Sasa ni saa mbili kamili saa za Afrika ya Kati, saa tatu Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sunday Shomari. Wakati akiwakumbuka wahenga wa bomu la atomic liloangushwa Hiroshima, Japan miongo saba iliyopita, Rais Barack Obama wa Marekani amesema ulimwengu unalo jukumu la kuzuia janga hilo kutokea tena. Rais Obama na waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe wameweka historia kwa kutembelea pamoja kwenye bustani ya kumbukumbu. Ndege ya kivita ya Marekani iliangusha bomu la kwanza la atomic ulimwenguni mjini Hiroshima Agosti 6 mwaka 1945 katika siku za mwisho za vita vya pili vya dunia na kuua maelfu ya watu, huku vizazi vikibaki kuishi na athari za bomu hilo. Obama amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembelea kwenye mji wa Hiroshima ambako amehimiza uwajibikaji zaidi kuhusu silaha za nyuklia. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya nyuklia imesema kwamba Iran inafuata mkataba uliofikiwa wa kupunguza hifadhi ya kemikali zinazoweza kutumika kutengeneza silaha za nyuklia. Idara hiyo ya International Energy Agency IAEA imesema kuwa viwango vya maji mazito pamoja na kemikali ya uranium vimedhibitiwa kama ilivyokubaliwa mwaka jana. Ripoti hiyo inasema pia viwango vya uranium havijapita kilo mia tatu huku maji mazito yakiwa chini ya tani mia moja na thelathini. Ripoti hiyo imetolewa mapema leo, ikiwa ya pili ya robo mwaka kutoka kwa shirika hilo tangu mkataba huo kuanza Januari mwaka huu. Julai mwaka uliopita, mataifa ya Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Rusia yalitia saini mkataba huo wa nyuklia na Iran. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM na 94.9 FM, Bujumbura, Burundi. Wakfu wa nani ataweza kurithi mali ya Nelson Mandela hatimaye unakamilika karibu miaka mitatu baada ya kifo chake baada ya wasimamizi wake mjini Johannesburg kutoa hundi kwa warithi wake mapema leo. Hata hivyo, mzozo unaohusiana na mali zake inayokisiwa kuwa yenye thamani ya dola milioni tatu ungali bado unaendelea. Baadhi ya warithi wake waliopokea hundi zao wameonyesha kuridhika, miongoni mwao wakiwa dereva wake, mfanyakazi wa shamba na mjakazi, swala ambalo limeashiria kuwa mali ya Mandela imegawanywa kwa njia ya usawa. Mandela pia aliacha fedha ya taslimu kwa mjane wake, watoto wake wote walio hai, pamoja na wajukuu na vitukuu, ingawa ni wachache tu kati ya watu mashuhuri kwenye familia waliohudhuria tukio hilo hi leo msimamizi mkuu Dikgang Moseneke amepuuzia ripoti za vyombo vya habari kuwa kuna mzozo wa kifamilia kutokana na urithi huo. Siku chache tu kabla ya mwanzo wa msimu wa mvua zinazoletwa na upepo mkali wa monsoon, hali mbaya ya ukosefu wa mikakati ya kiusalama kwenye migodi nchini Myanmar ilijitokeza pale darzeni za wachimba migodi walipofariki dunia wakitafuta masalio kwenye migodi eneo hilo karibu na mji wa Paktent katika jimbo la kaskazini mwa Myanmar la Kaichin, lina migodi mingi yaliyobakia baada ya uchimbaji madini uliofanywa na makampuni yaliyotumia mashine kubwa. King Maung Mint wa chama cha National League for Democracy NLD na ambaye ni mbunge anayewakilisha eneo amesema kuwa mvua kubwa kwa kawaida huongeza hatari ya kuporomoka. Jumatatu mgodi mmoja uliporomoka na kujeruhi wafanyakazi wengi, huku miili kumi na miwili ikipatikana baadaye. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, ungana nasi katika kipindi chetu cha kwa undani kwa saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kulivyo kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni Meri Mgawe, nikishirikiana hapa studio na no wenzangu Sande Shomari na BMJ Muridhi. Naam, na kwa undani leo tunazungumzia kuhusu matukio ya visa vya mauaji vinavyotokea nchini Tanzania ambavyo vinaonekana ni mwendelezo wa hali isiyokuwa ya kawaida. Kwa mfano tu, hivi karibuni kulikuwa na kisa cha kijana mmoja aliyemua mke wake na mwanaye baada ya kusemekana kushindwa kuelewana katika masuala ya kifamilia. Kisa kingine ni kile cha watu walioingia msikitini katika mkoa wa Mwanza nchini Tanzania na kuwakatakata watu. Hivi leo tu tunashuhudia pia msichana mmoja mwenye umri wa miaka thelathini ameelezewa kuwa alikuwa ni mfanyakazi wa wizara ya mambo ya nje nchini Tanzania amevamiwa nyumbani kwake usiku wa kuamkia leo na kukatwa katwa kinyama na watu wasiojulikana. Basi hivi leo kwa undani, imeweza kufuatilia kwa kina zaidi, tunaye Charles Misango, ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na pia mwandishi wa habari wa kitafiti. Hebu tupe historia kidogo kuhusu visa vya mauaji haya yanayosemwa yanayosemekana kuhusiana na masuala mbalimbali. Asante, asante sana Mary Mgawe. Eh, kama ulivyotoa utangulizi kwa kweli, eh, hapa Tanzania kwa tuseme, miaka ya hivi karibuni na hasa zaidi mwaka huu, kumetokea ma hayo matukio ya ya mauaji ya hayo ya, kwa kweli ni naweza kusema ni mauaji ya kutatanisha na ya kusikitisha sana, na kwa hasa kwa mwezi huu na mwezi uliopita katika mkoa wa Mwanza na hata kule Geita tumeweza kushuhudia mauaji ya kikatili kabisa ya watu kuvamia e, familia usiku na kuuawa. Na tumeona juzi tu hivi karibuni e, familia moja imepoteza watu takribani sita ambao wameuawa kinyama. Lakini kama ulivyogusia pia e, wiki kama tatu ulizopita hapa Dar es Salaam kunatokea mauaji ya namna hiyo, kijana mdogo tu kijana mia umri wa miaka ishirini na saba ambaye ni muuawake pamoja na mtoto kwa kuwakata kata mapanga na sababu ambayo inaelezwa ukiachilia mbali na zile ambazo zimeelezwa eh, zime, eh, zime kuna mambo kadhaa ambayo tuseme, mambo matatu, kwa mujibu wa utafiti inavyoonekana, yanachangia matukio ya namna hiyo. Kwanza ni, ni ni imani za kishirikina eh, ambapo hasa katika kanda ya Ziwa baadhi ya watu wanaamini kwamba vipo vinavyotokea katika familia basi vinakuwa vimechangiwa kwa namna moja ama nyingine na labda imani hizo za kishirikina, na hasa kutoka kwa, kwa, u wazee wetu na wazee wetu zaidi, hasa akina mama na, eh, na haya matukio ambayo yalikuwa ameshatoweka, lakini amejirudia tena lakini kingine ambacho kinatokea na kinasikitisha zaidi ni, ni, ni uli masuala ya mahusiano mahusiano kati ya wanandoa e, kati ya mmoja na hasa suala la uaminifu linapoonekana kwamba sasa ni, ni, ni gumu zaidi kati ya mke na mume. Katika kisa ambacho kimetokea juzi, kile inachozungumza wiki kama tatu zilizopita, ni kwamba yule inavyosemekana ni kijana ambaye alimhisi mwenzake kwamba si mwaminifu na hivyo na hata kufikia mahala ambapo imeonekana wazi kwamba mtoto hakuwa wa kwake, na hii imedhihirika ime, zaidi na inachukua nafasi kubwa zaidi, kwa sababu watanzania wanakumbuka ripoti iliyowahi kutolewa kuhusu vipima na saba DNA ambayo ilithibitisha ili kwamba asilimia sitini na mbili ya watu wote waliokwenda kupima, kuthibitisha waliokuwa na mashaka kuhusu watoto wao eh. Ilionekana kwamba asilimia sitini na mbili ya wanaume wote walienda kupima, ilibainika kwamba wale watoto sio wa kwao na unakuta mwingine aliyekwenda labda na watoto wawili au watoto watatu ambao wote wamethibitika sio kwao. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba inatia ina mmoja ina, ina wao hakuwa mwaminifu katika mahusiano ya ya, ya, ya, ya ya ndoa. sawa sawa, misango na. Hapo hapo ulipo, naomba usitoke katika laini ya simu, ngoja kwanza. Naye Sande Shomari atueleza amefuatilia nini kwa undani, hasa katika mitandao iliyoandikwa na hata vyombo vya habari na mambo mengine, alafu tutarejea tena kwako Sande. Meri Mgawe, ni kwamba hii imeonyesha haya matatizo e, yamekuwepo kwa muda mrefu, hasa ni kilenga katika jiji la Dar es Salaam. Tukiangalia huko nyuma, wanasema Januari kumi na mbili elfu mbili na kumi na tano, kituo cha polisi cha stakshari ukonga kilivamiwa. Kituo cha polisi hiki, askari polisi wanne waliuawa na raia watatu. Sasa unajiuliza je, inapofikia hata kituo cha polisi chenyewe kinavamiwa mm, hali ikoje wananchi nao wana wasiwasi wasi. Nikiangalia kwenye mitandao kila kona wanaandika kuona kwamba wao wanaona kama vile maisha yao yako hatarini, na mengi ambayo wananchi hao kwa kizungumza wanaona wanaonekana kwamba polisi hawawajibiki vile ipasavyo. Kwa hiyo ningependa sana nimsikie msemaji wa polisi au upande wa polisi nao wanasema nini kuhusiana na hali hii. Vile vile tuliona kwamba kwenye sakata Novemba kumi elfu mbili na kumi na tatu, kuna mtu alimuua mke wa mdogo mdogo wa mkewe, huyu anaitwa Gabriel Munisi alimua kwa risasi mdogo wa mpenzi wake, alafu na yeye mwenyewe akajiua, hmm. sasa angalia jinsi mambo haya yanavyoendelea, sio kwamba yameanza leo la jana, lakini katika jiji la Dar es Salaam peke yake kunaonekana kuna vitendo vingi yeah, ambavyo vinafanya watu wanakuwa na wasiwasi wasi. Kwa kusema kweli, mapema leo sande, tulizungumza na kamanda wa kanda maalum mkoa wa Dar es Salaam wewe hasa ukikumbuka kwamba karibuni kuna watu walivamia msikiti mmoja kule Mwanza na kuwakatakata watu ndani ya msikiti, mara ikasemekana ni kundi la kigaidi la Alshababu, lakini baadaye polisi ilikuja ikabainisha ikasema kwamba haya hai kuhusiana na ugaidi. Kwa undani, sijui umefichua nini BMJ? Ni kwamba uh, kulingana na kamanda wa polisi katika mkoa wa Mwanza. Uh, hawa ni wahalifu. Alisema kwamba hawa walikamatwa kwa sababu walitekeleza uhalifu, na walikuwa hata wana nia ya wizi, maanake walipatikana na baadhi ya bidhaa ambazo zilipatikana uh, zilikuwa za hawa, wengi wao wakiwa ni kina mama na pia wakati nimuuliza aeleze kama tukio hilo lishawahi kushuhudiwa katika eneo hilo, alisema hili si tukio la kawaida, ingawaje kuna watu walileta hata ushirikina, maanake walikatakatwa vibaya sana, vipande vipande, wakasema kwamba kulikuwa labda wakuwa na nia ya ushirikina, kuleta mambo mazingaombo ya sampli hiyo, lakini nilipomuuliza kama sasa serikali imechukua hatua gani uh, ali huyu uh, kamanda wa polisi wa mkoa wa Mwanza aliniambia hivi, kwenye hilo tukio tumewakamata watu watatu ambao ni watu waliotekeleza mpango ule, yani kukata wale wale, wale watu katika kaya ile, watu saba. Maana tukio ilitokea usiku wa manane, walivamia na kuanza kukata mapanga mfululizo. Hawa watu tumewakamata na, na tumewafikisha mahakamani, tumewakamata na, upo vipo vielezo tosha ambapo ninaamini tutaweza kuikonvinsi mahakama vizuri tu. Vielezo ambayo vitaweza kutusaidia eh, kuikonvinsi mahakama. Eh, kwa sababu unajua ukienda ukiwa unaua mtu, mtu huwa ana, ana, ukimkata mapanga lazima atoka damu. Sasa nafikiri umeelewa ni vitu gani ambayo tumekutana nazo ambayo vina hiyo maneno. Ni asilimia mia moja kwa sababu wameeleza vizuri sana. Na tumekuta mpaka na vitu vya marehemu. Marehemu ni wanawake. Wale kwetu vitu vya wanawake kwa wanaume kilomita kadhaa nyumbani. Kwa hiyo kuna mashahidi wengi tu ambao wataweza ku wame tumechukua maelezo yao ambayo wameshiriki vizuri sana naam. Sasa Misango, umesikia kamanda wa polisi wa Mwanza akielezea hapo, sijui unalo lipi la kuchangia, ikiwa kwamba wewe umekuwa ukifuatilia sana masuala mengi ya kitafiti huko Tanzania. Asante... na, na, na na kama alivyosema kamanda, kuna kuna vitu hapo, kuna vitu viwili ambavyo vinachangia pia, ukiachilia kile ambacho mimi nimedokeza. Kingine ni ambacho kinatusukuma hii hii isipoangaliwa hii hii na mamlaka na taasisi na zenye mamlaka ya nchi, lisipotazamwa vizuri, linaweza likaleta athari kubwa zaidi katika jamii. La kwanza imeonekana katika masuala mawili labda lab, nikazie lab, zaidi kwanza. Hili la kwanza imeonekana dhahiri kwamba kutokuwa na ma, mambo yanayomfanya ya mtu awe na uhakika wa maisha na chenyewe kimeleta matatizo mno. Mtu ambaye anaamka asubuhi hajui maisha yake yatakwenda vipi, na pengine amezoea, hajazoea zile kazi ambazo zinamfanya yeye apate kipato chake cha halali, na hivyo anataka apate apate maisha bora kwa haraka zaidi. Natumia lugha ndogo sana. Mtu yoyote ambaye anashindwa eh, anashindwa kabisa kupata ku, ku, kujipangilia kwamba atafanya kazi hii ili aweze kuendesha maisha yake, ni shida na hii ime Naona naona laini ya Misango imepotea kidogo. Lakini mapema pia hivi leo tuliweza kuzungumza na profesa wa masuala ya saikolojia kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Hebu tumsikilize anasema nini kwa nini vitendo hivi e, vinatokea? Lakini sasa, ziko fakta nyingi ambazo zinaweza kuchangia hali hii, na si tu hali ya kuuawa, lakini pia aina yenyewe ya vifo vilivyopo. Sasa sio ile zamani, ilikuwa watu na asira na mwenzake anamwekea mtu sumu, anakufa tu, hana damu, hana nini. Sasa hivi ni ukatili mkubwa zaidi sasa U ukiangalia kwenye ii inaonyesha kuexplain hiyo hali ikiwemo, namna ambavyo kuna kitu tunachokiita social learning, namna gani watu wanaokuwa katika mazingira wanaweza waka observe mambo yanayotokea kule, aidha ya mazuri au mabaya au ya, ya kikatili, kuona kwamba ni au kuwa na experience similar to that, uh, to, to that. Kwa hiyo tukaona wamekuwa katika mazingira ya ya mauaji ya ukatili kama hivyo, fanya kitu kinachoendana na na hicho, huwa sio kitu cha ajabu sana. Ndiyo maana unakuja kuona hata kwa mfano Tanzania ukija kuangalia matukio ya, ya, ya kuwana ya kukati, ya kikatili reported kwenye baadhi ya areas tofauti na, na sehemu nyingine utasikia kukatwa mapanga kufanywa nini ni kwingi kwenye baadhi ya jamii, iko baadhi ya jamii nyingine Haya basi, kama unavyosikia kwa undani Voni profesa wa saikolojia huyo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Lakini vilevile vile BMJ najua kwamba ulipata nafasi ya kuweza kumuuliza huyu kamanda wa polisi RPC wa mkoa wa Mwanza kwamba sasa watu ndio hivyo tena, uchunguzi umefanyika, nini kinaendelea, sijui alikuambia nini? Naam, naam, nikamweleza kwamba kuna mengi sana ambayo watu wanazungumzia hasa kwa mitandao, wakiwa wameshangaa kutokana na mauaji hayo ya ukatili, watu wengi kabisa kukatakatwa na sasa nikamuuliza itakuwaje sasa kutoka hapa, maanake washukiwa washafikishwa mahakamani, sasa ni nini kitakachofuata? Hivi ndivyo alivyoniambia. E, kawaida ukishamfikisha mahakamani mtu inatajwa jaaza tukishalikamilisha eh, kila kitu tunalipeleka kwa mwanasheria wa serikali, na maana hiyo ambayo atalisoma ambayo yeye sasa eh, baada ya kukamilisha kila kitu, ndo ataweza kusomewa staka sasa la mauaji, hivyo atupelekwa mahakamani inatajwa tu mpaka hapo kikao kitaka kupangwa pale ambapo mwanasheria wa serikali kisha kamilisha kila kitu. Ah, unajua maeneo haya huku Kanda ya Ziwa siku za nyuma nyuma kuona tabia hizo za kuchapana mapanga, especially mambo ya ushirikina na ninga, hili ni tofauti. Hii masuala ya ushirikina ni watu ambao wanania mali na kizazi yanatokea, lakini sio kama hili ambayo kwenye kaya moja unakata una, una watu saba. Of course liliwashutua watu wengi, sio watu wengi kwa jinsi ilivyokuwa limetokea. Kwa hiyo watu wengi wamefarijika, wamefarijika kusikia kwamba wamekamatwa. Uh, asante sana msikilizaji, basi unaendelea kusikiliza kipindi hiki kwa undani, ambapo tunafichua na kukueleza mambo kwa undani zaidi. Uh, kwanza lazima kufahamu kwamba wanadamu, ile level zetu za kihisia zinatofautiana kutoka mtu mmoja kwenda kwen, kwen, kwen mtu mwingine. Ni sawasawa na familia moja, wanaweza wakafiwa na baba, lakini hawa... Basi nasikiliza kipindi hiki kwa undani zaidi ambapo tunajadili mambo kwa kina zaidi. Tunaendelea katika taarifa yetu nyingine, ambapo kwa undani hivi leo tunajadili kuhusu swala la wasanii wanaokuja Marekani kutoka Afrika kufanya kazi bila vibali maalumu. Tunaangalia kwa undani waandaaji wa, wa matamasha ya muziki wanafanyaje kazi zao ili kuweza kuwafikisha wasanii hawa wa muziki kwa kufuata taratibu. Kueleza utaratibu huo, tunaye kwenye laini ya simu promota, mmiliki wa klabu ya Safari huko Houston, Texas, bwana Batamula, na vilevile vile tutaweza kuwasikiliza mapromota wengine. Lakini kabla hatujaelekea huko, Sande, hebu tupe kidogo. Umefanya utafiti kwa undani, tuambie lipi unalolijua. Inaonekana ni kwamba wasanii kutoka bara la Afrika hasa Afrika Mashariki ambao wanakuja kufanya matamasha hapa Marekani mara nyingi wanapokuja, pengine utaratibu maalum wa kupitia haufahamiki ni upi hasa, kwa sababu tunafahamu e, Februari elfu mbili na kumi na tano msanii kutoka Tanzania maarufu kama Omy Dimpos alikuja hapa Marekani. Alikuwa amealikwa kwenye tamasha huko Las Vegas kwenda kufanya kazi, lakini alipotua kwenye uwanja wa ndege wa California akiwa njiani kwenda Las Vegas akazuiwa kuingia na kurudishwa. Na alipoulizwa nini kimetokea, ikasemekana kwamba alikuja na viza ya kutembea. Sasa viza ya kutembea wakati huo unachokwenda kufanya tamasha ni vitu viwili tofauti. Lazima uwe na viza ya kufanyia kazi ndio uende kufanya kwenye tamasha. Kwa hiyo alipozungumza na maafisa wa uhamiaji walipotambua kwamba anakwenda kufanya tamasha hawakumruhusu kuingia. Ikabidi ageuze na ndege iliyofata kurudi Tanzania. Kwa hiyo, hiyo hiyo inaonyesha jinsi gani hawa wasanii na waandaaji wanapokuwa, pengine wa mawasiliano yao yanakuwaje, au nini kinakuwepa, kwa nafikiri tukiwapata hawa wasanii hawa mapromota watatueleza zaidi haya maandalizi yao yanakuwaje. Mm, na pia vilevile Mary wajua Eh, ile habari ambayo imetufikia hivi punde ni kutoka, imekuwa si tofauti hata na hiyo ambayo ameelezea uh... Uh, Sandy Shomari ni mwana, mwana, musanii Mkenya ambaye alikuja hapa akuja uh, shughuli kama hiyo tu. Yeye ni DJ, watoa diski, diski joka. Alikuja hapa kupromosha mziki, lakini alipofika kwenye uwanja wa ndege kule Dallas Fort Worth akaambiwa na maafisa wa uhamiaji hapa Marekani kwamba hapa ukanyagi. Kisa na maana, visa yake ilikuwa ya kutembea, na ikuwa ya usanii au ya kufanya biashara. Na bmj najua ulikuwa leo asubuhi pale unaelezea kwa, kwa, kwa, kwa kina kabisa umefuatilia vizuri, na wengi wameandika kwenye magazeti, kwenye mitandao huko Kenya. Sijui, nafikiri watu wanajiuliza nini hasa kimetokea. Kuna lipi lingine ambalo umeliona? Lile lingine nimepata ni kwamba alipofika hapa huyu msanii anayejulikana kama Cream de la Creme aliambiwa, sasa kwa sababu wewe umekuwa ukisema kwamba umekuja hapa kufanya uh, mambo ambayo ni ya biashara, na wala sio kutembea basi itabidi uchukue ndege hii, a, ni ndege ya a, kutoka huko upande wa Uarabuni. Akapandishwa ndege mara moja akaambiwa kwamba kuna visa aina tofauti tofauti, akatolewa kijitambulisho, uh, kipande hivi, akaelezwa kwamba kuna visa ya kutembea na vile vilevile ya kuna visa ya kuja hapa kama mwanafunzi, kuna visa meri ya mm. watu kama waandishi wa habari, manake hapa Marekani wanafuata sheria kabisa kabisa. So, kwa hivyo kila mtu anayekuja, anakuja kwa njia fulani na kuna visa inayofaa uwe nayo ndio mm. utekeleze majukumu yako. Uh, hivyo, hivyo kwa kifupi uh, cream de la Cream. Sasa hivi tunavyozungumza mm. ndege yake inatua, inatua katika uwanja mkuu wa Jomo Kenyatta kule Nairobi. E, na kama unavyofahamu DJ, DJ Lacrim ni DJ maarufu sana nchini Kenya, ni DJ anapendwa, ana watu wengi, kwa hiyo nafikiri kinachoonekana hapa ni kwamba wale waandaaji wa matamasha, unajua wakati kama huu wa sherehe zetu hapa mm -hmm. Marekani, uh, za mwishoni mwa mwezi Mei uh, watu ni wengi sana, wanakuja kwenye sherehe, tunafahamu hiyo kitu inafahamika mm. e, sasa, kule, Texas wako watu wengi sana kutoka Afrika Mashariki, kwa hiyo hivi sasa kuna party mbalimbali kama mnaofahamu, hapa Washington DC pia wanategemea Diamond. Atakuja hapaino kuja kupiga Jumapili hii. hii sasa na huyo huyo Diamond ataanzia kule kule Texas. Kwa hiyo unaweza kuona kutakuwa kuna show ya, ya show ya ma DJ wa Kenya. Kwa hiyo kuna kwa pia katika katika jumuia za Watanzania wa Kenya na Waganda kuna mashindano nam. ya kwa hawa wa promoter kwamba nani aende wapi kwa mimi na show yangu basi nataka watu wengi na huyu ana show yake anataka watu wengi kwa hiyo unamleta msanii mzuri ndio uweze kupata watu wengi kwa hiyo ule ushindani nao wa wenyewe hawa waandaaji pia nao unakuwa unaleta kazi kubwa ndivyo hivyo hivyo Mary ndivyo hivyo wakati nilizungumza na mwandishi wa habari ambaye aliweza kuandika habari hii katika gazeti la Nation kule nchini Kenya nilizungumza naye akiwa akiwa pale Sawa no. Sawa BMJ kabla no, no. ujaelekea huko, unaona tumempata uh, promota DMK wa hapa Washington DC. DMK karibu katika kipindi chetu cha Kwa Undani. Hebu tueleze tu kwanza kwa ufupi tu kazi zenu mnazifanyaje nyinyi kama mapromota, kuwaleta uh, hawa wasanii kutoka nje ya nchi kuja hapa Marekani. Tunasikia kwamba inahitaji kuwa na vibali maalumu, vitu kama hivyo. Oh, ndio. Unahitaji unahitaji kuwa na kwanza. Habari za saizi, jamani, habari za saizi. Wote tuko salama kabisa. Karibu utueleze Bwana DMK. Asante sana, asante sana. Uh, labda labda ungenifafanulia kidogo sababu sijalielewa swali vizuri. Ndio, nafahamu Lale, kwamba nafahamu kwamba ndio umeingia tu katika line ya simu. Sasa hivi tunazungumzia kuhusu maswala haya ya wasanii wanaokuja hapa Marekani kwa ajili ya kufanya kazi na badala yake, wanapofika pale, labda katika uwanja wa ndege, wanakuta kwamba visa zao ziko tofauti na kile kilichowaleta. Sasa pengine watu wangependa kujiuliza na kutaka kujua taratibu zenu, mnafanyafanyaje kuwaleta hawa watu ili waweze kuepuka uh, vitu kama hivyo kutokea pale airport. Sawa. Oh, okay, okay. Sawa. Uh, kinachotokea ni kwamba um, wale wanaokutana na matatizo pale airport ni wale ambao wanakuja na tourist visa, kwa sababu ukija na tourist visa basically you're not allowed to work in the US. Sasa ukifika pale alafu izi wanakuja kufanya nini, ukasema umekuja labda ku kuperform kwa mfano, wewe ni msanii ukasema umekuja kwenye show. Of course lazima watataka kuona kama wewe viza yako inakuruhusu wewe kufanya show. Sasa kuna viza ambazo zinatumika kwa sababu ya shughuli hizo, hiyo nafikiri P1 na P2 visa ambazo ndo ni viza ambazo, ambazo wasanii na watu wengine ambao wanakuja kufanya kazi, mambo ya cultural exchange ndo wanazitumia. so Uh, mara nyingi unakuta labda mapromota wanakuwa hawaelewi au labda wanajaribu kubypass the system kwa sababu is costly. It's costly thing, you know kwa watu wengine bado wanajaribu kukwepa zile gharama au wanaamua kufanya shortcut, wanamchukua mtu wanampa, uh, B1 visa ambayo ni tourist visa. Akiingia uh, pale anakutana na matatizo kama hayo, lakini proper channel ni kwamba inabidi lazima uchukue performance visa, you know, ambayo uh, lazima uanze na um, watu wa migration na nini, upate performance visa, ukishapata ukisha kibali kwanza cha kucheza cha kuperform. Then ndo wakienda kule um, kwenye embassy wa whatever country ya kama wako Tanzania wako Kenya wako wapi? Then wanapatiwa hiyo visa kwenye, kwenye passport na pengine DMK kwa sababu kama wewe unaandaa matamasha umeshaleta wasanii kadhaa hapa Washington DC, e, yeah. Diamond tunamtarajia pia atakuja Jumapili hii, pengine yale ambayo mnapitia. Kama kwa mfano umezungumzia kuhusu swala la gharama Gharama zikoje unapotafuta viza kama hii kuweza kufanikisha huyu eh, msanii kuweza kuondoka pale na kuja kufanya kazi hapa. Gharama uh, ni kubwa kidogo, gharama ni kubwa kidogo. Nisingependa kabisa niende kwenye specific, lakini uh, inategemea pamoja, kwa sababu most of these things ili kuvifanya viwe katika proper na usio na wasiwasi kabisa, you can do it by yourself, lakini uh, kuna makosa makosa mengine madogo madogo unaweza ukawa umekosea kwao. Sisi huwa uh, tunatumia uh, tunamtumia mwanasheria kwa hiyo mwanasheria, inategemeana mmenitumia mwanasheria gani. You know every lawyer got their own prices and all that, some are too expensive, some are moderate. No, lakini kwa gharama kama hiyo ya mwanasheria siwezi nikaisema, kwa sababu inategemea na mwanasheria uliyemtumia. Uh, unaona know, alafu gharama zingine ni yani, gharama za kawaida ambazo hii ambazo lazima ulipie kwenye Department of Homeland Security hapa uh, Marekani. Alafu pia vile vile lazima utumie ulipie ulipie visa kule nchini pamoja na uh, reciprocity fees kwa mbali na kulipia ile gharama ya visa ya kawaida, lazima ulipie reciprocity fees kwa kila mtu ambaye anakuja. Kwa mfano kama tulivyomleta Diamond, anakuja na watu wake uh, wat, watano which means six people. So mbali na kulipia visa ya kawaida kwa six people, then unalipa reciprocity fee kwa kila mtu tena, kwa another, another you know I think uh, kwa US na Tanzania sasa hivi reciprocity fee ni $500 so kwa watu sita you know that's just 3000 dollars over there no, apart, yeah, you know apart from the regular Asante sana, naona ni vile muda unazidi kuyoyoma, nitaka nitaje tu hapa Mary kwamba nilikuwa napekuapekua kwa kutoka kwa kutoka kwa ubalozi wa Marekani kule Kenya, uh -huh. kusema kwamba yes. pia ni lazima ijulikane kama unaenda wapi na ni unapewa pesa ngapi, wapo unaenda kupaformu na ni nani ambaye ana kuhosti, yani kwa msanii msani anayotoka kule Marikana. kuja hapa uh -huh. na kuwa kwamba yeah. lazima uwe na hiyo habari yote ya lazima uwe na habari nzima, lazima ujulikane kwamba unaenda na unaenda wapi na nani amekupeleka me, me, kule, lakini unapo faili ile work permit. Basically, mimi kama promoter ndo na faili ile work permit kwa unapo faili ile work permit kwenye viza yake yeye inakuwa imetajwa jina la kampuni ile ambayo yes. awesome. awesome. inafailia Asante sana DMK, tunakushukuru kushukuru kwa mchango wako. Asante sana washiriki wetu kwa njia ya simu na vilevile vile hapa studio, mwenzangu Sande Shomari na BMJ Muridhi. Mwelekezi ni Daniel Brown, aliyekuwa akituendeshea simu ni Harrison Kamau. Jina langu ni Mary Mgawe na kuaga kutoka Washington DC. Hadi hapo Jumatatu, jiunge nasi tena katika kipindi cha Kwa Undani.