Yeah. Karibu, msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo yetu ya hivi leo ni mimi Mery Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga na best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya Majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mkutano mkuu wa Shirika la Afya Duniani WHO umeidhinisha mageuzi ambayo yataongeza uwezo wa idara ya afya ya Umoja wa Mataifa kujibu haraka na mwafaka dharura za kiafya. Mageuzi hayo ambayo yatafanyika kwa awamu katika mfumo wa dharura wa afya yamekuwa yakishughulikiwa kwa miaka kadhaa hivi sasa. Lakini hayakuwekewa mikakati ya kutosha mpaka kulipotokea mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi na hivyo WHO kulazimika kufanya mageuzi makubwa katika kubuni mbinu mpya za majibu. Wakati Ebola imetangazwa kutokea nchini Guinea Machi mwaka elfu mbili kumi na nne, iliichukua WHO takriban miezi mitano na vifo vingi. Hapo ndipo Ebola ikatangazwa kuwa dharura ya kimataifa ya afya ya umma. Madaktari wasio na mipaka lilikuwa ni kundi la kwanza la mkosoaji mkubwa wa majibu ya polepole pole ya WHO kwa maradhi ambayo yameua zaidi ya watu elfu kumi na moja pale ilipotangazwa kuwa ni dharura ya afya. Mwezi Disemba, WHO inaripoti kuwa takriban watu milioni 130 kote duniani wanahitaji msaada wa kibinadamu na wote wanahitaji msaada wa afya hivi leo. Mkurugenzi mkuu wa WHO Margaret Chan anasema milipuko kama vile Ebola kama haidhibitiwi mapema, inaweza kushindwa kuzuiwa na inaweza kuwa ni mzozo wa kibinadamu. Anasema WHO na washirika wake wanafanya kazi kwa bidii kukabiliana na mlipuko wa Zika. Anasema mlipuko wa Zika hivi sasa unazikumba nchi nyingi na sio eneo la Amerika, lakini Zika iko kwenye mlango wa Afrika hivi sasa, huku watu wakisafiri, usafiri wa watu kote duniani. Hili ni jambo ambalo ni vyema tulitarajie. Tunajitahidi kujitayarisha kusudi kila nchi iwe na uwezo wa fursa ya kuzuia, kutambua na kujibu dharura yoyote ile. Na katika habari nyingine, utapia mlo hivi sasa ni rahisi kuubaini, lakini vigumu kurekebisha. Utafiti mpya unapendekeza kuwa huenda hali hii inasababishwa na zaidi ya ukosefu wa mlo kamili wenye virutubisho vyote. Shirika la afya duniani WHO linasema kiasi cha asilimia 45 ya vifo vyote vya watoto hapa duniani vinahusishwa na utapia mlo na maambukizo, lakini katika kipindi cha miaka michache iliyopita, baadhi ya wanasayansi wamekuwa wakifanya utafiti kuhusu uwezekano kwamba mfumo wa kinga katika mwili huenda pia una mchango mkubwa katika utapiamlo kwa kuweka mwili kwenye hali ya kupokea lishe nzuri ili kuweza kuishi. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensi ya John tukizungumza na vijana, ambapo kwa siku ya leo tupo katika mkoa wa Mwanza, wilaya ya Magu, tukizungumza na vijana kuhusiana na swala zima la binti afanyeje akilazimishwa na mpenzi wake aache kazi kwa ya kumtunza na tupo na vijana, na bahati nzuri leo tumepata vijana kutoka katika mambo maswala mbalimbali ma mbali. Mba, tupo na Wina Julius ambaye yeye ni mwanafunzi <coughs> kutoka UDSM. Nikisema UDSM, nasema Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, lakini pia nipo na Tumaini Kiwango, yeye ni ni mfanyakazi katika shirika moja la kuhudumia wazee liko hapa Magu la Mapelese, pamoja na Saidi Mohamed, pia na yeye anatoka katika shirika la Mapelese, lakini pia tupo na Grace Julius, yeye ni mwanaharakati wa masuala ya jinsia. Nafikiri Grace hapa tumekufikisha kwamba tunazungumzia mpenzi anamlazimisha binti kwamba, wewe bwana, we hakuna hacha, mi ntakutunza bwana, mi na wazazi wangu a, a, nao ntawatunza, afu mbele kwa mbele anawaachilia katika ile swala na kwasa, binti atakapopewa mawazo kama haya, anapaswa afikirie kwa makini zaidi, hali yake harisi ya maisha, aangalie alikotoka, alipo na anakuelekea kwa sababu anaweza kufanya maamuzi sasa hivi na hayo maamuzi akaja kumuumiza zaidi. Kwa mfano, kama huyu binti amesoma, amepata kazi, na pia na wazazi wake au ni wategemezi katika familia yake, anamtunza baba na mama na watoto na na ndugu zake kule nyumbani, na pia pia akumbuke kwamba huyu mtoto wa kiume na ana ndugu zake kule kwao, uh, na nao uhitaji awatuze. Kwa hiyo maamuzi ya busara huyu binti inachoweza kumshauri ni kwamba, hapasi kuacha kazi ile, na kama kweli ile mkaka anampenda, anaweza kumwambia wapange ni jinsi gani wanaweza kufanya mambo yao kwa umakini na kwa usahihi, ili aweze kupata muda muhimu sana wa kufanya majukumu mbalimbali ya familia. Na kwa kuongezea pia hapo, mi naona hili swala kwa kweli tulifikirie kwa makini. Ukiangalia kwa sasa hivi hali zilizopo kuna... Uh, kuna poromoko kubwa la uchumi katika kipindi hiki, si Tanzania tu, si Afrika, nadhani dunia nzima. Kwa hiyo ukisema binti waache kazi kwa kukua... kuwa mme wake anasema kwamba atamtegemeza mbeleni, mi sizani kama swala hilo linafaa, na napigana nalo kabisa. Lakini mi nami nafikiri ni makubaliano yenu nyinyi wawili, si ndio hivyo? Wewe na mme wako, labda kunaweza kuwa na, na biashara nyingine ambazo mnazisimamia zimekosa msimamizi. Labda tuseme anakwambia vile wewe uache ile kazi, wewe ndo kasimamia miradi ile, yes, uone kwamba mtazidi mm, kuingiza kipato zaidi, tofauti na ulivyokuwa unafanya kazi. Labda unaweza kukuta kiwango cha pesa ulichokuwa unaingiza katika kazini, akifikiri kile cha nini cha ule mradi ambao ungeenda kusimamia ungeongeza pato zaidi ya kule kazini unakofanya kazi. Katika biashara lazima ufikirie faida na hasara, na kuna biashara za nyingine inakuwa inaendelea na isiendelee. Kwa mfano itokee wewe unamsimamisha na unasema una miradi una mingine sasa, ile miradi kutokana na kuporomoka kwa uchumi ikaporomoka na yenyewe, utafanyaje pale? Basi katika katika katika ni katika swala hilo nashindwa kuelewa kwamba unaweza kukuta huyu mwanaume anayetaka huyu mama aache kazi si kwamba na mradi yoyote anamwambia, nitaanzisha miradi mradi ujasimama unaniambia nitaanzisha miradi, na mimi baada ya hapo nitakuwa anafanya nini nyumbani, nakaa. Kwa hiyo lazima uangalie ule mradi unaoanzisha, unaweza unaleta faida gani? Na hata kama unafanya kazi wewe kama kiongozi, ni unaongoza ule utawala, uendeleze ile kazi, kunaweza kuwa na management. Management ndio inayofanya kazi. Wewe mama, unaweza kuwa uko kazini, unafanya kazi, baba anafanya kazi, na bado miradi yenu inaendelea, kwa sababu umeisha kutoa uongozi kwa wale watu ambao wanaangalia ile kazi yenu. Kwa hiyo mimi naona hakuna swala lakini mimi nafikiria kuna kitu kikubwa hapa, tukielewe kwamba ni sababu zipi ambazo huyu mwanaume anakuambia au sisi wanaume tunaweza tukakwambia wewe kama mwanamke uache kazi. Kuna sababu moja ya msingi, yawezekana kazi unayoifanya ni hatari kwa maisha yako. Umenielewa vizuri? inaingiza ama inaingiza, yeah. kipato kidogo ya, kuna swala hilo pia. Lakini kama kazi ni hatari kwa afya yako, mimi siwezi nikakubali mke wangu upotee au mchumba wangu upotee kisa kazi yako. Yawezekana unafanya kazi mgodini, kazi ambazo ni ngumu, ni hatari kwa afya yako. Si umenielewa vizuri sasa? Siwezi nikakubali mchumba wangu mtarajiwa upotee au mke wangu upotee kisa kazi kama ni kazi, au kama ni hizo pesa unazozitafuta basi tutakaa tupange, tuangalie na namna gani ya kukabiliana na hilo. Lakin... na hii ni kwa kwa, kwa, kwa faida ya afya yako. Lakini kitu kingine tuangalie, kati ya mwanamume na mwanamke wanaofanya kazi hatarishi ni wakina nani? Yeah, kwa sababu sasa hivi kuna swala la gender balance kwa maana sema, ya usawa, haki sawa, haki sawa kwa wote, si ndio? mm -hmm. Haki sawa kuna kazi ambazo hata mwanamke anafanya. Kuna kazi za kubeba zege, sasa hivi wanawake wanafanya, umeona, na hizo zinamuingizia kipato. Lakini pia anaposema haki sawa kwa wote haimaanishi kwamba mwanamke na mwanaume mnakuwa sawa, kwamba mimi leo nitakuwa mwanaume kulingana na maumbile. pa tunaangalia katika majukumu ya kazi, uwezo gani, taaruma gani ulionayo. <laughs> kama mimi nimesomea mambo ya migodi, niende mgodini nikafanye kazi, na wewe kama umesomea upishi, nenda hotelini ukapike, hiyo ndio taaruma yako. Kwa hiyo mimi sione hapa wakuna umuhimu wa mwanamke kuacha kazi kutokana na kila alichokisomea na anapokisomea. Maana kama ni ana ile taaruma atakuwa amepewa njia za kuweza kujikinga na madhara yote yanayoweza kutokea katika kile kitu. Sasa ukimkuta mtu ambaye sawa, kwa sababu kuna, katika kazi pia kuna mgawanyiko wa kazi, kuna zile kazi ambazo ni rasmi, tunasoma tunasema fomo, na kuna zile kazi ambazo si rasmi, kwa maana ya kwamba ukizungumzia fomo ni zile ambazo una uhakika kila mwisho wa mwezi unapata kipato, lakini kuna zile ambazo ni informo, kwamba hizo hazina formula, kwamba yawezekana kwa siku kaenda ukapata shilingi mbili, ukapata mia tano ukapata elfu. Sasa hizo nazo unamkuta mchumba wako mtarajiwa anazifanya. Sasa ukiangalia, ni hatari kwa afya yake, utafanyaje? Lakini pia tuangalia kitu cha msingi kilichopo ni kwamba unaweza kukuta wanawake walio wengi ambao wanapata hivi <coughs> vihela vidogo vidogo, ndio vihela ambao vinaweza kuongoza familia, kwa sababu katika mfumo halisi wa maisha na mfumo halisi wa, wa kifamilia, mwanamke ni mwanamke ni mtu mwan, anayefanya shughuli tatu katika katisha kidogo hapo. Inategemea na hizo hela ndogo ndogo unazipata kwa njia ipi? Unaona, ni kama alivyosema Bwana Saidi hapo, unaweza kuwa unazipata kwa njia ambayo kama vile labda alivyosema kufanya kazi mgodini kule kwenye kazi ya tarishi, unaona kiasi kwamba anaweza kwambia kwamba mke wangu acha hizo kazi uje ufanye usimamie labda mradi huu. Mimi napenda nikurekebishe kidogo, kwa Saidi hapo. Wewe umesema kwamba anapata shilingi mbili, shilingi 500. Hebu tufikirie shilingi 500, ile ni hela nimeipata, ni ya kwangu kwa ajili ya familia yangu. Iwe ni kidogo ni bora kuliko ambaye hana kabisa. Lazima tuita tusogeza hata kama ni kidogo, lakini ninajua nimeingiza kiasi fulani mimi lakini nafikiri huku nielewa nilichokuwa na maanisha shilingi 500,000 sikuwa sikuwa na namaanisha kwamba thamani ya ile pesa ni ndogo kiasi cha kwamba haiwezi kusaidia. Ile pesa inaweza ikasaidia, lakini je, mazingira unayofanya? Kwa maana ya kwamba ile kazi unayofanya si rasmi, kwamba unaweza ukaenda leo ukapata, lakini unaweza ukaenda kesho ukakosa pia. Lakini kwa kazi ambazo ni rasmi kama hizo alizosema Grace za kwamba unakuwa umeajiriwa kutokana na professional wako, hizo zina uhakika kwamba hata kama utaugua leo kwamba ukalala siku mbili tatu ukwenda kazini, lakini una uhakika mwisho wa mwezi una kipato ndicho nilichokuwa namaanisha mimi. Kitu kingine kinachochangia wanaume wakatishe kazi wanawake wasiendelee na kazi zao ni wivu. Ukiangalia, labda anafikiria yule mwanamke kule kazini, kwamba labda, yani, kuna vitu anavyovifanya ambavyo labda yeye apendelee, kwa mfano amezoeana na wafanya kazi wenzake, labda ni vijana wengine. Kwa hiyo, hata siku moja katokea akatembelea pale akiona jinsi wanavyopatana pale, kwa hiyo yeye anaona kama kule anawafaidisha wale kuliko yeye, kwa hiyo nafikia tu anamwambia aache kazi. Lakini mimi sidhani kama hiyo ni sababu ya msingi pia ya kumfanya mwanaume amkatishe mwanamke kazi. Lakini mimi hili swala pia nilitegemea kwamba litaongelewa, swala la wivu, lakini sasa ni pointi ambayo nashindwa kuielewa, kwa sababu wivu hauko kwa mwanaume, mwanaume tu. Hebu uchukulia wewe mwanamke umenikuta mimi kazini, nimeajiri sekretari mzuri ofisini kwangu nimeajili sekretari mzuri na mavazi ya, mas, ya siku hizi, vijana wa siku hizi unayaona, ni kijana wewe kama wewe, utapata picha gani na mahusiano yetu pale kazini? Unakuta tuko karibu sana na mhudumu wangu. Kwa hiyo wivu, hili swala la wivu lisichukuliwe kwamba ni la upande mmoja tu, hata nyinyi pia mbubo. mna wivu, kubaliani na wewe kwa hilo, kwa sababu wanaume wengi wanatumia wanatumia kwamba kwa mfano ana yani yeye anatumia kwamba yeye ni mwanaume, lazima afanye kile kitu, lakini mwanamke nikisema, mnaniona kama niko chini yako. Kwa hiyo unachukua unatumia nguvu kwamba wewe ni mwanaume lazima ufanye vile. Kwa hiyo saa nyingine hata nikiona ki, ni sawa mko karibu vile utaniambia, ah uh, huyo ni sekretari wangu tu. Na, naenza nisibishi, lakini kibishi, utasema si mimi ndio mwanaume nimesema nani anaongoza hii familia si mimi tu. Mm -hmm. Eh, kwa mfano huko Sukumani utakuta watu wengi unakuta mwanaume kwenye nyumba, yeye ndo yani yeye ndo ana nguvu kuliko nani mwana mwanamke. Kwa hiyo hiyo inachangia hata kama ana wivu mwanamke, lakini hawezi kuenda kumwambia mwanaume kwamba hivi ache ile kazi. Lakini wewe utamwambia kwa sababu unamwona kama mke yuko chini. Naam, nafikiri tumewasikiliza vijana wakizungumzia mada yetu ambayo ilikuwa inasema binti afanyeje mara anapolazimishwa na mpenzi wake aache eh, kazi kwa madai kwamba atamtunza. Tumesikiliza, tumepata uzoefu pia hata kutoka katika kabila la Wasukuma kwamba inakuaje huko. Kwa hiyo tumepata kuwasikiliza na ninajua fika kwamba tumepata kujifunza, wamejaribu kuonyesha kiunaga ubaga sana Wame Jaribu kutaja baadhi ya sababu kwamba ni kazi ya talishi, wanaume wanatetea kwamba kazi ya talishi anamonea huruma mpenzi wake asipate shida, ambalo mm, mimi sitaki kukomenti chochote hapo, lakini pia amezungumzia swala la wivu, amezungumzia swala la mfumo dume, wamezungumzia kwamba pia ni makubaliano. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo tupo na Daktari Mwenitumba Este wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanayowakabili kiafya. Kwa jina anaitwa Kristina Rute, niko kidato cha nne. Inasemekana mimba ikitungwa nje ya kizazi mtu anatakiwa kutolewa kizazi, lakini wakati huo huo wanasema mwanamke ana vizazi viwili, kulia na kushoto, na kwamba anaweza kushika mimba tena. Hii ni kweli daktari? Si kweli kwamba mimba ikitungwa nje ya kizazi mwanamke anatakiwa atolewe kizazi. Mara nyingi mimba ikitunga nje ya kizazi inakuwa imetunga kwenye mirija ya kizazi ambayo inaitwa kwa kitaalamu fallopian tubes. Kwa hiyo mtu unaposema kizazi, mi nadhani unamaanisha ni ile sehemu ambayo mtoto anakaa na kuwa, ambayo tunaita uterus. Mara nyingi mtu anapokuwa amepata mimba imetunga nje ya kizazi, huwa tu unawezwa ukafunga kile ule mrija upande mmoja, na ule mrija wa upande mwingine ukaendelea kufanya kazi kama kawaida. Kwa hiyo mtu anapotunga mimba nje ya kizazi matibabu yake sio kutoa kizazi. Mama yule ataendelea kuwa na kizazi chake kama kawaida, isipokuwa ule mrija mmoja ambao mimba ilitunga kunakuwa kumeharibika. Kwa hiyo sio rahisi kwa yai kukutana na mbegu ya kiume mpaka mimba ikatunga pale. M -m mama yule atabakia kusubiria kutunga mimba katika ule upande mwingine wa mrija, lakini kizazi chake kinabakia pale pale, huwa hatolewi kizazi. Na si kweli kwamba mwanamke ana vizazi viwili, kulia na kushoto. Mwanamke ana mirija miwili ya uzazi upande wa kulia na kushoto, lakini anakuwa na kizazi kimoja, japokuwa kuna baadhi ya wanawake ambao wanaweza akaa na matatizo yatoka kuzaliwa. Mwanamke anaweza akazaliwa na vizazi viwili kweli, lakini kawaida da wanawake huwa tunakuwa na kizazi kimoja, ila mirija ile inayopitisha mayai na mbegu inakuwa miwili, upande wa kulia na kushoto. Mi naitwa Fatma Abdurrahmani Jalala, wangependa kujua ni kwa nini kumekuwa na ongezeko kubwa la ugonjwa wa kisukari ukilinganisha na zamani. Kisukari siku hizi kimeongezeka kwa sababu watu wamebadili mfumo wa maisha tofauti na ilivyokuwa zamani. Vyakula tunavyokula vimekuwa vingi, ni vya wanga na vingi vinakuwa sio vile ambavyo ni asilia. Watu tuna mtindo sikukula ambavyo vimesindikwa au viko madukani ambavyo vinakuwa vimewekwa chemicals nyingine na vimesindikwa na sukari nyingi, kwa hiyo hiyo inachangia katika kufanya kisukari kiongezeka. Na pia unakuta watu siku hizi wengi wanakuwa hawapendi kufanya mazoezi wanakuwa. Naitwa Veronica Faustin na swali langu kwa dokta, je, ni kweli kwamba ugonjwa wa UTI unaweza ukasababisha madhara yoyote kwenye mfumo wa uzazi wa mwanamke? Hapana, maambukizi katika njia ya mfumo wa mkojo, yani UTI yaweza ya akasababisha matatizo katika njia ya mfumo wa uzazi, kwa sababu njia hizi mbili ziko tofauti. Lakini mtu anapokuwa na maambukizi katika njia ya mfumo wa uzazi inaweza ikapelekea mtu akapata maambukizo, yani ya UTI, kwa sababu hizi njia ziko jiru kwa hiyo ni rahisi vidudu kutoka katika sehemu ya njia ya uzazi na kuingia katika sehemu ya mfumo wa mkojo. Jina langu ni Wema Jackson, nilikuwa nina swali kwa dokta. Je, tetekuwanga ni ugonjwa unaosababishwa na nini? Ninasemekana kuwa ni lazima mtu augue katika maisha na akishaugua haugui tena. Je, hii ni kweli? Asante kwa swali lako. Uzuri, tetekuwanga ni ugonjwa unaosababishwa na virusi. Virusi hivyo kwa kitaalamu vinaitwa varisela zosta. Na kwamba ni lazima mtu augue, si kweli, kwa sababu ili mtu augue ni lazima akutane na virusi hivi kupitia kwa mtu ambaye ana maambukizi, ambaye anaweza kuyapata edha kwa njia ya hewa. Na pia ni kweli mtu mara nyingi akishaugua ugonjwa huu, mwili unatengeneza antibodies. Nashindwa kusema kwa Kiswahili, ni inaitwa nini kwa Kiswahili, kidogo nimesahau. Kwa hiyo mtu anapokuwa ameshapata ugonjwa huu, ni kweli kwamba hawezi tena akaugua tetekuwanga, hata kama atakutana tena na mgonjwa. Kwa hiyo anapata, mwili unatengeneza kinga ambayo ni ya kudumu, mtu awezi akapata tena ugonjwa huu. Asante sana Daktari Mwenitumba Esther kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa nami Mensi ya Johni. Asante. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Vipi? Vipi? Mzima jamani, mbona mnaniambia hivyo? Mwenzenu nimewakosea na mavazi gani? Kwani nivyovaa nimewaudhi nini hivyo jamani? Nikivaa sketi ndefu kama hii na shati yangu ndefu ya heshima, kwani hivi na mniambia kwanza, aaa kuvaa sketi ndefu kama hii Mnadi mnadiu. Ja, si ukweli uweli katika hii dunia mnaapenz waushauri aujina loloten jil niekua kwa kitu kimoja tu, kuelekeza kwamba kuwai mapenzi katika umri mdogo si kitu kizuri na kinaweza kikawasababisha madhara makubwa. Sio hicho tu, pili nataka naeleze madhara ya kuwai mapenzi katika umri mdogo, kwa mfano unaweza ukafanya mapenzi katika umri mdogo ikakusababisha kupata mimba, na unajua athari za mimba. Ukipata mimba wakati mtoto mdogo kabisa, hujafika miaka 18, kupata hiyo mimba. Mamako angekuzaa wewe, alikuwa machua, yani ameshafika miaka 18. Sasa nyie bado mnawai, mnachoia nini? Jamani, maisha bado yako, wanaume mtayakuta. Naomba mnisikilize, ndio mimi ndo najua. Naomba mnisikilize, au mapenzi mtayakuta, yapo jamani. Hivi mnioni mwenzenu jamani, ninapomvua nguo ya heshima? Au nafikiri mimi anitaki? Jamani, nani mwenyewe anitaki? kuongea. Yaani siku zote hawa walokole hao. Ninyi nimeshasikiliza mbele mrefu mnacho. Yaani simba mwenda pole ndo mlanyama usitakushinda. Ah, sio hivyo. Sikiza nakwambia kwanza hapo ilikuwa ni, ni, hmm, so, ni mtoto mdogo. Hata kifua bado chenye akija koma. Mchiki wenzako. Na najua kwa sababu gani mnaongea hivyo. Si mmeshafanyia wafanyia ndo maana mmekuwa hivyo. Na kitu kikubwa kilichonileta hapa ni kwamba athari za kuwai mapenzi katika umri mdogo ni kubwa sana kuliko nyinyi mnavyofikiria. Kwanza ninaponisikilize, afu nikishamaliza ndo nitaongea unalotaka yeye. Kwanza ukifanya mapenzi kama mli mdogo zile mimba za utotoni, itakuja kutuni ugonjwa. Magonjwa siku hizi ni mengi, magonjwa na kama vile ukimu unaweza kukapata siku mm hizi -hmm. Nashaka kama nyewe hivi mnachukua watu wazima eh, kwanza kusababisha magonjwa ambayo ni hatari sana jamani. Mjue yani yani, mjitahidi kujikinga basi, mtumie takinga haya. ma mama ushauri, tumekuja mama ushauri, tacho msikia mama ushauri e. na ukikua utaziona. Sikiza nikamwambia tumekusikia, basi nenda e, sieni na story jamani. Mimi ndio kilicho nileta lakini, jamani haya mambo si mazuri. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Recho Ramadhani. Kitu ambacho sitaweza kusahau ni siku ambayo babangu alifariki. Babangu alifariki siku ambayo kesho yake tulikuwa tunaenda kufanya mtihani wa kumaliza kidato cha nne. Siku hiyo sikuwa na jinsi, ilibidi kesho yake niende kufanya mtihani. Japokuwa nilikuwa na maumivu makali ndani ya moyo wangu. Namshukuru Mungu, niliweza kufanya mitihani yangu yote na kurudi nyumbani kuendelea na taratibu zote za mazishi. Baada ya hapo maisha yalibadilika pale nyumbani, kwani baba ndiye alikuwa tegemezi pale nyumbani kwa kiasi kikubwa sana. Japokuwa mamangu alikuwa anafanya kazi, ila alikuwa anamtegemea sana baba. Ndugu jamaa walitutenga, hawakutupa msaada, kuzingatia tulikuwa bado tunasoma. Nikawa najiuliza, je, nifanyeje na, nifanye na bado nahitaji kuendelea na shule. Nikawa nasema, sasa hapa sidhani kama matarajio yangu ya mbele yataweza kukamilika. Maisha yalikuwa magumu sana pale nyumbani, kuzingatia kwetu tunakaa nyumba za shirika, ikabidi twende kupanga. Katika upangaji tukawa tumechukua tu vyumba viwili pamoja na seburi. Upande wa chakula, pia nayo ilikuwa tatizo. Tukawa tumezoea kunywa chai asubuhi, sasa tukawa hatuwezi kunywa chai tena, chakula cha mchana hivyo hivyo. Tunaweza ukala leo, kesho usile, angalau cha usiku tukawa tuna uwezekano tu wa kula ya tuwe, cha maisha yalikuwa magumu sana, asiwezi kusahau kabisa. Kitu kingine pia, na mdogo wangu alikuwa aanze form 1 kipindi hicho, ndiye alikuwa mdogo wetu wa mwisho. Hakuweza kuanza form 1 kwa mwaka huo, lakini kwa kuhangaika huku na huku, hatimaye akaanza shule sekondari, kidato cha kwanza, akaendelea mbele. Lakini maisha yalikuwa magumu hivyo hivyo, nikawa najiuliza, je, nitafanyaje? Lakini sina msaada wote, amna mtu yote wa kutusaidia pale nyumbani. Mama yetu ndiye alikuwa tegemezi peke yake anahangaika huku na huku, ili kuweza kutufikisha mbele. Akawa anakopa kwenye vyama mbalimbali, kurudisha inakuwa shida. Ikafikia kipindi kuna vitu vilivyokuwepo pale nyumbani, kama ilikuwepo redio fulani hivi, kikuwepo kubwa, ikabidi auze kwa ajili ya kulipa ile deni alilokuwa amekopa kule kwenye mikopo. Siku zikawa zinaenda hivyo hivyo, najiuliza vitu tafanyaje, mbona maisha yanazidi kuwa magumu, hatupati nafuu yoyote kodi ya nyumba inatakiwa, ada zinatakiwa kupatikana kwake, ndo inakuwa matatizo. Tunamshukuru Mungu, maisha akawa yanakuwa magumu, lakini hivyo hivyo tunaendelea kusonga mbele. Napenda kuwashauri ndugu wa familia hizi, mzazi anapofariki katika familia, wasiwatenge wale. Mtu kumsaidia, unaweza sio kwamba umsaidie pesa, unaweza kumsaidia hata mawazo, kachangia mawazo, ukifanya hivi, ukifanya hivi, unaweza kukwenda mbele, lakini unavyomtenga tu kisingizia kwamba mi sina uwezo, mi mwenyewe nina familia sasa nianze kusaidia tena familia hii, sitoweza. Hata mawazo yale yanafaa pia. Nawasiwa sana, umeolewa, na wa kina dada wenzangu wasitegemee sana itu kwa kuwa umeolewa, kwa hiyo na unawakia labda mewako ana kazi nzuri, kwa hiyo maisha mimi yatakuwa mazuri. Kuna leo na kesho, ndio kama hivyo imetokea, mwenzako amefariki. Sasa kama una kazi yoyote, maisha yanaweza yakawa magumu sana, hata ulipofikia malengo yako yote yakaharibika. Kwa hiyo nawaasi wasiwe tegemezi, wajishughulishe katika shughuli mbali mbalimbali. Kuna shughuli nyingi sana kuliko pale mwenzako anapofariki babakia kwa mwenyewe, kwanza mwanzo inakuwa ni ngumu sana. Na ambao tuko shuleni nawaasi tusome kwa bidii tuweze kufikia malengo yetu tuliyojiwekea pombele. na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mery Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.