Chua. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamao, na mimi ni Meri Mgawe nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Mei 31 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita band 19 na 22, 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. karibu sana. Katika matangazo yetu hivi leo, hali ya wahamiaji katika kisiwa cha Maore kilichoko mashariki mwa Afrika na kumilikiwa na Wafransa yazidi kuwa mbaya. Hata siku hiyo hamna jambo lolote lilobadilika na kwenye mikoa mingine, sa hivyo ndo watu wamezidi kufukuza watu. Kama kuna watu huko Wangani, kuna pala, kunaweka shirungi, nyumba kiasi arobaini zimetiwa moto na katika habari nyingine, kiongozi wa upinzani visiwani Zanzibar, Maalimu Seif Sharif Hamad leo amehojiwa na polisi kwa muda wa saa tatu kubwa. Tunaambiwa Maalim alipokuwa katika ziara yake ya kichama katika kisiwa cha Pemba tarehe 14 na tarehe 15, eti amekuwa na kauli za kichochezi, eti amefanya maandamano yasiyokuwa na kibali, jambo ambalo Maalimu amelikanusha, hakufanya kitu hicho. Hayo ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia katika matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Ngawe. Naam, na katika habari za dunia moja kwa moja tunaanza na taarifa kuwa mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo amefikishwa mahakamani hivi leo Simon Bagbo ambaye pia anafahamika kwa jina la Iron Lady anashutumiwa kwa uhalifu dhidi ya binadam, wafungwa wa kivita na kuhusika kwake katika ghasia za nchi hiyo baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi ambazo ziliua zaidi ya watu elfu tatu. Tayari ameshahukumiwa miaka ishirini gerezani kwa kushambulia mamlaka za serikali. Mume wake rais wa zamani Laurent Gbagbo na waziri wake wa vijana wa zamani Charles Ble Gode kwa sasa wana mashitaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC mjini The Hague kwa kushutumiwa kuhusika na ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi zilizokuwa na, zilizo na lengo la kumweka rais huyo wa zamani madarakani baada ya kushindwa uchaguzi wa rais wa sasa na Alassane Ouattara. Chama cha nchini Tunisia cha Enada kinaonekana kuanzisha ukurasa mpya katika historia kwa kuwa tofautisha shughuli zake za kisiasa na kidini, toka kufanyika kwa mapinduzi nchini humo miaka mitano iliyopita. Chama hicho cha Kiislamu chenye msimamo wa kati kimeonekana kupitia vipindi mbalimbali mbali, baada ya mapinduzi, kama vile kuonekana kutokuwa na umuhimu katika duru ya kisiasa kwa kipindi kifupi na kuwa madhubuti katika utawala katika makao makuu ya chama hicho wageni wanaonekana kukaa katika makochi huku wakinywa vinywaji vya kujiburudisha wakati wakisubiri kuhudumiwa. Wageni wanaofika hapo pia wanaonekana kusalimiwa kwa lugha ya Kifaransa ama Kiingereza na wafanyakazi ambao wameishi miaka yao mingi ughaibuni. Baada ya kamati ya maadili ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuchukua hatua ya kuwasimamisha wabunge watano nchini humo kwa madai ya utovu wa nidhamu, kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo kimetoa tamko la kupinga hali hiyo. Sauti ya Amerika imezungumza na mkurugenzi wa kituo hicho Bi Helen Kijo Bisimba, na anaanza kueleza kwa nini wamepinga hatua hiyo ya kamati ya bunge. Tumeangalia tukaona, kwa kweli hapakuwa na uhalali wa kusimamisha wabunge kwa sababu ya wao kuwa wanajaribu kutetea haki za wapiga kura wao, haki za wananchi ambao wamewatuma kule bungeni. Na ukiangalia hata sasa hivi kilio kikubwa cha watu wanataka lile bunge lionekane moja kwa moja. Kwa hiyo kuwasimamisha ni kwamba ni kuwafunga pumzi, ili na wabunge wengine watishike wasithubutu kuhoji kuihoji serikali au kuhoji mambo yote ambayo serikali imeyapitisha ambayo watu wanadhani si sahihi. Kwa hiyo ndio maana sisi tumepinga na kufikiri kwamba huo uamuzi si sahihi, au wabunge tena wameachishwa, wamesimamishwa kwa muda mrefu sana. Si sahihi kabisa kutoa adhabu ya namna hiyo ambayo inawakosea haki watu waliowatuma bungeni kweli kuna sheria lakini, sasa sheria wakati mwingine zipo sheria pia ambazo zinakiuka haki, na pale ambapo sheria inakiuka haki, jambo pekee unazoweza kufanya ni kutafuta chombo ambacho kinaweza kuwa kiko na mamlaka zaidi na huru zaidi, kwenda kutoa malalamiko yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Wapiganaji wa kikurdi wanaoungwa mkono na Marekani wamepanua operesheni zao magharibi mwa Siria katika mto wa Euphrates unaokatisha eneo la hatari la Uturuki, jambo ambalo limepandisha hasira kwa waasi wa Kiarabu na madhehebu ya Suni. Watetezi wa kisiasa wanaonya kwamba hatua hiyo inahatarisha mapigano kaskazini mwa Siria na ghasia kwa saa nzima, na inaweza kuwafanya Waarabu wa Kisuni kuishia mikononi mwa kundi la kigaidi la Islamic State. Wapinzani wakubwa wa kisiasa kwa Rais wa Syria Assad wa Syrian National Coalition sasa wanataka kuhakikishiwa na jumuiya ya kimataifa kwamba Waarabu wa Kisuni wataruhusiwa kurudi katika vijiji vilivyoshikiliwa kutoka kundi la Islamic State na vikosi vya Syrian Democratic ambavyo vinaundwa na vikosi vya Kurdish People's Protection. Shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema zaidi ya wa wahamiaji 2500 wamepoteza maisha wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean wakielekea Ulaya tangu mwanzo mwa mwaka huu. Mwaka uliopita wa 2015 watu 1855 walikufa katika miezi mitano ya kwanza. Wahamiaji kutoka Nigeria na Gambia mara nyingi wanatumia njia ya kutoka Afrika Kaskazini hadi Italy, huku Wasiria wa Afghanistan na Wairaq wakitumia njia ya Uturuki kuelekea Ugiriki. Kulingana na UNHCR, katika muda wa wiki moja uliopita, takriban wahamiaji na wakimbizi mia nane wamekufa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediteranean. Zaidi ya watu milioni 40 wanadaiwa kuingizwa katika namna fulani ya utumwa mamboleo kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na hali ya utumwa duniani mapema leo. Nchi za India na Uzbekistan ni miongoni mwa nchi zenye idadi kubwa ya watumwa na kiwango kikubwa cha watumwa kulingana na idadi ya watu wa nchi hizo. Raia wa Uzbekistan wanakabiliwa na amri ya serikali ya kufanya kazi ya kuchuma pamba. Korea Kaskazini pia inatajwa kuwa na kiwango kikubwa cha watumwa katika idadi ya watu wake kwa kulazimishwa kazi katika magereza pamoja na biashara za ukaaba na wanawake kulazimishwa kuolewa katika mataifa ya jirani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuchanganua habari kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Na kwa wiki tatu sasa, wakazi wa kisiwa cha Komoro cha Maore kinachotawaliwa na Ufaransa wanaendelea kuwashambulia na kuwafukuza kutoka majumbani kwao wenzao kutoka visiwa vingine vitatu vya Komoro. Maafisa wa serikali ya Ufaransa wanatoa wito wa kukomesha vitendo hivyo dhidi ya wageni, lakini wakati huo huo idara ya usalama inafanya msako wa kuwarudisha Comoros watu wasio na hati ya kuishi kisiwani humo. Abdi Shakur Abud amezungumza na mkazi Mamudzu, Bciti Said, na kumuuliza kwanza jinsi hali ilivyo kisiwani humo. Hali imekuwa mbaya kweli, maana watu, watu, watu, watu walikuwa wanangojea siku zile, ilikuwa watu wanafukuzwa, lakini watu walikuwa wanangojea Maora, Afiki, huyu mkuu wa mao rafiki huyu anaoitwa Bwana Friderik V huyu sa hivi ndo aliruhusiwa na, na Fransa aje huku atoe sharia aonyeshe nini ala kufanya, lakini toka alivyokuja pasema kwamba anataka amani kwenye nchi, lakini toka siku hiyo hamna jambo lolote lilobadilika na kwenye mikoa mingine. Sa hivyo ndo watu wamezidi kufukuza watu, kama kuna watu uko wangani, kuna pale kunaitwa Shirungi, nyumba kiasi arobaini zimetiwa moto ikawa tena machama ya watu walioko huku kama uhaki wa binadamu, na machama mengine ya watu wa komoro walioko maote wamesimama, wamekodi mabasi ya kwenda kutafuta watu hao waje wachanganyike na wale walioko sokoni. Walikuwa mia tano mia sita saa hizi wameshafika elfu na na, hasa pana watoto wadogo haswa, kuna wazazi, kuna watu wazima. Basi au mabasi yaliyokodiwa amekuja amezuiliwa njiani na maskari na tusisahau kwamba toka juzi pamepelekwa maaskari mia nane na ishirini kuja kuzidisha watu wengine walikokuwa huku, Majandarma na wale malegion d'honneur. Naam, sasa sisi kama unavyosema ni kwamba serikali imeongeza usalama. Kwa nini imeongeza watu na wanafanya nini hawa polisi? Ndo hayo watu hawafahamu, maana wamesema wakuja na majeshi kuja kuzidisha walioko hapa wamepeleka na aina ya ndege Falcon ije hapa kwamba usalama, lakini hamna jambo lolote lililofanywa. Wamekwenda hata kuna kisiwa kidogo, ndo hapo hizo ngarawa ndogo zinaitwa kwasa kwasa, ndo zikiwa zikifikia hapo kushusha watu. Siku hizi kuna majeshi yaliyoko huko, lakini hawafanyi lolote. Mpaka jana hapa likuwa mavyama vya wanaodai haki ya ubinadamu na vyama vya watu wangazija walioko huku na Wanzwani wamekwenda kuonana na huyo prefe huyo mkuu wa wilaya, walivyokwenda kusikilizana vipi ndo wametoka hapo, lakini hawa walivyosema hamna mafanikio mara vyama vinataka hapo wanapokaa, hamna vyoo, hamna pala pa kulala, unalala chini kwenye mikeka, sio ukasema lazima tupate pahawa la kama behewa, kama msikiti kama nyumba, tuweke watu hawa hata tujue, wale waliokuwa hawana karatasi warudishe, wale waliokuwa na karatasi za muda za kukaa kama mwaka au miaka miwili wawachie, kama wanataka wawachie wende zao Reunion au wende zao France. Umesema polisi wamezidi na, wa na, na tunaripotiwa kwamba polisi wana kagua watu. Kwa nini sasa anakagua watu? Na wale walikuwa wanasema hawatofanya kazi hiyo. E, wamesema hatufanya kazi hiyo, lakini haijatokea hivyo. Kama jana hawa walokwenda watu wa vyama kusema mambo, hajafanikiwa walivotoka, kuna na watoto hao walikuwa kwenye ile kongamano wa jana wamesema, na sisi tunaziba njia, wamerusha mabomu ya machozi au mapolisi yameumiza watoto wadogo macho. Ndio hayo watu hawafahamu kwamba huyu kaje kasema kwa usalama, ma minister waliokuwa hata uko France wote, hata minister wa nchi za departement za za Ufaransa mwingine kasema George Marie kasema kwamba hiyo si mambo mazuri lakini hawafati sharia, ndio hiyo watu hawafahamu. Ni mkazi wa Mabudzu BCT Said akizungumza kutoka kisiwa cha Maore huko Comoros. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa Afghanistan leo wamesema kwamba kundi la Taliban linawashikilia mateka dazani ya watu karibu na mji wa kaskazini wa Kunduz. Wanamgambo hao waliweka kituo cha ukaguzi wakati wa alfajiri katika barabara kuu karibu na mji mkuu wa jimbo na kusimamisha mabasi na magari yaliyokuwa yakielekea Kunduz kutoka mji mkuu wa Kabul. Kamanda wa polisi wa jimbo hilo Sher Aziz Kamawal ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanamgambo hao walishikilia karibu abiria wa hamsini na mbili na kuwaua kumi na saba. Wakazi wa eneo hilo wameona miili ya abiria ikielea katika mto wa karibu wa Chardara. Msemaji wa kundi la Taliban Zabihula Mujahid ametangaza kundi hilo kuhusika na kukamata wanajeshi na polisi kumi na sita ambao walikuwa wamevalia nguo za kiraia wakisafiri kwa magari binafsi. Kampuni kubwa ya biashara ya mtandao ya China Alibaba ambayo imekuwa ikitangaza kufanya vizuri kifedha mwaka baada ya mwaka lakini ghafla inaripoti kukabiliwa na hali ngumu baada ya kuzinduliwa kwa uchunguzi wa awamu mbili tofauti dhidi yake ya namna inavyofanya kazi Marekani. Alibaba, kampuni ambayo inajulikana kuwa mpinzani mkubwa wa kampuni ya Marekani ya Amazon na kuorodheshwa katika soko la hisa la New York, inafanyiwa uchunguzi na Tume ya Usalama na Hisa ya Marekani, pamoja na muungano wa kimataifa wa kupambana na bidhaa feki. Kampuni ya Alibaba ilifichua uchunguzi wa SEC kwa namna inavyoendesha shughuli katika taarifa zake wiki iliyopita. Na makampuni makubwa ya mtandao yamekabiliana na jumuiya ya Ulaya mapema leo juu ya namna ya kukabiliana na kauli za chuki ndani ya saa 24. Baadhi ya makampuni makubwa ya mtandao ya kijamii kama Facebook, Twitter, Google na Microsoft wameahidi kushughulikia suala hilo kwa haraka na ufanisi, kupambana na matumizi ya mitandao ya kijamii na magaidi kwa kusambaza maneno ya chuki dhidi ya mtu yoyote kuhusu masuala ya asili ya mtu, rangi, dini, uraia wa mtu ama asili zao. Mitandao hiyo imekuwa mara kadhaa ikitumiwa na taasisi za kigaidi kufikisha ujumbe wao na kuweka chuki dhidi ya watu ama makundi na kuandikisha wafuasi duniani kote. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiendelea kuangalia mambo mbalimbali kutoka mbali, maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Kumbuka yote haya unaweza ukayapata kwenye www voa swahili com. Moja kwa moja tuelekee nchini Uganda ambapo Rais Yoweri Kaguta Museveni leo ametoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa ambapo amegusia masuala kadhaa muhimu yanayohusu nchi yake muda mfupi uliopita, basi, nimezungumza na Akol Amazima ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo, nikitaka anielezee zaidi kwa kina kuhusu hotuba ya rais hii. Yes, si mara ya kwanza kwamba amesema kwamba atatokomeza ufisadi lakini na baadaye ufisadi ukaendelea, atarajia labda huenda akawa atamanisha anayosema, kwa sababu kama alivyosema kwamba vile alitokomeza uh, utundu katika jeshi la UPDF huenda pia akatokomeza ufisadi, lakini pamoja na hayo, baada tunaona kwamba kauli kama hiyo imetolewa hapo nyuma na tunaona kwamba hakuna kitu kimefanyika. Rais pia amegusia kuhusu demokrasia akisema kwamba nchi ya Uganda na pia Afrika haihitaji kuelezewa jinsi ya kuendesha demokrasia yake. Sasa kuna demokrasia tofauti ama staili yake ya demokrasia ambayo anaelezea rais kweli nchini Uganda demokrasia tunayo, kwa kweli ina majaribio mengi sana, ambayo hata na waangalizi wa kimataifa wakati wa uchaguzi walitoa mapendekezo kadhaa. Lakini pamoja na hayo, labda tungesema kwamba alitaka kuonyesha kwamba uchaguzi ulifanyika, na kwa ngazi za chini tunaona kwamba uchaguzi ulienda kwa haki, isipokuwa kwa ngazi ya rais. Vile vile, amesema kwamba marekebisho yamefanyika ya kutosha akisema kwamba katika mfumo wa uongozi na kisiasa marekebisho ya kuridhisha kila mmoja. Kuna neno lolote kutoka kwa upande wa upinzani? wapinzani tunaa kwamba wakati anatoa hotuba yake leo hivi waliinua mabango ambayo yanasema kwamba wanaomba amwachilie Besigye. Baadhi ya wabunge kutoka kambi ya upinzani waliondoka pale bungeni wakati anatoa hotuba yake, kwa hivyo hiyo ni ishara kwamba kwa yale marekebisho yanayozungumzia haijakamilika ya ipasavyo. Ningependa labda kusema kwamba kwa mchakato wa maendeleo na mchakato wa demokrasia nchini Uganda kama katika nchi nyingine ni safari ambayo bado inasafiriwa. Upande wa uchumi, rais amegusia nini? Ya, amegusia sana suala la miundombinu kusema kwamba bado wanaendelea na ukarabati na ujenzi wa barabara, alafu masuala kama kuanzisha shirika la ndege hapa nchini ndio yatafata, na vilevile akisema vile, kwamba amegusia masuala ya kusema kwamba, kwamba wa, wawekee mazingira safi wa uwekezaji ili labda viwanda vingi vifanyike hapa nchini. Alitoa mfano wa China ati China badala ya kununua vitu kutoka nje ya nchi, wao wanamwita mwekezaji kuja kujenga kiwanda hicho kwao, ndipo aanze kuwauzia vitu. Kwa hivyo nakisema kwamba na, na nchini Uganda wataanzisha mfumo kama huo wa Uchina. Na kwa ujumla mwananchi wa kawaida Uganda kwa ujumla wamechukuliaje uh, hotuba ya rais? E, sasa ni miongo mitatu, hotuba kama hiyo si geni kwa wananchi wa Uganda wamekuwa wakiyasikia yale yale maneno. Wanachotarajia kuona ni kwamba labda wakati huu labda atatenda. Ni Akol Amazima akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Na tukiendelea kutoka, kutoka Uganda, basi kiongozi wa upinzani visiwani Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wananchi kaf leo alihojiwa na polisi kwa muda wa saa tatu kwa madai ya kutoa kauli ya uchochezi wakati wa ziara yake ya kichama aliyoifanya huko kisiwani Pemba hivi maajuzi. Mwandishi wetu Halid Famau aliyeko Zanzibar ameandaa ripoti hii inayosomwa na mwenzangu Meri Mgawi. Kiongozi huyo wa upinzani Seif Sharif Hamad alifika makao makuu ya jeshi la polisi majira ya saa tatu asubuhi akiwa ameambatana na wanasheria wake wawili aliyojua kwa saa tatu na baadaye kuruhusiwa hadi hapo atakapohitajika tena. Kulingana na taarifa ya polisi, naibu mkurugenzi wa upelelezi na makosa ya jinai Zanzibar, Salomu Msangi, hakutoa maelezo kuhusu maswali yaliyoulizwa kiongozi huyo, lakini alisema Maalim Saf Sharif Hamad alitoa ushirikiano mzuri kwa polisi waliokuwa wakimhoji kuhusiana na kauli zake alizokuwa wakizitoa wakati wa ziara yake ya kichama huko kisiwani Pemba. Wakati Maalim Seif Sharif Hamadi akiendelea kuojiwa, jeshi la polisi liliimarisha ulinzi mjini Unguja, huku askari wake wakifanya doria katika maeneo mbalimbali ya mji kuhakikisha hali ya amani na utulivu inatawala kisiwani hapo. Nchi imekuwa katika mpasuko wa kisiasa na mivutano ambayo ilizoelewa huko nyuma na iliondoshwa baada ya marekebisho ya katiba yaliyofanywa, katiba ya Zanzibar marekebisho ya kumi ambayo yaliweka serikali ya umoja wa kitaifa. Ile ilikuwa ni tiba ya kuondokana na siasa za mivutano, mtafaruku kufuatia kufutwa kwa uchaguzi wa 25 Oktoba mwaka 2015. Na ukaja ule ulioitwa uchaguzi wa marudio wa Machi tarehe 20. Tayari Zanzibar imerudi kule kule ilikotoka kisiasa kwamba imo katika mvutano mtafaruk na mgawiko ulio wazi kabisa wa pande zinazofuata. Kwa ufupi, Zanzibar hakuna umoja wa kisiasa, hakuna utulivu wa kisiasa, bali kuna mitafaruk na mivutano. Kwa upande wake mkurugenzi wa habari wa, wa chama cha CUF Salum Bimani alisema, aliwataka wanachama wa CUF kuwa watulivu na kufuata maelekezo ya viongozi wao. Kubwa tunaambiwa Maalim alipokuwa katika ziara yake ya kichama katika kisiwa cha Pemba tarehe 14 na tarehe 15, eti amekuwa na kauli za kichochezi, eti amefanya maandamano yasiyokuwa na kibali, jambo ambalo Maalimu amelikanusha. Hakufanya kitu hicho, na chama cha wananchi CUF inakanusha kabisa kama Maalim hajafanya kauli za kichochezi, wala Maalim hajafanya maandamano yaliokuwa hayakuwa na kibali kabisa. Kila alichokizungumza Maalim Pemba ni kauli ambayo anasimamia maamuzi ya baraza kuu la uongozi la taifa. Lakini baadhi ya wananchi wamelitaka jeshi la polisi Zanzibar kufanya kazi zao kwa mujibu wa sheria na taratibu, ili kujenga imani kwa wananchi, badala ya kufanya kazi zake kwa kufuata maelekezo ya wanasiasa. Siasa nzuri, tumeona nchi zilizoendelea kama Europe, Amerika, Asia eh, wameendelea kwa sababu hakuna mambo ya cheating ni kuna mambo ya straight. Umeshindwa kuwatekelezea wananchi ahadi zako, watu wanamchagua mtu mwingine. Lakini ukiendelea na kuwalazimisha watu tu kula mhogo na watu nitakuchenje wale biriani, lazima tupate kuwa na kitu sparks to come out. Watu watavutana, watu watachukiana, watu watapigana. Kwa hivyo, mi naomba na siasa, sina nia mbaya kwao, lakini siasa ninavyoisoma mimi ni maneno matamu, maneno mazuri ya kumwambia mtu, nichague, nitakufanyia hili, nitakufanyia hili. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia mchango wa kinamama kote duniani katika maendeleo ya jamii na mataifa kwa jumla. Kutokana na majukumu mbalimbali wanayotekeleza kila siku, ni wazi kwamba wanawake wana mchango mkubwa, sio tu nyumbani, bali pia kwa watu wanaowazunguka, na siku zote mwanamke huwa na ushawishi mkubwa katika jamii. Lakini moja kati ya changamoto kubwa wanayopitia ni dhuluma za kijinsia kutoka kwa wanaume hali inayofanya wanawake wengi duniani kuwa na hofu kila wanapotembea au kutekeleza shughuli mbalimbali. Kutokana na hali hii, tarehe ishirini ya mwezi Mei kila mwaka imetengwa kwa wanawake kote duniani kujumuika ya kuadhimisha siku maalum ya kimataifa ya usalama wa miji kwa wanawake inayofahamika kama Safe Cities Day. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, anatupasha zaidi. Huko mjini Mombasa nchini Kenya ambapo shirika moja la kina mama linalofahamika kama Sauti ya Wanawake Pwani liliwaalika wanawake wengine wa eneo hilo kuadhimisha siku hiyo, kauli mbiu ikiwa ni kukomesha dhulma dhidi ya wanawake. Huyu hapa ni Siriana Mwandacha, afisa mkuu wa mipango katika shirika hilo, akieleza kwa kina madhumuni ya kuwakutanisha wamama katika kongamano hilo huko kusherekea tunataka kuwa na mahali pa usalama kwa wanawake na wasichana. Tunataka pia mahali penye kuna usawa na uhaki, na wanawake wamejumuishwa katika kila nafasi ya maendeleo, na pia wanawake wanahitaji mazingira yenye yatapunguza dhuluma za kijinsia kwao, maanake tukiangalia katika hii miji yenye tuko dhuluma za kijinsia ni nyingi. Ni siku yenye tunataka viongozi wetu wakapate kuangalia wanawake wasipate kupitia dhuluma za kijinsia. Tunaona watu wengi wenye wanafanya hizo dhulma za kijinsia sana ni watu wa pikipiki na watu wa matatu. Maanake huyu msichana akitaka kwenda mahali hana nauli ya kwenda kwa mahali, kwa hivyo anapatiwa free ride. na pia uh, wenye wanafanyia dhuluma za kijinsia unaona wazazi, kwa sababu ya ule umaskini anasikia ugumu wa kufatilizia kesi ko chini. Shirika la Sauti ya Wanawake Pwani lilianzishwa rasmi mwaka elfu mbili na lina washirika katika majimbo yote sita ukanda huo wa Pwani wamama katika shirika hilo wananieleza kwamba mara kwa mara husafiri hadi katika mataifa jirani na kukutana na makundi mengine ya kina mama Afrika Mashariki, lengo ikiwa ni kubadilishana mawazo, kama anavyoeleza Bi Elizabeth Kivumbi. Tumewahi kushirikiana na wanawake kutoka nchi ya jirani ya Tanzania, sababu hii shirika ambalo linatufandi hapa Kenya ActionAid, pia wana ofisi huko Arusha. Kwa hivyo huwa kuna wakati wamama wetu wa hapa Kenya huwa wanatoka hapa wanaenda wanakutana na wamama wa kule Tanzania ili kujadiliana mambo ambayo yanahusu wakina mama na jinsi na jinsi wana fanya mambo yao kwa nchi yao, changamoto ambazo zinawapata hata kwa uongozi. Na kusema ukweli, sisi huwa tunaona tuko nyuma sana, hatuko sawa na hao wenzetu, sababu kuna siku pia wanawake walitoka Tanzania wakaja hapa Kenya. Tuliona kwamba Tanzania ile mambo yao ya ujamaa, kila mtu wa, wanafanya kazi pamoja, mgao ni sawa, mama hawatengi hata kwa leadership. Kusema ukweli, hapa Kenya ndio maana hata tulijiunga kama Sauti ya Wanawake ili tuweze kuhamasisha wamama wenzetu. Maeneo ya umma kama vile sokoni, shuleni, kwenye gari za usafiri wa umma na hata maeneo ya burudani ni baadhi ya sehemu ambapo wanawake hupitia dhulma za kimapenzi. Shirika hilo likiwa na zaidi ya miaka kumi katika mpango wa kuhamasisha kina mama, pia limejikita zaidi katika harakati ya kusaidia familia ambazo watoto wao wamepitia dhulma za aina hii. Binti Ali ni mmoja wa washirika wa shirika hilo. Kama kuna dhuluma yoyote kuhusu mwanamke, kuhusu mtoto, na pia kama kuna kesi ambazo huwa zinachelewa, na tuhakikishe hiyo kesi imeenda vizuri. Hizo kesi situkizipata Ujue, mpaka yule mwalimu wa shule katika hayo maeneo anatujua, tunafanya kazi na yeye, na tushajaliwa kuwachukua, tukawapeleka training, wakasoma. Mwalimu huyo huyo anampigia mama sauti, tunashikana naye, tunauliza shida iko wapi, tunashirikiana mpaka tunahakikisha huyo mtoto haki yake imepatikana. Kulikuwa kuna mtoto amewahi kubakwa, mtoto wa miaka tisa. Hiyo ndio kesi yangu ya kwanza ambayo am proud because tuli, tuli tulifanya utetezi hiyo kesi kusema kweli ilichukua muda, tukamchukua tukampeleka shule akasoma akamaliza. Hivi ninavyokwambia, alimaliza mwaka jana, saa hii amechukuliwa uko training ya Kenya polisi. Itakumbukwa wakati fulani wanawake huko nchini Kenya walipojitokeza na kulaani vikali tabia wanaume kuwavua nguo wanawake hadharani kwa madai ya kuvalia nguo fupi. Akina mama walianzisha kampeni katika mitandao ya kijamii maarufu kama my dress, my choice na kuonyesha ghadhabu zao na kutangaza uhuru wa mavazi. Kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Salma Muhammed nikiripotia mjini Mombasa nchini Kenya. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa hivi ni wakati wa muktasari wa habari. Mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo amefikishwa mahakamani leo hii. Simon Bagbo, ambaye pia anafahamika kwa jina la Iron Lady, anashutumiwa kwa uhalifu dhidi ya binadamu, wafungwa wa kivita na kuhusika kwake katika ghasia za nchi hiyo baada ya uchaguzi wa mwaka 2010 ambazo ziliua zaidi ya watu elfu tatu. Chama cha nchini Tunisia cha Ennahda kinaonekana kuanzisha ukurasa mpya katika historia kwa kuwatofautisha shughuli zake za kisiasa na kidini toka kufanyika kwa mapinduzi nchini humo miaka mitano iliyopita. Chama hicho cha Kiislamu chenye msimamo wa kati kimeonekana kupitia vipindi mbalimbali mbali baada ya mapinduzi, kama vile kuonekana kutokuwa na umuhimu katika duru za kisiasa kwa kipindi kifupi na kuwa madhubuti katika utawala. Baada ya kamati ya maadili ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuchukua hatua ya kuwasimamisha wabunge watano nchini humo kwa madai ya utovu wa nidhamu, kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo kimetoa tamko la kupinga hali hiyo. Nakushukuru sana kwa kusikiliza idhaa ya Kiswahili jioni ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo ya msimamizi aliyekuwa Abdishakur Abud, Mwelekezi Dwayne Collins mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Mary Mgawe tukisema kwaheri na uwe na siku mwanana kutoka Washington DC