Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikija kwako moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hivi leo tunazungumzia kesi ya washukiwa wa ugaidi nchini Uganda na vile vile kampeni za urais zinazoendelea hapa Marekani, kama anavyotuelekeza Sandey Shomari. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi jaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sunday Shomari na hapa studio leo niko na mwenzangu Abdu Shakur Abud na BMJ Muridhi, vilevile, katika laini ya simu tunaye wakili kutoka nchini Uganda, Sumani Basalirwa, na mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa Kampala, Uganda. tunaanza na swala kuhusu huko Uganda, kesi ya ugaidi nchini humo ambapo watu saba kati ya kumi na tatu waliokuwa wameshtakiwa kuhusiana na mashambulizi ya mabomu ya mwaka elfu mbili na kumi mjini Kampala wamepatikana na hatia, ambapo watu sabini na nane uh, walipoteza maisha yao na wengine kadhaa kujeruhiwa. Miongoni mwa watumiwa hao walikuwepo raia wawili wa Kenya na mwingine wa Tanzania moja kwa moja Mkenya Isa Lwima alipatikana na hatia kwa kutumia vinasaba na rekodi ya mawasiliano ya simu yaliyotumika mahakamani na Kumban Ligade wakitumia simu za Somalia na Kenya. Na wakati huo huo jumla waliopatikana hatia ni Isa Ahmed Luyima, Hassan Harun Luyima, Habibu Suleiman Njoroge, Suleiman Hajir Nyamadondo, Idris Magondu, Hassan Hussein Agade na Muhammad Ali Muhammad. Lakini pia kuna ambao hawakutwa na hatia. Hao ni Omar Awadh Omar, Muzavar Luyima, Abubakar Batam Yeto, Yahya Suleiman Mbutia, Muhamed Hamid Suleiman na Dkt. Kalule Suleiman. na imetajwa kwamba mashambulizi haya yalipangwa nje ya Uganda. Basi moja kwa moja kwenye laini ya simu, mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire, hebu tueleze, ulifuatilia kwa makini na pengine kwenda kule mahakamani mashambulizi haya yanazungumzwa kwamba yalipangwa nje ya Uganda. Hebu tueleze ni yapi yaliyozungumzwa hasa, ukichunguza na kufuatilia kuhusu kupangwa kwa haya mashambulizi. Tangu kesi hii ilipoanza, Shomari, ni kwamba wale wachunguzi wa, wa FBI walikuja ndani ya Mauganda, Uganda, na kuweza kusaidia wachunguzi wa Uganda kuweza kufuatilia mambo baada ya Uganda kuomba msaada wake, na hapo ndipo ilipogunduliwa kwamba mashambulizi haya yalipangiwa nchini Somalia. Pale ndipo mafunzo yalifanyika, lakini kwa undani sasa, mkusanyiko hawa wote ambao wanatuhumiwa kwamba waliyapanga mashambulizi yalifanyiwa sana nchini Kenya, katika jiji la Nairobi, Mombasa, kabla ya wao kuweza kuingia nchini Uganda kutumia mpaka wa, wa Malaba. Wale waliofanya uchunguzi kwa ndani pia walisema mawasiliano yalianza tu pindi pale walipopata mafunzo na kukamilisha mafunzo hayo, mafunzo hayo moja kwa moja na kuweza kuwashirikisha wale wa Kenya na Watanzania walivyotaja, na hapo ndipo mawasiliano ya simu yakaanza nchini Kenya kuweza kuwaleta wote pamoja, ndipo wakaingia katika nchi ya Uganda katika mitaa iliyo karibu na jiji la Kampala, wakakodisha nyumba, wengine wakaishi hotelini wakisubiri, inaarifiwa kwamba ama inadaiwa wiki moja kabla ya mshambulizi kuweza kutekelezwa, wakasubiri ile siku ya mashambulizi, ambayo ilikuwa ni siku ya kutazama fainali za kombe la dunia mwaka huu elfu mbili na kumi kati ya Uhispania la Udachia na Netherlands kabla ya kufanya hayo mashambulizi Shomari. Ah, asante sana Kennes Bwire. Basi nikija kwako, eh, tunaye mwanasheria hapa. Hebu tueleze kwa upande huu wa sheria, pengine hawa ambao wamekutwa na hatia imetajwa eh, kwamba adhabu inaweza kuwa ni adhabu ya kifo kwa washukiwa wa ugaidi nchini Uganda. Hebu tueleze bwana asumani e, Basalirwa, sheria e, za ugaidi nchini Uganda zinasemaje ukija kwenye hukumu ya haya mambo? Aa, kesi kama hii, unajua anajua watu walikamatwa, kila mtu ananijua ati waliwambia kama walikamatwa, walipelekwa kwa mahakama Um, walikuwa na kesi mbili. Kesi ya kwanza ilikuwa ya terrorism, kesi ya mbili ilikuwa ya mama kuua watu. Nivyo basi, iko watu wengine walisema evidence ilikuwa vizuri, hata koti ilisema au wakuwe free, lakini hao wengine walikuwa wali, wali, wali convicted. Hapa sheria inasema kama unakuwa convicted kwa kesi ya terrorism okesi ya kuwa watu mada lazima na wewe ongowe ni hivyo basi. Uh, punishment ya ya ya terrorism punishment ya mada ni kuua, hiyo ni maximum punishment. Lakini um, wanaweza kukufunga uh, miaka ishirini, miaka kumi hiyo ni decision ya jaji, lakini punishment ya hiyo ya, ya, ya kesi uh, sasa terrorism, sasa mada ni kuua, lazima hapa. Sababu hapa kwa sheria yetu sisi iko na death penalty. Sheria yetu uh, constitution yetu na sheria zingine zina, uh, death penalty. Sisi iko kwa sheria yetu hapa, kama na... nafanya uh, zile uh, ukubwa sasa mada, sasa treason, uh, sasa terrorism uh, mahakama inaweza kuambia lazima ouwe. Na sasa katika kesi hiyo ya ugaidi unaosema terrorism wanatumia sheria ya mwaka gani? Na na sheria hiyo hasa inaeleza ugaidi ni kitu gani kwa Uganda uh, upya kwa sheria yetu hapa Uganda, uh, ubunge wetu walileta sheria ya terorismu kama sasa miaka um, 2005 hapo sababu um, tunajua uh, hii sheria ilitoka kwa, kwa kwa activities za uh, wale wa, wa al-Qaeda na Alshababu hata na saa hii ISIS kama hapana um, kufanya uh, vitu vibaya hapa sisi tulikuwa na sheria ya terrorism. Ni hiyo ilikuja terrorism, uh, uh, uh, tulikuwa na, na na kesi huko Kenya uh, na Tanzania waliua watu wapo wa terrorist. Hata hapa Uganda ubungi alisema lazima tukuwe na sheria kufanya kwa vitu vya terrorism. Hivyo basi sheria hapo inasema kama unaua watu unatia una una bomu unatia gurinedi watu wanakufa, hiyo ni terorism. Sasa terorism na mada um, uh, kama unafanya terorism unaua watu, lakini terorism na kuua hapa, terorism iko na sheria yake kuua watu iko na sheria yake. Kama wanafanya terrorism iko na sheria hapa, inaitwa terrorism, anti-terrorism act, lakini kuua watu pia hawakukutwa na hatia na kuna swala iliyozungumzwa kuhusu kundi la Alshabab, pengine Bwire unaweza ukawaelezea kama ulifuatilia hili, hasa kuona ni kwa nini baadhi hawa, e, ya hawa washtakiwa hawakuwa na mashtaka ya kuwemo kwa kundi la ugaidi la Al Shababu, walioondolewa haya mashtaka. Hello? Sasa nasikia vizuri hapo. Hili swali inaelekeza kwa Kenneth Bwire. Kenneth Bwire, naomba ujibu hili swali. Mwanzo jaji alisema alipokuwa akizungumzia aki mshtakio wa tatu, jaji alisema kwamba alisema kwamba awezi kuhusisha Alshabab na Alkaida kwa sababu muda ambapo tukio hili lilitokezea na sheria kuangazia kwe, kuangazia ugaidi terrorism, ili e, kundi e, katiba ya Uganda haikuwa inatambua haya makundi ya wale ambao hawakupata na hatia, jaji alisema ushahidi ulioletwa mahakamani haukuweza kuwahusisha moja kwa moja na hawa saba ambao wamepatikana na makosa. Hawa saba ambao jaji anasema walipatikana na makosa, na wale ambao vina saba viliweza kubainisha kweli walihusika, njia moja ama nyingine. Mawasiliano ya simu yaliweza kuwaunganisha hawa saba ee, ule ile network ambao walikuwa wameweka kwa pamoja, mahali walikuwa wanaishi, walikuwa wanaunganisha hawa saba, na hivyo ndivyo jaji akawapata hawa saba na makosa. Hawa wengine watano, ule uhusiano wao na mawasiliano wao haukuweza ku, kuweza kufikiana karibu na hawa wengine saba, ndio wakaona sawa, ushahidi uliwasilisha mahakamani na ule polisi walileta na matembezi yao kwa wakati huo vilikuwa vinagongana, na wakasema huenda hawa waliingizwa kimakosa. Kens, je, watu wamepokelea vipi matokeo haya? Maanake tunajua karibu watu sabini na sita waliwawa katika shambulio hilo. Vipi watu wamepokea matokeo haya? Ndani ya mahakama, haikuruhusiwa watu wengi kuingia pale, ni wachache tu ambao walikuwa wamepewa mwaliko mwanzo la pili, nje ya mahakama ni kwamba maafisa wa polisi, wa jeshi, maafisa wa kulinda magereza, vitengo vyote vya usalama, wote walikuwa wamevalia zile risasi, wako standby nje. ya maoni ya raia ni kwamba wao walikuwa wanasubiri haki. Kuna wale ambao wanasema lilishatendeka, wanaweza samehewa. Kuna wale ambao wanasema hapana ao walipotokana na kile. Kwa hivyo ni mchanganyiko wa mawazo, ikizingatiwa kwamba ni muda sasa umepita. Wengi wanasema tumeanza, vidonda vimeanza kupona, japo pengo lipo, vidonda vinaanza kupona. Na kuna wale ambao waliponea chupuchupu, ambao walibaki na makopo, wengine walibaki na matatizo labda ya ngozi ya na mambo mengine kama hayo, wao wanalilia kwamba haki itendeke, hata kama ni mmoja wawili watatu watakapatikana na haki na hiwo ile ni adhabu nzito itakayotolewa. Asante ah, sana Kenneth Bwire kutoka kule Uganda. Eh, basi kufikia hapo ndio tunakamilisha hii sehemu ya kwanza. Kesi hii inasemekana imeigharimu nchi ya Uganda shilingi milioni mia tatu kwa muda wote uliofanyika kesi hii. Basi hebu tuangalie sehemu ya pili. Asante sana. Asante sana. Kipindi ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaingia sasa kwenye sehemu ya pili. E, sehemu hii ya pili leo tunaangalia kuhusu swala la barua pepe ambao limekuwa likizunguka na kutajwa juu ya mgombea kwa upande wa chama, wa chama cha demokrat b Hillary Clinton. Ripoti ilivuja kutoka ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ikisema kwamba waziri wa zamani Hillary Clinton alikiuka maadili ya kikazi kwa kutumia anwani yake ya kibinafsi kusoma na kuandika barua pepe za kikazi wakati akiwa waziri wa mambo ya nje. Ripoti hiyo ilitolewa na ilivuja jana Jumatano. Afisa wa ngazi ya juu kutoka wizara hiyo amesema hakuna ushahidi kwa Clinton aliomba idhini ya kutumia anwani binafsi, na hata kama angeomba basi asingeruhusiwa kufanya hivyo. Maafisa wa serikali wanatakiwa kutumia anwani za serikali kwa sababu za kiusalama na pia kuhifadhi rekodi za serikali. Kwa hiyo ripoti hiyo inaonekana kwamba imefichua kasoro ambazo zimekuwemo humu ndani, lakini hebu tuangalie kwa kina zaidi. Clinton ametajwa, je, yeye ndio mtu peke yake aliyekuwa akitumia hii barua pepe kwa aina hii? BMJ Mridhi, ulikuwa unafuatilia eh, kwa undani swala hili, hebu tueleze. Nam, Sande, kwa kusema ukweli, kulingana na ripoti hii, na hili ni jambo ambalo wengi walijua hata hapo mbeleni kwamba si Clinton peke yake ambaye amewahi kutumia uh, barua pepe za serikali kwa njia ya kibinafsi, yaani kuleta kuzikubali barua hizo zije katika anwani yake ya kibinafsi, kwa sababu hata wale walomtangulia waliwahi kutumia barua hizo kwa njia hiyo, lakini si kwa kiwango kikubwa kama vile Hillary Hillary Clinton alitumia wakati akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Mfano, kuna yule wa sasa John Kerry, katika ripoti hiyo inasema kwamba Uh, kwamba Kerry pia ametumia uh, barua pepe za binafsi kwa kupitia kwa njia ya serikali vile vile ambavyo uh, Clinton ametajwa, lakini si nyingi vile. Na kabla ya Clinton kulikuwa na yule alijulikana kama Kandaliza uh, Rice aliyekuwa Uh, waziri wa mambo ya nje kutoka kwa mrengo wa Republican na vile vile Colin Powell kabla ya, ya, kabla yake na Madeleine Albright, wote hawa inaaminika kwamba walitumia. Sasa unajua, Sande, ni kwamba kabla ya hapo hakuna aliyefikiria kwamba jambo hilo lingeleta utata baanda, baadaye Asante sana basi, moja kwa moja, kabla tujaendelea zaidi, tayari kwenye vyombo vya habari televisheni hapa e, kama ulivyokuwa umetangaza habari zotufikia ni kwamba mgombea wa e, urais wa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump amefikisha zaidi ya wajumbe 1237 ambao wanahitajika kuwa mwaniaji rasmi wa chama cha Republican katika ule uchaguzi wa rais unaokuja hapa Marekani. Sasa hivi haya ndiyo yanazungumzwa kwenye vyombo vya habari, CNN na ripoti, NBC na vingi vingine vyote vya kimataifa na ripoti. Sasa Abdul Shakur Abdul, labda nije kwako. Hii pengine ukiangalia kwa undani ina maana gani? Maana yake wengi walikuwa kizungumza kama unakumbuka, wakati kwamba chama hiki watakwenda mpaka kwenye convention kule Cleveland wakigombana, lakini sasa Trump amefikisha. Trump amefikisha, bila shaka ni wakati ambapo viongozi wa Republican wanabidi kukutana pamoja hivi sasa kutafakari. Manake kama tunavyojua, mpaka hivi sasa hakuwa viongozi wachache kabisa wa, wa, wa chama hicho ambao wamemunga mkono moja kwa moja. Wengine wamesema hawatokwenda huko Cleveland. Tunajua kina Bush waliomtangulia waliokuwa maraisi wamesema hawatokwenda na kadhalika. Kwa hivyo kitu kilichoko hivi sasa kinyume na wengi walivyokuwa tarajia, wengi walifikiri kutokana na mashindano aliokuwa ka chama cha Republican ambapo kulikuwa na wagombea zaidi ya 17 kutakuwa na mvutano lakini hawakudhania mvutano utatokea upande wa Democratic. Kwa hivyo kilichoka hivi sasa ni kwamba Trump vovote vile watu amepata kiasi wanaohitajika, hawezi kuzuiliwa. Sasa tukuone ni kwamba nini viongozi watafanya, maanake amepata kura zinazohitajika. Wakimkatalia hapa sasa, ndio mvutano unaweza kutokea, lakini kutokea hivi sasa inaonekana kwamba anakwenda moja kwa moja awe anatawiliwa sawa kabisa. Na pengine umeangalia hili pia. BMJ Murithi, bila shaka na, naam naam na, niulize swali sandi, nataka kujua tu, umefuatilia kwa undani sasa na, na chama cha Republican kimeshaonyesha nia ya kuja nyuma kumuunga mkono Trump au bado hali inaonekana ikoje ndani ya chama kwa kufuatilia kwako? Kusema kweli kufikia sasa kama ulivyosema, hii imekuja kama wanavyosema kwa Kiingereza breaking news, na watu taya, sasa wanajaribu kutathmini ku kuona hasa hii inamaanisha nini, kwa sababu unavyojua ni kwamba kuna wale ambao ni vigo pia katika chama cha Republican wamekuwa bado hawajakubali kwamba eh, bwana Trump atakuwa, ah, ndiye atapeperusha bendera ya chama eh, na lakini kuna wale ambao wameanza kumuunga mkono pole pole, ah, ingawaje hawakuwa ni wengi sana, na hapa kuongeza kwamba msisahau kwamba kuna mvutano mkubwa, maanake jana peke yake Trump alianza kumshambulia yule governor ambaye ni mrepublican ambaye ni mlatino kutoka New Mexico, kwa hivyo bado anaangaliwa kama mtu analeta ugomvi katika chama, wanasema hawezi kuunganisha watu. Anazungumza na waandishi wa habari hivi sasa, anaulizwa maswala hayo, lakini kama anavyojulikana, Trump anaropoka, anasema anachotaka kichwani, anachosema kilichoko rohoni. Kwa hivyo mashindano haya yanaonekana yatakuwa makali sana kwa sababu kitu cha pili ulizungumzia barua pepe upande wa Hillary Clinton, ni kwamba yeye sasa atagombana na Hillary Clinton, amepata sababu kikubwa, kwa sababu watu walikuwa wanangojea, bado wanangojea matokeo ya uchunguzi wa idara ya jinai FBI. Lakini hii ripoti iliyotokea hapo jana, ambayo imepatikana kwa siri, imetoka kutoka msimamizi wa wizara ya mambo ya nchi za nje, ambaye amelaumu zaidi Hillary kwamba kama BMJ alivyosema kwamba Hilary ametumia zaidi, lakini kwa hakika Hilary mbali na tofauti na wale wengine, yeye alikuwa hana akaunt au hana anwani pepe ya serikali, alitumia anwani yake mwenyewe alafu kuna masuala mengi ambayo yamemsababisha kutengwa, ambapo ni tofauti na wale wengine ni kwamba yeye amekuwa na mtandao nyumbani kwake. Kwa hivyo mtandao huu, alikuwa na chombo ambacho alikuwa akiendesha mambo yake yote, alikuwa yanapita. Kwa hivyo, hali ya usalama, kwa hivyo wanamsema kwamba alikosea kanuni za serikali kulinda barua za siri, ndio maana kuna tilafu kubwa, na Trump anaweza kuchukua hiyo, kwamba huyu si mtu wa kuaminika, huyu mtu hawezi kuchukua maamuzi yanayostahiki. Maanake hii anaonyesha kwamba alichukua uamuzi wa kujitumia barua hizi, licha ya kwamba kuna baadhi, maanake hiyo barua inaeleza baadhi ya wafanyakazi wakuu wa wizara ya mambo nchi za nje walikuwa na shaka namna alivyokuwa anatumia barua pepe zake. Sawa kabisa, kusubiri hapo, nikija nikirudi kwako BMJ Muridhi, tunarudi kwa swala la Trump. Je, kuhusu jumuiya ya, ya kimataifa kwa ujumla, nini ambacho umefuatilia inazungumza kuhusu kuona sasa, Trump ndio hivyo anaelekea kwa mgombea wa chama cha Republican. E, kabla ya ripoti hii kutoka a, mapema leo kama lisaa moja imepita kulikuwa na ripoti kutoka huko Japan ambapo rais Barack Obama na tulikuwa na habari hizo kwenye habari zetu mapema leo, rais Barack Obama kusema kwamba uh, Trump hafai na sababu moja ambayo alitoa hafai kuwa rais wa, wa nchi ya Marekani. Sababu ambayo rais Obama alitoa ni kwamba alisema wakati akisikiliza wale viongozi wengine wakati akihudhuria mkutano wa G7, mataifa makubwa sana duniani yenye, yenye utajiri na, na nguvu zaidi duniani. Kwamba wengi wanasema kwamba rais uh, uh, Trump hafai kuwa rais wa Marekani kwa sababu wanahofu, wanahofu ya nini? Kwanza kabisa ni lile swala la yeye kusema kwamba atapitisha, kwamba hata kama ni kwa muda tu, Waislamu wasiingie hapa Marekani. Hilo ni swala ambalo limeleta, limezua mzozo mkubwa sana nje ya nchi hii, kwa sababu kuna uh, Waislamu wengi hasa mataifa ambayo yana ya wananchi Waislamu na wa, na watu wao ambao hufanya kazi hapa pia hutuma fedha kule kule katika nchi zao, wanaogopa kwamba iwapo Trump ataingia itakuwa ni vigumu sana, na nchi kama vile uh, Mexico ambako pia unajua kwamba kumekuwa na mzozo wa vuta nikuvute, uh, Trump akisema kwamba atajenga ule ukuta na kwamba atawafukuza mamilioni ya watu kutoka hapa Marekani. Lakini asante sana na pia kuna, kuna swala la kutumia eh, ule mtambo binafsi kwa ajili ya barua pepe. Shakuru umegusia hili, hasa kinachoonekana kwamba ni tatizo kubwa. Ni nini hasa kwa kufanya hivyo kwa upande wa Clinton? Uh, ni tatizo kubwa kwa sababu ukitumia mtambo wa binafsi ni kwamba unaiweka nyumbani kwako, na mtambo wa binafsi kama tunavyojua siku hizi unakuta kwamba mtandao unaweza kushambuliwa na watu kutoka nje. Kuna hawa ambao wanaingilia mitandao, wanachukua habari za watu. Kwa hivyo ukiwa na mtandao wako nyumbani, inaonekana kwamba hakuna ulinzi unaostahiki, ukitofautisha na mtambo ambao uko katika serikali maanake, katika mitambo ya kupeperusha habari kwenye mtandao kuna programu mbalimbali mbali zinawekwa, wanaita firewall, ambapo zinazuia habari zozote kuweza kupenya. Kwa hivyo ingawa yeye anaweza kujitetea kwamba alikuwa na programu hizo zote lakini usalama hauko sawa, na vile ukiweka mtambo ule katika ulinzi maalum wa serikali. Maanake alipokuwa waziri, bila shaka alikuwa na ulinzi wake, na anasema kwamba hakuna hatari, lakini ni ule uamuzi unaochukuliwa kwamba ndo mbaya. Asante sana Abdushakur Abud, asante sana BMJ Mridhi. Pengine basi, wapiga kura ndio wataendelea kuamua kama hili swala ni tatizo ama si tatizo. Tutaendelea kulifuatilia. Nawashukuru pia walikwepo kwenye mazungumzo hayo hapo awali, wakili Asumani Basalirwa kutoka kule Kampala, Uganda, na mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kenneth Bwire. Kutoka Washington hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Sunday Shomari, kwa herini.