Sasa ni saa mbili usiku. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Kenya unatarajia kufanya maandamano Jumatatu na Jumanne nchini humo. Katika taarifa walioitoa kwa jeshi la polisi, wamedai maandamano hayo ya amani yatakuwa kwa ajili ya kuwapinga makamishna wa uchaguzi nchini Kenya. Viongozi wa KOD wanataka polisi iwape ulinzi kwa siku mbili za maandamano. Awali Rais Uhuru Kenyatta alisema wafuasi wa upinzani wanaweza kushiriki maandamano hayo bila fujo na kudai kwamba bado anawakumbusha kuwa Jubilee inasubiri majina kutoka upande wao ili kuwezesha mdahalo wa kutatua mzozo kuhusu tume ya uchaguzi ya IEBC. Mpango wa umoja wa Afrika huko Somalia, AMISOM, umeeleza kwamba umepata ripoti za mashambulizi kwenye kambi zake za kijeshi wa majeshi ya Ethiopia na Somalia kundi la wanamgambo la Al Shabab lilidai jaribio hilo la mashambulizi kwenye kambi ya jeshi ya Ethiopia limeua wanajeshi sitini wa AMISOM. Hata hivyo, madai haya yamekataliwa na AMISOM na serikali ya Somalia. Hili ni shambulizi la nne kwa ukubwa na kundi hilo la wanamgambo dhidi ya kambi za jeshi za Umoja wa Afrika huko Somalia katika mwaka huu. Shambulizi hilo lilitokea asubuhi ya Juni tisa, wakati ambapo wakazi walikuwa wakitoka kwenye sala za alfajiri, wakati gari lililojaa milipuko liliposogezwa kwenye lango kuu la kambi ya jeshi ya Ethiopia ambapo liliripuka. Mamlaka za jimbo la mashariki la Afghanistan zimesema mlipuko kwenye nguvu wenye nguvu umetokea wakati wa sala katika msikiti na kuua watu wanne na kujeruhi dazani yao. Msemaji wa serikali ya jimbo Ataula Kogiani ameiambia VOA kwamba kiongozi wa sala katika msikiti wa wilaya ya Rodat ni mmoja kati ya waliouawa. Idadi ya vifo inawezekana kuongezeka kwa sababu watu wengi wamejeruhiwa vibaya. Hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulizi hilo la siku ya Ijumaa katika jimbo la Nangahar ambalo linapatikana na pa, linapakana na Pakistan wanamgambo kutoka kundi la Islamic State na wale waliokimbia wa Taliban wote wana kambi katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 Nairobi, Kenya. Waziri wa fedha wa Ujerumani Wolfgang Shebo amesema kura ya Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya inayofahamika kama Brexit itakuwa na hasara kwa Uingereza pamoja na Ulaya. Amesema inaweza kusababisha nchi nyingine kuzusha kura kama hiyo na kuongeza kwamba itakuwa ni maajabu endapo kujitoa kwake hakutasababisha athari za kiuchumi. Ameongeza kusema maafisa wote wa Umoja wa Ulaya wapo tayari kukabiliana na lolote linaloweza kutokea ili kupunguza athari zake na wanamgambo wa chama cha Kurdistan Workers Party PKK wamedai kuhusika na shambulizi katika kituo cha polisi Jumatano kwenye eneo la kusini mwa jimbo la Mardin na kuua watu sita katika eneo hilo. Tukio hilo kubwa lilitekelezwa katika maeneo ya kituo kikuu cha polisi katika jimbo la kifashisti katika mji wa Midiat wa jimbo la Mardin na wenzetu. Kikundi cha PKK kilieleza katika taarifa yake iliyotolewa kwenye mtandao wake. Shambulizi hilo katika mji wa kikurd wa Midiat lilijeruhi watu 30. Kikundi hicho cha PKK kimekuwa kikiwalenga polisi wa Uturuki na wanajeshi katika mapambano yake ya kutafuta uhuru upande wa kusini mashariki mwa Uturuki tangu kuvunjika kwa sitisho la mapigano mwaka mmoja uliopita. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe. Na kusi usiondoke, kando ya redio yako, endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kwa undani baada ya muda mfupi kutoka sasa. Ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano saa za Afrika Kati. Hii ni Undani leo Ijumaa, Juni 10 mwaka 2016, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu mpendwa msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na no ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, mimi hapa studio ni Abdul Shakur Abud. Basi leo hii tunazungumzia uchaguzi mkuu wa Marekani hasa baada ya Hillary Clinton kuweka historia hii kwa kuwa mwanamke wa kwanza Marekani kushinda uchaguzi wa awali wa chama cha kisiasa kugombania kiti cha rais. Na tunazungumzia pia swala la sheria juu ya utumiaji mtandao huko Tanzania. Je, unafanya kazi inayostahiki au kuna matatizo yake? wanaoshiriki hii leo hapa studio ni pamoja na Sandey Shomari na kwenye simu tuna Profesa Richard Mshomba, chuo kikuu cha Dar es Salaam, huko Philadelphia, na baadaye Alex Mongolwa, mwanasheria huko Tanzania. nam na ni kwa undani hii leo, kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba uchaguzi mkuu wa rais na wabunge na hata serikali za majimbo na wilaya na katika kaunti mbalimbali umeingia katika awamu ya matayarisho makubwa, baada ya kumalizika uchaguzi wa awali wa kugombania kiti cha rais. Ingawa uchaguzi wa jiji letu la Washington, uchaguzi utafanyika siku ya Jumanne ijayo, lakini kwa wengi hapa mambo yameshakaa kabisa. Watu wanajitayarisha kwa uchaguzi mkuu na matokeo yake. Kama tunavyofahamu, kwa upande wa chama cha Democratic mgombewa mtarajiwa ni Hillary Clinton, akiwa mwanamke wa kwanza kufikia nafasi hiyo, na atachaguliwa na chama chake wakati wa mkutano mkuu huko Philadelphia mwishoni mwa mwezi ujao, ambako profesa Richard Mshomba anapatikana na yuko kwenye simu. Profesa, karibu. Huko mjini mnajitayarisha vipi? Hapa kusema kweli, kila upo msisimko mkubwa, kwa sababu watu wanajiandaa kwa kama walivyosema mwishoni mwa mwezi wa saba, ni kama dunia yote itakuwa inaangalia yanayoendelea hapa Philadelphia. Kwa hiyo watu wengi wanafurahi na pia jiji la Philadelphia lenyewe kwa sehemu kubwa, asilimia kubwa ni watu wa Demokrat kwa hiyo wanasubiri kwa hamu kubwa. Naam, sasa tukiangalia tunafahamu, kama tulivyosema, Hillary ndiye atakuwa mgombeo wa chama cha Democratic ambapo mkutano unafanyika huko, na hapo ndipo patakuwa histori, au historia inaandikwa. Bila shaka, na jana hasa amepata kishindo kutokana na Rais Barack Obama kusema anamuunga mkono. Sasa, baada ya hatua hii, hadi uchaguzi huo, hadi mkutano huo mkuu, nini kinaweza kufanyika, unafikiri kisiasa hapa Marekani? Katika upande wa uchaguzi, kikubwa ambacho kinaweza kufanyika na ambacho kilianza jana ni kuanza kuunganisha chama, kwa sababu kama tunavyojua, hiyo jana, kabla rais Obama hakumwidhinisha Clinton eh, rasmi, kwanza asubuhi ya jana alikutana na senata huyu Bernie Sanders, ambaye amekuwa ndiye mshindani mwenzake na na Clinton, na hii ni kumwonyesha, kuonyesha heshima kwa Sanders na inafahamika wazi kabisa kwamba mgombea mtarajiwa Clinton ndiye ambaye atakuwa mgombea rasmi wa chama. Ni tunatumia hili tuili neno mtarajiwa ni kama kisheria kwa sababu haijafanyika rasmi. Kwa hiyo alichofanya Obama kwanza ni kumpa sanda za heshima zake na kumwhakikishia kwamba yale ambayo amekuwa anayagombea yataunganishwa katika platform ya Clinton, alafu baada ya hapo ili kuanza kuunganisha chama mapema na kwa nguvu, basi alijitokeza rasmi kwa njia ya video kumuidhinisha. Na wakati huo watu wengi wa, wa viongozi wa Democrats, tayari wamemuunga Clinton mkono. Kwa hivyo tukio hilo la jana ni nadra sana, maanake hatujaona mashindano kwenda mpaka kufikia kiwango hichi ambapo rais sasa anaingilia kati kuleta upatanishi katika chama. Maanake Sanders alikuwa na sera kali kali, amepata wafuasi ambao hakuna mtu yote alitarajia. Alianza akiwa na asilimia tatu, hivi sasa amefika mpaka anapata asilimia hamsini za kura. Kwa hivyo nafikiri mchango wa Sanders katika kubadilisha mwelekeo wa chama inakuwa nini? Nafikiri alichofanya kikubwa ni kwa sababu kama tunavyoona, kama ulivyosema hapo awali, uh, watu wengi walifikiri kwamba ni mtu ambaye baada ya ma, majuma kadhaa, uh, pengine angefifia, lakini amefikia alikofikia, na kwa kweli ameonyesha kwamba kuna watu wengi ambao walikuwa wanamfuasa. Sasa ili kuhakikisha kwamba watu hao ambao wako upande wa Sanders walao sehemu kubwa watakuwa upande wa Clinton. Ndio hiyo sababu mojawapo, rais anataka kuonyesha hiyo heshima na pia kuonyesha kwamba chama kinaungana, kwa sababu tati, kitu ambacho ni tofauti kidogo mwaka, katika uchaguzi wa mwaka huu ni kwa- unaweza kusema kwamba Sanders kwa upande wa Democrat na Trump kwa upande wa Republicans kwa namna fulani ni watu ambao wanatoka nje kidogo ya ya chama chenyewe japo ja, maana hata eh, Sanders kusema kweli ni si, ni mtu ambaye amekuwa anapiga kura na watu wa Democrats, lakini sio mtu ambaye amekuwa Demokrat kwa wakati wote. Kwa hiyo kila chama kinajitahidi kwa kila hali ku, kuunganisha chama na kusema kwamba haya yaliyopita ni sehemu tu ya siasa, lakini chama kiko pamoja na hapo kutaka kuengeza, ni kwamba Sanders kama ulivyosema hapa, wanajulikana kama wale independent au watu huru wanaojitegemea, ambapo hawaelemei upande huu wala kule, ambapo wanapiga kura kupendelea chama ambacho kutokana inafuata mis, msimamo wao wa kisiasa. Sasa tukiangalia upande wa pili ni kwamba baada ya kutangazwa kwa Hillary na Obama kwamba anamuunga mkono, viongozi wa chama cha Democratic walijitokeza kwa wingi, na hapo mambo yakabadilika moja kwa moja. Lakini upande wa Republican bado kungali na mvutano. Trump anawatia wasiwasi viongozi wa Republican. Unahisi wanaweza kuungana wao kwa maneno ya nje, watakayotangazia watu, wataonyesha muungano, lakini kusema kweli amekuwa ni changamoto kwa chama hicho, kwa sababu kama unavyojua, hata spika wa bunge Paul Ryan ilimchukua muda kabla hakumuidhinisha, na alimuidhinisha shingo upande na katika kagazeti kadogo huko anakotoka kwenye jimbo lake Alafu hiyo hiyo, baada ya hapo sasa, Trump ambaye mara nyingine anajikuta anaongea bila kufikiri, pia maneno aliyoyasema kuhusu, matamshi aliyoyatoa kuhusu asili ya jaji ambaye anasimamia kesi dhidi ya chuo chenye jina ch ch ch ch ch ch lake pia kili, uh, kilifanya tena watu wa Republican kidogo wa sita, wanasema huyu ni, huyu ni kiongozi wa aina gani? Na kama unavyojua hata Paul Ryan mwenyewe ali, alitoa maneno ya kushutumu matamko hayo. Kwa hiyo ni chama ambacho sasa hivi kusema kweli kwa, kwa nafikiri wanapokuwa na mazungumzo ya ya ndani yale ya siri ni kama ambao hawajui wafanya nini, lakini kwa mazungumzo na watu wa nje yale matamshi kwa raia, lazima wajitahidi tukuonyesha kwamba wana muungano na bila shaka inabidi waoneshe kwamba wana muungano, maanake hivi sasa hawana njia nyingine, maanake kuna sheria hapa. Lazima nikumbushe wasikilizaji kwamba kila chama kina idadi fulani ya wajumbe. Katika uchaguzi wa awali, kila mtu anakusanya wajumbe kutoka majimbo yote hamsini, halafu wanakwenda kupiga kura siku ya mkutano mkuu, kama tulivyosema, huko Philadelphia, ambapo kuna mkutano mkuu wa chama cha Democratic, ambapo hilary clinton amepata wale wajumbe wanaohitajika elfu mbili mia tatu hamsini na saba kwa hivyo wale wajumbe wanampigia kura wakati wa mkutano mkuula kuthibitisha kwamba wao wanamuunga mkono kwa upande wa Republican, idadi ni ndogo zaidi na ni elfu moja mia tatu na themanini. kwa hivyo Trump amepata wasikilizaji wapige, wawakilishi wanakwenda kupiga kura. Mbali na hayo, ni katika mkutano huo mkuu viongozi na wapanga sera wanaleta ajenda ya mkutano ya ajenda ya uchaguzi. Nani atapigania, watapigania nini katika uchaguzi huo? Kwa hivyo, bwana Mchombo, kutokana na ujuzi wako unafikiri platform itakotokea katika chama cha Democratic itakuwa tofauti na ile nyingine? Maanake kawaida wanakuja upande wa kati, hivi sasa wana maoni ya Sanders, msimamo wa Sanders ambao ni wa kushoto zaidi, inaonekana inaweza kubadilisha mambo. Sidhani kutakuwa na mabadiliko makubwa ya kuonekana, ila kutakuwa na msisitizo. Nitatoa tu mfano mdogo. Kwa mfano ukiangalia kuhusu mshahara wa kima cha chini Eh, Sanders na Clinton wanakubaliana kwamba inatakiwa upande mshahara huo, ndio taja, lakini wanakotofautiana ni kwamba upande ufike kiasi gani. Kwa mfano Sanders anafikiri kwamba ufikie dola kumi na tano kwa saa, Clinton anafikiri ufikie dola kumi na mbili kwa saa. Kwa hiyo sasa huo mvutano utakuwepo, alafu pia kwenye sera, kwa mfano elimu katika shule za serikali hasa vyuo vya serikali Sanders anaongelea kwamba serikali ilipie ada hadi chuo kikuu, yaani watu wasilipie ada moja kwa moja. Clinton na anakubaliana nayo kidogo kwa kiasi fulani, lakini kwa hizi hivi vyo ambavyo vinaitwa Community Colleges, vyo hivi vya miaka miwili sasa. Kwa hiyo kisera, pengine hakutakuwa na tofauti kubwa, lakini nafikiri kutakuwa na mvuto kidogo wa kuelekea zaidi upande wa kushoto, ambako ndiko Sanders anakosimamia. Na mbali na uchaguzi wa rais, kuna uchaguzi wa magavana na maseneta na bunge. Unafikiri manake, hivi sasa ukiangalia katika bunge la Marekani hapa Washington. Washington, wa Republican wanaongoza zaidi, wanashikilia udhibiti. Unafikiri mpango huu na hali mambo yalivyokwenda, wa Democrat wanaweza kuchukua tena bunge la Marekani tuseme, aidha baraza la Senate au baraza la wakilishi, japo si fuwa, si, sina uhakika kwamba si, kwa sababu sijafuatilia nijue ni majimbo yapi yanapiga kura wapi, lakini kwa kuangalia tu kwa sura kwa ujumla sidhani hiki ni kipindi ambacho demokrasi wanaweza kushikilia tena nafasi hizo. Kwa hiyo naona nafasi kubwa ya demokrasi kama wakiweza kweli kuungana kweli na wakiweza kuwapata wale waliokuwa wamemfuasa Sanders, ni kuendelea kushikilia serikali kuu, lakini nafikiri bunge eh, ba, litaendelea kubaki upande wa Republican. Lakini kutokana na hali Trump, na maneno anayosema na mgawanyiko katika Republican, hudhani itaweza kuathiri kushinda kwa Warepublican katika uchaguzi mkuu huu? Sidhani, kwa sababu unajua ukiangalia uchaguzi, kuna ule usema, u, u, kuna uchaguzi wa, wa ngazi mbalimbali, na unapokuwa kwenye suala la urahisi, watu wanaangalia sera za nchi kwa ujumla, lakini kuna ile wanaosema local elections, uh, elections za mahali, bado watu wanaangalia zile sera na mtu ambaye amekuwa nao kwa sidhani, hata kama watu ambao, hata kama itatokea, ambao Republicans wengi hawata hawatampendelea sana huyu uh, Trump na na nafikiri hata hiyo itawapa nguvu zaidi kwamba wawapendelee zaidi watu wao wa, wa baraza la wawakilishi maseneta, na hata governor, kwa sababu wao pia tayari wana wasiwasi kwamba Trump uwezekano wake kushinda pengine sio mzuri. Na hatimaye labda tuangalie baada ya mkutano mkuu, unaweza kusema hali inakwendaje mpaka Novemba katika uchaguzi. Uh, kwa kweli kutakuwa, kutakuwa na mapambano kwa sababu kama tayari tumeshajua kwamba Trump anavyoongea na Clinton kwa sehemu kubwa naye, ambaye mara nyingi anatoa majibu ya kinaganaga marefu, lakini lazima atajikuta katika hali ambayo naye atatoa, atatoa maelezo katika hali ya kumjibu eh, ya kumjibu Trump na kuonyesha kwamba tu kwa sababu yeye ni mwanamke bado anaweza kuongea kwa ukali na kwa sauti yenye nguvu, lakini yatakuwa ni, ni, ni mapambano ya kisiasa ambayo hakijayaona kwa muda mrefu hapa Marekani. Bila shaka asante sana Profesa Richard Mshomba kwa mchango wako, na bila shaka tutakuhitaji, tutaku wakati wa uchaguzi wenyewe, tunakushukuru sana kutoka hapa kwa undani. Kukumbusha wapendwa wasikilizaji, ni kwamba hivi sasa vyama vya Democratic na Republican vinajitayarisha kwa mkutano mkuu hapa, vilevile vile kuna lile swala la kwamba wale wagombea cha rais wameanza utaratibu wa kumtafuta mgombea mwenza. Huu ndo wakati ambapo wanamtangaza mgombea mwenza, nani atapambana naye atafutana naye kuingia katika mkutano mkuu, kuona vipi wanaendesha uongozi wa chama hicho. Na wasikilizaji wetu kwenye Facebook vilevile naweza kusema wameshiriki sana katika undani, lakini tutazungumzia swala hilo katika sehemu inayofuata katika undani, sauti America. kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukiwa katika Facebook na mtandao, pamoja na vilevile vile katika FM huko Nairobi 97.5 na kwengineko ambapo unaweza kutusikiliza. Sasa tunazungumzia mada yetu ya pili, ambapo tunaangazia swala la sheria ya mtandao huko Tanzania, sheria ambayo iliidhinishwa na wa saini na rais Jakaya Kikwete Juni 15 mwaka 2015, karibu mwaka mmoja hivi sasa, na mambo mengi yametokea. Sheria hiyo ilikuwa na wasiwasi mkubwa, imezusha mambo, majadiliano chungu nzima juu ya, je, watu wanatumiaje mtandao? Na tayari tunaona kuna watu wamekamatwa, kuna watu wameshtakiwa. Kwa hivyo hapa tuko pamoja na Sande Shomari na mchambuzi wetu ambaye ni mwanasheria Alex Mgongolwa huko Tanzania. Lakini Sande, hebu tupatie picha kidogo, hali ikoje katika swala hili la sheria za mtandao? Naam, Abdushakur, kama ulivyosema sheria hiyo imekusha sainiwa na rais Kikwete, lakini sheria hii, kwa nini ilisainiwa? Pengine ina madhumuni mengi ambayo Watanzania kwa upande wao, au serikali ya Tanzania iliona kwamba ni muhimu kuwepo kwa sababu ya matukio mbalimbali, mbali ya uvunjaji sheria ambayo imekuwa ikijitokeza kwenye mitandao ya kijamii hasa picha kwenye Facebook, kwenye WhatsApp, watu kushukurushiana maneno makali. Kwa hiyo ikaonekana kama vile ni muhimu kuwa na hii sheria, na ukizingatia baada ya hii sheria kusainiwa huko nchini Tanzania e, nilifuatilia karibu zaidi, nikaona kwamba naibu waziri wa ujenzi na uchukuzi na mawasiliano wa nchi hiyo Edward Ngonyani alipokuwa akijibu swali bungeni, alidai kwamba kuwepo kwa sheria hiyo nchini Tanzania kumesaidia sana kupunguza ujumbe chochezi wekaji wa picha ngono kwenye mitandao. Akitoa mfano, kuanzia kipindi cha Agosti 14 hadi Septemba 2015, kabla ya sheria hiyo kuanza, kulikuwa na matukio mengi, akitoa kabisa na idadi 459, ambayo yalitolewa taarifa polisi kwamba kuna matumizi mabaya na mengineo 117 kama matumizi mabaya ya mtandao kwa ujumla lakini kama unakumbuka ilipokuwa inataka kusainiwa hii sheria, wanaharakati wengi walipiga kelele sana kusema kwamba hii inaonekana kama vile ni sheria kandamizi. Lakini kwa sababu tunaye mwanasheria Alex Mgongola, atueleze zaidi. Alex, tueleze zaidi hii sheria imetoka, inafanya kazi kama vile ilivyotajiwa au wanaharakati wana haki kwamba inakandamiza watu? Ah, ukiangalia hii sheria kwa namna ambavyo iliundwa ili kwa namna ambavyo ilitengenezwa utakuta kwamba kuna vitu vingi ambavyo vimekuja vikaonekana kwamba ni changamoto kama wanaharakati waliokuwa wanadhani. Kitu kimoja ambacho kimekuwa changamoto kubwa ni kwamba uh, sheria hii haijatenganisha vizuri sana kwa maana ya dhamira ya mtu anayepeleka taarifa na anayepokea taarifa. kwa mfano utakuta kwamba mtu hata yule ambaye angalieka, kama zile kesi ambazo tayari ziko mahakamani, hata yule mtu aliyepokea ile taarifa ambayo kwa mujibu wa sheria inaonekana kwamba ni taarifa pengine inaendana kinyume na na na, na, na maadili ya kitaifa, kama zile picha za ngono lakini mtu anayepokea zile picha za ngono kitaalamu, utakuta kwamba hana hana u, hana kontrol, au hana uamuzi wa kupokea picha gani na asipokee picha gani. Kwa hiyo changamoto kubwa iko hasa kwenye utekelezaji wa hiyo sheria, kama ambavyo wanaharakati walikuwa wamejaribu kuainisha. Msingi mkubwa hapo ambao umekuwa ni athari kubwa kwa watu ni kwamba ni namna gani ambavyo sheria inapaswa au ilipaswa kutenganisha kati ya yale mambo ambayo mtu anaweza akawa na ridhaa ya kuyapokea na yale mambo ambayo hana ridhaa. Sheria hii imeharamisha wote, anayepokea na anayepeleka. Sasa Alex, tukiangalia swala moja, ni kwamba sheria inapopitishwa, kuna lile swala la utekelezaji vilevile vile. sasa nani anatekeleza sheria hizi? Je, utekelezaji wake unatekelezwa namna sheria inavyoeleza, hata kama kwamba ni ya ukandamizi? Je, inatekelezwa namna inavyostahiki Ukiangalia inatekelezwa hivyo namna inavyostahiki, japokuwa katika misingi ya kawaida, tafsiri nzuri inaweza ikapatikana mahakamani, lakini wanaharakati na watu mbalimbali walitia shaka, na ndicho kitu ambacho kinajitokeza sasa hivi, ni namna ambavyo sheria ilivyotungwa, ilivyoandikwa, ilivyoandikwa inamfanya au ina-, inamuogopesha mtu yeyote au inamtia, inamtia kwenye uharamu mtu yeyote ambaye kimsingi ukiangalia pengine sheria katika mantiki ya kawaida, yale ambayo si kandamizi isingeweza kuwa inamwingiza ina, ina, ina katika kundi hilo kilichokuwa kikizungumziwa na ambacho hasa kitajitokeza katika utekelezaji wake. Ni nani hasa waliodhamiriwa kuingia katika sheria hii? Kwa kawaida, ukiangalia mantiki ya hiyo sheria ni nzuri, lakini namna ilivyokuwa imetungwa na ilivyokuwa imeandikwa ndio malalamishi makubwa yako hapo, na ukiangalia kiutekelezaji, sasa malalamiko yale yanaonekana kwamba kumbe kweli yalikuwa na msingi na inavyoonekana kana kwamba unavyosema Alex Mgongoro, mpokeaji wa ujumbe e, moja ya mambo ambayo yamezungumzwa kama ulivyozungumza e, moja wa wachambuzi, mbunge wa zamani David Kafula, alikuwa anasema kwamba tatizo analiona yeye kwa upande wake, mpokea, mpokeaji wa ujumbe anaweza kushtakiwa kosa la kupokea ujumbe ambao sheria imefanya kuwa ni wa jinai. Lakini mtu akifuadi ule ujumbe akaupokea, na we umefanya kosa la jinai. Sasa pengine ukiangalia kwa mfano wa kesi iliyotokea kule Morogoro, wale waliorushiana ule ujumbe walikuwa na makosa lakini, kuna kule, kuna yule mtu ambaye pengine amepokea ujumbe bila ya kudhamiria, yeye ana namna yoyote ya kuweza kulindwa? Hata kama hakusambaza kwa watu wengine, ametumiwa tu ghafla, sheria ilivyo, maana yake naye mwenyewe inamtia katika hatia, inamtia katika wajibu. Na kilichokuwa kinazungumzwa na sasa ndicho ambacho tunachokizungumza ni kwamba sheria ilipaswa itenganishe makundi haya ya watu kwa mujibu wa teknolojia ya mitandao ni kwamba yupo mtu mpokeaji ambaye yeye hana dhamira yoyote au hana control yoyote na kupokea kwa ujumbe, na inawezekana pengine hana dhamira yoyote ya kutaya, kutazama yale yaliyomo mle, na pengine, na pengine kuyashabikia au pengine kuyapenda na kuyapeleka sehemu nyingine, lakini u, sheria ilivyotungwa na ilivyoandikwa ni kwamba ukipokea ule ujumbe ukapatikana na, ukapatikana na ule ujumbe, wewe uko kwenye simu yako basi na wewe unatiwa hatiani. Jambo hilo linabishaniwa katika maana kwamba msingi mkubwa wa sheria ya jinai ni kwamba ili mtu awe uh, atue hatiani kwa kosa lolote la jinai, makosa yaliyo mengi, ni lazima kwanza ithibitishwe ile nia ovu ya yeye kuweza kutenda kile kitendo, ile hali ya akili ya kuwa kufanya jinai, na swala linakuja kwamba vipi basi kutokana na sheria hiyo inayotekelezwa na utekelezaji wake, yule anayepokea, kuna utaratibu sasa ushawekwa au vyombo vinajua nani anapokea na nani ametuma ujumbe huo katika kiwango cha taifa yote nzima? Uh, hilo sasa litakuwa na suala la tafsiri ya kimahakama, lakini pia suala hili linahitaji sana ufundi wa teknolojia ya habari na teknolojia hiyo ya habari itakuwa ni muhimu sana kuiwezesha mahakama kufanya tafsiri, kuangalia dhana na dhamira ya sheria hiyo ilikuwa ni nini. Lakini kabla haijafika huko, sheria vile ilivyoandikwa inatoa tafsiri ya kuonyesha kwamba ina uwezo wa kumtia hatiani hata yule mtu ambaye katika mazingira ya kawaida usingependa atiwe hatiani kwa jambo ambalo yeye hana uwezo nalo kwa namna ambavyo linamfikia, kwa mfano habari na kwa hivi sasa Sande, kuna kesi moja ambayo tunaijua kabisa, bila shaka, hiyo ya Arusha. Unaweza kutueleza kidogo, vipi inaendelea hivi sasa? Inaonekana kama inavyofahamika tayari, kesi ya Arusha, mtu ambaye aliandika kwenye Facebook kumtusi rais wa Tanzania amehukumiwa edha kwenda jela au alipe faini milioni saba. Na tayari kwenye mitandao ya kijamii, sasa watu wameanza kuchangishana fedha wakiongea kutaka kumsaidia huyu bwana, ili aweze kulipa hiyo faini ya kuweza kutokuingia jela lakini pengine Alex anaweza akatueleza kwa upande wake, alionaje hili kwamba kwa namna moja ama nyingine, baadhi ya wachambuzi wa, wa wanasema kama kwamba inaonekana ili kujaribu kuwafunga sauti watu kutoa au kukosoa serikali. E, kwa mujibu wa sheria zetu, uh, matusi huwa ni, ni, ni, ni, ni kosa la jinai lakini ka, unapoingia katika sheria ya kimtandao ni kwamba wakati mwingine, pengine ni kwamba maandishi hayo yanaweza yakaandikwa na mtu mwingine ambaye sio mmiliki wa hicho chombo. Kwa hiyo sasa, changamoto inayojitokeza sana hapo ni katika kuhakikisha kwamba je, kesi hizo za mitandao zinathibitishwa katika viwango ambavyo vinatazamiwa na vinatakiwa katika kesi za jinai, ambapo ni lazima uthibitishe kwamba actual ni yeye huyo mtu aliyejifanya kitendo cha namna hiyo. Lakini katika mazingira mengine ni kwamba, uh, athari ya vitu kama hivyo, pamoja na kwamba kwa upande mwingine ni, ni nzuri kwamba kuzuia watu kukashifiana kwenye mitandao, lakini kwa upande mwingine ni kwamba kisheria namna hiyo inawatia watu uoga kiasi kwamba kwa, inakuwa ni vigumu hata wenyewe kutoa maoni yao ambayo wakati mwingine yangeweza kutoa maoni. asante sana Mbogu. Asante sana Wata Alex Mgongola, tunakushukuru sana, muda umekwisha. Tunawashukuru pia sikuja kwenye Facebook: Stanley Paul, Abdallah Isa, Sap Juma, Oscar Isa wanasema na wakubali. Godman anasema nawapa vizuri nawasikia vizuri kutoka Morogoro. Huyu ni Oscar Isai na Gary Mula. Basi sande mi nakuambia, asante sana manake, naambiwa tufunge matangazo hapa. Collins ananiambia kwaherini, hadi wiki ijayo Jumamosi. Usikose kusikiliza tena kwa undani.