Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Juni tarehe 2 mwaka nao ni wa 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana <mulia> Katika matangazo yetu leo hii, serikali ya Tanzania yaelezea hali ya usalama, hasa harakati za kupambana na wahalifu mkoani Tanga, wakati nchi ikishuhudia mauaji mfululizo. Hali ya usalama ya nchi kwa ujumla iko vizuri, ilipokuwa tuna changamoto za matukio kama hayo ambayo yamejitokeza na kusikitisha na ambayo hakubaliki, lakini vyombo vya usalama viko vizuri sana na huko Uganda ni kwamba serikali yawafungulia upya mashtaka washukiwa wa ugaidi ambao awali mahakama ilishindwa kuwaweka hatiani. Kama gavumenti ilikuwa na kitu chochote, walikuwa na option kufanya apilu, lakini kukamata watu koti inavyosema, au watu niko free ni wakamata, hiyo si sheria. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokukusanyia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Harison Kamau. Makundi ya upinzani pamoja na vikosi vyenye silaha vimeeleza imani yao ya mkutano wa amani kati ya wajumbe kutoka Katar na viongozi wawili yaani Mini Akul Minawi na Jibril Ibrahim. Viongozi hao wawili wanasemekana kuwa na wasiwasi kuhusu mashauriano hayo. Msemaji wa harakati ya Free Will, Mohamed Abdullah Wadabuk amesema mashauriano hayo yanatarajiwa kubadilisha hali ya siasa miongoni mwa vikundi tofauti vilivyoko nchini Sudan na pia mataifa ya kigeni. Nashar Osman Nahar ambaye ni katibu wa kisiasa kwenye vuguvugu la haki na usawa amesema kuwa mashauriano hayo kati ya vikundi vya Darfur na Qatar ni hatua mwafaka ya kupatikana kwa amani kwenye eneo la Darfur. Maafisa wa Somalia wamesema kuwa wameua watu wenye bunduki walioshambulia hoteli maarufu mjini Mogadishu Jumatano jioni, na kwa hivyo kufikisha idadi ya waliokufa kuwa ishirini na nne. Waziri wa usalama Abdurisak Omar Mohamed ameambia VOA kuwa vikosi vya usalama vya Somali vimeua watu hao watatu asubuhi wa ya leo na kuokoa watu 57 waliokuwa wametekwa nyara usiku kucha. Shambulizi hilo lilianza Jumatano jioni wakati bomu la kwenye gari lilipoua washambuliaji wanne nje ya hoteli hiyo maarufu Abbasenda. Baadaye watu wenye bunduki walishambulia watu waliokuwa kwenye hoteli hiyo ghorofa baada ya nyingine. Omar amesema kuwa takriban watu 17 wakiwemo raia kumi na wawili, walinzi watatu, na wajumbe watatu. Mratibu wa hospitali ya Mogadishu ya Medina amesema watu wengine watatu walioletwa hospitalini humo baada ya kupigwa risasi wamekufa. Na kusini mwa pwani ya Kenya ni kati ya maeneo nchini humo ambayo yanakabiliwa na changamoto ya vijana kujiunga na kundi la wanamgambo la Al-Shabab na vuguvugu vugu la Mombasa Republican Council huku zaidi ya vijana 500 wakidaiwa kurejea kutoka nchini Somalia kwa mafunzo ya kigaidi. Na licha ya serikali ya Kenya kutoa msamaha kwa naojisalimisha na kuwapa vifaa vya kujiendeleza kimaisha, waliojitokeza baadhi ya wanamgambo hao wanadaiwa kuwanyemelea na kuwaua wenzao walioshawishiwa na serikali. Kamishna wa usalama katika eneo hilo kutwa Olaka amelaani kitendo cha mauaji yaliyofanyika Mombasa ya raia wema hatutaruhusu mtu yoyote kuchukua sheria mikononi mwake ati kwa sababu ako na tofauti na mtu mwingine. Na wale ambao walihusika na hiyo kitendo, maafisa wa usalama watawafuata mpaka mkono wa sheria uwafikishe kotini. Kwa viongozi wote wale ambao wamechaguliwa, viongozi wa kidini, tukae pamoja, tusaidie wale vijana kama wamepotea, wanaona wenzao ni kama wameruka zile ahadi zao, lazima wakalishwe kwa sababu tukiendelea hivi amani itapotea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukiendelea kuangalia habari mbalimbali mbali kutoka maeneo yote ulimwenguni. Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria anazindua mkakati wa kusafisha eneo lenye utata la uzalishaji wa mafuta la Ongo, Ogoni katika jimbo la Rivers, wakati wa ziara yake ya pili katika eneo la Niger Delta toka alipoingia madarakani mwaka mmoja uliopita. Uzinduzi huo ni utekelezwaji wa ripoti ya mpango wa Umoja wa Mataifa wa mazingira UNEP, na hatua hiyo inaashiria ahadi yake katika eneo hilo lenye utajiri wa mafuta licha ya kuendelea kwa ghasia kutoka kwa wanamgambo wanaopinga sera za rais Buhari. Vitendo vya wanamgambo hao wanajiita Niger Delta Avengers vimeshusha uzalishaji wa mafuta wa Nigeria kwa kipindi cha miaka ishirini sasa. Licha ya kutofautiana kisiasa, gavana wa eneo hilo Nyesom Wike hapo jana alisifia juhudi za rais katika kutekeleza ripoti, jambo ambalo limesubiriwa kwa kipindi kirefu. Maafisa wa kieneo walioko Afghanistan wanasema kundi la Taliban limeteka takriban wasafiri 17 kaskazini mwa nchi Jumatano jioni. Msemaji wa gavana wa eneo hilo, Zabiula Amani, amesema wasafiri hao ambapo ambao ni wakazi wa wilaya ya Balhab walikuwa wakielekea kwenye mji mkuu wa Saepul wakati walipotekwa nyara. Ameongeza kusema kuwa wazee wa kikabila wanashauriana kuhusu kuachiliwa kwao. Hii ni mara ya pili kwa kundi la Taliban kuteka halaiki ya watu nyara katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Mapema wiki hii, kundi hilo liliteka nyara wasafiri mia mbili baada ya kuweka kizuizini kuweka kizuizi kwenye barabara katika jimbo la kaskazini ya la Kunduz baadaye waliachilia baadhi yao huku wakiwa 17 kati yao. Wakati huo huo, mamia ya waandamanaji wamekusanyika mapema leo mjini Kabul wakikemea utekaji nyara na mauaji yaliyotokea Kunduz. Na wanasiasa na wafanyabiashara wa China wameendelea kuwa na wasiwasi kuhusu kura inayotarajiwa kufanyika Uingereza, yaiwapo taifa hilo litajiondoa kwenye muungano wa Ulaya. Watu wengi mashuhuri akiwemo rais wa China Xi Jinping wamesema Uingereza haitakiwi kutoka kwenye muungano huo kwa kuwa taifa hilo linachukuliwa kuwa lango la kuingia kwenye soko la Ulaya kwa ujumla. China ina sababu za kisiasa na kiuchumi za kuhofia iwapo wapiga kura wa Uingereza wataamua kuondoka kwenye muungano wa Ulaya kwenye kura ya maoni itakayofanyika tarehe 23 mwezi huu. Wanasiasa wa Uingereza wamekuwa wakishawishi muungano wa Ulaya kulegeza msimamo wake kuhusu China kwenye masuala tofauti kama kutoa nafasi kwa nchi hiyo kuwa horo, soko huru. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Na katika habari zilizochukua uzito wa juu leo hii, serikali ya Tanzania imesema hali ya usalama nchini humo ni nzuri licha ya matukio ya mauaji yaliyojitokeza katika majuma manne yaliyopita. Niliongea na naibu waziri wa mambo ya ndani Mhandisi Hamad Masauni, na kwanza nikataka kujua kinachoendelea kuhusu kampeni ya kusaka wahalifu mkoani Tanga nchini Tanzania. nachoweza kukisema sasa hivi ni kwamba tuko vizuri kiusalama, tuko vizuri kwa maana vyombo vyetu kukabiliana na uhalifu huo, tunahakika, vyombo vimetuhakishia mb... kwamba watawatia mkononi na watachukuliwa hatua za kisheria. mauaji ya watu mbalimbali yamekuwa yakiendelea, unadhani hali hii inasababishwa na nini? Ukiangalia takwimu za uhalifu nchini kwetu na kulinganisha na nchi nyingine, tuko chini bado, na takwimu hizi za uhalifu Tanzania zinapungua kila mwaka. Naweza nikakupa hako haraka haraka takwimu za uhalifu wa mauaji kama hayo yaliyotokea mwezi wa Januari na Februari mwaka jana ukilinganisha na na mwaka huu ni pungufu ya zaidi ya ya ya zaidi ya ya matukio mia mbili kwa hiyo kimsingi ni kwamba tuko vizuri ingawa si vizuri kwa maana kwa ya kwamba bado matukio hayo yanatokea kama yanavyotokea maeneo mengine yote duniani kwa hiyo sisi kama serikali hata kama ni kupoteza maisha tanzania mmoja au raia mmoja wa nchi yoyote ndani ya nchi yetu hiyo tunalichukua ni jambo kubwa na lazima tuna deal nalo na pasavyo kwa hiyo jua kwamba nimesema matukio hayo kwa kitakwimu inaonekana yamepungua, lakini kwa kweli bado sisi hatujaridhika. Sasa suala msingi linakuja matukio ambayo ametokea hivi karibuni, niseme ni bahati mbaya tu kwamba hivi ya karibuni yamefuliza ya, lakini ukiyafanyia tathmini utaona kwamba matukio haya yanasababishwa na vyanzo mbalimbali. Inasababishwa na ugomvi wa ardhi, kuna masuala ya wizi, ujambazi, kama hayo ajuzi, kuna masuala sijui ya ugomvi wa kifamilia, uipo mapenzi na mambo mengine mengine. Hata hivyo, ilivyotokezea ametokezea kwa kiwango wale, wale athirika, kwa maana ya walioathirika walikuwa ni watu wengi na aina ya, ya yaliyotokezea nayo yamekuwa ni ni ya kinyama sana kwa hiyo yamevuta yame hisia za za watu wengi, ndio maana nikasema kwamba kwamba na sisi tumeyachukulia kwa, mba, kwa mba kwa, kwa uzito kubwa mno kama ambavyo tunachukulia mengine, lakini lakini tunataka tuwakomeshe ili yasiweze kujirudia tena. Kuna picha ambazo zimetembea ama zipo katika mitandao hivi sasa zikimwonyesha vilevile mkuu wa majeshi akitoa e, mkono wa pole kwa familia za wale ambao waliuawa. Je, operesheni hii imetambuka na kushirikisha jeshi la wananchi wa Tanzania? Na mi nadhani mtuachie sisi tufanye kazi yetu, wacha vyombo vifanye kazi yake. Sisi tunachosema ni kwamba tunashughulika na majambazi kwa njia yote tukawona sisi mwafaka kama serikali. Kwa hiyo sitake mimi nikae hapo kwenye vyombo habari niseme tunatumia njia gani katika kudili na na huo uhalifu. unawaambia nini Watanzania halikadhalika raia wengine wa nchi za jirani kuhusiana na hali ya usalama wa mkoa wa Tanga ya nchi kwa ujumla iko vizuri, japokuwa tuna changamoto za matukio kama hayo ambayo yamejitokeza na ya kusikitisha ya kuhuzunisha na ambayo hakubaliki, lakini vyombo vya usalama viko vizuri sana, na tutafika pahala tutawashughulia hatua wote ambao wamehusika na uhalifu wa aina yote iwe huo na iwe mingine nyuma, baini, na ndio maana matukio ambayo yamejitokeza nyuma tumeshafanikiwa kuweza kuwa jeshi la polisi, vyombo paleule vimefanikiwa kuweza kuwabaini na kuwakamata waliohusika na matukio ya nyuma. Ni mhandisi Hamad Masauni, naibu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu +1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Yote haya unaendelea kuwapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea nazo, habari muhimu za dunia. Wabunge wa Ujerumani wamepiga kura mapema leo ya kutambua mauaji ya Waarmenia wakati wa vita vya kwanza vya dunia na Waturuki wa Ottoman kuwa ya jinai. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameonya kuwa iwapo sheria hiyo itapitishwa, huenda ikaharibu uhusiano wa kidiplomasia, kiuchumi, kibiashara, kisiasa na hata ya kijeshi kati ya Ujerumani na Uturuki. Armenia inasema kuwa watu milioni moja na nusu waliuawa wakati ya mwaka wa 1915 na 1917. Uturuki inakubali kuwa maelfu ya waarmenia walikufa, lakini imekanusha kuwa mauaji hayo yalitokana na kampeni ya kijinai. Ujerumani sasa inaungana na mataifa mengine ishirini yaliyoorodhesha mauaji hayo kuwa ya jinai. Na jeshi la Israel limesema kuwa Mwanamke wa Kipalestina aliyejaribu kushambulia mwanajeshi kwa kisu ameuawa kwa kupigwa risasi mapema leo. Shambulizi hilo ni la karibu kabisa kuwahi kutokea kati ya mengine mengi ambayo yamekuwa yakitokea tangu mwezi Oktoba mwaka jana na ambayo yameua wapalestina 206 pamoja na waisraeli 28 kulingana na mamlaka za Israeli. Wengi wa wapalestina waliouawa walikuwa wakishambulia kwa kutumia visu au hata bunduki. Mashambulizi hayo hata hivyo yamepunguka katika wiki za karibuni. Mapema wiki hii, mvulana wa kipalestina mwenye umri wa miaka 17 alikamatwa Tel Aviv baada ya kuchoma mwanajeshi kisu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na tunaendelea na taarifa zetu mara baada ya kusikiliza habari za dunia. Na hivi sasa tunaelekea nchini Uganda. Serikali ya Uganda imewafungulia upya mashitaka ya ugaidi washukiwa watano ambao mahakama kuu ilikosa kuwapatia na hatia. Watatu kati ya washukiwa ni raia wa Kenya, wawili wakiwa ni raia wa Uganda na tayari wamefikishwa mahakamani katika mazingira tatanishi na kusomewa mashtaka mapya ya ugaidi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire na ripoti kamili. Uhuru wa washukiwa watano wa ugaidi umekosa kutimia hata baada ya jaji wa mahakama kuu Alfonso Winyi Dolo kuamua kwamba hakuna ushahidi kuwashirikisha watano hao na mashambulizi yaliyowaua watu 76 jijini Kampala katika milipuko ya mabomu ya mwaka 2010. Kulingana na taarifa iliyosainiwa na msemaji wa polisi Fred Enanga, wa Kenya Omar Awad Omar, Muhammad Hamid Suleiman, Abubakar Batemieto na Waganda wawili Dr. Ismail Kalule na Yahaya Suleiman Mbuthia wakiwa katika gereza la Luzira kabla ya maamuzi ya mahakama kuu walipatikana na maandishi yaliyokuwa yanapanga kutekeleza ugaidi kwa kushirikiana na wenzao walio nje ya gereza na wasiojulikana. Hivyo polisi imewafungulia upya mashtaka ya ugaidi. Solomon Mwita msemaji wa idara ya mahakama ya Uganda amethibitisha kushtakiwa kwa watano hao. Hatujui ushahidi walionao kwa mashtaka mapya dhidi ya washukiwa. Kama ushahidi ni ule ule, kesi hiyo itatupiliwa mbali. "If it is the same, the case will, will collapse." Lakini nakala ya mashtaka iliyosainiwa na kiongozi wa mashtaka ya umma Mike Chibita ambayo Sauti ya Amerika imefanikiwa kupata inaeleza kwamba washukiwa kati ya mwezi Februari mwaka 2012 na mwezi Machi mwaka huu walipanga njama ya kutekeleza ugaidi, nakala yake Chivita ikiwa na maelezo tofauti na yale yaliyotolewa na msemaji wa polisi Fred Enanga. Watano hao walikamatwa punde tu baada ya kuondoka mahakamani, jaji Alfonso Winyi alipoamua kwamba hawana hatia. Hatua polisi ilitetea ikisema kwamba ilikuwa ya kuwakinga na kuwapa usalama wa kutosha, lakini siku tatu baadaye walifikishwa mahakamani na kushtakiwa upya, mashtaka yakiwa ni yale yale ya ugaidi, bila kuwa na wakili wala kuwepo waandishi wa habari, katika mji wa Jinja, kilomita 150 hivi mashariki mwa Kampala. Kwake wakili Asman Basali, wa sheria imekiukwa. Kama government ilikuwa na kitu chochote, walikuwa na option kufanya piru, lakini kamata watu koti inasema, au watu niko free, ni niwakamata. Hiyo si sheria. Kama ulikuwa na kitu kyokyote, ilikuwa si nzuri kukamata au watu kuwapeleka kwa custody yako. Wanadanganya watu, tuliwapeleka kwa safe custody, lakini we ulikuwa na intention nyingine. Wenzao watano walihukumiwa kifungo cha maisha ya gerezani, wawili wakapata kifungo cha miaka hamsini na mmoja akapata kifungo cha kazi katika jamii kwa muda wa mwaka mmoja. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. Licha ya viongozi wa muungano wa kisiasa nchini Kenya CORD kutangaza majina ya wajumbe watano na kufanya mazungumzo na upande wa serikali kuhusu mzozo wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo, serikali bado inashikilia kwamba mazungumzo yeyote ni lazima yafuate sheria kulingana na katiba ya nchi. Mwenzangu BMJ Muridhi amefuatilia matukio hayo na ameandaa ripoti ifuatayo. Mapema leo, muungano huo wa upinzani nchini Kenya uliwateua maseneta James Orengo, Johnson Mudhama na wabunge Seli Simiu, Mish Mboko na Abdikadir Aden kama wajumbe wa kufanya mazungumzo na mrengo wa Jubilee ambao ndio unaotawala, kujadili swala nyeti kuhusu hatima ya makamishina wa sasa wa tume ya uchaguzi na mipaka ya IBC. Kabla ya uteuzi huo, kiongozi wa muungano wa CORD Raila Odinga aliambia Sauti ya Amerika kwamba alipokutana na rais Uhuru Kenyatta kwenye ikulu siku ya Jumanne, wawili hao walikubaliana kwamba pande zote mbili zitatoa wajumbe watano kila moja ili kujadili swala hilo. Tulikubaliana tu sisi, tuliwaeleza atii, tungependa maneno ifanywe kuwe na kamati maalum ambaye kile upande imeteua watu tano tano, tuliwapatia hii pendekezo na hawakupinga. Lakini sasa Rais Uhuru Kenyatta anasema hakuna makubaliano kama hayo yaliyofanyika katika Ikulu. Huyu hapa msemaji wa Ikulu Manoa Isipisu akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. no the president has clearly said any discussions around the IEBC or any other constitutional body has to be done within uh, within the confines of the law we don't follow the law when it Anasema hakuna makubaliano kama hayo ambayo yalifanyika hatufanyi mambo eti kwa sababu Odinga amesema Rais amesema wazi wazi kwamba mazungumzo yoyote kuhusu IBC au tume nyingine yoyote ya kikatiba ni lazima yafanyike katika misingi ya sheria. Hatufuati sheria wakati inaegemea upande wetu na kuitupilia mbali wakati haitupendezi. Kauli hiyo ya msemaji wa Ikulu inaenda sambamba na aliyoyasema Rais Uhuru Kenyatta wakati alihutubia taifa kutoka uwanja wa Afraha Stadium mjini Nakuru hiyo jana kwenye hafla ya maadhimisho ya miaka 53 tangu Kenya kupata uhuru wa ndani. Haiwezi kuwa ya kwamba mambo lazima iende vile mtu mmoja au watu wachache wanataka, lakini CORD inashikilia kwamba endapo Jubilee haitatoa orodha ya wajumbe wake, basi itaendelea na maandamano ya kushinikiza tume hiyo ya IEBC kung'atuka kama ilivyopangwa siku ya Jumatatu, ianze mazungumzo kuanzia Ijumaa. E, hii ili tuweza kuahirisha, uh, maandamano ambayo imepangwa hii Jumatatu wiki ijayo. Misimamo mikali iliyoshikiliwa na pande zote mbili huenda ikaendelea kuchangia hali ya taharuki ambayo imekuwa ikishuhudiwa kwa majuma kadhaa nchini Kenya tangu upinzani kuanza kufanya maandamano ambayo yamepelekea makabiliano makali na polisi na kusababisha vifo, majeraha na uharibifu wa mali. BMJ Murithi, Sauti ya America, Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunamzungumzia mshukiwa ambaye anaaminika alipanga mashambulizi kwenye chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya mwaka jana, Mohamed Mohamud ambaye aliuawa nchini Somalia. Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na Ado Jubeir, mwandishi wa kujitegemea huko Garissa, na kutaka kufahamu mshukiwa Mohamud alikuwa na ushawishi wa aina gani kwa wanafunzi ambao alikuwa akiwasomesha dini na pia kwa wakazi wengine wa mjini humo? Duliadin uh, anajulikana kwa jina uh, maarufu kuno, ambaye uh, ni mzaliwa wa Garisa, uh, anajulikana kwamba alikuwa uh, mwalimu katika uh, shule moja ya Kiislamu hapa Garisa, na anaeleweka sana na watu wengi. Wanaamini ametoka upande huu kutoka kaskazini ya mashariki haswa Garisa, na fa kifamilia, kiujumla, familia yake yote ilikuwa iko hapo, kama mke na watoto. Kuna en, habari ambayo kwamba tunaambiwa alikuwa na familia moja en, hapo en, Garissa, hasa sijui lakini wako wapi en, Dulia din kulingana na taarifa ambayo tumepata, wakati alikuwa mwalimu katika shule moja ya Kiislamu alikuwa mtu ambaye ni mchechevu mkakamavu, na mtu ambaye alikuwa, wanafunzi ambaye nimeongea nao wanasema, akiwa ni mtu ambaye alikuwa anataka watu wafuate sheria ya Kiislamu kwa dhati, na alikuwa wanasema kwa, kwamba kwa alikuwa na mtu hana huruma, alikuwa anawachapa e, wanafunzi kupindukia. Na hivi sasa tunavyozungumza, je, kuna jamaa wa karibu wa Bwana Muhamed ambaye E, kwa namna moja ama nyingine ndiye alikuwa ni mshukiwa mkuu aliyepanga mashambulizi ya Garissa. E, kwanza e, tangu Dulyadin alikuwa amejiunga kikundi hii ya haramu ya Alshabab shabab e, ni kama amepoteza mawasiliano yoyote na mafamilia na watu zake zote kutoka kaskazini mashariki, kwa sababu unajua kwamba vitendo walikuwa wanafanya ni ilikuwa inawaletea shida watu wa kaskazini mashariki na hawakuwa wanakubaliana na hiyo itikadi alikuwa ameichukua, so, <clears throat> kifo yake watu wameipokelea wameipo waki, kwa shangwe wakiona kwamba akikufa sasa shida itakuwa itafunguka ita, ita, ita kwao, ukijua kwamba ali, ali, ali, kwamba alimchukua mkuu kwamba amewaua wanafunzi wengi huko kaskazini mashariki Garissa University ambayo imesababisha shule kufungwa na watoto wengi kukosa masomo eh, kuendelea na masomo zao. Ni lini hasa inaaminika huyu bwana alianza kujiingiza ama kujishirikisha na kundi hili la wanamgambo la Al-Shabab hasa? Hakuna, hakuna mtu ambaye kwamba anajua hame, amejishughulisha lini, lakini kwa ripoti za, za ujajuzi, za ujajuzi hapo Kenya inasemekana amejiunga eh, kwa, kwa kitambo kitambo sana, ni kama alikuwa ameichukua hizo eh, kadi kali za Alshabab labda akiwa msomoni ama akiwa kidogo, lakini eh, ametoweka ame kwa miaka karibu zaidi ya tano kitu kama hiyo ndio amekosekana, na akagundulia kwamba alikuwa anahusika na hii kikundi haramu ambayo inaitwa Alshabab. Ushawishi wake kwa hapo maeneo ya Garisa, kwa watu wa karibu, eh, wanafunzi wake, ulikuwaje? E, kama aliojiunga mm -hmm, na hiyo kikundi e, haramu e, nimeongea na wanafunzi mmoja. Wakati amefanya ame, ame shambulizi ya Garissa alikuwa ambia alikuwa mtu ambaye alikuwa mm -hmm, na ushawishi kubwa, lakini hiyo ushawishi imepotea ku, ku, ku, baada ya mm -hmm, kutambua kwamba yeye amejiunga kikundi ambaye kwamba e, ki, ki kidini, watu hawakubaliani na mavazi na mwendanda mwenda, mwenendo zake, hasa watu wengi walikuwa wameanza kuchukia yeye baada ya kuhusishwa mauaji ya kikatili katika chuo kikuu ya Garissa. Na kwa muonekano tu alikuwa ni mtu wa makamo gani? Watu ambao nimeongea na wao walikuwa wanaambia ni mtu ambaye ni kati ya miaka ambaye haizidi arobaini. So ni kama alikuwa mtu eh, katika u-ujana ujana yake, lakini m-hakuwa eh, hakuwa mdogo zaidi. Watu wengi wanasema katika arobaini, arobaini na tano hivi na lakini kwa hakika wajua, ni ngumu kujua Msomali, watu uh, wa kaskazini mashariki eh, mwaka yako mwaka yao kwa sababu watu wengi hawatilii hawa manani mwaka ambayo wamezaliwa. na kifo chake, unadhani uh, ni ishara njema kabisa katika mapambano ya ugaidi, hasa katika eneo hilo la kaskazini mashariki ya Kenya? Eh, kwa hakika tukiangazia, tuki kwamba eh, eh, ripoti ya kiujajuzi ilikuwa inasema kwamba yeye alikuwa mkuu wa ugaidi kaskazini mashariki. So hiyo inamaanisha kwamba na, na alikuwa amehusika kwa eh, kikamilifu mauaji ya wanafunzi katika chuo kikuu ya Garissa. So hiyo itakuwa ni pigo kubwa kwa ugaidi na Alshabab, hasa kwa sababu huyu alikuwa ni mtu ametoka kaskazini mashariki, alikuwa anaielewa kwamba kila mahali ya kaskazini mashariki. So hii itakuwa pigo kubwa kwa Alshabab. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc muda mfupi ujao harrison kamau atakusomea muhtasari wa habari makundi ya upinzani pamoja na vikosi vyenye silaha vimeelezea imani yao kutokana na mkutano wa amani unaotarajiwa kati ya qatar na sudan maafisa wa somalia wamesema kuwa amewaua watu wenye bunduki walioshambulia hoteli maarufu mjini Mogadishu Jumatano jioni na kwa hivyo kufikisha idadi ya waliokufa kuwa ishirini na wanne. Waziri wa usalama Abdirisak Omar Mohamed ameambia VOA kuwa vikosi vya usalama vya Somali vimeua watu hawa watatu asubuhi wa ya leo na kuokoa watu hamsini na saba. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria anazindua mkakati wa kusafisha eneo lenye utata la uzalishaji mafuta la Ogoni katika jimbo la Rivers wakati wa ziara yake ya pili katika eneo la Niger Delta toka alipoingia madarakani mwaka mmoja uliopita. Maafisa wa kieneo walioko Afghanistan wanasema kundi la Taliban limeteka takriban wasafiri 17 kaskazini mwa nchi Jumatano jioni. Msemaji wa gavana wa eneo hilo Zabeula Amani amesema wasafiri hao ambao ni wakazi wa wilaya ya balhab walikuwa wakielekea kwenye mji mkuu na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu mwelekezi ni dwan collins msimamizi ni mary mgawe mimi ni idi ligongo mwenzangu harrison kama kutoka hapa washington dc tunakuambia usiku mwema