Ni saa mbili usiku saa za Afrika ya kati na saa tatu usiku saa za Afrika mashariki na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi. Kamati ya usalama wa kitaifa nchini Kenya imepiga marufuku mikutano ya kisiasa na maombi iliyopangwa kufanyika siku ya Jumatano mjini Nairobi sambamba na maadhimisho ya kujitawala kwa nchi hiyo maarufu kama Madaraka Day. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na msemaji wa serikali Eric Kiraithe hii leo imesema kuwa kamati hiyo imefanya mkutano wa kutathmini hali ya usalama nchini humo na kuamua kwamba mikutano yoyote iliyopangwa kwenda sambamba na ule wa Madaraka Day huenda ikaleta tisho kwa usalama. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, kabla ya uamuzi huo kulikuwa na vuta ni kuvute kati ya muungano wa upinzani wa CORD na wanachama wa Kikristo chama cha Kikristo cha Prayers Beyond Borders. Kuhusu ni nani aliyekuwa na haki ya kufanya mkutano katika bustani ya Uhuru na, na ule uwanja wa Nyayo Stadium siku ya Jumatano. Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuongoza sherehe za Madaraka Day katika uwanja wa Afuraha katika mji wa Nakuru ulio umbali wa kilomita 160 kutoka jiji kuu la Nairobi. E, rais wa Gambia Yaya Jamei aoni kile makundi ya kimataifa yanakiona kama kuzorota kwa hali ya haki za binadamu nchini humo. Afisa mmoja wa shirika la Amnesty International amesema, Adotei Akwei, meneja mkurugenzi anayehusika ya na mahusiano kati ya Amnesty International na serikali za nchi zingine amesema shirika hilo na makundi mengine ya kiraia yataendelea kutangaza hadharani ukiukaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na utawala wa rais huyo. Haya yanajiri baada ya Jamei kupuzilia mbali wito wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon na shirika la Amnesty International kwamba kufanyike uchunguzi dhidi ya kifo cha mwanaharakati wa upinzani Solo Sadeng aliyeaga dunia akiwa kizuizini cha polisi. Katika maojiano na gazeti la kila wiki linalochapishiwa mjini Paris, Ufaransa, linalojulikana kama Joni Afri, Jama alisema hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kumwambia na kufanya katika nchi yake. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia zikiwajia moja kwa moja kutoka idaya ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na tukitangaza kupitia 94.5 FM VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Vikosi vya usalama vya Iraq vimeanza operesheni leo Jumatatu kuukomboa mji wa Faluja kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State wenye itikadi kali. Kulingana na viongozi wa kijeshi, mji huo ulivamiwa kutoka pande mbalimbali mbali za nchi hiyo. Sabah Al Aman ambaye ni msemaji wa kikundi maalum cha huduma ya kupambana na ugaidi aliliambia shirika la habari la French News Agency kwamba operesheni hiyo ya kuingia mjini Faluja ilianza mapema asubuhi ya leo. Na huku vita hivyo vikianza, kuna wasiwasi kuhusu masaibu yanayowakumba raia wa Iraq ambao wamekwama katika mji huo unaodhibitiwa na Islamic State. Rais wa Marekani Barack Obama leo ameweka shanda la maua kwenye kaburi la mwanajeshi asiyejulikana wakati wa hafla ya kumbukumbu iliyofanyika kwenye makaburi ya kitaifa yaliyo kwenye bustani ya Arlington, jimbo la Virginia. Rais huyo alikuwa na shughuli nyingi zilizoratibiwa wakati wa kuadhimisha sikukuu ya Memorial inayowaenzi wanaume na wanawake waliofariki wakihudumu katika jeshi la Marekani. Kabla ya hafla hiyo Obama alikuwa mwenyeji wakati wa chakula cha kifungua kinywa kwenye ikulu ya White House na makundi ya wanajeshi wa kongwe na viongozi wa ngazi za juu za kijeshi leo asubuhi. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi na 94.9 FM Bujumbura. Usiondoke kwa redio yako kwani punde sipunde tutakuletea kipindi cha kwa undani kwenye redio na pia kwenye Facebook. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kupitia mtandao wetu wa Facebook. Katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua, na kukupa maelezo, na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Harrison Kamau. Na hapa studioni nina mwenzangu BMJ Muridhi, vilevile ninaye Sunday Shomari, na kwenye laini ya simu nina mwanahabari wetu kutoka Mombasa, Josphat Kioko akiwa Kenya, na vilevile seneta maalum Paul Njoroge Ben kutoka kaunti ya Nakuru. Baadaye tutakuwa naye Charles Misango ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka kule Tanzania. Karibu sana. Nam. Kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia mvutano wa kisiasa nchini Kenya ambapo muungano wa vyama vya upinzani CORD umetangaza kufanya mkutano sawa na serikali siku ya Jumatano ambayo ni sikukuu ya kitaifa ya Madaraka Day. Siku hii kwa kawaida hufanyika kila Juni mosi ikiadhimisha siku ambayo Kenya ilijipatia madaraka ya kujitawala kabla ya kupata uhuru wake baadaye Disemba mwaka wa 1963. Basi viongozi wa muungano wa Kod wanasema kuwa wakati rais akiongoza taifa kwenye sherehe hizo mjini Nakuru, wao watakuwa wakiendelea na mkutano wao kwenye bustani ya Uhuru Park jijini Nairobi. Gavana wa Nairobi, Evans Kidero, amethibitisha kuwa uwanja huo uko tayari kutumiwa na wafuasi ama viongozi hao wa Kod kufanyia mkutano wao ama maadhimisho ya Madaraka De. Hata hivyo taarifa imetolewa baadaye kwamba baraza la usalama la kitaifa Uh, linasema kwamba kutokana na sababu za kiusalama basi uwanja huo umepigwa marufuku na kwa hivyo hakuna mikutano yoyote inayoruhusiwa kufanyika siku hiyo. Ikumbukwe kuwa pia katika historia ya Kenya sherehe kama hizi hazijawahi kamwe kufanyika nje ya jiji kuu la Nairobi. Seneta Maalum Paul Njoroge Ben kutoka kaunti ya Nakuru na ambaye anahusika kwenye maandalizi ya sherehe hizo mjini Nakuru. Huyu hapa anaeleza kwa nini zinafanyika mjini kwake. Wakati mmoja itakumbukwa ya kwamba uh, rais alitangaza uh, ya kwamba kufikia uh, wakati sherehe kama hizi ziweze kutolewa nje ya Nairobi na ziweze kwenda katika makaunti. Kumbuka, katika historia ya Kenya hii ndiyo mara ya kwanza kwa sherehe kama hizi kuweza kufanyiwa nje ya Nairobi. Mimi ni mkaaji wa Nakuru Kaunti, kwa hivyo niko katika mstari wa mbele kuweza kusaidia katika maandalizi haya. Asante sana uh, senata Ben kutoka kule Nakuru. Lakini sasa niko uh, naye Josphat Kioko. Josphat Kioko, karibu sana na utueleze, wewe ukiwa katika uh, eneo ama, ama nchi ambapo tunatarajia katika siku mbili kutakuwa na sherehe za madaraka dei, wananchi wanasema nini kuhusu sherehe hizi kufanyikia Nakuru? Uh, ama kweli hili la kung'ang'ania sherehe za kitaifa limekuja kama mshangao kwa wengi. E, limeshtua wengi kwa sababu e, sherehe Kenya huchukuliwa kwa uzito sana, na ikiwa maanani kwamba ni kuadhimisha miaka hamsini na tatu ya Kenya kupata uhuru wa kujitawala ina, inaongeza miaka katika historia ya Kenya, lakini unapokumbuka kwamba kuna upinzani na kuna serikali, kila moja ameanza kuvutia upande wake, limeshtua wengi. Kwa nini sasa sherehe zimegeuka tena kuwa mzozo? Tuliachana na tume ya uchaguzi juzi tu ikasitishwa. Sasa hili limeibua mzozo tena, ni kwa nini? Na wengi nimezungumza nao mitaani, hata tuliofanya nao katika hoja kwa hoja, wengi wanasema sherehe ni sherehe, mtu anaweza kusherekea popote alipo, na kodi hakutangaza jana ama juzi kwamba watakuwa wata na sherehe sambamba wakati rais akielekea Nakuru na, na nilipowasikia naona na, ni zaidi ya wiki sasa. Niliposikia kinara wa CORD Raila Odinga akitangaza kwamba eh, wao watakuwa na sherehe zao hapo Nairobi, wacha rais naye awe na, na Wakenya wengine huko Nakuru. Na hapo mwanzo sikuona kama kuna dosari yoyote yeyote, kwa sababu katiba imeanza kuzungumzia kwamba sherehe zimeweza fanywa katika tofauti kaunti ya Nairobi, wakati mwingine zikaenda Garisa, kesho zikaenda Kisumu, hivyo hivyo. Nikaona huu ni mwamko mpya. Sasa siku tatu zilizopita ndio huu mkutano umeanza kuibuka, na nikasikia kwamba hawata aa, ruhusiwa kuingia Uhuru Park kwa sababu ile bustani imeshakodishwa na muungano wa waumini wa, wa, wa, wa, wa, wa Kristo, watakuwa wana Kristo yao pale ikiendelea. Kwa hivyo wana watafute pengine. Sasa hata mimi kama mwandishi wa habari nikaona basi kama ni juu ya mahali pa kufanya mkutano henu, basi wanaweza tafuta kwingine. Hata ikakujia akilini kwamba sasa wataelekea Nyayo Stadium. Hiyo ndio ilikuwa dhana yangu ya, ya haraka, haraka ile kufikiria. Lakini baadaye mkutano ukachache uka sana mpaka leo, kabla ya kusikia imepigwa marufuku ilikuwa bado wanasubiri. Kujua nani atakuwa ni muungano wa makanisa ama ni wanasiasa wa Sa... Sawa, sawa Kioko, Kioko, hakika nitarudi kwako tuelezee kwa kina mambo hawa ya kuhusu usalama na kupigwa marufuku. Lakini BMJ Muridhi, pia umefuatilia kwa kina historia ya siku hii, labda unaweza ukaelezea kwa nini inaonekana ni tofauti ama ni jambo kubwa kwa sherehe hii kufanyika nje ya mji wa Nairobi. Asante sana Harrison Kamau. ni- kwanza niongeze yale ambayo amesema Jasfat Kyoko akiwa huko nchini Kenya, mwandishi wetu huko nchini Kenya. ni kweli kabisa ni ni sherehe ambazo zinapatiwa umuhimu mkubwa sana na wananchi wa Kenya, na kama wewe mwenyewe pia utakumbuka kwamba hakuna siku hata moja ambapo rais wa Jamhuri ya Kenya hajawahi kuhudhuria sherehe hizi, kwanza siku za rais wa kwanza wa Jamhuri ya Kenya uh, mzee Jomo Kenyatta, na sasa, uh, katika historia ni kweli kabisa, kutoka tarehe uh, uh, kutoka tarehe moja mwezi Juni mwaka 1963 elfu tisa mia sitini na tatu kumekuwa sherehe hizi zikiendelea, na umuhimu zaidi ni kwamba kufikia mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, ndi mpaka mwaka huo ndio sasa rais wa sasa ambaye yuko katika muhula wake wa kwanza ameweza kupata fursa ya kwenda kuhutubia, kuhutubia bunge la taifa, na ki, kisa na maana ile inafanya nilete swala hili ni kwa sababu Uh, sherehe za kitaifa zinampa rais wa nchi ya Jamhuri ya Kenya ku uh, nafasi ya kuweza kuelezea sera zake kwa wananchi kwa kina, na ndio sababu kwa sababu uh, runinga zote huwa zimemulika pale na zinarusha matangazo yake moja kwa moja, linakuwa kwamba ni siku ambayo inaenziwa sana, na hivyo uh, naona muda unazidi kuyoyoma lakini niseme tu kwamba kwenda Uhuru uh, kwenda kule Nakuru ni mara ya kwanza kabisa, na ni kwa sababu rais Kenyatta mwenyewe alitangaza uh, mwaka mwa, mwaka jana uh, mwezi uh, mwezi wa Disemba kwamba uh, sasa sherehe hizi zitakuwa zikizungushwa kwenye kaunti. Sawa sawa, nikirudi kwako, Seneta Njoroge, swali ambalo wengi wanauliza ni iwapo viongozi wa upinzani wamealikwa kwenye sherehe za rais huko Nakuru. Wewe ukiwa kwenye mstari wa mbele, hebu fafanua kama wamealikwa. Uh, nina uhakika ya kwamba ni lazima wawe wamealika hata hao wa upinzani, kwa sababu vile nilivyoona ni kwamba kila seneta ama kila mbunge alipatiwa kadi yake ya kuweza kuhudhuria katika uh, uh, ule mkutano ambao uko na Uhuru bila kubagua na seneta, kwa nini serikali isitoe usalama uh, kwa viongozi hawa wa CORD na iruhusu waendelee na mkutano wao uh, popote watakapo hapa uh, ama hata kama liko Nairobi? We unakumbuka Kenya kumekuwa na mambo hiyo ya rafsha rafsha ya kujaribu kutimua IBC katika ofisi, na kwa hivyo unajua siku ya Jumatano inaweza kushikanishwa na iwe pia wameweza kujaribu kulete tena uh, fujofujo kule Nairobi na kwa hivyo ni lazima makundi ya usalama yahakikisha ya, ya kwamba usalama umeimarishwa katika Nairobi. Na unajua wakati wote ambako kunaonekana usalama utakuwa umewekwa vizuri ni lazima uh, serikali mara nyingine inachukua hiyo jukumu ya kuweza kusimamisha mikutano yote ambayo wanahisi ya kwamba inaweza kusababisha mambo ya kutokuwa na amani katika uh, sehemu yoyote ile nchini naam. Uh, Kioko, umesikia senata ameelezea kwamba labda ni kulikuwa, kulikuwa na kuna mvutano wa mikutano uh, jijini Nairobi, ndio sababu kubwa ya kusitishwa ama kupigwa marufuku kwa mkutano wa CORD. Na wewe uko kule mashinani unazungumza hakika na wananchi, lakini je, ni nini ama sababu kubwa inayoelezewa ya wale viongozi wa upinzani kutoshuhuria uh, kuto, kutohudhuria sherehe ambayo inaongozwa na serikali yani kwa pamoja, kama ambavyo imeshuhudiwa siku nyingi ama miaka mingi ambayo imepita iliyotangazwa kwamba watakuwa na sherehe zao, ilitoka wakati kulikuwa na hamaki kubwa kwa sababu ya maandamano kutibuliwa. Sasa ni kitu ilipangwa kwa haraka haraka, ukiwa na mvutano juu ya IBC, na ikaanza kupangwa kwa haraka haraka harakaharaka, serikali nayo wakasema, hili nalo tunakuja kulipinga. Nikimsikiza kwa makini kimara wa CORD Raila akizungumza, hili la madaraka di hajalizungumzia kwa ukali sana kama wa maandamano kwa sababu hata nimemsikia akinukuliwa jana akisema, tunataka kuombea nchi, tunataka hata kuombea rais wetu. Akasema tunataka kuombea na naibu rais wetu na viongozi wengine katika mkutano wetu. Hatuelewi ni kwa nini huu mkutano umekuwa kikwazo tena kwa kutoka upande wa serikali, na historia ipo. Historia ipo, kwa sababu wakati wa rais wa pili wa Kenya, eh, rais mstaafu Daniel Moi, kuna wakati yeye yeah, aliongoza sherehe katikati ya jiji la Nairobi, lakini pale kando eneo la Kamukunji viongozi wa upinzani kina warengo hawa hawa ambao wanataka kufanya mkutano tofauti wakaandaa mkutano kama huo na ukawa ni sambamba kuonyesha kwamba hawaridhishwi na jinsi eh, rais right huyu wa umoja alikuwa ki, akiongoza nchi hii kitambo. Pia mwaka elfu mbili kumi na nne, mwaka juzi, wakati rais right huyu Uhuru alikuwa na muhola wa kwanza tu, wakati upinzani ulitangaza kwamba kutakuwa na maandamano wakati wa saba saba, watu walitishika Nairobi, wengine ha hata hawakufungua biashara, lakini ilipoibuka mchana ni kwamba maandamano ya saba saba yalikuwa ya amani, haku kutokea fujo yoyote. Sasa hamna ha ushahidi kuonyesha kwamba e, sherehe hizi za upinzani walikuwa wanataka kufanya zingekuwa na fujo, haijathibitishwa, -ha, ni vile tu vyombo vya usalama vinasema vinaweka mikakati ya kuzuia kwa mapema, na Sauti ya Amerika imepata nakala leo, ambayo imetoka kwa makao makuu ya msemaji wa polisi, ikielezea kwamba kuna mambo mengi ambayo wanayachunguza, ikiwa ni pamoja na watu wachache kushirikiana na nchi mbili tofauti, nchi jirani kujaribu kuleta vurugu, ehe, uvunjaji wa sheria na hilo wamesema wanifuatilia kwa makini sana. Nakala imekuwa katika taarifa iliyotolewa leo kupiga marufuku mikutano ya uhuru, na wakasema pia uwanja wa kitaifa wa Nyayo ambao pia huandaa sherehe umefungwa, hautaruhusiwa kutumika. Asanti uh, uh, sana uh, Josphat Kioko ukiwa Mombasa. Hakika najua kabla ya sikukuu yenyewe kufika tutakuwa bado tukiweza kuangalia kwa undani mambo yanavyoendelea kuhusu sikukuu ya Madaraka Dei. Basi, na kwenye habari zingine, tunaelekea nchini Tanzania, ambapo kuna suala gumu ambalo limekumba sekta ya elimu na hasa chuo kikuu cha Dodoma, ambapo inasemekana takriban elfu saba ya wanafunzi wameombwa kuondoka chuoni humo kutokana na kile kitasemekana ni mgomo wa walimu wao. Kwa mujibu wa waziri wa elimu Profesa Ndalichako akiwa bungeni leo mapema leo tatizo kubwa la, la. Lililotokea ni kwamba walimu ndio waliokuwa wamegoma kuwafundisha wanafunzi. Walimu walikuwa wamegoma. Na Mheshimiwa naibu Spika, jitihada za serikali kutatua mgomo huo zimefanyika bila mafanikio, kutokana na kwamba walimu wanachogomea ni madai ambayo kwa mujibu wa mkaguzi wahesabu pale wa ndani madai hayo yanaonekana hayako sahihi. Mheshimiwa Naibu Spika, masuala ya fedha serikali haiwezi kamwingilia mkaguzi wa ndani, na kwa sababu walimu wa wameonyesha kutokuwa tayari kuendelea kuwafundisha wanafunzi hao, na wanafunzi tayari wameshakaa bila kusoma, serikali imeona ni busara wanafunzi waende nyumbani, wakati ambapo ufumbuzi wa swala hilo unaendelea kupatikana. Na Mheshimiwa Naibu Spika, serikali itaangalia namna ambayo tunaweza tukaangalia jinsi gani wanafunzi wapate mafunzo, waendelee na mafunzo katika mfumo ambao utakuwa na tija kwa wanafunzi wenyewe na utakuwa na tija kwa taifa. Naam. Sande, Shomari, umesikia waziri. Waziri ameweza kuelezea kwamba shida iliyo kwa upande wake na upande wa serikali anasema kwamba ni, ni hela anasema ni waalimu na wengine wanasema labda kuna somo fulani ambao wanafunzi wale hawawezi wakalipata tena katika chuo, chuo, chuo hicho. Sasa wewe umefuatilia kwa kina zaidi, hebu fafanua swala hili na, kama au, kabla ya kufafanua zaidi ili swala nieleze tu kwamba hiki chuo ni moja ya vyuo vikubwa sana katika Afrika ya Mashariki kikiwa na uwezo wa kuchukua wanafunzi hadi elfu hamsini ni mara mbili ya chuo kikuu cha Dar es Salaam. Na kama wengi wanavyofahamu, chuo hiki kilianza mwaka elfu mbili na saba. Na mgomo si mara ya kwanza kutokea. elfu mbili na kumi na moja palitokea mgomo kwenye kichuo, lakini wakati huo ilikuwa ni wanafunzi ndio wakigoma wakitaka mafunzo kwa njia ya vitendo. Lakini sasa mambo yamebadilika, yamechukua upande wa pili kwenda kwa walimu. Sasa basi nitaka kujua kwa undani nini kilipelekea wanafunzi hawa kufikia katika hatua hiyo, kama waziri alivyozungumza. Je, na kwa upande wa wanafunzi wenyewe, nini ambacho wameambiwa? Basi ilipata nafasi ya kumpata mmoja wa wanafunzi katika chuo hicho, uh, Nelson Mayego, naye Nelson akaeleza kile kilichotokea. Tulitoa barua siku ya Jumamosi, ilikuwa muda wa saa kumi mwisho, akatwambia kuonekana chuoni pale ni siku ya Jumapili saa kumi na mbili jioni na kwa gharama yoyote, hawajatoa kitu chochote kwamba wanafunzi labda wawape usafiri fulani wapeleke nyumbani, ila cho walichofanya kwamba walitoa wali tu, yani, walileta wakina polisi tu kwamba siku fulani wanafunzi waweza akaonekana. Kwa hiyo kitu chochote kwamba ati kwamba usafiri wajatoa wala hela yote wajatoa mwanafunzi yoyote ndo amejigharimikia zi wazazi wametumiwa ni sijajua maipataji mwanafunzi yoyote Haya, umemsikia huyu mwanafunzi kama wao akieleza jinsi walivyopewa taarifa, mm -hmm, kwamba nendeni nyumbani. Lakini sasa mnakwenda nyumbani vipi? mm -hmm. hamna fedha walizopewa, hakuna usafi waandaliwa, anachosema alichokiona ni polisi tu. Uh, kwa kweli uh, sande, jambo hili ni jambo ambalo linatatanisha sana, maanake haieleweki kabisa kama ni walimu au ni somo fulani ambalo lina tatizo. Lakini kwenye laini ya simu Charles Misango ambaye ya simu ni naye Misango ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na ambaye yuko kule Tanzania. Labda pengine Misango wewe unaweza ukaangazia suala hili kwa kina zaidi, ukiwa nchini Tanzania. Karibu sana Misango, tueleze sana. Shomali, ni, ni tatizo hili katika namna ambayo, katika muktadha ambao ungeweza kuchukuliwa na watu wasomi na katika taasisi ambazo zimejipanga vizuri na zinafanya kazi zake kwa uweledi na kuonyesha kwamba serikali ipo, mamlaka yapo tatizo hili lisingekuwepo na wala tungekuwa hatulijadili, kwa sababu hili swala si ugonjwa uliozuka ghafla. Swala la wanafunzi hawa ambao walikuwa keo, elimu ya sekondari kwenda chuo kikuu ni swala ambalo limekuwa liliidhinishwa li, li, na serikali iliyopita kutokana na na, na, nakisi ya walimu wa somo la sayansi ambalo tulikuwa nayo katika shule za sekondari kote nchini. Kwa hiyo serikali ya JK ikaamua kwa makusudi itafute waalimu eh, ungeweza kuita wanaita nani voda fasta, lakini wanafunzi walioko sekondari form four na fa na five waliofaulu vizuri eh, masomo ya sayansi division one na division two wakachukua programu maalum ya kusoma kusudi waje wakafundishe katika masomo haya katika shule za sekondari, na bajeti ilipangwa na bunge hili hili likapitisha fedha za kugharimia mpango huo. Sasa katika hali hii ya kawaida, ni bajeti ambayo unaona ingelenga kwamba walimu wangelipwa kiasi gani, gharama za kuwasomesha wao kiasi gani, gharama za, za mikopo ya hawa ni kiasi gani? Hii ndiyo bajeti ambayo ilitakiwa ipitishwe na kama inaisha ingepitishwa nyingine. Kwa hiyo tatizo la mishahara ya wafanyakazi ya walimu ni swala ambalo unapomsikia waziri mzima anasema hivyo, kuna matumizi, kuna nini, halijadiliwi halisemwi kidogo unapata ukakasi wa kujua kwamba hivi tuna aina gani ya viongozi ambao wanaweza kuongoza nchi bila matatizo. Hilo la kwanza, lakini la pili ni taarifa ya kusikitisha ambayo unaangalia mwanafunzi huyu maskini wa Mungu anayoisema, unawezaje kumpa mgogoro wa mtu mwingine? Unawezaje kumwadhibu mtu mwingine ukamwacha yule ambaye pengine ni chanzo cha mgogoro huo? Aha. Lakini jingine mm, naam Bwana Misango, hakika nitarudi kwako, lakini nataka kukaribisha mbunge uh, wa Rumeru, mheshimiwa Joshua Nassari, ambaye leo kulikuwa na kizaazaa kule bungeni na kukawa kwamba kuna shida kuhusu swala hili. Sasa uh, Mheshimiwa Joshua Nassari, hebu tueleze zaidi, kulikuwaje kule bungeni kiasi kwamba ikawa kwamba haliwezi likajadiliwa uh, likiwa la dharura. Ha, kwa kifupi mi niseme tu kwamba kwa kweli ni masikitiko yangu makubwa kwa kilichotokea ndani ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania leo, kwa sababu hoja yangu niliyoitoa na kuungwa mkono na wabunge kutoka vyama vyote haikupaswa kuahirisha bunge. Ilikuwa ilikuwa ni swala la kuahirisha mijadala ambayo ilikuwa inaendelea ndani ya bunge, tujadili swala lile kama swala la dharura na, na, na, na kipekee ki, ki, mimi namshukuru sana Mungu kwa sababu nimeweza kuwa sehemu ya kwa kuwaunganisha wabunge uh, na kutambua wajibu wao kwa maana uh, ya wabunge wa upinzani na wabunge kutoka upande wa chama tawala ishu so, hapa ni moja tu, udharura wa hili tatizo ni kwa sababu wanafunzi walikuwa wamefukuzwa ndani ya chuo kwa, kwa, kwa, kwa, kwa police eviction order, ya masaa ishirini na manne tena kwa siku ya weekend. Sasa it is very unfortunate. Mji wa Dodoma ni mdogo sana, wanafunzi ndio wanaweza wakawa wana fedha wa kuweza kulipa hoteli na kuweza kujikimu mpaka siku watakaopata mabasi ya kuondoka kutoka ndani ya Dodoma, lakini ukweli ni kwamba mji wenyewe ni mdogo, watakuwakomodeti idadi ya wanafunzi elfu saba mia nane na mbili ambao wamefukuzwa ndani ya masaa ishirini na nne manne? Haiwezekani. Tena usiku, hususan wakati huko kipindi cha bunge ambacho kunakuwa na wabunge wengi wa wizara na wakibunge ndani ya mji wa Dodoma, lakini chapili hata uwezo wa, wa, wa usafiri kwa maana ya wanafunzi kuondoka Dodoma on time ndani ya siku moja ama siku mbili imekuwa ngumu. Unazungumza sasa hivi, in fact, baada ya nawasha gari naondoka nakwenda stendi, na kuna wanafunzi kutoka mkoani kwangu Arusha, kutoka jimboni kwangu ambao wako stuck bado, wako bado wako stendi mpaka sasa hivi, na jana usiku tulikuwa huko kwao, wanazidi kuongezeka. Kati ya muda kwenda wa kuenda sauti yetu wa suala hili ilikuwa ni kwamba kwa so wa sababu kwa kwa wanafunzi wamekuwa victimized kwa matatizo ambayo si ya kwao wa. Kumbukeni wanafunzi hao wa, walifaulu vizuri sana matokeo ya kidato cha nne walipata A na B ya masomo ya sayansi. Kwao lilikuwa ni ombi la serikali kwamba kujaribu kuwachukua ikawaingiza kwenye special program, naomba nisisitize special program, programu maalum ya kutengeneza walimu wa sayansi kwenye nchi. Kwa hivyo programu hii haipo ndani ya na baada ya programu hii ilikuwa inaondoka na kwisha. Kwa hivyo zilitengwa fedha kwa ajili yake, sasa wameingiza kwenye special program wafanye diploma, wakitoka hapo warudi kwenda kukap tatizo la wanafunzi wa science kwenye shule zetu na walimu wa science na shule hii na nchini, na upungufu wa walimu wa science zaidi ya elfu kumi na tano hasa kupata wanafunzi elfu saba mia nane ilikuwa inakwenda kupunguza tatizo kwa zaidi ya asilimia hamsini, ambayo ni asilimia kubwa sana. Sasa, Mheshimiwa Mbunge, labda utuongezee tu kutuambia mpaka hivi sasa nasari baadaye yake wanajikuta wako nje ya masomo kwa zaidi kwa zaidi ya wiki kadhaa. Sasa mgogoro huu sio wako, ni waziri na serikali. Halafu unakuja ndani ya bunge unasema tatizo hili sio la dharura, unasema halina public interest. Kwa sababu kama kweli naibu speaker lengo lake ni kusimamia kanuni, angerulo tu kusimamia kanuni, kwamba unatuambia je kwamba tatizo hili halina public interest? Yes, lina public interest kwa sababu wanafunzi hao wameletwa na serikali na leo wanaondolewa kwa amri ya serikali, na sisi wawakilishi tuna interest na yeye na wazazi wao na ndugu zao, na interest. Lakini la pili ni dharura, ndio, kwa sababu wenye miaka kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, kumi na sita, Na mheshimiwa mbunge, mbunge Nasari, naomba utuambie kidogo hapa, baada ya kufanya haya mazungumzo mkiwa bungeni na mkasema kwamba pengine hili jambo lingeweza kuja kuzungumza tena baadaye, ni nini ambacho kinafuata baada ya hapa? Kuna namna nyingine yoyote ya swala hili kurudi tena bungeni au mliporudi leo jioni mliweza kuzungumza swala hili au nini hasa ambacho sasa kinaendelea kuanzia sasa? Tulirudi bungeni jioni ba baada ka ka ka ka ya kamati ya maadili ya kamati ya uongozi kuitwa, ambayo kamati ya uongozi inaongozwa na spika mwenyewe na, na wenyeviti wa ka kamati zote za bunge akiwemo na kiongozi wa upinzani walikwenda kwenye kwenye kwenye kikao hicho Mheshimiwa Mbatia kwa niaba ya kambi yetu ya upinzani, na kwa hiyo na wakashiriki kwenye kikao cha kamati ya uongozi, na kamati ya uongozi ilitoa maamuzi yake ambayo yalikuwa in favor of bunge, in favor of these students. Lakini at the same time wabunge wa Chama cha Mapinduzi walikutana kama kama caucus, kikao cha caucus cha chama, na wao wakajadili na wakaona umuhimu wa wanafunzi, wakatoa maagizo kwamba wakirudi kwenye bunge turudi mjadala uendelee alafu wananchi wanafunzi waweze kurudishwa kwenye masomo yao. Lakini badala yake tumeingia tena bungeni jioni tunapo tulizungumze badala yake speaker aka wakacheza. Wakaagiza waziri wa elimu na nalikuwa na kaimu nafasi ya waziri mkuu kwamba wote wachelewe kuingia. Tumeshika bungeni, speaker anasema mjadala wa majianimara ya pili nwa bunge, wote wa upinzani wametolewa nje. Asante sana mbunge. Asante sana mbunge, hakika suala hili tutaliangalia kwa kina na kwa kweli utatueleza mambo yanavyoendelea. Naona kwamba muda nao ni kama unatupa kisogo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa undani hivi leo, kwa upande wa pili naona tunaye Mary Mgawe pamoja na Dwayne Collins hapa studioni, nikiwa na BMJ Muridhi na Sunday Shomari, vile vile tulikuwa na kwenye simu na Josephat Kioko, Seneta Njoroge, Mbunge Nasari na Charles Misango, nyote nawashukuru kwa kufanikisha kipindi hiki. Hadi hapo kesho, nawatakia usiku mwanana usio na bughudha.