Kutoka studio 15, hii ni voa express. Ni saa kumi na nusu jioni. Leo ni Jumanne, Mei 31 mwaka 2016. Katika matangazo ya voa express leo, kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania chotoa kauli kupinga wabunge kusimamishwa Hapakuwa na uhalali wa kusimamisha wabunge kwa sababu ya wao kuwa wanajaribu kutetea haki za wapiga wa kura wao, haki za wananchi. Ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo. Katika kero zangu tutamulika kero za kutafuta ajira. Kero yangu kubwa mimi ni kwa hawa mabosi au niseme waajiri katika sekta za binafsi, wamekuwa wananyanyasa sana watu ambao wanakwenda kuomba kazi. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo amekutana na kiongozi wa muungano wa kisiasa wa CORD Raila Odinga katika ikulu ya Nairobi. Wawili hao walikutana wakati wa chakula cha mchana kwa heshima ya Rais Park Geun-hye wa Korea Kusini, ambaye yuko ziarani nchini Kenya. Taarifa kutoka kwa msemaji wa ikulu imesema kuwa baadaye Kenyatta na Odinga walifanya mkutano uliohudhuriwa pia na naibu wa rais William Ruto na kiongozi wa Ford Kenya Moses Wetangula. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema kuwa mamlaka za Sudani zimewarudisha nyumbani takribani wa Eritrea 442 wakiwemo wakimbizi sita waliosajiliwa mwezi Mei mwaka huu. Mtafiti wa masuala ya wakimbizi ambaye pia ni uwakili katika shirika hilo Gary Simpson amesema kuwa Sudani ina uwalazimisho wa Eritrea kurudi kwenye serikali kandambizi bila kuwapatia nafasi ya kutafuta usalama. Ameongeza kusema kuwa ni jukumu la Sudan la kushirikiana na Umoja wa Mataifa la kulinda watu hao kinyume na kuwarudisha kwenye mateso. Sheria za kimataifa zinasema kuwa mtu ana haki ya kuomba hifadhi ya kesi yake kusikilizwa kabla ya kurudishwa kwao. Chama cha nchini Tunisia cha Enahda kinaonekana kuanzisha ukurasa mpya katika historia kwa kuonekana kutofautisha shughuli zake za kisiasa na kidini, toka kufanyika kwa mapinduzi nchini humo miaka mitano iliyopita. Chama hicho cha, cha Kiislamu chenye msimamo wa kati kimeonekana kupitia vipindi mbalimbali baada ya mapinduzi, kama vile kutokuwa na umuhimu katika duru za kisiasa kwa kipindi kifupi na kuwa madhubuti katika utawala katika makao makuu ya chama hicho wageni wanaonekana kukaa katika makochi huku wakinywa vinywaji vya kuburudisha wakati wakisubiri kuhudumiwa wageni wanaofika hapo pia wanaonekana kusalimiwa kwa lugha ya kifaransa ama kiingereza na wafanyakazi ambao wameishi miaka yao mingi wakiwa ughaibuni shirika la kushughulikia wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR limesema zaidi ya wahamiaji 2500 wamepoteza maisha wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean wakielekea Ulaya tangu mwanzo wa mwaka huu. Mwaka uliopita wa 2015 watu 1855 walikufa katika miezi mitano ya kwanza. Wahamiaji kutoka Nigeria na Gambia mara nyingi wanatumia njia ya kutoka Afrika Kaskazini hadi Italia huku wa Syria na Afghanistan na wa Iraq wakitumia njia ya Uturuki kuelekea Ugiriki, kulingana na UNHCR. Katika muda wa wiki moja iliyopita, takriban wahamiaji na wakimbizi 800 wamekufa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express, ikitangaza kutoka Washington DC. Vikosi vya kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani vimepanua operesheni zake magharibi mwa Siria katika mto Eufrates unaokatisha eneo la hatari la Uturuki, jambo ambalo limepandisha hasira kwa waasi wa kiarabu wa madhehebu ya Suni. Watetezi komba, wa kisiasa wanaonya kwamba hatua hiyo inahatarisha mapigano kaskazini mwa Siria na inaweza kuwafanya waarabu wa kisuni kuishia mikononi mwa kundi la kigaidi la Islamic State. Wapinzani wakubwa kisiasa wa kisiasa wa raisi wa Syria, Assad wa Syrian National Coalition, sasa wanataka kuhakikishiwa na jumuiya ya kimataifa kwamba waarabu wa kusini wataruhusiwa kurudi katika vijiji vilivyoshikiliwa kutoka kundi la Islamic State na vikosi vya Syrian Democrat ambavyo vinaundwa na vikosi vya Kurdish Peoples Protection ama YPG. Zaidi ya watu milioni 40 wanadaiwa kuingizwa katika namna fulani ya utumwa wa mambo leo, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo ya hali ya utumwa duniani. Nchi za India na Uzbekistan ni miongoni mwa nchi zenye idadi kubwa ya watumwa na kiwango kikubwa cha watumwa kulingana na idadi ya watu wa nchi hizo. Raia wa Uzbekistan wanakabiliwa na amri ya serikali ya kufanya kazi ya kuchuma pamba. Korea Kaskazini pia inatajwa kuwa na kiwango kikubwa cha watumwa katika idadi ya watu wake kwa kulazimishwa kazi katika magereza pamoja biyasha, pamoja na biashara za ukahaba na wanawake kulazimishwa kuolewa katika mataifa jirani. Mataifa tajiri duniani yenyewe yana kiwango kidogo cha watu walio katika utumwa mambo leo. Na mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Babo amefikishwa mahakamani leo hii. Simone Babo ambaye pia anafahamika kwa jina la Iron Lady anashutumiwa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu, wafungwa ya ke, ya hiyo, ya wa kivita na namna ya umma wa raia walivyoteseka katika kuhusika kwake katika ghasia za nchi hiyo mara baada ya uchaguzi wa mwaka 2010 ambazo ziliua zaidi ya watu elfu tatu. Tayari ameshahukumiwa miaka 20 gerezani kwa kushambulia mamlaka za serikali. Mume wake, rais wa zamani Lauren Babu na waziri wake wa vijana wa zamani Charles Blay Gaud, kwa sasa wana mashitaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC mjini The Heg kwa kushutumiwa kuhusika na ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi zilizokuwa na lengo za kumweka rais huyo wa zamani madarakani baada ya kushindwa uchaguzi na rais wa sasa Alassane Watara. Naendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, ukiwa unasafiri unaelekea katika shughuli mbalimbali ya kurudi nyumbani baada ya shughuli zako, tunaanzia ripoti zetu huko nchini Tanzania, ambapo baada ya kamati ya maadili ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuchukua hatua ya kusimamisha wabunge watano wa upinzani kwa madai ya utovu wa nidhamu na kutoheshimu kiti cha spika, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini humo kimetoa tamko kupinga hatua hiyo na muda mfupi uliopita nimezungumza na mkurugenzi wa kituo hicho Helen Kijo Bisimba, na naanza kueleza kwa nini wamepinga hatua hiyo ya kamati ya bunge. Kitu kikubwa ni kwamba tumeona e, walisimamishwa kutokana na matukio ya Januari, mwezi Januari ambapo walikuwa wamesimama wakijaribu kuhoji msimamo wa serikali wa bunge kuto kuonyeshwa moja kwa moja, na hiyo ndio ikaonekana kwamba wamekosa nidhamu, e, wamekosea nidhamu kiti na kusimamishwa. Sasa sisi tumeangalia tukaona, kwa kweli hapakuwa na uhalali wa kusimamisha wabunge kwa sababu ya wao kuwa wanajaribu kutetea haki za wapiga wa kura wao, haki za wananchi ambao wamewatuma kule bungeni. Na ukiangalia hata sasa hivi kilio kikubwa cha watu wanataka ile bunge lionekane moja kwa moja. Kwa hiyo kuwasimamisha ni kwamba ni kuwafunga pumzi, ili na wabunge wengine watishike wasithubutu kuhoji kuihoji serikali au kuhoji mambo yote ambayo serikali imeyapitisha, ambayo watu wanadhani si sahihi. Kwa hiyo ndio maana sisi tumepinga na kufikiri kwamba huo uamuzi si sahihi, au wabunge tena wameachishwa wamesimamishwa kwa muda kwa mrefu sana. Si sahihi kabisa kutoa adhabu ya namna hiyo ambayo inawakosea haki watu waliowatuma bungeni. Sasa pengine bunge kwa upande wao walipochukua hatua wa hiyo, wanasema kwamba wamefuata sheria, na pengine kitu ambacho unaweza ukazungumza hapa ambacho wao wabunge wanaweza kuchukua hatua kuanzia sasa kwenda mbele, pengine ni ipi? Kwa upande wao wana nafasi yoyote? Kwa sababu kweli kuna sheria, lakini sasa sheria wakati mwingine zipo sheria pia ambazo zinakiuka haki, na pale ambapo sheria inakiuka haki, jambo pekee unazoweza kufanya ni kutafuta chombo ambacho kinaweza kuwa kiko eh, na mamlaka zaidi na huru zaidi, kwenda kutoa malalamiko yao, malalamiko yako, lakini unavyofahamu kwenye hizo kanuni zilivyo na hiyo ya eh, maadili naweza kukuta wakakosa mahali sahihi pa kwenda na ikabidi warudi kwa wananchi ambao wamewatuma kuja kutoa kilio chao. Huyo alikuwa ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, Helen Kijobisimba akizungumza na Sauti ya Amerika. Na kutoka huko Tanzania, tuelekea hadi kule Uganda, ambapo rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo hivi sasa anaendelea kutoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, amezungumza na Harrison Kamau alitaka kujua kwanza nini kinazungumzwa cha muhimu kuhusu hotuba hiyo, saa moja hivi tangu alipoanza kuhutubia taifa. Uh, katika kikao cha bunge, yale ambayo ameguzia mwanzo imekuwa ni swala la demokrasia. Hilo ndipo amelianza na likawa kama analichukulia swala la mzaha, akieleza kwamba Uganda ndio inayoshinda demokrasia kote duniani, hakuna nchi yoyote inayoshinda Uganda, na ameweka msingi dhabiti ambao mtu yeyote yule anaweza kuangazia na akaiiga Uganda kuweza kuangazia katika masuala ya demokrasia, akisema kwamba katu kamwe hakuna mtu yeyote anayeweza kumfunza jinsi ya kuimarisha demokrasia, ila hata zile nchi zinazojigamba kwamba zinajua masuala ya demokrasia zinastahili kujifunza kwake, akisema mfano kwamba katika bunge la taifa kila mtu ameakilishwa bungeni, na akisema nchi kama Kenya pia imeanza kumuiga jinsi anavyoendeleza masuala yake ya demokrasia. Akaguzia uchumi, na ndilo swala amechukua muda mrefu kulizungumzia, akisema kwamba uchumi wa Uganda umeendelea kukua kuimarika kila mwaka na ameweka mikakati inayotosha kuhakikisha kwamba uchumi huo unaendelea kustawi kutoka sekta ya kilimo kuelekea sekta ya biashara na sekta nyinginezo. Na labda pengine, eh, rais ameashiria ama kuguzia maswala ya kiuchumi sana. Amezungumzia suala la uchumi kwa urefu na ndilo bado analizungumzia hadi wakati huu, akiguzia sana kilimo na masuala ya biashara na viwanda. Lakini kwa undani ametoa agizo kwamba kuanzia hii leo anapokamilisha mwaka wa kifedha na unapoanza mwaka mwingine wa kifedha na muhula wake wa tano katika uongozi, hakuna uagizaji wa bidhaa kutoka nje, bidhaa ambazo anasema viwanda vya Uganda vinaweza vikatengeneza, akisema kwamba kwa kuendelea kuagiza bidhaa kutoka nje ya Uganda, anatoa ajira kwa nchi ambazo zinata, zinatambuliwa kwamba zimetajirika kuna mahali popote ambapo pameshuhudiwa labda maandamano ama watu wanaoasi ama kupinga hatua hiyo ya rais kuhutubia taifa? Hamna maandamano ya aina yoyote na Harrison, ukijaribu kufanya maandamano jijini Kampala mwenyewe utakuwa unajitafutia matatizo kwa sasa hivi, kwa maana vyombo vya usalama vimeimarisha usalama zaidi ya tulivyokuwa tunaangazia hapo awali, kusema kwamba usalama wa ndani unaangaziwa na jeshi la nchi. Hivyo hakuna jambo kama maandamano, na ukijaribu kuandamana ole wako. Ndani ya bunge labda ndipo rais anaposema swala ambalo wabunge wa upinzani wanaonelea kwamba ni mzaha, wanacheka, wanaangua kicheko kwa juu kuweza kuangazia yale ambayo amesema ya kama si ya kweli hayo ndio maandamano labda ya kutumia mdomo. Ni mwandishi wetu Kennes Bwiri akizungumza na VO Express kutoka Kampala, Uganda. Basi tukielekea kwenye masuala ya muziki, tunapata burudani hapa kutoka kwake nani? Hapa tunaye huyu hapa, ni malkia wa mipasho nchini Tanzania, Hadija Kopa akiwa na Nasib Abdul, Nasib oh, Diamond Platinumz. Mambo hayo Asante sana, ni Diamond Platinumz huyo msikilizaji, akishirikiana na Malkia wa Mipasho Hadija Kopa, anasema nawe. Uh, mwishoni mwa Juma alifanya shughuli kubwa hapa jijini Washington, katika vitu vyake hapa mjini. Ukiingia kwenye Instagram ya VOA utajionea baadhi ya picha hizo. Sasa basi uelekea kwenye makala ya ushauri, ambapo leo ushauri ni kuhusu kutoka kwa swala mas... kuhusu ushauri kuhusu masuala ya serikali nchini Kenya. Nataka kushauri wa Kenya ya kwamba wakati sisi tuliingia kwa siasa hatukuwa tunaingia kwa siasa kwa sababu tunaenda kutafuta pesa, tulikuwa tunaingia kwa siasa kwa sababu tunataka kusaidia wananchi na kujenga nchi ya Kenya. Sasa ndio tukaleta hata mambo ya CDF kwa sababu pesa zilikuwa zinaenda kwa national government na hazifiki mashinani, ndio tukang'ang'ana tukaleta mambo ya ya ya ya, ya county government ya devolution. Lakini imekuwa wabunge wale wameingia saa hii kazi yao, wanaingia na intention ya kuenda kuchukua zile pesa ambazo ni za constituency development fund na kukua zao na wanachukua tena pesa za za ma ma county government, naye wanakula tu pesa wanagawana. MCA hata wanabeba pesa kwa mfuko, ndio wamekuwa makontrakta. Kwa hivyo sasa, wabunge wa saa hii wao, wabunge la county government wao, wabunge wa, wa national government wamekuwa wafisadi, na hivi nchi haiwezi endelea mbele watu wakiwa wafisadi namna hivi. Kwa hivyo, inahuzunisha ya kwamba hata zile pesa zinaenda kwa county ni pesa nyingi, lakini ukienda huko huoni kitu yoyote. Zile pesa zinaenda kwa eneo la wakilishi bunge constituencies. Sisi wakati tulikuwa huko tulikuwa tunapata milioni sita, milioni kumi, milioni nane. Saa hii wanapata zaidi ya milioni mia moja, lakini ukienda hakuna kitu. naendelea kusafiri na voa express ikitangaza kutoka hapa washington dc msikilizaji pia usisahau kujiunga na, JPS, hao, na YouTube channel ya voa ujionee vitu vingi zaidi kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi hivi sasa tunaelekea kwenye makala yetu ya kero zangu ikimulika e, kuhusu kadhia inayowakumba wale wanaotafuta ajira mimi naitwa Hanelole Mroso. Kero yangu kubwa mimi ni kwa hawa mabosi au niseme waajiri katika sekta za binafsi, wamekuwa wananyanyasa sana watu ambao wanakwenda kuomba kazi. Yaani unaweza ukakuta ni mwanaume amewekwa pale, tuseme kwamba labda pengine ni meneja ndo anasimamia taasisi au kampuni fulani hiyo ya sekta binafsi lakini anapoona kwamba mtu anaenda kuomba kazi, anatumia kama kile ndio kigezo cha yeye kuweza kumpata yule mtu kwa sababu ana shida, hususan wale ambao wanaomba kazi wakiwa ni wanawake. Unakuta ukifika, umejieleza shida yako, anakusikiliza na anakuonesha nia ya dhati kabisa kwamba kazi ipo na yuko tayari kukusaidia, lakini ukitoka pale, tayari ameshachukua mawasiliano yako, anaanza kukupigia simu, tukutane labda sehemu fulani, tupate hata soda na nini. Sasa unajiuliza kwamba mimi natafuta kazi, nimeonana naye leo tu anataka kwanza kunipa ofa zina maana gani? Baada ya hapo anaweza kakupigia simu baadaye ukaenda ukikaa naye mwisho wa siku unakuta anachoanza kueleza kinatoka nje kabisa ya lile kusudio lako ambalo lilikupeleka pale ofisini kwake. Na ukionyesha dalili tu ya kumkataa basi, moja kwa moja ujue kwamba we huwezi kupata kazi. Lakini sio hiyo kwa wanaume tu, hata kwa upande wa wale mameneja wanawake sasa hivi imekuwa kama ndo mtaji. Unakuta mtu umetoka chuo au umemaliza kusoma kozi fulani, una ujuzi mzuri tu wa kutosha, unataka kazi, lakini kwa sababu umemkuta bosi ni mwanamke na anaona kwamba na wewe ni mwanamke mwenzia, au wewe ni mwanaume, hawezi kukuambia chochote kuhusiana na masuala ya mapenzi. Anachokifanya yeye ni kwamba, kama ni mshahara kwa mwezi ulitakiwa ulipwe laki tatu, anakuambia nipatie shilingi laba laki sita ambazo ni mshahara wako wa kwa miezi miwili, ili mimi ni kupatie kazi. Sasa unajiuliza kama ulikuwa na hizo laki sita ungeenda kuomba kazi kwake, ili iweje? Kwa hiyo tatizo langu kubwa ni kwa hawa waajiri ambao wanatakiwa kutoa kazi kwa watu. Kama mtu unaona kwamba kazi hakuna na hawezi kumsaidia, ni bora basi ukamwambia mtu ukweli kuliko unavyokuwa amba unamdanganya au unataka kitu kutoka kwake ndipo uweze kumpatia ile ajira. Ni mateso kwa kweli. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 Tano, tano, moja, maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday ika yavumbayo kwenye mitandao mbalimbali. Namwona Harrison Kamao yuko tayari kabisa kutueleza yale mengi yanayotokea huko. Anaambia kwamba anaanza na ile habari ya mtoto aliangukia kwenye shimo la gorila kwenye eneo au sokwe mtu kwenye eneo la kufugia wanyama kule Cincinnati. Haya, Kamao, kazi kwako. Kweli kabisa, Sandei Shomari, na mwenzangu Ed Ligongo. Maajabu haya kumi ulimwenguni na kwako kwa msikilizaji basi, habari ya Jumanne, natumai wiki yako inaendelea kushika kasi vilivyo. Matukio mengi yameendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari kama walivyosema Sunday na huu mitandao ya kijamii. Tukio ambalo limeendelea kusisimua mitandao ni lile la sokwe mtu aliyemshika mtoto wa binadamu na kuanza kucheza naye kwenye eneo la kuhifadhia wanyama pori katika mji wa Cincinnati kwenye jimbo la Ohio hapa Marekani siku ya Jumamosi mtoto huyo mwenye umri wa miaka minne inasemekana alipanda uzio wenye urefu wa mita moja na kisha kuanguka upande wa ndani alipokuwa amefungiwa mnyama huyo mkubwa. Wafanyakazi kwenye hifadhi hiyo walilazimika kumpiga risasi soko huyo mwenye umri wa miaka 17 aliyepewa jina Harambe. Jina la ajabu lile, jina la Harambe ni la Afrika. Mtoto huyo hatimaye aliweza kuokolewa. Mratibu wa hifadhi hiyo Thein Menand amesema kuwa uzio huo unatosha kulinda watu dhidi ya wanyama lakini mtoto huyo alipanda na kuanguka upande wa ndani. Maoni mengi yametolewa na baadhi ya watu wakighadhabishwa na kifo cha sokwe mtu huyo, wengine wakikosoa na wengine wakisema kwamba matatizo ni ya wahifadhi uh, eneo hilo. Ah, kwenye mtandao wa Yahoo Franka anasema sidhani uzio wa mita moja unatosha ku, uh, kukinga wanyama uh, na watu. Hata hivyo mnyama huyo hakutakiwa Uh, kuwekwa ndani. Kulingana na video iliyotolewa, mtoto huyo hakuwa hatarini, kwa hivyo mnyama yule yule anasema jamaa kwamba hakutakiwa kuuawa. Oscar anasema kuwa kama mtoto wa miaka minne aliweza kupanda uzio huo, basi kuna dosari katika usalama wa hifadhi hiyo, huku Kemri akisema kuwa mama ya mtoto ndiye mwenye makosa, alishindwa kuzingatia jukumu la kuangalia mwanaye. Clark anasema kuwa inashangaza sana kuona sokwe akimdhibiti mtoto vema kuliko mama yake mzazi, ambaye ni binadamu. Mambo ya ajabu sana haya, anasema <laughs> labda pengine wangemwacha mtoto akakaa na yule sokwe mtu, manake hakuwa na hatari yoyote. House of Yama anasema kuwa inahuzunisha sana kuona kuwa kuzembea kwa mama mtoto kumesababisha kifo cha mnyama huyo ambaye ni kivutio kikubwa sana cha watalii katika eneo hilo maarufu zoo hapa Marekani na kwenye habari zingine ni kwamba wengi wamezungumza kwenye mtandao wa Twitter kuhusu hotuba inayoendelea sasa hivi yake Rais Museveni huko nchini Uganda. Bazebulala anasema kuwa Museveni amedumu sana kwenye uongozi, sidhani kuna lolote jipya atatueleza. huku naye sitajii akisema chochote kipya huku hakitarajiwi. naye jamaa anasema nini? tusimwe liberty anasema uchumi ni wa matajiri pekee hotuba yenyewe ingeelekezwa matajiri, sisi tuendelee kutafuta lishe. Ndivyo mambo yanavyovuma mitandaoni, na kutakia jioni njema popote ulipo. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo amekutana na kiongozi wa muungano wa kisiasa wa kod Raila Odinga katika ikulu ya Nairobi. Wawili hao walikutana wakati wa chakula cha mchana kwa heshima ya Rais Park Geun-hye wa Korea Kusini ambaye yuko ziarani nchini Kenya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema kuwa mamlaka za Sudan zimewarudisha nyumbani takriban wa Eritrea 442 wakiwemo wakimbizi sita waliosajiliwa mwezi Mei. Mtafiti wa masuala ya wakimbizi ambaye pia ni wakili katika shirika la hilo Gary Simpson amesema kuwa Sudan inawalazimisha wa Eritrea kurudi kwenye serikali kandamizi bila kuwapatia nafasi ya kutafuta usalama. Chama cha nchini Tunisia cha Ennahda kinaonekana kuanzisha ukurasa mpya katika historia kwa kuonekana kutofautisha shughuli zake za kisiasa na kidini toka kufanyika kwa mapinduzi nchini humo miaka mitano iliyopita, chama hicho cha Kiislamu chenye msimamo wa kati kimeonekana kupitia vipindi mbalimbali katika baada ya mapinduzi kama vile kutokuwa na umuhimu katika duru za kisiasa kwa kipindi kifupi na kuwa madhubuti katika utawala. Shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR limesema zaidi ya wahamiaji 2500 wamepoteza maisha wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediteranean wakielekea Ulaya. Asante sana tunakushukuru kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine idha ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins hapo studio. Mimi ni Sandey Shomari, mimi ni Idi Ligongo, tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri na alasiri njema.