Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. langu jina Harrison Komao, na mimi ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni tarehe 8 mwezi Mei mwaka 2016, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM kule Nairobi Kenya, na kadhalika, tunasikika katika masafa ya 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni sana katika matangazo yetu jioni ya leo. Nchi za Afrika Mashariki zinasoma makadirio ya matumizi ya serikali ama bajeti zao, huku Kenya ikianza kwa kusoma makadirio ya awali mbele ya bunge. Hii katika katiba mpya ambayo tulipata hapa Kenya ilisema ya kwamba kabla waziri wa fedha kutangaza bajeti kwa Wakenya, lazima aende aisomee bunge ili waichambue waone kama hiyo ni nzuri ama, ama sio nzuri vilevile. Vile, kama alivyosema Harison Kamau, katika nchi ya Tanzania, sawa na mataifa mengine, bajeti imesomwa ya makadirio ya fedha za serikali basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu BMJ Moreidhi. Rais wa Somalia, Hassan Sheikh Mohamud, amesema nchi yake iko tayari kuwapokea wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab nchini Kenya ambayo inaelekea kufungwa na serikali ya nchi hiyo. Mohamud amesema kuwa watakapofika Somalia, wakimbizi hao watachangia ujenzi wa taifa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi, Mohamud amesema kuwa uhamishaji wa wakimbizi hao utafanyika kwa njia ya taratibu. Rais huyo alishukuru serikali ya Kenya kwa kuwapa hifadhi wakimbizi kutoka Somalia kwa zaidi ya miaka ishirini na mitano. Rais Mohamud alikutana na mwenzake Uhuru Kenyatta mjini Nairobi leo asubuhi na kuzungumzia juu ya masuala ya kufunga kambi hiyo ya Dadab pamoja na maswala ya biashara na usalama. Hata hivyo, habari kutoka ikulu ya Nairobi zinaeleza kwamba viongozi hao hawakuweza kufikia makubaliano yoyote juu ya yote, utaratibu wa kufungwa kwa kambi ya Dadab, na wamekubaliana kuendelea na mazungumzo. Kenya imetangaza kwamba wakimbizi hao wataanza kuhamishwa mnamo mwezi Novemba mwaka huu, licha ya shinikizo kutoka kwa serikali za nje na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kuitaka Kenya kubatilisha uamuzi wa wake. Viongozi wa Sudan Kusini, ambao walikubaliana na kuunda serikali ya pamoja hivi karibuni, wametaka iundwe tume ya ukweli kama ilivyokuwa katika nchi ya Afrika ya Kusini, ili kuponya vidonda sugu vilivyotokana na vita vikali katika nchi hiyo iliyochanga zaidi ulimwenguni. Rais Salva Kiir na makamu wake aliyeteuliwa hivi karibuni Riek Machar na ambaye alikuwa hasimu wake wa kisiasa wameandika taarifa katika gazeti la New York Times na kutoa hakikisho kwamba Sudan Kusini haitaingia tena katika machafuko ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Viongozi hao wawili wamesema kuwa wangetaka kuunda tume ya ukweli na maridhiano inayofanana na ile ya Afrika ya Kusini na, vile, na kama vile ilivyokuwa katika Ireland ya Kaskazini. Taarifa hiyo ilionekana kutupilia mbali uwezekano wa kuadhibu wale waliotekeleza maovu katika siku zilizopita. Wamesema kutafuta haki kwa njia ya kuadhibu, hata kama ni kufanywa hivyo kwa kupitia misingi ya kisheria au sheria za kimataifa, kutaathiri juhudi za kulinganisha taifa hilo, kufufua tena hasira na uhasama baina ya wananchi wa Sudan ya Kusini. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton amekuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya Marekani kupata uteuzi wa kuwania urais akiwakilisha chama kikubwa cha kisiasa. Clinton hiyo jana alipata idadi ya wajumbe wanaohitajika ili kupeperusha bendera ya chama cha Democratic katika kinyang'anyiro cha kutaka kuingia kwenye ikulu ya Marekani mpinzani wake kwenye chama hicho na ambaye ni seneta wa jimbo la Vermont Bernie Sanders alishinda katika jimbo la North Dakota, lakini Clinton alimshinda katika uchaguzi wa awali kwenye majimbo ya South Dakota, New Mexico na New Jersey. Rais Barack Obama aliwapigia simu wagombea hao wawili siku ya Jumanne. Obama alimpongeza Clinton kwa kupata idadi ya wajumbe wanaohitajika ili kupata uteuzi huo na pia akamshukuru Sanders kwa kile alichokiita uhamasishaji wa mamilioni ya wa Wamarekani kuhusu umuhimu wa kupambana na ukosefu na usawa wa kiuchumi. Sanders aliwaambia wafuasi wake katika jimbo la California kwamba alimpigia simu Bill Clinton na kumpongeza kwa ushindi wake, lakini ingawa hakuzungumza kuhusu kufanya kazi na pamoja na Clinton lakini ingawa alizungumza tu kuhusu kufanya kazi na Clinton ili kushinda mgombea wake wa Republican, Donald Trump, Sanders hakuonekana kukiri kwamba ameshindwa na waziri huyo wa zamani na akaapa kuendelea na mapambano. Na wachunguzi wa umoja wa Mataifa wanaituhumu serikali ya Eritrea kwa ukiukaji uliopangwa na kuenea wa haki za binadamu kwa karibu robo karne ikiwa inafikia kiwango cha uhalifu dhidi ya binadamu. Tuma hizo zimetolewa kwenye ripoti mpya hii leo na tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya haki za binadamu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein ametuletea ripoti ifuatayo ambayo inasomwa hapa na Idi Ligongo. Makamishna wa tume hiyo walielezea wali taifa la Eritrea kuwa ni la kimabavu bila ya kuwa na mfumo huru wa mahakama bunge la taifa wala taasisi za kidemokrasia. Wanaeleza kwamba uhalifu wa kuwafunga watu, kuwalazimisha watu kutoweka, kuwafanyisha kazi watu kama watumwa na vitendo visivyo vya kibinadamu vinafanyika kwa wingi na kusababisha hali ya hofu miongoni mwa raia na kuzuia upinzani wa kisiasa nchini humo. Wachunguzi wanasema watu wasidanganywe na kile wanachoelezwa ni sura ya utulivu na hali ya kawaida ambayo wengi wanashuhudia huko Eritrea. Mwenyekiti wa tume hiyo Mike Smith ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wengi wanaotembelea mji mkuu wa Asmara, hata wageni wanaoishi nchini humo, wanaelezea hali ambayo ni tofauti kabisa na maelezo ya ripoti hiyo. Smith anaeleza kwamba miongoni mwa ukiukwaji ni pamoja na kuteswa watu, ubakaji, mauaji ambayo yanafanyika mafichoni. Asante sana, Idi Ligongo, kwa ripoti hiyo ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Lisa Schlein. Ndege moja ya abiria wa shirika ya shirika la ndege la Egypt Air ambayo ilikuwa ikielekea mjini Beijing ilitua kwa dharura nchini Uzbekistan mapema leo. Maafisa wa Misri wamesema tishio la uongo kwamba mlikuwa na bomu kwenye ndege hiyo ndilo lilisababisha kutua huko kwa ghafla kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Ujenchi. Abiria waliondolewa kwa ndege hiyo, lakini wakati upekuzi ulipofanywa, hakuna vilipuzi vilivyopatikana. Afisa mmoja wa Misri alisema kwamba ndege hiyo ilikuwa inajitayarisha kuondoka ili kuendelea na safari yake na kwamba tishio hilo lilikuwa la mzaha tu. Ndege hiyo nambari MS 955 ilikuwa inatoka Cairo ikiwa imebeba abiria 118 na wahudumu 17. Katika siku za hivi karibuni ndege za EgyptAir zimekumbwa ama zimekuwa zikipata tishio za mzaha za mabomu tangu ndege yake iliyokuwa inatoka Paris kuelekea Cairo ilipoanguka kwenye bahari ya Mediterranean mwezi jana. Uchunguzi bado unaendelea kubaini kilichosababisha ndege hiyo aina ya Airbus 320 kupoteza mawasiliano ya rada mnamo tarehe 19 mwezi Mei na kuanguka baharini huku ikiwa imebeba watu 66. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea kuchanganua na kuangalia habari tofauti kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Na tukielea katika, tukielekea katika eneo la Afrika Mashariki, ni kwamba mataifa ya eneo hilo leo yamesoma makadirio ya matumizi ya ubajeti ya serikali zao, huku nchini Kenya waziri wa fedha akisoma bajeti ya awali mbele ya bunge kama inavyohitajika kwenye katiba mpya. Basi muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenyekiti wa baraza la biashara la Kenya tawi la Nakuru, Bwana Njuguna Kamau na kumuuliza yaliyojiri. Hii bajeti ambayo inasomwa ilikuwa ni ile tu kielelezo, kwanza ipatikane na wabunge ili wajue ile ambayo itakuja kusomwa haswa ile itasomea Wakenya. Hii katika katiba mpya ambayo tuliipata hapa Kenya ilisema ya kwamba kabla waziri wa fedha kutangaza budget kwa Wakenya, lazima aende aisomee bunge ili waichambue waone kama hiyo ni nzuri ama ama sio nzuri. Kwa hivyo leo ni kweli ba, waziri wa fedha ameweza kusomea bunge ile bajeti anayotarajia kupatia Wakenya, na anasema itakuwa ya 2.3 trilioni kina shilingi. Labda pengine unajua ni tofauti ya kiasi gani cha fedha ikilinganishwa na bajeti iliyopita, imeongezeka na kiwango cha, cha, cha ishirini kwa mia ambayo imeongezeka kutoka kwa ile bajeti ingine ambayo ilikuweko katika ilisomwa katika mwaka uliopita. Wewe kama mwanauchumi, inaashiria ukuaji wa uchumi nchini Kenya ama inaashiria hali ngumu zaidi eh, ya kiuchumi inakuja? Na kwa mambo mawili ya kwanza inafinya mwananchi wa kawaida ambaye analipa ushuru ya pili imepatia kiwango cha juu sana security kwa sababu unajua, hata kama uchumi umekuwa nzuri Kenya lazima security iwe iwe safi, ili watu waweze kufanya biashara. Lakini kusema ukweli, inafinyilia zaidi mwananchi wa kawaida ambaye ndiye mtoaji wa ushuru. Na wakati wa makadirio ambayo umesema yamesomwa kwanza kabla ya bajeti yenyewe, ni sekta gani ya kiuchumi ambayo imegawiwa pesa nyingi zaidi? Kwanza ni usalama nchini, maanake umejua tumekuwa na tatizo hapa na pale mpaka kiwa, k kiwango ya kwamba tutafunga ile kampi ya Dadaab namba mbili katika dunia nzima kuwa na watu wengi. Ya pili wameangazia maneno ya afya. Tatu, wamepatia wamama na wanalika, yaani kwa kimombo kitaka youth. Women and youth, wamepatiwa bajeti kubwa ya ya, ya nne ni kilimo lazima tuangazie maneno ya ya chakula ulimwenguni. Kwa hivyo hizo nne ambazo nimekusomea ndizo zimeambatana kwa hiyo mtindo. Na sasa, kwa mwananchi wa kawaida, nini atarajie kutokana na makadirio yaliyotolewa? Huyo mama ambaye ni wasoko ndiye amewekewa mzigo mkubwa mno na amewekewa mzigo mara mbili. Namba one, ataendelea kutoshwa ushuru ule alikuwa anatoshwa hapo awali, ambao Kenya inasemekana ndiyo nchi ambayo inatosha ushuru mkubwa mno katika katika wananchi wake kwa hivyo hakuondolewa ule mzigo. Ya, ya pili, serikali inatarajia ku, kuomba ama kukopa 750 million Kenya shillings, popote itatoa. Hujue bado huo ni mzigo wa wanjiko ambayo wamewekelewa, maanake zile pesa na zile senti zimekopwa, ndiye atalipa. Kwa hivyo yeye amegongwa mara mbili. Kuna bidhaa ambazo bei yake inaonekana kuongezeka zaidi kwenye bajeti hiyo. Wanaangazia kuhusu uvutaji wa sigara na utumiaji wa pombe. Hizo lazima zitaongezewa bei, zijaribu kuwekwa kiwango ya juu, ili watu waache kutumia sana hizo bidhaa. Ni Njuguna Kamau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nakuru nchini Kenya. Basi, kama nilivyokueleza kwamba leo ilikuwa ni siku ya bajeti katika mataifa ya Afrika Mashariki, tunaingia kwenye taifa la Uganda ambapo inaonekana kwamba mwananchi nchini humo atakumbana na hali ngumu ya kimaisha na ya kifedha kufadhili bajeti ya nchi yake ambayo imekuwa ni ya trilioni uh, 26.4. Ushuru umepandishwa kwa bidhaa kama mafuta ili kupata pesa za kutosha kufadhili bajeti hiyo kubwa zaidi katika historia ya Uganda, kama anavyoelezea Kenneth Bwire. Waraibu wa sigara, pombe, chai na wanaopenda kujipodoa pamoja na wanaoshiriki michezo ya kubahatisha, hasa kubahatisha katika mchezo wa mpira, watagharamika zaidi katika kuhakikisha kwamba serikali ya Uganda inatimiza mahitaji yake ya kifedha ya mwaka 2016-2017. Wanaotaka kuendesha magari yenye namba za usajili wanazotaka hasa majina yao, na watalipa zaidi sawa na wale wanaouza mali yao, hasa magari na nyumba pamoja na ardhi. Wanaoagiza bidhaa watatakiwa kulipa ushuru kwa njia ya elektroniki ili kuwa nasa wanaohepa kulipa ushuru. Haya ni kulingana na serikali ya Uganda, ikilenga kukusanya zaidi ya shilingi trilioni 26.4 kufadhili bajeti ya mwaka huu. Vijana na akinamama wametengewa shilingi bilioni 100 ili kuwasaidia kuanzisha biashara, huku walimu na wahadhiri katika vyuo vikuu vya umma wakiwa wenye tabasamu zaidi kwa kuongezewa mishahara. Walimu zaidi wataajiriwa, huku vyuo vikuu vitatu ambavyo vimeundwa hivi karibuni vikipata ufadhili zaidi. Lakini nyongeza ya mishahara kwa walimu imekuja na masharti ya kutakiwa kuhakikisha kwamba kiwango cha elimu kinaimarika. School teachers including head teachers must forthwith desist from absenteeism. Wanaoagiza vifaa vya umeme wajua wamepata fueni ya ushuru Ukulima umepata afueni, bajeti yake ikiongezwa kwa asilimia 100 kutoka shilingi bilioni 484 hadi shilingi bilioni 843. waagizaji wa vifaa wa vya kilimo watasamehewa ushuru kwa asilimia 18. Wizara ya afya nayo imepata afueni, serikali ikipanga kuajiri wauguzi zaidi na kuhakikisha hospitali zina dawa. Safari nje ya Uganda kwa mawaziri na maafisa wengine wa serikali nazo zimepigwa marufuku, na viongozi serikalini Wataruhusiwa kusafiri nje ya Uganda kwa idhini maalum. we'll Lakini raia wa Uganda wanasema bajeti yao ya shilingi trilioni 26.4 ni matatizo kwa maisha yao hasa wale wa kipato cha chini, naona maisha yanaweza kuwa ngumu kwa sababu ukiangalia kutoka kwa ile budget ilikuwa wameongezea pesa mpaka sahii inabidi ufanye sana, na mtu mwenye anafanya sana anapata kidogo, ule mtu afanyi anapata kubwa. Tunatarajia maisha itakuwa mangumu, na nafikiri miaka hii mingi imepita, watu wa Uganda sasa wamezoea kwamba baada ya kila makadirio ya kila mwaka huwa inaongeza uchungu. Uganda inatarajia uchumi wake kukua kwa asilimia sita nukta tatu katika mwaka huu wa fedha. Bajeti hiyo imeshapitishwa na bunge na inaanza kutumika moja kwa moja, huku Uganda ikiwa na mzigo wa shilingi trilioni sita nukta nne za bajeti hiyo kulipa kama madeni. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Nam unaendelea kusikiliza mambo yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC, na baada ya ripoti hiyo kutoka kwake Kenneth Bwire, mwandishi wetu huko Kampala, Uganda. Sasa ninaendelea na habari muhimu za dunia. Sudan imemuhamisha mtu ambaye anashukiwa kuwa kiongozi wa uhamiaji wa kuelekea Italia. Hayo ni kwa mujibu wa polisi huko Italia. Raia wa Eritrea Yemdego Mered mwenye umri wa miaka thelathini na mitano alikamatwa mjini Khartoum mwishoni mwa mwezi Mei. Mered alikuwa kwenye orodha ya watu wanaotafutwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kwa tuhuma za usafirishaji haramu wa kimataifa wa binadamu. Taarifa iliyotolewa na polisi wa Italia ilisema kuwa Mered ni mmoja wa wasafirishaji wakuu wa, wa binadamu na ambaye amekuwa akiendesha operesheni zake kutoka nchini Libya kupitia eneo lililo chini mwa jangwa la Sahara. Taarifa hiyo iliendelea kusema kwamba mtumiwa huyo aliendesha operesheni zake sio tu barani Afrika bali pia alikuwa na mawasiliano na walanguzi wengine nchini Italia na kuwapasha kuhusu tarehe za boti kuwasili ili kuwawezesha wahamiaji hao kuendelea na safari zao hadi Ulaya. Serikali ya Korea Kusini leo haikuthibitisha ripoti za kuanza tena kwa uzalishaji wa madini ya plutonium nchini Korea Kaskazini, lakini ikasema kwamba inatazama kwa makini mienendo ya taifa hilo jirani. Msemaji wa muungano wa kitaifa Jong Jun Ha aliwaambia waandishi wa habari kwamba ni jambo linalojulikana wazi kuwa Korea Kaskazini imekuwa ikijihusisha na shughuli nyingi ikitafuta uwezo wa kuongeza kiwango chake cha kemikali hiyo ya plutonium. Aliongeza kwamba Korea Kusini na Marekani zimeshirikiana kwa karibu sana kuhusiana na suala hilo. Maafisa wa Marekani na wale wa Umoja wa Mataifa ambao majina yao hayakutajwa wamesema kwamba Korea Kaskazini inatumia tena mafuta ya kinyuklia ili kuzalisha madini ya plutonium kwenye kituo chake cha Yongbyon. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, tukiendelea vizuri na sasa tuangalie masuala ya daktari na afya. Idara ya afya ya umma nchini Kenya inaendelea na juhudi zake za kukabiliana na homa ya chikungunya, ambayo inaendelea kuwatatiza wakazi wa jimbo la Mandera, kaskazini mwa taifa la Kenya. Takriban watu 580 wanaougua ugonjwa huo ambao pia umewapata gavana wa jimbo la Mandera Ali Roba, wahudumu wa, wa afya wakiwemo wauguzi 40, maafisa wa afya nyanjani 13, na wasaidizi wao 23. Lakini kwa wakazi wa mataifa ya Afrika Mashariki na Kati, homa hiyo ya chikungunya ni ngeni kwao na wengi wamekuwa wakijiuliza ni ugonjwa gani huu? Daktari Abdala Bajaber anayehudumu katika hospitali ya rufaa katika eneo la pwani ya Kenya anasema kuwa homa hiyo ambayo jina lake ilitokana na jamii ya Wamakonde waishio mpakani mwa Tanzania na Msumbiji inasababishwa na virusi ambavyo husambazwa na mbu anayefahamika kama Aedes. Bajaber anasema kuwa kutokana na hali ya kuumiza viungo na kumfanya mgonjwa kuinama, ndipo ikaitwa chikungunya. Mgonjwa huu uh, ulianza katika nchi ya Tanzania, ukaweza kuenea kwenda eria zingine za Afrika umewahi kupatikana katika Europe na Amerika madhara yake huwa ni kwamba mtu anapata homa kali uh, kwa ghafla hivi alafu pia huweza kudhuru viungo inaleta uh, maumivu ya viungo na uleta ku, kuwa mtu anasikia ulegevu wa mwili na upata maumivu ya misuli ni homa ambayo haina tiba kamili inayofahamika, japo madaktari wanasema kuwa unapona wenyewe baada ya siku kama tano au kumi na mbili hivi, huu ukiwa mfano wa homa nyingine ya dengu fiva. Tumesema ugonjwa wenyewe unaletwa na virus na virus, kawaida hakuna dawa, unatoka mwilini wenyewe. Lakini wakati ule mtu akiwa na maumivu ya mwili anapatiwa dawa za kuondoa maumivu ambao tunazijua kama analgesics. Na akiwa ni amelegea au anahitaji kuongezwa maji na maji kulingana vile. Ndio si mara ya kwanza kwa ugonjwa huo kupatikana nchini Kenya, kwani kulingana na kaimu mkurugenzi wa shirika la utafiti wa kimatibabu nchini Kenya Kemri, Rosemary Sang, mwaka elfu mbili na nne na, na mwaka elfu mbili na tano wagonjwa kadhaa walipatikana na homa hiyo katika kaunti ya Lamu, Kilifi na Mombasa. Bi Sang amesema kuwa kuna hofu ya homa hiyo kusambaa eneo la Pwani kutokana na watu wanaosafiri, kwa kuwa serikali haijaweka mikakati ya kudhibiti hali. Daktari Bajaber anasema kuwa homa hiyo ambayo haina maafa ya kifo huenda iliingia nchini kutoka taifa jirani la Somalia, ambako hakuna mpango kamili wa kushughulikia mkurupuko wa magonjwa kama hayo. Kwa hakika ni ugonjwa ambao unapoa wenyewe na sana ina affect joints na lakini saa ingine inaweza kuaffect moyo ama viungo vingine vya mwili kawaida. Hau, hu, huleti, hau, husababishi vifo lakini kwa watu wazima, watu wazee, wengine wanapata kuumia mpaka hali ya kufa. Waziri wa afya nchini Kenya Kleopa Mailu amesema kuwa serikali inaendelea na jukumu la kupambana na mbu haswa sana katika eneo hilo kuzuia maambukizi zaidi. Aidha, madaktari kadhaa kutoka hapa Mombasa chini ya kiongozi wao Muhammad Mohamed wamesafiri kushirikiana na wenzao na pia kuwatibu wenzao na kukabiliana na ugonjwa huo katika eneo la Mandera. Ni timu ya madaktari sita na wakuguzi nase uh, tano tunaelekea kwa usaidizi ya kuenda kupeana matibabu huko Mandera, ambayo kwamba kuna mkurupuko wa kolera na chikungunya virus na dengu fiva. La kusumbua ni kwamba wale health workers wau wao pia wamekuwa wame affected na hii ugonjwa wa chikungunya virus. Pamoja na hiyo, kwa watu wa kolera wanakuja wengi sana so letu ni kwenda kusaidia kwenda kujaribu kupeana msa. Wa matibabu. Kulingana na kituo cha kitaifa cha kukabiliana na pia kuzuia maambukizi CDCP, wakazi wanahimizwa kusafisha maeneo yote ambayo yanaweza kuwa vituo vya kuzaana mbu, kulala ndani ya neti na pia kuzuia kuumwa na mbu mchana, maana mbu anayesababisha homa hiyo ya chikungunya huuma watu mchana. Kuzuia ugonjwa huu ni kama vilevile precautions za malaria ambao unaondoa hali ya pale mbu wanapozaana, kusafisha mitaharo, kuondoa vidimbwi vya maji na kutumia insect repellents. Hakuna kifo chochote kimeripotiwa kutokea baada ya ugonjwa huo, japo kuna uwezekano wa maambukizi kusambaa hadi eneo la pwani kwa ajili ya joto. Liberty Adede, Sauti ya America, Mombasa. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Sasa ni wapakakati wa, wa kupata muktasari wa habari ikisomewa naye bmj Mredi. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud amesema nchi yake iko tayari kuwapokea wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab ambayo inaelekea kufungwa na serikali ya Kenya. Mahamud amesema kuwa watakapofika Somalia, wakimbizi hao watachangia ujenzi wa taifa. Viongozi wa Sudan Kusini ambao walikubaliana na kuunda serikali ya pamoja hivi karibuni wametaka iundwe tume ya ukweli na maridhiano kama ilivyokuwa katika nchi ya Afrika Kusini ili kuponya vidonda sugu vilivyotokana na vita vikali nchini humo. Ndege moja ya abiria ya shirika la ndege la Egypt Air ambayo ilikuwa ikielekea mjini Beijing, China ilitua kwa dharura nchini Uzbekistan mapema leo. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA inayoelezea sera za serikali ya Amerika. Kamati ya Umoja wa Mataifa juu ya mashirika yasiyo ya kiserikali hivi karibuni ilichukua hatua ambayo inayoonekana kama tusi kwa moja ya nyaraka za uanzilishi wa Umoja wa Mataifa, Tangazo la Ulimwengu la Haki za binadam hususan kipengele cha 19 ambacho kinazungumzia haki ya uhuru wa kutoa maoni na kujieleza. Kamati hiyo ya mashirika yasiyo ya kiserikali ilipinga kura kuikatalia kamati kuwalinda waandishi wa habari, taasisi maarufu ya uhuru wa habari iliyojikita katika kutetea haki za waandishi wa habari kuripoti habari bila ya hofu ya kulipiziwa kisasi, na kuwa na hadhi ya mashauriano katika umoja wa mataifa hadhi kama hiyo ingeiruhusu CPJ kushiriki katika baadhi ya mikutano ya Umoja wa Mataifa ikiwa ni pamoja na Baraza la Haki za Binadamu mjini Geneva. Kura hiyo iliyoungwa mkono na nchi sita na kumi waliopinga kuipatia CPJ hadhi hiyo na wengine watatu hawakupiga kura. Nchi zilizoungwa mkono ni pamoja na Mauritania, Ugiriki, Uruguay na Guinea, na nchi zilizopinga ni pamoja na Russia, China, Sudan, Pakistan na Venezuela. Marekani inaunga mkono vikali CPJ kupatiwa kibali. Kabla ya kura hiyo kupigwa, mwakilishi wa Marekani kwa masuala ya uchumi na ustawi wa jamii Bi Sara Mendelson, alielezea umuhimu wa jukumu la taasisi za kiraia katika kutoa sauti huru kwenye masuala ya sera za umma na kupongeza ukosoaji mzuri unaotolewa na CPJ kwa mataifa kote duniani ikiwa ni pamoja na Marekani. Baada ya kura, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Bi Samantha Power aliita kukataliwa kupewa kibali kwa CPJ kunasikitisha sana na kusema kukataliwa kupewa kibali CPJ ni sehemu ya mwenendo mpana, akielezea kwamba ombi la CPJ la kuwa mshauri limekuwa likiahirishwa tangu shirika hilo kuwasilisha ombi lake kwanza hapo mwaka 2012. Ni bayana kuwa kamati ya mashirika yasiyo ya, ya kiserikali inajibainisha zaidi na zaidi kama kamati inayopinga mashirika yasiyo ya, ya kiserikali alisema, Balozi Power akisema Marekani itawasilisha tena suala hilo lipigiwe kura kwenye baraza kamili la kiuchumi na kijamii litakapokutana mwezi Julai. Balozi Pawe anasema mataifa lazima yaamue yako upande gani, wako upande wa uhuru wa kujieleza na mashirika yanayojaribu kuendeleza hilo, au hawapendelei kipengele cha 19 cha azimio la ulimwengu la haki za binadamu. Na nadhani ukitazama orodha ya nchi zilizopinga kura hiyo unaweza kujifunza mambo machache. Alisema Bipawa. Ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA, iliyoeleza sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdishakur Abud, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu na mimi ni BMJ Muridhi moja, tukikutakia usiku mwanana uso na budha.