Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Juni 3 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika mita bend 19 na 22 vilevile vile, katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Katika live talk hivi leo tutakuwa tunazungumzia matumizi ya mitandao ya kijamii. Je, yana matokeo gani kwa jamii? Usikose kutusikiliza, ambapo miongoni mwa wachangiaji wetu ni mchekeshaji maarufu kutoka Tanzania mwanadada Katarina Karatu atakuwepo vilevile vile. katika habari nyingine, tunakuarifu kuhusu ziara ya rais wa Uturuki nchini Somalia ni vidokezo tu vya matangazo yetu siku ya leo, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Sandey Shomari. Miaka mitano baada ya vita kulipuka katika jimbo la kusini la Sudan la Kordofan Kusini, idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR inaripoti kuwa maelfu ya watu wanaendelea kukimbia jimbo hilo, wengi wakielekea Sudani Kusini. Wakati jimbo la Kordofan Kusini likijiandaa kuadhimisha mwaka wa tano tangu kumalizika kwa vita siku ya Jumapili, UNHCR inaripoti kwamba idadi ya watu wanaokimbia imefikia zaidi ya watu elfu saba mia tano kwa mwaka huu pekee. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards anasema hadi hivi sasa jimbo la Unity la Sudani Kusini linawapatia hifadhi wakimbizi elfu sabini kutoka Sudan na wengine wengi wanatazamiwa kuwasili kutokana na kuendelea kwa ghasia huko Kordofan. Rais Tayip Erdogan wa Uturuki na mwenzake wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud Mohamed leo wamefungua rasmi ubalozi wa Uturuki nchini Somalia. Msemaji wa Ikulu ya Somalia amethibitisha shirika la habari la Somalia National News Agency kwamba marais hao wawili wamehudhuria hafla ya ufunguzi huo rasmi mapema leo. Rais Erdogan aliwasili nchini Somalia katika mkondo wake wa tatu na wamwishi wa, wa ziara yake ya Afrika Mashariki kufungua miradi ambayo imedhaminiwa na serikali yake ikiwa ni pamoja na taasisi za afya pamoja na ubalozi wake nchini Somalia ambao ndio balozi wa Uturuki ulio mkubwa zaidi duniani. Umuhimu wa Uturuki umeendelea kuonekana nchini Somalia tangu ziara ya Erdogan ya mwaka 2011 wakati huo akiwa waziri mkuu na ambayo ilikuwa mara ya kwanza kwa kiongozi wa serikali ya Uturuki kuitembelea Somalia. Ushirikiano kati ya Uturuki na Somalia umechangia mabadiliko mengi na kuimarisha hali ya afya na miundombinu ya msingi. Aidha, makubaliano kadhaa kati ya nchi hizo mbili yametiwa saini, ikiwa ni pamoja na mkataba wa kuwapa mafunzo wanajeshi wa Somalia na kuanza kwa safari za ndege kati ya Ankara na Mogadishu. Waziri umbe wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana na wanadiplomasia wa ngazi za juu wa Ulaya na mataifa ya kiarabu hii leo, wakiwa na matumaini ya kupata wiano na kufufua mazungumzo ya kutafuta amani yaliyositishwa kati ya Israel na Palestina. Katika hotuba yake ya kufungua mkutano huo, rais wa Ufaransa Francois Hollande alizitaka Israel na Palestina kuonyesha kile alichokiita ujasiri katika kuchagua amani. Alisema mazungumzo kuhusu vikwazo vya kuleta azimio la kudumu kati ya Israel na Palestina ni lazima yatilie maanani eneo lote. Hollande anaendelea kusema kwamba mataifa yenye nguvu ulimwenguni yana jukumu muhimu la kuchangia hali ya amani kati ya Palestina na Israel, lakini akaongeza kwamba mwishowe itakuwa ni wajibu wa pande mbili zinazozozana kutafuta suluhisho kwa tofauti zao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Miili ya watu wanne imegunduliwa na wahamiaji wengine 342 kuokolewa kufuatia operesheni ya uokozi wa wahamiaji waliokuwa kwenye boti iliyokumbwa na ajali na kupinduka katika bahari ya Mediterranean mapema leo. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa Ugiriki. Zaidi ya watu 700 inaaminika walikuwa katika boti hiyo ilipoanza kuzama mapema leo. Msemaji wa walinda usalama katika pwani ya Ugiriki alisema kwamba waokoaji walikuwa wameingia baharini na kutupa mipira ya uokozi na wanaendelea kuwaokoa wahamiaji hao. Alisema idadi ya watu walioathiriwa inakisiwa kuwa ni mamia. Haikujulikana mara moja boti hiyo ilikuwa imetokea wapi wala uraia wa abiria wake. Raia wa Nigeria na Gambia ni baadhi ya wa wahamiaji wanaofanya safari kutoka Libya kuelekea Ugiriki hata ingawa idadi ya Wasomali na Waeritria wanaotoroka makwao pia imeongezeka. Mwaniaji anayetarajia kuteuliwa na chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, jana usiku alimjibu vikali mgombea anayeongoza wa tiketi ya Democratic Bi Hillary Clinton, kufuatia hotuba juu ya sera za kigeni aliyoifanya waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje Clinton alimshambulia kwa maneno makali Trump na kumtaja kama asiye na fikra timamu za kuongoza Marekani, huku akisema kazi hiyo inahitaji ujuzi, uthabiti na uwajibikaji mkubwa. Lakini Trump alimjibu kwa kusema kuwa fikra zake ni timamu kuliko za Clinton. Trump alikuwa akizungumza mjini San Jose, California. Alisema Hillary ni mdanganyifu na kwamba hakusema ukweli kuhusu sera ambazo Trump amekuwa akisema angezingatia endapo atachaguliwa kuwa rais. Kabla ya Trump kutoa hotuba yake, Clinton alisisitiza kwamba ana uzoefu mwingi aliyopata kama mke wa rais, kama seneta na kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani, na kuongeza kuwa angetoa mwelekeo thabiti wa kidiplomasia ambao unahitajika na Marekani. Makampuni ya Marekani yalipunguza kuajiri mwezi uliopita kufikia kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha zaidi ya miaka mitano iliyopita. Hata hivyo, kiwango cha wasio na ajira kimepungua kwa asilimia 4.7. Kwa ujumla, wachumi wanasema taarifa ya leo ilikuwa inavunja moyo na wanabashiri itapelekea benki kuu ya Marekani kutoongeza viwango vya riba wakati magavana watakapokutana baadaye mwezi huu. Na waziri wa Marekani wa ulinzi Ash Carter yuko nchini Singapore kuhudhuria mkutano wa kila mwaka wa usalama ambao unajumuisha mawaziri wa ulinzi na wakuu wa kijeshi kutoka ulimwenguni kote. Carter yuko kwenye kongamano hilo la siku tatu ambalo linafahamika kama shangiri la Dialogue na atarajiwa kutoa hotuba yake kesho siku, kesho Jumamosi, mazungumzo hicho, katika kikao hicho kitakachoendelea hadi siku ya Jumapili huenda yakaangazia zaidi suala la China kuendelea kuongezeka kwa uwepo wake na ujenzi katika bahari ya China Kusini. Kata alionya wiki jana kwamba China iko kwenye hatari ya kujenga ukuta wa kujitenga kwa kuendelea na operesheni zake kwenye bahari ya China Kusini. Nchi hiyo inadai umiliki wa bahari ya China Kusini na imeendelea na ujenzi wa kambi ndogo kwenye visiwa vidogo katika bahari hiyo. Eneo hilo pia linadaiwa na Ufilipino na Vietnam. Kwa ujumla serikali sita zinadai kumiliki umiliki wa sehemu za eneo hilo lakini lenye utajiri wa rasilimali. na asante sana kuungana nasi katika mjadala huu wa LiveTalk. Leo tunazungumzia matumizi ya mitandao ya kijamii maarufu kwa lugha ya kimombo kama social media. Katika mjadala wetu hivi leo, tutakuwa na washiriki kutoka Kenya, wanaharakati Hamisi Mtitio na bwana Swale, vilevile kutoka Tanzania tunaye mchekeshaji maarufu Katarina Karatu, ambaye bado tunaendelea kumtafuta kwa njia ya simu, na mwandishi wa habari Lucy Patrick kutoka Mbeya kwa pamoja tukijadiliana kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii kama vile Facebook, WhatsApp, Instagram na mengineo. Pamoja nami hapa studio ni naye mwenzangu Sande Shomari na moja kwa moja basi nikija kwako, um, hamisi nikija kwako Hamisi mitatu na vile vile, napenda niwakaribishe sana. Naambiwa kwamba tunaye Katarina Karatu katika laini ya simu. Basi bila kupoteza wakati, ni kueleze tu kwamba leo tunazungumzia kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii katika jamii zetu. Tuanze na mabadiliko ya maisha yaliyotokana na mitandao ya kijamii. Katarina, wewe ni msanii, tueleze kwa ujumla yapi unayoona kuhusu mafanikio haya na pia waweza kutolea mfano wako binafsi. Mimi kwa majina yangu Tasilimu na hivyo sana kutoka Karatu. Niseme kuhusiana na matumizi katika mitandao ya kijamii, au tuna tumetofautiana. Kuna ambayo tunatumia vizuri na inatuletea manufaa. Kama mimi niseme kwamba mitandao ndio imenifanya nimejulikana kwa sababu bila WhatsApp, Instagram na Facebook watu wasingejua kaa kuna Katarina kwa sababu sikuwa na kipindi cha TV wala cha redio. Kwa hiyo mitandao imenisaidia kujulikana na baadhi ya watu na inanisaidia pia, napata kazi, napata matangazo. Nafikiri tunatumia tofauti, yaani kuna ambao wanatumia vibaya, basi inakuwa na picha mbaya, na kuna ambao tunatumia vizuri, inakuwa na mteja <tipedia> uliompigia amekusubirisha, tafadhali subiri. your call has been placed on hold please wait Haya basi, naona mtandao wetu kidogo, laini yetu ya simu imepotea kidogo. Tutaendelea kumtafuta Katarina ili aweze kutueleza mengi zaidi kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii. Basi nije moja kwa moja kwako Hamisi Mitatu, hebu tueleze kwa upande wako huko Kenya, unaonaje kuhusu matumizi haya ya mitandao ya kijamii katika jamii yetu ya sasa? Kenya tunaonekana sana kama watumizi wa na wa mtandao haswa haswa, ukiangalia kwa, kwa, kwa katika dunia nzima, haswa katika mtandao wa sita utaona kwamba Wakenya wameweza kuembrace na kuweza kutumia vilivyo, kuweza kwa kuweza kubadilisha sera za serikali. Pia wameweza kutumia mtandao kuweza ku tafuta biashara na pia kuweza kubadilisha uh, maisha ya kuweza kuunganishana, kwa sababu ukiangalia mfano hapa Kenya um, hi, haya mashirika makubwa kama vile um, ya, ya, ya, ya, kama vile hizi corporate zimeweza kubadilisha sera zao kutokana na uh, shinikizo za social media. Mfano mzuri hapa kwetu kuna kampuni kama vile Safaricom iliweza kubadilisha taarifu zake za, za za mawasiliano kutokana na shinikizo za wateja kupitia Twita. Utaona pia kuna siku hizi ah, habari haina haja ungoje saa moja ama saa tatu usiku ili kuweza kupata habari. Utaona kwamba habari zinazipata pindi zinapochipuka. Ukiangalia okay, upande wa serikali pia, kutokana na lalama na shinikizo za mitandao ya kijamii, si zimeweza ambia. Mfano mzuri, kuna hashtagi hizi zinazoitwa e, kwa mfano CNN kutokana na mtazamo mbaya kwa mfano wa wa, wa wa mashirika mengine ya kimataifa imeweza kuchangia kubadilisha mtazamo, na in fact, kuna wakati mmoja ilibidi shirika moja la kimataifa liweze kutuma m-mwakilishi wao uh, mkubwa ama mkurugenzi mkubwa ili kuja kuomba msamaha wa Kenya. Lau isingekuwa uh, mtandao wa kijamii, basi hiyo isingeweza kufanyika. Lakini vile vile, pia ukiangalia huu mtandao wa kijamii una athari zake ambazo nyingi zao ni haswa katika vijana wanaokuwa ama teenagers, utaona kwamba kuna mambo kama cyber bullying yametokezea. Kuna masuala kama vile ya ya, ya, ya, ya saikolojia ambayo yanatokana na kutumia sana mtandao ambao wataalamu wanaweza kuita um, uh, kama vile pia mnyanyaso waki, waki, waki, waki, waki, uh, waki mapenzi ambayo yanatokezea kutokana na mtandao wa kijamii kwa hivyo, kwa ujumla ukiangalia sisi hapa Kenya hasa mtandao hmm, ya kijamii imeleta mafanikio makubwa sana. Sawa kabisa. Basi Katarina, kama ulivyosikia, tunaona mchangiaji upande wa Kenya amegusia kidogo tu kuhusu mambo mabaya pia ambayo yanaweza kutokea katika mitandao ya kijamii. Sijui kwa upande wako kuna lipi uliloshuhudia? Mimi um, niseme kwamba mitandao ya kijamii kwa mimi binafsi imenisaidia kwamba kile inachokifanya kinaonekana kwa hiyo nimejikuta nikipata kazi, nimejikuta nikifahamika zaidi kwa kupitia mitandao ya kijamii, japo kuna wengine wanatumia mitandao hiyo vibaya, na sidhani kama watu wote wana wa, waini, kuna watu ambao watoke kujiunga na mitandao hiyo kutokana na na kile ambacho wanakisikia au wanakiona mtu anakuambia kwamba fanibaada kene mitandao anachafuliwa kwa sababu anacha fani, lakini nafikiri la mm. kaavimpimu like, hizi zinakuwa na ushabiki mbaya kiasi kwamba tunaharibu ile kwamba mitandao ya jamii ni nini. Mitandao ya jamii ina faida na, si na si ina hasara kama, kama ukiwa unatumia vizuri kwa matangazo, kuelimisha jamii, mana wengine tumefanya kama ni sehemu ya maisha yetu kwamba asubuhi nikiamka lazima nifanyi kitu kama sana kupitia mitandao ya kijamii Instagram, Facebook na WhatsApp, kwa sababu sikuwa na kipindi labda kwenye televishen au kwenye redio. Kwa hiyo imenisaidia. Kwa hiyo mitandao ya kijamii inafanya vizuri sana, na pia kuna watu ambao wanaharibu sifa hizo. Kuna watu wanafanya, tunaona kwamba mitandao saa zingine inaharibu inaharibu jamii yetu, watoto wanakutana na vitu vibaya kwenye mitandao, lakini kama mitandao ya kijamii inatuharibu, sisi ndio tunapokosea, tunaitumia vibaya. Sawa kabisa. Sasa Katarina, katika kazi zako ambazo umekuwa ukizifanya za uchekeshaji na uigizaji, kuna lolote ambalo umewahi kugusia kuhusu mtandao wa kijamii, labda ukatudokeza kidogo tu, iwe ni kwa faida ama kwa hasara? Mimi niseme na, na, na faida nyingi. Mtandao wa kijamii mtandaia faida nyingi sana, lakini pia kuna siku nimesha kukutana na shida yaani, kuna mtu nafikiri hakuwa amenielewa, kwa hiyo akaposti picha yangu alafu akaandika kitu kibaya, lakini baadaye naona mashabiki wangu walikuja wakajaribu kumwelewesha kwamba huyu mtu yuko tofauti na vile ambavyo unamfikiria. Kwa hiyo ilishawahi kuletea shida. Kuna siku nilishindwa kabisa kuolawa kwa sababu kuna mtu aliposti akaandika kitu ambacho sio cha kweli. Ndiyo wale ambao tunasema wanatumia vibaya ni kandao ya kijamii. Asante sana Katarina na Katarina, umeongea vitu vingi sana e, kwenye mitandao ya kijamii kama unavyosema hapo, ndio mahala pako wewe pakutamba na kuongea masuala mbalimbali. Sasa pengine umeshaongea vitu vingi Katarina, kimojawapo unaweza ukatuambia leo labda ambacho unaweza ukatuzungumzisha hapa na wasikilizaji wetu, wakasikiliza vilevile yale ambayo unayozungumza ingawa unawachekesha watu lakini pia vizee unawasaidia ku kuelimika. Yaani, utupe mfano wa ule uchekeshaji wako kuhusiana na mitandao ya kijamii na ile sauti yako, tunataka utumie ile sauti ha, yako kidogo. wa kweli ni kwanza kwa majina yangu kasunaia ktaa kutokarasu lakini ketia sioarilam ketu ni kwaili. Mi nilikuwa naomba kwanza, kama unaingia kwenye mitandao ya kijamii kwanza ujue faida zake alafu pia kama una kitu la maana la kufanya kwenye mitandao ya jamii, acha ukweli. Lazima pita angalia kitu, watu tumefanya tunakatalia, tunapost matuku zetu kila siku ukiangalia utoke kulikuwa ile kuleta ushabiki lako uweze kuanzaa uu timnani timnani ile matimu ndo inachafua hali ya hewa, kwa sababu o mfano mzuri, na Alikiba wale vijana wanakaa pamoja, wanakunywa kahawa lakini ile timu zao bana inaleta uchonganisho hali ya juu. Sasa ile kitu kua tu, ukiingia kwenye mtandao ukasema kitu cha maana au ukasoma, ukatoka, usifanye kitu ajabu. Nafikiri mtandao italeta ship. Ah, sawa kabisa, Katarina, hebu <laughs> <laughs> tueleze kidogo kwenye masuala ya kifamilia. Kuna kelele nyingi sana zinapigwa katika familia, hasa kina mama kwa watoto wao wa kike, siku hizi saa zote wako kwenye WhatsApp, kwenye simu. Kwa waume zao wanaona saa zote wako kwenye simu. Hebu tuambie, unawaambiaje Katarina? Ni kwanza nilikuwa naomba kama una kitu ya maana kwenye mtandao, sawa, tunaelimika tunapata burudani, ukutana na klioakitarina unaangalia unacheka, una unafurahi. Lakini sasa, tusitumie vibaya. Kwa mfano, baba mtu mzima unakuta ameshika simu, kitu anayeangalia ni ile kitu ambaye haifai kabisa. Hata bahati mbaya mtoto akichukua simu, lazima taleta maamini yote kwenye familia. Kuna kitu ambaye bintu wa miaka kumi na tatu, kumi na sita, unajua kabisa tu kimaadili haifai kuangalia, uziangalie. Kwani kuna ulazimananamakusila buduki Ukfanya kitu ambaye amefanya ukashika ile simu ukadownload kitu lako, labda ni ya akodaruma au sijui nini, angalia usikilize. Ukimaliza uweka simu, aendelea na kazi. Sasa hivi mtu hafanyi kazi, labda nilikuwa naomba Mweshimiwa Rais atugenie data kidogo, tufanye kazi kwa sababu watu wako mtitio. Hamisi Mtitio huyo, basi tu ni mchekeshaji maarufu sana kule Tanzania. Hebu changia kidogo hapa kwa uhalisia wa yale aliyoyasema, matumizi mabaya ya mitandaoni. Okay, um, unaona kwamba kutokana kwamba, wakati watu wengi wanapokuwa kwenye mitandao ni kwamba hawaonani. Umeona hii imechangia vibaya sana katika ile hali ya kuweza kukuza uh, watoto wawe wakiwa na zile tunazoita social skills. Hizi social skills zimepotea kabisa katika jamii, kwa sababu utaona kwamba mara um, saa zingine wanaweza enda pamoja, labda wametoka nje, lakini wakifika katika labda mkahawa, wote wanahusika katika, wote wako kwenye simu wakijaribu kuzungumza na wengine, au saa zingine pia wao wenyewe kwa wenyewe wakizungumza kupitia mtandao, badala ya kwamba waweze kuzungumza wakiweka simu kando. Kwa hivyo utaona kwamba Um, hii social media katika upande wa jamii uh, imechangia hapo, katika uovu wake uko kidogo sana ukilinganisha na manufaa ambayo imeeleza katika ile hali ya kuweza kuunganisha wanadamu wote ama kuunganisha wananchi na vijana duniani, sawa? Naweza nikaongezea hapo, ni kwamba pia hii mitandao ya kijamii imeweza kuchangia sana vijana kutokuwa waaminifu, si vijana tu, kwa sababu hata watu wazima pia wako huko. Unaweza ukakuta kijana yuko labda na mahusiano karibu na kila mkoa, kwa sababu anaona mabinti wazuri. Ukienda Instagram, kila mtu ni mzuri kule, yaani watu wameshaweka app zao na nini, kwa hiyo anabadilika kabisa, nakuwa ni binti nzuri kwao. Unakuta vijana wanakuwa na mahusiano karibu kila sehemu, jambo ambalo pia Imekuwa likicho- likichochea ongezeko la magonjwa. Nikiachana na hilo, pia tumekuwa na matumizi mabaya kwa Tanzania sana, kwa sababu ukiangalia mitandao ya jamii karibu kila siku utakuta ni matusi, lugha zisizofaa, mtu anamtoa mtu kasoro, labda mtu tu anaweza akawa ameweka picha yake, lakini mambo ambayo yataandikwa hapo ni ya ajabu ajabu ya kwa hiyo mimi naona pia mitandao ya jamii imekuwa ikitumika vibaya sana kama kwa nchi yetu ya Tanzania, lakini pia imekuwa ni chanzo cha kuchochea kwamba baina ya mtu na mtu, kuweka timu za magrupu, unakuta kama wasanii wetu, labda timu ya mtu fulani na timu ya mtu mwingine, mtu akiweka picha hata kama ni kitu kizuri ambacho tunapaswa kusapoti, lakini unakuta kwa sababu ya zile timu wanakuwa na competition pale wanaanza kuandika maneno ya ajabu kitu ambacho kinaweza kikachangia hata kwa wasanii wetu kukosa dili kubwa kubwa au hata kufanikiwa katika vitu vyao. Sana, sana msikilizaji hapa kwenye line kaka, Cheng, kutoka ya ucheng kutoka Kakamega, Jojo Cheng, karibu Sauti ya America Live Talk. Asante sana, ndugu mtangazaji, mimi nikizungumzia kuhusu mitandao, mimi kwanza ni mtumizi mkubwa sana wa mitandao kwa sababu nawasiliana na watu tofauti tofauti kwa hii njia ya mtandao, lakini naitumia kwa njia nzuri, kwa njia ambayo inanifaidisha. ina mimi, jambo la kwanza unapotumia mtandao, tujiulize mtandao ni nini? Mtandao ni mahali pa kutangaza biashara yako. Mtandao ni mahali pa kukutana na majamaa na marafiki na mandugu zako wale unaofahamu, sio mtu yeyote usiyeweza kufahamu. kwa hivyo mimi ningependa kuhimiza wale wengi ambao hutumia mtandao kueneza propaganda, wengine hutumia mtandao kueneza uongo na hata kuna wengine hutumia mtandao kuweza kutapeli watu, ya kwamba mtandao haikuletwa kwa ajili ya hiyo. Mitandao ililetwa kwa ajili ya kufaidisha jamii, jamii nzima, kufaidisha ulimwengu, kufaidisha wale ambao hawawezi kusikika kwa kwa kwa kwa hizi vyombo vingine vya habari. Kwa hivyo tunapotumia mitandao sisi kama jamii, sisi kama wananchi, sisi kama dunia tuweze kuitumia njia nzuri ili kutufaidisha sisi wenyewe na hasa wale wanaotumia mtandao, inajulikana ni vijana. Vijana wengi wakaweze kurekebisha na waweze kujua mtandao sio mahali pa kufanya uhalifu, sio mahali pa kueneza propaganda, ila ni mahali pa kufanya biashara na kuwasiliana na jamaa na marafiki. Asante sana, ndugu ndugu na dada. Mtangazaji ni Uchiongi George kutoka Kakamega. Asante sana, asante sana, asante sana Uchiongi. Ngoja nimrudishe tena Katarina, kidogo hapo. Nimesikia Lucy Patrick amegusia kuwa kuna wasanii pia wanaguswa kwenye mitandao huu. Tupe uzoefu wako Katarina, na unafikiri, sijui unataka kuchangia vipi kuhusu hilo? Mii kwa kweli nilikuwa nasema kwamba kwa, kwa, kwa wasanii wenzangu, kuna vitu ambavyo sio lazima upostiposti kila mara. Yaani kuna kitu kingine tu hata kama unaona ni ya msingi, lakini sio lazima ushirikishe jamii. Kuna vitu vingine tu, ai kwamba ni mambo ya familia au ni mambo binafsi ni wengine ambayo inaelimisha jamii, uposi watu waone, kwa sababu hata h maneno unakuta unakuta mtu anatukana kwenye mtandao. Ni kwa sababu vitu vingine sio muhimu kuweka wazi, kuna vitu vya kwake binafsi. Halafu nilikuwa naomba kidogo kwa wale ambao huwa wanapenda kutumiana zile picha ambazo kwa kweli hazifurahishi Najua mtu kama anataka kukufahamu na nao tu tumia si uso, anataka kujua ilikuwa haina umuhimu wa kutuma picha lako sana, ikuwa hauna nguo umevua kabisa. Mtu anatuma picha ilo picha, kesho na kesho kutwa inazidi kusambaa, hata familia yako ikiona au mtoto wako baadaye, lazima italeta matatizo. Na niye waomba pichi, kwa nini usimwambie tu mtu tu tuongee, usikie sauti inatosha, ukikutana naye utajua. Baada ya kuombaomba bila mpango, pia nafikiri watu waache ili kuchafuana na mambo mengine ambayo sio ya msingi kwenye mtandao isiwepo. Tutumia mtandao kama kitu ambacho itatunufaisha kesho na kesho kuta. Mtu ukisifia mtandao kwamba umenipa kazi, umenisaidia, nimkutane na marafiki mbalimbali, nimejuana sijui na fulani na fulani kwa kupitia mtandao, lakini sio kwamba mtu aweze kusema mtandao imenichafulia jina, mtandao imenifanya familia imenitenga. Mi nafikiri tujifunze kupitia vitu ambavyo vimeshatokea. Katarina, pia kwa matumizi tu binafsi. Sasa hivi utakuta watu wamekaa katika migahawa katika mabaa, wanakula wako tu, wanataka pale kuzungumza na kufurahia, lakini utakuta kila mtu saa nyingine ameweka umakini mkubwa kwenye, zim, kwenye simu zake pale. Kila mmoja yuko kwenye hizi smartphones, ameingia kwenye ma WhatsApp, amekuwa yuko makini sana kwenye simu na amepoteza lile lengo lililoko pale. Sasa wengine wanaona kwamba hii ni sawa, wengine wanaona si sawa. Yeah, je, wewe unachangiaje? Kwa kweli mi naona sio sawa, kwa sababu mi paka imefika, hata nimekupigia simu tukutane mahali labda tuongee kitu fulani, kulikuwa na umuhimu. Mi najua we una WhatsApp, najua kwamba una smartphone. Ingekuwa ni shida ya kuchati, tungewaziana kupitia simu, lakini paka nimekuambia tuonani, ni kitu ya muhimu. Kwa hiyo mi nafikiri heshimu wetu wa mtu pale ambapo inatokea mmekutana. Kwa hiyo kitu hata mi nalivuruga kichwa langu, imeniumiza muhimu namuika mtu hata tunaenda kwenye kikao, tukifika huko na simu kuliko kikao. Sasa nafikiri tu tujaribu kuzoea. Unajua nanini, shida ni kwamba watu tumejua watu wa, kwa hiyo mtu inamchanganya kichwa, lakini tungejua labda ya zamani kidogo ingikusaidia. Ila pia tunashukuru kwamba mitandao imekuja, haikuwa na lengo baya, japo sisi ndio tunafurumisha ili kuleta kitu ambayo sio sahihi. Kwa wale ambao mnapoteza lengo, nafikiri turudi kwenye mstari. Asante sana. Anaarifiwa kule upande wa pili kwamba amepatikana Swale kutoka Tanzania, ambaye pia ni mwanaharakati. Swale, karibu sana. Tunajadili kuhusu mitandao ya kijamii. Tuambie nini hisia zako? Uwe, nashukuru kwa fursa hii. Uh, na- naunga mkono kuhusiana na watu kutumia mitandao ya kijamii anake, inakutanisha watu pamoja na inaleta amani na upendo inategemea na vile ambavyo unaitumia wewe mwenyewe na wakati gani, ili usipate kuleta mtafaruku katika familia au katika jamii kwa jumla. Asante ah, sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Live Talk, ikiwa leo tunajadili kuhusu mitandao ya kijamii ina matokeo gani katika eh, jamii zetu, kwako Sandy, na labda nimuulize moja kwa moja hapa Lucy Patrick, kwa upande wa Tanzania pengine baada ya sheria ya mitandao kuingizwa huko nchini Tanzania na kupitishwa. Pengine kwa pusha, kwa, kwa mtazamo wako unaona sheria hii inasaidia masuala ya mitandao nchini Tanzania au ni kandamizi au hali unavyoiona ni vipi hasa? Kwa kweli nafikiri mpaka sasa hivi bado hii sheria haijafanya kazi yake, kwa sababu tumekuwa tukipata, tukiona hizo kesi watu wamewatukana watu Utaambiwa labda mtu amekamatwa amepeleka sabei, lakini mwisho wa siku ametoka na anaendelea kufanya kazi ambayo anaifanya. Alafu kuna baadhi ya watu ambao wanakuwa wanatumia majina tofauti tofauti, kwa hiyo imekuwa ni changamoto sana kuwakamata. Sasa sijajua kwamba tatizo liko wapi watu, watu wa usalama uh, kukamata hawana uh, labda vifaa vya kutosha kuweza kujua huyu mtu yuko wapi na amefanya kitu kama hiyo. Kwa hiyo hiyo bado ni changamoto labda niweze kutoa ushauri kwa sasa hivi. Tunaona kwamba kuna baadhi ya wasanii wanalalamika kwamba naogopa picha yangu labda ya uchi ambayo haina basi. Lusi, kaa hapo hapo, katika laini ya simu. Tunafunga matangazo yetu kwa njia ya redio, tunaelekea katika matanda, matangazo ya mtandao. Tune in www.voaswahili.com. Na vilevile washiriki wote mlioko nasi basi, endeleni kukaa hapo, tunarejea katika upande mwingine sana msikilizaji kuungana nasi kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Leo mjadala wetu wa live talk tunazungumzia kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii maarufu kwa lugha ya Kimombo kama social media. Katika mjadala wetu leo tutakuwa na washiriki kutoka Kenya, wanaharakati Amisi Mtitio na Bwana Sale, vile vilevile, kutoka Tanzania tunaye mchekeshaji maarufu Katarina Karatu na mwandishi wa habari Lusi Patrick kutoka kulembea kwa pamoja tukijadili kuhusu matandao ya kijamii kama vile Facebook, WhatsApp, Instagram na mengineo. Pamoja nami studioni ni Sande Shomari. Basi moja kwa moja ni kurejeshe tena Lusi, ulikuwa ukiendelea kujieleza pale unaende, unaweza kuendelea kuhusu sheria za mitandaoni Tanzania, ma, ma, mabinti pia wajaribu kujiheshimu na kuweka saha kwamba hata kama wako faragha na wenza wao basi wajitahidi kukataa, kwa sababu unakuta wakati mwingine anaruhusu kupigwa picha za utupa, alafu mwisho wa siku huyu kijana, wakiachana wakigombana, zile picha anaanza kuzitumia vibaya katika mitandao ya kijamii. Kwa hiyo ni waase tu kwamba mabinti wasikubali kuchukuliwa picha ambazo zitaweza jita, kuja kuharibia karia zao au hata heshima uh, yao kwa jamii, kwa sababu sasa hivi kama tunavyoona, mtu akirusha picha ya Facebook, akirusha picha WhatsApp, itatendea karibu magovu mengi na watu wataona ile sio kitu kizuri na haifai kabisa katika jamii. Asante sana. Pengine nikiangalia kwa upande wa Kenya, Bwana Mtichi, unaweza ukatueleza Uko kuzungumzia kuhusu jinsi watoto wanavyojifunza na mitandao ya kijamii kwa sasa. Tunafahamu kwamba watoto hata wadogo kabisa eh, wana uwezo wa kutumia simu kuweza kuangalia picha, kuweza kutuma ujumbe. Pengine kwa upande wako unaona kama hii mitandao inawasaidia zaidi kwa upande wa elimu au pengine inawapa namna fulani ya kutokuelewa au kutokuwa na uzembe fulani ambao pengine hawafaidiki katika elimu zao? Okay, asante sana. Uh, labda kurejesha nyumba kidogo, ningependa kuchangia kuhusu sheria uh, ukiangalia hapa Kenya katika uh, sheria zinazo um, zinazo regulate mitandao kuna sheria ambazo zimekuwa zikitumiwa vibaya haswa na wanasiasa, ambazo hivi kama wanaharakati. Kuna sheria ambao uh, uh, bloggers hapa Kenya wamekuwa ikiwafinyilia vibaya sana hii sheria imetumika vibaya haswa kuweza kujaribu kuwakandamiza, ili sauti zao za wanaharakati zisiweze kusikika. Na hii sheria imejaribiwa eh, kupitia Bloggers Association ya Kenya, wamejaribu kuenda kotini ili kuweza kuhakikisha kwamba imekuwa, lakini juzi juzi tu tulipata pigo na hiyo sheria ni kwamba imehakikishwa kwa, ime na mahakama kuu kwamba itakuwa I iko uh, iko sawa. Na tukirejea katika ile suala lako ulilouliza la na kuhusu uh, watoto, tuna kwamba mbali na kwamba mtandao um, um, wa kijamii umejaribu kuweza kuwasaidia ku, uh, kupata masomo ama kurahisisha katika utafutaji wa ama kuweza kushare um, notes ama kuweza kuboresha masomo yao, utaona kwamba imeingiza um, matendo ya cyber bullying Cyberbullying ni tendo ambalo linatokezea, ambalo limeathiri watoto uh, cha kwamba wengine wameenda wa, wa, wa kujinyonga, wengine wamekuwa na um, wame, imeathiri kabisa maisha yao katika hali ya kuweza kukua. Kwa hivyo mbali na kwamba kuna cyberbullying ambayo ni mbaya na inaathiri watoto, pia kuna mambo ambayo ya, ya kuhusiana na ngono ambayo utaona kwamba watu katika uh, social media hasa wa, wakiwa katika mahusiano wanajaribu kushare picha ambazo si nzuri, um, picha ambazo ni labda wako uchi, ambazo wanasahau kwamba tendo kama hili, huwa tunasema kwamba uh, internet haisahau maana, ama mtandao usahau. Hili ni tendo ambalo linakaa, ambalo uh, baadaye wakikuwa Li, linaathiri maisha yao ya kazi na maisha yao ya kindoa pia. Kwa hivyo unaona kwamba um, hii uh, social media hapa Kenya imekuwa um, imekuwa na uzuri pia katika upande wa watoto, lakini um, lazima kuwe na kigezo ambacho kitaweza kutumika kuweza kucontrol matumizi ya social media hasa kwa teenagers na watoto kwa ujumla. Sasa na hao hao watoto na vijana, pengine kwa wale vijana ambao sasa wako viuoni, wale ambao wanamaliza shule, wale ambao wanaingia kwenye eh, ajira na wanatafuta soko la ajira, pengine wale unawaambia nini kuhusu matumizi haya ya mitandao? Yatawafuata katika maisha yao wakitafuta ajira au nini? Wanachotakiwa kufanya hasa wanapoingia eh, katika wakati huo? Okay, um, labda wangetumia mbinu nzuri kuweza ku- wangetumia hii uh, uh, social media kuweza kujiendeleza zaidi kuliko uh, kutumia uh, kutumia muda wao mwingi katika hali ambayo si nzuri katika social media. Njia ambazo naweza kutumia uh, kwa wanafunzi am, ama watu walio chuoni ni kuweza ku- uh, kutafuta ajira na pia kujitengenezea wao wenyewe ajira siku hizi. Zamani ulikuwa hakuna nafasi za kazi kama vile social media manager au social media marketer, lakini kutokana uh, uh, uh, na kwamba kampuni nyingi ziko katika uh, mtandao, vijana uh, wanaweza tumia uh, mtandao kuweza kujifundisha vile wanaweza kufanya campaigns, wanaweza kufanya activism katika social media ambao kwa mbinu hizi zinawatarisha ao kwa mambo ya ya karia baadaye. Kwa hivyo uh, wasijaribu kuembrace ule upande mwingine mbaya instead, waweze kuitumia kufanya marketing, kuweza ku, uh, kujitafutia ajira kutumia social media. Sawa, yes, kabisa. Nasikia katika line ya simu tunaye Paul lambisia kutoka na Manga, Kenya. Karibu Paul, uweze kutoa mchango wako. Naam, nashukuru na, mchango wangu ni, ni kuhusu masuala ya mtandao wa kijamii na katika masuala ya mtandao wa kijamii nimeona imeleta uh, masuala chanya hasa katika jamii yetu, ukizingatia kwamba kuna imeleta imeleta mfumo wa utandawazi, kiasi kwamba watu waweza kutana katika hali moja, wakaambizana waka hapa na pale, ili hali wao wapo katika maeneo ya mbali. Na katika harakati hizo pia watu waweza kupitishana ujumbe kutoka sehemu moja. Kwa mfano, mtu yuko ughaibuni, napitisha huku Uh, huku Kenya napata hayo masuala. Watu wanaweza kujiona katika tamaduni zao, uh, masuala ya kisiasa, masuala ya kiuchumi, na angalau kugusa uh, kukuza maisha yao. Uh, katika harakati nam, nakushukuru sana kuchangia hapa. Basi hebu tuangalie ujumbe unaendelea kuja kutoka kwa wasikilizaji wetu mbali mbali eh, kwenye mtandao wetu wa Facebook hapa. Hebu tuangalie na kwa upande huo, wasikilizaji wetu wanasema nini hapa. <coughs> Haya, moja kwa moja, Mary Mgawe, naangalia hapa kwenye Facebook. Unaanza naye Migele Kambayeko yeye anasema yuko Rock City, jiji la Mwanza hili linaloitwa Rock City. Anasema mitandao ya kijamii ni mizuri, lakini ikitumiwa vizuri, ila ikitumiwa vibaya, basi mhusika lazima akumbane na rungu la sheria. Haya, sana sana naye sana. Na John Meshak yuko kule Songea, Ruvuma, Tanzania anasema mitandao ni mizuri kwani inaelimisha, lakini tatizo jinsi tunavyopokea baadhi ya matumizi ni kero katika jamii na kwa taifa cha msingi kuwe na mipaka ama sheria za mtandao zifanye kazi yake bila kuingiliwa na taasisi yoyote, kwa kushirikiana na vyombo vya dola. Umesikia Maria, wanazungumzia sana kuhusu hii sheria. Kwenye upande wangu mimi ninaye John Kiamungo kutoka Uganda, anasema mitandao ya kijamii ni mizuri, lakini wazazi, kaeni macho kwa watoto wenu, inawaribu sana. Naye Katambi James Mdondo yuko soko kuu Shirombo, Tanzania, anasema mitandao ya kijamii imesaidia sana wananchi sambamba na kuleta karibu na mtu wa mbali kama vile nyie na kadhalika. Kwa hiyo anasema kwamba tumewaka watu karibu zaidi. Samuel Malimi kutoka Kwimba, Mwanza, Tanzania, anasema mitandao ya kijamii ni muhimu kwa sababu tunapata taarifa mbalimbali, lakini naomba tu serikali itubane tuitumie kutegemeana na utamaduni wetu ili kuepusha ukiukwaji mkubwa wa maadili ya jamii zetu. Naye Agnes Charles anasema hakusema yuko wapi, anasema mitandao ya semi, kijamii ni mizuri sana lakini, bwana watumiaji ni shida. Edward Kabamba toka Morogoro anasema mitandao ya kijamii imeletwa kusaidia mambo mengi sana, lakini inatumika visivyo, na ndio maana hata serikali ya Tanzania imesainisha makosa ya mitandao ya kijamii. Naye King Majutu wa Geita anasema matumizi ya mitandao ya kijamii kwa asilimia kubwa hayatumiki vile ipasavyo, kwa sababu wengi badala yake ya kuweka vitu vya maana, wanaweka picha chafu. Haya ndiyo matatizo ambayo ameyaona huyu King Majuto. Vilevile Filbert Jonathan Kienshambi yuko Muleba, Kagera, Tanzania, anasema mitandao inaelimisha kama ikitumiwa vizuri. Martin Petro Ageita, Tanzania, anasema anapenda mitandao ya kijamii lakini inaanza kunichosha kwa sababu inapotosha maana hilo ni jua, swala yingine la kuangalia Maria, kwa nini inachosha watu. Labda wachambuzi wetu wanaweza kuzungumza nao zaidi, kwa sababu, e sababu tunaye Katarina tena katika laini ya simu. Katarina, umesikia kuna msikilizaji huyo anasema mitandao ya kijamii ni mizuri sana lakini inaanza kumchosha. Hebu uzungumzie hapo. Katarina: mimi nafikiri anachoshwa vile ambavyo wanakutana nazo, yaani ndio vile ambavyo tunasema kwamba vinaharibu mitandao ya jamii ni ofisi, ni ofisi yangu. Kwa hiyo niseme wale ambao wanafanya vitu vibaya, wanawachosha watu alafu sasa, lazima mtu aingie, lazima mtu aone nini kinaendelea duniani, nini kinaendelea kwenye nchi yake. Kwa hiyo lazima ataingia kwenye hiyo mitandao, lakini anachokutana nacho ndio kinamchosha kiasi kwamba si unamsikia kama huyo anaesema kwamba inamchosha. Inachosha kweli, kwa sababu mi siwezi kutaka kumwona mtu fulani, labda nijifunze kitu fulani, matokeo yake nakuta amepost picha mbaya, wanajibizana labda au wanashindana huko. Kwa hiyo lazima kweli ku, ku mtu achoke. Mi nafikiri tujaribu kutumia kama ambavyo inapasa, na pia nilikuwa nataka ni, ni tuzungumzie kuhusu sheria za mitandao uh, mi nafikiri sheria hizo zipo, alafu bado najaribishwa na utendajikazi wa sheria hizo, kwa sababu kuna vitu vingine vinafanywa na watu ambao wanafahamika, wana niseme, watu wenye nafasi kwenye nchi yetu, kama wasanii, viongozi. Kuna vitu vingine havina maana. Yani kuna kiongozi nakuta ana posti picha, sijui alikuwa na nani pemzani, kitu ambacho mi sijifunzi kitu kupitia picha hiyo. Yani ana posti kitu ambacho hata tu yee mwenyewe baadaye anaona kwamba hapa tukufanya kitu cha maana. Kwa hio nafikiri zi, zile sheria sasa aiyi tunatamani kweli ibadilike, kwa sababu pia tuna watoto wengine iko kwamba watoto unaharibisha kupitia mitandao hiyo hiyo, na wanaingia wanaona, muda mwingine wanalalamika, hata w wanaona. Nafahapo indee sio vitu vizuri. Mi nafikiri mitandao iitumike kama ambavyo inatakiwa ilete manufaa yote, faida na pia, sheria za mitandao sasa zianze kufanya kazi ipasavyo. Hebu Katarina kwanza hapo hapo, naona Sandra ananinong'oneza naniambia nikwambie, hebu waonye kwa kuwachekesha hawa watu wanaochosha wenzao. mimi kwa kweli kutaja majina sitaweza, kwa sababu ni wengi, lakini wanajijua uzuri. Ni kwamba mtu akikosea leo, kesho anaweza kurekebisha. Sasa ndugu yangu wewe, nani nani, eh, eh, ule wee unaesikiliza na ule ndugu yangu mwingine, piganeni, siniambie kusaina, anaomba kanantutumia. So, wengine huku ndo ofisi zetu. Mi nitamka asubuhi, kitu ya kwanza ni Instagram. Sasa kama nachagua watu hawataingia, labda itakosa kazi na na shule halafu, ile kushindana hasa. Kuna vitu vingine si lazima ufanye, hata kushindana na mtu mtu, fanya kitu unaona. Hii kuna mtu, kuna vitu vingine jirekodi, usituletee huku. Lusi kwako sasa. Hebu tuambie, manake wewe ni mwandishi, umekutana na mengi. Kuna swala limezungumziwa kuhusu hii mitandao ya kijamii kugusa na kuumiza baadhi ya familia, hasa za wale wanaopendana. Hebu zungumzia kidogo, umekutana na yapi, Lusi, katika uandishi wako? Kwa mfano, hivi karibuni kulikuwa na wasanii ambao wao kwa hiyo wale wao wawili walikuwa wamekubaliana kwamba tunataka kufanya hiki kitu ili kiwe kikubwa, lakini matokeo ya watu wote walikuwa wanafanya kitu cha kwamba naamini kama familia yako mm -hmm. ia au kuona inaendelea, kwa kweli inaumiza. Au wakati mwingine unashangaa tu watu wanachukua picha labda ya mtu fulani, sana sana hawa wasanii wa, wa, wa inawachukulia kwa sababu wamekuwa wakiathirika. Jambo ambalo linawapelekea wengine hata kuingia kwenye madawa ya kulevya ni kutokana na hizi stress za mitandao ya jamii na vitu kama hivyo. Kwa hiyo unakuta mtu kinampelekea kwenda kufanya kitu kibaya zaidi, kwa sababu anasema nitaficha wapi sura yangu labda hiki e, kimeshatokea kama mfano, mfano ambao nilikwambia kwamba mabinti wakati mwingine wana, wanaacha wapenzi wao wanawapiga picha za utupu, mwisho wa siku wanakuja anazitupia mtandaoni. Kile kitu kinaumiza moja kwa moja hadi familia na mpaka hata watoto wako ambao utakuja kuwapaka. Kama mwanao atakuja atafungua mtandao hapo akakuona mama yake ukiwa mtupu, kwa kweli hii inamwathiri kisaikolojia, kwa sababu hata kule shule pia watoto wenzake watamcheka au hata labda ni mzazi wako pale kijijini au katika ile jamii anayoishi, lazima watakutenga. Wakati mwingine tunajua familia za Kiafrika jinsi zilivyo. Kwa kweli inaumiza. Hata mimi kama ninamuona dada yangu amewekwa hapo na kila mtu anasema hivi, inaumiza kwa moja kwa moja. Kwa hiyo tu tukumbuke kwamba tunatakiwa kutumia hii mitandao vizuri kama ambavyo Katarina anaitumia. Mi naamini wako wasanii wengi ambao hawajatoka wanaweza wakarekodi video zao za kazi wanazozifanya wakaposti na ikawapatia ajira okay. Haya Lucy, hebu tusikilize mwimbo huu ambao tunauweka unakuja taratibu, alafu tutaendelea kuzungumzia kutokana na umwimbo. Tusikilize kwa makini. asur ilt matata mpaka aei <mikini> kwenye reti hio zote akalunia nitangazekopovimba kwamba lulu anayang'umimba asante sana, sana basi umesikia maria wimbo huo wa raymond kama lusi alivyosema hapo wasanii wengine wanasema wanatafuta kiki na kuna mwimbo huu wa raymond unashuhudia kabisa kabisa raymond ameimba wimbo huo unatafuta kiki maana hili swala hasa ndo limeingia mjini pale tanzania kwamba mtu anafanya jambo kutafuta umaarufu fulani anakwambia anatafuta kiki bila shaka lusi utapata utakuwa umepata mwendelezo mzuri sana endelea hapo ulipokuwa unazungumzia kuhusu kutafuta kiki hiyo watu wamekuwa wanatafuta tafuta kiki kama hivyo. Tunaona wadada kabisa anaamua kuanza tu kupiga picha zake za utupu azitupie huko, ili apate umaarufu awe hivo, yani ndo kiki zenyewe kwamba mjini awepata kula kama hivyo, jambo ambalo mimi nafikiri sio sahihi. Hatutakiwi kufanya hivyo kabisa, kwa sababu si kitu kizuri katika jamii yetu, hasa kwa maadili ya Kitanzania. Lakini hiki ndo kama hivyo Raymond ameshasema, watu anatafuta kitu, kwa hiyo anaweza kafanya chochote kile, ili mradi tu social media, kila siku awe na followers wengi na vitu kama hivyo. Mwingine anatunga uongo, anaamua tu kutunga uongo kwa ajili ya mtu fulani ili apate followers wengi, umeona? Kwa hiyo imekuwa ni changamoto kubwa sana kwenye mitandao hii ya kijamii lakini pia Lucy Patrick, kama wewe pia ni unaandika kwenye mitandao ya kijamii ni bloga vile vile, pengine tuangalie na upande mwingine, tusiangalie tu hawa wasomaji hawa watazamaji wa mitandao, pengine tuangalie na upande mwingine wa hawa waandishi wa kwenye hii mitandao, pengine hata wale waandishi wa habari wanaokuwa na mablogu au hata magazeti ambayo inakuwa inaandika vitu fulani, yanatupa kwenye mitandao, inaonekana na wewe na wenyewe nao ni kama vile wanatafuta kiki, maana unakuta pengine vyombo vya habari vinaandika habari fulani lakini unakuta ile habari haina ukweli, haina uthibitisho, au unakuta kichwa cha habari kinaongea swala fulani, halafu ukija kusoma habari yenyewe wala si yale. Sasa labda hii pengine kwa wamiliki wa blogu, wewe unazungumza nini wanachokifanya, pengine na wamiliki wa mitandao tofauti wanaojaribu kutuma habari zao, je, kuna uwalakini upande huo? Sande, uwalakini ni mkubwa sana kwa sababu watu wanatafuta Pesa, watu wanatafuta ulaji, na kama ambavyo tunajua mindset za watu wengi, wanapenda sana vile vitu vibaya kuliko vitu vizuri. Ukiandika vile vitu vinavyoelimisha, naamini hata watembeleaji wako watakuwa ni wachache sana, lakini ukiandika habari za udaku, zile za uongo uongo na nini, wanakuwa ni wengi. Kama ambavyo sisi tumeona watu wanapata matangazo kutoka kwenye mitandao kwa hiyo anachokifanya, afanyeje? Ili apate pesa nyingi, basi anaanza kutunga uongo, na ndo hii imekuwa ikiua sana hata tasimia yetu ya habari, kwa sababu so, mtu anasema sasa, nikiandika ukweli watu hawaji, sipati pesa, na nini cha kufanya? Nitaanza kuandika hivyo vya kutunga na nini, au anaandika kitu ambacho mtu akiingia kule hata akipo, ili mradi tu aweze kupata followers wengi, apate kupata pesa nyingi. Hamisi Mtitio, kwa upande wa Kenya, unalinganishaje kuhusu hilo? Kuna tabia hiyo ya kutafuta kiiki kwa kuandika vitu ambavyo si sahihi ama kuandika uh, kutupa picha ambazo si sahihi kwenye mablog na kwenye ma social media? Bwana Mtitio, upo Kenya sahizi, kwa sababu kila blog mtu anayokuja huwa inatafuta mbinu za kuweza ku drive traffic kwenye uh, uh, blog yao kwa kuweza kuandika ama kueneza vichwa uh, vya habari ambavyo vinaweza kumfanyisha mtu aweze kutembelea uh, zile tovuti zao ama zile blog zao. Kwa hivyo hii ni swala ambalo nimeliona mara nyingi, unaweza kuona uh, kichwa cha habari kinachosema labda vitu vitano usivyomjua usivyojua kuhusu mtu fulani ili na ukienda, ukienda kwenye ile uh, blog utaona kwamba habari zina kiana kabisa na kile kitu ambacho kimeandikwa kinachohusiana ile habari. Kwa hivyo hili ni swala ambalo linafanyisha ama linaleta sifa mbaya katika uh, ama linaonyesha ama limefanyisha hizi blogs ziwe na sifa mbaya maanake, kama huku Kenya blogs huwa ni zinaleta ni zina uh, zi, njia moja kubwa ya kuweza kupata uh, mapato kwa sababu utaona kwamba kupitia zile blogs wameweza kuweka matangazo um, matangazo tofauti tofauti ambayo yanaweza kuwapatia pesa. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo huwa linatokezea sana hapa Kenya, na ni mbinu tu ya hawa bloggers kuweza kujaribu kudrive traffic kwenye hizi blog zao ili waweze ku, uh, kuongeza mapato katika um, kupitia hiyo uh, kupitia blog zao. Na pengine ni kungizungumza kwa upande wako Katarina, wewe ni msanii upande wenu wasanii vipi? Na nyinyi mnaangalia haya maadili, au inapokuja wakati wa kutafuta kiki au pengine kutafuta e, wafuasi? Haya matatizo mnakumbana nayo, na nini unachokiona kwa upande huo na nini unafikiri kifanyike Katarina? Mi nafikiri saa wakutafuta kiki sasa hivi ndona nafasi yani, watu wameona ya kutafuta kiki kwa kupitia vitu vya kipuuzi ndo kitu cha maana kwamba, kwa, unajua kuna vitu mtu unaweza ukafanya, uka, watu tu wakaona kwamba huyu amefanya natukuni kiki iio, lakini sio lakin, lazima tuposti picha za utupu au uonekane huko na nani kwenye mahusiano au unagombana na fulani kwa lengo labda la kuhusumu kuongeza fauti nini niseme, na mi nafikiri wasanii wetu ndo wanatajia hivyo mbaya sana yani wengine wajifundishi tu itakuwa na maana yani, basi tudi mtu asikike, mtu aonekane. Na kuna mwingine akei kabisa wiki kii ajaongelewa, yaani anaona kama anaanza kupotea. Kwa hiyo mi nafikiri tutafute vitu vya tutafute kiki lakini kwa mambo mazuri, mtu unaweza tu ukafanya kazi kama ambazo anafanya nini, mtu anatamani akuone iasiguhaima aoneka amefanya nini. Lakini sasa kama nochakua hivyo, kama mtu ana post vibaya au unafanya vitu vibaya kwa lengo la kuzidi kuonekana au kujulikana, mimi tunakosea wasanii, hasa wakike Bongo, tunataka tubadilike sana. Wanaume hivyo hawana sana, japo wapo wachache hivyo, lakini nafikiri wanawake hasa sijaribu kubadilisha, kama wana post nzuri kwenye jamii, mana vitu vio aswatu ambao wanapenda kukufuatilia na wanakusema. Sawa kabisa, Katarina, vilevile vile, kuna ujumbe umeingia sasa hivi wa haraka haraka. kuna huyu msikilizaji anasema kwamba tuzungumzie kidogo kuhusu matumizi ya vile vitabu vitakatifu kule makanisani. Unakuta mtu anachukua simu yake ndio anaisoma pale, anaingia kwenye hiyo mitandao badala ya kusoma kile kitabu, kitabu anatumia simu. Sasa wale viongozi wa dini wamepiga makelele sana, hebu wape ujumbe kuhusu hilo. Mtu wa sehemu ya ibada ni sehemu takatifu. Mtu mpaka umeamua kutenga muda kwenda kufanya ibada, umeenda ile sehemu, mi nafikiri mambo mengine jamani tuwaachie wenzetu. Unaenda na simu yako pale uanze kubofya bofya, kwa kwanza mii ambaye sina smartphone, unanihamisha ufahamu. Sasa mi niko na kitochi, lazima si tarengapi na mawazo ya kuzimikiwa simu wakati wa wowote Alafu unakuja na simu yako kana kwamba una Tenzi za Rohoni, bibilia iko hapo, sijui ni sijui katekista. Mi nafikiri haya mambo mambo tungeacha. Ile ni sehemu takatifu, umeenda kwa ajili ya ibada, umeenda kuzungumza na Mungu wako, ungefika tu. Bibilia ni shilingi ngapi jamani, elfu kumi kweli? Mtu unashindwa unaweza kutandika mavitu ile chupa ndefu kumi kumi na tano kwa siku, biblia unashinda kununua? Pana utumia smartphone kanisani. Alafu kitu kingine, kwanza mi naona ni ushamba. Kwa sababu gani? Bibilia, kuna ile bibilia ndogo kabisa inabebeka kila mahali, hata kwenye mfuko, hata kwenye walet unaweka kwanio usibebe bibilia, kwanza ina uwepo, kunakuwa na nguvu ya wa mungu hapo. Kwenye simu unaangalia vitu vingapi? maana ukisha maliza kusoma bibilia, ukifika kwenye gari utaingia kwenye mtandao, utaangalia vitu vichafu. Sasa unaondoa uwepo wako hapo. Mi nafikiri watu ambao mnatumia simu zenu kwa kusoma so bibilia mkiwa kanisani, yacheni. Alafu pia ni usumbuvu, saa zingine wengine wa mesikina watoi mlio inasumbua wa, mtu alikuwa ameanza kuomba, akisikia tena huko kuna wimbo wa mtu fulani umesikia kwenye simu, anahamisha mawazi, unaenda kwenye ule mziki badala aombe kwa tubadilika vitu zingine, acheni tuni ulimbu keni Asante sana, asante nasikia. Kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji Jonathan. Karibu utoe mchango wako. Kwa jina naitwa Ilipo Shamba Mleba hapa. Mitandao ya kijamii kwa kweli ina, ina faida kubwa, ila kuna tatizo moja na hawa wanaoitumia kwa tofauti. Kwa sababu gani? Kuna watu wanaweza wakaposti picha chafu, lakini zile hatua na ule mazuzubuti wa kuwashughulikia watu kama hawa unakuwa upo. Kwa hiyo mitandao tuitumie, lakini tuitumie kwa ufasaha na itusaidie sisi watumiaji. Asante sana Jonathan tn. Unajua, tunapozungumzia kuhusu mitandao ya kijamii tunazungumzia kitu ambacho ni kipana. Tunagusa huku tunagusa na kule, tunakwenda mbele tunarudi nyuma. Kwa hiyo bila shaka si vibaya tukamuuliza tena Hamisi Mtito. Nakumbuka alitoa mchango kuhusu watoto wanavyotumia mitandao hii ya kijamii. Je, Hamisi, unadhani wazazi wana, wana, nitumie neno labda wana kesi ya kujibu ama wana wajibu wa kuwadhibiti watoto wao wanapokuwa wanatumia mitandao hii ya kijamii ili kuhakikisha wanafanya vitu vinavyo wazazi wako na jukumu kubwa kuweza kuwalinda watoto kutokana na mabidi ya matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii na hili limeweza fanyika limekuwa likifanyika kwa wenzetu wengi walioko nje ya bara ya Afrika. Utaona kwamba mzazi akipeana labda kama ni smartphone kwa mtoto wake, atahakikisha kwamba ameweka labda special ama hizi Um, software ambazo zinaweza ku track activities za mtoto wake akiwa katika ile simu. Baadaye utaona kwamba labda na, akifika jioni ama kwa kwa ufiri labda, hizi applications zinamtumia huyo mzazi log ya kuweza kuonyesha ni kitu gani anachofanya katika ile simu yake, haswa kuhusiana na um, ile applications za za social media. Kwa hivyo mzazi afa, uh, mzazi ana jukumu bado na anaweza kutumia mbinu kama hizo kuweza ku, um, ama kuweza kumwa, kumwangalia mtoto wake kile ana, kitu gani anachofanya katika mtandao wa kijamii. Na pengine kwa kuongezea tu hapo, Lucy Patrick, nini ambacho unafikiri kingefanyika? Kwa sababu wengi wanasema kwamba kusimamia wazazi labda wana majukumu mengi au labda wanajisahau au nini ambacho ungeshauri pengine kifanyike? Maana haya mambo yataendelea kuwepo kila siku, wazazi wanawafanya nini sasa? Nafikiri cha kuwashauri hapo wazazi, tufike wakati tuchague tu au tuweke muda ambao au umri ambao mtoto anastahili kupewa simu, kama ambavyo serikali uh, inatambua kwamba mtu mzima ni kuanzia miaka kumi na nane. Nafikiri huku chini tusiwape watoto simu. Hebu tuache watoto wasome, wafocus kwenye karia zao, kuliko uh, unamnunulia mtoto yupo darasa la saba, unampa simu smartphone Sawa, lengo lako linaweza kuwa nzuri, aweze kugugo vitu na kuweza kujisomea, lakini ukweli ni kwamba watoto wetu hawafanyi hivyo. Kami wazazi, ifike wakati, usimpe mtoto simu, usimpe mtoto vitu ambazo vinaweza vikamwezesha kuingia kwenye hizi social media ambazo zinaweza zikamharibu au zika fanya yashinde ku concentrate kwa kile kitu ambacho anataka kukifanya, kwa sababu wakati mwingine unampa simu, yuko darasani, mwalimu anafundisha, yeye anakuwa yuko busy Facebook, anakuwa yuko busy WhatsApp au Instagram, kitu ambacho nafikiri kina- kinarudisha nyuma hata maendeleo yake, kwa sababu hawezi kuelewa kile mwalimu anafundisha yeye akiwa yuko mitandaoni. Kwa hiyo kitu wakati basi umri fulani uwe ni kwamba mwanangu akifika miaka kumi na nane hapo unaweza kumwacha akawa na simu, kwa sababu yule ni mtu mzima, anaelewa nini anafanya. Sawa sawa kabisa, asante Lucy. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Usikose kujiunga nasi tena hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kuandaa matangazo ya leo ya Live Talk, mwendeshaji alikuwa ni Dwayne Collins. Fundi mita Alikuwa ni hawi Smith. Vilevile vile hapa studio niko na mwenzangu sandei Shomari, upande wa pili niko na neli na bmj mridhi wakituendeshea simu zetu. Mimi naitwa meri Mgawe. Shukran za dhati ziende kwa wachangiaji wetu hamisi mtito na bwana sale kutoka Kenya, vilevile vile mwandishi wetu luci patrick kulembea na katarina Karatu, mchekeshaji maarufu kutoka Tanzania. Hadi hapo baadaye, usikose kusikiliza kipindi cha kwa undani baada ya nusu saa tu.