Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Juni 9 mwaka naun wa 2016, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana <mulia> na katika matangazo yetu ya leo baada ya bajeti kusomwa katika nchi za Afrika Mashariki, baadhi ya wa wachambuzi nchini Tanzania waeleza mapungufu na mafanikio ya bajeti ya nchi hiyo. Na pia tunaposema kwamba unaweza ukawa na unafuu kwa wananchi kwa, kwa, kwa, sio kwa kipindi kifupi, kipindi kirefu unavyozungumza bajeti ya viwanda sio kwamba watajenga viwanda leo wala kesho. Na wakati huo huo katika habari nyingine, vikosi vya umoja wa Afrika nchini Somalia imesema kuwa wanajeshi wake wameua zaidi ya wanamgambo mia moja wa kundi la Al-Shabab. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamao. Takriban watu 140 wanatarajiwa kukutana kuomboleza kifo cha bondia Muhammad Ali kwenye sherehe za kitamaduni za Kiislamu ambazo zitapeperushwa moja kwa moja kupitia televisheni na kwenye mtandao. Hafla hiyo inayoanza sasa hivi mjini Louisville, Kentucky, hapa Marekani inafanyika kwenye ukumbi wa Freedom, mahala ambapo Ali alipigana kwa mara ya kwanza akiwa kama bondia wa kulipwa mwaka wa 1960 waliopanga hafla hiyo wanasema kuwa inatoa nafasi kwa waislamu kumwaga mtu aliyeheshimika sana katika imani ibada hiyo ni ya kwanza ndani ya siku mbili zilizopangwa za kuomboleza kifo cha ali aliyefariki wiki iliyopita kwenye hospitali moja katika jimbo la arizona akiwa mwenye umri wa miaka 74 vikosi vya umoja wa afrika nchini somalia vimesema kuwa wanajeshi wake wameua zaidi ya wanamgambo mia moja wa kundi la al shabab walioshambulia kituo cha kijeshi mapema leo. Wakazi wanasema kuwa bomu la kwenye gari lililipuka kwanza nje ya lango la kituo cha kijeshi cha Ethiopia kijijini, kijijini ambacho kiko takriban kilomita 260 kaskazini mwa Mogadishu, na kisha baadaye kufuatiwa na mashambulizi kutoka kwa wanamgambo waliokuwa wamejihami vikali. Msemaji wa kikosi cha muungano cha AMISOM kanali Joseph Kibet ameambia VOA vikosi vya serikali kwa ushirikiano na vile vya Ethiopia vilizuia shambulizi hilo. Redio rasmi ya alshabab ya Andalus imesema kuwa wameua wanajeshi 43 wa Ethiopia wakati wa shambulizi hilo na pia kuharibu kituo cha kijeshi. Tangu Juni mwaka uliopita kundi la Al-Shabab limeshambulia vituo vitatu vya vikosi vya muungano wa AMISOM na kuwa wanajeshi 54 wa Burundi katika mji wa Lego, 19 wa Uganda eneo la Janale, na zaidi ya 100 kutoka Kenya kwenye eneo la El Ade. Shirika la Afya Duniani WHO, limetangaza leo kuwa Liberia haina tena virusi vya Ebola baada ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kumaliza kipindi cha siku 42 bila kuripoti kesi yoyote ya maambukizi mapya. Mwakilishi wa WHO nchini humo Daktari Alex Gasasira amesema shirika lake linapongeza serikali ya Liberia pamoja na watu wake kwa kudhibiti hali baada ya maambukizi ya Ebola yaliyotokea siku za hivi karibuni. Amesema WHO itaendelea kusaidia Liberia katika juhudi za kuzuia na kushughulikia kesi zitakazojitokeza. Hii ndiyo mara ya kwanza kwa Liberia kutangazwa kutokuwa na virusi vya Ebola tangu ugonjwa huo ulipozuka miaka miwili iliyopita. Ugonjwa wa Ebola uliua zaidi ya watu 11 kwenye mataifa matatu ya Afrika Magharibi kufikia wakati shirika la WHO lilipotangaza kumalizika kwa maambukizi mwisho wa mwaka wa 2015. Na maafisa wa uchunguzi wa Umoja wa Mataifa wameshutumu serikali ya Eritrea kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Lisha Shrein anaripoti kutoka Jeneva. Katika taarifa inayosomwa hapa na mwenzangu Meri Mgawe, makamishna wa uchunguzi wameita Eritrea ni nchi yenye utawala wa kimabavu ambayo haina taasisi za sheria, baraza la taifa na demokrasia. Wamesema uhalifu wa utumwa, kufungwa, kulazimisha watu kupotea na vitendo vingine vya uhalifu wa binadamu vinaleta hofu katika jumuiya ya watu na kuzuia upinzani wa kisiasa. Mwenyekiti wa tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa, Mike Smith ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wageni wengi wanaofika katika mji mkuu Asmara na hata wale wanaoishi hapo wanaeleza hali iliyo na tofauti kubwa kwenye ripoti. Anasema unyanyasaji wa kibinadamu ulioelezwa kwenye ripoti mara nyingi hautokei katika mitaa ya Asmara. Unatokea kwenye jela kote nchini, kwenye makambi ya jeshi, katika vituo vya mafunzo ambako wageni hawana uwezo wa kufika huko. Smith anasema ukiukwaji wa haki za binadamu, ikiwemo mateso, ubakaji na mauaji, vinatokea katika maeneo ya maficho. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Israel imedhibitisha imesitisha kumradhi hati 83 za kusafiria za Wapalestina katika mwezi huu wa Ramadhan baada ya Wapalestina wawili wenye bunduki kufyatua risasi kwenye eneo la maduka na migahawa karibu na ofisi za Wizara ya Ulinzi mjini Tel Aviv usiku wa Jumatano, ambapo watu wanne wameuawa na wengine watano kujeruhiwa vibaya. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo na shirika la Kogat, linaratibu masuala ya kiraia kwenye ukingo wa Magharibi Hati zote za kusafiria za kifamilia za Wapalestina kutoka Judea na Samaria kuelekea Israel zimesimamishwa am. Amri hiyo inaathiri mamia ya Wapalestina kutoka Gaza pamoja na watu 204 kutoka jamii ya mmoja wa washambulizi ambao wote wamezuiwa ja, kutembelea jamaa zao wanaohudhuria sala za Ramadhani mjini Jerusalem na wanaotumia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tel Aviv. Polisi wa Israel wametaja tukio hilo kuwa ni shambulizi la kigaidi, na Marekani imepeleka meli mbili za kivita zenye uwezo wa kubeba ndege kwenye bahari ya Mediterranean ili kulinda masilahi ya Ulaya na pia kufanya operesheni dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Liuteni wa jeshi la wanamaji la Marekani Lauren Terry amesema meli ya USS Dwight ensoa imeelekea Jumatano kwenye maji ya Atlantic ikiongozwa na makamanda wa Marekani na Ulaya ikiwa safarini kuelekea kwenye bahari ya Mediterranean huku ile ya USS Harry S Truman ikibaki kwenye eneo la mashariki mwa Mediterranean baada ya kuwasili wiki iliyopita. Afisa kutoka kwa jeshi la wanamaji ameambia VOA kuwa meli hiyo kwa jina Ensoa itawasili magharibi mwa Mediterranean katika kipindi cha siku tatu zijazo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari waupewa uzito wa juu hi leo ni huko nchini Tanzania, ambapo baadhi ya wananchi wa nchi hiyo wamekuwa na maoni tofauti juu ya makadirio ya bajeti ya mapato na matumizi ya serikali ya mwaka 2016/2017 iliyowasilishwa jana bungeni mjini Dodoma, huku baadhi wakipongeza kuwepo utamaduni wa kulipa kodi, wakati wengine wakidai bado haijamsaidia mwananchi wa kawaida. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Imeelezwa kwamba bajeti ya mwaka wa fedha 2016/2017 ambayo ni ya kwanza kwa Rais John Magufuli tokea aingie madarakani imejikita katika kuhakikisha kwamba kila mtu nchini analipa kodi kwa serikali, kuainisha maeneo kadhaa. Alen Mrindoko ni mwanafunzi wa chuo cha elimu ya biashara nchini CBE. Jumla, jinsi ambavyo nimeona bajeti ya serikali ambayo ilisomwa jana kuna mambo mengi ambayo yatasaidia wananchi wa hali ya chini. Tunashukuru kwa bajeti hii kuweza kuona umuhimu na kuipa fursa kubwa TRA katika kukusanya mapato, lakini zaidi la ambalo litakuwa limegusa wananchi wengi ni swala la kufutwa kwa wabunge wanapopokea kinyamgongo cha miaka mitano, kwamba sasa nao waweze kutozwa kodi ili kuweza kuonyesha uhalisia na usawa katika ukusanyaji wa kodi kwa Watanzania wote. Lakini pia tumeona tozo nyingi zimeweza kuongezwa, kodi mbalimbali zimeweza kuongezwa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba tunalinda viwanda vya ndani katika swala zima la uzalishaji. Hivyo mkufuzi katika chuo hicho cha elimu ya biashara nchini CBE, Dikson Pastori amesema ni mapema mno kuzungumzia mafanikio au mapungufu katika bajeti ya serikali ya mwaka elfu mbili na kumi na sita elfu mbili na kumi na saba kwa vile utekelezaji wake ndio utaotoa taswira kamili, yani, ya nia ya serikali katika bajeti hiyo, lakini tusitegemee unafuu sana, kwa sababu tunapozungumza budget estimate bado mapato hayajakusanywa lakini akikusanywa kwa wakati na fedha zikipelekwa kwenye miradi kwa wakati, ina maana kunaweza kukawa na unafuu. Na pia tunaposema kwamba kunaweza kukawa na unafuu kwa kwa wananchi, sio kwa kipindi kifupi, kipindi kirefu tunapozungumza bajeti ya viwanda sio kwamba watajenga viwanda leo wala kesho. Wananchi wa kawaida nao walikuwa na maoni yao juu ya bajeti hiyo ya takriban shilingi za kitanzania trilioni 29.5. Pasco Asenga ni mkazi wa Buza jijini Dar es Salaam. Bado serikali haijatoa maelekezo ya kutosha kuhusu mageuzi ya viwanda nasema, kwa sababu bajeti ya viwanda ni ndogo. Pamoja serikali inasema imejitoa kwa masuala ya ujenzi wa viwanda, lakini je, sera na mipango ya serikali hasa kuhusu wazao? Kwa sababu asilimia kubwa ya Watanzania jui mambo ya viwanda hawafahamu kabisa, elimu ya viwanda hawajui. Wanajua kuchukua biashara China kuleta Tanzania, Uganda kuleta Tanzania, Kariakoo na kuuza. Sasa serikali inapaswa kabisa kuanza kuwatafuta wafanyabiashara wa Tanzania wazawa, ambao wenye uwezo wa kuweza kuwekeza ndani. Janet Mawinza ni mwanaharakati ngazi ya jamii. Bajeti hii inalenga kuwajengea uwezo wa wananchi wenye kipato cha juu. Yaani bajeti imeelekezwa zaidi kwa sekta binafsi na wafanyabiashara wakubwa kuliko Watanzania wengi na wazalishaji wadogo wana ambao ndio walipa kodi wakubwa. Wanaharakati wametaka kuwepo na mfumo shirikishi na endelevu katika kutengeneza na kufuatilia utekelezaji wa bajeti ya taifa na serikali za mitaa kwa kuzingatia vipaumbele vya wananchi, wanawake, wanaume na makundi yaliyoko pembezoni katika masuala ya afya, elimu na maji jijini Dar es Salaam. Mimi ni Dina Chahali. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki dio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We are under siege. Kumbuka ni jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mambo hayo ya viji mambo, usikose kuungana naye BMJ Muridhi jumamosi hii, akikupa viji mambo hivi sasa. Basi tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mabomu mawili ya kwenye gari yameua takriban watu ishirini na wawili asubuhi ya leo kwenye mji mkuu wa Iraq. Bomu la kwanza limelenga barabara yenye harakati nyingi za biashara mashariki mwa Baghdad na kuua raia 15 huku wengine 35 wakiachwa wa majeraha mabaya. Bomu la pili limetokea kwenye kituo cha mabasi karibu na mojawapo ya vituo vikubwa vya kijeshi nchini kaskazini mwa mji huo na kuua takriban watu 12 huku wengine 28 wakijeruhiwa. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi hao, lakini kundi la Islamic State limekuwa likidai kuhusika na mashambulizi katika miezi ya karibuni. Msemaji wa kijeshi mjini Bagdad amesema mashambulizi mjini humo hayajapunguka, lakini licha ya kampeni za mashambulizi kutoka kwa serikali dhidi ya wanamgambo wa Islamic State mjini Faluja. Marafiki pamoja na jamii ya Eritria aliyezuiliwa Italy kwa madai ya kusafirisha wahamiaji haramu wanasema kuwa polisi wanamzuilia kimakosa kwa kuwa si yeye. Polisi wa Itali wanasema wamesema Jumatano kuwa Methin Yedegomered amezuiliwa nchini humo baada ya kusafirishwa kutoka Sudan. Hata hivyo, vyanzo vinasema kuwa mtu aliyeshikiliwa ni Mweritria mwingine kwa jina Methin Tefsa Mariam. Bahre Manuel Zaid aliyefanya kazi kwenye kituo kimoja cha televisheni cha Eritrea anaishi katika jimbo la Virginia hapa Marekani ameambia VOA kuwa ametumia muda wa siku nyingi sana akipiga simu Sudan kutafuta rafiki yake kwa siku nyingi, wa siku nyingi na aliyekuwa jirani wakati mmoja mjini Asmara. Bahe anasemekana kuwa mwenye umri wa miaka ishirini na miwili huku Mered anayeaminika kufanya biashara hiyo haramu ya kusafirisha wahamiaji akiaminika kuwa mwenye umri wa miaka thelathini na mitano na maafisa wa polisi wa Indonesia wamesema kuwa wamekamata wanaume watatu wenye uhusiano na kundi la Islamic State waliokuwa wanapanga mashambulizi kwenye mji wa pili kwa ukubwa nchini humo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wanaume hao wamezuiliwa kwenye kisiwa cha Java huku ikisemekana kuwa wamekamatwa wakiwa na mabomu, silaha na vesti za kujifunga zenye vilipuzi wakati wa operesheni hiyo kwa mujibu wa msemaji wa polisi Boy Rafli Amar. Amar ameongeza kusema wanaume hao walikuwa wameshawishiwa na mafunzo ya kundi la Islamic State na kwamba walikuwa wanapanga kutekeleza mashambulizi kwenye maeneo ya umma na majengo ya serikali. Indonesia imekuwa katika hali ya tahadhari tangu tangu mashambulizi ya Januari kutoka kwa wanamgambo yaliyoua watu wanane wakiwemo washambuliaji wanne katika mji mkuu wa Jakarta. Nam endelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na baada ya habari za dunia, tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu. Tunaelekea huko nchini Uganda ambapo rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni amewazawadia majenerali wake wote na medali katika sherehe za kuadhimisha siku ya mashujaa nchini humo hii leo. Kati ya wale waliozawadiwa medali ni Museveni mwenyewe, Mkuu wa Majeshi jenerali Katumba Wamala na ndugu yake Museveni jenerali Salim Sale. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Wanajeshi wote wa Uganda walio katika ngazi ya jenerali na baadhi walio katika kiwango cha meja jenerali wamezawadiwa medali na Rais Museveni kutokana na mchango wao kwa taifa hilo, ikiwemo kupigana vita vilivyomwezesha Museveni kutoa madaraka. Kati ya waliozawadiwa ni mkuu wa majeshi ya Uganda jenerali Katumba Wamala, jenerali Elitumwine, jenerali Jeje Odong na jenerali Ivan Koreta. Mseveni pia amemzawadiwa ndugu yake jenerali Salimu Sale, kulingana na msimamizi wa masuala ya siasa katika jeshi la Uganda kanali Felix Kulaije wako hao wajeshi wamezawadiwa kwa ushujaa wao na uzalendo kwa nchi. La kushitikisha ni kwamba hatuna roho ya ushujaa tena, hiyo roho ya kujitolea imekuwa kwenye ota ya kutafuta mavuno ya kibinafsi. Mimi navuna nini nitapata nini kwa hii, na hiyo ni hatari mno kwa nchi. Rais Museveni ndiye amekuwa wa kwanza kupambwa na medali ya heshima ya juu zaidi katika mpangilio wa medali zinazotolewa na serikali ya Uganda. Jenerali Museveni amepambwa medali hiyo na jaji mkuu. Jenerali Museveni na majenerali wenzake wamepambwa kwa medali hizo zenye heshima kubwa nchini Uganda, wakati baadhi ya wanajeshi waliostaafu wakieleza kukerwa kwamba siasa zimeharibu mtindo jinsi medali hizo zinastahili kutolewa. Kapteni Baluku Nelson ni afisa wa jeshi aliye siasa ya maribu ushujaa tulipokuja pande huu ian wakapanda na wale wama sasa wanataka watushinde kuonea Uganda kuliko sisi ambayo tulitangulia. Hata ambao hawakurhumia Uganda wako humu hawajui, na tulitoa jasho na damu katika cheo hichi cha, cha, cha uhuru ya Uganda. Kulingana na Kapteni Baluku, kuna idadi kubwa ya wanajeshi wanaostahili kupokea medali hizo lakini wametengwa huku raia anaodai hawajachangia lolote kubwa katika maslahi ya Uganda wakiendelea kupokea medali hizo. Matamshi Kanali Felis Kulaije anaonekana kukubaliana nayo. Tusipochunga hatutakuwa na mashujaa tena au utaratibu wa kutambua shujaa utashuka. Unaona, siku hizo na nami fulani ndiyo shujaa wangu, fulani ndiyo shujaa wangu, wanaita waimbaje, wewe ni shujaa wangu. Hao waimbaje, wanaimbia pesa bwana. Shujaa anajitolea bila kujali nini itakutokea kwake na atafaidika nini. Rais Mseveni amewazawadia medali majenerali wake wote siku chache baada ya kufanya mkutano wa hadhara na maafisa osalama, wa usalama kuwashukuru kwa kile alikitaja kuwa kazi nzuri wakati wa uchaguzi mkuu. Inafahamika kwamba wanajeshi wengi walimpigia kura Dr. Kiza Besije mpinzano wake Museveni katika uchaguzi mkuu wa mwezi Februari. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam, kutoka huko Kampala sasa tunaelekea nchini Kenya, ambapo baada ya rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo kutangaza kwamba muungano wa kisiasa wa Jubili umeteua wajumbe kumi na mmoja ili kujadili hatima ya tume ya uchaguzi nchini humo IEBC, kiongozi wa muungano wa upinzani Raila Odinga amewahutubia waandishi wa habari hivi punde mjini Nairobi. Mwenzangu BMJ Murithi amezungumza mwandishi wetu wa Nairobi Moses Mwa wangwa ili kupata tathmini kuhusu suala hilo. Nam, asante sana studio. Ni kweli kabisa, kiongozi wa upinzani Raila Odinga ameweza kuzungumza na waandishi wa habari pale mjini Nairobi, na kwenye laini ya simu niko naye mwandishi wetu wa Nairobi Amos Wangwa. Amos, iwapo unatusikia, hebu tueleze ni yapi amejiri hii leo kuhusiana na swala hilo kuhusu kutaka kung'atuliwa kwa makamishna wa IBC? Kweli uh, kabisa. Kwa siku ya leo uh, kiongozi wa COD uh, Raila Molo Odinga alikupata kuongea na waandishi wa habari na nalituelezea kuwa upande kuwa kitu uh, ja, ilikuwa jambo la maana sana Rais Uhuru Kenyatta kwa kukubali mazungumzo na hata kuwapa nafasi uh, ya kuongea na upande wa upinzani COD. Na hivi jioni leo Raila Odinga alisema kuwa ilikuwa jambo la busara sana kwa rais wa na hata hivyo bado ako katika ile hali ya kuanza mazungumzo na upande wa serikali. Na sasa hebu maanake tumepata sauti ambayo umeirekodi wewe wakati akizungumza na waandishi wa habari hapo Nairobi. Hebu tumsikie kidogo alivyosema, alafu tutafuatilia kutoka hapo. Na baada ya rais Uhuru kutoa matangazo yake ambayo sisi zote tulikaribisha tu, kumekuwa tena majadiliano siku ya leo baina yetu na upande wa Jubilee. Hiyo ilikuwa baada ya, ya kamati ya, ya, ya bunge ya Jubilee kukutana na kuteua watu kama kumi na moja kuwakilisha wao katika mazungumzo haya. Sasa Amos, baada ya kiongozi huyo wa ODM Raila Odinga kusema aliyoyasema, si mengi aliyoyasema kwa lugha ya Kiswahili, na hakika alisema zaidi kwa lugha ya Kiingereza lakini huu msimamo ambao wanachukua sasa. Je, inamaanisha kwamba tutapata kujua iwapo wataongeza idadi ya watu au wajumbe ambao kodi itatoa? Maanake unavyojua ni kwamba upande wa Jubilii ulitoa wajumbe kumi na mmoja, kodi ilikuwa imesema imetoa wajumbe watano. Sasa inakuwa kwamba kuna hitilafu uh, Idadi hii inahitilafiana kiasi. Je, unafikiria wataongezea ama amesema vipi, hasa alipozungumza, uh, kwa lugha ya Kiingereza, kwa upande wa upinzani CORD? uh, mheshimiwa Raila alizungumzia al, al kuwa uh, kufikia hadi sasa bado hawajatoa habari kamilifu, lakini aliahidi Wakenya kuwa baada ya masaa ishirini na nne ataweza kutuarifu Uh, hali li, uh, hali itakavyokuwa ni kumaanisha kwamba yale maandamano ambayo yalikuwa yamepangwa kufanyika Jumatatu na walikuwa wamesema pia wangeongeza siku nyingine iwe ni Jumatatu na Alhamisi ni kumaanisha sasa, labda kwa sasa yamesitishwa kulingana na vile ulivyoona kwenye mkutano huo. Hapana bwana Mredhi, uh, hapo mbeleni kuna swali ya uh, uh, kiongozi wa koda alikuwa wameulizwa na alituambia kuwa sasa hivi hawezi zungumzia mambo ya maandamano. Uh, i, i, hali uh, uh, baada ya kesho natatuelezea mahali watakuwa wamefikana na mazungumzo kwa upande wote mwili sa so, kwa hivi sasa tunaweza sema bado hatujui kama kutakuwa na maandamano ama maandamano itakuwa ameisha, na Wakenya wanasubiri sana kujua kama kutakuwa na maandamano. Ni mwandishi wa Sauti ya Amerika Amos Wangu akizungumza nasi kutoka mjini Nairobi. Na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia polisi nchini Malawi wanashutumiwa kwa kushindwa kuzuia mauaji ya albino nchini humo. Kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International limeishutumu Malawi kwa kushindwa kushughulikia tatizo hili, kufuatia kutekwa na kuuliwa kwa wanaume, wanawake na watoto wenye ulemavu wa ngozi katika miezi ya karibuni. Inaaminika viungo vyao vya mwili vinatumiwa kwa shughuli za kishirikina. Mwandishi wa Sauti Amerika Henry Ridgwell anaripoti na Halija riami anayesoma ripoti kamili. Amnesty International inasema tangu mwezi Novemba mwaka 2014 nchini Malawi, takriban watu 15 wenye ulemavu wa ngozi wameuawa na watano wametekwa na bado hawajapatikana. Katibu mkuu wa Amnesty Salilisheti anasema suala uh, la watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi na, na ubaguzi dhidi yao si jambo jipya, lakini tunachokiona mpaka hivi sasa ni kuongezea kwa kiwango kikubwa cha mauaji ya kikatili, utekaji nyara. Mwezi Aprili mwaka huu kulikuwa na mauaji manne, akiwemo mtoto mmoja. Hadithi moja ambayo inaelezea hali ya utekaji wa kutisha sana ni mwanamke mmoja kwa jina la Edna ambaye alizaa watoto wawili wa kiume wenye ulemavu wa ngozi mapema mwaka huu. Kundi la wanaume lilivunja nyumba yake na kumteka mmoja wa watoto wake, na anaelezea kile ambacho kilimsibu mwanao. Edna anasema kwamba walipomchukua mtoto wake kwa kumshika kichwa, na yeye alikamata miguu na hivyo mtoto alivutwa kila upande wakati akijaribu kumwokoa. Halafu mmoja wa wanaume hao ambaye alikuwa nje alitoa maelekezo kwamba wamkate mkono mmoja. Alitoa panga na kunikata mkono, na hivyo alimwachia mwanawe, wakamchukua. Amnesty inasema inaamini kuwa idadi ya kweli ya mauaji na uteka na utekaji ni kubwa mno kwa sababu uhalifu mwingi haujaripotiwa. Inaaminika kuwa mifupa ya waathirika inauzwa kwa waganga wa kienyeji kwa imani kuwa itawaletea bahati na utajiri. Takriban wa Malawi elfu kumi wanaishi na ulemavu wa ngozi. Hauambukizi, ni hali ya kijenetiki ambapo ngozi, nywele na macho yao yana ukosefu wa madini fulani. Wafanya kampeni wanasema kila siku wanakabiliwa na ongezeko la mashambulizi ambayo yanawaacha wakiwa na hofu kubwa. Amnesty inaishutumu mamlaka nchini Malawi kwa kushindwa kabisa kulishughulikia tatizo hili. Ni kesi mbili tu za mauaji ambazo kwa hakika zimepelekea hatia, kwa hiyo hakuna njia ya kuzuia hatari. Moja ya mambo ambayo tunayataka kwa serikali ya Malawi kufanya, hasa katika maeneo ya vijijini ni kwamba ni vyema kuwepo na ufuatiliaji wa wazi kabisa. Akihoji ugunduzi huo, msemaji wa serikali Patricia Kaliati ameiambia VOA kwamba hatua mpya za kukabiliana na mauaji ni pamoja na kuwapiga marufuku waganga wa kienyeji na kutoa adhabu kali kwa wale wanaotenda maovu. Tunachukua hatua zote ya kwa kuhakikisha kwamba tunawalinda watu wenye ulemavu wa ngozi. Kuna hizo adhabu kali ambazo tumekuwa tukizitoa kwa watenda maovu. Hatuwezi kuamka asubuhi moja na kusema tunaanza kuwaua wale ambao wamekamatwa wakiwemo watu wenye ulemavu wa ngozi. Amnesty inasema hatua hizo haziendi mbali vya kutosha kuzilinda jamii ambazo ziko katika mazingira hatari katika nchi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari watu moja wa habari. takriban watu elfu 140 wakusanyika kuomboleza bondia Muhamed Ali katika mji wa Louisville hap, Kentucky hapa Marekani. Vikosi vya Umoja wa Afrika nchini Somalia vimesema kuwa Wanajeshi wake wameua zaidi ya wanamgambo 100 wa kundi la Al-Shabaab walioshambulia kituo cha kijeshi mapema leo. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza leo kuwa Liberia haina tena virusi vya Ebola baada ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kumaliza kipindi cha siku 42 bila kuripoti kesi hata moja ya maambukizi mapya. Israel imesitisha hati Elfu mia, elfu, themanini na tatu, za kusafiria za Wapalestina katika mwezi huu wa Ramadhani baada ya Wapalestina wawili wenye bunduki kufiatua risasi kwenye eneo la maduka na migahawa karibu na ofisi za Wizara ya Ulinzi mjini Tel Aviv usiku wa Jumatano, ambapo watu wanne wameuawa na wengine watano kujeruhiwa vibaya. Marekani imepeleka meli mbili za kivita zenye uwezo wa kubeba ndege kwenye bahari ya Mediterranean ili kulinda maslahi ya Ulaya na pia kufanya operesheni dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Liuteni wa jeshi wana, la wanamaji la Marekani, Lauren Terry amesema meli ya USS Dwight Eisenhower imeelekea Jumatano kwenye maji ya Atlantic ikiongozwa na makamanda wa Marekani na Ulaya ikiwa safarini kuelekea kwenye bahari ya Mediterranean. Mabomu mawili ya kwenye gari yameua takriban watu ishirini na wawili asubuhi ya leo kwenye mji wa Iraq bomu la kwanza na, limelenga barabara yenye harakati nyingi za biashara mashariki mwa bagdad na kuua raia 15 huku wengine 35 wakijeruhiwa vibaya na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo mwelekezi Edwin Collins, fundi mitambo Jackson Wheat, hapa studio, mimi ni Sunday Shomari, nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.