Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Juni 10 mwaka 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea uh, Live Talk, ambayo ni majadiliano ya moja kwa moja ambapo tutakupea wewe msikilizaji nafasi ya kushiriki kwa njia ya simu na pia kuti, kupitia mitandao ya kijamii na kadhalika uh, kwenye tovuti yetu ya VOA uh, Swahili, ikiwa ni katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tutakuletea maswala kuhusu uh, mwana bondia Mohamed Ali. Basi msikilizaji, hayo na mengine mengi utaweza kuyapata hapo baadaye, lakini sasa hivi ni kwamba ni kukufahamisha tu kwamba tutakuwa tukizungumza kuhusu eh, bondia Muhammad Ali ambaye aliaga dunia siku ya Ijumaa wiki iliyopita. Unaweza kutuandikia nambari yako ya simu kwenye ukurasa wetu wa Facebook nasi na tutajaribu kupigia, ili uweze kushiriki. Lakini kwa sasa, hebu tupate habari muhimu za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Maelfu ya watu wanakusanyika katika mitaa ya mji mmoja wa Waislamu maarufu sana hapa Marekani leo Ijumaa kumuunga kumwaga mkongwe wa ndondi Muhammad Ali ambaye alifariki dunia hii Ijumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka sabini na minne. Maandamano hayo yanatarajiwa kuchukua dakika 90 katika umbali wa kilomita 37 katika mji wa Louisville, Kentucky, yakipita katika maeneo maarufu katika maisha ya Ali na kumalizikia katika eneo la Cave Hill atakapozikwa katika maziko ya faragha. Miongoni mwa watakaobeba jeneza ni pamoja na bingwa wa zamani wa dunia Lennox Lewis, na mcheza filamu Will Smith, aliyeteuliwa kwa tuzo ya Oscar kwa kucheza filamu ya maisha ya Ali. Mpango wa Umoja wa Afrika huko nchini Somalia, AMISOM umeeleza kwamba umepata ripoti za mashambulizi kwenye kambi zake za kijeshi kwa majeshi ya Ethiopia na Somalia. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab lilidai jaribio hilo la mashambulizi kwenye kambi ya jeshi ya Ethiopia limeua wanajeshi sitini wa Amisom. Hata hivyo madai hayo yamekataliwa na Amisom na serikali ya Somalia. Hili ni shambulizi la nne kwa ukubwa na kundi hilo la wanamgambo dhidi ya kambi za jeshi za Umoja wa Afrika huko nchini Somalia. Shambulizi hilo lilitokea asubuhi ya Juni 9 wakati ambapo wakazi walikuwa wakitoka kwenye sala ya alfajiri, wakati gari lililojaa milipuko liliposogezwa kwenye lango kuu la kambi ya kijeshi ya Ethiopia ambapo milipuko hiyo ililipuka. Mamlaka za jimbo la mashariki la Afghanistan zinasema mlipuko wenye nguvu umetokea wakati wa sala katika msikiti na kuua watu karibu wanne na kujeruhi darzeni yao. Msemaji wa serikali ya jimbo la Atullah Kogiani ameiambia VOA kwamba kiongozi wa sala katika msikiti wa wilaya ya Rodat ni mmoja kati ya watu waliouawa. Idadi ya vifo inaweza kuongezeka kwa sababu watu wengi wamejeruhiwa vibaya. Hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulizi hilo la siku ya Ijumaa katika jimbo la Nangarhar ambalo linapakana na Pakistan. Wanamgambo kutoka kundi la Islamic State na wale waliokimbia wa Taliban wote wanakambi katika eneo hilo. Waziri wa fedha wa Ujerumani Wolfgang Schauble amesema kura ya Uingereza ya kujitoa Umoja wa Ulaya inayofahamika kama Brexit itakuwa na hasara kwa Uingereza pamoja na jumuiya ya Ulaya. Amesema inaweza kusababisha nchi nyingine kuzusha kura ya kura kama hiyo na kuongeza kwamba itakuwa ni maajabu endapo kujitoa kwake hakutasababisha athari za kiuchumi. Ameongeza kusema maafisa wote wa Umoja wa Ulaya wapo tayari kukabiliana na lolote linaloweza kutokea ili kupunguza athari zake unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc maafisa wa ngazi ya juu wa marekani walifanya mazungumzo ya kina na wenzao wa pakistan leo kuhusu masuala yanayojumuisha shambulizi la hivi karibuni la ndege isiyo na rubani lililomuua mkuu wa taliban nchini pakistan na kuweka mambo sawa katika uhusiano ambao tayari umetetereka Mshauri wa waziri mkuu wa masuala ya mambo ya nje Sartaj Aziz aliongeza aliongoza ujumbe wa Pakistan. Ujumbe wa Marekani unamjumuisha Peter Lavoy, mkurugenzi wa juu wa Afghanistan na Pakistan katika Baraza la Usalama la Taifa la Marekani, na Richard Olson, mwakilishi maalum wa Marekani katika nchi hizo mbili za Pakistan na Afghanistan. Wanamgambo wa chama cha Kikurdi Workers Party PKK wamedai kuhusika na shambulizi katika kituo cha polisi Jumatano kwenye eneo la kusini mwa jimbo la Mardin na kuua watu sita katika eneo hilo. Tukio hilo kubwa lilitekelezwa katika maeneo ya kituo kikuu cha polisi katika jimbo la kifashisti katika mji wa Midiat wa jimbo la Mardin na wenzetu wa Kikurdi wa kikundi cha PKK kilieleza katika taarifa yake iliyowekwa kwenye mtandao wake, shambulizi hilo katika mji wa Kikurdi wa Midyat lilijeruhi watu 30. Kundi la PKK limekuwa likiwalenga polisi wa Uturuki na wanajeshi katika mapambano yake ya kutafuta uhuru upande wa kusini mashariki mwa Uturuki tangu kuvunjika kwa sitisho la mapigano mwaka mmoja uliopita. Mashirika ya kutoa misaada kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka minne yameweza kupeleka misaada kwa mji wa Syria uliozingirwa kufuatia idhini ya serikali ya kuruhusu misaada kwenye maeneo yaliyoshikiliwa na waasi. Usiku wa kuamkia leo shirika la Syrian Arab Red Crescent pamoja na Umoja wa Mataifa wameweza kupeleka misaada ya kudumu mwezi mmoja pamoja na madawa kwa watu wa uh, Daraya, eneo lililo kusini magharibi mwa mji mkuu wa Damascus, ambalo lilikuwa limeshikiliwa na wasi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili msemaji wa Umoja wa Mataifa Jens Lek amesema kuwa wamepeleka chakula cha kutosha kuwasili, kuwasilisha kwa watu 2400 kwa kipindi cha mwezi mmoja pamoja na dawa za kutosha za idadi ya watu inayokisiwa kuwa ni 4000 na Rais wa Marekani Barack Obama ameidhinisha hatua zaidi kwa majeshi ya Marekani huko nchini Afghanistan kusaidia majeshi nchi hiyo kupambana na Taliban. Mpango huo mpya ambao unafuatiliwa na mdahalo wa miezi kadhaa utaruhusu ongezeko la mashambulizi ya anga dhidi ya Taliban inapobidi na kuwapa zaidi uwezo wa Marekani jinsi ya kushirikiana na majeshi ya Afghanistan. Uamuzi huo utabadili upya ushirikiano wa Marekani na majeshi ya Afghanistan, ikiwa ni zaidi ya mwaka sasa tangu majeshi ya kimataifa kumaliza operesheni zao na kuacha majeshi ya Taliban kupambana na Afghanistan. Barabara kabisa hiyo ni sauti kuashiria kwamba tumefika katika sehemu ambayo ni kama nilivyokuarifu kwamba leo katika kipindi cha live talk tunaangazia maisha ya bondia mashuhuri Muhammad Ali ambaye atazikwa hivi punde. Hivi tunavyozungumza, msikilizaji, ni kwamba katika runinga zote hapa katika studio yetu tunaona uh, msafara wa Muhammad Ali uh, pamoja na wageni wote walioalikwa kwenda kuhudhuria mazishi ya bondia huyo maarufu uh, wa zamani Uh, ukiendelea kule Louisville katika eneo uh, katika jimbo la Kentucky hapa Marekani. Sasa hapa studio niko na wenzangu Mwamoyo Hamza na vilevile Idi Ligongo na hapo baadaye kidogo huenda tukajiunga na mwenzangu Sandy Shomari. uh, vile vile kwenye laini za simu tunao waandishi, mwandishi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Salehe Mwana Milongo na vile vile bondia wa zamani Emmanuel Mlundo akiwa huko nchini Tanzania na kama nilivyotaja ni kwamba wewe pia unaweza kushiriki kwa kutuandikia ujumbe na nambari yako ya simu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anwani yetu ni www.facebook.com mkoaju VOA Swahili, nasi tutaweza kushirikiana pamoja kuona kwamba umeshiriki. Na kabla sijawahusisha wenzangu hapa studio, kwa kifupi tu ni kwamba maelfu ya watu hivi sasa wanaendelea kuhusika katika kuhudhuria mazishi ya Muhamed Ali kwenye mji wa Louisville Kentucky, hapa Marekani, alikozaliwa mwanamasumbwi huyo na ambako maisha yake gwiji huyo yanaendelea kusherehekewa kabla ya mazishi ambayo yatafanyika hivi hivi karibuni. Hii leo umma umepewa nafasi ya kushiriki mazishi hayo na ibada ibada ya kumbukumbu kumbu, kama alivyotangaza awali msemaji wa familia ya Ali Muhammad Ali ambaye ya ni bingwa mara tatu wa uzito wa juu duniani na mwanaharakati wa haki za binadamu, ambaye alikuwa nembo muhimu katika karne ya 20 alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 74 kutokana na matatizo ya kiafya yaliyochangiwa kwa muda mrefu na mapambano yake dhidi ya ugonjwa wa kutetemeka wa Parkinson. A, sasa tutaanza na mwenzangu Mwamoyo Hamza wewe no. We, we, kama mwanahabari wa Sauti ya Amerika umili, ulimjua Muhamed Ali katika kazi yako ya utangazaji na hata uliwahi kumuhoji Muhamed Ali eh, hebu tupe taswira kumuhusu bondia huyu ambaye Uh, labda na baadhi pia sababu ambazo zimemfanya akawa maarufu. Mm, naam, asante sana, uh, BMJ Muridhi, na vilevile nafikiri kuna haja ya kuwaeleza baadhi ya wasikilizaji wetu kwamba wanaweza kutuangalia vile vile, sio kut, kutuangalia sisi, wanaweza kuangalia uh, mazishi ya Muhammad Ali yanavyoendelea huko Louisville, Kentucky, kwa kupitia Facebook live uh, ya kwetu. Uh, ipo inaendelea kwa sababu katika mm, uh, television zote hapa Marekani kwa leo hiyo ndio, ndio, ndio matangazo makubwa sana. Kwa kweli kuhusu Muhammad Ali uh, wakati kama kama huu unajiuliza uanzia wapi ya maisha mtu kama huyu. Uh, ni, ni mbondia ambaye ametawala ndondi kwa muda mrefu sana, na hata baada ya miaka mingi baada ya yeye kuondoka bado jina lake lilikuwa linajulikana kama alivyokuwa akijisema mwenyewe he was the greatest na kweli mabondia wengine wote wanamkubali, ukianzia kina Tyson, kina Larry Holmes, mabondia waliokuja baadaye sana ambao hawakuwahi uh, kupigana naye uh, Kwa hiyo uh, labda tuangalie tu kidogo historia yake alivyoanza, alivyoanza ndondi huyu uh, kija, wakati huo kijana mdogo wa miaka kumi na mbili katika jimbo, katika mji wa Louisville Kentucky, ambao huko unaweza kusema ni kusini ya, ya, ya Marekani. Uh, aliibiwa basikeli yake. Ni hii ni, ni, ni, ni, ni hadithi ambayo uh, inajulikana sana lakini inawezekana wengine wengi hawaijui au wanaifahamu katika uh, namna ambavyo si sahihi e, labda si sahihi. Aliibiwa basikeli yake, ana miaka kumi na mbili, anatoka nje ya nyumbani kwao, basikeli haipo. Eh, unajua mambo ya mjini, uh, kakasirika sana, akamfata polisi mmoja Kumva bwana mi nimeibiwa baskeli baskeli yangu, kwa hiyo na hasira nataka kupigana na hivi na hivi. Yule, yule polisi akamwambia kama unataka kupigana inabidi ujifunze kupigana kwanza. Yule polisi alikuwa tayari, yeye ni kocha wa wandondi, kwa hiyo akamchukua Muhammad Ali, ndo mara ya kwanza anamwingiza katika ulingo wa wandondi. Hapo ndio alipoanzia boxing. Sasa kabla hatuja kwenda mbali, nafikiri Emmanuel Mlundwa ambaye ni, ni bondia wa siku nyingi sana Tanzania. um, Emmanuel Mlundwa alikuwa bondia ambaye ali, ali, ali, alikuwa wa kwanza kwa Tanzania ku kuwa bondia wa kulipwa baada ya kucheza vizuri sana katika ngumi za ridhaa kwa muda mrefu. Uh, tunaye kwenye simu uh, labda tuzungumze na Emmanuel Mlundwa, yeye anavyomkumbuka vizuri Muhammad Ali. Mimi nimemfanya kufahamu Muhammad Ali nikiwa darasa la 4 mwaka sitini na sita na kubwa zaidi kwa sababu wakati ule alifanya maonyesho na alikuwa bingwa wa, wa uzito wa light heavy, kutoka Nigeria alikuwa anaitwa nani, Big Tiger. Hapo ndio sisi tukiwa wadogo tunajua kwamba kuna mwafrika vilevile anaweza kupigana baki ya Muhammad Ali. Muhammad Ali anapopigana na Liston, niseme, tukianza kurudi nyuma tangu alipocheza Olympic Roma mwaka sitini sisi tulikuwa vijana wadogo, alikuwa anatuhamasisha kwa sababu ulikuwa hamna magazeti, hakuna tv v. Wakati tutasoma magazeti unasama picha za mwede jeshi alivyopiga pakati, jesi aliyompiga chack wapna, alivyompiga jua prasia. Sasa si likuwa anatuhamasisha sana na zile na zile na hau zake, kabla hajapigana alikuwa nafurahi sana kwa hiyo, mpaka alipokuja ku-, ku kusimamishwa kwa kutengia jeshi, nani jeshi, kwa vita Vietnam, ehhe, si watu wengine wapenda ngumi tuhuzunika, lakini tutafanyaje? Hayo ni maisha ya Amerika, lakini yeye kama icon au kama mtu alisimamia kitu anachoona ni sahihi, kiona ni sahihi. Kwa sababu vile vile, wakati ule unakumbuka kwamba na hata Afrika, nchi nyingine kwa bado zinatawaliwa. Kwa hiyo tuona mtu ambaye anatetea watu wanyonge wenzetu wa Vietnam, onatu mtu anafanya sahihi sana. Uh, Emmanuel Mlundwa, hakuna mtu ambaye anaweza kubisha hapo nchini Tanzania na eneo zima la Afrika Mashariki kwamba wewe ni mmoja kati ya mabondia mahiri sana wa hapo. Kitu gani hasa ambacho kiliku uh, kilikuvutia ama kuna mbinu zozote ambazo ulizichukua kutoka kwa Muhammad Ali, kwa sababu tunajua mabondia wengi tu duniani wameshakiri kwamba kuna baadhi ya mambo wamejumuisha katika mbinu zao za kupigana kutoka kwa Muhammad Ali Me? kwa sababu mwili wa Muhammad Ali haukuwa mkubwa kutisha kama vile Sonny Liston, kwa wale tunazama tunajua, au kama vile hata vile George Foreman, haukuwa mkubwa sana. Yeye alikuwa anapigana kwa kurudi nyuma, anaitwa back padling, na alikuwa anapigana kwa kurudi nyuma kwa spidi sana, na ngumi kali sana. Sasa nikitazama mii mwenyewe katika umri ule, kwa sababu nimecheza Cuba ubingwa wa dunia wa amacha mwaka sabini na nne, nikuwa bado mdogo, nikuwa na miaka kumi na saba na nusu. Sasa mimi nilikuwa naona kwamba ile staili ya kubakpadwa kurudi nyuma kuna pigana kwangu ilikuwa ni kwa ni sahii zaidi kwa sababu nisiweza kukaa na bishana ubavu na watu wazima tubadilishane ngumi, wakati inaweza kushinda kirahisi sana kwa kuwangojea waje wenyewe wajirete, kama vilikuwa anapigana Mohamed mwaka sabini, Mohamed Ali na Joe Frazier, yeye alikuwa anapigana kwa kurudi nyuma kwa bakpadli, lakini alikuwa napiga very fechi punch. Nakumbuka alipopigana na, na Henry Cooper eh, baada ya yule kuusa chini na iko ni kanaendea kupa 90 ndio kwa mara ya kwanza, kama sasa hii ndio ayemshambulia. Yani hii ndio ana push receipt na ni mchu wa siku, ndio maana aende kupa kasi kuendelea inanika sana. Na mshukrani sana Emmanuel Mulundwa ukiwa hapo Tanzania. Pia msikilizaji, katika laini ya simu tuko na mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika akiwa kule katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye anajulikana kama Salehe mwana Milongo. Salehe Uh, kama alivyotaja mwenzangu hapa Idi Ligongo ni kwamba ana umaarufu mkubwa sana katika bara la Afrika huyu, uh, mwanabondia ambaye ametuacha. Uh, je, hebu zungumzia kidogo kuhusu alipotembea katika taifa hilo na labda katika eneo hilo vile ambavyo amekuja kufahamika. Kwa kweli Mohamed Ali ame julikana hapa Kongo kama vile ni raia wa Kongo, na wengi kabisa hawaamini kwamba ni, ni Mmarekani, kwa sababu mwenyewe wakati <laughs> alipokuja kwa ajili ya eh, pambano hilo na George Foreman alisema kwamba yeye ni Mkongomani ama wakati huo kuwa ni Mzairua, na hilo likampa umaarufu mkubwa kwenye barabara za Kinshasa. Na vile vile ushindi wake ukawa kama vile ni njia ya mtoto ama mzaliwa wa Kongo ama Mzaire wakati huo kupata ushindi kama huo. Na toka afariki kwa kweli, Muhammad Ali hapa mjini Kinshasa wamekuwa akizungumziwa sana kwenye magazeti kwenye vyombo vya televishen runinga na, na, na redio na hata uh, kwenye uwanja huo uliokuwa ukiitwa Stade du 20 Mai, hivi sasa ni Stade Tata Rafael. Kumekuwa na pambano kubwa leo jioni hii kwa ajili ya kuweza hivi kumwaga ama kumwenzi e, Mohamed Ali. Yaani inaonyesha kwamba Mohamed Ali amekumbukwa na Wakongomani hata zaidi wakazi wa Kinshasa waliomfahamu kuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni mtoto wa Kongo. Naam, uh, tukizungumzia pambano hilo la, la Muhammad Ali na, na George Foreman uh, kule Kinshasa Kinsha, ambalo lilikuwa linaitwa Rumble in the Jungle kabisa. Na hiyo Rumble in the Jungle ilikuwa ni yale maneno ambayo Muhammad Ali alikuwa anatumia sana ku, uh, ku, ku, kuleta, kuleta hamasa, hamasa. Katika, katika, <laughs> katika mapambano yake mm -hmm. Na hili lilikuwa ili moja kati ya pambano mapambano tuseme manne ma, makali sana ambayo Muhammad Ali ali, ali, ali alikuwemo na. Wakati wanaenda Kinshasa, Muhammad Ali alikuwa na miaka thelathini na uh, mbili. George Foreman alikuwa na miaka ishirini na uh, tano. George Foreman alikuwa tayari amempiga Joe Frazier uh, mm. ambaye alikuwa amempiga Ali na alimpiga uh. George Foreman alimpiga Joe Frazier kipigo kikali sana, alimwangusha kwenye raundi moja ali, Joe Frazier alianguka mara sita, kwa hiyo wakati wanaenda Kinshasa, kila mtu mpaka, mpaka kwenye, kwenye kambi ya, ya, ya Ali ukiashiria mbaji labda Angelo Dandi ambaye alikuwa ni kocha wake na watu wengine wa karibu, kila mtu alikuwa na hofu kwamba Mhamed Ali atapigwa vibaya sana na huenda akafa kwenye, kwenye kutokana na umri wake kutokana na umri wake na historia ya George, George Forman jinsi anavyopiga watu na ametoka kumdunda mtu ambaye tayari ameshampiga Mhamed Ali, unaona, kwa hiyo ile stage ilikuwa imewekwa kiasi ya kwamba Muhammad Ali hana nafasi, ana nafasi ndogo sana, lakini ndio. Alafu unakumbuka wamefika kule, George Foreman aliumia wakati wanafanya mazoezi. Kwa hiyo badala ya kukaa wiki tatu walikaa Kinshasa wiki sita, na wakati huo wamekaa wiki sita ndio Muhammad Ali alipogeuka Mkongomani maanake mm -hmm. Alikuwa anafanya mazoezi anapita kwenye mitaa ya Kinshasa, uh, watu wanamwimbia Ali Buma ye, Ali Buma ye. Neno ambalo limekuwa maarufu hata kwenye muziki wa hapa Marekani hivi leo he, mm -hmm. Na leo hivi kwenye mazishi yake wakati magari yanapita barabarani, Louisville, Kentucky, lakini ile pambano lilipofika Mohamed Ali alikuwa na mpango wake amepanga mwenyewe, na inaelekea alipanga katika hali ambayo hata kocha wake alikuwa hajui, kwa sababu alikuwa anarudi anakaa kwenye kamba anamfanya mpaka George Foreman akawa amechoka kufika raundi ya nane akamknockout. Sasa na, mimi nataka nije kwako uh, Mwamoyo Hamza mm. Eh, kuna picha ambayo ime tembea kwelikweli katika mitandao katika wiki hizi mbili e, ambazo Muhammad Ali amepoteza maisha, ikikuonyesha wewe mwaka 1980 <laughs> na, e, yeah. Na wakati huo umeniambia kwamba ulikuwa chuo cha uandishi wa habari Tanzania TSJ. Wakati huo chuo hicho kilikuwa kina kiliku, kiliku miaka sita tu toka kimeanzishwa rasmi mwaka 1974 na, na, na kilikuwa kipo sehemu inayofahamika kama Salvation Army, jeshi la wokovu, karibu kabisa na kambi ya JKT Mgulani, shule ambayo mimi mwenyewe pia vile, vile nimesoma pale, na ulitembea kwa mguu mpaka uwanja wa ndege wa Dar es Salaam, takriban kama kilomita 15 au 20 hivi kwa mguu. Hebu tupe historia hiyo na hadithi ile na kupata fursa ya kumhoji Uuliza swali. Naam. Wakati ule nilikuwa kijana bado nilikuwa mtoto niko shule na mimi uh, tukija kwenye kwenye kwenye mambo ya kibinafsi. Mimi babangu alikuwa ni ni shabiki mkubwa sana wa ngumi. Uh, kwa hiyo wakati nakuwa nyumbani kwetu nilikuwa naona magazeti haya yanaitwa Ring Magazine. Mm -hmm. Na hapo ndio nilipoanza kuona historia ya Muhammad Ali na kuanza kufuatilia. Kwa hiyo nilipo wakati mwaka themanini wakati Muhammad Ali anakuja Tanzania na alikuja Tanzania kwa sababu mwaka 79 uh, Russia wakati ule Soviet Union ilivamia Afghanistan, na wakati huo ilikuwa ni miaka ile ya vita baridi. Kwa hiyo na mwaka 80 Moscow ilikuwa ina, ni mwenyeji wa Olympic Games. Sasa Marekani ilikuwa inajaribu kushawishi nchi nyingine duniani zisusie michezo ya Olympic ya, ya Moscow ili kupinga hatua yao ya kuvamia Afghanistan kwa hiyo Jimmy Carter wakati huo ndo rais wa Marekani alimtuma Muhamad Ali kuja nchi za Afrika Mashariki, alikwenda Kenya, alikuja Tanzania. Sasa mimi niko shule, lakini niliposikia Muhamad Ali anakuja, nikaona hii ndio nafasi yangu labda itakuwa ya kipekee uh, kumtia machoni Muhamad Ali. Kwa hiyo ndio sababu nilitembea kuanzia Salvation Army, kwa watu ambao wanaijua Dar es Salaam, mpaka airport na, nilipo, shaka, na nilipofika pale ni wakati ule, unajua, waandishi hawakuwa wengi sana katika you know, um, mchi kama Tanzania. Kwa hiyo niliweza nikajichomeza chomeka, chomeka mpaka nikafika, ni mbele kabisa pale nimekaa. Muhammad Ali alikuwa kushoto kwangu kama mtu wa tatu hivi, na nilimuuliza swali, na silisahau mpaka leo. Swali lilikuwa nini na jibu lake lilikuwa ni nini? <laughs> jibu silikumbuki. <laughs> <laughs> lakini swali lilikuwa ni nini? Lakini swali nalikumbuka, nilimuuliza sasa wewe umekuja huku kushawishi Tanzania isusie michezo ya Olympic. Unadhani kama Tanzania itatuma ujumbe Marekani kuishawishi Marekani isusie michezo yoyote ile, Unadhani Marekani itakubali? Na ni swali ambalo nilikuwa nimelijenga nime, nime, nime kichwani wakati wote ule natembea kwamba nikifika hili ndio swali nitakalouliza na, na uliweza kupenya pale maanake, kwenye hiyo picha hili umesema, nimemwona Mamoyo Hamza, alikuwa mwembamba kweli. <laughs> Sasa, kuna, kuna kitu ambacho a, ni vizuri vilevile vile kukigusia kwa sababu Muhammad Ali ni zaidi ya bondia, mm -hmm. E, ukimwangalia akiwa ulingoni, mbinu za uchezaji, lakini vilevile amekuwa ni mtu ambaye akiwa akionyesha msimamo wa kile ambacho anakiamini na amekuwa ni mwanaharakati wa kutaka usawa e, mm -hmm. na, lakini hili, kabla hatujaenda kwenye hiyo uh -huh awamu nyingine, samani kwa kukatiza kwa awamu nyingine ya maisha Muhammad Ali, kwa sababu tuna wageni wetu Emanuel Mlundo yuko kwenye simu na ni, ni mtu ambaye anajua ndondi. Kwa hiyo nafikiri na tuzungumzie kidogo haya masuala masuala, hasa ya, ya, ya, ya ndondi Dio. Kwa, Dio. Kwa, kwa Muhammad Ali kama m, mlundo amegusia kwamba uh, katika historia yake kwamba Muhammad Ali alipata alianza kupata sifa mwaka 1960 na sitini alipopata medali ya dhahabu kwenye Olympic game ya michezo ya Olympic kule Rome. Mm -hmm. na aliporudi ndio akaanza kuanza kufahamika kwao Kentucky, sio Marekani. Mm -hmm. mwaka 64 ndio alipomshinda Sonny Liston mara ya kwanza akiwa na umri wa miaka 22, lakini wakati huo alikuwa ameshapigana uh, mapambano ma mengi. Hali, nafikiri wakati anapigana na Sonny Liston alikuwa ni pambano lake la 23, lakini pia ilikuwa ni pambano ambalo lilishtua watu wengi sana mpaka yeye mwenyewe ana, ana matamshi ambayo ni maarufu sana siku hizi duniani inasema, "I shook up the world. I shook up the world." ya kwamba aliistua dunia, dunia kwa kumpiga Sonny Liston uh-huh. ba baada ya hapo ndio tena wakarudiana tena mwaka uliofata na akamshinda mara ya pili, na hapo sasa ndio ubingwa wa Muhammad Ali ulipoanza sasa kushika kasi. Labda tuende kwa Emmanuel Mlundwa atueleze zaidi anachofahamu kuhusu uh, Muhammad Ali na ndondi. Naam, Emmanuel, kama bado uko hapo, hebu tuzungumze kidogo kuhusu zaidi unayoyajua kumhusu Mohamed Ali, na labda utaje pia kuhusu eneo hilo, kabla hatujaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo ni hivi punde. Mimi Mohamed Ali nilikuwa napenda hata alipopigana na Chakwa, kuna Chakwa, kuna alimdondosha Mohamed Ali, akarudi hadi, tunasema ikarudi, akamwambia mke wake, leo utalala na bingwa, bingwa dunia, bahati mbaya wakati ameamka, kocha akamwambia hebu, mkizame, mwamediali anaamka kule nyuma, bora ujitayarishe. Na alivyoamka akapigwa sana, pamakasimama matani, anasema mke wake akamwambia leo huyu mwamediali anakuja kulala chumbani kwetu. A, nammanake alikuwa mwamediali akianza kushambulia, na hiyo mwenyewe alikuwa anasema kabisa kwamba bila kushindwa Huwezi kwa juu ukapata uchungu wa kushindwa hasa alipovunjika taa alipocheza na Kenoton. E, alishindwa akasema lo, hapa na mi nimesikia uchungu wa kushindwa. Kwa hiyo inanirudisha kama nikirudi sasa kwenye mazoezi nifanye kwa nguvu ni zaidi, ili nishinde, kwa sababu uchungu wa kushindwa nimeshaujua. Na ndio hata kwenye maisha ya kawaida, anasema ukisikia umeshindwa kwa kitu cha kawaida namne, usidhani ni mwisho ya dunia, jitahidi mwisho utafanikiwa, usikate tamaa. Kukata tamaa anasema ni uchovu wa mawazo mimi kwa nampendea Muhammad Ali kwa hiyo na <laughs> naam idi <laughs> hata, na na ma, endelea tu maana tuna dakika kama mbili kabla hatujaingia katika sehemu ya pili ambapo ningependa tuzungumzie wana harakati. Mimi ni mwaka 74 niko niko form 5 ndio na Muhammad Ali anacheza Kinshasa, ali boma, hatukulala tumwe na Tanzania, wakati unajua TV kwa ikamati, lakini mimi kwa na Simba Kimanjaro pale Nairobi, nkiritu. Nairobi ni karibu kwa Nairobi kwa TV kwa mimi tukae match tunatizama, tunatizama kwa sababu wakati ule nami mimi nilikuwa mwaka sabini, nilikuwa nimetoka kwenye ubingwa wa dunia ya Cuba ambapo mimi sikushinda, lakini Steven Mshoki wa Kenya alishinda akapata silver medal. Sasa wakati ule nami nilikuwa nafikiria kwamba labda mwaka ujao utapatana nami nitacheza Belgrade, kwa nilikuwa anatizama atatumia mbinu gani kumkabili George Foreman, ambaye kila mtu akiingia mlinda jesi namtoka. Ken Norton alimaliza raundi moja na nusu kabla ijapigwa knockout. Ukitizama mm. Ahmed kwa Daniel labda atakuwa mjanja kuliko watu wengine. Hii ndio naye alichukua round moja tu. Naam. Sasa Muhammad atafanya nini? Lakini Muhammad sasa wewe atamfundisha ngumi, atamfundisha kweli. Na naomba usiondoke hapo Emmanuel Mlundwa, manake tukiingia katika sehemu ya pili, kuna mengi ambayo tunataka kuzungumza pamoja, pia na kuhusu wanaharakati wake wa moyo Hamza, nilitaja hapo mwanzo, manake ni muhimu sana katika maisha yake kulingana na historia ya bondia huyu. Basi msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo haya kwa njia ya redio. Nawashukuru wote walioshiriki, na bado tutaendelea katika sehemu ya pili kama nilivyotaja Unaweza kuingia katika tovuti yetu ya voaswahili.com na vilevile vile kwenye Facebook e, tupo na tutaweza kuwasiliana kwa pamoja, wewe pia uweze kushiriki hapo baadaye. Kumbuka kwamba hii ni live talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu, kwa sasa mimi ni BMJ Muridhi. E, tuonane e, tunapofika katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Basi bila shaka sauti hiyo ni ya mwana dondi ambaye ya amekuwa maarufu sana na ambaye ameweza kutuacha, kama wiki moja imepita. Jina lake Muhammad Ali, na anasema kwamba I am the greatest. E, hapo katika sehemu ya kwanza tumesikia mengi kutoka kwa mmoja wa waandishi wa habari hapa -hapa Marekani, katika Sauti ya Amerika, Momoyo Hamza, ambaye anamfahamu, amemfahamu kwa muda mrefu, hata ameshawahi kumhoji kama alivyotaja, na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya na kama kabla sijasahau, pia tumekuwa tukizungumza naye Emmanuel Mlundo ambaye bado yuko kwenye laini ya simu akiwa kule Tanzania, na vilevile mwandishi wetu wa DRC yaani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Uh, Salehe Mwanamilongo tukizungumzia swala hili, na nitaje tu, iwapo unajiunga nasi kwa mara ya kwanza tangu tuanze eh, matangazo haya, ni kwamba tunazungumzia kuhusu Muhammad Ali ambaye mazishi yake yatafanyika hivi punde. Eh, tuna uh, angalia angalia huku kwenye runinga tunaona kwamba ni misafara, msafara wa uh, wale ambao wamehudhuria Uh, mazishi yake unaendelea kupita katika barabara za Louisville mji wa Louisville, Kentucky ambako ndiko alikozaliwa Muhammad Ali. Ni uh, nianze tena nawe Idi Ligongo, uh, tupe kidogo tu uh, kabla maanake najua aliyejitayarisha zaidi kutuelezea kuhusu wanaharakati wa mwanamasumbwi huyu ni Mwamoyo Hamza, lakini ni yapi ambayo umepekua pekua, labda tukija hapa studio? Uh, kikubwa zaidi ni kwamba Muhamed Ali e, pamoja na kwamba alikuwa ni bingwa wa dunia e, mara tatu, kati ya watu wachache kabisa ambao wamewahi kufikia e, mafanikio ambayo amekuwa akiyafanya. Lakini kikubwa zaidi ambacho mimi nimekuwa nikiangalia kuki, uh, kutoka kwa Muhammad Ali ni zaidi ya kuwa mwanamasumbwi e, Muhammad Ali, kama tulivyosema, ni mwanaharakati. Kuna harakati nyingi sana ambazo amezifanya hapa e, Marekani na, na, na, na kuweka mtu mweusi katika eh, ule usawa ambao amekuwa akipigania. Mwamoyo Hamza pia vilevile tunafahamu, unafahamu vizuri sana haya mambo, umeenda kwenye chuo kikuu ambacho hapa Marekani kinafahamika kabisa ni chuo kikuu kwa ajili ya eh, watu weusi pamoja na watu wengine, ni kwamba huwa wanakwenda, lakini eh, tunazungumzia Howard University. hebu tupe historia eh, nafasi ya Muhammad Ali kwa mtu mweusi hapa Marekani, naam. Muhammad Ali kwa kweli, kwa kweli kwa mtu mweusi hapa Marekani atakumbukwa kuwa ni mmoja wa watu ambao walihamasisha sana uh, harakati za haki za watu weusi uh, kuna viongozi kama vile uh, Martin Luther King Jr. kuna uh, Malcolm X ambao walikuwa na, wanatumia mbinu tofauti, lakini wote hao katikati unakuta walikutana na Muhammad Ali na walimtumia Muhammad Ali kwa namna moja au fulani. Um, Muhammad Ali alikuwa ni mdogo sana kiumri kwa Martin Luther King au kwa Malcolm X. Lakini chanzo cha Muhammad Ali kuanza kuwa mwanaharakati ni pale mwaka elfu tisa mia na sitini na nne alipoamua kubadili dini uh, kutoka kuwa Mkristo um, na kuwa Muislam, akaingia wakati ule inaitwa Nation of Islam hapa Marekani. um, wakati huo alikuwa na miaka ishirini na mbili. Um, Akabadili aka aka dini aka, aka jina lake kutoka Cassius Clay na kuwa Muhammad Ali, na ilipofata tu mwaka 66 alitakiwa aingie kwenye jeshi la Marekani na kwa kawaida kwa miaka ile ilikuwa mtu unaandikishwa kuandikishwa katika jeshi la Marekani, inakuwa ni lazima. Ukishakuwa kijana wa miaka kumi na nane ni lazima uandikishwe katika, katika jeshi. Sasa ukifika jeshi ni lazima uende jeshini, ukifika jeshini, wanakupima kama labda afya yako sio nzuri au una matatizo yoyote, ndio wanaku, wanaku, wanakuacha. wanakuacha lakini kila mtu ni lazima aende Muhammad Ali alikataa kuingia katika jeshi na sababu yake kubwa aliyotoa mwanzoni ilikuwa ni ya kidini. Alisema dini yangu hainiruhusu kwenda kuua watu ambao hawana makosa na mimi. Lakini baadaye hiyo sababu hiyo iliongezeka vile vile, ikawa ya kisiasa, sasa ikiharakati. Akawa anazungumza kwamba kwa nini mnitume mimi niende maelfu ya maili nende nikaue watu eh, wa rangi kama mimi ambao hawajanifanyia kosa lolote, wakati mimi mwenyewe hapa Marekani haki zangu hamtaki kunipa, Nikiomba haki zangu mnanipiga kama mtu mweusi. Kwa nini niende nikapiga watu wengine uh, nje ya, ya taifa hili? Sasa wakati huo tayari kulikuwa na wanamichezo ambao walikuwa na majina makubwa hapa kama akina um, Jim Brown ambaye alikuwa ni, ni mchezaji wa mpira, baadaye alikuja kuwa mcheza sinema mmoja mkubwa sana. Wao walikuwa tayari wame, wame, wamekuwa jeshini kwa hiyo wakamwita kijana, kumbe kijana, angalia taratibu, uende taratibu, haya ni mambo ya, ya serikali. Lakini alikaa nao akazungumza nao na akaweza kuwashawishi kwamba hii ni nafasi yangu mimi naweza kutumia kama mwanamichezo kuonyesha hali ya watu weusi hapa Marekani, kwa hiyo hapo ndio alipoanzia sasa wana harakati wake, na kweli alikubalika, na kwa sababu alikuwa mzungumzaji mzuri, alikuwa mzungumzaji mzuri sana kabisa, kabisa. Kwa hiyo hata wale wana wa, wana harakati wengine ambao walikuwa wamebobea, ambao ndio ilikuwa ni kazi yao, walikuwa mara nyingine wanam, wanamsukuma yeye mbele kwa ajili ya ku ya kuzungumza, alafu alikuwa na mzaha mzaha fulani hivi, kwa hiyo anaweza kusema ukweli, lakini ana ana anamzaha ana, ana vile vile, na kwa sababu ya ule kwamba ni bingwa wa dunia mm, alikuwa anapata nafasi zaidi katika vyombo vya habari. Uh, kuna hadithi ya, ya kwake yeye na mtangazaji mmoja mashuhuri sana anaitwa Howard Cosell. Howard Cosell alikuwa ni mtangazaji wa michezo katika television ya ABC. Alikuwa ni mtangazaji mzuri, anajulikana, lakini alipoanza kupambana kwenye television kwa maneno na Muhammad Ali, Howard Cosell akawa akapanda juu sana, akawa mtangazaji mkubwa sana. Baadaye waliendelea kuwa marafiki sana kwa sababu Uh, una, baada ya yeye kukataa kwenda jeshini alifungiwa kucheza mm -hmm, kucheza ndondi na kupokonywa akapokonywa, uh, ubingwa, Uti, eh, wakati wa, ubingwa. Wakati huo amepata ubingwa wake mwaka mwaka 64 kutoka kwa Sunny Liston. Uh, baada ya hapo alipiga na nirudi nyuma kidogo, ukumbuke wakati ule wa, wa, wa, wa ndondi, wana ndondi walikuwa wanapigana sana. Muhammad Ali kwa mwaka 1971 alipigana mara nne, mwaka 72 alipigana mara sita. Angalia bondia wa siku hizi, angalia Mike Tyson alikuwa anapigana mara ngapi kwa, kwa mwaka na, na, na Mike Tyson yeu vilevile, ukiangalia unaweza kukuta kwamba pengine ni kipindi kifupi ukilinganisha mm. na uh, Floyd mayweather nani, eh, eh, kabisa eh. Mm. Unaona, kwa hiyo alikuwa anapigana kwa, kwa, mm. kwa mara nyingi sana. Kwa hiyo baada ya kupokonywa ubingwa, um, ndio ikazidi sasa kuingia katika harakati za kupambana kugombania Haki, haki za raia, nafikiri hapo umesema, uh, Hamza. Ni, ni kweli kwamba wakati alipokataa kwenda jeshini, hilo limemfanya awe maarufu sana, kwa sababu uh, unakumbuka vita hivyo vilikuja vikawa kwamba havikupendwa sana na Wamarekani wengi. Kwa hivyo wengi ambao walikuja ku, ku, wakati vita viliisha, walisema kwamba vile Muhammad Ali alikuwa anasema umetokea kuwa ukweli, kwamba hakukuwa haja tena kwa Marekani kwenda vita kwenye Vietnam nam Ha, hata watu ambao walikuwa wanampinga wakati ule alipokataa baadaye walikuja kubadili mawazo wakamwona kwamba alikuwa na, alikuwa na haki ya kusema vile Mame. na alisaidia watu wengi katika kuwaamsha kimawazo kwamba kweli huenda hivi vita hatukuwa na haja ya kuingia katika hivi vita. Kwa hiyo naharakati wake ulishamiri uli, uli sana kutokana na msimamo wake wa namna ile na ye mwenyewe ana, anausemi usemi mmoja alikuwa anasema kama huwezi Kupigania, kukamata jambo na ukalipigania kwa nguvu zako zote, basi wewe unakuwa huna maana hapa duniani. Hebu tumuuzishe tena, uh, asije akasahulika mwandishi wetu kule Kinshasa, uh, Salehe mwana Milongo. Uh, Salehe, iwapo bado uko pale, kuna picha nyingi zimetokea sasa wakati amefariki huyu uh, mwana dondi Mohamed Ali, zikimwonyesha yeye amepigwa picha na baadhi ya viongozi ambao walifahamika sana siku zile, kina Daniel Arap Moi kule nchini Kenya na vile vile Yoweri Kaguta Museveni. Zimetokea zime, nimeziona sana kwenye mitandao. Labda katika kuangalia eneo lote hilo, kama bara la Afrika, Muhammad Ali ana ushawishi mkubwa sana kwa baadhi ya wa pamoja viongozi na pia na wanaspoti kwa kweli Muhamed Ali amewavutia sana zaidi ni uh, wanaspoti kama vile wa mabondia hapa nchini ambako kumekuwa na shule maalum ya uh, ndondi ambayo inaitwa uh, kichwa kilicho juu cha Muhamed Ali, kwa Kifaransa wanasema la tete hote de Mohamed Ali, yaani uh, mwanaye huyo, wakati alipotembelea Kongo mwaka wa elfu mbili na tisa akafika kwenye uwanja huo wa VM hivi sasa unaitwa Tata Rafael akakuta kundi hilo ama timu hiyo ya, ya ndondi, na hapo akawaambia kwamba kwa uh, nini mnaipa jina hili, na wakamwambia kwamba ni kutokana na umaarufu wa, wa wa baba yako. Kwa hiyo akawaambia kwamba basi mbadili jina, pahali pa kuita tu Mohamed Ali pekee, lakini muike kichwa kilicho juu cha Muhamedi Ali kwa sababu Kinshasa, Ali alikuwa akitembea kichwa juu kabisa, kutokana na ushindi na vilevile eh, kupendwa, jinsi alivyopendwa na, na, na watu. Kwa hiyo aliwavutia zaidi vijana ambao hadi sasa wanaendelea na kumwamini kama ndiye bondia ambaye ni mashuhuri kabisa ulimwenguni. Lakini kisiasa pia viongozi wa wakati huo, unaona, Mobutu aliwekeza pesa nyingi kabisa kwa kuandaa pambano hilo na kwa hiyo likasaidia pia kujulikana kwa nchi yake. Wakongomani ama Wazairi wao wakati huo, mara wanaposafiri nchi za kigeni, wamekuwa wakiwatambua kutokana na vita hivyo eh, ama pambano hilo baina ya George Foreman na, na, na Muhammad Ali. Kwa hiyo imechangia kwa aina moja ama nyingine kuleta umaarufu wa nchi hii ijapokuwa kulikuwa na wale waliomlaumu baadaye kwamba alikuwa akitembelea maraisi ma, ma, ma, ma madikteta na nini, lakini vita vyake viliaminika. Uh, kwamba kutembea kwake kwa Congo kulisaidia Zaire za wakati huo kujulikana zaidi. Salem Mwana Milongo, mimi bado na, na swali, na ningependa kujua kwa sababu naamini watu wengi wangependa kujua, unaweza ukamwambia msikilizaji wetu mchakato mzima, yani ilikuwa jikuaji mpaka Muhamed Ali akaamua kuja kupigana hapo Kongo. DRC Kinshasa, kwa kweli ilikuwa ni katika nia ya Mobutu kujua kuitangaza nchi yake. Wakati huo Mobutu na Marekani walikuwa na uhusiano wa karibu sana, na kutokana na vita vya baridi na vile vile vilichangia kuweza hivi ku, ku, ku, ku, ku kuleta uhusiano huo kuwa karibu, na Mobutu kutaka kujiuza zaidi kwa kwa kwenye nchi za za kigeni, aliandaa kwamba pambano hilo lifanyike Kinshasa na watu wanaeleza kwamba um, uandalizi wa pambano lenyewe ikiwa lilifanyika huko Marekani lingilipwa nusu ya pesa ambayo Mobutu alitoa, lakini jisi alialika pambano hilo lifanyi, lifanywe hapa alilipa wakati huo kama jinsi inavyoelezewa, kwa sababu hakuna taarifa rasmi, kwamba haikuwa dola chini ya milioni kumi na mbili ambayo aliweza kugharimia kwa kwa kwa pambano kwa, kwa, kwa, kwa hilo, kwa sababu kulikuwa pia wanamziki mashuhuri kabisa kama vile uh, kutoka Afrika ya Kusini, kutoka Marekani, Ulaya ambao aliwahitisha hapa kuja uh, ku, ku, kuendesha tamasha kabambi kabla ya mchezo huo ambao mchezo mwenyewe ulianza ni saa tisa asubuhi tuseme, e, usiku kuchwa ilikuwa ni tamasha tu ya muziki na kukawa um, bondia kutoka Togo na hapa nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ambao walifungua uwanja na ikaendelea hadi saa tisa asubuhi, yaani asubuhi kucha ndio mchezo um, huo ulianza wa Mohamed Ali na George Foreman, na ukaja kumalizika saa sa, sa kumi na moja asubuhi. Namaanisha kwamba ilikuwa uh, uh, ni siku nzito, ilianza saa nane eh, tarehe ishirini na tisa na imekuja kumalizika tarehe thelathini na ukumbuke vilevile Don King ambaye ndio alikuwa ndio promota wa pambano lile, na Don King, Don King ambaye ndio alikuwa hodari sana na yeye kwa maneno na yeye ndio alifanya ma mazungumzo na, na, na, na, na Rais Mobutu kuweza ku, pambano ili kufanyika Kinshasa. Na kama anavyosema Saleh, hili pambano hili lilikuwa ni tamasha, halikuwa tu pambano kwa sababu kutoka Marekani kulikuwa na makundi mengi sana ya wanamuziki kina Earth Wind and Fire, Cool and the Gang, watu mashuhuri wote kina Dick Gregory wa, wa, wa Marekani walihudhuria kutoka uh, Miriam Makeba kutoka Afrika, Afrika Kusini alikuwepo kwenye kwenye, kwenye pambano lile, kwa hiyo lilikuwa hasa ni tamasha, ndio sababu haliwezi kusahaulika kabisa. Naam. Katika historia ni bila shaka ni, ni pigano ambalo li, ni baadhi ya ni moja ya yale ambayo anakumbukwa sana uh, hilo pigano. Maanake juzi nilikuwa naona kwenye televisheni hapa Marekani mm, huyu -hmm. George Foreman akisema kwamba kama kuna jam, jambo lolote ambalo lishawahi kumuinua kimaisha ni yeye kuchapwa na... <laughs> <Na Muhammad Ali. laughs> akasema kule kuchapa tu kumemsaidia sana, akafahamika duniani kote, na kila wakati wanasema kwamba huyo ni Foreman ambaye alipigwa masumbwi na Muhammad Ali, jina lake tu kulibeba namna hii. Lakini mwamoyo, Hamza, kuna pambano lingine ambalo, uh, Muhammad Ali alicheza na Liston uh, na Joe Frazier, eh, Philippines, Manila mm. Thrilla in Manila. Thrilla in Manila. <laughs> in Manila, hebu tupe uhondo wa ile pambano kwa sababu ni moja kati ya mapambano ambayo Muhammad Ali mwenyewe anakiri kwamba ilikuwa ni, ilikuwa kwa kweli unaweza kusema kati ya mapambano magumu ambayo Muhammad Ali amekutana ame nayo, lile la, la Frazier Manila lilikuwa gumu sana kwa sababu kwanza walikuwa wanapigana kwa mara ya tatu, kwa sababu mara ya kwanza walipigana mwaka sabini na moja Muhammad Ali akapigwa. Uh, wakapigana mara ya pili mwaka ah sabini na nne New York tena Muhammad Ali akashinda. Kwa hiyo walipokwenda kwenye kwenye pambano la tatu ambalo lilikuwa linaitwa Thrilla in Manila tayari walikuwa wanajuana katika uchezaji wao, kwa hiyo lilikuwa ni pambano gumu sana sana sana kiasi ya kwamba lilikwenda round mpaka Muhammad Ali anasema ana, ana, ana yeye mwenyewe alitamka kwamba kama kuna siku nimekaribia kifo ndio hii leo na lile pambano lilikwenda mpaka kufika raundi ya kumi na nne. Joe Frazier amekaa kwenye kiti, wanamwangalia. Angelo Dandia anamwangalia Joe Frazier, huyo atasimama kweli kuja kurudi kwenye raundi ya 15, ambayo ndio ya mwisho. Unajua siku hizi ni raundi 12. 12. Zamani wanapiga mpaka raundi 15. Ah, Angelo Dandia anamwangalia Joe Frazier anamwona Joe Frazier anatoa ile, ile mouthpiece mdomoni, ana pambano limekwisha, ndio anamwambia Muhammad Ali, pambano limekwisha. Muhammad Ali badala ya kusimama alianguka chini kwenye, kwenye ring kwa jinsi alivyochoka. Hili <laughs> ni gongo. Kabla hatujaangalia wanasemaji wasikilizaji wetu, hasa kwenye Facebook manake wametuma maoni mengi kweli kweli, ningependa tuangalie kwa kifupi ambapo na vilevile vile tungependa kuwakumbusha hata msikilizaji ambaye unatuangalia kwenye mtandao wetu kwamba sasa hivi matangazo yapo ya moja kwa moja e, yakionyesha shughuli za mazishi alikadhalika na ukurasa wetu bila shaka. Na tukizungumzia hilo, kabla hatujaangalia wanasema nini Idi, nitaka kutaja tu kidogo kuhusu mazishi haya yanayofanyika leo. Kuna umuhimu mkubwa ambapo kuna wawili wametajwa, ambao ni, ni baadhi ya wale ambao watabeba jeneza la marehemu mmoja. Mw... ni Will Smith Mm-hmm. na mwingine anajulikana kama Lewis. Na sababu ya Lewis kuchaguliwa kwenda kubeba uh, jeneza lake, ni mmoja kati ya mabondia wa uzito wa juu ambao wamewahi kuchukua ubingwa wa dunia mara tatu katika wakati tofauti ambao ni historia ambayo inafanana na ya Mohamed Ali. Na Will Smith ni kwa sababu ya ushiriki wake kama mhusika mkuu wa filamu ya Ali ambayo aliicheza, ambayo filamu ilimpatia e, kuteuliwa kushiriki katika zile tuzo a, za Oscar. Kwa hiyo familia ya Ali iliamua watu hao wawili kama watu mashuhuri ndio watakokuwa moja kati ya watu ambao watakaobeba e, jeneza la Mohamed Ali leo hii na vile vile kuna viongozi wakubwa duniani. Rais wa wa, wa Uturuki Erdogan yupo uh, nafikiri vile vile anatazamiwa mfalme wa Jordan kuhudhuria maziko hayo. Um, Rais Obama ametuma ujumbe wa hali ya juu. Kwa hiyo kuna watu wengi mashuhuri duniani ambao wanaonyesha jinsi huyu mtu alivyokuwa muhimu katika maisha yake. Na kwa taarifa za awali, sijui kama kuna mabadiliko yoyote, ni kwamba kati ya watu ambao watakaosoma wosia atakuwa rais wa zamani wa Marekani hiyo bado ni bado iko kwenye ratiba kama ilivyokuwa imetangazwa. Na kuna msikilizaji ambaye uh, amepiga simu sasa hivi kutoka upande wa Tanzania. Sali Bunzari, Sali uh, msikilizaji wapo? Sali unapo kama unatusikia, hebu tutoa maoni yako. Naam mtangazaji, tunazungumza na Msafari Bunza ni Sali, niko Kashishi hapa Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. E, maoni yangu kwanza mimi niseme tu kwa watu kwamba nina historia moja kubwa sana kwa huyu mtu maarufu. Huyu mtu maarufu kutokana na kwamba Muhammad Ali hana hana historia ya kusema kwamba labda ni mtu ambaye alikuwa anatumia labda madawa ya ya, ya, ya, ya, ya, ya ambayo tunayagusia sasa hivi kwa ajili ya kuona kwamba sana sana hawa masuli au mabondia wengi sasa hivi tunaona kila kicha wanatangazwa kwamba labda ametumia madawa e, ya kusumuwa mi, misuli, lakini Muhammad Ali nimefuatilia sana mpaka hii mitandao tu kutoka miaka ya sabini na kitu, yaani ni ya na ya mtu ambaye alikuwa anatumia. Inawezekana mtu huyo alikuwa ni mtu tofauti asi, kusema ukweli. Ila mimi niseme tu kwa vile Mungu huwa anachukua, yaani niseme tu kwa ujumla, Muhamedi Ali mambo yake alikuwa ya siyo ya, ya kawaida ya kuweza kunanii ku, ila kama laiti tungelikuwa na nafasi ya kuweza kuiga E, kuiga chenyi zile ambazo yeye alikuwa anazitumia, nina imani kwamba tuikuwa ku, labda na mabondea ambao angeweza kuiga kulingana na jinsi ali an, anajituma na kazi yake livyokuwa tunaisoma kwa kuifuatilia. Asante sana sali mbunzari, sali kwa maoni yako hayo, ambayo ni jambo muhimu sana hilo wameweza kutaja msikilizaji huyo. Hebu tuangalie maswala kuhusu Facebook kwa sasa hivi na msikilizaji, ni live talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaangalia sasa wasikilizaji wanasema nini kwenye Facebook. Naona kompyuta hapa wenzangu, hapa wako tayari kabisa kuangalia BMJ Muridhi, tukiangalia wale wasikilizaji wetu ambao wanaangalia maziko moja kwa moja kutoka Kentucky hapa Marekani kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza naye, Hassan Ali anasema Bondia bora kabisa duniani ameondoka. Poleni wanafamilia, wapenzi na mashabiki wote, tujifunze yaliyo mema aliyotuachia. Mola amwendeshee adhabu ya kaburi. Huyu hapa anatupongeza VOA, leo e, mnafanya kazi nzuri kweli kweli, ni mara ya kwanza kuona matangazo kama haya. Sina haja ya kukimbilia e, televisheni yangu ili kuweza kujua kile kinachoendelea hapo e, Marekani, kuhusiana na maziko ya Mohamed Ali e, Fed Rubu anasema huyu ni mwanaharakati wa kweli. Mungu ailaze roho ya marehemu mahala pema peponi. Emma Malenga anasema E, na shiriki online niko Mwanza, Tanzania. Natoa pole kwa wapenzi wote wa ngumi ulimwenguni kote. E, mwingine Jaffar Osman anasema anatutazama vizuri kabisa eh, VOA Swahili akiwa Michigan hapa Marekani. Japokuwa yuko Marekani lakini anasema yeye atake kutumia television, anatumia ukurasa wetu wa Facebook e, eh, huyu hapa ni naye si mwingine ni Tosha Ashio anasema apumzike kwa amani Muhammad Ali Mwafrika wirangi e, eh, anasema hiyo safi kabisa, ipo live kabisa kabisa. eh, kweli teknolojia ishukuriwe basi, hayo ni baadhi ya, mane, ya, Nam ya maoni tu, eh, tu. Uh, sijui kama una baadhi lakini kuna, mmoja... kuna, kuna, kuna, kuna mambo fulani ambayo nafikiri na, na in, inabidi kuyataja kidogo kuhusu uh, Muhammad Ali. Huyu alikuwa ni, ni uh, alikuwa baba mume uh, alikuwa mtu ambaye alikuwa na imani yaani uh, uh, kamili sana kuhusu dini yake na alikuwa ni Mwislamu mzuri sana lakini alivyokuwa akipita duniani kote alikuwa anazungumzia ana, ana, ana, umuhimu wa kuwa na dini kwa dini zote, haijalishi hai anakuambia, wewe dini yako ile ile ulionayo, lakini hakikisha kwamba unakuwa una una kwa ni mtu mwenye imani nzuri kwa, kwa Mwenyezi Mungu wako, lakini um, nipenda kusema vilevile kwamba mamadelia alio, alioa mara nne, al, kama msikilizaji um, alivyosema, hakuwa, hakuwa mtu mwenye kashfa na alikuwa anaoa akiwacha anaoa mke mwingine. Na mke wake wa kwanza alikuwa anaitwa Sonji Roy, huyo alikuwa naye kuanzia mwaka 64 mpaka 66, waliishi kidogo tu. Mke wa pili alikuwa Belinda Ali ambaye alikaa naye kwa muda kidogo 67 mpaka 76, alafu mke wa tatu alikuwa Veronica Poshi Ali ambaye alikaa naye kwa mwaka 77 mpaka 86, na mke wake ambaye mpaka anafariki ni Loni Ali. Na katika wake zake wote hao alikuwa na watoto tisa Hana Ali, Jamila Ali, Rashida Ali, Khalia Ali, Mariam Ali, Asad Amin, Muhamad Ali Jr, Laila Ali ambaye huyu ni mwana masumbu na Mia Ali, huyo. Katika watoto wote hawa alikuwa na vijana uh wawili, wawili tu. Uh, vile vile Muhamad uh, Ali katika wakati wa, wa maisha yake na, na ndondi zake alizungukwa na watu ambao walikuwa muhimu sana katika, katika maisha yake. Kocha wake alikuwa Angelo Dandi na doktor alikuwa Fredi Pacheco. Hawa ni watu ambao walipata umaarufu kwa sababu wanafanya kazi na Muhamad Ali. mm -hmm. mm -hmm. Lakini ukiachilia mbali hao, mm -hmm. kuna mtu alikuwa anaitwa Drew Bandini. Kama unasikia ile float like a butterfly sing like a bee, mm -hmm. rambo young men, rambo, huyo alikuwa Drew Bandini. uh -huh. Drew Bandini kazi yake yeye ilikuwa ni kumpa hamasa tu. Mpige debe Ali. Mpambe, mpambe mpiga debe kabisa <laughs> kabla Muhammad Ali hajaingia hajaingia kwenye, kwenye, kwenye, kwenye pambano uh-huh. mtu wa mwisho anayezungumza naye hakuwa kocha Angelo Dandi alikuwa Drew Bandini, maanake alikuwa ni mpiga debe kweli kweli, ndio anamfanya Muhammad Ali anajiona sasa kweli nimeingia mahali Pangu ninapotaka siku hizi, vijana wanasema kumpa mtu sumu <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na, na, na kuna msikilizaji huko kwenye laini ya simu, kabla Idi sijaja, utueleze. Maanake kuna msikilizaji anauliza, kwa nini Ali amezikwa baada ya wiki nzima na akiwa Mwislamu, labda waskilo. Anataka kujua msikilizaji huyo. Kuna msikilizaji ako kwenye simu sasa hivi anajulikana kama Hussein Nasur akiwa huko Tanzania. a, e, toa maoni yako msikilizaji Hussein Nasur. <laughs> Katika kumkumbuka Muhammad Ali, ya kwanza tunakumbuka kwa sababu kwanza, alikuwa ni mtu mjasiri, kama inavyosemekana historia yake kwamba ni mtu ambaye aliyepewa, kwamba ina maana jukumu la kwenda kupigana, na anauliza kwa kwamba ina maana kwamba mnipe sababu ya kupigana kwamba kwa kwa sababu gani. Hapo pia ni mtu ambaye alikuwa anasimamia ukweli, hapo, mtu ambaye alikuwa yaani, kwa historia yake kama alivyo ndio kwamba ni kwa kuwa alipata kupigana kwa sababu ya uh, alipojua kwa siri yake, pia ina maana akataka kumtafuta mwizi wake apambane uh, naye baadae akapatiza sehemu kuu, akiu akamwelekeza bana awezi kupigana kasipokuwa na fahamu ngumi, lakini baadaye akutimiza ndoto yake kumtafuta yule mwizi, na baadae ndo akawa mpambanaji zaidi. Ina maana nguli huyu wa mchezo huu wa ndondi tamkumbuka ina maana kwa, kwa sababu na watu wa kusimamia haki kumsikia mtu ambaye alisimamia kwenye sehemu ya Uislamu, mtu ambaye alikuwa hataki na maana mtu labda mwa Afrika au mtu yoyote yule ambaye mwenye hali ya chini, na maana aweze aweze kuonewa na maana kwa njia yoyote ile. Ina maana tutamkumbuka na jina lake, sidhani kama linaweza ikafika mapema au likaondoka mapema kwenye vita vya watu, kwa jinsi mambo alivyoyafanya na kwa mapambano yake pia, na kwa historia ya mpiga mpiganaji mpiga mwenyewe ambaye alikuwa wakikutana kila eneo Naam, asante sana Hussein Nasur, kwa maoni yako hayo. Bila shaka anakumbukwa sana katika maeneo mengi sana huyu Muhammad Ali. Na kabla sijasahau, swali hili limeulizwa kupitia Twitter wakati tukija hapa studio: ni kwa nini amezikwa baada ya wiki moja, ilihali yeye ni wa imani ya Kiislamu? Walitaka tu kujua labda ni kwa sababu ya umaarufu wake. Naam, ndio, kwa kawaida Waislamu huwa wanazika muda haraka sana mtu anapofariki. Kwa kulingana na dini ya Kiislamu, inatakiwa mumpe hifadhi mapema iwezekanavyo lakini sio kwamba ni ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, sheria inalazimishwa. Sasa kutokana na mazingira yalivyo, mnaweza mkapanga mka, mka ma, maziko baadaye, na kwa, kwa uh, swala kama la Muhammad Ali e, nafikiri ilikuwa muhimu wafanye hivi, kwa sababu ni watu wengi ambao walikuwa wanataka kuja kwenye maziko na vilevile, vile, uh, huyu ni mtu ambaye ana ndugu zake wengi ambao ni wa imani nyingine uh, hapo mjini kwao ule mji umemchukua ume kama kama mwana wa mji kwa hiyo, nafikiri katika kutaka kutoa nafasi kwa watu wote katika mji na watu katika nchi nzima, wanaotaka kuhudhuria maziko, ndio sababu walipanga hivi. Kwa hiyo hakuna sheria ambayo imevunjwa hapo. Naam, nashukuru sana mwamoyo Hamza, hasa kwa sababu ya kuelezea hapo. Wajua, mtu kama huyu ambaye ana umaarufu mkubwa sampli hii inakuwa kwamba wanataka kujua kila kitu, ni kwa nini kinatendeka hivi, na ni mengi sana ambayo tunaweza kuzungumza kuhusu mwanabondia huyu, lakini muda ndio huo, uh, umeyoyoma. Uturuhusu, ningependa kwa, kwa dhati kabisa kuwashukuru wale ambao wameshiriki katika matangazo yetu ya leo, hususan uh, kule Tanzania, uh, yule ambaye tulikuwa naye pale Emmanuel Mulundu ambaye ni mwana spoti ambaye amestaafu kwa sasa hivi, na vile vile mwana sporti, uh, mwandishi wetu kule DRC Salehe mwana Milongo wote walioshiriki hapa studio. Nimekuwa naye Mwamoyo Hamza na mwenzangu hapa Idi Ligongo. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud na hapa studio pale namwona Dwayne Collins ameshikilia mitambo kweli kweli, wakiwa na Harrison Kamau. Kutoka hapa nasema kwaherini, Mungu azidi kuwabariki.