Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 9 mwezi Juni mwaka wa 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, maafisa 200 waachishwa kazi nchini Kenya kwa kutofika mbele ya tume inayochunguza utendakazi wao. Tuseme kwamba tumewakagua na kuhakikisha kwamba wale ambao nidhamu yao na utendakazi wao na mambo mengine ambayo ni ya, ya muhimu kufuatia utaratibu wa polisi tumeufuata. Ni Johnston Kavulundi, huyo mwenyekiti wa tume ya kushughulika na utendaji kazi wa polisi nchini Kenya, na utaweza kumsikia zaidi hapo baadaye. Na hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mrithi. Mimi naamini Harrison Kamau, vile vile kwenye matangazo yetu ya VOA Express, tunakuletea hoja kwa hoja, ambapo bajeti yaonekana kuwafinyilia watumizi wa bidhaa hasa za urembo. Kama watapandisha itabidi watu wengi sana wapunguze, maana saa hii pia wengine wanafikiria hiyo bei ah, ni karolite shilingi mia moja na hamsini mia mbili Ni heri tu ninunue fuko wa unga mifuko miwili nitumie nyumbani kuliko kujipaka. Haya, basi kwa hayo na mengine mengi kuhusu wanawake ambao wanalalamikia vipondozi na vitu kama hivyo utaweza kuyasikia hapo baadaye, lakini kwa sasa hebu tusikie habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Shirika la kutetea haki za binadamu lenye makao yake hapa Marekani la Human Rights Watch limeomba Umoja wa Afrika kubuni tawi la mahakama ya kitaifa ikiwa ni sehemu ya mkataba wa amani wa Sudan uliofanyika Agasti mwaka 2015 kwa nia ya kuhukumu washukiwa uhalifu wa kivita. Mratibu wa programu ya haki katika shirika hilo Elsie Kepler amesema kubuniwa kwa mahakama hayo kutadhibitisha kwa Umoja wa Mataifa una ari ya kusitisha uhalifu wa kivita nchini Sudan, na kwamba una nia dhati kufunguliwa kwa mashtaka kwa waliotekeleza uhalifu huo wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hilo limejiri wakati rais wa Sudan Kusini Salva Kiir pamoja na makamu wake wa kwanza Riek Machar kutoa maoni ya maandishi kwenye gazeti la New York Times wakiomba dunia kuunda tume ya ukweli na maridhiano sawa na ile Afrika Kusini badala ya mahakama. Hata hivyo, Kepler amesema kuwa hatua hiyo inaashiria kukwepa sheria kutoka kwa viongozi hao. Shirika la afya duniani WHO limetangaza leo kuwa Liberia haina tena virusi vya Ebola baada ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kumaliza kipindi cha siku 42 bila kuripoti kesi yoyote ya maambukizi mapya. Mwakilishi wa WHO nchini humo Dr Alex Gasasira amesema shirika lake linapongeza serikali ya Liberia pamoja na watu wake kwa kudhibiti hali baada ya maambukizi ya Ebola yaliyotokea siku za karibuni. Amesema WHO itaendelea kusaidia Liberia katika juhudi za kuzuia na kushughulikia kesi zinazojitokeza. Hii ndiyo mara ya nne kwa Liberia kutangazwa kutokuwa na virusi vya Ebola tangu ugonjwa huo ulipozuka miaka miwili iliyopita. Ugonjwa wa Ebola uliua zaidi ya watu elfu kumi na moja kwenye mataifa matatu ya Afrika Magharibi kufikia wakati shirika la WHO lilipotangaza kumalizika kwa maambukizi mwisho wa mwaka wa 2015. Vikosi vya umoja wa Afrika nchini Somalia vimesema kuwa wanajeshi wake wameua zaidi ya wanamgambo mia moja wa kundi la al Shabab walioshambulia kituo cha kijeshi mapema leo. Wakazi wanasema kuwa bomu la kwenye gari lililipuka nje ya lango la kituo cha kijeshi cha Ethiopia kijijini, kijijini kilichoko takriban kilomita 260 kaskazini mwa Mogadishu na kisha baadaye kufuatiwa na mashambulizi kutoka kwa wanamgambo waliokuwa wamejihami vikali msemaji wa kikosi cha muungano wa AMISOM Kanali Joseph Kibet ameambia VOA vikosi vya serikali kwa ushirikiano na vile vya Ethiopia vilizuia shambulizi hilo. Redio rasmi ya Alshabab ya Andalus imesema kuwa wameua wanajeshi 43 wa Ethiopia wakati wa shambulizi hilo na pia kuharibu kituo cha kijeshi. Tangu Juni mwaka uliopita kundi la Alshabab limeshambulia vituo vitatu vya vikosi vya muungano wa AMISOM na kuwa wanajeshi 54 wa Burundi mjini Lego, 19 wa Uganda katika eneo la Janale na zaidi ya mia moja kutoka Kenya kwenye eneo la Lade. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, marafiki pamoja na jamii. Ya Mueritria aliyezuiliwa nchini Itali kwa madai ya kusafirisha wahamiaji haramu wanasema kuwa polisi wanamzuilia kimakosa kwa kuwa si yeye. Polisi wa Itali wamesema Jumatano kuwa Methin Yedego Mered amezuiliwa nchini humo baada ya kusafirishwa kutoka Sudan. Hata hivyo, vyanzo vinasema kuwa mtu aliyeshikiliwa na Mweritria ni Mweritria mwingine kwa jina Methin Tesfamariam Barhe Emmanuel Zaid aliyefanya kazi kwenye kituo kimoja cha televisheni cha Eritrea. Anaishi katika jimbo la Virginia hapa Marekani, ameambia VOA kuwa ametumia muda wa siku nne akipiga simu nchini Sudan kutafuta rafiki yake wa siku nyingi na pia jirani mjini Asmara. Barhei anasemekana kuwa mwenye umri wa miaka ishirini na miwili huku Mered anayeaminika kufanya biashara hiyo haramu ya kusafirisha wahamiaji akiaminika kuwa mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu. Israel imethibitisha hati imesitisha hati elfu 83 za kusafiria za Wapalestina katika mwezi huu wa Ramadhan baada ya Wapalestina wawili wenye bunduki kufiatua risasi kwenye eneo la maduka na migahawa karibu na ofisi za wizara ya ulinzi mjini Tel Aviv usiku wa Jumatano, ambapo watu wanne wameuawa na wengine watano kujeruhiwa. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo na shirika la COGAT linaloratibu masuala ya kiraia kwenye Ukingo wa Magharibi, hati zote za kusafiria za familia za wapalestina kutoka Judea na Samaria kuelekea Israel zimesimamishwa. Amri hiyo inaathiri mamia ya wa wapalestina kutoka Gaza pamoja na watu 204 kutoka jamii ya, jamii ya mmoja wa washambulizi ambao wote wamezuiliwa kutembelea jama zao wanaohudhuria sala za Ramadhan mjini Jerusalem na wanaotumia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tel Aviv. Polisi wa Israeli wametaja tukio hilo kuwa shambulizi la kigaidi. Naam, asanti sana Harrison Kamau kwa habari hizo ambazo bila shaka zimeweza kuwafikia wasikilizaji wetu. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yetu ya, ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Katika habari ambayo tumeipa uzito alasiri ya leo ni kuhusu tume inayoratibu utendaji kazi wa kikosi cha polisi nchini Kenya ambayo imewaachisha kazi takriban maafisa mia tatu kwa tuhuma kwamba walikataa kufika mbele ya jopo hilo ili kuchunguzwa kuhusiana na kazi yao. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anayo taarifa kamili. Tume iliyobuniwa kusimamia huduma za polisi hapa Kenya imetangaza kuachisha kazi maafisa mia tatu na wawili wa idara ya polisi ikiwatuhumu kwa kukataa kuojiwa au kukaguliwa katika zoezi la ukaguzi wa utendakazi wa maafisa wa polisi. Zoezi limekuwa likiendelea awamu baada ya awamu, maafisa waandamizi walio katika vio tofauti. Hata hivyo, wakati ripoti ya kuwatimua kazini ikiwa inatolewa ukaguzi unaoendelea katika maeneo mbalimbali nchini, licha wengine ya kusimamishwa kazi mwishoni mwa mwaka jana 2015, mwenyekiti wa tume hii ya huduma kwa polisi Johnson Kavuludi alitangaza kwamba ni lazima kila afisa wa polisi aliyeitwa kufika mbele ya tume ili kuojiwa kwa mujibu wa katiba mpya. Tuseme kwamba tumekagua na kuhakikisha kwamba wale ambao nidhamu yao na utendakazi wao na mambo mengine ambayo ni ya, ya muhimu kufuatia utaratibu wa polisi tumeufuata. Wale walio na makosa wataondolewa. Zoezi la kukagua maafisa wa polisi kwa kuwaita mbele ya jopo hili halijakuwa rahisi. Wengi walikutwa na makosa ya kuzembea kazini, wengine wakashindwa kujieleza jinsi wanavyopata pesa nyingi na kuziweka katika akaunti zao za siri na ndiyo maana tume hii ilitoa majina ya maafisa waliokataa kuojiwa au kufika mbele ya tume hiyo. Wananchi waliozungumza na Sauti Amerika nao katoa maoni tofauti kuhusiana na utendakazi wa polisi licha ya wengine kuachishwa kazi. Problem ni security, polisi nitakana wafanye juu na chini, wahakikishe hizi silaha ndogondogo zinaingia vipi. Unaweza pata shida, labda umeibiwa, wakati unaenda kuripoti kule, wakuji ule mtu atakuja alafu wataongana nawe, hauna lolote, hautasaidia. Kwa hivyo unadhani polisi wakubwa wengine wanafanya makosa? Wanafanya, hiyo ni ukweli, washainifanyia mara nyingi. Mimi tunaweka wasiwasi ambaye hakuna lazima wananchi walindwe. Mchakato wa kukagua maafisa wa polisi haujakuwa rahisi, kwani wakati mmoja makamishina wa tume hii walidai kutishwa maisha, walidai kuna mawakala wa siria waliotumwa kuhujumu zoezi hili lakini wembe umekuwa ni ule ule wa kuwanyoa wanaopatikana na makosa huku, tume hiyo kupitia mwenyekiti Johnson Kavuludi ikitetea wajibu: wanaotekeleza kazi yetu siyo ile ya kutoa command na control kwa police service, ila itatia motisha polisi waendelee kutenda kazi. Idara ya polisi kwa sasa inaelekea kukumbwa na mgogoro kuhusiana na uteuzi. Shirika la wanasheria wa kike FIDA inataka jinsia izingatiwe, ili nafasi ya naibu inspekta mkuu wa polisi ateuliwe mwanamke. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, ni mimi Josephat Kioko, VOA Express. Huku mataifa yote ya Afrika Mashariki yakisoma bajeti zao za mwaka wa kifedha hiyo jana, wadadisi wa kiuchumi wanasema kwamba Rwanda imeweza kuimarisha uchumi wake kutokana na kuwa makini sana kwenye matumizi ya bajeti zake za miaka iliyopita. Hata hivyo, baadhi ya wananchi wanasema kwamba kasi ya maendeleo ya nchi hiyo zikiambatana na hatua ya serikali ya kuagiza bidhaa hafi kutoka nchi za kigeni zimesababisha kudorora kwa sarafu yake dhidi ya dola ya marekani kutoka kigali mwandishi wetu silvanas karemera anayo ripoti kamili wadadisi wa masuala ya kiuchumi wameasema hayo baada ya rwanda sambamba na nchi nyingine za jumuiya ya afrika mashariki kutangaza makadirio ya bajeti yake kwa mwaka 2016 2017 kwa rwanda bajeti yake imetangazwa kufikia faranga trilioni 1.94 ikiwa na ongezeko la faranga bilioni 140 ikilinganishwa na bajeti ya mwaka jana. Waziri wa Fedha wa Rwanda Clever Gatete amesema kwa mara ya kwanza kwamba asilimia 34 ya bajeti hii itatokana na makusanyo ya ndani huku asilimia 36 iliyobaki ikitoka kwenye mikopo na misaada ya wahisani. Sekta ya miundombinu kama vile ujenzi wa barabara mpya, huduma kwa jamii, usafiri na usafirishaji zimewekwa pamoja na kupewa donge nono la bajeti hii kwakuwa imetengewa asimia 4 ya bajeti nzima853inganaa43 na kwan injengo yimari yose. Baadhi ya wadadisi wa, wa maswala ya kiuchumi wanasema Rwanda inafanya vema kutokana na umakini kwenye matumizi ni ya bajeti yake. Huyu ni Stephen Ineget kutoka kampuni ya kimataifa ya KPMG. Kwa miaka mitatu iliyopita tumeshuhudia nchi hii kijitahidi kupeleka pesa yake kwenye sekta muhimu zilizoainishwa, swala ambalo ni muhimu linapokuja kwenye masuala ya kiuchumi. Wakati wa kutangaza bajeti hiyo, imetangazwa kwamba sarafu ya Rwanda imepungua kwa asilimia 7.6 dhidi ya dola ya Marekani, huku uchumi wa nchi hiyo kitarajiwa kukua kwa kiwango cha asilimia 6.4 mwaka 2016 2017. Kwa upande mwingine, lakini wachumi pia wanasema kuporomoka kwa faranga dhidi ya dola ya marekani kuna sababu zake. Profesa Tomas Kigabo ni mchumi kutoka Benki ya Rwanda. caasgutagachio kamanyarwanda, kuporomoka kwa faranga dhidi ya dola ya Marekani ni swala mbalo tulitarajia kwa sababu, ukiliangalia kwa miaka kumi iliyopita, uchumi umekuwa kwa kasi kubwa, na hii inasababisha sisi kuagiza malighafi nyingi kutoka nchi za nje kwenye viwanda vyake na ambayo tunailipa kwa kutumia dola za Marekani wakati sisi bidhaa zetu zinazokwenda nje ni kidogo. Hata hivyo imetangazwa kwamba hilo halitaathiri ukuaji wa kiuchumi kwa kiwango cha asilimia 6.4 mwaka huu kama ilivyotarajiwa. Silvanos Kalemera, VOA Express, Kigali. Dunia ina mambo <mimu> Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, kunitafutia bibi moja ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki We Ekumbuka ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Oh, nakuambia ndivyo mambo yalivyo, VOE Express kutoka jiji kuu la Marekani, tunapoendelea kuangalia na pia kujiburudisha, kujimoya moya, nikiamini kwamba jioni yako inaendelea vizuri kabisa. Kutoka Washington, hebu tupate kibao kibao. Naona ni Dance to the Drum, Drummers Beat, ikiwa ni Throwback Thursday, ngoma kutoka kwa Herman Kelly na life, pata ngoma Nakwambia ni ngoma moto sana hiyo, ikikumbusha siku za before. Kama unaona wanasema Throwback Thursday ngoma Dance to the Drummers Beat na kweli kabisa, ile beat yenyewe ya ngoma imekuwa. Katika VOE Express kuna nini BMJ? Haya, basi tukitoka kwa maswala ya muziki, ambapo naona hapa tunatoa kijasho hapa katika studio kwa sababu ya ngoma hiyo, naona tuelekee mpaka uh, huko nchini Kenya ambako siku moja tu baada ya waziri wa fedha nchini humo kusoma makadirio ya fedha za serikali ya mwaka wa 2016-2017 ambapo alitangaza kuongezwa kwa asilimia 20 ya ushuru kwenye vipondozi na mafuta ya urembo, mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo ametembelea baadhi ya maduka ya urembo mjini Mombasa na kupata hisia za wafanyabiashara wa salon na warembo kuhusu hatua hiyo ya serikali. Taniadhiri manake kastoma zangu, ukiweleza kuwa vitu vimepanda dukani, hata kutaka kuelewa anataka ya bei yake ya kila siku. Sasa tutapoteza pia clients. Uweziambia client hati leo chemical ilikuwa shilingi mia mbili, imeongeza ni elfu moja aongeze, atakwambia e, hey, pesa yake ni ile ile, price yake ni ile ile. A, ni ngumu, lazima tu itatuafekt hapo naona wana kama wanataka kutunyanyasa, kwa sisi ni watu wa kazi, zetu ni hizi ni kama za jua kali. Sasa wakiongeza ongeza, ongeza hivyo ni kama wanatuua biashara yetu, vile maisha saa hii, maisha ya saa hii vile iko hizo vitu waliongeza hizo product, na hizo product ndio sisi watu tunategemea. Sasa umejua uchumi pia saizi iko chini. Sasa hapo sisi hatuoni kama wametufanyia vizuri. Sasa umejua, itabidi ukiongeza bei kwa mteja, mteja atakubali rahisi? Juu kweli hata we saizi mwenyewe wewe, tuko nawe hapa, ukiangalia uchumi saizi ni mbaya, utaambia mwenzako aongeze pesa, labda ana na alikuwa amezoea ile bei bei, ile bei ya kawaida ritachi itaongezeka, lazima uongeze bei juu, bei ya product ime imeongezwa na pia kitambo fanye hiyo, itakuwa imechukua muda sana, ndio ule client pia afanye nini, aelewe kwamba product zimeongezwa ziko juu, na pia hata akikubali kuongeza, hata kubali kuongeza juu sana. Unaona kama watafandisha, itabidi watu wengi sana wapunguze, maana saa hii pia wengine wanafikiria hiyo bei ni carolite, shilingi mia moja na hamsini, mia mbili, ni heri tu ninunue mfuko wa unga, mifuko miwili ni umi nyumbani, kuliko kujipaka. Sasa itabidi watu wapunguze kupaka, kwa hivyo urembo utapungua, Kenya utapungua. Iwapo eh, watapunguza bei, urembo utaendelea kuwa juu, lakini sasa wakipandisha, itabidi tapungue kupaka urembo <laughs> unaweza jikaza, pengine ufanye shughuli zingine tofauti, ili upate hiyo pesa, kwa sababu watu wanapenda urembo. Siwezi jiachilia hivyo, kwa sababu umepanda, lazima nijikaze, nitafute pesa ndio nizidi kurembeka. Kwa hivyo hata ikipanda bado watu watajilihwatajipaka, yeah, loshi yeah, watajipaka, watapungua lakini wengine watajikaza ili wapate wapate kurembeka Haya ah, basi yote haya Kamau, yanakujia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa VOA Express. Nimefurahishwa nime sana na hapo. Sisi walimesema kwamba warembo watapungua kwa sababu ya mambo hayo, nakwambia itakuwa ni vigumu, urembo utaendelea tu <laughs> haya <laughs> ah, basi tukitoka kwa maswala hayo ya urembo na vitu kama hivyo, tuende moja kwa moja kwa ushauri. Naona katika eh, makala ya ushauri hii leo tutaungana naye anajulikana uh, kama Chacha Maginga ambaye ni mtangazaji wa redio ya TBC huko nchini Tanzania, ambapo anatoa ushauri kuhusu maswala ya usalama kizete ya binadamu unapo, unapokuwa katika mazingira ambayo unajijua kabisa kwamba haya si mazingira salama uh, kwa kuweza kukufanya wewe ukawa katika uhuru wa aina fulani ambao unajisikia kwamba inapokuwa hapa linakuwa katika hali fulani ni vizuri sana. Uh, kuweza kujihami ama kutafuta mwelekeo wa aina yoyote ile ambao utakuwezesha basi, katika yale yale naweza tukasema yale mazingira ya hofu ambayo yanakuwa na kutawala basi, ukajaribu kutafuta katika mazingira mengine aidha ya wale watu ama watu unaokuwa nao karibu au kama kuna kituo chochote cha polisi pale au kama kuna mjumbe wa nyumba kumi kumi mabalozi waile leo, na viongozi mbalimbali wa ile eneo, inakuwa ni vizuri zaidi kuweza kutoa taarifa zile kutokana na yale mazingira ambayo unayoona. Au wakati mwingine unaweza ukawa unatembea sehemu, kuna sehemu nyingine ni hatarishi sana, ambazo watu wengi hususan, tunakuja tunajiamini sana. Na hapo nikasema wale watu ambao huwa wanatumia vileo ama vinywaji hivi ambavyo vina alcohol, unakuta wakati mwingine ametoka sehemu anajua kabisa ili eneo si zuri sana, lakini kutokana na ile alcohol yake, anasimama labda anataka kujisaidia, au anasimama anataka kuongea na simu. Sehemu kama hizo si nzuri sana kuweza kusimama, kwa sababu wakati mwingine unaweza ukafutwa, ukavamiwa, ama likatokea jambo la aina yoyote ambalo utashindwa kupata msaada wa karibu ambao unaweza kukusaidia wewe katika kuweza kuhakikisha ukaepukana na ile tukio. Tusipende sana kuwepo katika maeneo ambayo si mazuri, tusipende sana kukaa ama kupita sehemu ambazo tunajua kabisa mida hii, sehemu kama hizi zinakuwa hazina usalama. Na vile vile tupende basi kuwa katika mjumuiko wa watu wengi. Taka kutembea basi, jaribu kutembea katika ule mda mzuri. Kuna wale watu wanafanya jogi ni usiku, basi jaribu kupita katika maeneo ambayo unajua hata likikutokea baya au ukianguka ghafla utapiga kelele, watu watakuja kuchukua. Tutakuwa kwenye gari zile zile kama huko, hata kwenye foleni tujaribu ku-lock uh, milango tujaribu kufunga madirisha, ingawa mwisho wa siku ni kwamba lazima vyombo vya usalama, kama unakuwa una wasiwasi, zipate taarifa mapema, na zile sehemu hatarishi ni mbaya zaidi kuzipita wakati wa usiku ambao wa watu wengi wanakuwa hawapo kuliko ule wakati wa mchana. VOA Express Gigi u la Marekani. Naona BMJ Muridhi amejiandaa kwelikweli, wayavumayo mitandaoni akinidokezea kwamba yanahusu polisi waliosimamishwa kazi nchini Kenya na pia bajeti ya Uganda. Tupe mambo , BMJ. Asante sana Harrison. Na ni kweli kabisa yale yamevuma na yanaendelea kuvuma mitandaoni ni mengi kwelikweli kama ilivyo ada. Lakini tumechunguza kuona ni yapi yamevuma zaidi katika eneo la Afrika Mashariki na ni hivyo ulivyosema kama leta ripoti huyu, uh, bwana Kioko akiwa kule Mombasa. Ni kuhusu polisi mia tatu na wawili ambao wamefutwa kazi kwa kukosa kujifikisha mbele ya jopo ambalo linachunguza utenda kazi wao huko nchini Kenya. Na swala hilo kama nilivyosema, limezua gumzo nchini kote na sana sana kwenye watu wanaotoa maoni katika mitandao kama huyu Musa Biril anayesema kwenye Twitter, aya mbona walikataa kukaguliwa? Ni lazima kuna watu wanaficha kitu fulani. Mimi si wahurumii hata kidogo. Naye Farida PK anasema hivi, ulaji rushwa nchini Kenya ni kama saratani, lakini nafurahi kwamba tume inayoratibu utendakazi wa polisi inaonekana kufanya kazi yake vizuri sana. Ni jukumu letu kama raia kuwaunga mkono na kuangamiza jinamizi hili la ufisadi. Hapa Musa naye anasema ingawaje siwaungi mkono wale wanaovunja sheria, mimi binafsi sikubaliani na mbinu zinazotumiwa na tume hiyo. Ni rahisi sana kufanya uonevu, yaani witch hunting wakati wanapokagua maafisa hao wa polisi. Naonelea ni vyema wawe na uwezo wa kisheria kujitetea mahakamani kabla ya kung'atuliwa na tume hiyo. Ni baadhi tu msikilizaji, ya maoni mengi ambayo yameandikwa katika mitandao ya kijamii kuhusiana na suala hilo, na tukivuka mpaka mpaka huko nchini Uganda. So, swala la bajeti iliyosomwa nchini humo hiyo jana limeendelea kutanda, hususan kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter. Mugerwa John anasema hivi kwenye uh, Facebook, uh, Rais Museveni anaitawala Uganda kama shamba lake la ndizi, mara baada ya kuwateua mawaziri 79 ambao itakuwa ni vigumu sana kuwalipa mishahara. Sasa amekuja na bajeti ambayo inawaumiza wananchi, huku wakijaribu kutafuta hela za kulipia mishahara yao. Ikumbukwe kwamba wengi wao ni marafiki waliomsaidia wakati wa kampeni. Haya, hayo ni maoni tu kutoka kwa huyo Mgera John akiwa huko Uganda. Na Maureen Ketega Anasema hivi: cha ajabu ni kwamba hata wale walioshangilia kwa sauti za juu sana wakati Museveni alitangazwa mshindi, familia zao pia zinahisi uchungu unaotokana na bajeti hii. Rais wa Kenya hapo zamani, Daniel Arap Moi, wakati mmoja alisema siasa mbaya ni maisha mabaya. Sasa yote hayo yametufikia hapa Uganda na kumalizia malizia hapa ni Keno Geto anasema hivi: nina hakika Museveni amefanya awezalo kupunguza mzigo kwa Waganda. tatizo ni kwamba hakupata muda wa kutosha kutengeneza bajeti kwa makini, kwani hata hakuwa na waziri rasmi wa fedha, kwa sababu amekuwa na shughuli nyingi za kuunda serikali tangu alipochaguliwa. Kamau, hayo ni baadhi tu ya yale yamejiri leo katika mitandao, na wasikilizaji wanaweza pia kuchangia kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anwani yetu kama ilivyo desturi ni www.facebook.com mkwaju VOA Swahili. Ni hayo tu kutoka meza ya yavumayo mitandaoni. Eh, punde si punde, fuatao ni muktasari wa habari. Shirika la kutetea haki za binadamu lenye makao yake hapa Marekani la Human Rights Watch limeomba Umoja wa Afrika kubuni tawi la mahakama ya kitaifa ikiwa ni sehemu ya mkataba wa amani wa Sudan uliofanyika Agosti mwaka uliopita. Shirika la afya duniani WHO limetangaza leo kuwa Liberia haina tena virusi vya Ebola. Vikosi vya Umoja wa Afrika nchini Somalia vimesema kuwa wanajeshi wake wameua zaidi ya wanamgambo 100 wa kundi la Al-Shabab walioshambulia kituo cha kijeshi mapema leo. Wakazi wanasema kuwa bomu la kwenye gari lililipuka kwanza nje ya lango la kituo cha kijeshi cha Ethiopia kijijini karibu kilomita 260 kaskazini mwa Mogadishu. Marafiki pamoja na jamii ya Mweritria aliyezuiliwa Italia kwa madai ya kusafirisha wahamiaji haramu wanasema kuwa si yeye. Shukran sana wasikilizaji, popote pale ulipo, walipo, kwa kuweza kuwa nasi katika VOA express hivi leo. Usikose kujiunga nasi kwa matangazo mengine hapo jioni, pamoja na kwa undani ambayo, aa, ni matangazo mapya tunayokuletea kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi hapa studio ni BMJ Mridhi, na nimeshirikiana na Harrison. Na tunasema kwaherini kutoka Washington na Mungu