Hivi sasa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo ni habari au uh, taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika eh, kupitia 105.7 Nairobi, Kenya. Rais Barack Obama wa Marekani ametangaza kumuunga mkono mgombea wa kiti cha rais cha chama cha Democratic akimpongeza kwa ushindi wake na kumsifu kuwa mwanasiasa aliyebobea anayestahili kukiwakilisha chama chake katika uchaguzi huo. Tangazo hilo limetolewa baada ya rais Obama kukutana na mgombea wa pili wa chama hicho Bernie Sanders, ambaye amesema ana mipango ya kuendelea na kampeni yake hadi mkutano huu ule mkuu wa chama utakapofanyika pamoja na mgombea mtarajiwa wa chama cha Democratic Hillary Clinton katika kumshinda Donald Trump wa chama cha Republican. Shirika la Afya Duniani WHO limetangaza leo kwamba Liberia haina virusi tena vya Ebola baada ya nchi hiyo Afrika Magharibi kumaliza kipindi cha siku 42 bila ya kuripoti kesi yoyote ya maambukizi hayo. Mwakilishi wa WHO nchini humo Dr. Alex Gasasira amesema shirika lake limepongeza serikali ya Liberia pamoja na watu wake kwa kudhibiti hali yake baada ya maambukizi ya Ebola yaliyotokea siku za karibuni. Amesema WHO itaendelea kusaidia Liberia katika juhudi zake za kuzuia na kushughulikia kesi zitakazojitokeza. Hii ndiyo mara ya nne kwa Liberia kutangazwa kutokuwa na virusi vya Ebola tangu ugonjwa huo ulipozuka miaka miwili iliyopita. Ugonjwa wa Ebola uliwaua zaidi ya watu elfu kumi na moja kwenye mataifa matatu ya Afrika Magharibi kufikia wakati shirika la WHO lilipotangaza kumalizika kwa maambukizi mwisho wa mwaka wa 2015. Vikosi vya Umoja wa Afrika nchini Somalia vimesema kuwa wanajeshi wake wamewaua zaidi ya wanamgambo 100 wa kundi la Al-Shabab walioshambulia kituo cha kijeshi mapema leo. Wakazi wamesema kuwa bomu la kwenye gari lililipuka kwanza nje ya jengo la kituo cha kijeshi cha Ethiopia kijijini humo kilicho takriban kilomita 260 kaskazini mwa Mogadishu na kisha baadaye kufuatiwa na mashambulizi kutoka kwa wanamgambo waliokuwa wamejihami vikali. Msemaji wa kikosi cha muungano cha AMISOM kanali Joseph Kibet ameiambia Sauti ya Amerika kwamba serikali kwa ushirikiano wa Waethiopia wa, wa alizuia shambulizi hilo. Redio rasmi ya Al-Shabab ya Andalus imesema kwamba wamewaua wanajeshi 43 wa Ethiopia wakati wa shambulizi hilo na pia kuharibu kituo cha kijeshi. Tangu Juni mwaka uliopita kundi la Alshabab limeshambulia vituo vitatu vya vikosi vya muungano wa AMISOM na kuwaua wanajeshi 45 wa Burundi mjini Lego na 19 wa Uganda katika eneo la Janale na zaidi ya mia moja kutoka nchini Kenya kwenye eneo la Lad. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington na kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura na 107.5 Nairobi, Kenya. Takriban watu 140 wanatarajiwa kukutana kuomboleza kifo cha Muhamed Ali kwenye sherehe za kitamaduni za Kiislamu ambazo zitapeperushwa moja kwa moja kupitia televisheni na kwenye mtandao. Hizo msikilizaji zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili so, ya Sauti ya Amerika. Usiondoke kando ya redio yako, uendelee kusikiliza matangazo yetu, kipindi cha Kwa Undani kupitia redio na vilevile vile kupitia Facebook. Mimi ni BMJ Mridhi. Asalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Basi msikilizaji, ninakukaribisha unayetusikiliza kwa njia ya redio ama kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunamulika kuhusu bajeti zilizopendekezwa kwa mwaka wa 2016 2017 kwa nchi za Afrika Mashariki na tutapata uchambuzi katika eh, sekta ambazo tunaona zimepewa kipaumbele katika bajeti, bajeti hizo pamoja na maoni ya wananchi kuhusu kile wanachokiona kutoka katika bajeti hiyo. Vilevile tutaangalia Baraza la Mawaziri la Uganda ambalo lilitangazwa mwanzoni mwa juma hili na Rais Yoweri Museveni wa Uganda na kuangalia e, wali ndugu jamaa ama wali wote wenye mnasaba na Rais Museveni na kushika e, nafasi mbalimbali mbali katika serikali yake ama taasisi e, za umma. Tutakuwa na waandishi wetu vilevile vile, mchambuzi wetu wa leo e, Jimmy Luhende ambaye atakuepa katika sehemu ya kwanza, anatokea taasisi ya demokrasia na utawala bora nchini Tanzania, lakini vile vile wewe msikilizaji ambaye unatusikiliza e, kupitia ukurasa wetu wa Facebook una fursa ya kuweza kushiriki kwa kutoa maoni yako na uweze kusikika kwa wasikilizaji wetu wote. Lakini moja kwa moja tunaanza katika sehemu yetu ya kwanza ambapo tunaangalia nchi za Afrika Mashariki yani, Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda zilitangaza makadirio ya bajeti zake za mwaka 2016 2017. Ni nchi ya Burundi pekee katika jumuiya hiyo ambayo bajeti yake husomwa muda tofauti ambao ni mwezi Desemba kwa mujibu wa katiba yake. Na sasa tuanze kupata dondoo za bajeti hizo, tukianzia na mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire, ili atupe zile dondoo za bajeti ya Uganda. Bajeti ya Uganda mwaka wa kifedha elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba imetengewa shilingi trilioni ishirini na sita nukta tatu hizi zikiwa pesa za Uganda na sekta muhimu ambazo zimepewa uzito ni sekta ya kazi na uchukuzi ambao kawaida yake huchukua nafasi ya mbele na mwaka huu vile vile imesalia na nafasi hiyo, ikitengewa shilingi trilioni tatu nukta nane, ikifuatiwa na sekta ya elimu ambao mgao wake umeongezeka kutoka shilingi trilioni mbili za mwaka uliopita hadi shilingi trilioni mbili nukta saba. Sekta ya nishati na madini imechukua nafasi ya tatu ikipewa mgao wa shilingi trilioni mbili nukta nne, sekta ya afya ikifuatia na shilingi trilioni moja nukta nane, na ikifuatiwa na sekta ya usalama ikipewa shilingi trilioni moja nukta tano. Alafu inayofuatia ni sekta ya uwajibikaji ana accountability ikipewa shilingi trilioni moja na nusu. Alafu sekta ya umma utumishi wa umma hii yote ikiwa ni ajili ya mishahara ikipewa shilingi trilioni moja nukta saba. Sekta ya kilimo imepata mgao wa shilingi bilioni mia nane ishirini na tatu kutoka shilingi bilioni mia nne Hii ikiwa na maana kwamba imepewa mgao mara mbili ya mwaka wa kifedha uliopita, elfu mbili kumi na tano elfu mbili kumi na sita Hizi pesa ni kwamba kati ya hii bajeti kunradi Shilingi bilioni ama trilion takriban saba hivi zitakuwa za kulipa madeni ambayo Uganda imeweza kuzipata. Na ili kupata pesa hizi kuweza kua bajeti nzima ni kwamba raia wa Uganda watagharamika kwa kiasi kikubwa. Kati ya gharama hiyo ni kwamba ushuru umeongezewa bidhaa, ambazo zinataja kuwa muhimu zaidi ni mafuta ambayo yanatumika kwa ajili ya uchukuzi. Naam, shukran sana Kenesi Bwire eh, kwa dondoo hizo za bajeti ya Uganda. Sasa tuelekee kwa mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, Dina Chahali, aweze kutupatia zile dondoo za bajeti ya serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mwaka 2016-2017. Bajeti hiyo kweli ya shilingi za Kenya trilioni mbili nukta tatu, n yani si bilioni hapa, tunazungumzia trilioni, imeipa kipaumbele zaidi sekta tatu. Za kwanza, ugatuzi ambao umeanza kutekelezwa Kenya miaka mitatu iliyopita, na sekta ya afya na vilevile sekta ya elimu. Kwa mfano, ukiangalia sekta ya elimu ambayo imepewa shilingi bilioni mia tatu thelathini na mbili, imejigawanya mapande: kuongeza walimu ishahara, kuleta te teknolojia katika elimu ya watoto wa shule za msingi, na zaidi kuboresha elimu na na pia kulipa karo, elimu bila malipo sekondari, shule za sekondari wanafunzi no wanaosoma na kwenda nyumbani. E, sekta muhimu sana hizo, na vilevile vile hapo chini ikifuata ni sekta ya um, u, u, sekta ya usalama. Waziri Henry Rotich aliposoma bajeti amewapa umuhimu mkubwa wa wawekezaji wapya ambao amesema pamoja na hela inayokusanywa humu ndani Kenya, itachangia pakubwa uchumi wa Kenya na kupata mgao mkubwa wa kuongezea katika bajeti, maanake hii iliyosomwa bado pesa inatafutwa ili kukidhi mahitaji yote yaliyokadiriwa katika bajeti. Naam, huyo basi alikuwa ni Joseph Kioko. Naona eh, amewahi kwelikweli, japokuwa nilikuwa nimemkaribisha Dina Chahali wa Dar es Salam, Tanzania. Basi eh, hizo zilikuwa ni dondoo za bajeti ya serikali ya Kenya ambayo imependekezwa katika bunge la Kenya, na kwa mujibu wa katiba ya sasa ni kwamba wabunge wataipitia kabla ya kuwasilishwa rasmi kwa wananchi wa Kenya. Sasa tukielekea Dar es Salam, kwako Dina Chahali. Hali, hebu tupe dondoo za bajeti ya serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Bajeti ya serikali ya Tanzania kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita elfu mbili na kumi na saba iliyosomaja na bungeni ni ya kiasi cha shilingi trilioni ishirini na tisa nukta tano ambapo katika bajeti hiyo kwa serikali kutilia mkazo suala la maendeleo, imepanga asilimia arobaini ya bajeti yote kupelekwa kwenye miradi ya maendeleo. Pia kuna sekta za kipaumbele ambazo serikali imetenga kiasi kikubwa cha fedha kama sekta ya miundo mbinu ambapo serikali imetenga kiasi cha shilingi trilioni tano nukta nne saba sawa na so, asilimia ishirini na tano nukta nne ya bajeti yote ukiondoa deni la taifa kwenda kwenye miradi ya ujenzi na uchukuzi kadhalika. Uh, serikali katika bajeti yake ya mwaka elfu mbili na kumi na sita na kumi na saba katika sekta ya kilimo pia, kwa kuzingatia Watanzania wengi wanategemea kilimo. Kwa hiyo katika sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi, serikali imetenga kiasi cha shilingi trilioni moja nukta tano sita sawa na asilimia nne nukta tisa ya bajeti yote ya serikali ukiondoa deni la ta taifa, kwa ajili ya sekta hiyo ya kilimo. Katika sekta ya elimu pia serikali imetenga kiasi kikubwa cha fedha ni kama sekta ya kipaumbele pia katika hapa Tanzania, ambapo elimu imetengewa asilimia ishirini na mbili nukta moja ya bajeti yote ambayo imepata shilingi trilioni nne nukta saba saba huku sekta ya afya nayo ikipangiwa shilingi trilioni moja nukta tisa tisa sawa na asilimia tisa nukta mbili ya bajeti yote. Pia kuna suala la maji safi, nalo naona serikali ya Tanzania katika bajeti hiyo imetenga kiasi cha shilingi trilioni moja nukta mbili kwa ajili ya maji safi. Pia katika bajeti hii ambayo inaonekana mapato mengi yatapatikana kutokana na kodi mbalimbali, bado serikali ya Tanzania katika bajeti hii ime, ime, ime, imepata pia fedha kutoka kwa wahisani, washirika wa maendeleo wa maana yake, ambapo katika misaada na mikopo bajeti hiyo ina asilimia kumi na mbili ya ya wa, msaada kutoka washirika wa, wa maendeleo ambayo ni kiasi cha shilingi trilioni tatu nukta sita sifuri. Si, naam, shukran kabisa Dina Chahali kwa dondoo hizo za bajeti ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba. Na sasa moja kwa moja tuelekee kwake Silvanus Karimera kutoka Kigali nchini Rwanda, ambaye naye vilevile anatupatia dondoo za bajeti ya, ya serikali ya Rwanda kwa mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba bajeti ya mwaka huu, makadiria ya bajeti ya mwaka huu elfu mbili kumi na sita kumi na saba ni uh, faranga za Rwanda trilioni moja bilioni mia tisa arobaini na nne nukta nne na hapa msrizali akumbuka kwamba dola moja Marekani ni sawa na afaranga mia nane kwa hivyo ukichukua trilioni moja na bilioni mia tisa na arobaini na nne unaelekea kuwa labda kama uh, kitu kama bilioni uh, bilioni mbili hizi na, na ushee uh, pesa ya Marekani. Kwa hivyo katika pesa hii asilimia sitini na nne kwa mara ya kwanza itatokana na makusanyo ya ndani. Kwa lugha ya rahisi, ile mwananchi wa kawaida elewe, ni kwamba asilimia sitini na nne ya pesa hii ni pesa ambayo inatoka ndani ya Rwanda, ni pesa ambayo haitegemei usaidizi kutoka kwa uhisani. Lakini asilimia thelathini na sita iliyobaki itatoka nje, na yenyewe imekatwa ama imegawanywa katika nafasi mbili, kwamba asilimia kumi na nane ya pesa hii kutoka nje itaingia hapa kama msaada kutoka kwa wahisani bank, uh, uh, na asilimia kumi na nane nukta sita hivi itatokana na mikopo kutoka wahisani kama vile World Bank, ya maendeleo ya Afrika, Exim Bank na benki nyingine mbalimbali ambazo mbali Rwanda -imeendelea in, kukopa hapa na pale. Kwa hivyo ni mara ya kwanza kama ilivyodaiwa na waziri wa fedha kwamba angalau kwa sababu kumbuka, nchi baada ya mauaji ya kimbari ilikuwa nitegemea asilimia mia moja kutoka pesa ya kigeni, lakini uh, waziri akasema kwamba ni hii ni mara ya kwanza na ni habari njema kwamba angalau imeweza kujikongoja na kufikia asilimia tisini na nne kuweza kujitosheleza kibajeti. Nam shukran kabisa Silvanus Karemera kutoka Eh, Kigali nchini Rwanda. Na tumesikia basi makadirio ya bajeti kwa nchi hizo za Afrika Mashariki na kuona eh, na vipaumbele mbalimbali vyake pamoja na makadirio ya zile sekta zilizotengewa fungu kubwa ama sekta za kipaumbele. Sasa kwenye line ya simu ninaye Jimmy Luhende, kama nilivyokuahidi, ambaye yeye anatokea taasisi ya demokrasia na utawala bora nchini Tanzania Kenya na Uganda. Labda kwanza tuanze kwa kuangalia ama kutufafanulia, e, kitu gani ambacho umeona kwamba ni vipaumbele ambavyo vinafanana katika bajeti za nchi hizi tatu na vile ambavyo unaona kabisa pengine vinatofautiana Jimmy? Hmm, asante. Um, katika bajeti hizi kuna kuna vitu vingi vinafanana. Lakini kimoja kikubwa ni kwamba kila nchi inajaribu kuondokana na, na na na na utegemezi. Na wanajaribu kuongeza makadirio ya pato lao kwenye kila kwenye kila nchi na hasa nia njema walionayo kila nchi ni kuondokana na bajeti tegemezi, ambayo ni jambo zuri sana. Hili ni jambo ambalo kwa kweli ukisoma bajeti za mwaka huu na kwa maana ya kwamba ni bajeti ambazo zinataka kuwa tegemezi, eh, ni ni, ni, ni jambo jema la kufurahia, lakini tukumbuke kwamba haya haya haya ni, ni, ni mapendekezo ya ya, ku, ya ya makadirio ya kukusanya, sio kwamba inatenga kwamba hela zipo tayari, hapana. <laughs> Kwa hiyo bado kuna kuna, kuna, kuna shida moja ya, ya kwamba je, wanakusanya vipi? Utakapoona eh, kitu kingine ambacho kinafanana sana ni kwamba eh, kama Tanzania na Uganda hasa wana, wanaongeza bei ya, ya, ya, ya wanaongeza bei katika, katika, katika, katika bidhaa kama vileo na sigara ee. Hii maana yake ni kwamba bei zitapanda kwenye kwenye nchi hizi tatu, wataongeza bei kwenye, kwenye vileo hivyo, na hii ni jambo ambalo linafanana kwa mantiki hiyo. Sasa uh, ukishaona kwamba tunakwenda tuna kwenye chanzo kile kile ch cha, cha, cha, cha, cha mwaka jana wa fedha ambapo nchi hizi pia zilionekana kwamba zinakwenda kutoza bado E, kodi katika maeneo hayo hayo. Kwa hiyo ni mfanano pia wa aina nyingine katika hizo bajeti tatu. um, kitu kingine muhimu nadhani ni hiyo kwamba ni miundo mbinu imeonekana kuwa ni sekta muhimu ambayo kila mmoja anaonekana kujaribu kuiinua, jambo zuri sana na hasa kwa sababu tuna wote wanaonekana kuamini kwamba e, itasisimua kilimo na huenda wameona kwamba e, sekta ya kilimo na miundo mbinu senta iyastimua pia hiyo sekta ya, ya viwanda na kama unavyoona kwa Tanzania wameweka kabisa e, maneno ambayo ni ni maalum ya kujaribu kuinua uchumi wa viwanda, na hili ni jambo ambalo ukiisoma ile ya, ya, ya nchi ya, ya Uganda pia utaona harufu ya ku, ya kukuza sekta ya kilimo na wameelekeza bajeti nzuri huko, ingawa sio kiwango kile ambacho tungetarajia, lakini sio haba, ni ishara njema sana. Vipi kuhusu ukiangalia sekta ya elimu, mm -hmm. Uganda wanazungumzia kuongeza mishahara ya walimu na wahadhiri, jambo jema kwenye sekta ya elimu. Na Tanzania wanazungumzia kuongeza bajeti ya elimu kwenye, hasa kwa sababu ya huu mpango wa, wa, wa elimu, wanasema elimu ya bure, ambao Kenya wameanza muda mrefu hii. Kwa hivyo utaona kwamba labda Tanzania wanahitaji kujifunza sana kwa wenzetu wa Kenya, kuona wavitu wameweza kumudu changamoto za za elimu bure katika katika sekta hiyo, na hili ni jambo ambalo nchi hizi tatu nakuwa zijifunze na kwa pamoja na kushirikiana katika Yeah, deni la taifa pia ukiangalia deni okay, la taifa itaendelea kuzitesa hizi nchi kwa sababu pamoja na kwamba Rwanda inazungumzia kwamba asilimia zaidi ya tisini itakuwa inatumia bajeti ya pesa zake, lakini bado kuna kuna swala la kukopa <gulikawa> kwa mataifa ya nje. Kwa hiyo namna ya kuzidi kuhudumia ma, madeni haya nje ambayo pia Tanzania ina almost trilioni nane pale za kuhudumia deni la nje eh, utagundua kwamba ni kitu ambacho kinasadiana sana ambacho huenda nchi hizi za community zingeweza kufikiria mkakati wa pamoja ambao utasema labda wange, wangebainisha namna gani wanaweza kupunguza e, namna ya kuweza kuhudumia hii deni la taifa waliangalie kama kama, kama, kama jumuiya na labda hiyo ndio inakosekana sana kwenye kwenye hizi bajeti zao. Huwezi kuona sekta ambayo wanaita ni sekta ya kimkakati ambayo inakwenda kuinua uchumi wa jumuiya. Ukisoma unakosa kuona hiyo sekta ambayo utaweza kusema ni sekta ambayo ni ya ni ya, ni ya kimkakati kwa kwa nchi hizi ambazo wameamua kutengeneza umoja wao. Sasa, so, Jimmy, wa... Jimmy labda tuki... mbadi, eh, bajeti hizi wanahitaji sana kuchagua vizuri sana kwa sababu hizi pesa hawana bado, ni pesa ambazo zitakwenda kutafutwa kwenye vyanzo vya ndani ya nchi zao ka zipata, wanahitaji kufikiria kwa pamoja sana kuangalia, nikwa vipi wanaweza kupanga na kuchagua maeneo vipaumbele yatakayoweza kuinua uchumi wa mtu mmoja mmoja katika hizi nchi tatu. Sasa Jimmy umezungumza kwa undani kabisa juu ya eh, bajeti za nchi hizo za Afrika Mashariki kuanzia uh, suala zima la mapato, vipaumbele na kadhalika. Sasa kilimo katika nchi hizi za Afrika Mashariki imekuwa ni moja ya sekta ambayo imekuwa ikipigiwa debe sana e, kuweza kutengewa fungu kubwa, kuwekewa mikakati e, ya mahususi kabisa kuhakikisha kwamba wana wa Afrika Mashariki wanaweza kunufaika na kilimo chao. Kutokana na bajeti zao za ndani, tumeona kwamba kuna sehemu ama sekta nyingine ambazo zimepewa kipaumbele zaidi kuliko kilimo e, katika nchi hizi za Afrika Mashariki. Hili kwako wewe unaliona unalizungumziaje? Katika kuweza kuwa na ile sera ambayo wanaamini kabisa kilimo ndiyo itaweza kukuza uchumi zaidi, kwa mfano Rwanda, wao wameweka bayana kabisa kwamba e, fedha yao inashuka ni kwa sababu wanategemea zaidi mali ghafi kutoka nje kuliko zile ambazo zinazalishwa ndani. Mimi nilidhani kwamba moja ya uh, sekta muhimu katika hizi nchi za za za za za mashirikiano ilikuwa ni sekta ya kilimo, lakini uzoefu unaonyesha kwamba hata kile ambacho wanaahidi katika bajeti hizi kwamba watatenga wata, wata ikifika e, wakati wa utekelezaji kidogo wanakuwa wana, wana, wana wanasuasua sana, na hiyo nilikuwa ni mfano mbaya sana kwa hivyo E, nadhani bado kuna hitaji e, namna ya kuliangalia ili sekta ya kilimo, kwa mfano wangekubaliana kwamba ni kwa kiasi gani wanaweza ku, ku, ku, kutengeneza mbolea yao wenyewe, ni kwa kiasi gani wanaweza kutengeneza mbegu ambazo imekuwa ni kilio cha wakulima kwa muda mrefu, wanaweza kutengeneza madawa ya ya, ya, ya ya mazao. Hili ndio lingeweza kuwa ni jambo ambalo wangepashwa kulitizama sana. Kwa hivyo utagundua kwamba kwa mfano utaona bajeti inapanuka ina, ina, ina, ina, ina ina, ina, unaweza una, kuta wameangazia sana mambo ya kiulinzi na nini, ni muhimu sana lakini kama, kama sekta ya kimkakati ambayo ingeweza kuibua mpato katika maeneo mengine na kuongeza ajira kwa, kwa, kwa walio wengi upande huu na labda baadaye wangepata pesa nyingi za kuweza kuinua eh, sekta zingine. Nadhani kilimo hakijatendewa haki sana, nikitizama hata bajeti hii kwa mfano. Basi mimi, kwa mimi, mimi e, mwaka, mwaka, mwaka, mwaka uliopita tulikuwa tuna ahadi nzuri sana. Naam, basi ni kushukuru sana Jimmy kwa uchambuzi wako huo, lakini tuwasikie wananchi wenyewe wa sehemu hizi walipokeaje, tukianza na wananchi wa Tanzania kwa ajili ya eh, kutoa maoni ya zile bajeti zao. Kuna mambo mengi ambayo yatasaidia wananchi wa hali ya chini. Tunashukuru kwa bajeti hii kuweza kuona umuhimu na kuipa fursa kubwa TRA katika kukusanya mapato, lakini zaidi la ambalo litakuwa limegusa wananchi wengi ni swala la kufutwa kwa wabunge wanapopokea kinua mgongo cha miaka mitano, kwamba sasa nao waweze kutozwa kodi ili kuweza kuonyesha uhalisia na usawa katika ukusanyaji wa kodi kwa Watanzania wote. Lakini pia tumeona tozo nyingi zimeweza kuongezwa, kodi mbalimbali zimeweza kuongezwa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba tunalinda viwanda vya ndani katika swala lazima la uzalishaji, swala la kuwa na uchumi ambao utategemea viwanda. Tumeamua kwamba serikali imeamua kuweka kodi ambazo zitasaidia sasa viwanda vya ndani kuweza kuuza zaidi kuliko kutegemea uagizaji zaidi wa bidhaa kutoka nje. Unavyozungumza bajeti ya viwanda, sio kwamba watajenga viwanda leo wala kesho. Sijaweza kuona tax ambayo imepunguzwa kwenye bidhaa ambayo inaguswa kwa, kwa, takribani takribani wananchi wote. Kuna bidhaa ambazo zinakuwa kwa shughuli, kwa mfano unavyozungumza mchele ni chakula ambacho kinaliwa na takriban wananchi wote. Bajeti hii inalenga kuwajengea uwezo wananchi wenye kipato cha juu, yaani bajeti imeelekezwa zaidi kwa sekta binafsi na wafanyabiashara wakubwa kuliko watanzania wengi na wazalishaji wadogo, wana ambao ndio walipakodi wakubwa. Naam, na wananchi wa Uganda nao walieleza hele haya saidia wananchi wa hali ya chini. Tunashukuru kwa bajeti hii kuweza kuona umuhimu na kuipa fursa kubwa TRA katika kukusanya mapato, lakini zaidi la ambalo litakuwa limegusa wananchi wengi ni swala la kufutwa kwa wabunge wanapopokea kiinua mgongo cha miaka mitano, kwamba sasa nao waweze kutozwa kodi ili kuweza kuonyesha uhalisia na usawa katika ukusanyaji wa kodi kwa Watanzania wote. Lakini pia tumeona tozo nyingi zimeweza kuongezwa, kodi mbalimbali zimeweza kuongezwa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba tunalinda viwanda vya ndani katika swala zima la uzalishaji kuwa na uchumi ambao utategemea viwanda. Tumeamua kwamba serikali imeamua kuweka kodi ambazo zitasaidia sasa viwanda vya ndani kuweza kuuza zaidi kuliko kutegemea hii bajeti yenye ilisomewa na waziri wa finance Matia Kasaija, na mi naona ni nzuri kama sisi wakulima wa Uganda, kwa sababu ukiona bidhaa zenye tunatumia kwa kulima imepunguzwa bei kuliko ile bajeti ya mwaka iliyopita. Na ile ingine nimefurahi sana kuona sahii wanaweza usuru kwa kwa hiyo sekta wakina sports betting, tunawezi kuona watoto yetu wa youth wetu wanawezi kuenda fanya kazi kwa sekta ingine wana, wanaribu muda kwa hiyo kitu wanasema sports betting, mimi asiwezi kuona faida. Kwa hiyo kitu asiwezi kujenga economy yetu kabisa. Kwangu kama mimi raia wa Uganda na mfanyakazi, naona maisha yanaweza kuwa ngumu, kwa sababu ukiangalia kutoka kwa ile bajeti ilikuwa wameongezea pesa mpaka sahii, na lazima government serikali itafute zile hela, kwa sababu wanatoa tax. Hayo ni maoni ya wananchi wa Uganda, na tu, tunaingia moja kwa moja kwenye sehemu ya pili ambapo wiki hii Rais Yoweri Kaguta Museveni alitangaza baraza lake la mawaziri lenye mjumuiko wa mawaziri 81 na, na baraza hilo akijumuishwa mke wake mwenyewe, jambo ambalo likawa limezua mjadala kwelikweli. E, japokuwa si mara ya kwanza kwa mke wa rais Yoweri Museveni kuwa na wadhifa wa waziri katika a, serikali yake, lakini leo hii Rais Yoweri Kaguta Museveni alipewa nishani ya juu kabisa, e, ya kijeshi sambamba na mdogo wake aliyopewa nishani ni ya pili, na tunataka kujua sasa, Kennes Bwire, e, ni, ni, ni ni ndugu wangapi e, ama wale ambao wanamnasaba na, na rais Yoweri Kaguta Museveni katika serikali yake, labda Ligongo, nilikuarifu tu sitakuwa na kumlenga mtu fulani, ama nilikuarifu tu walio katika serikali ya Museveni wenye ushawishi mkubwa ambao Waganda wanajua lakini inakuwa ni kama mwiko, hawazungumzii kwa ndani, lakini lote linafahamika kwamba wapo. raiseri Museveni akiwa ndiye jenerali amri jeshi mkuu wa uongozi wa Uganda dhidiiye vile ulivyotaja, mke wake akiwa ndiye waziri wa elimu, sekta muhimu zaidi katika nchi yoyote ile, mwanawe Mseveni kijana mkubwa, ambaye aliweza kuvuka rank mbili katika jeshi kutoka ile ya letnan kano, sasa ni meja general jkundradi eh, Muhozi Karune, Karune gava, sasa ni kamanda wa jeshi maalum. Maanake kwamba mgeni yeyote anaingia in nchini Uganda, kwa mfano tuseme Obama anaingia Uganda hii leo, na nakubali kwamba usalama wake huwe chini ya Uganda basi ni kijana wa Mseveni atakayesimamia uongozi wake na vilevile vile, hiki kikosi maalum ndicho kinachosimamia usalama wa rais. Hii ni baada ya jeshi kugawanyishwa mara tatu kuwa na kikosi cha ardhi, kikosi cha wanahewa na hiki kikosi maalum. Nduguye Mseveni mdogo anayempata Mseveni, Jenerali Salimu Saleh ambaye Salim, amepewa dhahabu eh, medali ileo ilivyosema ni mshauri. Nam, shukran sana Kenisi Bwire. Na basi kufikia hapa tunakamilisha eh, kwa undani kwa siku hii ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwake Harrison Kamau eh, Nelson Limo, Neli Limo vile, bila kumsahau Edwin Collins. Msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Mimi ni Idi Ligongo.