Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Jopo la wafuatiliaji la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kufanyika kwa haraka mageuzi ya mfumo wa uchaguzi na mahakama huko Kenya ili kuepusha mzozo sawa na ule uliozuka wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba nchini humo. Mswada wa ripoti hiyo iliyotayarishwa na wafuatiliaji wawili walioteuliwa na Umoja wa Afrika una toa kishinikizo kwa wanasiasa wa juu hasa wale wa serikali kuanzisha mazungumzo na wadau wote ili kukubaliana juu ya mpango mpya kuelekea uchaguzi. Miongoni mwa mambo ndani ya ripoti hiyo iliyotolewa kwa siri, inaeleza kwamba ukosefu wa uaminifu miongoni mwa upinzani kwa tume ya uchaguzi na hali ya kutoelewana juu ya hatima ya majaji wa mahakama kuu huenda kukasababisha vurugu katika taifa hilo. Ripoti inatoa wito wa kuwepo mazungumzo ya dhati kati ya vyama mbalimbali mbali bila ya kuzungumzia kufanya mabadiliko jumla katika chum tume ya uchaguzi. Gavana wa Kivu ya Kaskazini Julian Paluku huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesitisha harakati zote ambazo hazifahamiki miongoni mwa raia katika jimbo lote la Kivu ya Kaskazini, hasa katika wilaya ya Beni. Taarifa iliyotoa saini jana na gavana Paluku mjini Goma inaeleza kwamba lengo la hatua hiyo ni kujaribu kukabiliana na ukosefu wa usalama umeosababisha mauaji ya raia katika wilaya, katika jimbo lake. Julian Paluku ametaka mamea viongozi wa mikoa na miji mbalimbali kutekeleza amri hiyo na kusitisha harakati zozote za watu ambao hawafahamiki katika eneo hilo. Na mwandishi wa sauti ya Amerika huko Goma Auster Malivika ametuletea ripoti kwamba watu watano wameuawa wakiwemo wanajeshi wawili na familia zao katika mashambulio yaliyofanywa na watu wanaodhaniwa ni wa FDLR katika mji wa Katwa Rusoyo, kaskazini mwa mji wa Goma, kilomita ishirini taarifa zinasema waasi hao walikuwa na silaha nzito nzito wakati wanajeshi wa jeshi la Kongo na Umoja wa Mataifa MONUC ukiendelea na mashambulizi dhidi ya waasi hao. Mkurugenzi mpya wa kikanda kwa ajili ya Afrika katika idara ya Afya Duniani WHO, Bi Machitiso Moeti, anasema Afrika Magharibi iko katika hali nzuri zaidi ya kukabiliana na mlipuko wote wa Ebola utakaojitokeza kuliko wakati wowote mwingine ule. Akizungumza na sauti ya America, Moiti amesema uh, Liberia, sierra Leone na Guini hivi sasa zina uwezo wa kujibu kwa haraka zaidi kutokana na dharura ya afya, kwa sababu zimeimarisha uwezo wao wa kufuatilia maabara na mifumo ya huduma za dharura pamoja na mifumo ya huduma za afya. Mlipuko wa Ebola katika nchi hizo tatu ulisababisha vifo vya watu 11 kabla ya WHO kutangaza kwamba ugonjwa umedhibitiwa mwishoni mwa mwaka jana. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Vyombo vya habari vya Iran vinaripoti kwamba Wairan hawatoweza kwenda kuhiji mwaka huu kwa sababu Iran haijaweza kufikia makubaliano na Saudi Arabia. Kufuatana na shirika rasmi la habari la Iran na IRNA, waziri wa utamaduni na uongozi wa Kiislamu Ali Janati anasema uamuzi huo utachukuliwa kufuatia jinsi wa Saudia walivyopokea ujumbe wa Iran uliokwenda Saudi Arabia kujadili juu ya masharti ya haji mwaka huu. Waziri alisema kwamba wanasubiri kupata jibu kutoka Riyadh na hadi hii leo hawajapata taarifa yote. Lakini muhimu zaidi bwana Janati, sana, Janati anasema kutokana na namna walivyojihusisha katika duru mbili za majadiliano wa Saudia pamoja na ujumbe wa Iran na kuzusha vipingamizi, basi mahujaji wa Iran hawatoweza kutekeleza wajibu wao kwa mwaka huu. Hata hivyo vyombo vya habari vya vingine vya habari vinaeleza kuwepo na uwezekano wa majadiliano kufanyika kuruhusu wa Iran kutekeleza nguzo yao ya tano ya Uislamu mwaka huu na wanajeshi wa usalama wa Iraq wameuzunguka mji wa Faluja katika pande zote nne, kabla ya kuanza shambulizi kamili, lakini wasiwasi unaoongezeka wasi juu ya hatima ya raia waliokwama ndani ya mji huo unaoshikiliwa na wanamgambo wa Islamic State. Mwanajeshi wa kikosi maalum wa Iraq aliyezungumza kwa simu anasema wanamgambo wa Islamic State wametega mabomu kwenye njia zote na wanatumia wajitoa mhanga kulipua mabomu. Faluja, ngome ya Wasunni, imekuwa ikishikiliwa na Islamic State kwa muda mrefu zaidi kuliko miji yote mingine ya Iraq, na inaaminika wapiganaji wamejihami vya kutosha ndani ya mji huo. Wakati mashambulizi ya ndege na nchi kavu yakiongezeka, wasiwasi unazidi juu ya hatma ya maelfu ya wakazi wa mji huo katika siku za hivi karibuni, ambapo mia nane wameweza kukimbia kutoka katikati kati ya mji. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kipindi hewani msikilizaji, salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC hivi leo basi. Msikilizaji, mimi naitwa Meri Mgawe na langu jina ni Harizon Kamau, vilevile tutakuwa naye mwendeshaji wa matangazo haya Duan Collins na mambo yanaendelea vizuri sana, ikiwa ni Jumapili poa sana, ambapo Sam Fantomas anasema don't say don't say African Typic Collections hapa. Basi tukiwa nazo collections zako za salamu zikiwafikia wote wapendao wakiwa mbali na karibu. Karibu sana basi msikilizaji, bila kupotezea wakati, tunaruka moja kwa moja mpaka kule Tabora, Tanzania, ambako tunakutana naye ni Deus Masunga. Yeye anasema nataka kutuma salamu zake kwa fikiri ni Dario Gakala Mapema Ndula Mwandu John na Juma Michael mwanaharakati. Vile vile siku ya leo imemkumbuka Salome Daniel Elias Rutaiwa Busisi Rustik Malatu na Riziki Riziki huyu akiwa pale Malawi umemkumbuka Mchija Mgolwa Timila Shemalamba na Profesa Simon Kinyagaio. Ujumbe unasema tudumu katika mema. Basi na zikamata zako wewe, Wanjiko Milicent ukiwa kule Nairobi nchini Kenya, wasema zakozi waendee wafuatao dada yako Penai na Waweru akiwa maeneo ya Boston kule Marekani, yaani na sista yako unasema Wamboye akiwa kule New Jersey, bila kusahau meo wa Bwana Jenga na watoto wakiwa adhiriva wa Kenya, unasema dada yako Sisabu rike dada yako Anne wakiwa na mmewe mridhi na watoto wote wakiwa Thika Road kule Nairobi, bila kusahau Paris akiwa Lanet Ndegwa wakiwa Lanet pamoja na Lia wote wakiwa Solai na popote walipo, unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia njia ya yes. Salamu pale pale Tabora, naivuta tena barua yako Jay Lukoba. Wewe unasema siku ya leo unataka kutuma salamu zako kwa Juma Michael, mwana harakati, unamkumbuka mchingwa mgolwa, vilevile unamsalimu Deus Masunga, ujumbe unasema Nawatakie ni heri. Naye Jane Waidhera, Jane Waidhera unasema uko kule Maryland, hapa hapa Marekani unasema ziwaendee wafuatao: Kennedy Macharia akiwa kule Thome upande wa Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Lincoln Maina wakiwa Nairobi, Marunyambura Kirama akiwa Kiambu, Kenya, B na B Murugu wakiwa Nairobi, Kenya. Bila kusahau Daktari na Bi Ruga wakiwa Nairobi, Kenya. Unasema kwamba tuombeane kila uchao. Pale Beni DRC nakutana naye Yohi Kasereka. Wewe unasema siku ya leo kupitia kipindi cha Salamu na Muziki nataka na kumkumbuka mke wangu mpendwa, Mama aina watoto wangu Rehema jeli Kaita na Edward, hawa wakiwa hapo hapo Beni. Umemkumbuka baba yako mzazi akiwa pale Kigoma, unamtumia salamu vilevile, vile shangazi yako akiwa hapo hapo Beni. Unasema ndugu jamaa na marafiki tukumbukane kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Na basi nazikamata zako, Salome Daniel Elias, unasema mama Elizabeth wa Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Unasema salamu ziwaendea Fikiri Dario Galaka Gakala Miroro, Zakaria Kinanda, Jumane Rukoba, Juma Mwanaharakati, Leo Mwamaso, Swet Kaluta, Manase Bendera, Victor Nyangalima, Husna Salim, Rus Dagno, Makapela Dius, Masunga Mapema Ndula, bila kusahau Zakaria Dempo. Unasema Sauti ya Marekani ndiyo kila kitu. Kweli kabisa, nami nakwambia, basi, kipindi hiki cha salamu na muziki tunakwenda tukisalimiana na vile vile kupata burudani ya muziki. Tunaruka moja kwa moja kwa Yamoto Bend kutoka Tanzania, kibao safi kinasema nisemeni siseme Katoka kazini zawadi mkononi kaleta, na ungo. Ale baba, umeruri nipe soda nikaringishe uko nje. Amina Sarai, walilie na mimi niringe nitambe. Ila baba mama na mjomba jitu wamepigana, wamemwaga maji kitandani kwako, na shuka wamechana Basi nakwambia kibao moto sana, kutoka ya moto bende, kibao niseme nisiseme. Na mimi kwangu, Harrison, nitasema ukweli kwamba mambo yote ni ndani ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya America kutoka hapa Washington DC, wanasema ni Washington District of Columbia. kuna nini Maria? Ah, basi mimi nakwenda moja kwa moja, Harrison, kwake Daudi Kikoti. Yeye yeah, anasema sanduku lake la barua ni jambo rafiki Salam Club, ni kule Dodoma, Tanzania. Moja kwa moja, salamu zake siku ya leo zinataka ziende kwa mke wake mpenzi Salome Edward akiwa hapo po Dodoma, vilevile Salome Daniel akiwa pale Shinyanga, Juma Michael na Joshua Turuka wa pale Tanzania. Hakumsau Henri Kideule na mkewe wakiwa Njombe, Damian Nziku na Jofre Njereka wakiwa nyanda za juu kusini. Umemkumbuka mama Mbozi na Jacobo Kititi hawa wakiwa DRC huku, wasau Maganga Maganga na mkewe wa Kigoma, Rodakieri wa Uganda, mama mkwe Sesilia Mpemba na baba mkwe Edward Yua hawa wakiwa pale Kahama unawasalimu wote. Ujumbe unasema kwa sasa, kwa sasa sipo Tabata Dar es Salaam, nipo Dodoma na mke wangu Salome. Amani kwenu. Basi nazikamata zako wewe Paris Wanjiro Dirango, ukiwa Lanet Nakuru, Kenya, Bwana Muridi akiwa kule Darfur, eneo la Sudan. Anna Leni akiwa kule Nairobi Kenya, bila kusahau Judy akiwa Rongai kule Nakuru, na mwisho mwisho, Felicity na jamii yake wakiwa Rongai kule nchini Kenya. Unasema kwamba nawapenda sana na Voice of America kila kitu na mimi nasema hakika umeisha naye na wewe Paris. Kasema kweli kweli, nakwambia. Basi vile vile, msikilizaji unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia www.voaswahili.com, Facebook na Twitter. Na kamata barua yako mpaka pale DRC ni Joni Bebe, wewe siku ya leo unasema unataka kutuma salamu zako kwa Eliud Samuel, Marco Tuingelege, Joseph Gabrieli, Maura Maura, Davis Minja na Abdul Karim. Umetuma salamu kwa Edwin Mtei, kib poa na Gaspa Moshe. Wengine waliwakumbuka siku ya leo ni Salam Shaaban. Ujumbe unasema na wasalimu wote na rafiki zangu, ni mimi Joni Baibe wa tim ful ubaridini, ubaridini mkononi ninazo zako Juma Maiko, mwanaharakati wa kutoka kule Nzega, Tabora, Tanzania, unasema za kwako salamu. Kwanza kabisa zimwende Joshua Turuka wakiwa kule TZ yani Tanzania au Zaidi Masawe, Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu, Husna Selam, Uchumi Philbert, Philbert uh, Kiyauke na Frida na Bwera, Stanley Mwani, bila kusahau Jumanne Adhumani Rukoba, unasema Voice of America mambo yote, mimi nakubaliana nawe Juma Michael Mwana harakati. Haya basi, msikilizaji, naikamata barua yako Mariama Mfinanga. Wewe unasema natokea Dar es Salaam, lakini niko Nairobi kikazi. Unatuma salamu zako kwa Rukia Maziku akiwa pale Dar es Salaam, umemkumbuka Debora Danford akiwa pale Dar es Salaam, umemkumbuka Betty Adela akiwa pale Marekani, vilevile huku msaa kakako mpendwa John John akiwa pale Finland, umemkumbuka mama ako mzazi Juliana akiwa pale Osterbay Dar es Salaam. Unasema ujumbe ninawatakieni heri na fanaka na familia yako unasema zako salamu zimwendee mama yako akiwa nchini Kenya, Jane Mashari na familia yake yote ya Mkui popote walipo duniani. Ndivyo unasema Wanjiku Gitaka na familia yake wakiwa Nairobi, Rosemary Karuki akiwa Nairobi. Ah, na, na wanafunzi wote wa Rofra Academy. Na unasema teacher Christine asalimike sana akiwa kule Nairobi, Mshemi na Gathogo kutoka Harambi Primary School kule Nairobi, na walimu wote wa Wangu Primary School Nairobi. Unasema kwamba tuzi kukumbukana ndiyo nusu ya kuonana. Basi unaonaje, Harison? Tusiwachocho sana wasikilizaji, tujipumzishe na kibao na mbona tusijibwage kwenye ulingo wa miziki na tukapata kibao chake Diamond, kibao kesho, kesho. Zache, zache. One, Basi msikilizaji, kibao safi kabisa, Diamond na kibao kesho. Ni mwanamuziki machachari kabisa huyu kutoka kule Tanzania. Tukiwa tunakwenda mbio, karibu kukamilisha kipindi chetu cha salamu na muziki, na basi nimezikamata kule Nairobi, wanasema nimezibamba. Anasema nimezibamba zake, nimezibamba zake. Benard Mushugia akiwa Marekani upande wa Boston anasema zake ziwaendewe mkewe, uh, wangu Lydia Mshugia akiwa kule Kiambu, anasema binti a wawili anawapendao sana, Shaili na Nasindi ya Mshugi wakiwa Nairobi, Mama Angishara na ndugu hiyo Charles Munene na dada zako Serangina, wote wakiwa kule Nairobi Kenya, unasema anawapenda sana, ndivyo unavyosema wewe, Bernard Mshugi, ukiwa Boston upande wa hapa Marekani. Naam, naishika barua yako, Fataki Bachinge, wewe unasema unatokea Kasulu Kigoma, Tanzania. Salamu zako za leo nataka zimfikie Manase Bin Bendera, umemkumbuka Juma Michael, mwana harakati Swedi Kaluta Advesta Tarimo, Salome Daniel Elias Mapema Ndura na Ruta Hiwa Busisi huku msaa Mwandu John Rosina Amende Shukuru wa Mama Abdulaziz Kamata, Mama Baloteli wawa wakiwa pale Tanzania. Umemkumbuka Debora Danford, Jumanne Asmani Rukoba na Pascal Mbugani. Basi wewe Pita Karanja unasema uko upande wa Thika nchini Kenya, na unasema za kwanza kabisa salamu azimwendee mkeo Grace wangui, mwanao Kamau Kimana, bintio Jane Masharia na Wangari wakiwa wote Thika, bila kusahau waumini wote wa kanisa la Anglikana upande wa Thika. Unasema kila siku tuombeane na kukumbukana na kutakiana mema, ndivyo unavyosema wewe Pita Karanja ukiwa Thika, Kenya. Naona huyu msikilizaji wetu Juma Mwanaharakati leo amejitupa uwanjani kutuma salamu, akisalimiwa mara kwa mara basi. Moja kwa moja unasema, mimi natokea Nzega, Tabora, Tanzania. Leo ninataka kutuma salamu kwa Joshua Turuka hapa Tanzania, Exaud Macao, Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu na Husna Salim, namkumbuka uchumi Philbert, Philbert Kiauke, Frida na Bwerath Joseph Gabriel na Stanley Mwani siku msahau Jumanne Athumani Rukoba, Fikiri Dario Gakala, Ima Sadala, Balozi na Aruta iwa Busisi. Wengine niliwakumbuka katika orodha yangu ni Goligota Magabe, Frank Sanga wa Morogoro, Timilai Shemalamba, Gregory Kisile Kipara original na Salim Bunzali. Unasema aliyewatumia ni salamu si mwingine ni mimi, Juma Michael mwanaharakati na basi salamu na zikamara zako wewe, waziri wa mambo ya salamu anapenda <laughs> napenda lile jina sana, waziri wa mambo ya yes, salamu. Unasema ni e, Deus Masunga Bungu kila ukiwa igigwa Sikonge, na unasema za kwako salamu ziende kwake ridhiki Minde, Henry Kideule, fikiri Ndario, salibunzali Bunzali na rutahiwa Busisi popote walipo nkamba Lukumba, bila kumsahau pia Aisha Shabani na mapema Ndula popote wanaposikiliza, unasema kwamba unawapenda sana na pia watangazaji wa sauti ya Amerika kwa niaba ya yao wanasema asanti sana wewe waziri wa salamu Deus Masunga. Basi msikilizaji, hatuna budi kufikia tamati, naona muda wa kwenda mbio kweli kweli, Kamao. Lakini hivi leo studioni ulikuwa nami Mery Mgawe nami Harizon Kamao, bila ya kusahau fundi mitambo yetu alikuwa ni Duane Collins hapa studio. Tunakuacha na kibao safi kabisa, kibao alikiba yule jamaa anasema kwamba raha za Dar es Salaam sio mchezo. Wikendi njema. Titekea kutoka Marekani kwa heri. Mali ni nyingi nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio, mamio wote wanakulilia mtoto peke yako nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio, mamio wote wanakulilia. Ndani ya Dar es Salaam ulikuja bure tena kimwana kimwana kujui na kuchuna na zile lawama kuzoeza ulikuja jana, na leo tofauti sana tena bura, yule wa jana, wale leo tofauti sana Nawapenekezaji salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kabla hatujaondoka hapa studio, tunakusomeni muktasar wa habari. Jopo la wafuatiliaji la umoja, la umoja wa Afrika limetoa wito wa kufanyika kwa haraka mageuzi ya mfumo wa uchaguzi na mahakama huko Kenya ili kuepusha mzozo wa ghasia sawa na ule uliozuka wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba. Mswada wa ripoti hiyo iliyotayarishwa na wafuatiliaji wawili walioteuliwa na Umoja wa Afrika utaongeza shinikizo kwa wanasiasa wa juu hasa wale wa serikali ya Kenya kuanzisha mazungumzo na wadau wote ili kukubaliana juu ya mpango mpya kuelekea uchaguzi ujao. Gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Julian Paluku ametia saini amri ya kukomesha harakati na shughuli zote zinazofanywa na watu wasiofahamika katika jimbo lake kutokana na kuzorota hali ya usalama. Amri hiyo inawataka wakuu wa wilaya na miji kusitisha harakati zote za raia zo, zinazozusha wasiwasi hasa katika wilaya ya Beni ambako kumekuwepo na ongezeko la mauaji wa raia. Hii leo watu watano wameuliwa kutokana na shambulizi la waasi. Mkurugenzi mpya wa kanda wa kwa ajili ya Afrika katika idara ya afya duniani anasema hali ya nchi za Afrika Mashariki, magharibi iko katika hali nzuri ya kukabiliana na mlipuko wote ebola ukijitokeza kuliko wakati wote wile, kwa sababu zimejitayarisha na vyombo vya habari vya Iran vinaripoti kwamba Wairan hawataweza kwenda kuhiji mwaka huu kwa sababu Iran haijaweza kufikia makubaliano na Saudi Arabia juu ya masharti ya Wairan kwenda kuhiji. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. <mucho> Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.