kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ijumaa juni tatu mwaka 2016 katika matangazo ya voa express hii leo viongozi wa dini nchini kenya wawasihi viongozi wa upinzani kusitisha maandamano yao ya jumatatu tatu kuipinga tume ya uchaguzi iebc Serikali kwataka wahakikishe usalama kwanza umedumishwa. Katika usalama ukidumishwa, kusiwe na usumbufu, kusiwe na misako isiyokuwa na msingi ikawa watu watashindwa kwenda kufanya ibada. Huyo ni Abdallah Kasagamba kiongozi katika jimbo la Mombasa nchini Kenya. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni BMJ Muridhi. Leo Ijumaa, tutakuletea jicho letu, ambapo leo tunaangazia kilimo. Wanaweza kuingia katika usambazaji wa pembejeo, wanaweza kuingia kwenye kilimo kama wataalamu, washauri wa wakulima, wanaweza kuingia kwenye kilimo kama wa wachakataji au processors wa, wa, wa, bidhaa zinazotokana na kilimo. Hayo basi ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia Ijumaa hii ya leo. Tukikamilisha jumaa hili, basi muda si mrefu BMJ Muridhi atakusomea habari za dunia. Shukran sana Idi Ligongo. Na katika habari za dunia hii leo, rais Tayyip Erdogan wa Uturuki na mwenzake wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud leo wamefungua rasmi ubalozi wa Uturuki nchini Somalia. Msemaji wa ikulu ya Somalia amethibitishia shirika la habari la Somalia News Agency kwamba marais hao wawili wamehudhuria hafla hiyo ya ufunguzi huo rasmi. Mapema leo, Rais Erdogan aliwasili nchini Somalia katika mkondo wake wa tatu na wa mwisho wa ziara yake ya Afrika Mashariki ili kufungua miradi ambayo inadhaminiwa na serikali hiyo ikiwa ni pamoja na taasisi za afya pamoja na ubalozi huo wake nchini Somalia ambao umetajwa kuwa ubalozi mkubwa zaidi ulimwenguni wa Uturuki. Umuhimu wa Uturuki umeendelea kuonekana katika Somalia tangu ziara ya Erdogan ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja wakati huo akiwa waziri mkuu, na ambayo imekuwa mara ya kwanza kwa kiongozi wa serikali ya Uturuki kuitembelea Somalia. Ushirikiano kati ya Uturuki na Somalia umechangia mabadiliko mengi na kuimarisha hali ya afya na miundo msingi. Aidha, makubaliano kadhaa kati ya nchi hizo mbili yametiwa saini ikiwa ni pamoja na mkataba wa kuwapa mafunzo wanajeshi wa Somalia na kuanza kwa safari za ndege kati ya Ankara na Mogadishu. Waziri wa mambo ya nchi wa Marekani John Kerry anakutana na wanadiplomasia wa ngazi za juu wa Ulaya na mataifa ya Kiarabu hii leo Ijumaa, wakiwa na matumaini ya kupata uwiano na kufufua mazungumzo ya kutafuta amani yaliyositishwa kati ya serikali ya, ya Israeli na ile ya Palestina. Katika hotuba yake ya kufungua mkutano huo, rais wa Ufaransa Francois Hollande alizitaka Israeli na Palestina na kuonyesha kile alichokiita ujasiri katika kuchagua amani. Alisema mazungumzo kuhusu vikwazo vya kuleta azimio la kudumu kati ya Israeli na Palestina ni lazima yatilie maanani eneo nzima. Holandi aliendelea kusema kwamba mataifa yenye nguvu ulimwenguni yana jukumu muhimu la kuchangia hali ya amani kati ya Palestina na Israeli, lakini akaongeza kwamba mwishowe itakuwa ni wajibu wa pande hizo mbili ambazo zinazozana kutafuta suluhisho kwa tofauti zao. Mili ya watu wanne imegunduliwa na wahamiaji wengine 342 kuokolewa kufuatia operesheni ya uokozi wa wahamiaji waliokuwa kwenye boti lililokumbwa na ajali na kupinduka katika bahari ya Mediterranean mapema leo. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa Ugiriki. Zaidi ya watu 700 inaaminika walikuwa katika boti hiyo ilipoanza kuzama mapema leo. Msemaji wa walinda usalama katika pwani ya Ugiriki alisema kwamba waokoaji walikuwa wameingia baharini na kutupa mipira ya uokozi na kwa, wanaendelea kuwaokoa wahamiaji hao. Kufikia sasa, alisema idadi ya watu walioathiriwa inakisiwa kuwa ni mamia. Haijulikani, haikujulikana mara moja boti hilo lilikuwa limetokea wapi wala uraia wa abiria wake. Raia wa Nigeria na Gambia ni baadhi ya wa wahamiaji wanaofanya safari kutoka Libya kuelekea Ugiriki, hata ingawa idadi ya Wasomali na Waeritria wanaotoroka makwao pia imeongezeka. Unaendelea kupokea habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka VOA Express ambayo ni matangazo yetu hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Mwaniaji anayetarajiwa kuteuliwa na chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, jana usiku alimjibu vikali mgombea anayeongoza wa tikiti ya Democratic Hillary Clinton, kufuatia hotuba juu ya sera za kigeni aliyoifanya waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje. Clinton alimshambulia kwa maneno makali Trump na kumtaja kama asiye na fikra timamu za kuongoza Marekani, huku akisema kazi hiyo inahitaji ujuzi, uthabiti na uwajibikaji mkubwa. Lakini Trump alimjibu kwa kusema kuwa fikra zake ni timamu kuliko za Clinton. Trump aliyekuwa akizungumza mjini san Jose, California Alisema Hillary ni mdanganyifu na kwamba hakusema ukweli kuhusu sera ambazo Trump amekuwa akisema angezingatia endapo atachaguliwa kuwa rais wa Marekani. Kabla ya Trump kutoa hotuba yake, Clinton alisisitiza kwamba ana uzoefu mkubwa alioupata wakati akiwa mke wa rais, akiwa senata na akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani na kuongeza kwamba angetoa mwelekeo thabiti wa kidiplomasia ambao unahitajika na Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter yuko nchini Singapore kuhudhuria mkutano wa kila mwaka wa usalama ambao unajumuisha mawaziri wa ulinzi na wakuu wa kijeshi kutoka ulimwenguni kote. Carter yuko kwenye kongamano hilo la siku tatu ambalo linafahamika kama Shangri-La Dialogue na anatarajiwa kutoa hotuba yake kesho Jumamosi. Mazungumzo katika kikao hicho kitakachoendelea hadi siku ya Jumapili huende yakaangazia zaidi suala la China kuendelea kuongezeka kwa kuwepo, kwa kuwepo kwake na ujenzi katika bahari ya China kusini. Carter alionya wiki jana kwamba China iko na hatari ya kujenga ukuta wa kujitenga na kuendelea na operesheni zake kwenye bahari ya China kusini. Nchi hiyo inadai umiliki wa bahari ya China kusini na imeendelea na ujenzi wa kambi ndogo kwenye visiwa vidogo katika bahari hiyo. Eneo hilo pia linadaiwa na Ufilipino na Vietnam na kwa ujumla serikali, serikali sita zinadai umiliki wa sehemu za eneo hilo lenye utajiri wa rasilimali na askari watano wamefariki hii leo, na wengine wane wa hawajulikani waliko baada ya gari walimokuwa wakisafiria kupinduka kufuatia mafuriko katika eneo la kambi ya kijeshi la Fort Wood huko jimbo la Texas hapa Marekani. Miili mitatu ilipatikana baada ya lori hilo la tani mbili kubebwa na maji wakati wa mazoezi ya jana asubuhi. Miili mingine miwili ilipatikana jana alasiri. Hii ni VOA, VOA ee, na ulikuwa ukimsikiliza BMJ Muridhi akikuletea habari za dunia. Na kukupasha kile kinachoendelea ulimwenguni hivi sasa, na tunaelekea katika ripoti zetu, na hii leo tunaanzia nchini Uganda, ambapo kanisa Katoliki nchini humo limesema lina masikitiko makubwa ya kwamba Uganda imegeuka kuwa taifa ambalo raia wake wamekuwa waongo. Kulingana na kanisa hilo, ni vigumu kumwamini mtu yoyote yule nchini Uganda, kutoka kuanzia kwa viongozi wa kisiasa hadi kwa waandishi wa habari, kwani mengi ya wanayoyanena ni uongo mtupu. Mwandishi wetu wa Kampala Kennesi Bwire na ripoti kamili. masikitiko ya kanisa Katoliki ni kwamba Waganda wamegeuka na kuwa watu wasiopenda ukweli na kila mmoja anajihisi vyema anaponena uongo. Kiongozi wa kanisa Katoliki nchini Uganda, Askofu Siprian Kizito Lwanga akihutubia mahujaji baada ya misa kwa ukumbusho wa mahujaji waliouawa wa miaka 1880 amesema kwamba hata viongozi wenye vyoo vikuu serikalini hawana aibu kuwadanganya raia. Kwake Askofu Kizito, tabia ya kunena uongo imeenea hadi kwa uandishi wa habari na kuonya kwamba nchi inapotea. Remember, on the judgment, God Kumbukeni kwamba siku ya hukumu Mungu atawauliza kuhusu huo uongo mnaosema kila siku. Je, utazawadiwa kwa uongo uliosema? Tuwe watu wa kusema ukweli nyumbani kwetu, kazini, makanisani na kila mahali kama jamii, ili tuishi watu wa kumcha Mungu. Askofu Kizito aliwalenga wanasiasa na viongozi katika idara mbalimbali mbali za serikali wanaozungumza kwa niaba ya serikali akisema wanatoa mwongozo mbovu kwa raia. Kizito amedai kuwa na habari za kutosha kwamba viongozi wanawapa pesa waandishi wa habari kuandika habari za uongo. Waganda aliyewalenga katika usemi wake wamekiri kwamba wanapenda uongo. Utakuja kusema hili la uongo baadaye, kama jambo limeshakutokea ukajua, hii kumbe ulikuwa uongo, lakini palepale, pale we unaona, eh hapa mafanikio tu. Kwa hiyo unajikuta unakubali, wakati ukisha baadaye, muda ukishakwenda, unajua kumbe ilikuwa uongo, alafu mimi nikopo nimeshaingia. Waganda wanaeleza kwamba ni vigumu kuamini maneno ya wenzao, kwani uongo umekuwa sehemu ya maisha yao. Hapa Uganda watu wanapenda sana kuambiwa uongo na ukiishi maisha ya uongo hapa Uganda utadumu. Watu wa Uganda sana sana hutumia uongo ndio waweze kufaulu katika biashara, katika kazi, katika kupata wanachotaka. Yani chochote unachotaka hapa nchini lazima utumie uongo. Kwa Uganda sahi, hakuna mtu mwenye anaongea ukweli na kukwambia uongo. Unaweza fikiria ati ni ukweli anaongea, paka unaamini chenye unasema, lakini ukiangalia baadai ni uongo. Hata hivyo, sababu kubwa ya idadi kubwa ya Waganda kutosema ukweli Haifahamiki na sababu zinazotolewa ni za kudania tu. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Haya, basi, msikilizaji, viongozi wa dini huko nchini Uganda wanasema kwamba watu wamekuwa waongo. Wewe hapo vipi? <laughs> Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea hivi sasa katika mji um, wa Mombasa, pwani ya Kenya. Waumini wa dini ya Kiislamu wanatarajiwa kuanza kutekeleza ibada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na huko Mombasa, mji ambao unatambuliwa kuna idadi kubwa ya waumini wa, wa Kiislamu nchini Kenya, hali ni ya kujiandaa kwa ajili ya ibada hiyo ambayo ni moja ya nguzo tano katika dini ya Kiislamu. Mwandishi wetu Libet Adede akiwa Mombasa anatu, eh, anatuarifu hali ilivyo huko kabla ya mfungo huo kuanza kutekelezwa rasmi waumini wa dini ya Kiislamu kote duniani wanatarajiwa kuanza kutekeleza ibada ya kufunga kwa kipindi cha mwezi mmoja maarufu Ramadan wiki ijayo. Hii ni mojawapo ya nguzo tano muhimu za dini hiyo. Nchini Kenya, waumini wa dini ya Kiislamu wanatarajiwa kuungana na wenzao ulimwenguni kutekeleza ibada hiyo, huku wakitarajiwa kuandamwa kwa mwezi siku ya Jumatatu kabla ya kuanza rasmi kutekeleza ibada hiyo. Kama ada, matayarisho huanza mapema na shamrashamra nyingi, ikiwemo makapera kujinyakulia wake katika harusi kubwa kubwa kabla ya mwezi huu kwanza rasmi, labda pengine kupata wake wa kuwapikia na pia kutekeleza maagizo ya dini. Hapa Mombasa, shamra shamra zimeshika kasi, huku wachuuzi wakiruhusiwa kufanya biashara ya kuuza tende, madafu na vyakula mbalimbali katikati mwa jiji, kinyume na kanuni za kawaida ambapo biashara kama hizo hupigwa marufuku. Abdala Kasagamba ni kiongozi katika bunge la jimbo la Mombasa. kuwa wachuuzi waruhusiwa kufanya kazi ndani ya miji, yaani wasonge zaidi kwenye miji zaidi kuuza madafu na vitu vingine. Kwa hiyo wameruhusiwa katika uno msimu wa Ramadhani. Wakati huo huo Rais Uhuru Kenyatta wakati wa sherehe za kitaifa wiki hii aliamrisha kuondoshwa kwa ushuru dhidi ya tende na bidhaa zingine muhimu ambazo hutumika sana wakati wa mfungo huo. Hatua hiyo imepokelewa na hisia mbalimbali mbali, miongoni mwa wakazi wa Mombasa. Nampa pongezi raisi kwa kutoa ushuru ule, na ninaimani tende zitaweza kupatikana kwa wingi, na pia vilevile vile ninaomba, kuna bidhaa zingine mbalimbali ambazo vile naona nanio Uhuru amefanya pia Sivizura, ametufeva sisi Waislamu, but pia yatakiwa feve mpaka wa Kristu, manake, kila mtu wa mpigia kura. Kuhusiana na uamuzi wa rais alisema kwa wakati umechelewa kwa sababu tayari watu washaagiza na washa, shakuja kwa mawayadi inakuwa sasa bei haiwezi kushuka. Viongozi wa dini ya Kiislamu pia nao wametoa wito kwa vyama vya kisiasa nchini Kenya kuahirisha maandamano yanayotekelezwa dhidi ya tume ya uchaguzi nchini IEBC kuzuia ghasia wakati wa ibada, huku pia wakipendekeza maafisa wa polisi kutoa hangaisha waumini wanapokwenda ibada za usiku hapa. Ni katibu mkuu wa baraza la maimamu nchini CIPK, Muhamed Khalifa. serikali kuwataka wahakikishe usalama kwanza umedumishwa, katika usalama ukidumishwa, kusiwe na usumbufu, kusiwe na misako isiyokuwa na msingi, ikawa watu watashindwa kwenda kufanya ibada. Shirika la maji, tunaomba wahakikishe kwamba ule upungufu wa maji unaokuwekwa mara kwa mara wahakikishe huu mwezi wa Ramadhani maji yao yatapatikana bila matatizo. Khalifa amewakumbusha Waislamu kuchukulia wakati huu kuwa muhimu na kutekeleza ibada kulingana na dini yao na pia kutoa msaada kwa wasiojiweza katika jamii. Liberty Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Shukrani kabisa Libert Adedi kutoka Mombasa. Na hivi sasa ndani ya VOA Express, moja kwa moja tunaelekea kupata burudani ya muziki bila eh, shaka, bila shaka anamwona huyu mwanamuziki Raymond, anasemaje hili, anakuambia uh -huh. anatafuta kiki. Unajua hili ni neno ambalo linatumika kwa vijana sana kutafuta umaarufu fulani, nahapa anatumia majina ya watu mbalimbali mbali. eh, kuleta Hebu tuchangamke hapa, tusikie vipi mambo, twende kazi. nyeret zote makalunia nitangaze kwa kuvimba kwamba Lulu anayangu mimba au ni watukane wote wanaoimba kwa dharau na kuvimba mpaka yule anajitasimba niseme madamu nitakatetema akinona na shina takuhema au Vanessa kanena na nitaka na juice atatema Haya basi, msikilizaji, ni Raymond akitaja majina ya wale vijana wanaofanya vizuri katika tasnia mbalimbali za burudani e, nchini Tanzania. Nasikia jina la Wema Sepetu, Lulu <laughs> <Bile, bile, laughs> nasikia Segere na sikuelewa malake kwa makini sana. BMJ Muridhi, siku nyingine utasikia jina lako limo moja kwa moja. Tuelekee katika kama huna kazi, ambapo hii leo e, tunaelekea mjini Mombasa nchini Kenya, ambapo mwandishi wetu Salma Muhamed amekutana na kundi la vijana linalofahamika kama Savana Youth Group. Kundi hilo la watu kumi wavulana na wasichana linafanya biashara kutengeneza vinywaji kwa kutumia matunda mbalimbali, mbali na kuwauzia wakazi wa eneo hilo. Grupu yetu imekaa hiloyetu imekaaua mambo ya kutengeneza sokoni, tunanunua matunda, tunakuja tunaafu tunauzia watu yetu, iko na watu yote kumi, kumi ni marafiki, tunakutana hapa tunakutanapa tukakutana tuka, tukasema saa vile tumekuwa marafiki, tuanze kitu itubond kabisa together, so tulikuwa tumeanzanga na kutoa kama chama. On Friday tunatoa pesa 200 tunapatia mtu mmoja. On Friday tunatoa 200 tunapatia mtu mmoja. Ndio tukadecide sasa badala ya kupatia nanga hiyo 200 juu ni kidogo, tutoe, tuisave, tuanze nayo biashara. Kwa biashara zetu sisi tunaendanga door to door offices ambapo lazima tupitishe kuuliza leo tuweza tengeneza mteja mpya na wale wa zamani wako. Kama vile tunapeleka huduma center pale kuna wale wateja tunauzia, sama link tunawapelekea pale wengine. Ni biashara ya kutembea na kujuana ndio uweze ku, ku maanake sio sisi peke yetu tuna, tunafanya hii biashara. Kwenda kwa soko, mostly tunanuanga fruits mingi. Ukinunua kidogo kidogo inakuletea sara kama sahii, currently maembe yako mengi sana huko upcountry. Tunatuma na maembe, tunatolewa kutoka huko mashambani, tunatumiwa na basi inakuja, but mostly fruits tukibayi na tukostingi. Tukitaka kunua stok ya one week natumia, tunatumia up to 3000 hanunua fruits unakuja naka 3000 maji sasa hivi, unajiuzi ukatumia maji yoyote ya ya tap. Ndio tunanunua maji kwa supermarket Dutch, hiyo ya Dutch ni 150 tukitengeneza. Ina wiki tunanunua kama mitungi tatu. Tuko na juicer inatumika kwa kutengeneza juice, alafu tuko na blender hapo hiyo utaweza iangalia, ndio hiyo hapo, na tuko na fridge yenye tunaweka hizo juice ndani kwa sababu ya preservation, isiharibike kwa sababu hizo ni vitu za kuharibika. Sai target yetu sana so kaka place kadogo, tunataka tufungue place kubwa chini, ikuwe na juice, tuongeze varieties. Tungependa sana kuchukua hizo vitu soft soft, tunataka tutengeneze hizo juice, tunataka tukuwe na ice cream na nataka tutengeneze ma smoothies hizo cold drinks zote. Mombasa ikuwe ni kama health bar ya yeah, mtu anaweza kuingia kunywe sasa kabisa huku Mombasa, ili joto la Mombasa <laughs> tuliona tu drinks, hiyo drinks ndio nzuri, na tukataka vitu ziko na afya good health. Sasa kitu yenye tungeomba serikali itusaidie sisi kama vijana, ukionekana kama wewe uko na akili ya biashara ile mentality ya kufanya biashara ama group yenu mumeshikana na mko salama, inafaa muongezwe zile funds. Kama ilikuwa laki moja muongezwe laki mbili kulingana vile ambavyo mnavyoendelea. na moja kwa moja tunaelekea kwake Lucy Patrick katika jicho letu. Karibu msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo jicho limeangazia masuala ya kilimo. Hapa niko na mtaalamu, jambo ambalo anataka tulizungumze kwamba tunawezaje kumsaidia kijana akaweza kujiajiri katika sekta hii ya kilimo. Karibu. Mtazamo wangu kama mtaalamu wa kilimo ni kwamba vijana wanaoingia katika kilimo sasa wasiangalie tu kilimo kama kufukua ardhi, kufukia mbegu na kusubiri kuvuna katika kilimo huku, kuna masuala mengi wanaweza kufanya. Wanaweza kuingia katika usambazaji wa pembejeo wanaweza kuingia kwenye kilimo kama wataalamu washauri wa wakulima, wanaweza kuingia kwenye kilimo kama wachakataji wa au processors wa, wa, wa bidhaa zinazotokana na kilimo, kwa sababu kumekuwa na upotevu wa mazao mengi sana katika hasa baada ya kuvuna, pale kati ya kuvuna na uhifadhi katika store, kumekuwa na upotevu mkubwa sana wa, wa, wa, wa vyakula tunavyozalisha. Kwa hiyo kijana anaweza akaingia sehemu yoyote, upande wa kutafuta masoko eh, upande wa kuongeza thamani ya mazao yanayozalishwa ya kwa maana ya processing and packaging. Eh, anaweza akaingia katika usambazaji wa pembejeo, kama nilivyosema awali, anaweza vilevile vile akaingia katika utoaji wa elimu, kusaidia wakulima wenzie ah, kuhakikisha wanapata taarifa sahihi za uwekezaji katika kilimo ah, lakini nadhani changamoto kubwa hasa kwa wakulima vijana wanaochipukia sasa imekuwa ni mitaji, upatikanaji wa mitaji ambayo wanaweza kuiwekeza katika kilimo. Kwa hiyo labda tungeiomba serikali sasa iweze ku panua zaidi uh, dirisha lake la hasa kupitia benki ya kilimo kuweza kuwatazama hawa wajasiriamali wapya wanaoingia katika kilimo, kwa kuwa mara nyingi unakuta hawana uh, mit, hawana kolatero au dhamana ya kuweka ili waweze kupata mikopo katika madirisha haya ya mabenki. Sasa basi, labda serikali kupitia dirisha hili la benki ya kilimo uh, kama inaweza kutazama wajasiriamali hawa wapya, vijana wanaoingia katika wekezaji ni katika kilimo, naweza zamani katika shule nyingi kulikuwa na masomo haya ya kilimo. Unafikiri kwamba kurejeshwa kwa haya masomo ya kilimo katika ngazi ya shule ya msingi kunaweza kukarejesha ari ya vijana kuweza kupenda kilimo? Kimsingi, nchi ambayo wananchi wake zaidi ya asilimia sabini ni wakulima, ili tuweze kuandaa vema wakulima ambao wanakielewa kilimo cha kisasa ni vema masomo haya yakaanza kufundishwa tena kuanzia ngazi ya chini kabisa, ili tumjenge huyu mkulima wa kesho kuanzia anapokuwa bado kijana. Wanasema Waswahili, samaki mkunja angali bado mbichi. Unamshauri nini yule kijana ambaye yuko nyumbani kwa sasa na hana ajira na pale nyumbani kuna eneo kidogo kama nusu eka au robo eka? Uh, kilimo bado kitaendelea kuwa fursa kwa miaka mingi ijayo hasa tukizingatia ongezeko la watu ambao limekuwa likiendelea kuongezeka nchini mwetu na nchi za jirani, miaka hadi mwaka hadi mwaka. Kwa hiyo, bado namshauri kijana aweze kutazama katika mnyororo mzima wa thamani, uzalishaji wa mazao mbalimbali ya kilimo, wapi anaweza akaingia na akachangia mchango wake katika kukuza pato lake binafsi na kukuza pato la taifa. Shukrani sana Joni, kwa kuweza kushiriki nasi siku ya leo katika jicho letu. Jicho linatia nanga namna hiyo. Naamini kijana, umepata kusikia mambo mengi ambayo yanaweza yakakusaidia wewe ukaweza kutoka kimaisha na ukasaidia taifa lako pia. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Basi msikilizaji e, tukiwa tunaelekea kwenye ile sama sama hapa Marekani e, mambo matamu kabisa leo Ijumaa, moja kwa moja tuelekea katika tahadhari za weekend, ambapo Milicent Wanjiku akiwa ardhi river Nairobi. Yeye anaangazia tahadhari za kiusalama unazotakiwa kuchukua wakati wa kutumia mashine zile za kuweka ama kuchukua fedha katika benki maarufu kama ATM. Nini cha kufanya? Sikiliza hapo zari yangu wakati huwa wikendi ningetaka kuwaambia watu ama wa kuwaonya, maana wakati wa wikendi kuna matumizi mengi ya pesa. Kwa hivyo utapata mtu atataka kuenda kwenye ATM kutafuta hela za kutumia wakati wa wikendi. Ingekuwa ni mzuri sana ama ni muhimu kuwa makini, maana kuna ATM, kuna watu, kuna wakora ambao wamejiweka mahali katika zile ATM. Wanawangoja watu wanapokuja kutafuta hela kisha wanawavamia na kuwanyang'anya. Ukuwe makini sana unapoenda kutafuta pesa pale kwenye ATM Jaribu utafute ATM ambayo iko mahali ambapo kuna umati mkubwa wa watu ili usije ukavamiwa. Wikendi pia ni wakati wa watu kutembeleana. Ungetaka kuenda kutembelea familia, marafiki, ni muhimu sana uwaeleze kwa mapema ya kwamba utaenda kutembea wakati fulani ili wakongoje, maana kuna wakati mwingine unafika ukishaenda kule, wakati umefika pale kwenye mlango, ndio unawaambia uko pale Alafu unapata ya kwamba kuna watu ambao wamekuwa, wako tu pale wanazunguka zunguka wanakuona na huenda wakakuvamia. Kwa hivyo ni vema uwaeleze kwa mapema ili wakae wakiwa makini wakikungoja, ili inapofika tu hivi wanakufungulia mlango na unaweza kuingia kwa usalama bila wasiwasi wowote. Maana watu wamebadilika wa na wamekuwa na maovi mengi. Uko kwenye barabara, unaendesha gari lako, ni vizuri pia ukuwe makini, maana kuna watu ambao wanafuata mtu, wakora tuseme wako kwenye gari lingine, wanakufata nyuma. Kwa hiyo ni vema ukaa uki, ukiangalia nyuma, ukuenda ukaona gari limekufata kwa muda mrefu. Kwa hivyo ukiona jambo kama hilo, ni muhimu ujaribu uendeshe gari lako mahali ambapo labda kuna kuna magari mengi, mahali ambapo usisimame tu hivi, mahali ambapo kuna watu, sababu huenda ukawa hawa watu ambao wanakufuata wanakupangia njama. Na pia ni muhimu unapoegesha gari lako ukuwe makini na ukuwe ya kwamba ya shua ya kwamba mahali pale ni mahali ambapo hakuna mtu anaweza kukiuliza mahali, yaani ni muhimu kufanya jambo hili mahali kuna watu wengi, mahali kuna magari mengi, maana Mahali ambapo pamejitenga huenda ukavamiwa. Haya, uka basi, msikilizaji, ni VOA Express na muda unakimbia kwelikweli. BMJ Muridhi, lazima tusomee muhtasari wa habari. Rais Tayyip Erdogan wa Uturuki na mwenzake wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud leo wamefungua rasmi ubalozi wa Uturuki nchini Somalia ambao umetajwa kama ubalozi ulio mkubwa zaidi wa Uturuki katika nchi ya nje. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana na wanadiplomasia wa ngazi za juu wa Ulaya na mataifa ya kiarabu leo Ijumaa, wakiwa na matumaini ya kupata uwiano na kufufua mazungumzo ya kutafuta amani yaliyositishwa. Shukrani msikilizaji kwa kuweza kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abur mwelekezi Edwin Collins. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa na BMJ Muridhi, kutoka Washington DC. Ya alasiri hii ya leo Ijumaa tulivu kabisa ya Juni tatu, tunakuambia kila laheri.