Hii bajeti ambayo inasomwa ilikuwa ni ile tu kielelezo, kwanza ipatikane na wabunge ili wajue ile ambayo itakuja kusomwa haswa, ile itasomewa Kenya hii katika katiba mpya ambayo tuliipata hapa Kenya ilisema ya kwamba kabla waziri wa fedha kutangaza budget kwa Wakenya, lazima aende aisomee Bunge ili waichambue, waone kama hiyo ni nzuri ama, ama sio nzuri. Kwa hivyo leo ni kweli ba waziri wa fedha ameweza kusomea Bunge ile bajeti anayotarajia kupatia Wakenya, na anasema itakuwa ya 2.3 trillion kina shilingi. Labda pengine unajua ni tofauti ya kiasi gani cha fedha ikilinganishwa na bajeti iliyopita imeongezeka na kiwango cha cha cha ishirini kwa mia ambayo imeongezeka kutoka kwa ile bajeti ingine ambayo ilikuweko katika ilisomwa katika mwaka uliopita. Wewe kama mwanauchumi, inaashiria ukuaji wa uchumi nchini Kenya ama inaashiria hali ngumu zaidi e, ya kiuchumi? Inakuja na kwa mambo mawili ya kwanza, inafinya mwananchi wa kawaida ambaye analipa ushuru ya pili imepatia kiwango cha juu sana security kwa sababu unajua, hata kama uchumi imekuwa nzuri Kenya, lazima security iwe iwe safi ili watu waweze kufanya biashara. Lakini kusema ukweli, inafinyilia zaidi mwananchi wa kawaida ambaye ndiye mtoaji wa ushuru. Na wakati wa makadirio ambayo umesema yamesomwa kwanza kabla ya bajeti yenyewe, ni sekta gani ya kiuchumi ambayo imegawiwa pesa nyingi zaidi? Kwanza ni usalama nchini, maanake umejua, tumekuwa na tatizo hapa na pale mpaka kiwa, kiwango ya kwamba tutafunga ile kampi ya Dadaa namba mbili katika dunia nzima kuwa na watu wengi. Ya pili wameangazia maneno ya afya. Tatu wamepatia wamama na wanalika, yaani kwa kimombo kitaka youth, Women and youth, wamepatiwa bajeti kubwa ya ya. Ya nne ni kilimo lazima tuangazie maneno ya ya chakura ulimwenguni. Kwa hivyo hizo nne ambazo nimekusomea ndizo zimeambatana kwa hiyo mtindo. Na sasa kwa mwananchi wa kawaida nini atarajie kutokana na makadirio yaliyotolewa? Huyo mama ambaye ni wasoko ndiye amewekewa mzigo mkubwa mno, na amewekewa mzigo mara mbili. Namba one, ataendelea kutoshwa ushuru ule alikuwa anatoshwa hapo awali, ambao Kenya inasemekana ndiyo nchi ambayo inatosha ushuru mkubwa mno katika katika wananchi wake. Kwa hivyo hakuondolewa ule mzigo ya. Ya pili, serikali inatarajia ku, kuomba ama kukopa 750 million Kenya shillings popote itatoa Ujue bado huo ni mzigo wa wanjiko ambayo wamekelewa, maanake i zile pesa na zile senti zimekopwa ndiye atalipa. Kwa hivyo yeye amegongwa mara mbili. Kuna bidhaa ambazo bei yake inaonekana kuongezeka zaidi kwenye bajeti hiyo. Wanaangazia kuhusu uvutaji wa sigara na utumiaji wa pombe. Hizo lazima zitaongezewa bei, ziwejaribu kuwekwa kiwango ya juu, ili watu waache kutumia sana hizo bidhaa.