Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Polisi wa Kenya wametoa onyo hiyo jana kwa wananchi kwamba wanamgambo wa kundi la Al-Shabab wanapanga njama za kufanya mashambulizi katika baadhi ya miji ya nchi hiyo ikiwa ni pamoja na Nairobi na Mombasa. Wanasema map, mipango hiyo inapangwa kufanywa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Inspekta mkuu wa Kenya Joseph Boinett amesema kwamba wamepokea ripoti mbalimbali za kijasusi zinayoeleza kwamba Al Shabab inapanga mashambulizi ndani ya Kenya na kwamba miji iliyo karibu na mpaka wa Somalia iko hatarini zaidi. Bonetta amewaonya wananchi na idara za usalama kuchukua tahadhari wakati huu wa Ramadhani na kueleza kwamba kundi hilo limeweza kuwapeleka na kupenyeza wanamgambo wao ndani ya baadhi ya miji tayari kufanya mashambulizi. Mkuu wa kikosi cha Umoja wa maf Kumradhi, mkuu wa kikosi cha umoja wa Afrika huko Somalia, AMISON meja jenerali Nakibus Lakara amewapongeza wanajeshi wa Ethiopia kwa kuweza kushinda shambulizi la kundi, la kundi la Al-Shabab na kusababisha majara makubwa kwa wanamgambo hao katika wilaya ya Hiran katikati kati ya Somalia. Meja Jenerali Lakara alitembelea kambi la Lahan hii leo, siku moja baada ya wanajeshi wa Ethiopia kukabiliana na shambulizi la alfajiri la wapiganaji wa Alshabab na kuwaua zaidi ya wanamgambo mia moja na kuwajeruhi wengine. Wakati huo, wanamgambo wa kundi la Alshabab huko Somalia wameua kwa kuwakata vichwa wanamgambo wao sita hapo jana. Wawili kati yao waliwaandikisha kutoka nchini Kenya na wametuhumiwa kwa kutotii amri na shughulika maswala ambayo yanakwenda kinyume na Uislamu. Wakazi katika jimbo la kati la Juba wameiambia Sauti ya America kwamba Wakenya hawa wawili na Msomali mmoja waliuliwa wakati mmoja baada ya kuhukumiwa na jaji wa kundi la Al-Shabab. Wakenya wawili waliotambuliwa kama Abdul Hamid Farja na Jared Mokae Omambia walituhumiwa kwa kurahisisha mauaji ya imamu wa Kiislamu huko pwani ya Kenya pamoja na kufanya kazi na kitengo cha kupambana na ugaidi cha polisi ya Kenya. Na katika kijiji cha Bulofaya katika jimbo la Bai Wasomali wengine wane waliuliwa kwa tuhuma za kufanya ujasusi kwa niaba ya idara za ujasusi za Somalia, Kenya na Marekani. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Wapiganaji watiifu na serikali ya umoja wa kitaifa huko Libya wanaeleza kwamba wako karibu na kuteka ngome kuu ya kundi la Islamic State katika mji wa bandari wa Sirt. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaeleza kwamba mapigano makali yamekuwa yakiendelea katika ukumbi wa Wagadugu mjini humo unaotumiwa na wapiganaji wa ISIS kama makao makuu yao. Ndege za kivita zinaripotiwa zimekuwa zikishambulia pia vituo vya ISIS mjini humo. Wapiganaji wa tifu na serikali ya umoja wa kitaifa GNA walieleza mapigano kukomboa walianza mapigano kukomboa Sirt, mji alikozaliwa kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi tangu mwezi Mei uliopita. Msemaji wa wapiganaji wa serikali Ahmed Hadia ameliambia shirika la habari la AP kwamba mapigano yako katika awamu ya mwisho. Kundi la Taliban la Afghanistan limelaani mapigano mapya limelaani mipango mipya ya Marekani ya kuongeza mashambulizi yake ya anga dhidi ya uasi wa kiislamu na kupeleka wanajeshi wa Marekani katika viwanja vya mapigano ikihitajika, na kueleza mpango huo hauna maana yote. Rais Obama aliidhinisha kupanuliwa kwa jukumu la Marekani baada ya mjadala wa miezi kadhaa kuhusu kuisaidia vikosi vya usalama vya afghanistan kupambana na taliban msemaji wa taliban zabihullah majid amesema hatua hiyo haitowavunja nguvu au kuwasababisha kurudi nyuma na kuacha vita vyao vya utumiaji nguvu alisema itapelekea kuharibu rasilimali ya marekani peke yake na majeraha zaidi katika uwanja wa mapigano mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington Nam basi, wapenda wasikilizaji, karibuni tena katika maswali na majibu kutoka hapa Washington DC, na baada ya taarifa ya habari hivi sasa. Basi nashirikiana na Sande Shomari kuchambua barua zenu, na bila kupoteza wakati, kwani tunapata maombi ya wa wasikilizaji wanataka muda zaidi. Sande, nane anatufungulia uwanja aksante. Abdul Shakur Abud ametufungulia uwanja hii leo. Ni Joel Danford Mwakwesa wa Dar es Salaam, Tanzania, anauliza, je, serikali ya Marekani inawalipa dola ngapi kwa mwezi raia wake asio na ajira kama pesa ya kujikimu na maisha? hmm. sidhani kama kuna fedha za kuwalipwa wasiokuwa na ajira hapa nchini tofauti na nchi nyingine za Ulaya, lakini nakuachia Abdu Shakur, hebu eh, lijibu swali hilo. Kwa hakika ni vigumu kusema ni kweli au si kweli kwamba Marekani inawalipa watu wote, raia wake wasio na ajira, kwani mpango watu wanaosikia wa huduma za kijamii ni mpango wa kusaidia familia zinazoishi chini ya kiwango cha umaskini hapa Marekani unaojulikana zaidi kama welfare. Hakuna mpango wa moja kwa moja wa kulipa watu wasio na ajira kama nchi nyingi zinazoendelea. Kawaida kuna kile kinajulikana kama malipo usipokuwa na kazi, lakini hiyo unapata kama ulikuwa na kazi halafu ukaondolewa kwa sababu yote ile katika kazi hiyo, basi utalipwa kwa muda mfupi kabisa, kwani kila mtu anayefanya kazi katika nchi zinazoendelea anachangia fuko maalum la kutokuwa na ajira, na hivyo kwa njia nyingine, kufuatana na Wizara ya Afya na Huduma za Jamii, unarudishiwa sehemu ya mchango wako. Sasa mpango wa kuwasaidia familia wanaohitaji msaada unaofahamika kama welfare hapa Marekani ulianzishwa na Rais Franklin Roosevelt alipotia saini sheria Agasti 14 mwaka 1935, ambapo familia maskini walikuwa wanasaidiwa kwa fedha au kwa nyumba na kadhalika, na mpango huo ulikuja kubadilishwa kwa kiwango kubwa na Rais Bill Clinton mwaka 1996 na kuwa msaada kuelekea ajib ajira hiyo ilikuwa katika lengo la kuwahimiza watu wa kipato cha chini kutafuta kazi na kufanya kazi na kutoendelea kutegemea msaada kutoka serikali. Mpango huo hutolewa na kila jimbo kutokana na msaada unaopata kutoka serikali kuu, na ndani ya mpango huo kuna miradi karibu 126 mbalimbali mbali. Sasa kulingana na wizara ya huduma za jamii ni kwamba kuna masharti chungu nzima kabla ya mtu kupata msaada huo. Kipaumbele ni kwa kinamama wajawazito, halafu familia na mzazi mmoja na watoto, na masharti mengine mbalimbali mbali. na kufuatana na mpango uliobadilishwa na Clinton msaada huo una muda maalum ilikuwa ni miaka miwili, kila jimbo hivi sasa inabadilisha. Unalipwa kwa miaka miwili, halafu unakuja kuangaliwa kama umepata kazi au hujapata. Lakini wachambuzi wanasema mpango huo haufanyi kazi kama ulivyotarajiwa. Kulingana na utafiti wa taasisi ya Cato Institute ni kwamba kati ya majimbo hamsini kuna majimbo saba yanayotoa msaada mkubwa zaidi wa karibu dola elfu thelathini na tano kwa mwaka kwa mama na watoto wawili hiyo ndo wastani na katika majimbo mengine wastani ni dola elfu ishirini na nane mia tano Mbali na mradi huo, kuna miradi ambayo inatoa hundi za chakula pekee kwa karibu dola mia sita kwa mwezi au malipo ya kodi ya nyumba na kadhalika. Na kuweza kupata msaada huo, inabidi kuthibitisha kuwa huna pato jingine, akiba au kazi. Hivyo kwa mfano, mtu akiwa ana kazi cha kiwango cha wastani na akiba alafu akapoteza ile kazi hawezi kupata msaada huo moja kwa moja. Inabidi afuate masharti mbalimbali kulingana na jimbo anayoishi. Basi kwa ufupi, naweza kusema si kweli kwamba raia wote wa marekani wasiokuwa na ajira wanalipwa na serikali. Hivi sasa kuna swali kutoka kwake Innocent aliatse aliyeko huko bunya Ituri, bunya Ituri, DRC anauliza, ikiwa VOA inatoa mitambo ya matangazo ya FM kwa eneo fulani kama huko kwenu bunya na kwingineko, anauliza je, mnaweza kufanya nini ili kusaidia raia kusikiliza na kufuata matangazo ya VOA? Mimi nadhani mojawapo kuwa ni kuhamasisha vijana kusikiliza matangazo yetu kila siku, na pengine kuwaarifu marafiki na majirani juu ya faida wanazopokea. Au wewe Shakuru, unasemaje kuhusu hili? Nakubaliana nawe Sande, ni kuhamasisha watu kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika popote pale ulipo. Kwa upande wa mitambo, kuna idara maalum ya Sauti ya Amerika ambayo hutafuta vituo kadhaa katika miji mbalimbali ya dunia kupeperusha matangazo yetu kulingana na majeti iliyopo kutokana na mfumo mpya wa FM, na hapo, baada ya makubaliano kufikiwa, mitambo hutolewa. Tunashukuru sana kwa msaada wako msikilizaji wetu huko Wabunya, lakini ikiwa unadhani kuna vituo ambavyo vingestahii kupata mitambo, unaweza kutuandikia majina yao kupitia anwani yetu pepe voaswahili@voanews.com, voaswahili@voanews.com, au moja kwa moja unaweza kuniandikia e, aabud@voanews.com halafu, tutaangalia kile tunachoweza kufanya. Sasa swala jingine kama hilo linatoka kwa Charo Katana Patrick kutoka pwani ya Kenya. Anasema anasikitishwa kuona kituo kikubwa cha matangazo kama VOA hakina mita bend maalum. Halafu anauliza wanaweza kutusikiliza katika mita bend gani huko Mombasa? Kwa hakika Charo, mi naweza kusema tangu kubadilika mfumo wa kupeperusha matangazo ya kimataifa na ya ndani kutokana na shortwave kutokuwa tena na nguvu na kuingia FM, vituo vyote vya kimataifa vimelazimika kushirikiana na vituo vya matangazo vya nchi mbalimbali kupeperusha matangazo yetu, kwa vile kuna gharama kubwa sana kusimamia mitambo hiyo ya FM katika kila mji na masharti mbalimbali mbali ya kupata frekwensi katika kila mji. Ukichukulia tunatangaza Afrika nzima, mataifa hamsini na mbili, na kuanza kutafuta kila mji kuweka mtambo itakuwa vigumu kabisa. Wakati wa shortwave tulikuwa na mitambo miwili mikubwa Afrika huko Morocco na Botswana, na iliweza kufikisha matangazo yetu katika bara zima bila wasiwasi, bila kusimamia mitambo midogo midogo. Sasa kwa upande wa Mombasa, unaweza zaidi kutusikiliza katika redio ya Citizen FM na vilevile vile Kaya FM huko Mombasa wanapokea na kupeperusha matangazo yetu. Tukiendelea na maswali na majibu, hivi sasa zamuni yako Useni Lukumba Lugoba wa huko Mbenja, Ulanga, Morogoro, Tanzania. Unauliza ni binadamu gani wa kwanza kutengeneza nguo na alikuwa nani na anatokea nchi gani? Swali zuri. Mi pia ningependa kujua. Shukuru, au wee, unasemaje? Kwa mara nyingine tena, masuala kama haya yanakuwa magumu kupata jibu la moja kwa moja kulingana na wataalamu, kwani enzi za zamani hakukuwa na mawasiliano tulionayo hii leo. Hivyo kufahamu nani alivumbua au kugundua kitu kwanza inachukua muda na baada ya kuandikwa. Sasa, kufuatana na wataalamu wa masuala ya kale na mila ya kale, archaeologists, ni kwamba nguo za kwanza zilitokana na ngozi za wanyama, majani au nyasi ambapo watu walikuwa wanafunika maeneo ya siri peke, na ngozi kutumiwa hasa katika nchi za kanda ya baridi. Wataalamu wanasema ni vigumu kujua nguo ilianza kutumika wapi, kwani ni kitu ambacho huoza kwa haraka ukilinganisha na mawe, mifupa au majengo, na hapo huwezi kupima na kufahamu umri wa kitu kile. Hata hivyo, wataalamu wanasema waligundua mifupa iliyochongwa kama shindano za kushona nguo ambazo huenda zilitumika miaka elfu thelathini kabla ya kuzaliwa Kristo hapa duniani. Ziligunduliwa huko Konstenki, Russia mwaka 1888. Kwa hivyo inaaminika kwamba huenda Russia ilikuwa sehemu ya kwanza watu walikuwa wanavaa nguo, lakini huko vilevile vile inafahamika wanasema, kwa sababu ni eneo la baridi kabisa duniani, kwa hivyo walikuwa labda wanashona ngozi kuvaa. Kwa hivyo mpaka hivi sasa haijulikani, wanasayansi hadi hivi leo hawajui nguo zilianza kutengenezwa na kutumiwa na watu gani kwanza. Kuna baadhi walitumia kipimo cha chawa kwenye nywele ya binadamu kwani nadai chawa hupatikana pia kwenye nguo na hivyo pindi walipoona chawa, umri wa zile chawa na kadhalika, waliweza kusema kwamba huenda watu walianza kuvaa nguo kale sana. Huko Misri kumepatikana nguo iliyotengenezwa na shanga karibu miaka elfu tano iliyopita. Basi kwa ufupi, ni vigumu kusema nani aligundua nguo ya kwanza duniani. Na ukisema nguo, labda wewe unazungumzia kitambaa, na hicho ni kitambaa kinachotokana na sufi au pamba, na hiyo basi tunajua ni vigumu vilevile vile kujua ni nani alikuwa wa kwanza. ndambio hapa studio the uh, washington dc sauti america na kipindi ni maswali na majibu kweli kweli, na maswala yenyewe yanavutia kwelikweli na anahitaji majibu kem, kem. sasa zamu ni yake simon mbwambo kutoka Greenbird college kilimanjaro anauliza picha za matukio yaliyopita enzi za zamani kabla hata ya kugunduliwa kamera zilipatikana wapi na walizipata vipi kazi kwa kushukuru kwa hakika, kabla ya kamera, watu walikuwa wanachora, na miongoni mwa picha za zamani zochorwa ziligunduliwa katika pango la Chauvet huko Ufaransa, kulingana na Encyclopedia na wataalamu, Encyclopedia inayotapisha matukio mbalimbali mbali ya dunia ya kihistoria. Sasa picha hizo zinaaminika zilichorwa kiasi miaka elfu thelathini na mbili iliyopita kwa kutumia aina ya wino mwekundu na mweusi, na ni picha za wanyama ikiwa ni farasi, simba, ng'ombe na kadhalika, na kuna ushahidi mwingine unaonyesha kuna michoro iliyopatikana huko Australia miaka elfu arobaini iliyopita. Basi kuchukulia hali hiyo ni kwamba picha za matukio zilichorwa na watu kwa mkono kwanza, na hapo hivi sasa kupatikana na kupigwa picha na tunaona katika picha mbalimbali mbali. Na kabla ya kamera pia kuja, utakuta kwamba kitu kimoja kilichovutia sana ni michoro iliyofanywa katika ukuta wa kanisa au sakafu. kanisa mashuhuri za zamani Ulaya na Marekani zimechorwa katika dirisha na kadhalika. Kwa hivyo watu wamekuwa wakitumia kuchora kama njia ya kueleza matukio ya kale, au tunajua vilevile vile hadithi na kadhalika na hapa, tunaweza kusema kwamba kamera ya kwanza inasemekana ilitengenezwa na Mwingereza Thomas Wedgwood na hapa tunaweza kukwambia tu tukio la kihistoria ni kwamba kamera ya kwanza inasemekana ilitengenezwa na Mwingereza Thomas Wedgwood katika miaka elfu mia saba tisini. Basi huo ni wakati wa zamani pia ambapo picha zilianza kuchukuliwa kwa kamera. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Hivi sasa zamu ni yako. Ajuaye jamson Tuja kutoka huko Mbeya, Tanzania, anauliza ni nchi gani hapa duniani ambayo inaongoza kwa kuwa na teknolojia kubwa kuliko zote. Labda anauliza iliyoendelea kuliko zote zote, labda na unauliza, ipi ni nchi ipi ina teknolojia ndogo zaidi kuliko zote? Haya, kwa mimi nadhani nategemea aina gani ya teknolojia anayozungumzia msikilizaji wetu. Au Shakuru, unasemaje? Ni kweli neno la teknolojia ni pana, tunatumia kwa mambo mengi, na inabidi wataalamu wa lugha ya Kiswahili watohoe majina yanayostahiki tuweze kutumia, na hapa nina maana kwamba teknolojia kwa hakika ni ufundi na ni utaalamu wa mambo mengi. Kwa mfano unaweza kusema teknolojia ya mawasiliano, ambayo hii leo tunasema teknohama, ikimaanisha mawasiliano ya simu na kompyuta. Kuna teknolojia ya ujenzi, teknolojia ya usafiri, teknolojia ya safari za anga za juu. Hivyo mambo ni mengi. Unakuta mataifa yaliyoendelea kiviwanda ndio yanaongoza katika teknolojia hizo zote. Sasa, kulingana na utafiti niliofanya na kuangalia katika tovuti mbalimbali, hasa countrydetail.com na tovuti nyingine, Japan ndio inatajwa kwamba inaongoza kwa teknolojia juu, kwani ni nchi pekee inasema, yenye kubuni vitu mara kwa mara. Mfano, ubunifu mpya kabisa iliyofanywa huko Japan ni lifti, au chombo cha kupandisha mtu ghorofa moja hadi nyingine. Inasemekana lifti hiyo inakwenda kwa kasi kubwa kuwahi kutokea, ukifunga ufumbue macho ishafika. Finland ni nchi ya pili ikifuatiwa na Marekani, Korea Kusini, Ujerumani na India zinafuata. Lakini kuna taasisi nyinginezo zinazotaja Marekani kwamba inaongoza kiteknolojia ikifuatwa na Japan, na hivyo inategemea ni vigezo gani vinavyotumiwa kupima. Lakini kati ya taasisi tano nilizochunguza, mataifa hayo matatu, yani Japan, Marekani na Finland, zinashika nafasi za juu katika teknolojia hali ya juu kushinda nchi yoyote ile. Nam na hatimaye, muda ukiwa unatupiga chenga kabisa, kuna swali la nyongeza kwa kita kwake Nyahoha Samson wa Kuria West. Anasema angependa kuuliza kwa nini vijana wadogo ndio wanaotumiwa wakati wa uchaguzi, hususan katika upande wa upinzani. Wakati wa uchaguzi wanaleta vurugu, maandamano yanasababisha machafuko mengi pamoja na ukabila. Je, vijana wanahitaji mafunzo zaidi wakati wa uchaguzi? Haya, Shakuru, unasemaje? Asante, swala zuri kabisa la ziada, na muda hauturuhusu kwenda kwa undani sana juu ya swala hilo, lakini mimi naweza kusema kwamba sio kwamba wanasiasa wanatumia vijana, vijana ndo wanaanzisha mapinduzi, vijana wanaleta mageuzi katika jamii yoyote. Viongozi wengi duniani wamekuwa ni vijana, mapinduzi mengi yaliotokea, ukiangalia ile mapinduzi ya nchi za kiarabu kule Tunisia, alipoanza ni kijana aliyekuwa hana ajira. Lakini nazungumza na Hamza Zuber akiwa Zanzibar, mchambuzi wa mambo ya swala ya kisiasa, nikamuuliza suala hilo hilo, je, anadhani wanasiasa wanatumia vijana? Naye anasema tuchukue mfano mdogo tu, vijana katika dunia nzima ndio walioleta harakati na walioleta mageuzi, na wazee siku zote wanaogopa mageuzi, wanasimama pale pale. Unajua, kila mtu anakuwa na ile mvuto wake e, hilo lazima tukubali, kila mtu anakuwa na mvuto wake, lakini vijana wao wanakuwa sio kama anatumiliwa lakini zile hamasa zao, vijana wanakuwa na hamasa, zile hamasa zao ndizo zinawasukuma wao hivyo walivyo. Utakuta hata wazee tu saa ingine hawasemi, hawaridhiki nao kwa namna mambo wanavyoendeza. Kwa hivyo vile inavyoona, vile ni hisia zao na vile ni vipaji vyao livo vinavyowasukuma. Kwa hivyo nafikiri mageuzi mengi ya dunia ambayo yamefanywa na vijana, inatokana na vijana wenyewe kuliko kusema kwamba ni wanasiasa au makundi mengine. hawajasukumwa na mtu yoyote, ni wao walikuwa ni wa vijana kabisa, wakataka kuleta mabadiliko. Muamar Gadafi sitini na tisa mapinduzi Alfata alikuwa kijana, kanzako miaka thelathini. Sankara Kampaure vile vile walikuwa katika miaka thelathini, Jerry Rawlings tumeona hata Savimbi na na kina Neto walikuwa bado wako vijana, ndio walingia katika harakati, kina Mandela vijana, vijana ndio harakati, sio watu wazima kabisa, maendeleo ana vijana. Asante sana. Huyo ni Hamza Zuber, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Zanzibar. Na wapenda wasikilizaji, tunafikia mwisho wa maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msiache kupromosha maswali yenu na mpisha BMJ Mburithi kukuleteni Voa viji mambo right. Kitambulisho hicho bila shaka ni ishara kwamba nimekamata position. <laughs> Uh, msikilizaji wangu nikiwa tayari kabisa kukuletea makala huyapendayo. Makala ambayo huangazia ni yapi yamejiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Ni makala viji mambo. Uh, jina langu BMJ Muridhi. Kutufungulia ukurasa hii leo ni habari kutoka hapa Marekani ambapo bwana mmoja huko New Orleans katika jimbo la Louisiana aliishangaza mahakama moja huko baada ya kuangusha msokoto wa bangi mahakamani. <coughs> Jason Kentrel mwenye umri wa miaka 43 ambaye ni kaimu wa kiongozi wa, wa mashtaka huko New Orleans alikuwa mahakamani kushughulikia kesi fulani, wakati gafla bin vu kipande cha bangi kilianguka kwenye sakafu ya mahakama hiyo kutoka kwenye mfuko wake wa shati, huku jaji na polisi waliokuwa mahakamani wakitizama kwa mshangao wow. Msemaji wa polisi huko New Orleans akijulikana kama Frank Robertson amenukuliwa na shirika la habari la ABC akisema kwamba Kentrell amesimamishwa kazi yake ya uongozi wa mashtaka mahakamani kufuatia kisa hicho. Mkewe mshukiwa huyo mnamo siku ya Alhamisi alielezea hasira zake kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook na kusema kwamba mumewe amemletea aibu na fedheha kubwa. Latoya Kentrell ambaye ni mwanasiasa anayegombea kiti cha udiwani huko New Orleans aliandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba ana wasiwasi kwamba kitendo hicho cha mumewe huenda kikaadhiri juhudi zake za kugombea kiti hicho. Jason Cantrell atafikishwa mahakamani siku ya Jumatatu ijayo kwa shtaka la kubeba bangi kwenye eneo lisilofaa. Na tukitoka huko New Orleans, kwa watu ambao wanaenda mahakamani wakiwa wamebeba misokoto ya bangi Hebu tusafiri hadi huko barani Afrika. E, katika kijiji kimoja huko Uganda, ambapo wiki hii mahakama ya kijiji imewaadhibu bwana mmoja na mkewe hadharani. Kituo cha televishon cha NTV Uganda wiki hii kimepeperusha picha za Michael Tesanya na mkewe Esther Tesanya wakichapwa viboko baada ya wakazi wa eneo analoishi kulalamika kwamba Michael Tesanya amekuwa kwa muda mrefu sasa akiwasingizia wanaume wengine kwamba wamekuwa wakitaka kulala na mkewe. Maajabu makubwa, msikilizaji. atandise kungamba nti nange ndiomu kwa bantu abagala mkaziwe. Punde baada ya kupata habari hizo, mahakama ya kijiji ambayo inatambuliwa na sheria za Uganda iliamuru Michael Tesanya achapwe viboko sita na mkewe Esther Tesanya apate vitatu. <coughs> Adhabu hiyo ilitolewa mara moja mbele ya laiki kubwa ya watu waliokusanyika kuhudhuria shughuli hiyo. Na kwa hayo kuhusu watu waadhibi wao kwa viboko hadharani huko Uganda, eti kwa sababu wanashuku kwamba wanaume huenda wakawatamani wake zao. Naona taimu zangu, msikilizaji, zinanipa mkono pale ukutani usikose kujiunga nasi wiki kesho, wakati ambapo tutachambua mengi zaidi. Kama kawaida, wa makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi, na leo nakuacha kwa kukuuliza, je, una habari kwamba mtu aliye mrefu zaidi ulimwenguni ni Sultan Koran kutoka huko Uturuki? Na mbona karefuka kushinda wote? Ni kwa sababu dunia imejaa viji mambo oh, nam viji mambo. Ndo tunakamilisha matangazo yetu, lakini kabla ya hapo tunakuleteni muktasar wa habari. Polisi wa Kenya wametoa onyo kwa wananchi na idara zote za usalama kwamba wanamgambo wa kundi la Alshabab wanapanga njama ya kufanya mashambulizi katika miji muhimu ya Kenya, ikiwa ni pamoja na Mombasa, Nairobi na Malindi mnamo mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Inspekta mkuu wa Kenya Joseph Bwanet amesema kwamba wamepokea ripoti mbalimbali za kijasusi zinaeleza kwamba Alshabab inapanga mashambulizi ndani ya Kenya na kwamba miji iliyo karibu na mpaka na Somalia ziko hatarini zaidi. Mkuu wa kikosi cha Umoja wa Afrika huko Somalia, Amison, meja jenerali Nakibus Lakara, amewapongeza wanajeshi wa Ethiopia kwa kuweza kushinda shambulizi la kundi la kundi la Al-Shabab na kusababisha majeraha makubwa. Zaidi ya wanamgambo mia moja wanasemekana waliuliwa katika shambulio hilo lilitokea hapo jana alfajiri na wanamgambo wa kundi la alshabab huko huko Somalia wameua kwa kuwakata vichwa wanamgambo wao sita, hiyo jana, kwa tuhuma za kwenda kinyume na sharti za chama chao. Wawili kati ya hao ni waliandikishwa kutoka Kenya na wanatumiwa kutotii amri ya kundi hilo, pamoja na shughuli zilizokuwa ni kinyume na Uislamu. Wapiganaji wa tiifu na serikali ya umoja wa kitaifa huko Libya wanaeleza kwamba wako karibu na kuteka ngome kuu ya kundi la Islamic State katika mji wa bandari wa Sirt, mji anakotoka kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muamar Gadafi. Shirika la habari la Ufaransa linaeleza kwamba mapigano makali yamekuwa yakiendelea katika eneo la ukumbi wa Wagadugu mjini humo unaotumiwa na wapiganaji wa ISIS kama makao makuu yao na kundi la Taliban la Afghanistan limelaani mipango mipya ya Marekani ya kuongeza mashambulizi yake ya anga dhidi ya uasi wa Kiislamu na kupelekea wanajeshi wa Marekani katika viwanja vya mapigano ikihitajika, na kueleza kwamba mpango huo hautokuwa na maana yote na wala haitowavunja nguvu au kuwarudisha nyuma. Mwisho wa habari za dunia. Muktasar wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwahirini na usiku mwema kutoka Washington DC.