Idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Msomaji wako Harrison Kamau. Miaka mitano baada ya kutokea mapigano katika jimbo la kusini la Sudan la Kordofan Kusini, idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR inaripoti kuwa maelfu ya watu wanaendelea kukimbia, kukimbia jimbo hilo, wengi wakielekea Sudan Kusini, wakati jimbo la Kordofan Kusini ikijiandaa kuadhimisha mwaka wa tano tangu kumalizika kwa vita Jumapili, UNHCR inaripoti kwamba idadi ya watu wanaokimbia imefika zaidi ya watu 7500 kwa mwaka huu pekee. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards anasema hadi hivi sasa jimbo la Unity la Sudan Kusini linawapatia hifadhi wakimbizi elfu sabini kutoka Sudan na wengine wengi wanatazamia kuwasili kutokana na kuendelea kwa ghasia huko Cordofan. Askari watano wamefariki hivi leo na wengine wanne hawajulikani waliko baada ya gari walimokuwa wakisafiria kupinduka kufuatia mafuriko katika eneo la kambi ya jeshi ya Fort Hood katika jimbo la Texas hapa Marekani. Miili mitatu ilipatikana baada ya lori hilo la tani mbili kubebwa na maji wakati wa mazoezi ya jana asubuhi. Miili ingine miwili ilipatikana jana arasili. Mgombea anayetarajiwa kuteuliwa kwa chama cha Republican na hapa Marekani Donald Trump jana usiku alimjibu vikali mgombea anayeongoza wa tikiti ya Democratic Hillary Clinton kufuatia hotuba juu ya sera za kigeni aliyoifanya waziri huyu wa zamani wa mambo ya nje Clinton. Clinton alimshambulia kwa maneno makali Trump na kumtaja kama asiye na fikra timamu za kuongoza Marekani huku akisema Kazi hiyo inahitaji ujuzi, udhabiti na uwajibikaji mkubwa. Lakini Trump alimjibu kwa kusema kuwa fikra zake si timamu kuliko za Clinton. Trump aliyekuwa akizungumza mjini San Jose, California alisema Hillary ni mdanganyifu na kwamba hakusema ukweli kuhusu sera ambazo Trump amekuwa akisema angezingatia endapo atachaguliwa kuwa rais. Kabla ya Trump kutoa hotuba yake Clinton alisisitiza kwamba ana uzoefu mwingi aliyoupata kama mke wa rais, kama seneta na kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani, na kuongeza kuwa angetoa mwelekeo dhabiti wa diplomasia ambayo unahitajika hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura, vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Rais Tayyip Erdogan wa Uturuki na mwenzake wa Somalia Hassan Sheikh Muhamud leo wamefungua rasmi ubalozi wa Uturuki nchini Somalia. Msemaji wa ikulu ya Somalia amethibitishia shirika, shirika la habari la Somalia National News Agency kwamba marais hao wawili wamehudhuria hafa, hafla ya ufunguzi huo rasmi. Mapema leo Rais Erdogan aliwasili nchini Somalia katika mkondo wake wa tatu na wa mwisho wa ziara yake Afrika Mashariki kufungua miradi ambayo imedhaminiwa na serikali yake, ikiwa ni pamoja na taasisi za afya pamoja na ubalozi huo wake nchini Somalia ambao ndio ubalozi wa Uturuki ulio mkubwa zaidi duniani. Umuhimu wa Uturuki umeendelea kuonekana nchini Somalia tangu ziara ya Erdogan ya mwaka wa 2011 wakati huo akiwa waziri mkuu na ambayo ilikuwa mara ya kwanza kwa kiongozi wa serikali ya Uturuki kuitembelea Somalia. Ushirikiano kati ya Uturuki na Somalia umechangia mabadiliko mengi na kuimarisha hali ya afya na miundo msingi. Aidha, makubaliano kadhaa kati ya nchi hizo mbili yametiwa saini ikiwa ni pamoja na mkataba wa kuwapa mafunzo wanajeshi wa Somalia na kuanza kwa safari za ndege kati ya Ankara na Mogadishu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana na wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Ulaya na mataifa ya kiarabu leo Ijumaa, wakiwa na matumaini ya kupata uwiano wa kufufua mazungumzo ya kutafuta amani yaliyositishwa kati ya Israel na Palestina. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Mimi ni Harrison Kamau. Usiondoke mbali na redio yako tunapochanganua na kuangalia mambo kwa undani Dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika Kati. Hii ni kwa undani kutoka Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu mpendwa msikilizaji na mtazamaji, kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika habari zetu. Kwa undani, mimi ni Abdu Shakur Abud. Hii leo tunazungumzia tamko la kanisa la Katoliki la Uganda kwamba eti raia wa taifa hilo wamekuwa waongo, pamoja na kuzungumzia mashindano ya kandanda ya kombe la mabara ya Amerika, Copa America, inayoanza hii leo hapa Marekani. Wanaungana nami hapa studio Idi Ligongo, Harrison Kamau na Kennes Bwire akiwa Kampala. Karibuni. Nam wapende wasikilizaji, kwa undani hii leo kama alivyosema hapo, tunaanza kuangalia tamko la kanisa la Katoliki lililotolewa na askofu wa kanisa hilo huko Uganda kwamba watu hawasemi ukweli, kuanzia viongozi wa juu hadi raia wa kawaida, na kusema hivyo inahatarisha jamii, utamaduni na kadhalika. Ujumbe. Je, hii inatokana na nini, na kwa nini tamko kama hilo kutolewa hivi sasa? Basi, kutoka Kampala, mwandishi wetu Bwire, karibu. Unaweza kutuambia kwa ufupi, hii imetokana na nini hata mkuu wa kanisa hilo Askofu Cyprian Kizito Luanga kusema hivyo? Hapa Uganda watu wanapenda sana kuambiwa uongo kwa. na ukiishi maisha ya uongo hapa Uganda Naam, uh, Bwire unaweza kutueleza nini hasa kimesababisha jambo hilo? Askofu alikuwa anamalizia tu ujumbe tu, ikaja tu kama tamko la kumalizia, akasema kwamba waliojitokeza katika ma, maombi ya leo kwa ajili ya mahujaji wa kanisa Katoliki waliouawa nao wapate mtindo kwa wale walioaga dunia waliouawa, wakisema walikuwa ni wa ukweli, walikuwa ni wangwana, na akasema wawaige kwa kusema ukweli, kwa sababu walikuwa wakupenda ukweli. Hapo ndipo akatoa mfano kwamba watu wamepotoka, wametoka katika njia, imekuwa ni maisha yao, ni ya kunena uongo, kutoka kwa viongozi, waandishi wa habari wanatumika na viongozi kueneza uongo kufika wale wa chini. Akasema kwamba hili sasa linaelekea taifa kuwa nchi ambayo haiwezi kuaminika kwake mwenyewe. Akasema ni vigumu kuweza kujua ni nani atakuambia ukweli kwa, kwa sababu so kila unaloliona na unalolisoma linakuwa unaweka dukuduku, unaona uongo humo ndani yake. Hapo ndipo akatoa matamshi hayo, ikawa tu kama kumalizia, lakini akaongezea na akapanua kwa undani hadi kiasa. Akaelezea akamuita mwandishi wa habari mmoja, akamuuliza hizi habari huwa mnaandika zinakuwa ni za ukweli ama za uongo? Na hapa akasema mwandishi wa habari akaeleza, wakati mwingine waandishi wa habari ndani ya nchi wanapewa pesa ili waeneze habari za uongo. Na labda tushakuru kuweza kugusia, ni kwamba alivyosema askofu yanaweza kudhihirika. Kwa mfano wiki iliyopita Rais Museveni, tukiangazia ngazi ya juu, akasema kwamba ameweka demokrasia mfumo unaotosheleza wakati ambapo kuna mahitaji watu wanaitisha kwamba demokrasia inavunjwa. Hapo likaonekana dhahiri kwamba taarifa hizo ni za kuwa za uongo. Kiza Besigye mwenyewe mwaka elfu mbili kumi na mbili elfu mbili kumi na tatu alisema hatawahi gombea urais iwapo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bado uchugu ndo atakuwa ofisini, lakini baadaye alikuja akawania urais, dhihirishwa kwamba zilikuwa za uongo. Amamambarazi kwa mfano mwaka elfu mbili kumi na nne alisema hawezi kugombea urais kama Rais mseveni bado anataka kugombea urais, baadaye amekuja akagombea urais kudhihirisha uongo. Mseveni mwenyewe mwaka elfu mbili kumi na moja alisema kwamba atastaafu na hatawania urais, lakini bado yupo, hatujui atastaafu lini. Sasa Kenes, Kenes, Kenes w unazungumzia wanasiasa na yeye amezungumzia tabaka nzima watu wote huko Uganda, kwa sehemu fulani wana uongo. Yeye amechukulia sababu ya siasa na wanahabari au vile vile inatokana na wananchi? Kuna hali ya kwamba uongo umezidi katika jamii ya wa Uganda amejumulisha kila mmoja. Kwa mfano nimekutajia tu wanasiasa, lakini hebu tuende katika jeshi. Kwa mfano tukiacha siasa, utakumbuka mwaka elfu mbili kumi na tatu aliyekuwa mkuu wa majeshi wakati huo marehemu Aronda Nyakairima alisema mbele ya ulimwengu kwamba wanajeshi wa Uganda hawakuwa wameingia nchini Sudani Kusini. Baadaye lilitambulika walikuwa nchini Sudani Kusini. Tuseme maafisa wa polisi, juzi juzi tu kwa mfano, walisema kwamba waliwakamata wale ambao mahakama haikuwapata na hatia ya kutekeleza mashambulizi ya mabomu na imewaweka ili wasiweze kupigwa na raia, lakini lilojitokeza wiki hii ni kwamba wameshtakiwa. Hivyo basi aliweza kuangazia kila mmoja katika jamii kwamba kunena uongo limekuwa ni suala ambalo ni gumu sana kwa raia wa Uganda. Chakure, naam basi Kamao hapa vile vile, we umezungumza na wananchi no wa huko Uganda, wanasemaje? Kwa kweli Shakur, nimeweza kuzungumza, maanake habari ilichipuka nchini Uganda, sasa nikaona ni vema tuende hiyo Uganda tujue ukweli ulioko kule mashinani, na kwa kweli nimeweza kuzungumza na baadhi ya raia wa Uganda na kutaka kujua wanavyochukulia madai ya kuwa jamii yao imeingiliwa na utumizi mkubwa wa uongo. Hivi ndivyo wameeleza. Hapa Uganda watu wanapenda sana kuambiwa uongo. Na ukiishi maisha ya uongo hapa Uganda utadumu. Watu wa Uganda sana sana hutumia uongo ndio waweze kufaulu katika biashara, katika kazi, katika kupata wanachotaka. Yaani chochote unachotaka hapa nchini lazima utumie uongo. Uganda sahi hakuna mtu mwenye anaongea ukweli, na kukwambia uongo unaweza fikiria ati ni ukweli anaongea, paka unaamini chenye anasema, lakini ukiangalia baadai ni uongo. Hapa Uganda watu wanapenda sana kuambiwa uongo, na ukiishi maisha ya uongo hapa Uganda utadumu. Watu wa Uganda sana sana hutumia uongo ndio waweze kufaulu katika biashara, katika kazi, katika kupata wanachotaka, yaani chochote unachotaka hapa nchini lazima utumie uongo. Kamao hapo basi, hao watu unaona kidogo uliozungumza nao wanakuambia uongo, ndo njia moja, lazima utafute njia. Hata ukenda kumwonga polisi, lazima utasema uongo. Kwa kweli ni jambo la kutatanisha, Shakur. Lakini kwenye laini ya simu ninaye mhariri wa fasihi katika chuo kikuu cha makerele uh, levi Kahaika ambaye uh, karibu tu kwenye la, uh, kwenye, uh, uh, kwa undani utueleze kweli kama madai haya ya uongo kutumika katika jamii ya Uganda ni ya kweli na ni kwa nini? wangu nafikiri kwamba hali ya maisha yesi watu wanavyoishi ilio inayowafanya watu waamini sana katika mambo ya uongo. Kwa mfano kuna wale ambao wanaamini kwamba ili kuwa tajiri ni mpaka upitie kwa mambo ya shetani shetani, na ni kweli kuna wale ambao wanaendea waganga wa kienyeji kwangu. mm -hmm. mimi naona kwamba hali ya kiuchumi haijaimarishwa vizuri, ambayo inampa kila nauganda uwezo wa kuweza kujisimamia na kujitegemea na, kut na, kut na, kut na, na kutosheleza mahitaji yake. Hivyo watu wanaishia kwa mambo ya uongo uongo. Kwa upande wa viongozi hata sasa mambo yamezidi, niseme kwamba maji yamezidi unga, viongozi ndio wamezidi katika kuwadanganya watu, na watu wameishi kwa hali hiyo ya kutoambiwa ukweli, imekuwa kana kwamba uongo ni mojawapo ya asasi za jamii nchini Uganda kiongozi sese kwa sasa hawafuatilii katiba. Katiba itabadilishwa mtu anapotaka pesa, ambazo zinapaa kutumia kuendeleza masuala ya serikali zinaweza kutumiwa na kiongozi. Mawaziri wanaiba pesa kila siku, kwa hivyo watu wote wanaona kwamba usipoiba, usipokuwa mwongo, usipoipatia mali kwa hali ya uongo, huwezi ukatajirika. Unaamini kwamba uongo pia umekithiri kwenye vyombo vya habari Habari, mimi hapo sikubaliani na mtu anayesema kwamba uongo umekisiri, kwa sababu watangazaji wa maredio na wale wanaofanya na vyombo vya habari, wao wanasema lile ambalo wameliona na ambalo wamesikia. Wanaposikia jambo, wanapolitaja, wanataka hilo jambo lichunguzwe zaidi ili ukweli upatikane. Kwangu naona kwamba kusingilikuwa wanahabari au vyombo vya habari, hata hatungejua kwamba uongo upo wao wanalofanya ni kuweka mambo wazi, sema kwamba uongo umekithiri kupitia kwa, yaani, ni miongoni mwa wanahabari na vyombo vya habari, huyo mimi sikubaliane naye, lakini kwa wanajamii na viongozi wa kisiasa a, huyo nakubaliana naye asilimia kwa mia kwamba uongo umekithiri kabisa. Na wakati jamii inaonekana kwamba inaongozwa na uongo, hili linaashiria nini? Tuna mwelekeo gani ama tunatarajia nini? Wakati jamii inakuwa kwamba misingi yake ni uongo e, linaashiria kuangamia kwa dunia na mwisho wa dunia. Lakini hata hivyo tunaposema jamii haimaanishi kwamba jamii yote wanaamini katika uongo. Kuna wale ambao wanaamini katika mambo kama haya, hivyo jamii wana wengine. Hata mimi semi kwamba hili ni jambo jipya, ni jambo ambalo limekuwepo. Kwa hivyo sijui, mtu anapoamini katika uongo hata kuna kuamini kwa yale unaambiwa kwamba hili hilo litakalo kusaidia na viongozi wa dini wanaambia, wanasema wale wanaoamini kwa wale wasiowaona ndio watakaoenda mbinguni. Ni bin hali ya kijamii, ni hali ya maisha, na hivyo watu wanavyofundishwa hivyo. O, mimi nafikiri kwamba uongo sio kwamba unatokea katika jamii tu, hata imani za kidini zinawafanya watu waegemea upande huo. Asante sana bwana Levi Kahaika, najua kwamba wewe ni mtaalamu wa mambo haya ukiwa mhariri katika chuo kikuu cha Makerere. Naam, na na Bwire yuko kwenye simu bado. Bwire, tumesikia tu kidogo kidogo watu wakisema juu ya uongo huko Uganda, kwa ujumla wamechukulia vipi tamko hili la Askofu Kenes? Hey, labda. Yeah. Askofu huyu, naam, nakusikia. Unanipata? Yeah, tunakusikia vizuri mwenyewe aliyesema kwamba watu ni waongo. Kuna wakati mmoja kulikuwa na madai kwamba kanisa uh, Katoliki limeunda maeneo fulani ambapo wanaweka watoto ambao wamezaliwa wa na hawa maaskofu kwa kuficha, akasema ni uongo. Mmoja wa huyo maaskofu akatoka, akatea, akasema fulani na fulani mtoto wa fulani na umefichwa mahali fulani, ikabidi amfukuze. Sasa na yeye mwenyewe vile vile wakati mmoja alisema ni uongo, kwa hivyo wale aliokuwa wakiwambia wali walichukulia habari zake makofi kwa kucheka na kumpigia makofi kwamba aliyosema ni ya kweli naam. Na kwa hivyo alisema ni ya kweli naam. Kwa hivyo hii, unafikiri itafika kiwango gani? Watu wataangalia namna gani kwa siku za mbele hapo, kwamba uongo bado unaendelea? Hmm, na hakuna njia nyingine ya kutanzua sehemu ya maisha Mwandishi wa habari unapoambiwa na habari na mtu ambaye ako ofisini, ukikimbia nayo mara moja, utajipata wewe ndio umepotosha raia. Lakini ukienda nayo polepole, utakuja kuona kuna uongo mahala, ndio uweze ukatafute mwingine, ndio ukatafute mwingine, uoni kuna ukweli. Kwa hivyo ni kama sehemu ambayo tumeanza kuizoea, ni kama kweli tumezoea kwamba usipodanganya utaweza kufaulu mahala fulani tunajua katika nchi nyingi siku hizi kuna magazeti ambayo yanaandika porojo, na sasa huyu anasema waandishi wa habari wanalipwa kwa kiwango gani. Unafikiri magazeti hayo yanachukua nafasi ya juu kuharibu sifa za magazeti, au watu kutofahamu kwamba kuna zile yale magazeti ambayo yanaandika porojo kuliko yale magazeti yanayoandika mambo ya ukweli, au vyombo vya habari vinazungumzia mambo ya ukweli? Kunayo magazeti matatu ambayo yanaaminika sana humu nchini zaidi na kunayo yale ambayo yakiandika taarifa, ukisoma utakimbilia useme hii ni kweli. Kwa mfano, ile taarifa ya aliyekuwa mlinzi wa Mama Mbabazi, Kristofa Aine, kwamba ameaga dunia ilitolewa na gazeti, na kisha baadaye Aina alijitokeza wakasema ndio huyo hapa. Sasa kunao yale ambayo tumeanza kuyaona, raia wameanza kuona. Aa, ili nikisoma itabidi nichukue muda ndio niweze kuchanganua, niseme hizi taarifa za ukweli ama za uongo. Na kunalo yale matatu ambayo tunayafahamu, ukisoma utajua ndio hili la serikali wamenena mbale, yale ambayo ni ya kufichaficha, lakini hili likinena huwa linajaribu kuangazia pande zote mbili. Sasa ni moja ambalo inaweza simama kibete, nikasema hili linaleta pande mbili, moja la serikali litakuletea upande wa serikali, moja la mwanasiasa litaegemea upande No. Kwa hivyo vyombo vya habari ndio vinajaribu alivyosema mhadhiri, lakini ipo mahala fulani ambapo eh, ukichunguza vizuri unaona mtu fulani ametumika kuandika habari fulani. Asante sana Kenneth Bwire huko Kampala, na kwa kumaliza basi Harrison hapa utafiti mmoja uliofanywa na chuo kikuu cha Massachusetts mm -hmm. hapa Marekani juu mm -hmm. ya jinsi watu wanavyosema uongo, wanasema hata mtoto wa miaka mine, asilimia tisini wamegundua mtoto wa miaka mine ashaanza kutafuta njia ya kusema uongo huyo binadamu. Halafu katika watu wazima wanasema asilimia sitini ya watu wazima wanasema uongo. Sasa wakachambua zaidi, wakasema sote watu tunawaambia uongo zaidi wazazi wetu anasema katika uchambuzi wao the American told wanasema asilimia 86 ya binadamu hapa Marekani hudanganya wazee wao. Halafu sabini, asilimia sabini na tano hudanganya marafiki, halafu sabini na tatu asilimia hudanganya ndugu zako, halafu mke wako au mume wako ni asilimia sitini na tisa. Basi kwa hayo basi tunamaliza sehemu ya kwanza <laughs> ya uongo uliotangazwa na askofu huko Uganda. Nam kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, na hapa tunazungumzia swala la pili, ambapo hii leo tunazungumzia michuano ya mashuhuri ya 45 ya shirikisho la kandanda la Amerika Amerika, mabara ya Amerika, Copa America inayoanza hii leo huko Santa Clara California, kati ya Marekani na Colombia katika kundi E. Michuano hii ilianza mwaka 1916 na mwaka huu michuano inaadhimisha miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa shirikisho la kandanda la mataifa ya Amerika Kusini, CONMEBOL. Sasa basi, Idi Ligongo, ninampisha usukani hapa, atuelezee zaidi. Shukran sana Abdu Shakur Abud, na kama ulivyoeleza wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza kupitia vilevile vile mtandao wetu ama ukurasa wetu wa Facebook, sehemu hii ya pili leo tunazungumzia michuano ya Copa America ambayo inaanza rasmi eh, leo hii hapa Marekani. Vilevile tunaye eh, mwenzetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Omari Kaseko ambaye eh, ataweza ku tunaweza kujadiliana naye juu ya michuano hii Omari, e, pengine tungeweza kuzungumzia kwa nini michuano hii e, imekuwa ni mizuri zaidi e, kwa manufaa ya nchi kama Marekani? michuano hii ni muhimu sana kwa nchi kama Marekani kwa sababu nafkiri kama ukiangalia upande wa soka wenyewe, nafkiri uh, Marekani bado dunia nzima inaiangalia Marekani kana kwamba bado ipo chini kidogo kwenye soka, lakini miaka miwili mitatu, uh, minne nyuma, tumeona jinsi ambavyo Marekani imeinuka. Kopa Amerika sio shindano ambalo limefanyika hapa kwa, linafanyika hapa kwa mara ya kwanza, limeshafanyika hapa, uh, siku za nyuma, uh, na pia ingawa watu wengi sana wanaangalia hii Kopa Amerika kana kwamba mashindano ambayo yako kibiashara zaidi, lakini ni mashindano muhimu sana kama mashindano mengine yoyote Uh, kufanyika hapa Marekani na la kuongezea hapo ni kwamba vilevile uh, Omari, kama unavyojua Marekani katika miaka ya hivi karibuni imekuwa ikijaribu kufanya mchezo eh, wa kabumbu mpira wa miguu, kuweza kupata eh, nafasi kubwa katika michezo ile ya Marekani, maanake soka si, uh, haichukuliwi kama ni moja kati ya michezo ya Marekani ukilinganisha na michezo kama american football, basketball uh, baseball na michezo mingine. Kwa hiyo kuwepo kwa Copa America vilevile, msikilizaji wetu, eh, ni katika ile hali ya kuweza kuongeza ushawishi wa mchezo huu hapa Marekani. Kama unakumbuka mwaka tisini na nne kombe la dunia lilifanyika hapa, na e, kabla ya Urusi na Qatar kuweza kupewa uwenyeji wa kombe la dunia, Marekani ilikuwa ni moja kati ya nchi ambayo ilikuwa ikitaka kuwa mwenyeji wa kombe la dunia, na naamini kabisa harakati hizo bado zitaendelea. Sasa tukiangalia timu ambazo zinashiriki, Omari, ni timu zipi? Uh, timu ambazo zinashiriki ni kumi na sita na utaona hapa kuna Marekani yenyewe, kuna Colombia, kuna Costa Rica na Paraguay ambazo hizi zipo katika kundi A na vilevile vile kundi B kuna timu kama Brazil, Ecuador, Haiti na Peru. Haiti wao wakishiriki kwa mara ya kwanza kabisa, ndiyo na, na katika kundi C unaona kuna timu kama Mexico, Uruguay, Jamaica na Venezuela na vilevile vile katika kundi D kuna timu za Argentina, Chile, Panama na Bolivia. Sasa, si siku zote katika michuano mikubwa kama hii halikosi lile kundi la kifo. Kundi la kifo kwa kuliangalia hapa nikianza na wewe maki mi, kundi langu la kifo nimeshaliona tayari. Wewe lako lipi? Nafikiri kwangu mimi, kundi la kifo ni kundi A ambalo lina timu za uh, Marekani, Colombia, Costa Rica na Paraguay kabisa. Mimi nakubaliana na wewe kwa sababu ukiangalia, eh, kundi B, Brazil, Ecuador, Haiti na Peru uh, ni kabisa, unaweza kuzipa nafasi Brazil na Ecuador kuweza kusonga mbele, na kundi C vilevile vile... unaweza uka, ukaipa nafasi kubwa Mexico na Uruguay kutokana na jinsi ambavyo wanacheza mpira lakini vile kundi D ni timu za Argentina na Chile ukiangalia viwango vyao, na ukumbuke kwamba Chile ni mabingwa watetezi. Kwa hiyo sidhani kama wataweza kukubali kuweza kutoka mapema na ukiangalia ubora wa hizi timu. Lakini sasa kwenye kundi A hey, kuna timu za marekani yenyewe ambayo ina kiwango kizuri, ilifanya vizuri kwenye kombe la Dunia na sasa hivi inazidi kujiimarisha miaka hadi miaka. Colombia, sasa Colombia, uh, ni timu nzuri sana na, na nafikiri Colombia wana wachezaji wawili watatu ambao kwa kweli tunategemea kwamba wanaweza kutuonyesha kiwango kizuri sana. Tunafurahi tuna, tuna sana kuwaona wachezaji kama watafanikiwa kuingia wanjani. Na timu ya Costa Rica, hata katika michuano iliyopita iliweza kufanya vizuri sana na iliweza kutoa cheche kwa timu ambazo kwa dunia zinaonekana zina majina makubwa katika ulimwengu wa soka. Paraguay, Paraguay ni timu nzuri sana idi na ukiona wamefanya vizuri sana katika mashindano ya ya mwisho ya Copa America yaliyofanyika ni timu nzuri sana na tunatumaini italeta upinzani kwa kweli mkubwa. Sasa labda tuje kuangalia wachezaji. Tunafahamu kombe la Ulaya linakaribia kuanza barani Ulaya, lakini kuna wale ambao wachezaji bora kabisa kutoka mabara ya Amerika kaskazini na Amerika Kusini eh, wapo hapa Marekani. Tukianza na Marekani yenyewe e, ni mchezaji gani ambaye unadhani kwamba e, atakuwa pengine anaweza kuleta tishio kidogo? Clint Dempsey kwangu mimi nafikiri bado ni mchezaji mzuri sana, anacheza Seattle Sounders. Uh, ni mchezaji mzuri sana ameshacheza ligi ya, ya, ya Uingereza kama ambavyo unafahamu nafikiri huyu anaweza akaleta tofauti kubwa sana katika kikosi cha Marekani. Tunafahamu Colombia kuna mchezaji wa Real Madrid ambaye e, baba yake mzazi ameshamshitumu tayari kocha e, wa timu ya Real Madrid kwamba hampi nafasi. Namzungumzia uh, James Rodriguez yupo hapa e, timu ya Colombia, lakini uh, vipi kuhusiana na Ramadel Falcao? Ramadel Falcao kwa kweli kwake nafikiri hii ni uh, michuano ambayo labda atajaribu kutuonesha sisi uh, ni uwezo gani alionao kwa sasa, kutokana na kwamba hajakuwa na msimu mzuri sana katika Uingereza, na amekuwa na maumivu katika miguu kwa muda mrefu kidogo, kwa hiyo nafikiri hii itakuwa nafasi sasa kutuonyesha kama anaweza kurudi vizuri tena. Sasa tukizikimbia e, nchi za Costa Rica ambazo hazionekani kuwa na wachezaji nyota sana ambao wana majina makubwa kidunia, lakini ni wachezaji wazuri. Hebu tuende moja kwa moja kwa Brazil. Brazil ni timu nzuri na tutafanikiwa kuona kikosi kizuri sana cha Brazil. Nimeangalia katika kile kikosi ambacho Brazil wameleta hapa, ni kikosi kizuri sana, ingawa tutamkosa uh, uh, Neymar uh, kwa kweli, kwa hiyo hii itakuwa pigo kubwa sana kwa sababu hataweza kushiriki mashindano haya, kwa sababu anakwenda katika Olympic, lakini bado kuna wachezaji wazuri sana kama kina Coutinho watakuwepo katika kikosi. Kuna wachezaji mbalimbali Brazil wengi, na siku zote Brazil ni Brazil tu. Watu wanakuambia kwamba jiwe likivishwa jezi ya Brazil, basi lile jiwe litabaki kuwa Brazil. E, Ecuador yenyewe e, hapa naona kuna nyota yule wa Manchester United ambaye, uh, Van Gaal alikuwa akimchezesha e, namba mbili katika mechi mechi za mwisho, hapa tunamzungumzia Valencia. Ecuador ni timu nzuri uh, utakumbuka, utakumbuka kwamba Ecuador uh, ni timu ambayo imekuwa uh, hai, haipewi umuhimu sana, lakini kila inapotokea katika mashindano haya ina, inafanya, inakwenda kwenye levo ya juu sana na wanacheza mpira wao kwenye levo ya juu kabisa. Kwao ni timu nzuri sana ambayo inaweza ikatushangaza katika, katika mashindano haya kwa kweli. Haya basi, mi nafikiri tuzikimbie timu za Haiti na Peru moja kwa moja tuelekee kwenye timu ya Mexico. Mexico, Rafael Mar Eh, huyu alikuwa ni mkoba wenyewe, wanasema, wa timu ya Barcelona miaka ya nyuma mkongwe huyu naye ametangazwa kwamba yumo. Ni kitu cha ajabu sana, lakini pia inaonyesha bado kwamba Rafael Marquez ana uwezo wa kucheza mpira kwenye kiwango cha juu sana, kwa sababu ni mchezaji ambaye amecheza kwa muda mrefu sana. Lakini pia nataka ufahamu kitu kimoja zaidi kwamba Rafael Marquez kuwapo kwake katika timu kama mkongwe ana ni vizuri sana, kwa sababu yeye anaweza kuwa guide wale wachezaji wengine vizuri sana na anatoa directions na anatoa maelezo vizuri sana kwa wachezaji uh, wadogo ambao wanachipukia kwa hiyo unahitaji, katika kila timu unahitaji wachezaji kama Rafael Marquez. Lakini mbali na Rafael Marquez ni kwamba eh, yupo Dos Santos Herrera naye ni viungo wa, wazuri kabisa. Kwa hiyo tutegemee kuona mambo mazuri kutoka kwa timu hii ya Mexico. Sasa tuende kwa kigogo Argentina. Argentina hii unaizungumziaje? Hapa Argentina kwangu mimi nawapa nafasi kubwa sana ya kuweza kuchukua ubingwa wa, wa, wa, wa Copa America na ukiacha Chile ambao ni watetezi utasema kwamba wana nafasi kubwa sana kutokana na kiwango ambacho walituonyesha, lakini Argentina ni timu ambayo kwanza ina mchezaji bora wa dunia Lionel Messi nam bila shaka Omar, umesema Leon Messi anaongoza Argentina. Wengi wanataraji kwamba Argentina itaongoza, lakini wanasema usisahau Mexico na Marekani. Wenyewe anasema wanataka kuchukua kombe hilo. Basi hadi hapo ndo tunafikia mwisho kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nilikuwa hapa pamoja na Harrison Kamau, Idi Ligongo, Omar Kaseko pamoja na Kenneth Bwire. Tunasema asanteni, hadi wiki ijayo, kwaherini.