kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni alhamisi tarehe 2 mwezi juni mwaka wa elfu mbili kumi na sita katika matangazo yetu ya voa express hii leo wakazi wa mji wa mandera ulio kaskazini mwa kenya wanaendelea kuangaishwa na ugonjwa wa chikungunya unaosambazwa na mbu Uh, la kusumbua ni kwamba wale health workers wa huku wao pia wame, wame, wa affected na hii ugonjwa wa chikungunya virus. Ni baadhi ya ripoti ambazo tuko nazo na tutakuletea hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi. Mimi nami ni Harrison Kamau. Vilevile kwenye matangazo yetu ya leo, hali ya wasiwasi wasi ya tanda katika pwani ya Kusini mwa Kenya kufuatia kuuawa kwa wazee watatu pamoja na kiongozi mmoja wa kundi la Al Shabab familia hiyo isiwe na uoga, kusema mtoto yangu amepotea, sijui ako wapi. Wasiwe na shida, yeye mzazi yeye sikli, si yeye alifanya hiyo mtoto aende. E, basi ripoti hiyo kuhusu wazee watatu kuawa na hali ya wasiwasi kutanda ni baadhi tu ambayo tumekuandalia. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa safari hii ya VOA Express, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Makundi ya upinzani pamoja na vikosi vyenye silaha vimeelezea imani yao na mkutano wa amani kati ya wajumbe kutoka Qatar na viongozi wawili yani Mini Aku Minawi na Jibril Ibrahim. Viongozi hao wawili wanasemekana kuwa na wasiwasi kuhusu mashauriano hayo. Msemaji wa harakati ya Freewill Mohamed Abdullah Wadabuk amesema mashauriano hayo yanatarajiwa kubadilisha hali ya kisiasa miongoni mwa vikundi tofauti vilivyoko nchini Sudan na pia mataifa ya kigeni. Nashar Osman Nahar, ambaye ni katibu wa kisiasa kwenye vuguvugu vugu la haki na usawa, amesema kuwa mashauriano hayo kati ya vikundi vya Darfur na Katar ni hatua mwafaka ya kupatikana kwa amani kwenye eneo hilo la Darfur. Mashahidi kwenye mji mkuu wa Somalia wamesema takriban watu kumi wameuawa na wengine zaidi ya 15 kujeruhiwa baada ya wanamgambo kushambulia hoteli moja maarufu siku ya Jumatano. Majeraha mengi yanasemekana kusababishwa na bomu la kwenye gari lililotegeliwa nje ya hoteli ya Basenda mjini Mogadishu wakati watu wengi walipokuwa wakihudhuria sala za jioni. Mjumbe wa Somalia Mohamed Ismail Shurie ameambia VOA kuwa wajumbe wawili, Abdulahi Jama Kabowenye na Mohamed Gule, wameuawa kwenye shambulizi hilo. Ameongeza kusema kuwa mjumbe wa tatu, Abdulahi Hashi, amejeruhiwa. Shambulizi hilo limetokea saa chache baada ya mmoja wa makamanda wa Al-Shabab kuuawa usiku wa kuamkia Jumatano. Muhamed Muhamud anayejulikana pia kama Dulia Den anashukiwa kupanga mashambulizi ya Aprili mwaka wa 2015 kwenye chuo kikuu cha Garisa nchini Kenya, ambapo wanafunzi 148 wengi wao wakiwa wanafunzi walipata kuuawa. Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria anazindua mkakati wa kusafisha eneo lenye utata la uzaliza, uzalishaji wa mafuta la Ogoni katika jimbo la Rivers wakati wa ziara yake ya pili katika eneo la Niger Delta kutoka alipoingia madarakani mwaka mmoja uliopita. Uzinduzi huo ni utekelezwaji wa ripoti ya mpango wa Umoja wa Mataifa wa Mazingira, UNEP na hatua hiyo inaashiria ahadi yake katika eneo hilo lenye utajiri wa mafuta, licha ya kuendelea kwa ghasia kutoka kwa wanamgambo wanaopinga sera za rais Buhari. Vitendo vya wanamgambo hao wanaojiita Niger Delta Avengers vimeshusha uzalishaji wa maf... zime... vimeshusha uzalishaji wa mafuta wa Nigeria kwa kipindi cha miaka ishirini sasa. Licha ya kutofautiana kisiasa, gavana wa eneo hilo Nyesom Wike hapo jana alisifia juhudi za rais katika kutekeleza ripoti, jambo ambalo limesubiriwa kwa kipindi kirefu. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia mpango wa VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Meli ya kivita ya Ufaransa ya La Place kwa kutumia vifaa vya kunasa miale chini ya bahari imeweza kupata miale kutoka kwa chombo cha kunasa habari cha ndege iliyoanguka ya Egypt Air baada ya kupoteza mawasiliano ya rada Mei 19, wakati ikielekea Cairo kutoka Paris na kuua abiria wote 66 waliokuwa ndani. Chombo hicho maarufu black box kinaaminika kuwa chini ya bahari ya Mediterranean kati ya kisiwa cha Ugiriki na Crete na ufukwe wa wa Misri. Tangu mkasa huo ulipotokea, wachunguzi hawajaweza kubaini kiini chake. Vilevile vile, hakuja kuwa na kundi lililodai kutekeleza ajali hiyo ya ndege aina ya Airbus A320. Jeshi la Israel limesema kuwa mwanamke wa Kipalestina aliyejaribu kushambulia mwanajeshi kwa kisu ameuawa kwa kupigwa risasi mapema leo. Shambulizi hilo ni la karibu kabisa kuwahi kutokea kati ya mengine mengi ambayo yamekuwa yakitokea tangu mwezi Oktoba mwaka jana na ambayo yameua Wapalestina 206 pamoja na Waisrael 28. Kulingana na mamlaka za Israel, wengi wa Wapalestina waliouawa walikuwa wakishambulia kwa kutumia visu au hata bunduki. Mashambulizi hayo hata hivyo yamepunguka katika wiki za karibuni. Mapema wiki hii, mvulana wa Kipalestina mwenye umri wa miaka 17 alikamatwa Tel Aviv baada ya kumchoma mwanajeshi kisu. Wabunge wa Ujerumani wamepiga kura mapema leo ya kutambua mauaji ya Waarmenia wakati wa vita vya kwanza vya dunia na Waturuki wa Ottoman kuwa ya jinai. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameonya kuwa iwapo sheria hiyo itapitishwa, huenda ikaharibu uhusiano wa kidiplomasia, kiuchumi, kibiashara, kisiasa na hata kijeshi kati ya Ujerumani na Uturuki. Armenia inasema kuwa watu milioni moja nukta tano Waliuawa kati ya mwaka wa 1915 na 1917. Uturuki inakubali kuwa maelfu ya Waarmenia walikufa, lakini imekanusha kuwa mauaji hao yalitokana na kampeni za kijinai. Ujerumani sasa inaungana na mataifa mengine ishirini yaliyoorodhesha mauaji hao kuwa ya jinai. Maafisa wa kieneo walioko Afghanistan wamesema kundi la Taliban limeteka takriban abiria 17 kaskazini mwa nchi Jumatano jioni. Msemaji wa gavana wa eneo hilo Zabiula Amani amesema abiria hao, wakazi wa wilaya ya Balhab, walikuwa wakielekea kwenye mji mkuu wa Saepul wakati walipotekwa nyara. Ameongeza kusema kuwa wazee wa kikabila wanashauriana kuhusu kuachiliwa kwao. Hii ni mara ya pili kwa kundi la Taliban kuteka halaiki ya watu nyara katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Mapema wiki hii kundi hilo liliteka nyara abiria mia mbili baada ya kuweka kizu, kizuizi kwenye barabara katika jimbo la kaskazini la Kunduz. Baadaye waliachilia baadhi yao, huku wakiwa kumi na saba kati yao. Wakati huo huo, mamia ya waandamanaji wamekusanyika mapema leo mjini Kabul wakikemea utekaji nyara na mauaji yaliyotekelezwa huko Kunduz. Unaendelea kusikiliza uh, VOA Express na shukran Harrison Kwamau kwa habari hizo. Msikilizaji, iwapo umetulia hapo nyumbani, au uko katika ofisi yako, au unaendesha gari lako taratibu, au labda uko kwa bodaboda -boda. Nina hakika unaendelea kutusikiliza ambapo ni katika hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukituletea kipindi hiki cha VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na ni kama ulivyosikia kwenye dokezo zetu, ni kwamba hali ya wasiwasi imetanda katika pwani ya kusini mwa Kenya kufuatia kuuawa kwa wazee watatu pamoja na kiongozi mmoja wa kundi la Al Shabab. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, ana taarifa kamili. Mauaji ya wazee watatu na aliyekuwa mfuasi wa Alshabab ambaye alijisalimisha kwa serikali mwaka jana yamezua hisia kali miongoni mwa viongozi wa kisiasa na hata maafisa wa utawala katika pwani kusini. Aidha, kwa wafuasi wa Alshababu waliojisalimisha kwa serikali wanaishi kwa wasiwasi na taharuki, hasa baada ya wenzao kuanza kuwanyemelea. Kamishina wa usalama eneo hilo Kutwa Olaka amelani kitendo hicho cha mauaji ya raia wema kutokana na wale ambao wamekaidi msamaha serikali. Hatuta ruhusu mtu yoyote kuchukua sheria mikononi mwake ati kwa sababu ako na tofauti na mtu mwingine. Na wale ambao walihusika na hiyo kitendo, maafisa wa usalama watawafuata mpaka mkono wa sheria wafikishe kotini. Aidha, Bwana Ulaka ameshauri viongozi wa kisiasa na kidini kushirikiana na idara yake katika kukabiliana na swala hilo kwa njia ya kidini na kisiasa kabla kuleta madhara. Kwa viongozi wote wale ambao wamechaguliwa, viongozi wa kidini, tukae pamoja, tusaidie wale vijana kama wamepotea, wanaona wenzao ni kama wameruka zile ahadi zao, lazima wakalishwe, kwa sababu tukiendelea hivi amani itapotea. Akizungumza katika maadhimisho ya sikukuu ya Madaraka Dei, gavana wa jimbo la Kwale Salimu Mvurya ameshtumu mauaji hayo, akisema kuwa yanaathiri sekta utalii na kuitaka idara ya usalama kuwatia mbaroni washukiwa wa mauaji. Nasikitisha zaidi wakati ambao wazee watatu muhimu katika jam, jamii katika Kwale ambao waliuawa siku moja. Hiyo ni jambo ambayo haitakubalika. Jumla ya vijana 19 kati ya 48, mapema mwaka huu walipata vifaa vya kujiendeleza kimaisha kutoka kwa serikali baada ya wao kujisalimisha, hali ambayo wengi wao wanaishi kwa hofu licha ya serikali kuwahakikishia usalama wao. Wazee watatu wakiwemo wa mpango wa nyumba kumi ni kati ya waliouawa usiku wa Jumapili huko kusini mwa Pwani. Joseph Kaguthi ni mwenyekiti wa mpango wa nyumba kumi nchini, aeleza uoga miongoni mwa wazazi wa vijana walio unga na Alshabab kuwa changamoto katika kukabiliana na ugaidi na wahalifu. familia hiyo isiwe na uoga kusema mtoto yangu amepotea, sijui ako wapi, wasiwe na shida, yeye mzazi, yeye sisi, yeye alifanya hiyo mtoto aende. Idara ya polisi nchini mapema wiki hii kupitia inspekta jenerali wa polisi Joseph Boineti ilitoa arifa kwa vyombo vya habari ikitaja genge la watu wanane wanaoshukiwa kutekeleza mauaji hayo ya kinyama, miongoni mwao Ali Haji Kolagwa Ali Salim Waguti, Saidi Athmani Mjinga, Saidi Hassan Seti, Ali Hamisi Mwaligulu na Alfani Juma Mwakambirwa. Amina Chombo, VOA Express, Sauti Amerika, Mombasa. Nam, tukitoka kwake Amina Chombo, tuna bado tukisalia huko huko katika pwani ya Kenya. Wakazi wa mji wa Mandera ulio kaskazini mwa Kenya wanaendelea kuhangaishwa na ugonjwa wa chikungunya unaoaminika kusambazwa na mbu. Hii imewafanya madaktari kadhaa kutoka Mombasa kujitolea kwenda kushughulika na hali hiyo inayozidi kuwa mbaya, lakini sasa hali ya wasiwasi imetanda hata zaidi baada ya baadhi ya wauguzi na maafisa wa afya katika eneo hilo kuambukizwa ugonjwa huo. Mwandishi wetu Liberty Adede Anaarifu zaidi kutoka Mombasa wakazi wa eneo la kaskazini mashariki mwa kenya wanaendelea kuhangaishwa na ugonjwa wa chikungunya pamoja na kipindupindu kwa wiki ya tatu sasa takriban watu 580 wameambukizwa ugonjwa wa chikungunya unaosababishwa na mbu kando na wale walioambukizwa kipindupindu ambao idadi yao haijabainika miongoni mwa wanaougwa ugonjwa huo ambao inasemekana hauna tiba kamili ni wahudumu wa afya kulingana na takwimu wauguzi 40 maafisa wa afya 13 na maafisa wa afya nyanjani 23 wameambukizwa ikiwemo gavana wa kaunti hiyo Ali Roba. Kulingana na mkurugenzi wa masuala ya afya katika kaunti ya Mandera Abdi Maalim Isak, nusu ya maafisa wa afya katika kaunti hiyo kwa sasa wako kwenye matibabu chini ya uangalizi wa wenzao katika hospitali ya rufaa ya Mandera. Maalim amesema kuwa hawajapata idadi kamili ya maafisa wa afya wanaougua na pia wamefanya mkutano na wenzao kutoka taifa jirani la Somalia ili kuhakikisha hali hiyo inashughulikiwa katika mataifa yote mawili. Kutokana na hilo, wauguzi 11 chini ya shirika la madaktari waislamu hapa Mombasa wamejitolea kwenda katika eneo hilo kutoa msaada zaidi wa matibabu na kushughulikia wenzao katika taaluma hiyo. Daktari Muhamud Mohamed ni kiongozi wa kundi la madaktari hao. ni timu ya madaktari sita na wakuguzi nas tano tunaelekea kwa usaidizi ya kuenda kupeana matibabu huko Mandera, ambayo kwamba kuna mkurukuku wa kolera na chikungunya virus na dengue fever. La kusumbua ni kwamba wale health workers wa huko wao pia wamekuwa wame affected na hiyo ugonjwa wa chikungunya virus pamoja na hiyo, watu wa kolera wanakuja wengi sana, so letu ni kwenda kusaidia kwenda kujaribu kupeana msaada wa matibabu. Daktari Mohamed amesema kuwa miongoni mwa hatua wanachukua ni kujikinga na ugonjwa huo huku wakinyunyuza dawa katika maeneo panapopatikana mbu katika measures chikugunya ni kujaribu kuzuia mosquitoes repellents. Tunatumia mosquito repellents, una spray water points pia tunajaribu ku spray and generally kupigana na na, na mosquitoes. Shida ya chikungunya ni kuwa ile aina ya mosquito ambaye ina, ina, ina transmit ugonjwa ina uma watu mchana. Shughuli za kibiashara na hata elimu zimetatizika kutokana na ugonjwa huo, umma ukiwa na hofu kuambukizwa. Hata hivyo, serikali kupitia waziri wa afya Kleopa Mailu imeteua maafisa wa afya kufanya uchunguzi wa ugonjwa huo katika eneo la Kenya na kupendekeza mbinu zitakazotumika kusuluhisha hali katika eneo hilo pamoja na taifa jirani la Somalia. Ugonjwa wa chikungunya unasababishwa na virusi vinavyosambazwa na mbu, na miongoni mwa dalili ni pamoja na joto kuongezeka mwilini, homa, maumivu ya misuli, kuhisi kutapika na pia kupatwa na harara. Hakuna tiba kamili japo wahudumu wa afya hushughulikia dalili hadi mwili unapopata afueni. Liberty Yadede, Sauti ya America, Mombasa. Harrison, naona ni wakati umefika ambapo tunapata kibao cha mziki, ni mwana mziki Shannon hapa anasema namna gani. Give me tonight. Give me tonight. Inakuwa ni throwback Thursday ambapo tunakumbuka nyimbo za before. Uh, twende kazi Nam anaondoka hapo chini kwa chini, mwanamuziki Shannon wimbo ni give me tonight. Najua kama miaka ya 80 ilikuwa miaka bomba sana. Nakwambia miziki ya 80 kabisa, haiondoki kwenye fashion, bila shaka ilivuma sana mm -hmm, na bado inaendelea kuvuma sijui mpaka wakati gani. Na tukitoka kwa masuala ya muziki, tuangalie masuala ya lifestyle ama hali ya maisha. Vazi la kanga linaendelea kupoteza umaarufu wake miongoni mwa jamii za pwani ya Afrika Mashariki na linazidi na kutumiwa vibaya kuna kizazi kipya, kinyume na ilivyokuwa katika tamaduni za Waswahili. Mtafiti mmoja kutoka Mombasa nchini Kenya amezungumzia hilo alipohojiwa na Sauti ya Amerika katika sehemu hii ya maisha ya kila siku, yani lifestyle. Jina langu naitwa Amira Mselemsaid na mimi natoka mbali, nilikuwa na Profesa Nabahani. Kanga ni toka ukiwa mtoto tunatumia kanga sisi Waswahili manake zile kanga zinakuwa toka utotoni mpaka kufa. Na zamani wazee walikuwa wakitumia kanga, wakinunua zile kanga hasa huziweka kabatini, ikiwa hawana kitu watauza zile kanga na kanga vilevile. Vile mtoto akikuwa ni lazima awe na kanga mbili, awe ataswalia au atasomea au ataingia nazo jikoni. Vilevile kanga wakati wa kuzaa ni lazima tuwe na kanga mbili, kwa yule mzazi, tukifanyiwa vibinda vya watoto, kanga haitwipu hata kidogo. Unapokuolewa ndani pale nyumbani, huwa na leso mbili, mmoja huvaa mwanamume kitambi kimoja, na moja akawa mwanamke. Mwanamume huvaa hapa kama kibobwe, na mwanamke huvaa hapa mafani, ili wanapolala wawe na raha, hawana usumbufu lakini utaona sasa, watu wapenda sana kuvaa manaiti dress, umelala na mumeo wavanaiti dress ni kanzu. Kwa sababu gani? unaweza kuketi utakavu. Sasa hizi kanga watu wanazidharau. Sasa wanachukua kanga, wanazifanya ati kama ni fashion juu ya viambaza, chini ambapo makosa. Kanga wenyewe walikuwa wakizithamini, wakiziweka kama kitu na zamani, mi mwenyewe ninaona wazee walikuwa wakivaa kanga mbili na kirinda, walikuwa hakuna hakuna habari ya kanzu. Watu wasema siku hizi kanga pia material yake ni mbaya, wanaona tu za Kisomali. Ehe, material ya kanga siku hizi zimekuwa dhaifu hafifu. Zamani zilikuwa uh, rivetex ile na zilikuwa za machina, ndo zilikuwa kanga nzuri, lakini sasa si kanga, huwezi kuvaa ukatokea nde au kaoga wee, ukaivaa, mtu akikuona, akuona mpaka ndani, si kanga. Kanga ni za zamani. Haya basi, moja kwa moja hadi huko Tanzania ili tupate mapishi, mapishi ambayo ni makala yametayarishwa na Rahabu Fredi. Karibu katika wakati huu wa mapishi. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na leo hapa tutafunzwa kupika mtori. Lakini mtori huu ambao ni maarufu kwa kabila la Wachaga sasa umejizolea sifa katika maeneo mbalimbali. Pishi hili la mtori hapa kwenye mapishi leo linapikwa kwa ndizi Bukoba, wala si zile ndizi za Kichaga, ndizi mshale. Mimi naitwa Sema Muhamedi, nazungumzia pishi la mtori. Unanunua ndizi zako za Bukoba, unazimenya vizuri unaziweka kwenye sufuria, unakatia kitunguu kiasi, unatia mafuta, unatia na chumvi, mafuta ya maji haya haya, mafuta haya ya maji, unatia na supu ya nyama. Inaposhachemsha supu yako ya nyama pembeni, unatia kidogo, unainjika jikoni, vinachemka. Baada ya dakika kadhaa, kama dakika tano, sababu bukoba sio ngumu kama mshale. Kwenye jiko lipi? Jiko la gesi. Mi natumia jiko la gesi. Zinachemka pale, zikishachemka kwa mimi natumia kusaga kwenye brenda Nachukua blenda yangu natia zile ndizi na supu ya nyama iliyochemka, kisha ushatia viungo vyako vyote unasaga. Ukishasaga pale dakika kadhaa, unatoa. Ukishatoa, nyama yako shaiva jikoni pembeni, unachukua nyama yako unachanganya mtori hapo unakuwa, uh uko tayari. Hmm. Unaonekana ni mtori maridadi. Umesema kwamba unatumia blender, sasa mpaka ipoe ama moto vile vile? Kuna blender za aina mbili, kuna nyingine zinatumia moto, vitu vya moto vingine ngi, nayo natumia vitu vya moto. Kwa hiyo unaweza wa kutoa jikoni na kusaga. Na huo mtori unakwenda na nini pembeni? Uh, nacholiwa hmm. Kuna wengine wanapenda kula na chapati, wengine wanapenda kula na maandazi kwa hiyo mtu anavyotaka yani. Na kushukuru si wema kwa pishi hilo la mchori mimi. Sina Freddy, -E jijiku, la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bmj kwenye Yavumao Mitandaoni, mwanamziki Adel amefanya nini? Asante ah, sante Kamau. Katika Yavumao uh, mitandaoni ni kwamba Mwanamuziki huyo uliyemtaja ambaye anafahamika sana kwa mtindo wake wa rock, jana aliwashangaza mashabiki pale aliposimamisha show yake na kumzomea shabiki mmoja ambaye alikuwa na rekodi onyesho hilo bila ya idhini. Mashabiki waliokuwa kwenye ukumbi mjini Verona huko Italia walipigwa na butwaa pale msanii huyo wa kizazi kipya alipowaashiria maafisa wa usalama kumzuia shabiki huyo kuendelea kurekodi show hiyo. Sasa swala hilo limezua gumzo kubwa mitandaoni. Huyu Petero, Petero Minovic anasema kwenye Twitter, wa wa wa wa Adele siku hizi hataki mzaha na hati miliki. Pete Malcolm anasema hivi mimi nilikuwa pale kwenye ukumbi alikochezea Adele mjini Verona. Tulishangaa sana pale Adele alipositisha wimbo wake mara moja, na ukumbi ukatulia tuli. Mimi namuunga mkono wa Adele, kwani watu siku hizi wamekosa nidhamu mno. Haya, naye katana wa mula anaandika hivi kwenye Instagram: hilo naliwe funzo kwa wote walio na tabia kama yake. Mwanamke huyo kwenda kwenda, mkirekodi nyimbo za wenyewe bila idhini Naye Mama Sita Maria anasema shoo ya moja kwa moja si DVD ati utafanya chochote upendacho, na pia kuendelea kurekodi msanii huyo akiwa kwa jukwaa kuna wazuia mashabiki waliolipa ili kujiburudisha. Adele mwenyewe aliandika hivi kwenye Instagram, watu wengi walishinda walishindwa hata kuingia ukumbini kwa sababu ya wingi wa mashabiki waliolipa. mimi sikufurahishwa na tabia ya mwanamke huyo, heri angeketi mstarehe, aburudike pale uh, uh, pasina uh, kuwazuia mashabiki wenzake. Ni maoni chungu nzima hayo kutoka uh, kwenye mitandao kuhusu tukio hilo uh, kule Verona katika nchi ya Italia alikofanya uh, onyesho kubwa mwanamuziki huyo Adele. Kwingineko, habari kwamba Benki Kuu ya Uingereza imetangaza kuzinduliwa kwa noti za plastiki za pauni tano zimezua gumzo kubwa mitandaoni, huku baadhi ya watu wakisifu uamuzi wa huo na wengine wa kuupinga noti hiyo ya pauni tano itakuwa ya kwanza katika kipindi cha miaka mia moja katika nchi hiyo ambapo sarafu hiyo imekuwa ikichapishwa kwenye karatasi. Martin Muya anasema, mimi naunga mkono noti kama hizo zije kwetu Kenya, kwani plastiki ni nyepesi na ni vigumu sana kutengeneza mfano feki. Jane Knight anasema, noti zinazotengenezwa na polima ni bora kuliko zinazotumika sasa za karatasi, kwa sababu zinadumu zaidi na pia azichafuki msikilizaji ni hayo tu ambayo tumekuandalia kutoka meza ya yavumayo mitandaoni unaweza pia kuchangia kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook namwona mwenzangu Harrison Kamau tayari kabisa kukuletea muktasari wa habari makundi ya upinzani pamoja na vikosi vyenye silaha limeelezea imani yao na mkutano wa amani kati ya wajumbe kutoka Katal na viongozi wawili yani Miniaku Minawi na Jibril Ibrahim huko Sudan. Mashahidi kwenye mji wa Somalia wamesema takriban watu kumi wameuawa na wengine zaidi ya kumi na tano kujeruhiwa baada ya wanamgambo kushambulia hoteli moja maarufu Jumatano. Majeraha mengi yanasemekana kusababishwa na bomu la kwenye gari lililoteguliwa nje ya hoteli ya Basenda mjini Mogadishu. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria anazindua mkakati wa kusafisha eneo lenye utata la uzalishaji mafuta la Ogoni katika jimbo la Rivers wakati wa ziara yake ya pili leo katika eneo hilo. Tunakushukuru msikilizaji, kwa kuwa nasi ala asiri ya leo katika VOA Express, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi hapa studio 15 ni BMJ Muridhi nami Harizon Kamau tunakuaga kutoka hapa Washington DC, tukisema endelea kuwa na halasiri njema.