Hivi sasa ni saa tatu usiku. Karibu katika habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Makundi ya upinzani pamoja na vikosi vyenye silaha vimeelezea imani kwa mkutano wa amani kati ya wajumbe kutoka Qatar na viongozi wawili Mini Arku Minawi na Jibril Ibrahim. Viongozi hao wawili wanasemekana kuwa na nafasi na wasiwasi kuhusu mashauriano hayo. Msemaji wa harakati za Freewill, Mohamed Abdullah Wadabauk, amesema mashauriano hayo yanatarajiwa kubadilisha hali ya siasa miongoni mwa vikundi tofauti vilivyoko nchini Sudan na pia mataifa ya kigeni. Nashar Osman Nahar, ambaye ni katibu wa kisiasa kwenye vuguvugu la haki na usawa, amesema amesema kuwa mashauriano hayo kati ya vikundi vya Dafura na Qatar ni hatua mwafaka ya kupatikana kwa amani kwenye eneo la Darfur. Maafisa wa Somalia wamesema kuwa wameua watu wenye bunduki walioshambulia wa hoteli maarufu mjini Mogadishu Jumatano jioni na kufikisha idadi ya waliokufa kuwa ishirini na wanne. Waziri wa usalama Abdirisak Omar Muhammad ameiambia VOA kuwa vikosi vya usalama vya Somalia vimeua watu hao watatu asubuhi wa na kuokoa watu 57 waliokuwa wametekwa nyara usiku kucha. Shambulizi hilo lilianza Jumatano jioni wakati bomu la kwenye gari lilipoua washambuliaji wanne nje ya hoteli maarufu ya Ambasada. Baadaye watu wenye bunduki walishambulia watu waliokuwa kwenye hoteli hiyo ghorofa baada ya ghorofa. Omar amesema kuwa takriban watu 17 wakiwemo raia kumi na wawili walinzi watatu na wajumbe watatu. Mratibu wa hospitali ya Mogadishu ya Medina amesema watu wengine watatu walioletwa hospitali, hospitalini hapo baada ya kupigwa risasi wamefariki dunia. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amezindua mkakati wa kusafisha eneo lenye utata la uzalishaji wa mafuta la Ogoni katika jimbo la Rivers wakati wa ziara yake ya pili katika eneo la Niger Delta toka alipoingia madarakani mwaka mmoja uliopita. Uzinduzi huo ni utekelezwaji wa ripoti ya mpango wa umoja wa Mataifa wa mazingira UNEP, na hatua hiyo inaashiria ahadi yake katika eneo hilo lenye utajiri wa mafuta, licha ya kuendelea kwa ghasia kutoka kwa wanamgambo wanaopinga wana sera za rais Buhari. Vitendo vya wanamgambo hao wanaojiita Niger Delta Avengers vimeshusha uzalishaji wa mafuta wa Nigeria kwa kipindi cha miaka ishirini. Licha ya kutofautiana kisiasa, gavana wa eneo hilo Nyesomwike hapo jana alisifu juhudi za Rais Muhammadu Buhari katika kutekeleza ripoti, jambo ambalo limesubiriwa kwa kipindi kirefu unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc maafisa wa kieneo walioko afghanistan wanasema kundi la taliban limeteka takriban wasafiri 17 kaskazini mwa nchi jumatano jioni msemaji wa gavana wa eneo hilo zabihullah amani amesema wasafiri hao ambao ni wakazi wa wilaya ya balkab walikuwa wakielekea kwenye mji wa sar epul wakati walipotekwa nyara. Ameongeza kusema kuwa wazee wa kikabila wanashauriana kuhusu kuachiliwa kwao. Hii ni mara ya pili kwa kundi la taliban kuteka halaiki ya watu katika kipindi cha wiki moja. Mapema wiki hii kundi hilo liliteka nyara wasafiri mia mbili baada ya kuwekwa kizuizini kwenye barabara katika jimbo la kaskazini la Kunduz. Baadaye waliachiliwa baadhi yao huku wakiwa kumi na saba kati yao. Wakati huo huo, mamia ya waandamanaji wamekusanyika mapema leo mjini Kabul wakikemea utekwaji nyara na mauaji yaliyotokea Kunduz. Na jeshi la Israel limesema kuwa mwanamke wa kipalestina aliyejaribu kushambulia wanajeshi kwa kisu wameuawa kwa kupigwa risasi mapema leo. Shambulizi hilo ni la karibu kabisa kuwahi kutokea kati ya mengine ambayo yamekuwa yakitokea tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili na katayari kusikiliza kipindi cha kwa undani. Nama, ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Karibu msikilizaji wetu na mtazaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Na mimi ni Sunday Shomari na hapa studio niko na wenzangu BMJ Mridhi na Idi Ligongo, vile vile, katika laini ya simu tutaungana naye mwandishi wa Channel 10 na mchambuzi Kibwana Dachi akiwa nchini Tanzania na baadaye, huko Mombasa, Kenya tutakuwa naye mwandishi wetu Liberty Adede. Naam, kwa undani leo basi, tunaanza kuangalia kwa undani kuhusu swala lililotokea huko, huko maeneo ya Tanga nchini Tanzania, ambapo mauaji yamegusa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, ikiwa watu nane waliuawa kwa kukatwa mapanga. Tunaangalia kwa kina kuhusu mauaji hayo, maana watu wanaodhaniwa kuwa majambazi wameua watu wengine wanane kuwachinja na kuwakata mapanga katika eneo la Amboni, mtaa wa Kibatini, Kilomita 45 kutoka jijini Tanga kwenye kata itwayo ya Mzizima. Bunge la nchi hiyo limeamua kutangaza mjini Dodoma, na naibu spika akisema kwamba wanaitaka serikali kuwasilisha taarifa ya kina kuhusu haya mauaji. Hali kadhalika naibu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Hamad Masauni, ameelekea huko Tanga kufuatilia swala hilo kwa kina. Hali kadhalika naibu spika wa Tanzania ameitaka serikali hiyo kuwasilisha taarifa mbele ya wabunge haraka awekanavyo ili wabunge hao wajue nini hatua za kuchukuliwa. Basi kufuatilia hili kwa kina, tumejaribu kuzungumza na waziri wa mambo, naibu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Hamadi Masauni ee, na kwanza kutaka kujua hasa sintofahamu si tu ya mauaji ya Tanga lakini hasa hali ya mauaji ee, kwa upande wa Tanzania. Ukiangalia takwimu za uhalifu nchini kwetu na kulinganisha na nchi nyingine tuko chini bado, na takwimu hizi za uhalifu Tanzania zinapungua kila mwaka. Naweza nikakupa hako haraka haraka takwimu za uhalifu wa mauaji kama hayo yaliyotokea mwezi wa Januari na Februari mwaka jana ukilinganisha na, na mwaka huu ni pungufu ya zaidi ya, ya, ya, zaidi ya, ya matukio mia mbili. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba tuko vizuri ingawa si vizuri kwa maana ya kwamba bado matukio hayo yanatokea kama yanavyotokea maeneo mengine yote duniani. Kwa hiyo sisi kama serikali, hata kama ni kupoteza maisha ya Mtanzania mmoja au raia mmoja o, wa nchi yoyote ndani ya nchi yetu, hiyo tunalichukua ni jambo kubwa na lazima tuna deal nalo ipasavyo. Kwa hiyo jua kwamba nimesema matukio hayo kwa kitakwimu yanaonekana yamepungua, lakini kwa kweli bado sisi hatujaridhika. Sasa Swala msingi linakuja ni mefu, haya matukio ambayo ametokea hivi karibuni, niseme ni bahati mbaya tu kwamba hivi karibuni yamefuliza, lakini ukiyafanyia tathmini utaona kwamba matukio haya yanasababishwa na vyanzo mbalimbali. Inasababishwa na ugomvi wa ardhi, kuna masuala ya wizi, ujambazi, kama hayo ya juzi, kuna masuala sijui ya ugomvi wa kifamilia uipo mapenzi na mambo mengine mengine. Hata hivyo ilivyotokezea ametokezea kwa kiwango, kwa maana ya walioathirika alikuwa ni watu wengi na aina ya, yaliyotokezea nayo yamekuwa ya, ya ya ama sana, kwa hiyo yamevuta ya hisia za za watu wengi. Ndio maana nikasema kwamba kwamba na sisi tumeyachukulia kwa, kwa uzito kubwa mno kama ambavyo tunachukulia mengine, lakini lakini tunataka tuwakomeshe ili yasiweze kujirudia tena. Haya, mmemsikia huyo, ni naibu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Hamadi Masauni, akielezea kwa ujumla yeye anavyoona haya mauaji ambayo yamekuwa yakitokea nchini Tanzania, ukiacha tu Tanga yametokea kule Mwanza, hali kadhalika Dar es Salaam. Lakini basi, hebu niangalie, je, kwa upande wa upinzani nao wao wanaona vipi hili swala? Kuangalia kwa undani, nimejaribu kuzungumza na waziri kivuli wa mambo ya ndani Godbless Lema, ambaye pia ni mbunge wa Arusha Mjini, na kutaka kujua yeye kwa upande wake anasema nini kuhusu swala hili la mauaji. Nakumbuka huko nyuma zilifika tetesi kwamba kutakuwepo na mashambulizi ya kigaidi, lakini ni measurement gani serikali ilichukua juu ya tetesi hizo? Kwa kweli mimi sifahamu, kwa sababu kwa muda sasa ni kama nchi imekuwa ikipoteza direction kwenye mambo ya msingi sana. Lakini kilichotokea Tanga kinaendelea sehemu mbalimbali za nchi Tanzania imejenga utamaduni na tabia ya watu kuuana katika vifo vya kutisha sana na vya jinsi mbalimbali, hasa kumikoa ya kanda ya ziwa na sasa tunaona Tanga mambo ambayo au, kama katika sehemu kama Tanga kulikuwa na hizo tetesi kwamba kutakuwepo na mashambulizi kadha wa kadha yatakohusisha masuala ya ugaidi. Haya, huyo ni waziri kivuli wa mambo ya ndani wa Tanzania ambaye pia ni mbunge wa Arusha mjini God bless Lema, akieleza yeye anavyoona kuhusu mauaji haya kwa upande wake. Sasa tunaye mchambuzi, hali kadhalika mwandishi wa habari kutoka channel 10 Kibwana Dachi. Kibwana, karibu Sauti america kwa undani. Hebu tueleze kwa upande wako umefuatilia, eh, haya mauaji ambayo yametokea kule Tanga. Hali kadhalika hii si mara ya kwanza katika maeneo ya Mboni, kulikuwepo mashambulizi, askari walikwenda kupambana mwaka jana na Tumaini. Sasa hebu nieleze kwa upande wao, Kibwana, hali hii walivyoangalia kwa undani, nini ambacho wachambuzi na wanahabari wanasema kuhusu haya mauaji yaliyotokea pamoja. Uh, ya anaonyesha ni mauaji ya kulipa kisasi. Kwa mujibu wa taarifa ambazo tunazo ni kwamba viongozi uh, wa kijiji uh, matukio ya huko nyuma yaliyokuwa yametokea katika mapango ya Mboni walikuwa me, wamepewa tahadhari na uongozi wa serikali ya mkoa pamoja na uongozi wa kwamba wakiona watu wote ambao hawawatambui watu ambao sio wa kawaida, basi waipase habari serikali. Sasa inavyoni kwamba walipita vijana wakatoa taarifa, wale vijana wakakamatwa na polisi na hawa wauaji walivyokuja, kwa mujibu wa wa marehemu wa mwenyekiti marehemu Huseini, anasema kwamba walikuwa wanamtaka yeye kwa kusema kwamba yeye ndo aliosababisha vijana wakamate. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba kwa upande ni mauaji ya kulipa kisasi, lakini kumbuka kwamba mapango haya ambao ni kwa muda mrefu sana yamekuwa yakitumika kama njia magendo ya bidhaa kutoka Kenya kuja Tanzania. Kwa wale ambao wanafahamu nyingi wanafahamu njia nyingi zinazopita, lakini vilevile uh, sio tu uh, za, za, za matumizi ya binadamu, lakini vilevile kwa wale wanaosafirisha binadamu wamekuwa wakiyatumia mapango haya kuwahifadhi, au sasa vijana wanaokimbia kutoka Ethiopia na nchi ya Eritrea, na ambao wanaitumia Kenya na Tanzania kama njia Kuelekea ambako wanadhani maisha mazuri nchini ya Afrika ya Kusini. Kwa hiyo ni uh, mara nyingi sana tumeshuhudia serikali inakataa kuhusisha zinavyotokea katika maeneo ya mapango ya mboni na ugaidi, kwa kuhofia, kwa maoni yangu, labda kuharibu kwanza hii. So, kwa so, sababu uh, Tanzania inajulikana kisiwa cha amani, na huko matangazo tunaopeleka ni hayo na tunasema hatuna ugomvi na mtu yoyote na eh, kuhakikishia kwamba uh, Tanzania eh, yale kwa mfano yanayoikuta Kenya, kwamba inapambana sasa hivi na magaidi wa Alshababu wana, wana sababu zao wanazisema, kwamba kwa, kwa sababu majeshi ya Kenya yako kule, ni kitu ambacho Tanzania tulikataa. Kwa mfano nchi eh, ya Somalia walitaka tufundi wao hapa lakini baadaye tukaangalia, nadhani watu wetu wa usalama wa taifa waliangalia wakaona kwamba uh, kutaleta matatizo, kwa hiyo wakakataa swala hilo. Lakini Kibwana, Kibwana Dachi, labda mm, ugusie jambo hili pia kwamba leo uh, tumesikia taarifa hizi za kwamba mkuu wa majeshi amekwenda eneo lile na unafahamu kwamba jeshi mm, pia liliwahi kwenda wakati mwingine pale, pengine hili eh, kwa upande wako unavyoliangalia unaona lina maana gani? hasa ni kwamba uh, kama ukau. Marekani huwa unasikia sana wizara ya ulinzi inavyosema kwamba tumeweka tahadhari. Ina rangi kuna si, rangi sijui ya bluu, kuna rangi ya brown. Ukifika rangi ya njano, hiyo ndio tahadhari ya hali ya juu. Hata kwetu hapa inafanyika namna hiyo, ingawa haitaki kwamba labda wananchi wanaambiwa sasa tumeshafikia eh, tahadhari ya hali ya juu kwa sababu vitendo hivi vimetokea ndio maeneo mengine kama ulivyosema, vikitokea muda mrefu kule maeneo ya Shinyanga, tangu tangu nchi inapata uhuru. Lakini mapango ya Amboni bahati mbaya sana yanakwenda mpaka karibu na nchi ya jirani, na matukio ya raia hawa wa kigeni huyatumia kwa uhalifu, akiongezeka. Sasa mkuu wa majeshi amekwenda pale, pamoja na kwamba Uh, am, am, amekwenda pale kwamba eh, kuwapa sapoti pole wale wananchi, kama utamaduni wa Kitanzania ulikuwepo, lakini uh, kwa kuangalia timu aliyokuwa ameenda nayo pale, maanake amekwenda, nimemwona pale mwa uh, Kibora, huyu ni kamanda wa vikosi vya ardhini. Utakumbuka kwa kwamba ana historia nzuri sana kule Kongo hivi karibuni baada ya uh, waasi wa M23 sasa huyu amekwenda kule pamoja na viongozi wengine wa kijeshi na wa usalama waliokuwa pale. Inaonyesha wameamua sasa kupandisha uh, tahadhari ile kufikia levo, kama tunaweza kusema kama tutaija huko Marekani imeshafikia sasa ute jano, kwamba eh, kinachotokea huku sio cha kufanyia mzaa tena. Sasa hapo hapo, hapo, hapo Kibwana Dachi, subiri hapo hapo kwenye laini e, pia kwa upande mwingine wao, uh, Godbless Lema akizungumzia kwa upande wao kwa kambi ya upinzani, nao wanaliona hili vipi, kwamba lina maana gani kwa kuona e, viongozi kama hawa wamekuwepo katika eneo hili kwenye mapango ma, ya Amboni maana yake ni kuonyesha atensheni ya jambo hili na kwamba na pengine na, labda kuna operesheni za, za nchini zinafanyika ambazo sisi hatuzijui, lakini ukweli ni kwamba hatuko salama, hatuko salama sana. Tuna mauaji ya sisi kwa sisi kikatili ya yanaendelea all over the country. Kuna mauaji yanaendelea kama hayo yaliyotokea Tanga. Hakuna mtu aliyeko salama, na kuna confusion kubwa sana katika mfumo mzima wa maisha ya kila siku. Na sasa hivi ukiangalia, bwana Shomari, maisha ya Tanzania baada ya Raisi Magufuli kuja na na kubanabana ba, baadhi ya mianya maisha huku raiani yamebadilika sana. Kwa hiyo yamebadilika, matumaini yameanza kupotea. Mwaka jana watu walivyokuwa na matumaini mwaka jana ni tofauti na mwaka huu wa maisha. Kwa hiyo kuna mchanganyiko wa kuna mchanganyiko juu ya kinachoendelea Tanga haya. Huyo ni naibu waziri wa mambo waziri wa mambo ndani wa upande wa waziri kivule kiwa kwa upande wa upinzani ambaye pia ni mbunge um, wa Arusha mjini kwa upande wake baada anaona hali ni ya utata, lakini vilevile vile, kuna mwandishi mwingine ambaye alifuatilia suala hili kwa kina na kwenda maeneo yale na kujionea kwa kada mbalimbali wananchi pengine wanasemaje. Nizungumza na bi Mariam Shedafa, yeye ni mwandishi wa Azam TV eh, kule Tanga. Hebu Mariam, naye kwa upande wake alieleza jinsi eh, tukio hili lilivyopokelewa walipoingia walianza kugonga kwenye nyumba ya kwanza, wakamgongea wakamwambia, fungua na kama hutafungua sisi tunavunja mlango. Yule baba akafungua. Alipofungua, alimwambia kwamba tuna watoto wetu mliwachukua wiki moja iliyopita, kwa hiyo tunawataka watoto wetu. Yule baba akamwambia, bwana, mimi sijawaona watoto. Akasema, aa, muongo, watoto walikuja hapa na tunasikia nyinyi ndo mliwaitia polisi waoja wawachukue yule baba akawambia mimi sifahamu. Akawambia, basi wewe toka nje. Wakamchukua, wakatoka naye nje, wakamfunga kamba. Wakaenda tena kwenye nyumba ya pili, wakagonga, kugonga wale wakafungua, wakawambia, bwana tunataka watoto wetu mliwachukua. Haya, wakasema, bwana sisi watoto hatujawaona. Na yule naye wakamchukua, wakamfunga kamba. Wakaenda nyumba ya tatu, hivyo hivyo, wakachukua na watu watatu pale, wakawatoa nje, wakawachinja pale pale nje. Nam huyo ni Mariam Shadafa, mwandishi wa Azam TV kule Tanga, akieleza jinsi hali ya mauaji haya alivyotokea, kwamba si tu mauaji ya kawaida kama ulivyoona, watu wametolewa nje na kuchinjwa pale pale. Sasa tunajiuliza kwa nini namna hii, kwa nini mauaji ya ukatili namna hii? Kwa hiyo tunakwenda kwa undani kutaka kujua zaidi. Haya tu si mauaji ambayo mtu anakwenda kutaka kumwibia mtu, la hasha. Unaona, ni mauaji ambayo mm anafanyika kwa namna ya aina nyingine kabisa. Sasa mm, nikataka kujua pia, je kwa upande wa wakazi walioko eneo lile, Mariam alikwenda kwenye eneo na anataka kujua wakazi wa eneo lile wao nao, kwa upande waje, kwa upande wao wanasema nini kwa sasa. Aa, kwa kweli hakukutajwa kwamba kuna mapambano yoyote, na leo nimefika katika kijiji kile cha Kibatini, nimefika pale, nimekuta wananchi wa eneo hilo wanafungasha mizigo yao, wanahama, lakini kubwa wamesema sisi tunahama kwa sababu jana tuliahidiwa na jeshi la polisi kwamba tutaletewa ulinzi lakini cha kushangaza mpaka sasa hivi hakuna ulinzi wowote. Kwa hiyo sisi tunaogopa, tunaamua tuhame, tuta yani kila kitu mashamba yetu vitu vyetu vingine tutasamehe, lakini sisi eneo hili hatukai tena. Kwa hiyo kwa sasa ninapozungumza, wananchi wa kaya kama sabini hivi wameshaondoka kwenye kile kijiji. Haya basi, hali ndivyo hivyo, mmeona kwamba wananchi kule wanaanza kuondoka kwenye lile eneo kwa sababu wana wasiwasi. Sasa Kibwana Dashi, pengine kwa upande wako, inapofikia hali hii wananchi wanaanza kuondoka lile eneo, hali hii wewe pia ume, ume, umefuatilia kwa, kwa makini, pengine unafikiri sasa wananchi au serikali ya Tanzania kwa, kwa inafanya kitu gani kusaidia hali hiyo isiwe hivyo inavyokuwa, maana unaweza ukajikuta una wakimbizi na nchi yako bila kujua inakuwaje kabisa kwamba hatua ya wananchi kutaka kuondoka, amini, wanaondoka kama tulivyosikia kutoka kwa mwenzangu hapo wa Waazam, ni jambo tu la kidogo, kwa sababu hata mii ndio sasa hivi nasikia na, na nilivyoona picha za jana za TV za magazeti kwamba mkuu wa majeshi ko kule, mkuu wa jeshi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama viko kule, nikajua kwamba wananchi watakuwa kwa wamepata ile inaitwa moyo, kwa sababu sidhani kama amerudi na sasa Tanga, na nadhani wanajeshi wapo kule sasa. Sema unajua, hizi operation zinapo zinapofanyika haya sana, huwezi mwananchi ukashirikishwa mwananchi wa kawaida, na hata kama ningekuwa mii mwandishi wa habari nimeshiriki kule, sio habari za kutoa, kwa sababu unaweza ukawaongezea hofu wananchi ama unaweza ukawapa tumaini kubwa. Kwa hiyo mi nadhani kwamba wameogopa kwa, kwa sababu walikona polisi analandalanda landa pale eneo lao, aidha wako kwenye doria ya ya, ya na, na magari yao, au wakiwa wanatembea kwa miguu na silaha, labda walitaka wahakikishie kitu kama hicho ambacho wakione, lakini inavyofahamu kidogo, nadhani wapo polisi lakini na pamoja lakini sio kwa kiasi cha kupiga doria wale wakaona, lakini kuna jambo moja amezungumzia um, waziri Kimvuri wa mambo ya ndani, uh, God enemy, la salama, inchi, amani, kotepe, ya ndani gobeslema ya kusema kwamba nchi haiko salama, nchi kwamba amani iko si tete, na kutoa mifano hii au mambo haya a sahivi kuuana kwamba ndio kielelezo kwamba nchi haina amani. Hapana, si kweli. Mimi nimekuwa nakitengeneza vipindi vya usalama wa raia, nimekuwa nazunguka na polisi a uh, maeneo mbalimbali ya nchi. Hakuna sehemu ambapo ina mauaji kama Njombe, kama Shinyanga, lakini hata siku moja sijasikia hili neno likizungumza, limetoweka ndani ya nchi. Sasa tuna ni kwamba ni kweli inakubaliana naye kwamba aina ya mauaji yanayotokea sasa hivi ni kwamba kwa sababu pia sana na vyombo vya habari, basi imekuwa inatia hofu na ogofya, lakini hali mbaya ya uchumi uh, kwa, man kwa mba, labda... asante sana. Asante sana asante sana Kibwana Dachi, muda wetu ndio hivyo, unazidi kwenda, uturuhusu turuhusu. Mm, nakushukuru sana kushiriki kwenye sehemu hii ya kwanza eh, tukizungumzia hayo mauaji yaliyotokea huko nchini Tanzania. Nakushukuru basi. Hivi sasa twende katika sehemu ya pili, asante sana Nam kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Katika sehemu ya pili ya msikilizaji, tunaangalia kwa undani hali iliyotokea ya mlipuko huko nchini Kenya, hasa kaskazini mwa Kenya kule Mandera, homa ya ugonjwa chikungunya. Wauguzi na maafisa wa afya wamekuwa wakizungumzia ugonjwa huu unaingia na baadhi ya maafisa hao na wauguzi wamekuwa wakitangaza kwamba pengine nao wameambukizwa ugonjwa huu. Lakini basi nitaka kujua zaidi kuhusu ugonjwa huu, unaambukizwaje ugonjwa huu ukoje? Na nilipata nafasi ya kuzungumza na Dkt. Hussein, atueleze kwa kina juu ya ni ugonjwa huu ni kitu gani, ni virus, eh? Ni, ni nasababisha ugonjwa inamaanisha kwamba sio sio bakteria inasababisha ni virusi vingine ambayo zinaita viral, viral diseases. Sasa hii ugonjwa wa dalili zake tu ambayo watu hiyo, chukungunya, kwanza ni ilikuwa imeonekana huku Tanzania, ni sehemu za huku Tanzania ndiyo ilikuwa inaita chukungunya, hiyo jina ilitoka pale. Lakini ile symptoms zake ni kama zile tu za malaria na vitu vingine, kichwa kuuma, viungo lakini ile haswa inasababisha ni mtu anakuwa rigid ikuwa na posture kama mtu ako amepata kama muscle zimelegea. Haya basi, huyo ni Dkta Hussein akiwa kule Mandera anaeleza hali hiyo ya huu ugonjwa hasa wa chikungunya ni ugonjwa na gani. Lakini historia ya ugonjwa huu una historia fulani, kama umesikia amegusia kwamba ulitokea Tanzania Namu. na hata ile jina limetokea Tanzania. BMJ umekuwa akifuatilia kuhusu ugonjwa huu hasa historia yake kwa kifupi. Hakika sande, nimepekua pekua na nimekuwa nikiangalia sana sana katika majarida ambayo yameandikwa na, uh, na CDC ambao Uh, ni shirika linaloshughulikia magonjwa na kudhibiti magonjwa na kufanya utafiti. Sasa kwanza kabisa, inaelezwa kwamba hakuna jarida au wataalamu wowote ambao wanaeleza bila tashwishi kwamba ugonjwa huu ulitokea eneo fulani ama fulani, lakini imebainika wazi kwamba ulitokana na wanyama wa mwituni kama vile nyani, kusambazwa uh, kama tulivyosema na mbu. Sasa ingawa si dhahiri uh, kama visa vya kwanza vilipatikana barani Afrika, neno chikungunya lina asili ya Kiafrika kama alivyoeleza yule uh, daktari ulizungumza naye na, na ni neno la Kibantu. Neno chikungunya linatokana na lugha inayozungumzwa na watu wa Makonde ambao wanapatikana katika maeneo ya Mozambiki na Tanzania, kama alivyoeleza daktari, na linaonekana uh, ni neno linatokana na neno kungunyala ambalo maana yake halisi ni kitu ambacho kinakaa kama kinataka kujikunja. Nafikiri ni kwa sababu watafiti wanasema ni kwa sababu uh, ni kwa sababu waliona kwamba ngozi ya mtu aliyeugua ugonjwa huu ilionekana kujikunja, na ndio sababu akaja na neno hilo kila uh, na kulikuwa kisa cha kwanza kabisa kiligunduliwa nchini Tanzania mwaka 1952 na, na tangu wakati huo mlipuko umekuwa ukiripotiwa katika maeneo kadhaa barani ya Afrika Kusini na Kusini kusini mashariki mwa Asia na bara la Marika, Amerika hapa ikiwa ni Marekani ya Magharibi ya, ya Kaskazini na Kusini, na hususan katika Amerika ya Kusini. Hata hivyo ugonjwa huo umekuwa ukiripotiwa sana katika mataifa yanayoendelea. Kwa mfano, mwaka wa 1952 kama nilivyosema kule Tanzania kisa kimoja, na mwaka huo huo kuliripotiwa kuwepo kwa virusi hivyo katika maeneo ya Afrika ya Magharibi na mwanzo wa mwaka, miaka ya 60 mlipuko ulianza kuonekana katika bara Asia na maeneo mengine katika bara la Afrika, na mwaka wa elfu mbili na nne ugonjwa huo uliripotiwa katika bara la Ulaya. Sasa As, asante sana labda na nirudi kwake Kioko. Asante sana umetoa taarifa nzuri sana hiyo. Uh, bmj mridhi Lib, uh, liberty Adede hakupatikana kwenye line lakini tunaye uh, Josephat Kioko, mwandishi wetu kule Kenya. Josephat Kioko, huko kaskazini mwa Kenya, Mandera, hali ikoje kwa sasa? Labda utueleze kwa sababu ni kufuatilia, tukiwa Mombasa kuna madaktari pia walitoka Mombasa wakasafiri wa kwenda kusaidia wenzao sehemu za Mandera kaskazini mashariki, na uh, ile idadi ikawa ya uh, wale walioambukizwa inaongezeka siku baada ya siku. Mara ya kwanza tukasikia visa mia nne, visa mia tano, visa mia saba na sikuwa nikisikia taarifa za watu waliofariki, ni kusikia watu wamelazwa hospitali kwa wingi, wako na hizo dalili zimetangazwa hapo. Lakini kwetu sisi pia ni ni, ni, ni maradhi mapya, sisi tulikuwa hatujayasikia. Ni kama vile ulisikia kitambo Ebola ilikuwa zamani na ikarudi baadaye. Sasa chikungunya kusikia sisi hapa mwezi huu wa tano wa ulioisha tumesikia kama ni kitu kipya kabisa, na watu wamekuwa wakisafirishwa wengine. Kuna familia za wengine wamesafirisha wagonjwa wao kutoka huko Mandera wakawapeleka Nairobi kwenda kutibiwa. Nakushukuru na sana nakushukuru sana, na Josephat Kioko. Muda wetu ndio hivyo umekamilika, na kushukuru sana kushiriki, pia na kushukuru eh, kutoka Tanzania Kibwana Dachi, mwandishi wa Channel 10 hapa studio BMJ Muridhi. Na hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Mimi ni Sunday Shomari, kwa herini.