Tume iliyobuniwa kusimamia huduma za polisi hapa Kenya imetangaza kuachisha kazi maafisa 302 wa idara ya polisi ikiwatuhumu kwa ukataa kuojiwa au kukaguliwa katika zoezi la ukagua utendakazi wa maafisa wa polisi. Zoezi limekuwa likiendelea awamu baada ya awamu maafisa waandamizi walio katika vio tofauti. Hata hivyo, wakati ripoti ya kuatimua kazini ikiwa inatolewa, ukaguzi unaendelea katika maeneo mbalimbali nchini, licha wengine ya kusimamishwa kazi mwishoni mwa mwaka jana 2015. Mwenyekiti wa tume hii ya huduma kwa polisi Johnson Kavuludi alitangaza kwamba lazima kila afisa wa polisi aliyeitwa kufika mbele ya tume ili kuojewa kwa mujibu wa katiba mpya. Tuseme kwamba tumekagua na kuhakikisha kwamba wale ambao nidhamu yao na utendakazi wao na mambo mengine ambayo ni ya, ya muhimu kufuatia utaratibu wa polisi tumeifuata. Wale walio na makosa wataondolewa. Zoezi la kukagua maafisa wa polisi kwa kuita mbele ya jopo hili halijakuwa rahisi. Wengi walikutwa na makosa ya kuzembea kazini, wengine wakashindwa kujieleza jinsi wanavyopata pesa nyingi na kuziweka katika akaunti zao za siri. Nndiyo maana tume hii ilitoa majina ya maafisa waliokataa kuojiwa au kufika mbele ya tume hiyo. Wananchi waliozungumza na Sauti America nao katoa maoni tofauti kuhusiana na utendakazi wa polisi licha ya wengine kuachishwa kazi. Problem ni security. Polisi mtakana wafanye juu na chini, wahakikishe hizi silaha ndogo ndogo zinaingia vipi. Unaweza pata shida, labda umeidiwa, wakati unaenda kuripoti kule, wakuji ule mtu atakuja alafu wataongana na wao hauna lolote, hautasaidia. Kwa hivyo unadhani polisi wakubwa wengine wanafanya makosa? Wanafanya. Hiyo ni ukweli, washeinifanyia mara nyingi mimi, tunaweka wasiwasi ambayo hakuna lazima. Wananchi walindwe. Mchakato wa kukagua maafisa wa polisi haujakuwa rahisi, kwani wakati mmoja makamishina wa tume hii walidai kutishwa maisha, walidai kuna mawakala wa siri waliotumwa kuhujumu zoezi hili. Lakini wembe umekuwa ni ule ule wa kuwanyoa wanaopatikana na makosa, huku tume hiyo kupitia mwenyekiti Johnson Kavuludi ikitetea wajibu. Wanaotekeleza kazi yetu siyo ile ya kutoa command na control kwa police service, ila itatia motisha polisi waendelee kutenda kazi. Idara ya polisi kwa sasa inaelekea kukumbwa na mgogoro kuhusiana na uteuzi. Shirika la wanasheria wa kike FIDA inataka jinsia izingatiwe ili nafasi ya naibu inspekta mkuu wa polisi ateuliwe mwanamke. Kwa niaba ya Sauti Amerika, ni mimi Josephat Kioko, VOA Express.