Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, ikiwa ni Mei 31 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu senata wa Nakuru huko nchini Kenya aelezea swala la usalama wakati wa sherehe za Madaraka Dei mwaka huu ari mara nyingine inachukua hiyo jukumu ya kuweza kusimamisha mikutano yote ambayo wanahisi ya kwamba inaweza kusababisha mambo ya kutokuwa na imani katika sehemu yoyote ile nchini. Na katika habari nyingine, wizara ya utalii nchini Kenya yazungumzia juhudi za kuvutia watalii zaidi wa kigeni kwenda katika mkoa wa pwani wa Mombasa. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Vikosi vya usalama vya Iraq vilifanya operesheni moja jana Jumatatu ya kuukomboa tena mji wa Faluja kutoka kundi lenye msimamo mkali la Islamic State, wakivamia ngome kutoka kila upande, viongozi wa jeshi walisema. Sauti ya Amerika VOA ilizungumza kwa njia ya simu na mwanajeshi mmoja wa vikosi maalum vya Iraq akiwa mstari wa mbele kwenye mapambano ya Faluja. Vikosi maalum vya Iraq na operesheni maalum wanaingia kwenye mji na kusafisha mtaa hadi mtaa, na kisha kukabidhi maeneo yaliyosafishwa kwa polisi wa Iraq, jeshi na wenye kujitolea, alizungumzia kupitia mkalimani. Wanaojitolea wanatambulika kama Hashd al-Shaabi, kundi mwavuli la wanamgambo wengi wa Kishia. Hatua kwa hatua tunapandisha bendera ya Iraq kuna wengi wamekufa wakiwemo vikosi maalum vya Iraq na operesheni maalum ya wanajeshi wa Iraq wanakufa kwa makombora na mabomu na vita sio vya uso kwa uso, ni vya makombora mabomu kwenye magari na walenga shabaa, mwanajeshi alisema. Pia alisema wapiganaji wengi wa IS wameuawa, lakini baadhi wamekamatwa wakiwa hai na wanasaidia kutoa taarifa. Islamic State limeshambuliwa vikali kwenye maeneo matatu kutoka Iraq hadi Siria. Vikosi vya Iraq vya kupambana na ugaidi jana Jumatatu viliingia kwenye ngome ya IS mjini Faluja uliopo katikati ya Iraq ambao, ambao wenye msimamo mkali wameudhibiti kwa zaidi ya miaka miwili. Majeshi ya usalama ya Iraq likiwemo jeshi la wanamgambo wa Kishia wameozunguka mji na kuubana zaidi katika shambulizi lililoratibiwa kwa takriban miezi sita iliyopita. Angani, mashambulizi ya anga ya Marekani yalipiga vitengo viwili vya IS na kuharibu maeneo mawili ya mapigano ya IS, njia ya chini ya ardhi, madaraja matatu ya miguu na kuwanyima fursa kundi kupata njia ya kupita. Familia zilizokimbia Faluja zinasema kwamba raia wanatumiwa kama ngao ya kibinadamu katika mapigano na kwamba IS inawatishia wale ambao wanajaribu kuondoka. Licha ya kuongezeka karibuni kwa ghasia kati ya Waisrael na Wapalestina na ukweli kwamba wawakilishi wa pande hizo mbili hawajapangiwa kuhudhuria kuanza tena kwa mazungumzo yanayosimamiwa na Ufaransa yenye lengo la kumaliza mgogoro, kuna ishara za matumaini kwa upande ulioapishwa jana wa waziri wa ulinzi wa Israel Avigdor Lieberman ambaye alisema anaunga mkono suluhisho la mataifa mawili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hajakata tamaa kwa kupatikana wa mkataba wa kudumu wa kumaliza mgogoro wa Waisraeli na Wapalestina baada ya utaratibu wa mazungumzo ya amani aliyoyaongoza kuvunjika mwezi Aprili mwaka 2014. Alikuwa makini na mtazamo wake wa mataifa mawili kwa watu kuishi pamoja kwa amani na usalama, hata baadhi wakiita mpango usiozaa matunda. Na pande mbili kuu zilihusika, kila mmoja alikataa kuzungumza na mwenzie. Walinzi wa pwani wa Ugiriki wameokoa wahamiaji 29 kutoka kwenye boti chakavu kwenye kisiwa cha magharibi cha Lefkada walipokuwa wakielekea Itali. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mamlaka zinasema uokozi wa Jumapili ni wa kwanza uliohusisha wahamiaji waliokuwa wakijaribu kuvuka kutoka Ugiriki kwenda Itali tangu Athens ifunge mpaka wake wa ardhini kuelekea kwingine Ulaya hapo mwezi Machi. Watoto wawili wameripotiwa kuwemo kwenye boti ndogo ambayo iligundulika ikielea karibu na Lefkada. Ripoti za ndani zimesema nahodha ambaye aliiacha boti hiyo alikuwa sehemu ya mtandao wa usafirishaji binadamu kwa njia ya magendo. Haijulikani mahali alipo nahodha huyo. Kabla ya kufunga mpaka wake na Macedonia mwezi Machi maelfu ya wahamiaji walisafiri upande wa kaskazini kupitia Ugiriki wakielekea kwenye usalama na mafanikio nchini Ujerumani na kulenga maeneo mengine ya Ulaya Magharibi. Kufungwa huko kwa mpaka kumesababisha maelfu ya wahamiaji kukwama nchini Ugiriki, wengi wao wakikabiliwa na vitisho vya kurejeshwa nchini Uturuki kama sehemu ya msukumu wa Ulaya kuzuia mmiminiko wa wakimbizi kutoka nchi zilizokumbwa na vita, Siria na Iraq. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika kumekucha Afrika hapa Washington DC. Kifo cha kiongozi wa Taliban Mula Akhtar Mansur kwa shambulizi la ndege ya Marekani isiyotumia rubani, yaani drone, na kuchaguliwa kwa kiongozi mpya wa kundi kutusaidia kidogo utaratibu wa amani nchini Afghanistan. Wachambuzi wenye makao yao Washington waliiambia VOA kuchaguliwa kwa Mula Hibatullah Akhundzada kama kiongozi mpya wa Taliban dhidi ya wengine wenye msimamo mkali ikijumuisha mkuu wa mtandao wa Hagani Sirajuddin Hagani kumeleta kiwango cha matumaini ambayo huenda kundi lina nia ya kubadili mwelekeo wakati linapokuja suala la mazungumzo ya amani na serikali ya Afghanistan. Kutoka katika mtazamo wa sera tunatakiwa kuwa na matumaini makubwa, lakini matarajio madogo na kuendeleza matarajio yetu ya kiwango cha wastani na kutolegeza mikakati yenye mingine yeyote kama matokeo yeyote ya matumaini kuhusu mazungumzo ya amani, alisema Michael O'Hanlon, mkurugenzi mwenza wa kituo cha 21st Century Security and Intelligence katika taasisi ya Brookings. Wanamgambo wa, wa Taliban nchini Afghanistan wameongeza mashambulizi kwenye uwanja wa mapambano na kuua wanajeshi hamsini na saba wa vikosi vya usalama nchini humo na kujeruhi thelathini na saba wengine katika jimbo la kusini la Helmand. Maafisa wa Afghanistan wanasema mapigano makali yamezuka tangu Jumamosi wakati kundi la Taliban lilipofanya mfululizo wa mashambulizi yaliyoratibiwa kwenye wilaya tatu ikiwemo Nad Ali, Gereshk na Marja. Vifo vingi vilitokea katika wilaya ya Nad Ali na Geresh, alisema Meja Jenerali Asmatula Daulatzai. Waasi pia walishambulia vituo vinne vya usalama kwenye barabara kuu inayounganisha Marja kuelekea mji mkuu wa jimbo la Lashkarda katika mapigano ya usiku kucha. Makamanda waandamizi wa, wa Afghanistan wanasema kwamba mapigano hivi sasa yako kwenye viunga vya Lashkarda, lakini wameapa kuwarudisha nyuma Taliban, wakisema vikosi vya usalama wa taifa vimesababisha vifo vingi kwa wasi. Hata hivyo hakuna idadi iliyotolewa. Mwanasiasa wa mrengo wa kulia Avigdo Lieberman aliapishwa jana Jumatatu kama waziri mpya wa ulinzi wa Israel huku idadi kadhaa ya wanasiasa wengine wa Israel wakisema serikali inakuwa yenye msimamo mkali sana. Liberman ni mwanachama wa chama cha Israel Beitu cha mrengo wa kulia ambacho sasa ni sehemu ya ushirika wa serikali. Amehudumu katika nafasi kadhaa za juu ikiwemo waziri wa mambo ya nje wa Israel. Anatoa wito wa kupiga mabomu malengo ya Wapalestina na alijaribu kuzuia kisheria vyama vya Kiarabu kutogombea katika uchaguzi wa kitaifa, lakini Liberman ambaye anajulikana kwa matamshi makali dhidi ya Waarabu alisema anakubali kuna haja ya suluhisho la mataifa mawili katika mashariki ya kati. Alisema Jumatatu kwamba anakubaliana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu ambaye amesema ana nia ya dhati kwa amani na majirani wote wa Israel wakiwemo Wapalestina. Netanyahu alisema Israel iko tayari kufanya tena mashauriano na mataifa ya Kiarabu katika juhudi za amani, na kubainisha kile ambacho Netanyahu alichosema mabadiliko katika eneo tangu mwaka elfu mbili na mbili. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambako mji wa Mombasa unatambulika ulimwenguni kote kutokana na mandhari yake yanayowavutia watalii kutoka mataifa mbalimbali. Wizara ya Utalii nchini Kenya imekuwa ikifanya kila juhudi kuhifadhi sifa za mji huo wa kitalii ili kukuza sekta hiyo inayotajwa kuchangia pakubwa uchumi wa taifa. Hata hivyo, katika siku za karibuni, sekta hiyo imekumbwa na changamoto kadhaa, ikiwa ni pamoja na kudorora kwa usalama. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, amehudhuria kongamano la wadau wa sekta ya utalii, na ifuatayo ni ripoti yake kamili. Waziri wa utalii Najib Balala wamekutana na wadau wa sekta utalii huko pwani kujadili mikakati ya kuboresha utalii katika eneo hilo, kwa ushirikiano na serikali za ugatuzi. Tutafanya kazi kwa ushirikiano na serikali za kaunti, baadaye tutakutana na magavana wote ili kuzindua bidhaa mbalimbali za kitalii zinazopatikana katika kaunti zao. So na hiyo ni hatua nzuri sana ambayo tumechukua hii leo, kwa hiyo tunatengeza ushirikiano, ushirikiano ambao serikali kuu itatekeleza majukumu yake za kaunti zitekeleze majukumu yake, na pia tuko na mashirika ya kibinafsi, kila mtu afanye majukumu yake. Katika mkutano huo uliohudhuriwa na washirikishi wakuu kuu katika sekta hiyo ya utalii, ukanda huo wa pwani, pia wamezungumzia swala la kuboresha safari za ndege katika uwanja wa kimataifa wa Moi huko mjini Mombasa. Waziri Balala amekaa na madai kwamba serikali kuu ilizinyima kampuni za ndege za kimataifa vyeti vya usafiri wa moja kwa moja hadi katika uwanja huo unaotegemewa sana eneo hilo. Waziri ameongeza kuwa umeweka mipango ya kuongeza safari zaidi za ndege ifikapo mwezi Julai mwaka huu. I want to clear this impression that government, nataka kuweka wazi kuhusu taarifa kwamba serikali na nyema kampuni za ndege vyeti vya usafiri kuja hapa Mombasa. Hiyo sio kweli. Wakati wowote kampuni ya kimataifa ikitaka kuja hapa Mombasa, tuko tayari, bora tu wawe wamefuata kanuni zinazohitajika. Sisi tunawakaribisha, tunatoa shukurani zetu kwa kampuni za ndege kama ile ya Ethiopia, Turkish Airlines kutoka Uturuki na Rwanda Airline kutoka nchini Rwanda. Takriban ndege 24 zinakuja katika uwanja wa Mombasa kila wiki. Kuhusu suala la usalama, waziri amekosoa idara hiyo kwa kile alichokitaja kama kujenga picha mbaya ya mji wa Mombasa kwa kutoa taarifa za kijasusi zinazotishia usalama wa eneo hilo. Balala amekashifu maafisa wa usalama kwa kuweka wazi taarifa kuhusu washukiwa uhalifu kila wanapokamatwa, akisema hatua hiyo inatia dosari mji huo. Unapokamata gaidi haisaidii unapoweka hizo taarifa wazi kwa umma, kwa sababu unaleta uoga katika eneo hili. Hayo mabango yaliyoandikwa heti kuna vijana wanaotafutwa na idara ya usalama Mombasa haileti msaada wowote kwa mji huu. Tuyaondoe hayo mabango, kwani tunaweza kuweka usalama bila hata kuweka wazi kwa umma. Mkutano wa leo baina ya wadau katika sekta ya utalii pwani unatarajiwa kubadili sekta hiyo iwapo mikakati iliyotajwa itatekelezwa. Wakati huo huo serikali kuu inasema imetenga takriban shilingi milioni mia mbili kujenga sehemu maalum ya kuegesha meli katika bandari ya Mombasa ili kuongeza idadi ya watalii wanaozuru mji huo kupitia baharini. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Mombasa, nchini Kenya, jina langu ni Salma Mohammed. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema hakuna familia ya Kiislamu inayotakiwa kutumia uzazi wa majira au kujihusisha katika uzazi wa mpango, akisema hiyo ni kinyume na utamaduni wa Kiislamu. Tutaongeza kizazi chetu. Wanazungumza kuhusu mpango wa idadi ya watu kutumia uzazi wa majira. Hakuna familia ya Kiislamu inayoweza kufuata mtazamo huo, alisema jana Jumatatu katika hotuba yake kwa njia ya televisheni. Erdogan, muumini wa Kiislamu, ameyakasirisha makundi ya wanawake katika siku za nyuma kwa kuwapangia ni watoto wangapi mwanamke anatakiwa kuwa nao na kuzungumza dhidi ya usawa wa jinsia. Awali amejaribu kupiga marufuku utoaji mimba nchini humo na kutoa wito wa kudhibiti wanawake wanaojifungua kwa njia ya upasuaji, akisema wanawake ambao wanajifungua kwa njia hiyo hawawezi kuwa na mtoto zaidi ya mmoja. White House ilifunga kwa muda jana Jumatatu baada ya mwanamke mmoja asiyejulikana kurusha mfuko uliokuwa na vitu vya chuma kwenye uzio wa jengo upande wa kaskazini. Maafisa kutoka idara ya usalama walisema wahudumu wa dharura wakiwemo kitengo cha kujibu vifaa vya hatari waliitwa kufanya uchunguzi. Maafisa wanasema kifaa cha kugundua vitu vya hatari vilionyesha mfuko huo haukuwa na hatari yoyote. Kufungwa kwa baadhi ya eneo la White House kulitokea saa kadhaa baada ya rais Barack Obama kurejea White House kutoka kwenye makaburi ya kitaifa ya Arlington yaliyopo jimbo la Virginia, ambako alitoa hotuba ya siku ya mashujaa. Mwanamke huyo anayeshukiwa kutupa mfuko kwenye uzio wa White House alikamatwa na kuchukuliwa bila ya vurugu. Maafisa wanasema familia ya Obama haikuwa katika hatari yeyote. Rais wa Marekani Barack Obama aliadhimisha siku ya mashujaa wa vita kuwakumbuka waliokufa vitani kwa kuwataka wa Marekani kuzisaidia familia za wale waliopoteza maisha. Taifa linajionyesha lenyewe sio tu kwa watu iliyo nao, lakini kwa watu inaowakumbuka alisema Obama katika makaburi ya kitaifa ya Arlington yaliyopo nje ya Washington, mahala ambapo aliweka shada la maua kwenye kaburi moja la mwanajeshi asiyejulikana. Tunafanya hivyo sio tu kwa kupeperusha bendera, lakini kwa kuwanyanyua majirani zetu, sio tu kwa kukaa kimya kwa muda, lakini kwa kuyaendesha maisha yetu wenyewe, mitazamo ya fursa na uhuru na usawa ambao waliupigania. Katika sherehe zake za mwisho za siku ya mashujaa kabla ya kuondoka madarakani Januari mwaka ujao, Obama alieleza kwamba chini ya asilimia moja, moja ya Wamarekani wapo katika jeshi, ikimaanisha kwamba watu wengi hawamjui mtu yeyote hivi sasa anayehudumu katika vikosi vya Marekani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sherehe za Madaraka Day ambazo hufanyika Juni Mosi kila mwaka nchini Kenya, mwaka huu zimepangwa kuongozwa na Rais Uhuru Kenyatta mjini Nakuru, licha ya muungano wa vyama vya upinzani COD kusema kuwa kutakuwa na sherehe kama hizo katika mji mkuu Nairobi. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na seneta maalum kutoka kaunti ya Nakuru Paul Njoroge Ben na kumuuliza kwa nini hizi sherehe zinafanywa nje ya mji mkuu Nairobi. Wakati mmoja, itakumbukwa ya kwamba, uh, rais alitangaza eh, ya kwamba utafikia uh, wakati sherehe kama hizi ziweze kutolewa nje ya Nairobi na ziweze kwenda katika makaunti. Kumbuka katika historia ya Kenya, hii ndio mara ya kwanza kwa sherehe kama hizi kuweza kufanyiwa nje ya Nairobi. Mimi ni mkaaji wa Nakuru Kaunti, kwa hivyo niko katika mstari wa mbele kuweza kusaidia katika maandalizi haya. Kumekuwa na tetesi kutoka kwa vyama vya upinzani, hasa muungano wa CORD kwamba watafanya mkutano mwingine sawa na huo mjini Nairobi, swala hili limechukuliwaje wakati mnapoandaa mkutano wa Nakuru? Kitu cha kwanza nitataka kuambia ya kwamba huo mkutano ambao ulikuwa ufanyike kule Uhuru Park amepigwa marufuku kule Nairobi. Sasa ni jambo la serikali na pia walinda usalama kuhakikisha ya kwamba usalama umewekwa katika Nairobi, kwa sababu pia viwanja vyote viwili katika Uhuru Park na katika Nyayo National Stadium zote zimepigwa marufuku. Hakuna pahali ambapo kutakuwa na mkutano, na sijui kama chama kimeweza kufanya mwaliko kwa wanasiasa wale wa vyama vya upinzani ili labda wakawa wameshirikishwa katika sherehe za Nakuru. Uh, nina uhakika ya kwamba ni lazima wawe wamealika hata hawa wa upinzani, kwa sababu vile nilivyoona ni kwamba kila seneta ama kila mbunge alipatiwa kadi yake ya kuweza kuhudhuria katika uh, uh, ule mkutano ambao uko Nakuru bila kubagua. Kwani kama ingekuwa ni salama labda serikali kutoa usalama kwa wale ambao walitaka kufanya mkutano Nairobi na wakaendelea na mkutano wao sawia na ule wa Nakuru. Unajua, wakati walipokuwa wanataka kufanya ule mkutano already watu wa makanisa walikuwa washaomba, uh, uh, kile kiwanja uh, kabla wenyewe wa waweze kuwakilisha maombi yao. Na unajua sasa kukuwa na makundi mawili uh, ambaye yamesema yataweza kutumia zile viwanja unajua sasa, ni lazima serikali na pia katika upande wa usalama iweze kuangalia, ndio kusije kukawa na fujo yoyote, kwa unakumbuka Kenya kumekuwa na mambo hiyo ya rabsha rabsha ya kujaribu kutimua IBC katika ofisi. Na kwa hivyo unajua, siku ya Jumatano inaweza kushikanishwa na iwe pia wameweza kujaribu kulete tena uh, fujofujo kule Nairobi na kwa hivyo ni lazima makundi ya usalama yahakikisha ya, ya, ya kwamba uh, usalama uh, umeimarishwa katika Nairobi, na unajua, wakati wote ambako kunaonekana usalama utakuwa umewekwa vizuri, ni lazima uh, serikali mara nyingine inachukua hiyo jukumu ya kuweza kusimamisha mikutano yote ambayo wanahisi ya kwamba inaweza kusababisha mambo ya kutokuwa na amani katika uh, sehemu yoyote ile nchini. Senata Paul Njoroge Ben akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka kaunti ya Nakuru. Mahakama nchini Senegal imemkuta na hatia rais wa zamani wa Chad Hisen Habre na shutuma za uhalifu dhidi ya ubinadamu, uhalifu wa vita na mateso, na imemhukumu kifungo cha maisha jela. Makundi ya kutetea haki yamepongeza hukumu hiyo ya kihistoria, wakisema ni onyo kali kwa viongozi wanaotaka kunyanyasa raia wao mwandishi wa VOA N Luk anayetuandalia ripoti ifuatayo kutoka Dakar na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Jaji Mkuu Gerbdau Gustav Kam wa Burkina Faso alitangaza hukumu hiyo. Le verdict isenabre La chambre declare coupable An 10, mahakama ilimkuta na hatia bwana Habre kwa kuhusika moja kwa moja kuamuru watu kuwekwa kizuizini, kuwaua, mateso na ukiukaji mwingine dhidi ya watu waliotambuliwa kama wapinzani wa utawala wake. Jaji Kam alisema Habre alisimamia miaka minane ya ukandamizaji. Makundi ya kutetea haki yanasema Habre alihusika na mauaji takriban elfu arobaini de torture, article... Wakati wa kutoa hukumu, Jaji Kam alisema Habre alibuni na kuendeleza mfumo wa kutohofia kushtakiwa na vitisho kama ndiyo mwenendo wa kisheria. Alikuwa mkuu wa utawala uliokuwa na mashtaka mengi kiasi kwamba yeye mwenyewe aliwageuka maafisa wake mwenyewe. Waathirika wa utawala wa Habre na wanafamilia wa waathirika waliokuwepo mahakamani jana Jumatatu walilia na kusheherekea baada ya Habre kuhukumiwa kifungo cha maisha <laughs> Anasema tumeshinda kwa uwezo wa Mungu, alisema mwanamke mmoja ambaye mumewe aliokuwa mtumishi wa serikali ya Habre aliwahi kufungwa na kuteswa. Bwana huyo alifariki kabla ya kesi hiyo kuanza. Anasema sina maneno ya kusema simba. Mwanamume ambaye alijiona kama Mungu hapa duniani leo ameangushwa. Bwana Habre hakusema lolote, alikunja mikono yake pamoja na kuwapungia wafuasi wake pale alipokuwa akiondolewa mahakamani. Habre Habre alikimbilia Senegal mwaka 1990 baada ya kuondolewa madarakani katika mapinduzi. Kesi dhidi yake imechukua zaidi ya miaka 20 kuendeshwa. Mahakama maalum ya Umoja wa Afrika ijulikanayo kama the Extraordinary African Chambers iliundwa mwaka 2013, kulingana na mfumo wa kisheria wa Senegal na kufadhiliwa na ujumuia ya kimataifa. Miongoni mwa wale waliotoa ushahidi ni watu 69 walionusurika wakiwa kizuizini na kukumbwa na ukiukaji, ikiwa ni pamoja na mwanamke mmoja ambaye Habre alipatikana na hatia ya kumbaka mara nne. Mawakili wa Habre wana siku kumi na tano kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasar wa habari. Vikosi vya usalama vya Iraq vilifanya operesheni moja jana Jumaatatu ya kuukomboa tena mji wa Faluja kutoka kundi lenye msimamo mkali la Islamic State, wakivamia ngome kutoka kila upande. Viongozi wa jeshi walisema Islamic State limeshambuliwa vikali kwenye maeneo matatu kutoka Iraq hadi Siria. Vikosi vya Iraq vya kupambana na ugaidi jana Jumatatu viliingia kwenye ngome ya IS mjini Faluja uliopo katikati ya Iraq, ambao wenye msimamo mkali wameudhibiti kwa zaidi ya miaka miwili. Licha ya kuongezeka karibuni kwa ghasia kati ya Waisrael na Wapalestina na ukweli kwamba wawakilishi wa pande hizo mbili hawajapangiwa kuhudhuria kuanza tena kwa mazungumzo yanayosimamiwa na Ufaransa yenye lengo la kumaliza mgogoro, kuna ishara za matumaini kwa upande ulioapishwa jana wa waziri wa ulinzi wa Israel Avigdor Lieberman ambaye alisema anaunga mkono suluhisho la mataifa mawili. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Huduma ya utoaji damu kwa mamilioni ya raia wa Ethiopia itaongeza shukrani kwa juhudi mpya za ushirikiano baina ya Marekani na Ethiopia. Waziri wa afya wa Ethiopia, Dr Kesetebira Admasu, na mkurugenzi wa shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID, Dennis Weller, hivi karibuni waliongoza sherehe mjini Addis Ababa za kuanzisha ujenzi wa kituo kikubwa cha taifa cha huduma za kuhifadhi na utoaji damu. Kituo hicho kipya kitaipa wizara ya afya uwezo zaidi wa kupata msaada wa mchango wa damu kupima na kutoa bidhaa za damu kwa ajili ya kuokoa maisha na kusaidia Waethiopia milioni 26. Kituo hicho chenye ukubwa wa mita za mraba elfu tano mia tatu kitakuwa na ofisi za kudumu kwa ajili ya kutoa mafunzo, mikutano na kuhifadhi nyaraka za masuala ya huduma hiyo. Moja ya sababu za msingi kwa ajili ya kuimarisha na kupanua huduma za utoaji damu ni kutaka kupunguza maambukizo ya ugonjwa wa HIV na UKIMWI kwa njia ya damu na maambukizo mengine, mara baada ya damu kukusanywa. Akizungumza katika sherehe hizo, Bwana Bwela alisema sababu ya msingi kuboresha huduma za utoaji damu nchini Ethiopia ni kutaka kupunguza idadi ya vifo pia vya wajawazito. Kutokwa damu nyingi bado linaendelea kuwa tatizo linalosababisha vifo kwa wajawazito nchini Ethiopia, na vifo vingi vinaweza kuzuiwa kupitia huduma za kupatiwa damu. Bwana Wela amepongeza mchango wa Wizara ya Afya kwa kutumia miezi mingi ya kupanga kutengeneza na hatimaye kuanza ujenzi wa kituo kipya cha taifa cha huduma za utoaji damu. Uwezo wa kutoa huduma bora za damu wa kituo hichi utaiwezesha Wizara ya Afya kufikia malengo ya kuhifadhi damu yaliyopendekezwa na Shirika la Afya Duniani la Umoja wa Mataifa ambayo ni asilimia ishirini na tano huko nchini Ethiopia. Kwa kuongezea, kituo hicho kitafuatilia usambazaji wa bidhaa za utoaji wa damu katika maeneo ya mijini na vijijini nchini humo. Gharama za jengo la kituo hicho kilichogharimu dola milioni tano zimefadhiliwa na mpango wa Rais Barack Obama wa Marekani wa kusaidia wagonjwa wa HIV wa PEPFA. USAID inatarajia kukamilisha ujenzi wake ndani ya kipindi cha miaka miwili. Marekani inafurahishwa kufanya kazi na mshirika wake wa siku nyingi Ethiopia kuisaidia nchi hiyo katika huduma nyingine za afya kwa watu wa Ethiopia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika yaliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.