hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington mimi ni idi ligongo msemaji wa rais wa nigeria muhammad buhari amesema ziara ya rais inayoanza jumatatu ni ya matibabu bali si ya mapumziko Femi Adesina ambaye ni mshauri mwandamizi wa masuala ya habari amesema Rais Buhari atatumia ya likizo yake kufanya uchunguzi wa afya yake na hasa kuangalia kama amepata maambukizo katika sikio lake. Naibu Rais wa chama cha utabibu cha Jumuiya ya Madola ameonya kusikitisha kwake na safari ya rais ya siku kumi jijini London na kusema inaleta picha mbaya kwa wataalamu wa Nigeria na picha nzima ya nchi Dr. Osahun Enabulele amesema utalii wa matibabu unaigharimu Nigeria takribani dola za Kimarekani bilioni moja hasa kutoka kwa viongozi wa kisiasa na umma pamoja na wasaidizi wao wanamgambo wanayoiunga mkono serikali iliyo katika mazungumzo ya Umoja wa Mataifa nchini Libya wanaendelea na mchakato wa kupambana na wanamgambo wa Islamic State, lakini serikali nyingine ya Umoja GNA inafanya machache katika kujianzishia mamlaka katika upande wa mashariki mwa Libya, upande wa magharibi mwa nchi na mji mkuu wa Libya, Tripoli. Hali ya wasiwasi inaongezeka kwa wakazi wenye masikitiko, wakisema serikali ya GNA hakuna ilichokifanya kuboresha maisha yao. Gharama za vyakula imepanda maradufu, umeme unakatika mara kwa mara, na tatizo la maji bado halijapatiwa ufumbuzi, na kusababisha malipo ya mishahara kucheleweshwa kwa miezi kadhaa, na benki kuanzisha utaratibu wa viwango vya fedha vinavyoweza kuchukuliwa. Gari lenye bomu limewalenga basi la polisi mjini Istanbul na kuua watu kumi na moja ikijumuisha maafisa wa polisi saba na wengine thelathini na sita kujeruhiwa wakati wa asubuhi watu walipokuwa wakielekea makazini. Magari kadhaa ya wagonjwa yalielekea katika wilaya ya kati ya Vensla karibu na chuo kikuu cha Istanbul na kituo maarufu cha utalii cha Bayezid Square baada ya kuhudhuria baada ya kuhudhuriwa watu waliojeruhiwa katika hospitali ya Haseki, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema mapambano ya Uturuki na magaidi yataendelea ya mpaka mwisho. Mlipuko huo umetokea siku ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kuwa shambulizi jipya katika mashambulizi kadhaa katika miji ya Istanbul na Ankara kwa mwaka huu, na hakuna kundi ambalo limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Bi Hillary Clinton anaweka historia ya kuwa mwanamke wa kwanza kuwa mtarajiwa wa ugombea uraisi wa moja ya vyama vikubwa vya, vya siasa hapa Marekani. Bill Clinton hatotangazwa rasmi kuwa mgombea wa chama cha Democrat mpaka katika mkutano mkuu wa mwezi ujao, lakini mpaka sasa ameshafikisha idadi ya wajumbe 2383 wanaohitajika kumshinda seneta wa Vermont Bernie Sanders. John Hudak ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha ufanisi wa uongozi wa umma katika taasisi ya Brookings ameiambia VOA kwamba ushindi wa namna hii unaweza usionekane kuwa ni mkubwa kwa kuwa Bill Clinton toka mwanzo ndiye aliyeonekana kuwa mgombea wa kiti cha urais kupitia chama cha Demokrat. Na katika hali ya nadra wakati wa kipindi cha uchaguzi Umoja umejitokeza hapa Marekani pale wa Republican na wa Democrat Democrat walipomshutumu anayetazamiwa kuwa mgombea urais wa chama cha Republican, Bwana Donald Trump, kwa matamshi yake kuhusu asili ya jaji anayesimamia kesi ya chuo kikuu cha Trump. Wanachama wa vyama vyote walimshambulia bilionia huyo miliki wa majumba kama kwa maneno wanayochukulia kuwa ni ya ubaguzi wa rangi. Bwana Trump alisema kwamba jaji wa mahakama ya mwanzo ya Marekani Gonzalo Curiel Hatoweza kusimamia kesi yake kwa haki kwa sababu yeye ana asili ya kutokea nchini Mexico. Jaji huyo ni Marekani alizaliwa na kukulia katika jimbo la Indiana. Mwisho wa habari hizi za dunia, muda mfupi ujao tutajiunga katika kipindi cha kwa undani. Kuwa nasi. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi, na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Harrison Kamau hapa studioni nikiwa na wenzangu Idli Gongo na BMJ Muridhi, na kwenye laini ya simu tunao mwanahabari Josephat Kioko na vilevile mwanahabari Liberty Adede akiwa Kenya. Vilevile tumezungumza naye Mohamed Harsi, Mwenyekiti wa wamiliki wa hoteli za kitalii eneo la pwani na ambaye pia ni mkurugenzi mkuu wa Heritage Hotels katika pwani ya Kenya. Vilevile tunaye mwanasheria Harun Dumbi kutoka nchini Kenya ambao watashiriki kwenye uh, kwa undani siku ya leo. Naam, kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia azimio la serikali ya Kenya la kufungua mahakama kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, hatua ambayo jaji mkuu Willy Mutunga amesema itapunguza msongamano na pia muda unaochukuliwa kuwashtaki washukiwa wanaokamatwa na madawa ya kulevya au hata pembe za ndovu uwanjani humo, wengi wao wakiwa ni raia wa kigeni. Daktari Mutunga kupitia jaji Richard Mongo, Mongo, amesema pia baadhi ya kesi zinazotokana na, na hatia hizo zinahusiana na dhamana ya zaidi ya shilingi milioni 20 na kwa hivyo Aa, ziko juu ya zaidi ya viwango vinavyoruhusiwa kusikilizwa kwenye mahakama za chini. Ikumbukwe kwamba tangu mwezi Juni mwaka wa 2011, idadi ya mahakama kuu nchini Kenya imeongezeka kutoka kumi na nne hadi 24, ikiwa imebakia mahakama kumi na tatu pekee kufikia viwango vinavyohitajika kwa kila nchi ulimwenguni. Mkuu wa sheria Gidhu Mwigai aliyehudhuria hafla hiyo iliyofanyika kwenye shirika la viwanja vya ndege katika uwanja huo nchini ameashiria kubuniwa kwa mahakama katikati ya mji kwenye mitaa na vitongoji kama vile Zimmerman, Kino na pia Ngong ili kuondoa msongamano katikati mwa mji. Kwenye laini ya simu ni naye Josephat Kioko. Karibu sana Kioko, utueleze, uliopekua pekua, kuhusu swala hili. Asante sana kwa kushirikishwa leo katika undani, na hii ni sehemu tu ya mabadiliko ambayo yamekuja na katiba mpya ya Kenya, na jaji mtunga mwenyewe aliyeingia mamlakani hata kabla ya uchaguzi wa elfu mbili kumi na tatu baada ya katiba mpya. Wakati huo ndio kipindi chake kilikuwa kimeanza, na ni mabadiliko makubwa. Yeye akiwa karibu kustaafu kuondoka ofisi hii kama jaji mkuu, kuna mabadiliko Kioko, ni kama laini imeleta matatizo kidogo. Labda kabla turudi kwake Kioko, idi ningelu, ningerudi kwako kwa ni kuulize eh, je ah, katika takwimu ambazo umezipata za ongezeko za ongezeko Kioko unalipata pendekezo la karibuni kabisa, kama itafaulu basi, itakuwa ni baadhi ya mageuzi ambayo yamepatikana katika idara ya mahakama hapa Kenya na je, uh, Kioko, labda pengine uh, umepata swala lolote kuhusiana na shughuli za bajeti kuhusu mahakama uh, uh, mahakama hii mpya kabisa kwenye uwanja uh, wa ndege. Labda kuna mambo inayohusiana na fedha ili kuweza kuwa na mahakama katika uwanja huo, wanapendekeza wenyewe kwamba serikali itenge mfuko jinsi ambavyo mahakama zingine zinafunguliwa sehemu zingine. Wametaja uwanja wa ndege wa, wa JKIA, Jomo Kenyatta hapo Nairobi, kama sehemu moja kubwa iliyo na watu wengi, na ukishuhudia wageni wanaopita pale, washukiwa kutoka mataifa mengine mbalimbali. Mbali na wakizungumza pale, wamesema ni vizuri serikali angalie kwa, kwa undani kutenga mfuko wa kugharamia mahakama kama hizi. Na Kioko, wametaja lolote kuhusu uwanja wa ndege wa Mombasa? Manake uwanja wa Nairobi na wa Mombasa ndio wa, wakati mwingi visa vinapatikana vya washukiwa kupatikana na bidhaa haramu, wametanguliza na uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta uh, Nairobi, ukijua kwamba Kenya ina viwanja vya kimataifa katika hii miji yote Mombasa, Nairobi, lakini uh, zaidi wamepea kipaumbele JKIA, e, Nairobi. Mombasa kumekuwa na pendekezo hata kabla ya hii ya Nairobi kusema, ilikuwa imependekezwa kitambo na wanasheria wa, wa Mombasa wenyewe, kwa sababu utakuta kesi zingine zikitokea Mombasa, hata wacha pembe na dawa za kulevya. Kuna kesi zimetokea eh, Mombasa, watalii kutoka Ulaya wakikamatwa Mombasa wakiwa wanasafirisha miraha, maanake kule Ulaya itakani isafirishwe miraha imepigwa marufuku. Sasa wale wakikamatwa wakiondoka M Mombasa, huu mji wa wa, wa, wa bandari wa Mombasa, wanaelekea katika uwanja wa Moi ambao ni uwanja wa kimataifa wa ndege, na mtu anakamatwa, anazuiwa pale, hamna mahakama. Kuna kituo cha polisi ndani ya viwanja hivi, kuna mpaka idara asaidi katika uchunguzi, lakini yule mtu anaishia kulala seli na kurudishwa mbali mahakama ya mjini, mahakama ya kawaida, wakati masaa ya mahakama hata yanakuwa yameisha, ile safari ya ndege inakatika na makosa mengine hata ni madogo yanaweza kusuluhishwa mara moja kama kuna mahakama katika viwanja vya ndege. Kioko, Kioko, na sijui labda pengine wakati unapozungumza na uh, raia na wananchi umeweza kupata lolote kuhusu wanapokelea vipi uh, swala la kuwa na mahakama kwenye uwanja wa ndege? Wengi ambao uh, nimeongea nao juu uh, ya kwa hoji tu kama wamepata habari hizi, wengine wamezipokea, wengine hawana habari, lakini kuna wanasheria wengine pia. Ni haya basi, tarudi kwako Kioko. Asanti sana, usiondoke na Idi. Najua kuwa kando na kubuniwa kwa mahakama kwenye uwanja wa ndege, Kenya imepiga hatua kabambe katika kuongeza idadi ya mahakama nchini. Je, takwimu izasema nini? Naam, Harison Kamau, ni kwamba kwa mujibu wa takwimu ambazo zimetolewa na gazeti la Nation la Kenya ni kwamba idadi ya mahakama za mwanzo za Kenya na kufikia mahakama 462 kutoka 316 kwa mwaka wa 2012 lakini zile mahakama e, za kuhama ama mobile, aa, ni, nazo vilevile zimeongezeka kutoka 19 kwa mwaka 2000, wa, uh, 2013 na kufikia 52 huku idadi ya mahakama za kadhi nayo ikiongezeka kutoka 15 na kufikia 56 e, katika kipindi kama hicho. Kwa hiyo e, hizi ndizo idadi ambazo zinaonyesha kabisa kwamba Kenya imekuwa ikijitahidi kuhakikisha wale wote ambao wanafikishwa mahakamani, kuna kuwepo na idadi ya kutosha ya mahakama kwa ajili ya kushughulikia kesi ili kupunguza mlundikano wa kesi. Kwa hakika, hatua zimepigwa katika kuongeza mahakama. Tumeweza pia kuzungumza hivi punde na wakili Harun Dumbi ambaye tumemuuliza umuhimu wa kuwa na mahakama hiyo kwenye uwanja wa ndege. Mahakama haiwezi kuwa kamilifu ikiwa e, washtakiwa hawana mawakili, na sheria inasema kwamba mtu, na sheria hiyo inasema ni katiba ya Kenya, kwamba mtuhumiwa yeyote ana haki ya kujulishwa kwamba ana haki ya kupata wakili, na serikali ifanye au kuweka mikakati kwamba wakili apatikane kwa haraka na kuelezewa sababu alizoshi-shikiwa. Uh, kwa hivyo kuwa na mahakama katika uwanja wa ndege eti kwa kizingizio kwamba kesi zitafanywa kwa haraka ni kuonyesha kwamba huenda watuhumiwa wengi wao wasioelewa lugha ya Kiswahili au Kizungu wakapata kuathirika kwa vile sasa wale wanaotafsiri lugha hizo wanapatikana mjini. E, pili ni lazima waapishwe ili kusaidia katika tafsiri mawakili wapatikane. Mawakili hawana maofisi kule, eh, mahakamani, eh, kule kule uwanja wa ndege, na ingestahili kwamba mawakili na wale ambao ni wakurba au jamii ya washtakiwa au ya watuhumiwa wayo ya wanapata nafasi. Na kwa hivyo nafikiri kwamba licha ya ile picha ya kutoa kwamba labda tunashughulikia haki kufanya kesi kwa haraka huenda ikatoa athari ambayo haijakadiriwa kwa ndani, kwa vile hata ikiwa tuseme, kwa mfano, wale wanaoingia nchini na mihadarati au kuwa na vifaa au vyombo vinavyodaiwa kuwa mihadarati, ni lazima ifanyiwe uchunguzi na mahabara ambayo inajulikana ya serikali ambayo ipo mbali. Uwanja wa ndege iko katika na je, uh, uh, je haufikiri Bwana Dumbi kwamba serikali itaruhusu mawakili kufungua ofisi kwenye uwanja huo wa ndege? Bwana Dumbi? Uh, BMJ inaonekana kwamba kuna matatizo kidogo pale, lakini tutarudi kwake. Uh, bwana Harun Dumbi uh, kuna takwimu ambazo umechukua kuhusiana na mahakama na mambo yanayoendelea ya, ya mahakama nchini Kenya. Je, uh, uh, labda pengine kuna takwimu ambazo umechukua? Kusema kweli, Kamau, sina takwimu zozote. Kile ambacho nimeweza kupata ni, ni wakati alipokuwa akizungumza alipokuwa akizungumza katika hafla ya kufungua rasmi uh, mahakama hii kule katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. uh, uh, mwanasheria mkuu ama mkuu wa sheria Githu Mwigai alikuwa uh, uh, uh, alizungumza pale, na kuna jambo ambalo aliweza kusema kuhusu mahakama kuwa ya, ya masaa ishirini na nne ya masaa ishirini na nne na, na hivi ndivyo alivyosema. hapo uh, um, akiwa ni mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Muigai akisema hapo kwa lugha ya Kiingereza kwamba uh, wewe jaji uh, hakimu wa mahakama hii na kuomba wakati ukienda kuzungumza na jaji mkuu umweleze kwamba ningetaka mahakama hii iwe inafanya kazi usiku na mchana saa ishirini na nne ili tuweze kuwahudumia vizuri wale ambao wanakuja kwa mahakama hii. Vizuri sana pale uh, uh, awali nilitaka kujua kutoka kwake wakili uh, Dumbi kwamba hafikiri kwamba serikali itaruhusu mawakili kufungua ofisi kwenye uwanja wa ndege. Sasa ikiwa ni hivyo, kama serikali ingalielewa hivyo, basi ingeanza kufungua kuweka miundo mbinu kwanza ya kuwezesha hili jambo kutendeka. Huwezi kuanza na na matokeo ya ya mbinu au matokeo ya jitihada kabla ya kufanya jitihada yenyewe. Kwa hivyo eh, na maofisi ya mawakili, sio mawakili wa serikali tu, ni mawakili binafsi ambao wao ndio wenyewe wanagharamia zile ofisi na kesi za uh, uh, pale uh, airport hauwezi kusema kwamba zinaweza kukidhi mahitaji ya mawakili kiasi fulani, ili kwamba mtu uende ukafungua ofisi ukisubiria kizu, siku moja mtu atakuja kushikwa hapa bila kujua kitega uchumi ni kipi. Kwa hivyo nafikiri kwa kijumla, licha ya kuonyesha kwamba labda, uh, jaji mkuu alikuwa anawafikiria wafungwa au watuhumiwa wa nje nafikiri kwamba miundombinu ya kuwasaidia na kuwafaidi na ili na kuzingatia sheria ya Kenya haijakuwepo. Kwa hivyo hili jambo nafikiri la kutoa e, sifa tu, lakini halina nyama ya ndani ya kusema kwamba kweli hili jambo litatoa haki kwa e, sheria na haki kwa watuhumiwa na haki kwa e, taasisi za umma ambazo zinashughulikia vyombo vya dola ambavyo vinashughulikia mambo ya sheria na haki. Hakika ni suala ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina zaidi, lakini naona pia muda hauturuhusu kwa vile lazima tuangalie tena suala la pili. Namu, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, kipindi nacho kikiwa ni kwa undani, tukiendelea kuangalia na kuchanganua mambo kwa undani. Naam, na tukiwa kwenye habari zingine, bado tungali nchini Kenya na ni kwamba sekta ya utalii inasemekana kuimarika katika siku za hivi karibuni. Kwenye ripoti iliyotolewa Januari mwaka huu kupitia gazeti la Daily Nation, sekta ya utalii ilijipatia ongezeko la asilimia 16 mwaka uliopita, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa bodi ya utalii nchini. Bodi inasema kuwa mapato yalikuwa ya dola bilioni 48.9 mwaka jana. Wageni wengi wanasemekana kutoka Uingereza, Ujerumani na Marekani. Wakati wa kutolewa kwa ripoti hiyo, waziri wa utalii Najib Balala alisema kuwa utalii nchini Kenya unakisiwa kurudi kiwango cha juu kabisa ndani ya miaka miwili, yani kufikia mwaka ujao. Njia za kuimarisha utalii kulingana na waziri ni kuimarisha usalama, pamoja na kuliuza jina la Kenya kwenye mataifa ya nje. Mratibu wa bodi ya utalii nchini Kenya, Jacinta Nzioka, amesema pia utalii wa, wa, wa ndani unahitajika katika kuongeza mapato ya utalii. Kwenye ripoti iliyotolewa na shirika la fedha ulimwenguni IMF wiki mbili zilizopita, Kenya inakisiwa kuwa na kwa asilimia sita mwaka huu hasa kwenye sekta ya utalii. Kwenye laini ya simu ni naye Libert Adede, ambaye kwa hakika amepekua zaidi kuhusu hali ya utalii na labda hata kutangamana na watalii na watu wa kawaida. Liberti, utalii ni kweli unaonekana kuimarika nchini Kenya, idadi ya watalii imeanza kupanda, lakini kitu kimoja nilitaka kusoma ni kugusia ni kwamba tulikuwa chini mno mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kumi na nne na hasa mwaka wa elfu mbili kumi na tano ambayo tulimaliza, idadi ya watalii ilikuwa imepungua sana. Kwa hivyo saa zingine ukiangalia hizi, nafikiri hapo tuna matatizo kidogo. Kuondolewa kwa tahadhari hizo zimekuwa ni baraka kubwa, maana watalii tena walirejea. Uh, japo sehemu ya Lamu mpaka sasa bado iko chini ya tahadhari hizo, lakini sasa mambo ni, ni, ni afadhali. Kisha swala la pili ilikuwa ni eh, maswala ya, u, u, sekta ya usalama nchini Kenya kuweza kuimarishwa, serikali iweza kununua vifaa vipya magari mapya, na kuweza kuwaongeza maafisa wa polisi, kuwapatia vifaa vya kuweza kutekeleza majukumu yao katika maeneo ya Lamu. Vituo eh, vi, kadhaa vya polisi vilieza funguliwa suala ambalo liliweza kuwahakikishia watalii kwamba kuna kuna ma, kuna usalama wanaweza kuja. Suala la tatu ambalo pia limevutia sana utalii ni kufunguliwa ama kuanzisha kwa utalii wa meli za kitalii ambazo zinafika katika bandari ya Kenya, na sasa serikali kwa ushirikiano na shirika moja la Uingereza pamoja na bandari ya Kenya zina, zimeanza zinatekeleza ujenzi wa kituo cha kupokea meli za kitalii haswa sana, kwa sababu pia watalii ambao watakuwa wakikuja na meli hizi, swala ambalo linaonekana kuwa la lina, kuvutia sana na linaonyesha kwamba huenda kuna upeo mzuri e, ambao tunatarajia kufanya. Mwishowe ni kwamba kumeondolewa ushuru kwa zile ndege zinazokuja moja kwa moja na watalii charter planes zinakuja na, na watalii e, katika haswa sana eneo la mji wa Mombasa na maeneo kama ya kusini mwa pwani pale Kwale, zile ndege zimeondolewa ushuru ambao unatozwa eh, kwa zile zile ndege kuweza kutua katika vituo hivyo, na hiyo imekuwa ni eh, masuala ambayo yameweza kupokelewa kwa urahisi na kwa furaha sana na watalii na kuweza kuwavutia watalii ambao wanafika humu nchini. Kwenye laini ya simu ninaye Dede, samahani, huyu alikuwa ni Mohamed Hersi ambaye ni mwenyekiti wa uh, watalii wamiliki wa mahoteli katika pwani ya Mombasa, lakini hakika nitarudi kwake, maana yake nimemuuliza maswali kadhaa. Lakini Liberty, kwako, umetangamana na watalii na labda hata watu wa kawaida wanakubaliana na pia wewe umeshuhudia kwamba utalii umeimarika nchini Kenya. Naam, utalii umeimarika nchini Kenya. Kama nakuambia ni kwamba watalii wanawasili, wana, wanakuja wana, wana kama nilivyokudokezea, watalii wanakuja katika zile meli za kitalii zinazoingia. E, tumepokea takriban kama watalii kama elfu mbili elfu nne hivi ambao wameweza kuwasili, na wao wakija, unajua wanakuja kununua vitu na kutangamana na watu, wanakula vyakula vya hapo, wanaenda katika mbuga za wanyama na wanakwenda zao katika hoteli za kitalii eneo la pwani. Ukiangalia, nimekuwa nikiona kuna asilimia kama ya sabini hivi vitanda vimeweza kuchukuliwa na wale wageni, wameweza ku kuweza kusema kwamba waweza kubuk ile kuweka kwamba watakuja, licha ya kwamba hata atakuwa mataifa hayo kwa sasa, saa hii ni sama, wakati kuna kiangazi cha jua huko, hakuna baridi nyingi, lakini bado watalii wako katika baadhi ya hoteli hizi ambazo ziko za kitalii na jambo lingine ambalo limeweza kuvutia sana ni ule utangazaji, yani ule ile advertisement. Wametangaza kuhusiana na utalii, vile utalii umeimarika nchini Kenya, swala ambalo limeweza kuwavuta wengi, wameweza kuonekana kuja, na si siri watalii wame, wame, wameingia mijini na shughuli zako, ukianza uju, ukatembea mitaani sasa, utawaona si kama pale awali ambapo walikuwa hawaonekani kabisa. Asante sana Dede. BMJ umesikia kwamba Dede anasema kwamba utalii umeimarika nchini Kenya na ninajua kwamba kuna takwimu ambazo labda zinaashiria kama ni kweli ama labda pengine eh, ni jambo tu la kukisiwa. Je, umepekua yapi kuhusu utalii nchini Kenya? Hakika Kamau ni kwamba Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amekuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba amewadai au kuwauliza watalii ambao walionekana kama wali labda walikata safari zao, walitaka kusafiri nchini Kenya, lakini hawakuweza kufanya hivyo kwa sababu kama ulivyotaja, kulikuwa maswala ya kiusalama na vilevile vile maswala mengine ambayo yamewazuia kuweza kufika huko, lakini sasa katika miaka miwili hivi imepita, kumekuwa na ongezeko kubwa. Nitaka nitaje tu katika takwimu zile zilizotolewa wakati wakitoa taarifa Fahiyo eh, ni kwamba uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta ulipitia wageni wapatao elfu miambili na thelathini, na uwanja ule wa pili mkubwa zaidi huko nchini Kenya yaani eh, Moi eh, uwanja wa Moi huko Mombasa ukapitia wageni wapatao patao elfu thelathini na mbili na sasa mwaka uliopita kati ya Januari na Aprili ni wageni 1231 waliotembelea Kenya ikilinganishwa na 1263 kwa kipindi kama hicho hicho mwaka uliopita. Hivyo unaona hapo kuna ongezeko la wageni wapatao 1040. Na sasa kama ulivyotaja, kama ni kwamba swala la uh, usalama ndilo limekuwa likichangia sana kuzorota kwa hali hii eh, sijui labda tukipata nafasi hapo baadaye nitaeleza zaidi. Uh, nikirudi kwako Liberty uh, unaona kama ni hatua gani zimechukuliwa ambazo zinaweza kuwa zimetoa hali ya kuweza kuimarika kwa utalii, labda kwa, kwa, kwa, kwa kwa, nyanja ya usalama na labda katika hali ya kuweza kuuza jina la Kenya. Naam, uh, utakubaliana nami kwamba kwanza ni hatua ya mataifa ya bara Europa kama vile Marekani Uingereza na pia Ujerumani kutoa zile tahadhari ambazo zilikuwa zimewekwa baadhi ya dhidi ya maeneo fulani ya eneo la pwani, ya kwamba watalii wasizuru. Jambo la pili ni kuondolewa kwa ushuru ambao ulikuwa una tozo zile charter plane, zile ndege ambazo zilikuwa zinakuja moja kwa moja na watalii wanaoingia. Umesikia BMJ akikupatia takwimu ambazo zinaonyesha wageni vile wanavyokuwa wakiingia katika viwanja vya ndege. Sasa ule ushuru na ada walizokuwa wakitozwa zimeondolewa, zime katika mbuga za wanyama, baadhi ya mbuga za wanyama, ada zilizokuwa zikitozwa zimepunguzwa kwa asilimia fulani kama asilimia tatu hivi na suala limeweza wavutia watalii. Jambo lingine ambalo limekuwa ni la kuvutia sana ni, ni kule kunadi Kenya wameinadi Kenya katika mataifa ya kigeni na kuhakikisha kwamba usalama na suala lingine pia la usalama, kwamba serikali imeweza kununua vifaa vya kisasa vilivyotolewa kwa maafisa wa polisi na vituo vingi vya polisi kufunguliwa katika maeneo ya, ya huku pwani, ambapo linadhihirisha kwamba usalama umeweza kuimarisha umekuimarisha Liberty kuna jambo ambalo mratibu um, wa bodi ya utalii nchini Kenya, Jacinta Nzioka aliweza kutaja wakati wa kikao kimoja kuhusiana cha washikadau wa sekta ya utalii, na aliweza kusema kwamba la muhimu sana katika kuimarisha utalii nchini Kenya ni kuwa na wale watalii wa ndani, yani ile domestic tourism. Je, hili limeshuhudiwa katika siku za hivi karibuni? umeshuhudia ndio wageni wameonekana wamekuja wa wa wageni wa, wa, idadi imeongezeka alafu serikali imeimarisha unaona kama vituo vya polisi na maeneo kama vile alamu vituo vya polisi vimeongezwa alafu kisha jambo ambalo pia limeonekana kufurahisha ku, ku, ku, ku, ku, tena zaidi ni wakati maafisa wa polisi na jeshi la kenya kuzuia kabisa mashambulizi ya kigaidi ambayo yalikuwa yanatekelezwa nchini Kenya na katika miji ambayo iko karibu na, na, na, na Mombasa. Ndo ni swala ambalo lilikuwa linatishia, lakini bado kama inavyosema uh, maafisa wa ao wa, wa shirika hilo ni kwamba mengi yanahitajika kufanywa, si kwamba tumefika mwisho ni jambo ambalo lazima lifaa litiliwe maanani, watu waketi chini na kuweza kusisitiza na kuweka mikakati ambayo itakuwa ni ya muda mrefu, sio kwa muda mfupi tu, kwamba sasa imefika watu wametulia. Lazima kufanyike eh, mipango ya ziada ya kuweza kuwa na usoni kwamba hali hiyo itaweza kuimarishwa zaidi. Naam na, labda niongeze kidogo tu hapo alivyosema Dede eh, kuhusu utalii wa ndani ya nchi. Kuna Wakenya wengi sana ambao hasa wanaishi nje ya nchi, huku wanaitwa kama diaspora, wakati ili ilitangazwa mwaka mm. mmoja miaka miwili iliyopita kwamba watapunguza harama na kuweza kuwanadi waingie kwenye mbuga hizo, imeongezeka sana. Kuna ripoti ilitoka karibu mwezi Februari kuhusiana na swala hili kuonyesha kwamba pia hiyo imeongezeka sana sana kwa wageni ambao wanatoka nje, wakiwa ni Wakenya wenyewe. Asanti sana Liberty, naona nao muda unatupa kisogo. Labda hivi karibuni mimi na BMJ tutakuwa watalii pia katika pwani ya Mombasa. Basi asanteni sana wewe Josphat Kioko, Liberty Adede pamoja na Muhamed Hersi wa kule Mombasa, vilevile wenzangu BMJ Mureidhi, Idli Gongo na kwa upande wa pili Meli Mgawe na Daniel Brown kutoka hapa studioni. Jina langu Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana usio na bughudha kutoka Washington DC.