Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki na saa mbili za usiku saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji Harizon Kamao. Maafisa wa Somalia wanasema mshukiwa mkuu wa mashambulizi ya mwaka jana kwenye chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya ameuawa katika shambulizi la kijeshi lililofanyika usiku huko Bulagadud kusini mwa Somalia. Mohamed Muhamud, ambaye pia anajulikana kama Duliaden, alikuwa kiongozi wa kikosi cha Alshabab kiitwacho Aminiat, na yeye ndiye aliyepanga shambulizi la Aprili mwaka wa 2015 lililoua wanafunzi 148 wa karibu wote wakiwa wanafunzi katika chuo cha Garisa. Afisa wa juu wa Somalia akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina, amesema helikopta za Marekani zilifiatua makombora ya kulipua gari ambalo Dulia Den na watu wengine wawili walikuwa wakisafiria. Hata hivyo, waziri wa usalama wa jimbo la Juba Abdurashid Rashid Janan ameambia VOA kwamba mwanamgambo huyo aliuawa na kikosi cha makomando kilichofunzwa hapa Marekani kiitwacho Danab au radi. Wakati huo huo Mashahidi wanasema kuwa bomu la kwenye gari limelipuliwa nje ya hoteli moja mjini Mogadishu baada ya watu wenye bunduki kushambulia jengo hilo. Bomu hilo limetokea saa za dhuhuri huko mjini Mogadishu kwenye hoteli ya Basenda. Walioshuhudia wameambia idhaa ya Kisomali ya VOA kuwa eneo la tukio limezingirwa na maafisa wa usalama na kwamba wanajeshi wanajaribu kuwasaka washambuliaji. Idadi ya majeruhi bado haijatolewa. Ujangili katika hifadhi kuu ya tembo nchini Tanzania umepunguza idadi ya wanyama hao kwa asilimia 90 katika kipindi cha karibu miaka 40 sasa, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na taasisi ya mfuko wa wanyama pori WWF. Hali hiyo pia inahatarisha hadhi ya mbuga hiyo ya Selous, moja ya mbuga za zamani kuliko zote barani Afrika. Mbuga ya Selous ilitajwa kuwa hifadhi ya kihistoria duniani mwaka wa 1982 ilipokuwa na tembo wengi kuliko eneo lolote barani Afrika, karibu tembo 1110 kwa wakati huo, lakini sasa wapo 1015 pekee kwa mujibu wa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza taarifa hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 a Nairobi, Kenya. Maafisa wa usafiri wa anga wa Misri wamesema mapema leo kuwa meli moja ya Ufaransa imenasa sauti kutoka chombo cha mawasiliano ya usafiri wa ndege kijulikanacho kama black box kwa ndege ya Egypt Air iliyoanguka katika bahari ya Mediterania na mwezi uliopita. Ajali hiyo ilitokea Mei 19 huku kukiwa na abiria wote 66 ikiwa abiria wote 66 kwenye ndege hilo. Maafisa wanataka kupata habari kutoka chombo hicho kinachorekodi habari za safari za ndege ili kuwasaidia kuweza kufahamu kilichosababisha ndege hiyo kuanguka ilipokuwa inakaribia kumaliza safari yake kutoka Paris ikielekea Cairo. Wachunguzi wanasema moshi ulitokea ndani ya ndege hiyo muda mfupi tu kabla ya kuanguka, lakini hakukuwa na ishara ya kilichosababisha moshi huo. Kundi moja la Al Qaida limedai kuhusika kwenye mashambulizi ya kambi mbili za Umoja wa Mataifa nchini Mali ambapo watu wameuawa watu wanne wameuawa. Mlinda amani mmoja ameuawa katika shambulizi la roketi Jumanne usiku na kusababisha majeruhi kwa wengine kumi ambao ni wafanyikazi wa umoja huo, kwa mujibu wa taarifa ya shirika la kulinda amani huko Mali la Minusma. Shambulizi limetokea Jumatano asubuhi katika operesheni ya kuzuia uchimbaji, yani UNMAS, katika mtaa mwingine, mtaa wa Gao, na kusababisha vifo vya watu watatu. Siku ya Jumapili, watumishi watano wa ofisi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa huko Mali waliuawa na mmoja kujeruhiwa katika shambulizi la kushtukiza. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Usiondoke kando ya redio yako tunapoingia na kuchanganua mambo kwa undani. Assalamu alaikum msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, popote pale unapotusikiliza, ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Vile vilevile tunaokaribisha huyu msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia Facebook Live Stream katika muda huu, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kifo cha Muhamed Mahmud maarufu kama Dulyaden, ambaye alipanga shambulizi baya katika chuo kikuu cha Garisa nchini Kenya, na vilevile tutaangalia sakata la kundi la ubakaji maarufu kama Teleza mkoani Kigoma Nchini Tanzania. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, ni kwa undani leo tunaanzia, e, kuangazia taarifa za kuuawa kwa Muhammad Mahmud ambaye pia alikuwa akifahamika kama Duliaden. Aliyekuwa mshukiwa wa upangaji wa mashambulizi katika uh, Chuo Kikuu cha Garissa nchini Kenya, matukio yaliyofanyika Aprili 2 mwaka 2015 baada ya kundi la wanamgambo wakiwa na bunduki kuvamia chumbo hicho na kuwaua watu 148 na, na kujeruhi wengine takriban 79 kuzungumzia suala hilo uh, ni naye hapa Harrison Kamau uh, hapa studio 15, moja kwa moja kutoka Washington DC mwandishi wa habari wa kujitegemea Ado Jubart aliyeko eh, Garisa, Garisa kaskazini mashariki mwa Kenya na ambaye alikuwa kati ya wanahabari wa mwanzo kabisa kufichua kupangwa kufanyika kwa mashambulizi eh, ya chuo kikuu cha Garisa. Na licha ya wakazi wa eneo hilo la Garisa kuwa na hofu ya kuzungumza na wanahabari juu ya sakata hilo ama masuala ya ugaidi kiujumla, eh, tutapata fursa ya kuongea na Bwana Osman Abdi, mkazi wa Garisa. Kwanza kabisa eh, Harrison Kamau, tukianza na wewe, hebu tupe ripoti ya mauaji ya mpangaji huyo wa mashambulizi ya Garisa, Muhamed Mahmud. Asanti sana mwenzangu Ed Ligongo, ni kweli ilikuwa ni siku ya huzuni. Wengi wanakumbuka kwamba mashambulizi yale yalitokea kwa wanafunzi ambao kabisa hawakuwa na namna yoyote ile ya kujikinga na walifumaniwa asubuhi mapema. Basi uh, mambo yaliyoko ni kwamba uh, kwa mujibu wa maafisa wa usalama wa Somalia ni kwamba aliyepanga mashambulizi ya mwaka jana katika chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya ameuawa usiku wa kuamkia leo katika operesheni ya kijeshi. Mshuk huyo aliyekuwa na asili ama aliyetokea katika eneo hilo la Garissa nchini Kenya, alijulikana kwa jina Muhamed Muhamud ambaye pia alitambulika sana kwa jina la Dladen na alikuwa kiongozi wa idara ya kundi la Al-Shabab kitengo maarufu Amniyat ambacho kilipanga mashambulizi ya Aprili 2 mwaka wa 2015 na kusababisha vifo vya wanafunzi 148. Basi afisa mmoja wa sofa, wa Somalia akithibitisha kifo hicho amesema helikopta ya Marekani ndiyo iliyofanya shambulizi la kombora katika gari ambalo duliaden na watu wengine wawili walikuwa wakisafiria. Shambulizi hilo limetokea katika mji kusini mwa Somalia wa bulagadud uliopo karibu kilomita 30 kaskazini mwa Kismayo. Na sasa ripoti ambayo imefika ni kwamba kweli wamethibitisha waliweza kumuua jamaa huyu Muhamud. Naam, shukran kabisa eh, Harrison Kamau kwa utangulizi huo, na vilevile vile katika utafiti ambao nilifanya wakati tunaangalia swala hili eh, hasa nilikuwa nataka nijue ni lini hasa eh, bwana eh, Mahmud aliweza kujiingiza ama kufanya shughuli zake eh, na kundi hili la kigaidi la Somalia la Al-Shabaab na moja ya ripoti kwa mujibu wa mwanahabari ambaye tutazungumza naye eh, muda si mrefu ni kwamba E, bwana huyu alianza kujihusisha e, siku nyingi kidogo japokuwa alikuwa haeleweki, lakini katika madrasa ama mm -hmm. e, chuo kile ambacho alichokuwa akifundisha wanafunzi wake anaelezwa alikuwa ni mtu mkatili, mtu ambaye anayependa e, ana, ana, e, kuchapa sana wanafunzi lakini kwa kuweza kujua kwa undani zaidi, ngoja tujiunge e, moja kwa moja na Bwana Ado Jubat kutoka Garissa ambaye ni mwanahabari wa kujitegemea miongoni mwa watu wa mwanzo kabisa kuripoti shambulizi la Garisa na vilevile vile kupata taarifa ama kumjua huyu bwana ambaye hapo zamani alikuwa ni kijana wa Garisa, hivi alikuwa ni mtu wa makambo gani? Na mapokezi ya kuwa kwake, sijui unaweza kuyazungumzia, lakini tungependa kujua ni lini hasa, kwa wewe unavyofahamu, alianza kujihusisha na kundi la Alshabab. Kuna mtu ambaye kwamba anajua hame, amejishughulisha wakati eh, lini, lakini kwa ripoti za za ujajuzi za ujajuzi ah. Hapo Kenya inasemekana amejiunga eh, kitambo sana, ni kama alikuwa ameichukua hizo <coughs> kadi kali za Al-Shabab labda akiwa msomoni mzom, ama akiwa kidogo lakini ametoweka kwa miaka karibu zaidi ya tano, kitu kama hiyo, ndio amekosekana me, na akagundulia kwamba alikuwa anahusika na hii kikundi haramu ambaye inaitwa Al-Shabab, kama alijiunga na hiyo kikundi haramu. Nimeongea na, e, e, na mwanafunzi mmoja wakati ame, ame, amefanya shambulizi ya Garissa alikuwambia, alikuwa mtu ambaye alikuwa na ushawishi kubwa, lakini hiyo ushawishi imepotea baada ya kujua kwamba yeye amejiunga kikundi ambaye kwamba Eh, ki- ki kidini, watu hawakubaliani na mavazi na mwendanda zake, hasa watu wengi walikuwa wameanza kuchukia yeye baada ya kuhusishwa mauaji ya kikatili katika chuo kikuu ya Garissa. Eh, hizo taarifa sisi pia huwa tunapokea kutoka tu eh, vyombo vya habari eh, lakini kwa hakika sijawahi kujua kama ako na bibi hapo Garissa ama watoto na, naijua tu yeye e, nimesikia tu alikuwa ameoa wakati moja, lakini kwa sasa siwajui kama familia zake ki, bibi ama watoto wako upande Garissa, lakini inanipa kwamba alikuwa na bibi nyingine huko Somalia e, kwa muda mrefu so ni, ni mtu ambaye hajawahi kuja Kenya na akiwa anakuja alikuwa anakuja tu e, kiwizi na kuja kufanya Mshambulizi so sidhani kama kuna familia yake ambaye kwa hakika anaeleweka wanaishi hapo Garissa. kwangu mimi siyajui haya kabisa. Sasa uh, Juba tunafahamu, tuna- wewe uh, umefanya utafiti wa kina kabisa katika kuripoti eh, shambulizi hili la Garissa na kutaka kujua wasifu wa undani wa uh, huyu bwana, hivi alikuwa ni mtu wa makamu gani na mapokezi ya kuuawa kwake yakoje hapo Garissa. Watu ambaye nimeongea na wao walikuwa wanaambia ni mtu ambaye ni kati ya miaka ambaye haizidi arobaini, so ni kama alikuwa mtu e, katika ujana, ujana yake, lakini hakuwa e, hakuwa mdogo zaidi. Watu wengi wanasema katika arobaini, arobaini na tano hivi na lakini, kwa hakika wajua, ni ngumu kujua Msomali, watu wa kaskazini mashariki e, mwaka yako mwaka yao. kwa sababu watu wengi hawa hawatilii manani mwaka ambayo wamezaliwa. E, kwa hakika, si watu hawakuwa wanajitokeza e, siwaziwazi kwa sababu watu wengi walikuwa hawataki kujihusisha na mtu ambaye kwamba anahusika na ugaidi, so ni mtu ambaye huwezi kupata mtu yoyote ambaye ako tayari kuongea kumhusu. Sasa ni kwa vile watu wajua, wat, awata, walikuwa wame chukizwa na vitendo vyake ambaye inawahofisha inawa, inawa, inawa watu na kuwaua watu ambaye hawana eh, makosa yoyote, na walikuwa watu wengi hata hawataki kuongea na watu ambao walikuwa kuwa na naongelesha, ni kama walikuwa wanaomba afadhali huyu mtu akufe ili shida shida iupungukie, kwa sababu vitendo vyake vilikuwa zinaweka watu wa kaskazini mashariki kwa kutengwa. Mapokezi, watu wengi wan, wan, wanafurahia kama ni kweli ameuawa, lakini watu wengi bado wanashuku wakisema kwamba ni mara mingi, eh, serikali ya kisomalia ama, eh, serikali nyingine kama Kenya wame- wameitoa ama, ama Uingereza wameitoa ripoti kwamba mgaidi fulani amekufa na baadaye akajitokeza akiwa uhai. So wengi wanataka kupata eh, habari kikamilifu kumhusu kama amekufa ama bado kama yeye ameuawa, lakini kwa mtandao wa kijamii watu ni kama wameshangilia na wanafurahia kwamba kozi imewatokea watu wa kaskazini mashariki. Sasa, kabla sija kuruhusu Bwana Juba, tunadhani kifo chake kitadhoofisha shughuli za kundi la alshabab katika ukanda wa kaskazini e, mashariki mwa Kenya. E, kwa hakika tukiangazia, tuki kwamba ripoti ya kiujajuzi ki ilikuwa inasema kwamba yeye alikuwa mkuu wa ugaidi kaskazini mashariki. So hiyo inamaanisha kwamba na alikuwa amehusika kikamilifu mauaji ya wanafunzi katika chuo kikuu ya Garissa. So hiyo itakuwa ni pigo kubwa kwa ugaidi na al-shabab, hasa kwa sababu huyu alikuwa ni mtu ametoka kaskazini mashariki, alikuwa anaielewa kwamba kila mahali ya kaskazini mashariki. So hii itakuwa pigo kubwa kwa al-shabab. Naam, basi shukran sana. na msikilizaji, kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza kwa undani, tukiangalia kifo cha yule aliyepanga shambulizi la Garissa hapo mwaka jana. na kwenye laini ya simu alikuwa ni mwanahabari wa kujitegemea kutoka Garissa, kaskazini mashariki mwa Kenya. Vilevile nilipata fursa ya kuongea na mkazi wa Garissa bwana Osman Abdi ili kujua mapokezi ya kifo cha bwana Dulyaden Licha ya kwamba wakazi wengi wa hapo Garissa wanaogopa sana kuzungumzia suala hilo ama masuala mengine kabisa ya kigaidi kutokana na eh, hali halisi ya mambo yanavyokwenda hapo. Hii si kama nashikwa ama amekufa ameuawa, ni furaha kubwa, ni furaha tele kwa Garissa, kwa sababu ile adui ambaye aliua watu mia moja na sitini na zaidi amejeruhiwa katika chuo kikuu wa Garissa na aliua wale watoto ambayo ni watu muhimu katika duniani. Kama hiyo jambo anakua kweli ni furaha na ni shukrani kwa Mwenyezi Mungu, ilikuwa mesha mbaya haramu. Lakini unajua huyu mtu haishi hapa, alizaliwa hapa, lakini aliishi huko inji za nje, wanakuja kuteka ama kuja kulete kutengeneza mshambulio adui hiyo bangari wanakaa na sisi wengi na hakuna mtu wanakuduga. Kwa hivyo tunaonyesha uso mbaya na roho mbaya, na kuna hali kwa mdomo kwa mwenyezi Mungu anakusikia, lakini kujitokesha hata hata, tunagoba kwa sababu hakuna mtu anakulinda na adui yake bado iko na sisi. Naam, basi, huyo alikuwa ni bwana Osman Abdi, ni mkazi wa mji wa Garissa. Eh, Harrison kama umesikiliza maelezo ya mwanahabari wa kujitegemea eh, bwana Ado na vile vile bwana Osman na hali halisi ambayo uh, mambo yanavyokwenda katika mji wa Garissa kufuatia kifo hiki. Hakika jambo hili ama tukio hili kwa kweli litakuwa ni tukio ambalo kwa kweli litakuwa linawaridhisha na pia kupumzisha nyoyo za wengi wazazi, na pia wanafunzi walioadhiriwa kwenye shambulizi la Garissa, na labda pengine likawa ni jambo la kutia motisha zaidi kwa wanafunzi zaidi kuweza kujiunga na chuo hicho cha Garissa ambacho kwa wakati fulani, na unajua kilifunguliwa tena, kulikuwa na wasiwasi wasi, ba, baina ya watu kadhaa wakisema kwamba wanahofia tena kurudi kule, lakini jambo kama hili ni hatua inaonyeshana kwamba kuna azma madhubuti ya kuweza kupambana na makundi ya kigaidi. Lakini kifo chake hiki si kwamba kinaweza kuchochea mashambulizi mengine? Kwa kweli mambo kama haya hutokea kulingana na historia, na pia ukiangalia kwenye uh, mitandao ni kwamba mambo kama haya hutokea, lakini vyombo vya usalama mara nyingi huwa vinasema kwamba uh, mashambulizi labda ya kulipiza uh, kizazi huwa tu yanatokea kwa muda, na unajua vyombo vya usalama kwa wakati, wakati huu vinashika doria kwa zaidi kabisa kwa wakati jambo kama hili limetokea. Naam, basi msikilizaji, hivi sasa tunaelekea sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na sasa tunaelekea mjini Kigoma magharibi mwa Tanzania. Wiki kadhaa zilizopita nchini Tanzania, vyombo vya habari vimeripoti kuhusu kuwepo kwa kundi la vijana wanaofanya vitendo vya ubakaji kwa kinamama wasio na waume, kundi ambalo limefahamika kwa jina la Teleza. Mpaka sasa, kwa mujibu wa kamanda wa polisi mkoa wa Kigoma Ferdinandi Mtui, ni kwamba ni kesi nne tu ambazo zimefikishwa rasmi polisi huku kinamama wengi zaidi ikiaminika wanahofia kufichua kama wao pia ni waathirika wa vitendo hivyo vibaya na vya kinyama. Ni, nilipata fursa basi ya kuongea na mkuu wa mkoa uh, wa Kigoma, Brigedia Jenerali Emmanuel Maganga, ambaye yeye alianza kuelezea kwa kina kuhusu suala hili ili kuweza kupata taarifa za undani wa kile kinachotokea katika kundi hili la Teleza. Walikuwa eh, kundi la vijana wachache ambao walijiita eh, eh masuala ya kubaka kina mama, wakajiita jina Tereza. Kwa maana kwa maelezo ya wale wahanga wa, wa ni kwamba walikuwa wanajipaka mafuta ikiaminika kwamba wakitaka kukamata watatereza na watatoroka. Sasa waliendesha shughuli zao hizo kwa takribani wiki mbili kabla ya hao wahanga kuona eh, mamlaka hasa polisi. Baadaye ilivyoonekana itaendelea, diwani kwa kushirikiana na hao wahanga wakamfikia waka kamanda wa polisi wa mkoa na kulieleza hilo swala na polisi walianza kuchukua hatua kwanza ya kuendesha misako, lakini pili kuwaweka polisi kwenye maeneo hayo ambayo ni agiza ya giza na kimsingi, anakaliwa na kina kinamama e, lakini kamanda wa polisi amenieleza kwamba hata hizo nyumba zao wanazoishi e, hazina udhibiti wa milango, ni milango wanafunga kwa misumari. Lakini wale watakaogundulika kwamba ndio wahusika wa moja kwa moja kwa hayo matatizo, basi watashukuliwa e, sheria nyingine ya uhalifu, na yote yametokea Kigoma mjini kwenye vitongoji vya Kigoma mjini, lakini ni baina ya ujiji na Kigoma katikati, kuna maeneo ambayo kwa asili yalikuwa yanakaliwa na kina mama miaka ya nyuma na yameendelea kukaliwa na kina mama zaidi pekee eh, bila kina baba. Naam, basi huyo alikuwa ni mkuu wa mkoa wa Kigoma, Brigedia Jenerali Emmanuel Maganga, akielezea tukio la kubakwa kinamama na kundi linalodaiwa kujiita Teleza. Harison Kamau, ulikuwa ni miongoni mwa watu wa mwanzo kabisa hapa, e, kuileta habari hii mezani katika vikao vyetu vya uhariri kila asubuhi, na ukataka kujua kile ambacho kinaendelea mkoani Kigoma. Naam. Wakati nilipoona habari zilizotokea Kigoma nikaona kwamba si jambo la kawaida maanake, madai ya kwanza ama ripoti zilizofika ni kwamba kulikuwa na genge ama kundi la watu fulani waliojiita ama waliitwa Teleza, na nikataka kujua jina Teleza lenyewe maana yake nini. Lakini hata eh, nilienda kwenye mitandao ya kisaikolojia kidogo, kutaka kujua kwa nini makundi kama haya hutokea, na kulikuna, wametoa sababu kadhaa za makundi kama haya kujitokeza katika jamii. Kwanza, kuna genge ama kuna magenge ambayo mengi unayajua, hata hapa Marekani kuna magenge ambayo yanafanya labda madawa ya kulevya, uhalifu aina fulani. Inakuwa kwamba umejiunga na kundi ambalo ni sharti ukatenda kitendo fulani, labda kuna genge, na ukishaingia, lazima ukatenda kitendo kile cha ubakaji. Hilo ni moja. Na kuna mengine mengi katika saikolojia ambayo yanatokeza na kufanya vikundi kama hivi vikatokea. Asante sana Harrison Kamau. Vilevile nilipata uh, fursa ya kuongea na kamanda wa polisi wa mkoa wa Kigoma Ferdinandi Mtui ambapo yeye alianza kutueleza kiini cha sakata hili na uchunguzi unaoendelea hilo. E, tatizo lilianza wakawa kuna wa, wa, kinamama walikuwa wanaingiliwa ndani usiku wakiwa wamelala. Sasa wale vijana of course walikuwa na take advantage ya ya ile milango kwamba ikuwa imara, ikawafanya wakaamini kabisa kwamba walikuwa wanaingia kwa njia ya superstition au kwa njia ya ushirikina na walivyokuwa wanafanyiwa vile vitendo, wengi walikuwa hawaji kutoa taarifa kwa sababu moja au nyingine, unajua aonekana kama alikuwa anaona ni aibu hasa ile, wakaendelea kufanya hivyo vitendo, lakini baadaye akaja diwani moja kuja kutoa taarifa kwamba kuna hali kama hiyo kwenye mitaa ile ambayo iko Kigoma. Basi na sisi tulichokifanya ni kwamba baada ya kupata ile taarifa, tulijaribu kuongeza kuongeza nguvu ya doria kwenye yale maeneo. Umeweza kuwakamata vijana wengi tu ambao walikuwa wanakamatwa kwenye hayo maeneo maeneo, hasa nyakati za usiku, akiwa na zurura, na mpaka juzi jana tulikuwa tumekamata vijana kama thelathini hivi ambao walikuwa wamekamatwa, sio kwamba ni wenyewe amekamatwa kwa sababu alikuwa anakutoa anazura maeneo hayo, na kuna vitendo kama hivyo ambayo alikuwa anafanyika kwenye hayo maeneo. Kwa hiyo tukawa tumewakamata tutawapeleka mahakamani tutakavyokamilisha ma, upelelezi wetu, kuangalia je, kweli ndio wenyewe wanaohusika. Kama wahusiki, tunaweza tukawapeleka na makosa mengine yanayohusiana na kuzurura usiku. Sasa hili kundi ambalo lilikuwa linafanya vitendo vya ubakaji ni kundi ambalo lilikuwa lipo maalumu, ambao vijana wamejikusanya wakiamua kufanya hivyo na walikuwa wakifanya utafiti kujua ni nyumba gani ambazo zina wakina mama ambazo hawapo wanaume. Ah, inavyoonekana wale vijana ni, ni vijana wenyeji wa hapo maeneo kwa sababu anakuwa anajua hii nyumba labda na mama mama anakaa peke yake au analala peke yake, ndo anamvamia usiku. Kwa hiyo inavyoonekana ni vijana wa maeneo yale yale, kwa sababu haya maeneo kama alivyosema ni maeneo ambayo e, ni maeneo mawili. Kuna eneo inaitwa vamia na eneo nyingine inaitwa katubuka. Haya maeneo yana, yana, yana, yana, yana nyumba nyingi zile nyumba ambazo zimejengwa, yana nyumba nyingi ambazo of course, ni, ni, ni, ni nyingi za wapangaji, watu wanapanga na zina watu wengi sana wanakaa kwenye yale maeneo, lakini nafikiri wale watu kama wanavyosema ni watu ambao wanafanya wanafanya research, sio kwamba wanakuja kwa kubahatisha. Na mara nyingi kila mara nyingi anavyoingiliwa anaingiliwa mmoja, sio wengi, anaingiliwa mmoja. Wanavyosema kina mama wenyewe, wanasema anayeingia ni mmoja, lakini anaingia akiwa na na silaha. Kwa hiyo inamaana kama kuna resistance, anamjeruhi, lakini kesi kama hamna resistance, akisha maliza shughuli zake anaondoka. E, kitu kingine chochote mpaka hivi sasa, kamanda, ni matukio mangapi tayari ambayo yamekwisha fanyika ya ubakaji? E, tukiwa tunachozungumza tunazungumzia matukio ambayo yalikuwa pale kituoni. Wale watu waliokuja kutoa taarifa walikuwa walikuwa ni watu wanne, walikuja kutoa taarifa. Wengine of course tunajua- wanasema yapo, lakini sasa wenyewe hawaji kutoa taarifa, kwa hiyo sisi hatuwezi tukaichukulia kama ni taarifa, lakini tuna imani kwamba wanaweza kuwa ni zaidi yao. Na kuna jina ambalo tumelisikia vyombo vya habari vikiripoti, jina la jit, Teleza. Kwa nini hawa vijana wanajita Teleza? anajiita Teleza kwa sababu wao wakati wanaingia kwenye hizo nyumba za waki na mama wanavua nguo unakuta amevua nguo. Ni mmoja wanasema kama wote, ndivyozungumza nao wanasema ni mmoja. Lakini yeye anachofanya ni kwamba akishaanza kufungua huo mlango anakuwa amejipaka amejipaka latex, kwa hiyo anakuwa ana, ana, ana, ukimkamata mtu alep, a, anakuwa na, anateleza, ndo orijin, ndo asili ya hiyo kitu kaya, na ndio maana wakawa naamini kabisa kwamba ni mambo ya ushirikina, lakini ni uhalifu tu kama uhalifu mwingine. Ni hao, ni watu wanaofanya kwa ajili ya, ku, ya kujaribu kupata kutekeleza uhalifu wao, lakini ndivyo, ndio maana iloteleza kwamba mtu mle anavyoingia nakuta amejipaka mafuta mwili mzima, kwa hiyo anakuwa anateleza, ukimshika anakuwa anateleza, ndo asili ya hilo neno. Kamanda, umezungumza kwamba inawezekana kwamba ni mtu mmoja ambaye anafanya. Sasa mpaka hivi sasa, kwa uchunguzi ambao mmefanya, mnadhani ni kundi la watu ama ni mtu mmoja ambaye anafanya vitendo hivyo? Laza, kwa kwa kuwahoja kwa, kwa, kwa, kwa wakinamama, ukisikiliza ile ile ile ile ile description wanayotoa description wanayotoa kwamba ni anatoa description kwamba ni mnene mrefu mwaina hii ndo maana na sisi <c Risky> ndo tunahisi kwamba huenda akawa ni mtu mmoja anayefanya hivyo vitu, kwa sababu maelezo anayotoa ni maelezo anayofanana. Yani wasi wa huyo wa wa mtu unavyomweleza ni unafanana, yani una- unaweza ukafanana, kwa sababu wanaeleza kwamba yuko hivi na hivi na hivi, na huyu mwingine akia anaeleza. Ndo maana tuna wasiwasi kwamba huenda akawa ni mtu mmoja. Luis: bila kutaka kuvuruga shughuli za upelelezi kamanda, sijui huko katika nafasi ya kuweza pengine kuchambua uh, ni mtu wa namna gani ambaye anaelezewa na hawa wakina mama, wengi wanasema tu wanachoeleza unavyozungumza ngoja tuache kwanza, ili tuendelee na upelelezi. Siku tukimshika tunamtaja, lakini wanaeleza wasii unaofanana yani kwa kifupi tu kwamba wasii wake wanaoeleza, wanaeleza, wanaeleza, wanaeleza wasii ambao unafanana. Ningetaka kujua kiujumla, mji mzima wote wa Kigoma, e, kina baba wao, sijui wanachukua nafasi gani kuhakikisha kwamba vitendo hivi haviendelei kutokea hapo. Eh, sasa hivi kama alivyozungumza, baada ya hili tukio, baada ya kupata hizi taarifa, jeshi la polisi mkoa wa Kigoma, of course tumeongeza tumeintensify historia ya masaa ishirini na nne kwenye ayo mitaa, hiyo mitaa ambayo inaonekana uhalifu umetokea, pamoja na kujaribu kukaa kuwaeleza mambo ya kuwaeleza mambo ya msingi, namna ya kuweza kukabiliana na hayo matatizo, ikiwa ni pamoja na kuwaeleza namna ya kuweza kuimarisha, yani kuchukua zile security, eh, precautions kabla na wakati wamelala na pia tukawa tumeongea na viongozi wa serikali za mitaa kwamba in case kama kuna mtu as, kama wanasiala basi watoe ushirikiano ili tuweze kumaliza hilo tatizo. Kwa hiyo hala tuna baba na ile jamii kwa ujumla, sasa hivi imekuwa iko aktifu kwa ajili ya kuhakikisha kuhakikisha kwamba hali kama hayo tunaikontrol kwa sababu asaabun yani, katika wote wanaozungumza hakuna mtu ambaye anaeshasema ameingiliwa na kundi, yeye anasema ni mmoja akiwa napanga, ni mmoja akiwa napanga, description inafanana na. Kwa hiyo tuna tunaimani kabisa kwamba ni mtu mmoja lakini ngoja tuone lab, nafikiri tutakavyoendelea. Najua na kitu ambacho unaweza kikajificha, lakini baada ya muda fulani kinakuja kuonekana kwamba ni nani alikuwa anafanya mambo. Bahati mbaya matukio najua nafanyika usiku, wakati wa giza. Kwa hiyo mm-hmm. ukimuuliza huyo wale mwashirika na wanakuta labda kwamba ni mtu ambaye sio wa kawaida basi. Lakini sasa hivi tumeshawaelimisha wameshaelimika vya kutosha naam. Ni kamanda wa polisi mkoani Kigoma Ferdinand Mtui, ambaye akielezea suala hili ambalo bado linaendelea kuwa na maswali: je, ni kikundi cha watu ama ni mtu mmoja anaifanya uhalifu huu? Basi tutaendelea eh, kuchambua ama kuchimba swala hili kwa undani ili kuweza kujibu ah, maswala haya. Kufika hapa, basi tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukrani Zimfikie Harrison Kamau, Don Collins alikuwepo upande wa pili eh, vilevile mwandishi wa habari wa kujitegemea Ado Jubat wa Garissa, pamoja na mkuu wa mkoa wa Kigoma eh, Brigadier Generali Emmanuel Maganga. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi katika undani, na tunakwambia kama uko Afrika Mashariki ama Afrika Kati, usiku mwema.