Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhu Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari motomoto -moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni, ungana nami Harizon Kamau kwa habari za afya. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa umri wa kuishi umepanda kati ya mwaka wa 2000 na 2015 ikiwa ni ongezeko kubwa tangu miaka ya 1960 lakini Shirika la Afya Duniani, ambalo hivi karibuni limetoa takwimu za hali ya afya duniani, zimebaini kuna ukosefu mkubwa wa uwiano kote duniani miongoni mwa nchi. Wakati watu wanaishi katika kiwango cha jumla cha miaka mitano zaidi hivi sasa kuliko ilivyokuwa kabla ya kuingia kwa karne mpya, WHO inasema bado kuna mianya mikubwa. Takwimu hizo zimebaini kuwa watu katika nchi 12 zilizoendelea wanaweza kuishi mpaka miaka 82 au zaidi ikilinganishwa na nchi zingine 22 zinazoendelea ambapo watu wanafariki kabla ya kufikia umri wa miaka 60. Uswizi, Iceland, Australia, Sweden, Israel ni nchi tano zenye kiwango cha juu cha umri wa kuishi pale mtoto anapozaliwa wakati Chad, Ivory Coast, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Angola, Sierra Leone zina viwango vya chini mno. Ingawaji mataifa matano ya Afrika yako katika viwango vya chini, WHO inaripoti kuwa kuna ongezeko kubwa la umri wa kuishi tangu mwaka wa 2000 ambalo limetokea barani humo. Ties Boyma, mkurugenzi wa habari, ushahidi na utafiti katika WHO anasema umri wa kuishi umepanda kwa miaka 9, miezi minne mpaka miaka 60 barani Afrika. Anasema kwamba hii kwa kiasi kikubwa inatokana na kuboreka na kuwasaidia watoto maendeleo katika udhibiti wa malaria na kupanuliwa kwa fursa ya upatikanaji matibabu ya ARV kwa wenye HIV. Ameambia VOA kwamba ingawaje mwanya wa umri wa kuishi kati ya Afrika na Ulaya bado ni mkubwa, kuna maendeleo yaliyopatikana, na kuongeza kuwa tofauti kati ya Ulaya na Afrika ni matarajio ya umri wa kuishi mwaka wa 2015 ni miaka 17, mpaka miaka 78 huko Ulaya na miaka 61 barani Afrika kwa ujumla. Ripoti inasema wanawake wanaishi muda mrefu zaidi kuliko wanaume katika nchi zote duniani. Kujumla, kwa ujumla wanawake wanatarajiwa kuishi kwa takriban miaka 74 ya umri wao ikiwa wanaume ni chini kwa miaka minne na nusu. Na kwenye habari zingine ni kwamba waziri wa afya wa Angola Carlos Alberto Moseka amesema kuna mpango wa kukabiliana na mlipuko wa homa ya manjano nchini humo. Afisa huyo amewaambia wanahabari akiwa kwenye jimbo la Bie katika sherehe za kufungua shughuli za siku ya wauguzi duniani, amesema kuwa utafiti umehusisha milipuko ya magonjwa ya kuambukizwa. Utafiti pia unalenga umma, sekta ya afya itata, itafufua chanjo kwa umma. Magavana wa majimbo pia wamehusishwa kukabiliana na utaratibu huu, kuimarisha hali ya kimazingira kwenye maeneo yao. Amesema kuwa visa vingi vilivyoripotiwa nchini humo ni kutokana na raia wa kigeni walioko nchini humo na vinahusishwa na watu kutopatiwa chanjo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano <mulia> n kwa siku ya leo, ungana nami Lucy Patrick, ambapo leo tutakuwa tunazungumza na binti ambaye alikuwa akibakwa na baba yake mzazi na mpaka sasa na ujauzito, lakini pia tutamsikia mama mzazi wa binti huyu pamoja na sababu mbalimbali zinazopelekea watu kufanya vitendo vya kikatili kama kitendo ambacho amefanyiwa binti huyu. Hadija, hebu tuambie ni kitu gani ambacho kimekutokea wewe kama binti? Kitu kilichonitokea mimi, babangu haikuwa anafanya vitendo vya ajabu, haikuwa ananiingiza chumbani, ananishikia panga, ananibaka ndani, ananipiga, anasema hivi, mwambie mamako babako aliendaga wapi? Nikuulize kwamba baba alianza kukufanyia kitendo hiki toka lini? Kitendo hiki tangu pya ameanza kunifanyia tangu niko darasa la tano. Kwa sasa una umri gani Hadija? Saa hizi na miaka kumi na tano. Uh, umesoma mpaka darasa la ngapi? Nimesoma mpaka darasa la saba. Ni lini ambapo ulijigundua kama una ujauzito? Nilikuwa mi sijui, baba ndo akaniambia hivi, akasema kama una mimba msingizie kijana yoyote Tanya. Na baada ya kujigundua kwamba wewe ni mjamzito, kwa nini hukumwambia mama? Alikuwa anatukataza baba kutoka ndani, alikuwa anasema hivi, ukitoka nje ukija kumwambia mamako ndakuja kukua karija. Wewe ni wangapi katika kuzaliwa? Wa kwanza na wadogo zangu watatu. Umeanza kukaa na baba toka lini? Tangu tuko darasa la nne ndio tulikuwa tunakaa na baba, baada ya mama na baba kuachana, ni kwamba baba alioa mke mwingine kwa nini baada ya kuona baba anakufanyia vitendo vya vi kikatili, vitu ambavyo wewe hujavizoea, kwa nini hukuambia hata majirani? Nilikuwa naogopa manake walikuwa wamenitishia, wanasema wataniua. Shule ulikuwa uende shule? Nilikuwa naenda. Kwa nini hukumwambia japo mwalimu kule shuleni, kwamba mwalimu, mimi nyumbani nakutana na hili na hili? Nilikuwa naogopa maanake, walikuwa wamenitishia, wanasema ataniua. Wewe kama mtoto ambaye umeshafanyiwa kitendo hiki cha kikatili, unaweza ukawaambia nini wazazi ambao wanasikiliza? Naambia wazazi, watoto wenzangu na wazazi nawaambia wasiwacha watoto kwa wanaume, kwa baba zao. Na kwa wale watoto ambao wanafanyiwa kitendo ambacho wewe umefanyiwa, eh, na babako, wengine wanafanyiwa na anko zao, wengine wanafanyiwa na watu mbalimbali mbali. Hebu niambie, unawashauri nini au unaweza ukawaambieje? Naambia hivi wasifiche kama mimi venye nilificha, kusiposema kwa mama. Pole Hadija sana. Mama, pole kwa haya yote yaliyotokea. Wewe kama mama umejisikiaje baada ya kusikia kitendo kama hiki? Nijisikia vibaya kwa sababu mimi ni mzazi tatizo lilikuwa ni nini mpaka wewe ukaachana na mumeo? Kwa kweli huyo mwanaume alikuwa ni mkali, kwa hiyo mimi hata kuweza kuishi naye nilishindwa. Kwa nini uliamua kuwaacha watoto na baba yao na wewe au kuchukua ule uamuzi wa kuondoka na watoto toto? Kwa kweli nilijaribu kutaka kuwachukua yeye, yeah, alikataa. Alidai kwamba mwenyekiti na mtendaji wakase, basi waache, kwa sababu watoto ni wa kwake, na mimi sikutaka kung'ang'ania watoto wale, kwa sababu wale watoto ni wa baba, na ndio maana nilimwachia, nikajua mwenzangu atalewa. Uliwaacha wakiwa na umri gani? Kuanzia wa kwanza mpaka wa mwisho a ni mwacha na miaka kumi na moja watatu alikuwa na umri wa miaka miwenji hivi. Ni nani alikuja kukupa taarifa kuwa mwanao wa Adija ana ujauzito? Kuna mtu tu aliniambia kwamba mbona utafikia dija mja mzito kweli. Mimi sikujua kama kweli Adija ni mja mzito, kuja kutaamaki, kuja kuuliza, kwa sababu nilikuwa sionane naye, kuja kuja kuuliza uliza kweli kweli ni mja mzito nikamwita kumwita, we Adija ni mja mzito wewe? Akasema hapana, ila baba aliniambia kwamba kama mi ni mja mzito nimsingizie kijana yoyote, kwa sababu akaanza kul sababu ya kufani ya kwanza kumdadisi, ikabidi niwaite watu wawili waowepo wakati anaongea kumuuliza. Akawa anasema mimi naogopa kuongea kwa sababu baba ataniua, nitaenda wapi? Nikamwambia kwa sababu umefika kwangu, kwa uondoki tena kwenda kwa baba yako hapa, ndio moja kwa moja uende tena. Kweli mtoto akawa anaongea huko, analia, anasema mimi baba alikuwa ananifanyia hivi na vile na vile na vile na vile eh. ndio hivyo alikuwa anakufanyia eh? hey. Hey, ikabidi mimi niondoke moja kwa moja kwenda hospitali. Hospitali akasema tangulia kwanza polisi, nikaenda polisi, nikachukua ndio nikawa naenda ku meta meta wakaniambia, kweli mtoto ana mimba. Na ndio maana nilivyojua kabisa kwamba huyo mtoto ana mimba na kumdadisi, anasema ni baba yake. Kweli wakawa wamekuja wamemkamata kumkamata kama amekaa wiki moja, wakamwekea mzamana ndio mpaka sasa. Wewe well, kama mama kama mwanamke unategemea nini kutoka kwenye vyombo vya dola? Nikitoka kwenye vyombo vya dola, naona ndio itakuwa furaha yangu, kwa sababu mpaka dakika hii mimi naona, yaani, kama vile sina amani, kwa sababu mtu aliyemfanyia kitendo kibaya mtoto wangu na bado bado namuona, halafu mtoto wangu ameharibikiwa. Kwa kweli, sijisikii vizuri. Vipi kuhusu swala la mahakamani? Je, umeishakwenda tayari mahakamani? Ndio, nimeenda juzi tu hapa wanadai kwamba Faidi alionekani. Unawaambia nini wanawake wote ambao wanakusikiliza? Kwa kweli nawaambia wa, na wanawake wenzangu wanaonisikiliza kwa sasa, wanavyoondoka kwa mabwana zao, wabebe watoto, wasio wakapata janga kama nililolipata mimi. Mpaka hapa ambapo umefikia sasa hivi, ushirikiano wako wewe na vyombo vya dola unaunaje? Kwa kweli, kila mtu na roho yake, mwingine anaweza kanisaidia, lakini mwingine asinisaidie Unajua, yani, mtu anaweza akawa anaongea na wewe vizuri, ukajua kabisa huyu mtu pengine anaongea naye vizuri, lakini baadaye ukashangaa anageuka. Ndio kama mimi hivi, nilijua tu kabisa aliyeshikilia Faidi ni mwanamke mwenzangu, anaweza akanisaidia, lakini msaada wenyewe hajanisaidia na wala nini, lakini kwa sababu nyie mpo mtanisaidia. Nikirudi kwa upande wako, mjomba, umeishasikia na umeishaona. Wewe kama mjomba, tukio hili ambalo limetokea unaweza ukalizungumziaje? Hili ni tukio la kikatili iliyofanyika, kwa kweli mwenyewe sijalipenda. Yani nikiwa kama binadamu wa kawaida siwezi nikafanya kitu kama hicho, na nimechukia sana swala kama hilo. Na je utafanyeje kuwasaidia Khadija pamoja na mama yake? Kilichobaki ni kumwomba mwenyezi Mungu tu Khadija ajifungue salama, kama mtoto atakuwepo salama basi tutamshukuru Mungu. Tuna swala lingine ni kumwomba tu mwenyezi Mungu Khadija awe salama. Unaiambiaje jamii pamoja na vyombo vya dola? Minachowaomba watusaidie Wasi, wasi, wasiweze kunani kufanya kunani kusaidia, upande mmoja haki itendeke kwenye kwa mtu ambaye amekosewa. Unawaambiaje wanaume wenzio kutokana na kitendo hiki ambacho kimefanywa na huyu baba? Naambia hiyo tabia waiache, sababu sio nzuri. Kwanza wanajishushia heshima, wanajiletea matatizo katika maisha yao mimi kama mimi ningependa tu kusema ajili ni tatizo moja hapo, ambayo linaweza kutokea katika maisha, lakini ni kikubwa zaidi, ni hali ya kwamba ni hali ya kikatili kweli. Pia hata kama mtu mwingine ambaye labda anaweza kaadapti hii hali, aweze kaiacha kwa kosa gani? Sio hali nzuri kuweza kuifata, inaweza kamletea migogoro ambayo sio kama hivi, mfano kama babake Hadija alivyofanywa. Basi mi ningependa tu kutoa hoja kwamba hata kama mtu mwenye mawazo ambayo yako tofauti na anaweza kaiga kama tabia hii hapa, aiache. Bila shaka, mi najua kama mtu ambaye kama anaweza kujitokeza katika baada ya kufanya uhalifu kama hapa, aweze kuchukuliwa na kufikishwa katika vyombo vya dola na kuchukuliwa sheria kali. Nikija kwa upande wako jirani, wewe kama wewe unalipi la kuzungumza kuhusiana na swala hili ambalo ili mtokee binti huyu na labda saizi, kwa sababu swala liko mahakamani na kesi inaendelea, tutakuwa tunatamani kufahamu kila ambacho kinaendelea mahakamani. Lakini vile vile, labda niseme kwa habari ya wazazi ambao labda wanaacha watoto kwa wanaume, ingaje si wale wanaume wote wanaweza kufanya kitendo ambacho baba yake atiji amefanya, ya lakini swala la kuachana ndo linapelekea mambo haya yote. Naitwa Gabriel Mbwile, baba kwa familia ya watoto wawili. Kitendo ambacho kimekuwa kikijitokeza hivi karibuni katika bara letu la Afrika na hasa zaidi katika maeneo mbalimbali ya kusini humu Afrika, kulala na watoto wao watoto zao ikiwa pamoja na, na mama kulala na watoto wa kiume kikubwa ambacho nachoweza kusema, maadili ya mwafrika yameweza kubadilika, yamepotoka kutokana na hali nzima ya utandawazi, lakini si utandawazi tu na imani mbalimbali mbali na ile hali ya wanafamilia kutaka kujipatia kipato kwa haraka zaidi. La, mama kuamua kuishi na mtoto wake walifungishwa ndoa na mganga wa jadi umeona. Lakini tukija kuangalia ndani ya jiji la Mbeya, tukio la huyu mzee ambaye amefikishwa mahakamani katika mahakama ya wilaya ya Mbeya ni Septemba ishirini na tatu aliyempatia ujauzito binti yake, mpaka sasa hivi ndani ya hospitali hii ya mkoa, akiwa na katika chumba cha uangalizi wa daktari. Mtoto ana binti wa miaka 15, baba ameamua kumpatia ujauzito yule binti yake. Hii yote inaingia na imani mbalimbali, lakini si imani tu za kishirikina hizo na vitu vingine, lakini pia utandawazi. Wazazi sasa hivi wamekuwa kwa na imani tofauti dhidi ya mtoto wao, wanafikra tofauti dhidi ya mtoto wao, anahisi kwamba kwa mtoto wake kuna kitu fulani anaweza kupata cha kitofauti kulingana pia na mazingira yenyewe unakuta na binti mdogo miaka tisa, mvaa yake yenyewe inasikitisha. Na ukija kuangalia mtoto anayeanza kubalea, ni kipindi ambacho wanakuwa na maumbo fulani hivi, maumbo ya kuvutia, maumbo ya nini kwao, katika tamaa tamaa zake zinaweza zikampelekea. Lakini kikubwa, endapo maadili ingebaki ya Kitanzania, ni dhahiri kabisa hata mzazi asingeweza, kwa sababu tunaona mbona katika baadhi ya maeneo ya Afrika bado mpaka sasahivi kuna watu hawavai nguo. Imani za kishirikina zimechangia zaidi matukio kama haya. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ileo. Kukuandalia makala hii mimi nilechika. Asante sana vijana, kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Ni Rahabu Fredi, nakualika kwa mara nyingine tena tuwe pamoja hapa, ambapo daktari Saidi Kanenda anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Kwa jina naitwa Hawa Mari. Magonjwa ya ngozi mengi yanaambukiza kwa njia gani na tiba yake ni nini? E, magonjwa ya ngozi yanasababishwa, kwanza ni njia rahisi tu, ni kugusa kitu ambacho kina maambukizi au kimebeba maambukizi kwa mfano kama ni shati la mtu, nguo ya mtu, mkichangia nguo, kama mmoja ana fangas mwingine atapata, au ana maambukizi ya bakteria atapata. Kuna scabies, magonjwa kama hayo anaweza kapata, alafu kuna chawa wa sehemu za siri, na wenyewe vivyo naambukizwa, ni kugusana. Mengi, lakini yapo magonjwa ambayo yanaweza yakasababishwa na kinga ya mwili, tunaita autoimmune diseases. Kutokuoga tu na kaa tu muda mrefu, kwa hiyo ina maana uchafu nao unaweza ukasababisha ukakaa, ukaweza kutunza vimelea vikaendeleza mpaka ukapata ugonjwa wa, wa, wa, wa ngozi, lakini kuna madudu kama kaswende vilevile nao wanaweza wakasababisha. Kuna usubi eh, wanasababisha mgonjwa ya ngozi. Eh, ukiwa msafi, basi unaweza ukajikuta umejikinga na magonjwa haya, lakini vilevile pale unapoanza tu kuugua ni vizuri kwenda hospitali na kutibiwa. Uh, kwa wataalamu wa ngozi na sio kwenda tu kiku, dukani kununua dawa. Daktari, je, hizi pedi tunazovaa zina athari gani kwetu mabinti? E, kwa kweli sasa hivi kwenye masoko kuna pedi aina nyingi sana na bahati mbaya sijui kama kuna tafiti zinafanyika lakini kwa pedi ambazo ni nzuri za kawaida sizani kama zina madhara, ingawa kuna baadhi ya pedi watu walishasema kwamba hizi zinazo zikawa zina madhara. Sana sana zile pedi ambazo zinachanganywa na madawa mengine, ambazo hayo madawa sasa yanaweza kawa vile vile. Pamoja na kaa kwenye pedi ili kuweka labda usafi zaidi au kuto, uh, uh, sababisha vitu vingine visitokee, lakini zile dawa zinaingia kwenye mwili kupitia kule kwa sababu um, Uh, sehemu ya uke ni, ni kama vile mdomoni. Kwa maana hiyo, kwa mfano ukichukua vitu ugoro ukiweka kwenye ngozi na ukiweka kwenye mdomo, kuna tofauti. Kwenye mdomo unanyonywa sana kulikoni kwenye ngozi. Kwa hiyo na kule, kama zile chemicals zitapitia ile njia basi zitavutwa kwa wingi zaidi. Kwao nafikiri labda tafiti zinatakiwa zifanyike kwamba mtu akivaa pedi, kama ile pedi ina madawa fulani, basi baadaye wampime kwenye damu, aone kwamba je imeshaingia kwenye damu kiasi gani, daktari? Hivi kwa nini mabinti wengine wanasema wanaumia wakifanya mapenzi? Uh, kwanza katika hali ya kawaida uh, kufanya mapenzi inatumia nguvu, kwa hiyo unaweza ukajikuta anapata tu yale maumivu kwa sababu ya zile nguvu, lakini na michubuko na vitu vingine, lakini vilevile vile, uh, kama ile uume uh, unagusa shingo ya mji wa mimba savings, lazima utapata irritation au utakwaruzika kidogo, lazima baadaye maumivu yatasambaa. Na vile vile kuna ingine ni upepo. Wakati wa tendo hilo unaweza kuwa na upepo, unaingia kwa sababu zile fallopian tube kule ziko wazi, kwa upepo unajaa tumboni, kwa hiyo utaleta usumbufu kidogo. Lakini vile vile hiyo uh, uh, kitendo inaweza kusababisha uterus uh, au mji wa mimba ukaanza kucontract, unakunjika una unakunjika unajikunja ni kama vile unajikamua. Sasa zile na zenyewe zinaweza zikasababisha hizo spasm kwa mtu akapata maumivu, lakini uh, yanakuwa sio ya muda mrefu, lakini yakiendelea, basi huyo mtu anahitaji kumwona daktari. kwa jina anaitwa Idaya. Dokta, ningependa kujua kwa nini mwanamke anapokuwa mja mzito anavimba mwili? Je, inasababishwa na nini? E, ni swala la kawaida kwamba kidogo lazima kuna kuvimba kwa sababu fiziolojia ya mwili mwanamke anapokuwa mjamzito huwa anaongezeka maji mwilini na anaweza akaongezeka, uh, kwa kawaida ni mpaka lita nane kutoka kwenye ile volume ya maji aliyonayo mwilini, basi inaongezeka mpaka lita kama nane. Kwa ujumla wake, mama anapokuwa mja mzito, yale maji ambayo yako ndani ya mishipa ya damu inaongezeka, kwa sababu kadri mtoto anavyozidi kukua, naye atahitaji uh, apate supply. Na ule mji wa mimba au uterus, na yenyewe inaongezeka ukubwa, na inakuwa ina mishipa ya damu mingi sana kwa ajili ya kusupply kwenye placenta. Shukrani Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando, ambaye hii leo ndiye ametujibia maswali yaliyoulizwa na mabinti. Jina langu ni Rahabu Fredi na natia nanga katika kipengele hiki nam. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. katika maisha yake, na mafanikio haya ameyapata kutokana na kuwa msikivu na pia kuwa na bidii katika masomo yake kiasi cha ya kuwa mfano kwa wenzie kutokana na maendeleo yake. Jamani, ya hata sikubali, lazima niende kuzungumza na Rita aniambie siri ya mafanikio yake, maana mwenzetu ana maendeleo hadi raha. Na kweli, rafiki yangu, tumuulize, labda sisi tutaweza kufanikiwa. Ndiyo, twende na pia tuwe tayari kujituma ili tuweze kufanikiwa, maana Rita ni mtu wa kujituma na pia anaonekana anapenda kujiendeleza. Lakini mbona sisi tumejaribu kila biashara bado hatujafanikiwa hata kimoja? Kila siku tunahangaika, tunahangaika bila mafanikio. Tena Beni huyo anakuja, ngoja tuzungumze naye, labda anaweza kutupa ushauri ni nini tufanye kabla hatujaenda kwa Rita. Na kweli, mambo Beni, vipi Beni, za huko utokako? Usalama upo, tunajadili tufanyeje ili tufanikiwe kama wenzetu waliofanikiwa. Da, kweli bwana, hata mimi nilikuwa najiuliza nifanyeje ili niwe kama wale waliofanikiwa. Bado tunashauriana na Amina, ameshauri kuwa twende kwa Rita, pengine anaweza akatushauri tufanyeje. Si unamwona ye mwenyewe alivyoendelea? <laughs> Ni kweli, lakini mimi wenzenu, siwezi kwenda. Kama mnavyojua elimu yangu ndo hivyo ya kuungaunga, na yule Rita mwenyewe ndo msomi hmm. Hmm. Na kweli hata mimi naona siendi. Ah, Beni, acha kukata tamaa. Kama ni swala la elimu, pia atatuambia kuliko kukata tamaa mapema bila hata kia uamuzi. mm, sijui usingu na nye. Twendeni kwanza, tutakachoambiwa ndo tutajua cha chakufanya, au mnasemaje? Mimi nimepata wasiwasi kweli baada ya Beni kuniambia swala la elimu, si ndo hapo. Hebu acheni mawazo ya kurudishana nyuma, twende kwanza tuongee. Yaani watu bado vijana wadogo, mnajifunza kukata tamaa. Na kama hamtaki nitaenda mwenyewe. Naona mtanirudisha nyuma bila sababu ya msingi. Mi sione kama narudisha nyuma, sio kama narudisha nyuma, ila hofu yangu ni kwamba elimu yangu kama mnavyoiona ni ya kuungaunga. Ngoja nifikirie kwanza, ila Esther, wewe nenda tu. Sawa, basi, wote tukafikirie ili kesho tukikutana tuwe na maamuzi yaliyo sahihi. Baada ya mazungumzo ya wa vijana wale, waliagana na kila mmoja kwenda zake, kwa makubaliano ya kuwa wakutane siku inayofuata kwa ajili ya kufanya maamuzi ili wafanyeje katika suala lao la kutafuta mafanikio. Hivyo, baada ya kutafakari kwa siku hiyo nzima, siku ya pili, kila mtu alikuja akiwa tayari ameshafanya maamuzi kutokana na mjadala wao wa siku iliyopita. Kwa hiyo walikutana tena siku iliyofuata kama walivyokubaliana, na walipokutana, mazungumzo yao yalikuwa hivi. Hey, jamani, haya, mmefikiriaje? Au kuna aliyekuja na wazo jipya atuambie. Mi naona twende tu kwa Rita, tumweleze shida yetu, tumsikilize atatushauri nini. Sawa, Esta, unasemaje wewe upande wako? Sawa, twenzeni, tusipoteze muda. Walikata shauri na kuamua kwenda kumwona Rita na kumwelezea shida yao. Rita aliwasikiliza kwa makini na kila mmoja alipata nafasi ya kujieleza vya kutosha, na baada ya maelezo yao, Rita naye aliwaeleza njia alizopitia kufikia hapo alipo na kusisitiza kuwa pia hajatosheka na hatua aliyopitia kwani bado ana malengo ya kuwa mtu tofauti zaidi ya hapo alipo. Hodi hodi! Karibu. Oh wow. Karibuni jamani, karibuni sana e. Hey, habari za siku jamani, hamwonekani kabisa. Wakati wewe ndo uonekani mtaani, yaani unafikiri unafiki, amehama vile a ah, jamani nipo ila mihangaiko unajua maisha yenyewe ya kutafuta haswa, Moya maisha ni kutafuta kweli, tena afadhali wewe una shughuli ya kufanya kuliko sisi wengine. Beni, mbona upo kimya, kulikoni? Nashukuru Mungu, maisha tu, mtu unafikiria hadi unachoka, lakini upati jibu. Pole Beni, ndo maisha hayo, lakini usikate tamaa, kwani sisi bado vijana wadogo, hivyo hatustahili kukata tamaa. Kwa kweli kabisa usemayo Rita ndio maana tumeamua kuja kwako, ili utushauri wenzio nini cha kufanya, maana kila tunachokijaribu hakuna mafanikio yoyote. Aha, cha msingi kabisa, mnatakiwa kuwa na malengo. Nini unataka kufanya au unataka kuwa katika maisha yako? Maana bila ya malengo hautafika malengo sahihi, kwani utahangaika kutaka kufanya kila kitu bila mafanikio. Ehe, eti ili kuwa na malengo si inahitaji kuwa na elimu? Elimu kuwa nayo ni muhimu sana. Sasa sinaona, nilisema mimi, jamani, tuelewane. Mbona wote tunayo elimu, au mna, au mnamaanisha elimu gani? Madigri jamani, ah. ukiwa na digrii ni nzuri zaidi, lakini kwa sasa na kwa elimu yetu tunatakiwa kuwa na malengo ili baadaye uwe mtu fulani ah. Sasa nimeelewa, asante kwa ushauri mzuri. Yaani ni lazima niufanyie kazi, asante kwa ushauri wako. Naam, baada ya mazungumzo kati ya vijana wale, waliagana na kwenda zao, huku kila mmoja akijiahidia mwenyewe binafsi kuwa atafanya bidii ili atimize malengo yake aliyokuwa nayo. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. kwa jina naitwa Susan Mara, ni mzaliwa mwa jiji wa Kilimanjaro. Ni mtoto wa kwanza katika familia ya wa watoto watatu, na ina umri wa miaka ishirini na nne. Hapa nilipo nimefika hapa kutokana na maamuzi magu, magumu niliyoyafanya mimi A katika familia yetu. Ni familia ambayo ni ya kimaskini sana, ni familia ambayo yani hata kula mlo mmoja ilikuwa ni shida. Tuliishi maisha yao ya shida, lakini pamoja na maisha ya shida hayo tulikuwa na upendo na umoja. Nikajiuliza nifanyeje? Nikaamua ili kuepukana na ule umaskini wa pale nyumbani nyumbani nifanyeje, ili tuweze kuishi. Ni jambo ambalo likuwa nanisumbua sana, alafu nikuwa mii binafsi sipendi maisha ya kimaskini, yani kwa ile hali kuwa kuela chakula kim, mlo mmoja, kama ni mchana tunakula saa tisa mpaka tena kesho saa tisa, ile hali iliniumiza sana, nikawa siupendi ule umaskini. Hata nguo tulikuwa tunafuani ni Jumamosi hadi Jumamosi kutokana na sabuni hamna. Kwa hiyo ile hali maisha yale yaliniumiza sana moyoni mwangu, nikawa sipendi ule umaskini. Nikajiuliza, pamoja kwamba mii ni mtoto wa kike, nitafanya njia gani ili niongeze kipato. Nikaona hakuna njia ingine ina, ina, ina kunisaidia mimi na wazazi wangu na kunifanya niwe na maisha marefu zaidi ya kujituma mimi mwenyewe, kutumia kazi za mikono yangu. Niliamua nilime bustani, kwa sababu kuna kisehemu ambacho kunaweza kulima bustani. Nililima bustani ile bustani, zile mboga tulitumia kama familia kula na nyingine niliuza, kwa kuwa na wateja wengine walikuwa wanakuja wananunua pale nyumbani, na wateja wengine walikuwa wanakuja na watembezea, nakua nawatembezea, kwanza nawatembezea nikitoka shuleni, mimi nawatembezea wadogo zangu na wao wenyewe wanawatembeza. Kwa hiyo tulikuwa tuna ile bustani, ikawa inaendelea kila siku, yani tunavuna zile mboga haziishi, zikiisha nyingine tunaanza nyingine, kwa hiyo matuta mengine tulikuwa tunalima mboga mbalimbali, tunalima kabichi, tunalima nyanya, tunalima vitunguu, mboga za majani, mchicha, mnafu. Kwa hiyo, yani, majirani zetu wakawa, yani hawaendi tena sokoni kununua, napenda pale, kwa sababu ni mboga ambazo ni fresh, afu ni maji ambayo ni ya bombani. Kwa hiyo tukawa yani, kama ikawa kama ni mradi. Baada ya mradi ule ukawa mmoja huo, nao nikaulinda ule mradi, haukufa huku, naendelea kuuza mboga, naendelea kulima bustani, na huku nikaanzisha kigenge, nikaanza kuuza nyanya pamoja na, na kufikiria vile ni, ni, na kuchacharika hivi, nikasema maisha yangu mimi bado yatazidi kuwa magumu, inabidi nisome, ingawa wazazi wangu hawana uwezo wa kunisomesha mimi, inabidi nijisomeshe mimi mwenyewe. Kwao nikaanza kuuza zile mboga, naweka hela kidogo, naanza shule, nikaanza kwenda shule, nikaenda shule huku nikirudi nafanya biashara. Wadogo zangu na wenyewe wanazidi kukua, mimi navyozidi kwenda mbele na wenyewe wanakuja huku nyuma. Kwao nikawa na wenyewe nawalipia ada, wanasoma. Baadaye nikawa nimefungua genge hilo, nikawa nauza vitu vidogo vidogo, baadae ikawa kama kiduka. Mamaangu naye akawa amependa ile hali, yakawa nanitia moyo. Kama nilivyokueleza mwanzoni kwamba ni familia yenye upendo, tukawa tunashirikiana yaani, tunatiana moyo. Kwa hiyo hela zikawa zinaenda vizuri, nikaji kwamba nimemaliza la saba, nimefaulu. Nikawa nimeenda tena sekondari kwa kujisomesha na mradi ule ule. Kwanza nilipokuwa sekondari, nilikuwa naenda masomo naenda na naenda na, na kurudi yani, naenda day naenda na kurudi. Nikirudi nyumbani nafanya tena kazi, kwa sababu tunafuga kuku, nauza kuku nauza nini yani, ikawa ni biashara ni, iliyonifikisha na nilifanya hayo yote ili niweze kutimiza. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther na kusihi ungane nasi tena.