Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi meri mgawe. Muhamedi Ali, bingwa wa ndondi katika uzito wa juu zamani, amefariki Ijumaa usiku akiwa na umri wa miaka 74. Ali alishika ubingwa wa dunia mara tatu katika maisha yake. Kifo chake kilithibitishwa na msemaji wa familia Bobi Gunnell baada ya bingwa huyo kulazwa hospitali mapema wiki hii kutokana na matatizo ya kupumua. Ali alikuwa bondia machachari ambaye aliburudisha wapenzi wa ndondi duniani kwa uhodari wake, maneno makali na ya mzaha dhidi ya wapinzani wake na uchezaji wa ndondi, akichanganya spidi na uwezo wa kusema atamwangusha mpinzani wake katika raundi gani. Tangu mianga, miaka ya kati ya 1960 Ali alikuwa mmoja wa mtu anayejulikana kuliko wote duniani, na ingawa katika miaka ya karibuni alipunguza kusafiri, kuonekana kwake likuwa jambo lililofurahisha watu wengi kote duniani. Kifo chake kimekuja baada ya kupambana muda mrefu na ugonjwa wa Parkinson's, unaosababisha kutetemeka. Ali aligundulika kuwa na ugonjwa huo mwaka 1984 miaka mitatu baada ya kuacha ndondi. Alianza ndondi akiwa mtoto wa miaka kumi na mbili katika mji wa Louisville, Kentucky, baada ya kuibiwa baiskeli yake. Ameacha watoto tisa ikiwa ni pamoja na binti yake Leila, ambaye kama baba yake alikuwa ya bingwa wa dunia katika ndondi kwa wanawake na mke, na mke wake wa nne Lonnie. Wakati wa huo huo Muhamed Ali alifariki Jumaa jioni katika hospitali hiyo huko Phoenix, Arizona, akiwa amezungukwa na familia yake, huku mabondia wengine wakituma salamu za kumtakia heri katika mitandao ya kijamii, wengi wao wakiposti picha zao wakiwa na shujaa huyo wa ndondi. Kifo chake kimezungumziwa na watu maarufu na wasanii wengi. Naye mgombea urais wa, wa Republican Donald Trump alichukua fursa ya kumkumbuka Muhamed Ali. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Baba Mtakatifu Francis ametangaza kuwa maaskofu wa kanisa hilo watakaoshindwa kushughulikia makasisi waliokumbwa na hatia ya kuwanyanyasa kingono watoto wadogo wanaweza kuondolewa katika madaraka yao. Sheria mpya ya Vatican iliyotolewa na baba mtakatifu Jumamosi inaonekana kuwa ni majibu yaliyotafutwa muda mrefu na wanaharakati wa kikatoliki nchini Marekani, ambao walipinga walichokiona ni kushindwa kuchukuliwa hatua dhidi ya makasisi waliotenda uovu. Huo agizo la baba mtakatifu limeweka wazi kwamba atawale maaskofu ambao hawashutumiwi kuwanyanyasa kingono watoto wanaweza kuondolewa kwenye nafasi zao kama wataonekana wameshindwa kuchukua hatua na kulinda waumini wao kutokana na manyanyaso ya mapadri. Maaskofu tayari wana uwezekano mkubwa wa kuwajibishwa au kupoteza nafasi zao za kazi kama sababu kuu zitathibitishwa waathiriwa wa manyanyaso hayo nchini marekani na kwingineko duniani kwa muda mrefu wamelalamika kwamba baadhi ya maaskofu wanapuuzia au kuficha vitendo vya unyanyasaji ndani ya kanisa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Chama kikuu cha upinzani nchini Angola, UNITA, kimemshutumu rais Jose Eduardo Dos Santos kwa kumteua mtoto wake wa kike Isabel Dos Santos kwa mkuu wa kampuni ya mafuta ya Sanagor. Hii ni baada ya rais kuwafuta kazi wajumbe wote wa bodi ya Sanago mwezi Aprili. Isabel dos Santos ambaye anajitambulisha mwenyewe kama bilionea kwa sasa ni mwanamke tajiri Afrika ambaye anakadiriwa kuwa na dola bilioni tatu nukta tatu. Hiyo ni kwa mujibu wa jarida la Forbes la hapa Marekani. Msemaji wa UNITA Alicide Sakala amesema uteuzi huo wa Isabel, mtoto mkubwa wa kike wa rais wa Angola umezusha maandamano mengine yanayopinga kupendelewa dhidi ya chama tawala cha MPLA, lakini wafuasi wa chama tawala nao wamepinga upinzani huo. Katika hotuba yake ya wiki hii, rais wa Marekani Barack Obama amejadili kuhusu kwenda Elkhart, Indiana, mji wa kwanza ambao aliutembelea alipokuwa rais, ambao aliharibiwa vibaya na mgogoro wa uchumi. Miaka saba baadaye, soko la ajira katika mji huo lilishuka kwa takriban kutoka asilimia ishirini hadi nne, huku familia nyingi zikiwa zinaanza kurejea katika hali ya kawaida, wengi wakiwa wanapatiwa bima ya afya na watoto kuhitimu kidato cha sita. Elkart ni mji unaonyesha ishara na mfano wa Marekani kuboreka zaidi na maendeleo yanayofanywa na Wamarekani wengi waliojitoa kutekeleza maamuzi ya rais Obama aliyoyatoa mapema aliposhika madaraka ya nchi hii. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mawazo ya msingi yanahitajika kutafuta suluhisho katika mgogoro wa Israel na Palestina. Kerry alitoa maelezo yake Jumamosi asubuhi ya baada ya kukutana nchini Paris na waziri, wenzake, waziri mwenzake wa mambo ya nje Jean Marc Ayrault mbele ya wanadiplomasia wa Marekani kuondoka kwenda Mongolia. Keri amekuwa katika mji mkuu wa Ufaransa na mawaziri kutoka nchi ishirini ambao walikubali Ufaransa kuratibu na kuandaa mkutano wa kimataifa mwishoni mwa mwaka uliopangwa kutoa suluhu dhidi ya mgogoro huo ulioendelea kwa muda mrefu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Yeah, asante sana kuungana nasi katika mjadala huu wa LiveTalk. Leo tunazungumzia matumizi ya mitandao ya kijamii katika mjadala wetu hivi leo, tutakuwa na washiriki kutoka Kenya, wanaharakati Hamisi Mtitio na Bwana Swale, vilevile kutoka Tanzania tunaye mchekeshaji maarufu Katarina Karatu na mwandishi wa habari Lucy Patrick kutoka Mbeya kwa pamoja tukijadiliana kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii kama vile Facebook, WhatsApp, Instagram na mengineo. Pamoja nami hapa studio ni naye mwenzangu Sande Shomari. Tuanze na mabadiliko ya maisha yaliyotokana na mitandao ya kijamii. Katarina, wewe ni msanii, tueleze kwa ujumla, yapi unayoona kuhusu mafanikio haya, na pia waweza kutolea mfano wako binafsi. Mimi kwa majina yangu taslimu na hizo sana kutoka Karatu. Niseme kuhusiana na matumizi katika mitandao ya kijamii, tumetofautiana. Kuna ambayo tunatumia vizuri na inatuletea manufaa. Kama mimi niseme kwamba mitandao ndo imenifanya nimejulikana, kwa sababu bila whatsapp tu, instagram na facebook watu wasingejua kuna Katarina, kwa sababu sikuwa na kipindi cha TV, wala cha redio. Kwa hiyo mitandao imenisaidia kujulikana na baadhi ya watu, na inanisaidia pia, napata kazi, napata matangazo. Basi nije moja kwa moja kwako Hamisi Mitatu, hebu tueleze kwa upande wako, huko Kenya, unaonaje kuhusu matumizi haya ya mitandao ya kijamii katika jamii yetu ya sasa, haswa haswa ukiangalia katika dunia nzima, haswa katika mtandao wa sita ukiona kwamba Wakenya wameweza ku embrace na kuweza kutumia vilivyo, kuweza kubadilisha sera za serikali. Pia wameweza kutumia mtandao kuweza kutafuta biashara na pia kuweza kubadilisha, kwa sababu ukiangalia mfano hapa Kenya, haya mashirika makubwa kama vile ya, ya, ya, ya kama vile hizi corporate zimeweza kubadilisha sera zao kutokana na uh, shinikizo za social media mfano mzuri hapa kwetu kuna kampuni kama vile Safaricom iliweza kubadilisha taarifa zake za za, za mawasiliano kutokana na shinikizo za wateja kupitia Twitter. Basi Katarina, kama ulivyosikia, tunaona mchangiaji upande wa Kenya amegusia kidogo tu kuhusu mambo mabaya pia ambayo yanaweza kutokea katika mitandao ya kijamii. Sijui kwa upande wako kuna lipi uliloshuhudia. Mimi, um, niseme kwamba mitandao ya kijamii kwa mimi binafsi imenisaidia kwamba kile inachokifanya kinaonekana kwa hiyo nimejikuta nikipata kazi, nimejikuta nikifahamika zaidi kwa kupitia mitandao ya kijamii, japo kuna wengine wanatumia mitandao hiyo vibaya, na sidhani kama watu wote wana, kuna watu ambao watoe kujiunga na mitandao hiyo kutokana na kile ambacho wanakisikia au wanakiona. Mtu anakuambia kwamba fani baada kwenye mitandao anachafuliwa kwa sababu fani, lakini nafikiri sasa hivi kwa sababu timu hizi zinakuwa na ushabiki mbaya kiasi kwamba zinaharibu ile kwamba mitandao kijamii ni nini. Mitandao kijamii ina faida na ina hasara, kama ukiwa unatumia vizuri kwa matangazo kuelimisha jamii, maana wengine tumefanya kama ni sehemu ya maisha yetu. Kama asubuhi nikiamka, lazima nifanyi kitu niposti kwenye mitandao ya kijamii, ili niweze kutengeneza kitu kingine, kwa sababu kama ikala kupitia mitandao ya kijamii, Instagram, Facebook na WhatsApp. Na kitu, na kipindi, e kwa sababu siko na kipindi labda kwenye televishen au kwenye redio, kwa hiyo imenisaidia. Kwa hiyo mitandao ya kijamii inafanya vizuri sana, na pia kuna watu ambao wanaharibu sifa hizo. Kuna watu wanafanya, tunaona kwamba mitandao saa zingine inaharibu inaharibu jamii yetu, watoto wanakutana na vitu vibaya kwenye mitandao, lakini sio kama mitandao ya kijamii inatuharibu sisi, ndio tunakosea, muda mwingine tunaitumia vibaya. Sawa kabisa. Sasa Katarina, katika kazi zako ambazo umekuwa ukizifanya za uchekeshaji na uigizaji, kuna lolote ambalo umewahi kugusia kuhusu mtandao wa kijamii labda ukatudokeza kidogo tu, iwe ni kwa faida ama kwa hasara? Mimi niseme kwanza, niseme nina faida nyingi, mitandao ya kijamii meia faida nyingi sana, lakini pia kuna siku, kukutana, kukutana na shida, yani, kuna mtu nafikiri hakuwa amenielewa, kwa hiyo akaposti kitu changu halafu akaandika kibaya lakini baadae naona mashabiki wangu walikuja wakajaribu kumwelewesha kwamba huyu mtu yuko kifurusi na vile ambavyo unamfikiria kwa hiyo ilishawahi kuletea shida. Kuna siku nilishindwa kabisa kulawa, kwa sababu kuna mtu aliposti akaandika kitu ambacho sio cha kweli. Ndio wale ambao tuasema wwatuii vibaya mitandao ya kijamii. Katarina umeongea vitu vingi sana eh kwenye mitandao ya kijamii, kama wanavyosema hapo ndio mahala pako wewe pakutamba na kuongea masuala mbalimbali. Sasa pengine umeshaongea vitu vingi Katarina, Kimojawapo unaweza ukatuambia leo labda, ambacho unaweza ukatuzungumzisha hapa na wasikilizaji wetu wakasikiliza vile vile, yale ambayo unayozungumza ingawa unawachekesha watu lakini pia vile vile unawasaidia kuelimika -ku yaani, utupe mfano wa ule uchekeshaji wako kuhusiana na mitandao ya kijamii na ile sauti yako, tunataka utumie ile sauti yako mikuka kidogo kwanza. Kwa majina yangu naitwa Katana kutoka, lakini sio Dar es Salaam. Kwa kweli mimi nilikuwa naomba kwanza, kama unaingia kwenye mitandao ya kijamii, kwanza ujue faida zake halafu pia kama huna kitu la maana la kufanya kwenye mitandao ya jamii, hacha acanto lazima Ah, sawa kabisa, Katarina. <laughs> Hebu tueleze kidogo kwenye masuala ya kifamilia. Kuna kelele nyingi sana zinapigwa katika familia, hasa kina mama kwa watoto wao wa kike, siku hizi saa zote wako kwenye WhatsApp, kwenye simu. Kwa waume zao wanaona saa zote wako kwenye simu. Hebu tuambie, unawaambiaje Katarina? Ni kwanza, nilikuwa naomba kama hauna kitu ya maana kwenye mtandao. Sawa, tunaelimika, tunapata burudani, ukutana na klio akitarina, unaangalia, unacheka, unafurahi, lakini sasa tusitumie vibaya. Kwa mfano, baba mtu mzima, unakuta nashika simu, kitu anayoangalia ni ile kitu ambaye haifai kabisa. Hata bahati mbaya mtoto akichukua simu, lazima taleta maamini yote kwenye familia. Kuna kitu ambaye bintu wa miaka kumi na sata kumi na sita, unajua kabisa tu kimaadili haifai kuangalia, usiangalie. Kwani kuna ulazima? Nani amekushika bunduki imekufanya ukashika ile simu ukadownload kitu lako, labda ni ukiiti kutarina au sijui nini. Angalia, usikilize, ukimaliza angeuka simu, endelea na kazi. Sasa hivi mtu hafanyi kazi. Lafu nilikuwa naomba Mheshimiwa Rais atujinie data kidogo, tufanye kazi kwa sababu twenty four seven, watu wakuwakuije namikaangao Hamisi Mtito huyo, basi kukukumbusha tu ni mchekeshaji maarufu sana kule Tanzania. Hebu changia kidogo hapa kwa uhalisia wa yale aliyoyasema, matumizi mabaya ya mitandaoni. Okay well, unaona kwamba kutokana kwamba wakati watu wengi wanapokuwa kwenye mitandao ni kwamba hawaonani. Umeona, hii imechangia vibaya sana katika ile hali ya kuweza kukuza uh, watoto wawe wakiwa na zile tunazoita social skills. Hizi social skills zimepotea kabisa katika jamii, kwa sababu utaona kwamba um, mara Wanaweza enda pamoja labda ametoka nje, lakini wakifika katika labda mkahawa, wote wanahusika katika, wote wako kwenye simu, wakijaribu kuzungumza na wengine hao, saa zengine pia wao wenyewe kwa wenyewe wakizungumza kupitia mtandao um, badala ya kwamba waweze kuzungumza, wakiweka simu kando. Kwa hivyo utaona kwamba um, hii social media katika um, upande wa jamii uh, imechangia hapo katika uovu um, wake, uko um, kidogo sana ukilinganisha na manufaa ambayo imeeneza katika ile hali ya kuweza kuunganisha wanadamu wote ama kuunganisha wananchi na, na vijana duniani. meli inaweza nikachangia hapo kwa miti Sawa, Lucy, endelea. Kitu uh, ambacho inaweza nikaongezea hapo ni kwamba pia hii mitandao ya kijamii imeweza kuchangia sana vijana kuto kuwa waaminifu, si vijana tu, kwa sababu hata watu wazima pia wako huko. Unaweza ukakuta kijana yuko labda na mahusiano karibu na kila mkoa, kwa sababu wanaona mabinti wazuri. Ukienda Instagram kila mtu ni mzuri kule, yaani watu wameshaweka ap zao na nini, kwa hiyo wanabadilika kabisa na kuwa ni binti nzuri. Kwa hiyo unakuta vijana wanakuwa na mahusiano karibu kila sehemu, jambo ambalo pia limekuwa likicho, likichochea ongezeko la magonjwa. Nikiachana na hilo, pia tumekuwa na matumizi mabaya kwa Tanzania sana, kwa sababu ukiangalia mitandao ya jamii karibu kila siku utakuta ni matusi, lugha zisizofaa, mtu anamtoa mtu kasoro, labda mtu tu anaweza akawa ameweka picha yake, lakini mambo ambayo ya yataandikwa hapo ni ya ajabu ajabu. Kwa hiyo mimi naona pia mitandao ya jamii imekuwa ikitumika vibaya sana, kama kwa nchi yetu ya Tanzania, lakini pia imekuwa ni chanzo cha kuchochea, kwamba baina ya mtu na mtu kuweka timu za magrupu, unakuta kama wasanii wetu labda timu ya mtu fulani na timu ya mtu mwingine, mtu akiweka picha hata kama ni kitu kizuri ambacho tunapaswa kusupport, lakini unakuta kwa sababu ya zile timu wanakuwa na competition pale, wanaanza kuandika maneno ya ajabu, kitu ambacho kinaweza kikachangia hata kwa wasanii wetu kukosa dili kubwa kubwa au hata kufanikiwa katika vitu hebu vyao. Naona tuna msikilizaji hapa kwenye line kutoka ya ucheng kutoka Kamega, Jojo Chen, karibu Sauti America Live Talk. Asante sana ndugu mtangazaji. Mimi nikizungumzia kuhusu mitandao, mimi kwanza ni mtumizi mkubwa sana wa mitandao kwa sababu nawasiliana na watu tofauti tofauti kwa hii njia ya mtandao, lakini naitumia kwa njia nzuri, kwa njia ambayo inanifaidisha ina mimi. Jambo la kwanza, unapotumia mtandao, tujiulize mtandao ni nini? Mtandao ni mahali pa kutangaza biashara yako. Mtandao ni mahali pa kukutana na majamaa na marafiki na mandugu zako wale unaofahamu, sio mtu yeyote usiyeweza kufahamu. Kwa hivyo, mimi ningependa kuwahimiza wale wengi ambao hutumia mtandao kueneza propaganda wengine hutumia mtandao kueneza uongo na hata kuna wengine hutumia mtandao kuweza kutapeli watu. Ya kwamba mtandao haikuletwa kwa ajili ya hiyo, mitandao ililetwa kwa ajili ya kufaidisha jamii, jamii nzima, kufaidisha ulimwengu, kufaidisha wale ambao hawawezi kusikika kwa kwa kwa hizi vyombo vingine vya habari. Kwa hivyo tunapotumia mitandao sisi kama jamii, sisi kama wananchi, sisi kama dunia tuweze kuitumia kwa njia nzuri ili kutufaidisha sisi wenyewe. Asante sana Uchengo. Ngoja nimrudishe tena Katarina kidogo hapo. Nimesikia Lucy Patrick amegusia kuwa kuna wasanii pia wanaguswa kwenye mitandao huu. Tupa uzoefu wako Katarina. Mimi, kwa kweli, nilikuwa nasema kwamba kwa, kwa, kwa wasanii wenzangu kuna vitu ambavyo sio lazima uposti posti kila mara, yaani kuna kitu ingine tu hata kama unaona ya msingi, lakini sio lazima ushirikishe jamii. Kuna vitu ingine tu kama ni mambo ya familia au ni mambo binafsi binafsini ambayo inaelimisha jamii, posi watu waone. Kwa sababu hata maneno unakuta mtu anatukana kwenye mtandao ni kwa sababu vitu vingine sio muhimu kuweka wazi, kuna vitu vya kwake binafsi. Halafu nilikuwa naomba kidogo kwa wale ambao huwa wanapenda kutumiana zile picha ambazo kwa kweli hazifurahishi. Najua mtu kama anataka kukufahamu unaweza tu uso, anataka kujua, ilikuwa haina umuhimu wa kutuma picha lako, tena ikiwa hauna nguo umevua kabisa. Mtu anatuma picha ile, kesho na kesho kutwa inazidi kusambaa, hata familia yako ikiona au mtoto wako, baadaye, lazima italeta matatizo. Na nyie waomba pichi, kwa nini usimwambie tu mtu, tuongee, usikie sauti inatosha. Ukikutana naye utamjua, baada ya kuombaomba bisi bila mpango. Pia mi nafikiri watu waache ili kuchafuana na mambo mengine ambayo sio ya msingi, kwenye mitandao isiwepo tukitumia mtandao kama kitu ambacho kitatunufaisha kesho na kesho kuta. Mtu ukisifia mtandao kwamba umenipa kazi, umenisaidia, mkutane na marafiki mbalimbali, nimejuana sijui na fulani na fulani kwa kupitia mtandao, lakini sio kwamba mtu aweze kusema mtandao amenichafulia jina, mtandao amenifanya familia imenitenga. Mi nafikiri tujifunze kupitia vitu ambavyo vimeshatokea tokea, eh, Katarina pia kwa matumizi tu binafsi. Sasa hivi utakuta watu wamekaa katika migahawa, katika mabaa, wanakula, wako tu wanataka pale ku, kuzungumza na kufurahia, lakini utakuta kila mtu saa nyingine ameweka umakini mkubwa kwenye zim, kwenye simu zake pale, kila mmoja yuko kwenye hizi smartphones, ameingia kwenye ma WhatsApp, amekuwa yuko makini sana kwenye simu, na amepoteza lile lengo lililoko pale. Sasa wengine wanaona kwamba hii ni sawa, wengine wanaona si sawa. Je, yeah, wewe unachangiaje? Kwa kweli mimi naona sio sawa, kwa sababu mimi toka nimefikia hapa nimesikia simu tukutane mahali labda tuongee kitu fulani. Kulikuwa na umuhimu. Mi najua we una whatsapp najua kwamba una smartphone. Ingekuwa ni shida ya kuchati, tungewaziana kupitia simu, lakini sasa nimekuambia tuonani, ni kitu ya muhimu. Kwa hiyo nafkiri heshimu uwepo wa mtu pale ambapo inatokea mmekutana. Hiyo kitu hata mi nalivuruga kichwa langu, nimeumiza mh, namuiza mtu tunaenda kwenye kikao, tukifika huko na simu kuliko kikao. Sasa nafkiri tu tujaribu kuzoea, unajua, lakini shida ni kwamba watu tumejua smartphone, watu wa juu kwa hiyo mtu inamchanganya kichwa, lakini tungejua labda ya zamani kidogo ingetusaidia, ila pia tunashukuru kwamba mitandao imekuja, haikuwa na lengo baya, japo sisi ndio tunafurumisha ile kuleta kitu ambayo sio sahihi. Kwa wale ambao mnapoteza lengo nairikirudi kwenye mstaipili uh, naunga na mkono kuhusiana na, na, meti, na watu kutumia mitandao ya kijamii manake inakutanisha watu pamoja na inaleta amani, ina upendo, inategemea na vile ambavyo unaitumia wewe mwenyewe na wakati gani, ili usipate kuleta mtafaruku katika familia au katika jamii kwa ujumla. kwa kusende. na labda nimuulize moja kwa moja hapa Lucy Patrick kwa upande wa Tanzania pengine baada ya sheria ya mitandao kuingizwa huko nchini Tanzania na kupitishwa, pengine kwa pusha, kwa, kwa mtazamo wako unaona sheria hii inasaidia masuala ya mitandao nchini Tanzania au ni kandamizi, au hali unavyoiona ni vipi hasa? Kwa kweli, nafikiri mpaka sasa hivi bado hii sheria haijafanya kazi yake, kwa sababu tumekuwa tukipata, tukiona hizo kesi, watu wamewatukana watu utaambiwa labda mtu amekamatwa amepelekwa usabei , lakini mwisho wa siku ametoka na anaendelea kufanya kazi ambayo anaifanya. Alafu kuna baadhi ya watu ambao wanakuwa wanatumia majina tofauti tofauti, kwa hiyo imekuwa ni changamoto sana kuwakamata. Sasa sijajua kwamba tatizo liko wapi watu. Watu wa usalama uh, kukamata hawana Uh, labda vifaa vya kutosha kuweza kujua huyu mtu yuko wapi. Na kurejesha nyuma kidogo, ningependa kuchangia kuhusu sheria uh, ukiangalia hapa Kenya katika uh, sheria zinazo, um, zinazoregulate mitandao kuna sheria ambazo zimekuwa zikitumiwa vibaya, haswa na wanasiasa, ambazo zime tu impact hivi kama wanaharakati. Kuna sheria ambao uh, uh, bloggers hapa Kenya wamekuwa ikiwafinyilia vibaya sana. Hii sheria imetumika vibaya haswa kuweza kujaribu kuwakandamiza ili sauti zao za wanaharakati zisiweze kusikika, na hii sheria imejaribiwa kupitia Bloggers Association ya Kenya, wamejaribu kuenda kotini ili kuweza kuhakikisha kwamba imekuwa, lakini juzi juzi tu tulipata pigo na hiyo sheria ni kwamba ime imehakikishwa na Mahakama Kuu kwamba itakuwa i, iko uh, iko sawa. Na tukirejea katika ile suala lako ulilouliza la kuhusu uh, watoto, tuna kwamba mbali na kwamba mtandao um, um, wa kijamii umejaribu kuweza kuwasaidia ku, uh, kupata masomo ama kurahisisha katika utafutaji wa ama kuweza kushare um, notes ama kuweza kuboresha masomo yao utaona kwamba imeingiza matendo um, ya cyber bullying. Cyber bullying ni tendo ambalo linatokezea, ambalo limeathiri watoto uh, kiasi kwamba wengine wameenda wa, wa, wa kujinyonga, wengine wamekuwa na um, wame, imeathiri kabisa maisha yao katika hali ya kuweza kukua. Kwa hivyo mbali na kwamba kuna cyber bullying ambayo ni mbaya na inaathiri watoto, pia kuna mambo ambayo ya, ya kuhusiana na ngono ambayo utaona kwamba watu katika uh, social media hasa wa, wakiwa katika mahusiano wanajaribu kushare picha ambazo si nzuri um, picha ambazo ni labda wako uchi ambazo wanasahau kwamba tendo kama hili huwa tunasema kwamba uh, internet haisahau, maana ama mtandao usahau, hili ni tendo ambalo linakaa, ambalo uh, baadaye wakikuwa wanalinaathiri maisha yao ya kazi na maisha yao ya kindoa pia. Hebu Katarina kwanza hapo hapo, naona Sandra ananinong'oneza naniambia nikwambie, hebu waonye kwa kuwachekesha hawa watu wanaochosha wenzao. Lusi mm -hmm. Kwako sasa, hebu tuambie, maanake wewe ni mwandishi, umekutana na mengi. Kuna swala limezungumziwa kuhusu hii mitandao ya kijamii kugusa na kuumiza baadhi ya familia, hasa za wale wanaopendana. Hebu zungumzia kidogo, umekutana na yapi, Lusi ka uandishi wako kwa Karibuni kulikuwa na wasanii ambao wao walikuwa wanatafuta kitu, kwa hivyo wabongo tunasema, mtu anasema anatafuta kitu. Kwa hiyo wale wao wawili walikuwa wamekubaliana kwamba tunataka kufanya hiki kitu ili kiwe kikubwa, lakini matokeo ya watu wetu walikuwa kufanya kitu kwamba, naamini kama familia yako a au kuona naendelea kwa, na kweli inaumiza. Au wakati mwingine unashangaa tu watu wanachukua picha labda ya mtu fulani sana sana. Hawa wasanii wa, wa inawachukulia kwa sababu wamekuwa wakiathirika. Jambo ambalo linawapelekea wengine hata kuingia kwenye madawa ya kulevya ni kutokana na hizi stress za mitandao ya jamii na vitu kama hivyo. Kwa hiyo, unakuta mtu kinampelekea kwenda kufanya kitu kibaya zaidi, kwa sababu anasema nitaficha wapi sura yangu labda. E, iki kimeshatokea kwa mfano, mfano ambao nilikwambia kwamba mabinti wakati mwingine wana, wanaacha wapenzi wao wanawapiga picha za utupu, mwisho wa siku wanakuja anazitupia mtandaoni. Kile kitu kinaumiza moja kwa moja hadi familia na mpaka hata watoto wako ambao utakuja kuwapaka, kama mwanao atakuja atafungua mtandao hapo akakuona mama wake ukiwa mtupu, kwa kweli hii inamwathiri, ina kisaikolojia kwa sababu hata kule shule pia watoto wenzake watamcheka au hata labda ni mzazi wako pale kijijini, au katika ile jamii anayoishi, lazima watakutenga. Wakati mwingine tunajua familia za kiafrika jinsi zilivyo, kwa kweli inaumiza. Hata mimi kama ninamwona dada yangu amewekwa hapo na kila mtu anasema hivi, inaumiza kwa moja kwa moja. Kwa hiyo tu tukumbuke kwamba tunatakiwa kutumia hii mitandao vizuri, kama ambavyo Katalina anaitumia. Mi naamini wako wasanii wengi ambao hawajatoka wanaweza wakarekodi video zao za kazi wanazozifanya. Haya Lusi, hebu tusikilize mwimbo huu ambao tunauweka unakuja taratibu, alafu tutaendelea kuzungumzia kutokana na u mwimbo. Tusikilize kwa makini. Amasura nilete matata mpaka kwa esi kwenye redio zote pakaluninga nitangaze kwa kuvimba kwa kwamba lulu anayangu mimba au ni watukanewote wana kwa dharau na kuvimba mpaka yule anajita simba niseme madamu nitakatetema akinona na shundo atakuhema au Vanesa kanena na nitaka na Juks atatema nataka nifanye sinema kolozana neswema kikipiko njema au niende kwa Sepetu wema hatintoge Asante sana. Sana basi umesikia Maria, wimbo huo wa Raymond alivyosema hapo kama Lusi, wasanii wengine wanasema wanatafuta kiki na yeah. Mwimbo huu wa Raymond unashuhudia kabisa kabisa, Raymond ameimba wimbo huo unatafuta kiki. Maana hili swala hasa ndo limeingia mjini pale Tanzania kwamba mtu anafanya jambo kutafuta umaarufu fulani anakwambia natafuta kiki. Bila shaka Lucy, utapata utakuwa umepata mwendelezo mzuri sana endelea hapo ulipokuwa unazungumzia kuhusu kutafuta kiki. Asante ah, sana msikilizaji. Basi ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha marudio cha Live Talk ambacho tulikifanya jana tukizungumzia matumizi ya mita, mitandao ya kijamii. Sasa hivi nakusomea muktasari wa habari. Muhammad Ali, bingwa wa ndondi katika uzito wa juu zamani, amefariki Ijumaa usiku akiwa na umri wa miaka sabini na nne. Ali alishika ubingwa wa dunia mara tatu katika maisha yake. Kifo chake kilithibitishwa na msemaji wa familia Bob Canel baada ya bingwa huyo kulazwa hospitali mapema wiki hii kutokana na matatizo ya kupumua huko Phoenix, Arizona. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Baba Mtakatifu Francis ametangaza kuwa maaskofu wa kanisa hilo watakaoshindwa kushughulikia makasisi waliokumbwa na hatia ya kuwanyanyasa kingono watoto wadogo wanaweza kuondolewa katika madaraka hayo. Sheria mpya ya Vatican iliyotolewa na baba mtakatifu Jumamosi inaonekana kuwa ni majibu yaliyotafutwa muda mrefu na wanaharakati wa kikatoliki nchini Marekani, ambao walipinga walichokiona ni kushindwa kuchukuliwa hatua dhidi ya makasisi waliotenda uovu huo na chama kikuu cha upinzani nchini Angola, UNITA kimemshutumu rais Jose Eduardo Dos Santos kwa kumteua mtoto wake wa kike Isabel Dos Santos kuwa mkuu mpya wa kampuni ya mafuta ya Sonangol. Hii ni baada ya rais kuwafuta kazi wajumbe wote wa, wa bodi ya Sonangol. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.