibiti niko na wangu hapa, na yule bwana alimzalisha mtoto alikuja akamkataa, mpaka saa hii ninamlea na jina la mjombake na anasoma vizuri, na yuko kilasi cha juu, na hana shida, na huko kwa shule yuko yuko, yuko nini, namba one eh? Na hapa jirani ninaona wasichana wa, wengine walizaa na kwa sababu alienda kwa bwana, anasema ndio alimweka hiyo mimba. Bwana alienda mkataa, saa hizi watoto wako kama utafikiria ni machokoraa. Kwa hivyo hile nafikiri ni swala nyeti na lazima likaliwe, hata kwa kikatiba, mimi ni ningeomba watoto wapatiwe birth certificate kwa majina yale, yani yanastahili, lakini hayo majina ya kulazimisha hati yule ni babake, hiyo itakuwa ni kazi bure Kenya kwa hivyo nasema, unasema kwamba jina lipewe wakati mtoto anazaliwa, lakini sasa mtoto akizaliwa na baba hachukui jukumu lake au hajulikani, sitakuwa shida vile vile. Unafikiri itabadilisha vipi mtoto au malezi ya yule mtoto? hiyo si haiwi swali gumu, mimi ninajua litakuwa swali rahisi. Ni lazima serikali ichunguze, na hata kama ni katiba inasema hivyo tubadilike. Lakini itakuwa ngumu kwetu Kenya kwa sababu hizo mila za kikwetu zile ziko, hiyo itakuwa ni swala nyeti kwa Mkenya. Na mazungumzo hivi sasa yanasemaje? Hebu tueleze kidogo, katika chama chako hicho uh, mnafanya nini hasa kutetea hizo haki za watoto? Chama chetu cha Kiwapa, tunatetea haki yetu ya shamba, kwa sababu shamba ambalo tuliingia tunalipigania lilikuwa la faktori ya mkorosho na hiyo factory ilikuwa ni ya Yatt cooperative. Cooperative ikashambaratika kabisa, mtambo ukafa. Lakini sasa kulikuwa kuna bwenyenye ameungana na watu wengine huko kwa serikali ya juu, wakawa ndio wanamiliki hiyo factory. Sasa factory imekufa, hakuna mitambo. Mitambo iling'olewa ikapelekwa sika na mhindi. Sasa yamebaki magofu hapo, shamba ni msitu, watu walikuwa wakinyongwa mambuzi, mifugo inamaliziki maliziki ya hapo kwa hivyo watu wa Kibarani, tuseme hiyo ni Kibarani sub-location, tukaona ni haki tuingie kwa shamba tuchukue haki yetu. Na saa hii tumeingia hapo, tuko na watu karibu elfu tano tumejenga, tunafuga. Hata saa hii tumeanza kujenga shule, kiko na kanisa, tuko na msikiti na ulizungumzia wee, manake vile vile, mbali na kwamba akiwapo, mnapigania haki ya shamba lenu, kwa upande huo wa watoto. Sasa upande wa malezi aa, na kama unavyosema, mm -hmm, wengi wako machokora, lakini wengine watasema hiyo ni ukosefu wa dhamana wa kina baba, kuliko kwamba swala la jina kutetea jina la mtoto, nini la kufanya kuweza kubadilisha hali hiyo? Mimi nataka nikwambie, katika wazazi wawili, baba na mama mama ndio ana uchungu wa kujua mtoto huyu nitamlea vipi, lakini baba uchungu wake ni wa kuzalisha tu, ndo unakuta vijana wetu ni wa kuzalisha tu, lakini ulezi hawajui. Na hata kianza kuitwa na hilo jina la mtoto, hata anaweza kukataa kabisa, siswe na hilo jina la mtoto. Na sasa ukijua yule ndio alimpachika na anamwambia mtoto, hata asinipe jina lake, wewe. Yule hata uendo mrejesti, kwa hiyo basi kuna maana gani sasa sasa kwa hivyo nyinyi mnasema kitu gani? Nini hasa mna, mna, kwa hivyo wewe kwa upande mmoja hu, hukubaliani na sheria ya, ya oyu... Mimi sikubaliani kabisa, hata katiba, watu wakae huko washauriane. Mimi sikubaliani kabisa na hiyo hoja. Wakati mwingine, Beatrice, kumeonekana visa ambavyo baba ana mali kweli, lakini kwa upande wa majina na sheria hana wajibu wowote wa... kwa hivyo inakuwa hata wale viongozi tumeona kwamba wanakuwa na watoto nje ya ndoa, lakini wanaweza kukwepa kulingana na uhafifu wa sheria zilizoko sasa. Labda pengine, naona sheria kama hii inaweza ikalinda mtoto labda aliye na baba mwenye uwezo, akiajibishwa vizuri kisheria. Waonaje? Mimi sidhani kama hiyo sheria hiyo itapita, kwa sababu itashindikana hata mimi, na hata mwingine pia anapinga. Mimi napinga, mimi nataka mtoto asome na apatiwe basi, kulingana na, na ile zile yupo kwa sababu tukisema ati ni sheria ya baba hiyo, e, mtaifanya na sidhani itapita inasemekana kwamba wavulana labda wale wanaume ni kama wanajihisi wameachiliwa sana na jamii. Inakuwa kwamba uh, jamii yote na makundi yanazingatia sana uh, mtoto wa kike, yani yule mama na watoto wa kike, inakuwa kwamba labda mwanaume anakosa nafasi yake kwenye jamii. Labda pengine singekuwa ni wakati sasa wa kuamka na kuangalia, je, wanaume wamewachwa sana katika shughuli za kijamii? Na labda pengine wakiletwa karibu watabadilika hata uh, labda mienendo yao na wakawa watu muhimu kwenye jamii. Jamii mimi siwezi kujua, lakini kivyangu, aa, mimi napinga hiyo ishu kwa sababu watoto wa kiume sana siku hizi wameingia katika madharau. Hata kuoa kwanza hawataki, hawana haja kabisa ya hizo ndoa. Ni hizo ndoa zao za msitu msitu, na hizo ndoa zao pia hazina kuendelea, eh? Sasa unakuta mtu amefunga ndoa, ameoa bibi, alafu ndoa yake ni ya mwezi mmoja, bibi achamburusha, anaenda na bibi, anaenda na mimba, pengine amempachika mimba, alafu hato hato jali. Kwa hivyo mimi nikiangalia hizi, naona hiyo ishu Kenya ina matatizo sana kubwa, inataka ifanye uchunguzi mkubwa sana ndio ibainike, kwamba kwa sababu mtoto awezi pata bas kama si babake mimi ningeomba tukakingia mwafaka, tukasaidia hawa watoto wa majumbani. Asanti sana Shakuru. Naona kwamba kuna ujumbe umeingia kutoka Geita kule Tanzania. Yuja anaitwa anaitwa King Majuto. King Majuto anasema hivi, kwangu, naona umuhimu wa jina la baba kwa stakabadhi ya mtoto. Kwanza, inamfanya yule mtoto akatambulika kwa upande wa jamii ya kina baba, kwa hivyo anakuwa kwamba ana wingi, anafanya ongezeko la jamii na anakuwa na heshima kutoka kwa upande wa baba huu ni msikilizaji wetu kutoka anavyosema maanake hii kama alivyosema kuna hili swala kwamba inatokana na malezi inatokana na mila na utamaduni kadhalika vilevile sheria inakuwa ni vigumu kufuatilia manake ni swala la kufuatilia sheria ikiwekwa sheria kama alivyosema Beatrice kwamba ni jukumu la yule mtu kuchukua dhamana zake sasa Beatrice kama tunavyosema tunaona uh, ripoti chungu nzima kwamba kuna tatizo moja kubwa sana hasa upande hiyo wa Kilifi vijana wengi wamepotoka, maanake hakuna ulezi. Unafikiri nini hasa kinachangia zaidi suala hilo? Mimi kwa vijana wengi wakilishi wamepotoshwa kwa sababu wao wenyewe, elimu yenyewe iko chini, kwa sababu ya kwamba wazazi wenyewe wakilishi hawana uwezo. Mtoto unakuta anayesoma ni mtoto mmoja mmoja, asome amalize na afikie fumfuo wengi ni wale yuko darasa four anaacha, anaenda shika bodaboda. Bodaboda yule anaenda pambana na msichana yuko klas tu, anaanza kumdanganya kwa viazi vya shilingi ishirini. Mara moja utakuta msichana ameacha shule, amepachikwa mimba, amepata tu, yule kijana ameenda kaa tu siku mbili, amevurushwa, amerudi kwa sababu ni bodaboda na pikipiki si yake, eh? kwa hivyo vijana wengi wakilisi, ninataka kama ningeomba mimi serikali ifanye bidii kwa elimu pengine hiyo elimu ikiwa bora hata pia kwa, pengine tunaweza kubadilisha hiyo katiba ikawa nzuri kwa watoto wale wanaozaliwa, lakini ikiwa hakuna hiyo kitu hiyo itakuwa vigumu. Tutarudi kwako Beatrice hakika, lakini hebu nimkaribishe msikilizaji kwenye laini. Tunaye Sali Bunzari kutoka Tanzania. Karibu sana Sali na utoe uh, pendekezo na dokezo lako Sali Bunzari. Niko e, Kahama, Shinyanga, Tanzania. Kwanza Bisi, ninashukuru na, na, sana kwa ufafanuzi, wake ni mzuri, lakini sana sana mimi kidogo nitakuwa nje kidogo naye. Kuna kuna swala hili tunalozungumzia sana sana la mtoto kuitwa jina la la baba, hilo ilo, ilo swala tuseme sana sana labda tuje tufikie hatua ya kutoa hizi mila, kwa sababu ukifuatilia kama tunapozungumza na mimi hapa, mila, mila yetu sisi katika kabila letu inampa ina nafasi mtoto wa kwanza kuitwa jina ambalo sasa isitokane na baba, lakini hilo jina litatokana na upande ule wa upande wa mwanaume. Sasa hata kama likiitwa jina ni ile tofauti na, na jina la baba yake Lazima hilo jina liwe liko upande wa nani? Upande wa mwanaume, ila mtoto wa pili atakapokuja kuzaliwa yeye atakuwa tena anaitwa kwa upande wa mwanamke. Hiyo ndo mila ya upande wetu, lakini sio mila yetu tu, lazima na, na tuseme kwamba labda na makabila mengine lazima yatakuwa na mila zao ambazo nao wanafanyaje, wanazitumia lakini sasa, tutakapokuja kuingia sasa kwenye sheria, maanake sheria si yenyewe inachukua kompain kwa ajili ya ya kukalisha kitu kiwe pamoja, hiyo ndo inakuja kuwa na ugumu sasa. Mi naweza nikasema kwamba hilo liko katika ufafanuzi huo. Tukirudi sasa katika upande huo ambao vitu vyamezungumzia sasa nafasi nafasi kubwa, niseme kwamba au kuchukulia Eh, kwa upande wa vijana, vijana ndiyo tuseme kwamba ndiyo mwanga, ndiyo nguvu kazi, ndiyo chaneli ambayo inampa mtu nafasi ya kuweza kufanyaje, ya kuweza kuonekana kazi yake. Kwanza mtu ana nguvu mwilini. Kwayo sasa mii najua wazi kwamba pale kijana anapokoswa nyanji au nafasi ya kuweza kupewa au anakoswa elimu au anakoswa mradi wowote ule utakapompa hazi kulingana na nguvu yake, lazima pale anakuwa na nyingine tofauti, ila kama kutakuwa na sheria ambayo inachukulia kijana kuanzia miaka kumi na tano endapo hata kama hawe ana elimu, ni sheria gani ambayo itampa nafasi sasa kupitia tu nguvu zake alizonazo mwilini, sawa? Hiyo ndo itakuja impe sasa nafasi kijana ya kutumikia nchi au ya kutumikia nafasi yake kwa mwonekano sasa wa nguvu zake zile ambazo anaita kijana. Na, sale, itakuja sale. Itakuja, lakini vinginevyo naamini na wazi kwamba hiyo itakuja iwe na mkangaa, vijana wataishia kweli kama mabodaboda na nguvu zao. Naam sale, swala langu linakuja hivi huko kwen, huko pande za kwenu huko, swala la kupatiwa mtoto jina la baba unafikiri lina athari gani? Au linasaidia vipi katika swala la malezi? E, ilo jina niseme kwamba usaidizi linalo linalotumika sana sana Yani ni upande tu wa mila, yani kama vile kwamba huyu mtoto amezaliwa huku upande upande wa kule bi, nani kule mama kule mahali ambako ameolewa kwao. Sasa hapo ndiyo inakuwa sasa ya kwamba anatambulika kama mgeni, amekuja kufika hapa na akapatikana mtoto, mtoto yule sasa apachikwe jina ambalo litatokana sasa na kule mahali ambako amefanyaje, lakini halina umuhimu wote wa kusema kwamba labda lina, linaweza likasaidia. Yani ni kuchukua tu ka nafasi ya kwamba mama aliolewa akaenda katika familia nyingine, huko huko ndo mahali ambako mtoto atakuja ufanyaje kuzaliwa na kupewa jina sasa, litatokana na kule mama kule nani kule mama mahali ambako alienda kuolewa. Nam, asante sana. Kuna mwingine kwenye simu, msikilizaji usiondoke. Sale, mara moja, nilikuwa nataka nikuuliza swala, lakini Paul yuko kwenye simu. Paul, unaweza kutusikiliza kutoka huko uliko? Halo Paul, karibu katika Livetalk. Paul kutoka Malaba, Kenya, wakati ni wako, karibu kwenye Livetalk. Naona hapatikani. Uh, Sale, kurudi kwako kabla tujaweza kumpata uh, Paul ni kwamba, sasa upande wa urithi na urathi, katika swala la mtoto kutokuwa na jina la baba au kuwa na jina la baba linakuwa na jukumu gani e, kwa upande wa urithi? Naam, kwa upande wa urithi e, tuchukulie kwamba huyu mtoto ambaye amezaliwa labda, tuje sasa katika upande wa nani, upande wa kule mahala ambapo tunachukulia jina licho jina upande wa kwao, na baba ulisi, utakapokuja kupatikana mtoto yule ana haki sawa na wenzake, hata kama wao wame, wameitwa jina nyingine tofauti na upande wa, wa ukoo wao, lazima, lazima ulisi utakuja uwe sawa, kwa sababu ii ni mtoto ambaye amezaliwa labda chukulie tumbo moja, lakini labda iwe sasa utofauti unakuja mama, labda kama atakuja au amezaa labda pembeni, alafu sasa akaja kuzaa tena huku hapo huwa kuna, kuna mkanganyo kidogo, kwa sababu kama kutakuwa na watoto wawili wa, wa baba mmoja na mtoto mwingine wakati wa baba mwingine, kwa hiyo tayari huwa kuna mkanganyiko kidogo, lakini wakikutwa tu watu ambao wana wana, wana- wana nia nzuri au wana mawezi mazuri ambayo yanaweza yakawaunganisha, ulisi wanakuja kupata tu pamoja, kwa sababu ni watoto ambao wametoka tumbo moja na sali labda nikirudi kwako niki, kuna swali ambalo limekuwa likiulizwa na wasikilizaji wengi, na pia Beatrice aliguzia, kadri ya miaka inavyoendelea, kwa nini mwanaume ama wanaume wengi wanaonekana kukwepa jukumu la uzazi, liwe ni kupitia jina, liwe ni kukubali kwamba hao ndio baba wa watoto? Kwa nini kadri mambo yanavyoendelea inakuwa ni kama wanakwepa swala la kuwa wazazi? hilo sana sana tuseme kwamba ni badiliko la la au tuchukue kwamba unapofikia unapo taarifa za kwamba sasa hizi tuko katika ki, ki, tuseme kwamba katika karne ya ishirini na moja kwamba mtu yuko kidijitali, labda anatumia anatumia mtandao wa kisasa, tunarahisisha maswala muda mingine kwa ajili ya kuyarahisisha pale pindi mwanaume inapofikia hatua sasa ya kusema kama jinsi ulivyotuuliza, inaonekana tu dhahiri kwamba tuna, tuna karine ambayo inatupa nafasi sisi kwa ajili ya kurahisisha maswala pasipo kuyafanyia kazi kuchunguza, sawa kwamba hili hi, ninalolifanya lina umuhimu gani, na je mwendelezo gani ambayo, kufanya kwa hiyo sasa hicho tumeingilia kwa ajili ya hiki kitu, kitu, kitu, kitu ambacho tunakiona kinakuja kazi kama kama ulimwengu wa kisasa . Hii nadhani vicho ambazo kinasababisha, lakini kirudi katika wazee waze, wetu watangulizi wao, ukikaa nao wanakupa tu historia nzuri ya kwamba umuhimu upo na maelekezo yalikuwa ni mazuri mno ya kuelekeza utaratibu wote wa kuja kukamilisha kama jinsi ulivyoniuliza. Asante sana Sale Bunzali, kwa mchango wako, umetusaidia sana swala hilo. Naye msikilizaji Martin Petro yuko huko Geita, karibu katika Live Talk toka maoni, toa maoni yao au uliza swali. Endelea, um, Petro, labda kuuliza Naam. Uh, swali langu kwamba kama Kenya wamejaribu kutekeleza suala kama hili, sasa kwa nchi za Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania pamoja na mataifa mengine ya Afrika, wao na mkakati gani ama kuna taarifa gani za taasisi mbalimbali kuhusiana na suala kama hili labda? Nam, hiyo swala zuri kabisa, manaake nafikiri kila nchi ina sheria zake, lakini tukija kwa upande wa Kenya, Beatrice tueleze zaidi kidogo. Je, huko Kenya hiu, huu ni mjadala unaoendelea, lakini unaweza kusema ni sheria au sio sheria inayotayarishwa haobeatrienikoytu <laughs> Nauliza sasa huko Kenya msikilizaji huyu ameuliza swala hilo ikiwa ni Afrika Mashariki kuna sheria ambazo zinaweza kuwa pamoja kwa Afrika unafikiri? Hiyo hiyo, swala hiyo itakuwa nyeti kwa sababu Afrika nzima unajua, watu wana kila pahali kuna mila zake na kila pahali kuna desturi zake. Sasa desturi ya Kenya iko tofauti na hali ya Tanzania hata Uganda, unajua lakini shida, mimi nimekwambia hizi mambo za mila ndio mara nyingine zinaleta mambo yanakuwa ambayo sio usawa na mambo ya katiba na mambo ya kisasa. Tutataka kusema labda vile mnaendelea kuhusu hiyo mambo ya bas, tutaweza kusema labda iwe mfumo mpya ulioingia basi wa mambo ya kisiku hizi, sijui ni kidigital, sijui ni nini, lakini tukisema hiyo mambo zetu za hizo tunatoka sisi hey, hiyo naona haitoingiliana sababu, Kenya ni nchi nyingine ambayo iko na matatizo matatizo sana, kielimu kivijana kielimu kichochote. mimi Nini... naona huyo ameongea ameongea, lakini wajua, kila pahali kuna mambo zake, kila nchi ina tabia zake, na ile tabia iko Kenya haiwezi kuwa hiyo tabia hiyo iko Uganda. Naam, bila shaka, kila nchi ina tabia mbali, lakini nafikiri sheria zinavyopangwa, hasa sheria za kulinda watoto, ni kulinda watoto kiujumla, maanake kuna sheria ya kimataifa ambayo inalinda haki za watoto. Leo tunazungumzia haki ya jina, kwamba ina faida gani na ina athari gani kwa yule mtoto, lakini nafikiri panaweza kuwepo sheria pana zaidi. mm -hmm. na kuna sheria za kulinda haki za watoto haki za namna mtoto anapata elimu, haki ya ulezi na kadhalika. Sasa kuja upande wa swala la jina na kadhalika hapo sasa, mm. kuna kazi kubwa sana nafikiri, upande wa elimu, upande wa mila, upande wa utamaduni na kadhalika. Beatrice, kwa upande mm. wa urithi au rathi katika eneo hilo la pwani namna gani inafanyika? mtoto anapata mtoto, sema katika familia nzima wanarithi, wana vipi, ambapo wana wazee wa baba baba zao ni mbalimbali? Eh, unajua kwetu Kenya kuko kama hivi, mtu pengine hata wacha ile akupachikwa ni mimba wasichana, hiyo tuiweke kando. Huko kuna ile hali mtu anaolewa na bwana huyu, anazaa watoto wanne, hapa anaenda pale, anazaa watoto wawili pale. Alafu sasa unakuta hawa watoto hawa waliwazaa kwanza kwa huyu hawawezi enda kwa yule, ama azae hapa ache watoto wawili, ule usichana wake ndio aende aolewe. Sasa watoto hawa ambao wamewacha hapa, hawawezi kwenda tumia lile jina la baba wa kambo, haiwezekani. Hata kama yule baba atawapenda namna gani, lakini haiwezekani kwa sababu itakuja siku yule yule mzuri atakuwa mbaya kwa hawa vijana. Ndio vijana wataanza kuteseka mpaka wakumbuke sisi tuko na babu, wacha turudi kwa babu, wakumbuke tuko na wajomba zetu, wacha turudi kwa wajomba, kwa sababu mama alituzaa hapa nyumbani, alafu akaolewa. Sasa utakuta watoto hawa hawawezi kushikana na wale na hawa, waliozaliwa hapa hawawezi kupata malezi bora kwa yule baba alienda na mama, unaona. kwa... hiyo Kenya vile iko sasa Naam, bila shaka. Kwa hivyo tunaona kwamba wewe, tunafikiri unashikilia ile kwamba mzazi, nguvu za mzazi ni moja muhimu zaidi kuliko kitu kingine chochote, maanake mtu anarudi katika uzazi wake katika mama yake. Ya, kwenye laini ya yes, simu naona tunaye Emmanuel Mayanda. Emmanuel Mayanda, karibu kwenye live talk. Ya, mimi kwa upande wangu nilichokuwa nakitizamia nguvu ya mzazi kwa mtoto bado iko pale pale, bila kujalisha wamezaliwa kwenye mazingira gani na wamema kwenye mazingira gani. Tofauti katika ndoa zipo nyingi tu, ila inapotokea labda mama baba wa mtoto anamjua, lazima awajibike kwenye kuhakikisha mtoto anamjua baba yake, na bila kujali mazingira Mayanda, kabla hujaondoka kuna msikilizaji nimeona pia mwingine ameandika, uh, kwenye ujumbe anasema kwamba wakati huu jina la baba hata limechelewa, wengine hata hawataki kamwe kabisa kuhusishwa na baba. Mbona mambo yakachukua mwelekeo huu? ni maisha ya kisasa au ni vipi? Aa, ni watu tu wamekuwa wakidhani kwa sasa hivi inawezekana, lakini katika nyakati za zamani kidogo, jambo hili lilikuwa halipo, kwa sababu baba anaendelea kuwa baba tu. Hata usipomwandika hata usipomshirikisha bado baba anaendelea kuwa baba, na hii inaleta madhara kwa mtoto pia. Anapokuja kuwa mtu mzima analazimika kumtafuta mzazi wake kwa wakati ambao, wewe mama, labda ulimtengenezea mazingira magumu kiasi ya kwamba unatengeneza usumbufu kwa mtoto pia. Naam, asante sana kwenye simu yuko Mwalimu Nicholas uh, Mwakwaya. Karibu katika Live Talk. Oh, oh. <laughs> Halo, Mwalimu Nicholas. Ndiyo, nafata. Naam. Anatakiwa kuwe <inaudible> akiwa na wazazi wote wawili kwa maana ya kwamba baba na mama hawepo, kwamba mtoto labda anaweza ana, akawa amesoma akapata elimu yake vizuri sasa, akahitaji kujua nani ua aa, sasa kama hayupo, mtoto anaweza akamsumbua mama kwamba dada yuko wapi, anafanya nini? Ni maswali kama hayo huo yanajitokeza na yanauliza, labda amepata mchumba anahitaji kuoa, anauliza baba, baba yuko wapi, nataka nionyeshe labda mchumba wangu. Kwa hiyo swala la mtoto kumjua baba yake na kufukuria katika malezi ya pande mbili ni jambo muhimu sana katika kumjengea mtoto maadili mema lakini swala hilo kweli ni bila shaka, kila mtu anajua katika hali nzuri kabisa ni kwamba mtoto analewa na baba na mama. Lakini sasa, mara nyingi hii inatokana na kwamba hali inajulikana wazi kabisa, haifanyiki hivyo, baba anakuwa mbali kabisa na mama anakuwa mbali, kama tulivyomsikia Beatrice alivyoeleza. Sasa unafikiri njia gani kufuata katika malezi ya mtoto? E, kwa malezi, asante. Mfano mimi nijitolee mfano mwenyewe kwamba mimi kwa muda huu sina mama, na nilikuwa na tamani sana mama awepo, na kipindi mama anatoka ni tamani sana awepo, nimweleze kwamba mama, nimesoma nimefikia hatua hii. Naona simu yake imekatika hapo. Beatrice, turudi kwako wewe, katika kumaliza kufunga. Kwa hivyo unafikiri mjadala huu utafikisha wapi watu kuhusu uh, mbali ya kwamba ni jina na malezi, inafikiri itaweza kuleta mchangamko, italeta kuleta swala jipya katika mjadala huo? Hili swala litakuwa nyeti kwa sababu hata nimesikiza hao wote, lakini kutoa ule mwafaka kamili hawatoi, wanapita tu kando kando kando kando. <laughs> Lakini ujue, mtoto yoyote, mama ndiyo namba wani. Mama ndio mama, kwa sababu shida zote, hata kama ana baba, lakini mama ndiyo mama. Na kwa siku hizi kabisa, tuseme katika hizi siku zimeingia hizi sijui ya dotcom, unakuta waume hawajali watoto. Sasa so ndio utakuta mama anasema mimi nitakufa na hawa wanangu alafu sasa kama watasomwa wakimaliza, kila mtu sasa atakuja kujipanga mwenyewe, lakini kusema kwa saa hii mama anaweza kuachia baba mtoto ni vigumu. Sijui kama mwalimu Nicholas uko kwenye simu sasa hivi, unanisikia? Nafikiri mwalimu Nicholas ameondoka. Emmanuel yupo vilevile vile kwenye simu, naona wote wamepotea hapa Kamao, bila shaka <laughs> mjadala mmoja mzuri kabisa hapa. Beatrice, tunashukuru sana kwa mchango wako. Nafikiri sasa, mbali na jina, itakuja swala la ulezi na ulezi wa watoto, maanake ni jukumu nzito kabisa. Umezungumzia swala la dot com ambapo ni teknolojia mpya, hii inaleta mabadiliko mengi katika hali ya maisha na watu wanavyoishi duniani hivi sasa, na ulezi kwa kweli. Tumeshukuru na tena, naona muda nao ni kama unatuka kisogo na tunasikia, kuna mtu mmoja hapo kwenye simu, ni nani? Emmanuel Manyanda bado eh, unaweza kumaliza kwa sekunde thelathini. Unataka kutoa maoni yako ya mwisho? Mimi ni, nirudi kwa dada wangu hapo kwamba anazungumzia swala la mtoto kubaki na mama haya, hmm, ni kutengeneza matabaka ambayo hayamsaidii mtoto. kwa sababu gani nasema hivi? mtoto anahitaji malezi ya baba na mama. Ikitokea baba hayupo, tabia za wanawake siku hizi zimekuwa ni kuwapandikiza watoto chuki, kitu ambacho mimi huwa sikifurahii kwa namna moja ama nyingine. Asante sana basi, swala hilo mi naona, unaona Beatrice na kushukuru sana Beatrice mpenzi Sami kutoka huko Kilifi pamoja na Gladness Mzirai um, aliyekuwa hapo mwanzoni. Tumemaliza live talk, wapenda wasikilizaji, tunashukuru msiwache kushiriki katika live talk kutoka Washington DC.