Ni saa mbili usiku kwa saa za Afrika ya Kati na saa tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji mkamiti Kibayasi. Sala na rambirambi zimeongezeka kutoka kote duniani wakati taarifa zikisambaa kuhusu mashambulizi mabaya ya umma kuliko yote katika historia ya Marekani yaliyotokea Orlando, Florida jana Jumapili. Rais wa Afghanistan Hamid Karzai aliambia Sauti ya Amerika kwamba ninafahamu vyema maumivu ya watu wa Marekani katika wakati huu. Sisi nchini Afghanistan tumetaabika kwa muda mrefu na kila siku kutokana na aina hiyo ya ufyatuaji risasi na mauaji. Mtu mwenye silaha aliyetambulika kama Omar Martin alizaliwa katika jimbo la New York hapa Marekani na ni mtoto wa kiume wa wazazi wa wahamiaji kutoka Afghanistan. Alikwenda kufanya ufyatuaji risasi katika jengo moja huko Orlando. Mgombea urais wa zamani wa chama cha Forum for Democratic Change cha nchini Uganda Kiza Besije amemwandikia mwanasheria mkuu nchini humo malalamiko kuhusu kile anachokiita kutotendewa kwake haki. Besije ambaye anadai alishinda uchaguzi wa urais uliofanyika Februari 18 mwaka huu alifunguliwa mashtaka ya uhaini baada ya video moja kuonyesha kwamba alikuwa akiapishwa na chama chake kama rais wa Uganda. Katika barua yake Besigye alirudia kuelezea kutotendewa kwake haki na serikali na mfumo wa sheria nchini humo zaidi ya miaka kadhaa, kuanzia ushiriki wake katika uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na moja. Amesema amekuwa akikandamizwa mara kwa mara na kupewa kikwazo cha uhalali wa kuwania nafasi ya urais. Wakazi wa mji mmoja kwenye mpaka wa Eritrea na Ethiopia wameripoti kusikia sauti za mapigano makali hii leo Jumatatu, wakati nchi zote mbili zikishuhudia kila mmoja kwa kumshambulia mwenzie. Mapigano yalionekana katikati ya mji wa Sorona nchini Eritrea ambao ulikuwa kiini cha mapigano wakati wa vita vya mpakani kati ya nchi hizo mbili katika mwaka 1998 na mwaka 2000 akizungumza na sauti ya Amerika wakulima kutoka upande wa mpaka wa Ethiopia walisema walisikia milio ya risasi mapema jana jumaapili ikifuatiwa na milio ya makombora na silaha nyingine kali baadaye siku hiyo. Walisema milio ya risasi iliendelea hadi leo Jumatatu. Hakukuwa na ripoti za haraka juu ya vifo katika taarifa. Wizara ya habari ya Eritrea iliishutumu serikali ya Ethiopia kwa kufanya shambulizi juu ya kile inachokiita Sorona Central Front. Nia na matokeo ya kufanya shambulizi hilo Haiko wazi ilisema taarifa hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waandishi wa habari hawajui habari zozote kuhusiana na hali ya kiakili ya Omar Martin mwenye umri wa miaka 29 aliyefanya mashambulizi kwenye klabu moja mjini Orlando katika jimbo la Florida ambapo hapo jana asubuhi na kuwa watu 49 katika ufiatuaji mbaya wa risasi uliowahi kufanyika katika historia hapa Marekani, lakini kwenye mahojiano na gazeti la Washington Post aliyekuwa mke wake Sitora Yusuf amemweleza mume wake wa zamani kama alikuwa na matatizo ya kiakili — alikuwa akirejea nyumbani na kumpiga bila sababu yoyote. Hii ilizua majadiliano kuhusu watu wenye matatizo ya akili na wahalifu, wanatakiwa wasiwe na bunduki au kuhifadhi bunduki ndani ya nyumba. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tunakuletea kipindi cha kwa undani kwa wasikilizaji wetu wa Nairobi na vile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook. ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Harrison Kamau na hapa studioni nina wenzangu Mkamiti Kibayasi na BMJ Muridhie. Vilevile ninaye Profesa Peter Muhunzi aliyekwa hapa Marekani na vilevile Damchumi Makene akiwa Florida, katika jimbo la Florida, na hao ni miongoni mwa wale ambao watashiriki kwa undani siku ya leo. Nam, kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia shambulizi la bunduki lililosababisha vifo vya takriban watu 50 na kuacha wengine hamsini na watatu wakiwa wamejeruhiwa. Nazungumzia tukio la usiku wa kuamkia Jumapili kwenye kilabu moja kwa jina Pulse mjini Orlando katika jimbo la Florida, ambapo mtu mwenye bunduki aliingia saa nane za usiku na kuanza kushambulia wateja, wengi wakiaminika kuwa wapenzi wa jinsia moja. Mamlaka zinasema kuwa mtu huyo kwa jina Omar Sadiq Martin mwenye umri wa miaka 99 ni mzaliwa wa Marekani mwenye wazazi wenye asili ya Afghanistan. Kabla ya kuanza mashambulizi, Martin anasemekana kupiga nambari ya dharura ya 911 kwa polisi akidai kuwa mfuasi wa kundi la Islamic State na pia kumtaja kiongozi wa kundi hilo Abubakar Baghdadi na vilevile vile, aliguzia swala la bomu ya wakati wa mbio za marathon za Boston mwaka wa 2013. Kufuatia tukio hilo, risala za rambirambi zimetolewa na viongozi wa tabaka mbalimbali wakiongozwa na Rais Barack Obama ambaye alihutubia taifa siku ya Jumapili hapo jana. Meya wa Orlando badidea pia amesema kuwa karibu wote waliouawa wametambulika, huku gavana wa jimbo la Florida Rick Scott akiongeza kuwa wengi walioadhiriwa walikuwa wakazi wa kisiwa cha Marekani cha Puerto Rico kinachochukua muda mfupi sana kusafiri kutumia ndege a, kufika Florida. Nimeweza kuzungumza na Bwana Isaac Kiniti kutoka jimbo la Connecticut na ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kijamii na kiakili, na nikataka kujua anaonaje swala kwanza kabisa la kumiliki ama umiliki wa bunduki hapa Marekani. Kuna jambo moja ambalo halijaangaliliwa kikamili Sababu bunduki inapewa watu bila kuangalia ni nani anapata bunduki. Hata mtu pengine hana akili timamu anapatiwa, apatiwa bunduki. Mtu ambaye pengine ni mgonjwa anapatiwa bunduki, na hali kadhalika, mtu kama huyo anaweza fanya mambo mengi mabaya. Kwa hivyo, ningesihi serikali ya Amerika iangalia kabisa ni nani anayeruhusiwa kuchukua na bunduki, sababu hapa Marekani kila mtu anakubaliwa kuwa na bunduki, na hiyo si sawa. Sababu inatakiwa uangalifu mkali. Inasemekana kwamba jamaa huyu mshukiwa wakati mmoja alikuwa amehojiwa na wale maafisa wa FBI, lakini wakamwacha kwa kusema kwamba hakuwa na makosa. Sasa baadaye ndene amefanya mashambulizi. Je, inaonekana kama labda kuna kuzembea kidogo katika uchunguzi wao wale maafisa wa FBI? Singesema kuna uh, uzembe kidogo huko, lakini uh, demokrasia Amerika huwa saa ingine inaumiza hata nchi hii sababu unakuta ya kwamba hiyo demokrasia ambaye watu wanaifurahia inarudi nafunga mikono watu fulani ana ama mambo fulani isifanyike. Kwa hivyo nafikiri hawa watu ambao walichunguza huyu jamaa walikuwa na sababu kamili ya, ku, ya kumkamata, lakini lazima kuwe na sheria ambao tena iliwazuia iliwa, iliwa, kumshika na kuweka nee ndani sababu e, demokrasia hapa e, mahali pengi haina e, checks and balances, sema kuangalia uangalifu ni kitu gani kinaweza kuweza kuweka e, sawa sawasawa ama kwa balance mambo fulani na fulani. Mashambulizi yenyewe yalifanyika katika klabu ambacho kinasemekana ni maarufu sana na watu wa jinsia moja wale wapenzi wa jinsia moja. Je, unaona kama kwamba huyu jamaa alikuwa na chuki fulani dhidi ya watu hao ama labda pengine alikuwa na ushawishi wa kigaidi? Yote yawezekana, hasa hapa Marekani kuna watu uh, kadhaa ambao hawakubaliani kabisa na hii mambo ya uh, mwanamke kuwa mwanamke na mwanaume kuwa mwanaume, lakini iko wengine tena wengi ambao wanalipenda hilo jambo kabisa. Kwa hivyo inawezekana yeye mwenyewe ni mtu ambaye alikuwa kabisa, ni mtu ana ukali mwingi kabisa, kwa kukataa hilo jambo la kuoa kuoana kwa eh, mwanaume na mwanaume ama msichana na msichana. Lakini hatuwezi kabisa kukataa tena ya kwamba hili jambo kilingeambatana na ale wale watu ambao wanashambulia eh, watu katika dunia. Yani mambo yote inawezekana, kwa hiyo hilo jambo lakini eh, nauliza ama kingemgoja huo uchunguzi ufanye kabisa kuonekane e, kana kwamba ni nini ilimfanya huyo afanye jambo hilo. Wewe ukiwa katika jimbo la Connecticut, uliwahi kushuhudia mashambulizi kama haya katika shule ambapo watoto waliuawa na mtu mwenye bunduki. Sasa huyu naye alishambulia hawa kwenye klabu na kuwaua kwa kutumia bunduki na inasemekana kwamba amekuwa na matatizo ya kiakili je katika jamii na wewe ukiwa una ufahamu wa matatizo ya kiakili, unaona kama jamii inafanya vya kutosha kuchunguza watu ambao wanaonekana wana matatizo ya kiakili hapa Marekani? E, na upande huo e, wa silaha e, naona ya kwamba wana upungufu mkubwa kabisa wa uangalifu, sababu hawaangalii ni nani ambaye anatakiwa kupatiwa hii ama natakiwa kupatiwa hii tena, pia hata umri, umri unatakiwa kuchunguzwa kabisa, ni umri wa kiasi gani ambapo mtu anaweza kukubaliwa kuchukua bunduki na kufanya sababu, eh, hasa iko umri ambao ni wa motomoto yani, ni emotional, na kama mtu anapatiwa bunduki anayefanya chochote. Tumeona watu wa umri fulani, fulani wafanya mambo fulani, fulani. kwa hivyo eh, ni lazima watu wachunguzwa kabisa, na hasa jambo la Connecticut inaonekana ya kwamba huyu kijana hakuwa timamu na ilijulikana hakuwa timamu, lakini akaweza kupata bunduki na akafanya mambo kama hiyo. Kwa hivyo serikali ya Amerika iko na jukumu kubwa sana kuangalia ya kwamba bunduki inapatiwa watu ambao wanafaa kupatiwa bunduki, wachunguzwe kabisa ni wapatiwa bunduki. Kabla ya yule jamaa kutekeleza mashambulizi, aliweza kusema na kutaja kundi la ISIS na vilevile akataja mkubwa wa ISIS. Sasa labda pengine unaona kama siasa zilizoko sasa zinachochea chuki ya kidini. Naona kama iko mmoja wao ambayo asitamtaja ambaye ameongea mambo ambayo ingefanya watu waudhike sana hata kama mtu ni adui yako, lazima ujue njia ya kumwandama, lakini iko njia unaweza kumwandama naye, unamweka moto na unaweka bidii, na anafanya mambo mengine. Kwa hivyo hatuwezi kuondoa kabisa eh, sababu ya ah, kuhusiana na ISIS eh, kuwa jambo hilo, lakini eh, tugoje tusikie eh, wachunguzi watasema nini. Asanti sana Bwana Isaac Kiniti, kutoka kule Connecticut. Sasa kwenye laini ya simu ni naye uh, bie mchumi Makene akiwa Florida, na nataka kukaribisha kwa undani. Karibu sana kwa undani na utueleze, eh, katika jimbo la Florida ambapo tukio hili limetokea watu wamekuwa wakizungumza vipi, na hasa watu wa kawaida wanasema nini kuhusiana labda na woga wa tukio kama hili kuweza kutokea tena? Asante uh... Kwa kweli kwa sisi Florida ni hapa hamna mtu ambaye amekuwa na woga. Watu wa Florida wanasema kwamba hawataki ili tukio liwafanye waogope kuishi maisha yao. Wana jaribu sana ni kila mtu kusema kwamba ino, tupendane, tupendane, tupendane, tusilete mtu mmoja a chenji jinsi tunavyoishi na kumekuwa na tatizo na pia kukawa na tatizo na mjadala mkubwa sana kuhusiana na umiliki wa bunduki na labda sheria zinazodhibiti umiliki wa bunduki nchini. Swala hilo limeibuka, limeibuka miongoni mwa watu katika jimbo hilo la Florida ambapo tukio lilitokea ye limetokea lime sana. Na nadhani nilikuwa nasikiliza asubuhi kwenye redio hapa Orlando, na wakasema kwamba Florida inabidi wafanye kitu chochote, yaani wachukue hatua ya kwa sababu kama wanavyojua, kila jimbo linaweza kufanya hatua zake. Na jua walitoa mfano wa Connecticut, baada ya wale watoto kuuliwa, nadhani waliweka sheria kwamba mtu wa kawaida hutakiwi uwe na silaha za kivita. N ndo hiyo walikuwa wanazungumzia kwamba wajaribu kuweka kuweka sheria kwa, kwa faida kwamba mtu wa kawaida unaweza ukawa na weapon, lakini sio hiyo ya kivita ambayo inaweza kuwa watu wengi sana hakika usiondoke kwenye laini ya simu, nitarudi kwako, maana ukiwa katika eneo la tukio, tungehitaji na wengi wanataka kusikia mambo yalivyo. Lakini hapo studioni niko naye Mkamiti na pia BMJ Mureithi. Mkamiti, kwako nikija, kumekuwa na matukio mengi sana Marekani yanaohusisha mashambulizi kama haya ya bunduki na watu kuuawa wakiwa uh, uh, kwa halaiki. Je, umefuatilia labda pengine matukio ambayo yanahusiana ama yanafanana na tukio ambalo lilitokea Jumapili asubuhi? Nam uh, basi matukio yanayofanana na ufyatuaji risasi wa umma na kusababisha watu kupoteza maisha ni kwamba katika mwaka elfu mbili na kumi na mbili Julai ishirini katika upekuzi niliofanya kupitia kwenye Associated Press, shirika la habari hilo linaonyesha kwamba kulitokea mauaji ya umma katika jengo moja la sinema huko Colorado, ambapo mshambuliaji James Holmes alishambulia jengo hilo na kuua watu kumi na wawili na wengine kadhaa kujeruhiwa, ambapo watu hao walikwenda katika jengo hilo la sinema kuangalia sinema ambayo ilikuwa ikitoka siku hiyo, na ilikuwa ikitangazwa kwa muda mrefu, sinema ikiitwa The Dark Knight Rises na James alifanikiwa kukamatwa akiwa hai na vyombo vya usalama vilevile vile. Katika mwaka huo huo wa 2012 na kumi na mbili, Disemba kumi na nne, katika mji wa Newtown, huko Connecticut kwenye shule ya msingi ya Sandy Hook, kijana Adam Lanza aliyekuwa na umri wa miaka ishirini, yeye alifanya ufyatuaji risasi wa umma na kuua watu 26 sita, miongoni mwao ni watoto ishirini watoto hao walikuwa na umri kati ya miaka sita na saba vilevile vile, watu wazima sita ambao walikuwa ni waalimu, na Lanza mwenyewe alijifiatulia risasi kichwani, ni kwa mujibu wa ripoti za maafisa walioelezea ripoti hiyo muda mfupi baada ya tukio hilo kutokea mwaka huo wa elfu mbili na kumi na mbili. Matukio yamekuwa yakiendelea hapa na pale eh? na vilevile vile, mwaka elfu mbili na kumi na tatu basi Harrison Aprili 15 lilitokea shambulizi la bomu uh, lijulikanalo huko Boston Marathon ambapo kama tunavyofahamu, watu walikuwa wakienda wakiwa katika mashindano ya mbio ndefu za Boston Marathon, ambapo washambuliaji mtu na kaka yake Johar Sanayev, raia wa Marekani, na kaka yake Tamalev Sanayev, ambaye ni marehemu na alikuwa akiishi hapa nchini kwa kutumia kibali cha green card. Wawili hawa ni watoto wa wahamiaji kutoka Russia. Walifanya shambulizi na kusababisha maafa hayo niliyosema hapo awali yametokea. Kwa hiyo unaona kwamba watu kila tukio linapotokea la ufiatoaji risasi wanakumbuka yale yaliyotokea siku za nyuma na hata hivi sasa, kama tunavyoona tukio hili lililotokea Orlando bado wachambuzi, waandishi wa habari, raia wa kawaida tu wote wanazungumza nakukumbushia yale matukio yaliyotokea nyuma, hasa ukiangalia tukio ambalo linafanywa na mtu ambaye wazazi wake ni wahamiaji. Kwa hiyo hii imewakumbusha kidogo au niseme imewakumbusha sana tu tukio lile la Boston, ambapo wale ambao waliopoteza jamaa zao wapendwa wao wanaona kwamba sasa hawa watoto wahamiaji wanakuwa wanafanya mambo gani katika nchi, japokuwa wengine wanaingiza mambo ya kisiasa, lakini bado watu wanahuzunika kwa sababu watu kweli wamepoteza maisha na watu ambao hawakuwa na hatia. na hatia. Na niongezee mkamiti, kama ulivyosema na kama alivyosema huyu mgeni wetu ambaye yuko kule Florida ni kwamba kila kunapotokea uh, uh, mambo kama haya hapa Marekani, wanasiasa huanza ku kushikana koo kuhusiana na swala hili la umiliki wa bunduki, kila kukitokea shambulizi linalotumia bunduki. Sana sana Rais Obama amefanya hivi kama mara kumi na tatu, kutoa hotuba kuhusiana na swala hilo, na kila wakati anasema kwamba ni vizuri kutafuta njia mwafaka za kuweza kumiliki bunduki kihalali na watu kuweza kununua bunduki hizo wakiwa wame, wana kibali, ili wasije wakafanya uh, vituko vituko kama hivi vya kuua watu. Labda nirudi nilu, kwako uh, b uh, Makene, ukiwa Florida, utueleze baada ya tukio kutokea jana na meya ametangaza na ikawa kwamba waliokufa wametambuliwa, hali ikoje katika uh, uh, hali ya maisha na mambo yanavyoendelea? Je, kuna shughuli ambazo zimefungwa? Nakumbuka kwamba uh, gavana alitangaza hali ya tahadhari katika jimbo hilo. Hali ya tahadhari imeondolewa au mambo yanayokwenda vipi? hali ya tahadhari bado ipo, kwa sababu kwa Orlando inajulikana ni mji wa watalii sana, yani zaidi mi, ya milioni sitini wanakuja kila mwaka kutembelea Orlando. Kwa hiyo hata walivyokuwa wanaongea, watu wengi wangekuva zaidi, kwa sababu ya training iliyokuwa inatokea muda wote toka Septemba eleven kwa kuwa kwamba Orlando walikuwa wanafikiria inaweza ikawa kwa No. kwa hiyo wanavyosema loko hawa ofisa kwamba yani, training yao miaka yote hii imewasaidia sana ku- kupunguza idadi ya watu waliokufa kwenye h hili tukio lilotokea, kwa sababu kulikuwa na watu mia tatu au zaidi na wamefariki wa arobaini na tisa. Kwa hiyo wanasema kwa kweli au watu yani wa polisi wamefanya kazi nzuri sana lakini kweli bado tuko kwenye security kubwa sana. Asante sana, asante sana Makeni, ukiwa hapo Florida. Kamau, nilikuwa nataka nitaje hapa kwamba wakati tukifanya uh, upekuzi pekuzi hapa wakati tukifanya makala ya asubuhi ambayo tunaita yaliyovuma mitandaoni, tuliona ni wengi sana wanachangia swala hili, na hasa wakitaka kujua ni kwa nini huyu bwana alikuwa ameshikwa mara mbili na FBI, wajasusi wa FBI lakini akaachiliwa na hili labda ni suala ambalo uh, tungependa kuelezea uh, kidogo ni kuhusiana na suala hilo, ni kwamba aliyoachiliwa kwa uh, aliyo sababu hawakuwa. Na, na walipofanya uchunguzi hawakupata chochote cha kumshikilia kumushikilia, hakuwa na, na, na, na historia yoyote. Na wengine wanauliza na, ni vipi ambavyo basi hawakumshika wakae naye na, lakini kulingana na sheria za hapa huwezi kushikiliwa mpaka uwe unaonyesha kwamba kuna uh, sababu muhimu ya kushikiliwa. Lakini lile swala ambalo sasa limeibuka ni kwamba kama alikuwa na historia kama hiyo ilikuwaje kwamba akaweza kununua uh, bunduki hizi ambazo uh, ni za uh, zinajulikana za kuua watu wengi kweli kweli. uh, tukimalizia naona kwamba wakati nao ni kama unatupa kisogo. Ningependa tuendelee zaidi na swala hili la Orlando, na hakika tutarudia, maana yake liko tu na linaendelea. Ningetaka mm, uh, Bi Makene tu useme kwa kifupi, sasa hivi watu wanalaumu labda siasa, wanalaumu ugaidi, ama labda umri wa, wa, wa mshambulizi aliyeshambulia aliyeshambulia aliyetekeleza shambulizi hilo kwa kweli kwa kusikiliza redio na kuangalia habari za hapa Orlando, watu wanalaumu amini FBI kwa nini wame-, yani huyu mtu alikuwa ameonyesha saini nyingi, lakini pia wameshindwa wameshindwa kum kumkamata ingawa pia sheria kama mlivyokuwa mmeongea mwanzo, inawashinda. Yani huwezi kumshikilia mtu ambaye ana historia mbaya. Kwa hiyo watu wana, nasemaje, yani kwa kweli ni ngumu kwa watu hapa. Watu wako wana hasira, wenye hasira wanayo, lakini wengi wanasema tusilete hii iliyotokea kutubadilisha watu wa Orlando, tupendane. you know, upendo ni, ni kitu muhimu kuliko chuki upendo lazima ushinde kuliko chuki. huo no okay. Huo, huo ndio, ndio. Asante, nashukuru sana mkeni hapo, ukiwa hapo Florida, na huo ndo ujumbe ambao umetolewa leo. Na hata wapinzani hapa, kama nilivyotaja siasa hapa, uja wakati kama huu si, wa, wanasiasa uja wanaanza kushikana koo wakiulizana ninyi mngefanya hivi nasi tungefanya hivi. Sasa wagombea urais hapa Marekani, uh, Hillary Clinton akitoa uh, rambirambi zake amesema Uh, leo asubuhi wakati akizungumza kwenye uh, kituo cha CNN hapa Marekani, alisema kwamba ni lazima Marekani ijikinge kutokana na washambulizi wanaojitokeza mmoja kwa mmoja, huku Donald Trump naye akisema kwamba huenda ikawa mbaya zaidi, uh, siku za usoni, kwa sababu ya kile alichokiita uongozi usio bora. Na vilevile vile, Trump amesema kwamba kama wale waliokuwa kwenye uh, klabu hicho wangekuwa na bunduki, wangekuwa labda haingekuwa Uh, idadi ambayo ya watu waliokufa, hainge kuwa kubwa kama ilivyo sasa, kwa sababu wangeweza kujikinga na kama huu, iwapo watapata nafasi. Ni vizuri pia tutaje kwamba baadhi ya wale ambao wametuma rambirambi zao, baadhi ya wale wametuma rambirambi zao ni rais wa Afghanistan ambako alitokea babaye huyu kijana ambaye ameua watu na katika kuongezea hiyo hiyo, watu waliotuma rambirambi rambi kwa Rais Barack Obama na wananchi wa Marekani pia ni pamoja na Malkia Elizabeth wa Uingereza. Na basi hivi tunavyozungumza hivi sasa, msikilizaji, ni kwamba miili 48 kati ya 49 imeshatambuliwa na familia za ndugu hao wameshafahamishwa na wapo katika taratibu zinazo fanyika hivi sasa za mambo mengine ya mazishi. Hii ni kwa mujibu wa taarifa tuliyoipata kutoka kituo cha CNN hapa nchini Marekani. Na pia mamlaka huko Florida zimetoa takwimu zifuatazo kuhusu waathiriwa shambuli zile. Arobaini na wane waliweza kupelekwa hospitalini na kuhudumiwa katika hospitali au kutibiwa tisa kati yao walifariki wakiendelea uh, kupata matibabu. Nafikiri hizi takwimu ni muhimu pia, ili wasikilizaji wapate kujua ilikuwaje tukafikia idadi hiyo ya arobaini na tisa. Sita kati yao walitibiwa na kuruhusiwa kwenda nyumbani huku ishirini na tisa wangali sasa hivi tunavyozungumza mm -hmm. bado wako hospitalini mm -hmm. na tano kati yao wako katika hali maututi. Kama... Na, na katika kuongezea hiyo, kati ya hao wagonjwa watano wagonjwa sita asubuhi ya leo walikuwa wanafanyiwa upasuaji mkubwa ili kuweza kuhudumiwa majeraha waliyoyapata kutokana na shambulizi hilo la risasi lililotokea hapo jana huko Orlando. Kijana huyu kabla ya kushambulia anasemekana kwamba alipiga simu kama ulivyosikia hapo awali, na akawapigia maafisa wa polisi akitaja kundi la kigaidi la ISIS na pia mkuu ama kiongozi wa ISIS. Sasa nikija kwako kwa Makene, je, watu wanalaumu mitandao ya kijamii kwa kuwa labda inabadilisha dhana ama labda vijana wanajifunza mambo tofauti kupitia mitandao ya kijamii na kisha kupata motisha wa kufanya mambo ambayo wanaona kwenye mitandao ya kijamii? hilo umelisikia huko sehemu ya tukio? Nimelisikia na kwamba wanamlaumu huyo umba, wameenda mpaka kwa sehemu aliyokuwa naenda kusali, nadhani ni msikiti au ni alikuwa anaenda kusali kama mara mbili mara tatu au mara nne. Wamejaribu kumlaumu huyo mtu ambaye ni shehe, unaona, wanampa threat mm -hmm. kwamba yeye alikuwa labda anam, anamsaidia lakini sio kweli. Kwenye loko anasema kwamba kuna mfungwa kuna ambaye ni American citizen alitoka jela, yeye yuko hapendi mashoga. Kwa hiyo ana ana website ambayo inachukia mashoga, inasema kila kitu kibaya kuhusu mashoga, na huyu muuaji alikuwa anamfuatilia, yani an, alikuwa ame anaingia kwenye hiyo website ni one ni memba mzuri sana kwenye hiyo website sawa, hajui kwamba hiyo ndo imemtriga hawe aje kuua. Yaani kwa kweli kila kitu kinasemwa, vitu vingi ingawaje, pia maimamu wa, wa Orlando watu wa dini mbali mbalimbali wame wamekasirika sana hili kilichotokea, kwa kweli, lakini pia tuseme kwamba ni uchunguzi bado unaendelea na haijadhibitika wazi kabisa ni nini ambacho kilipelekea uh, kijana huyu ama bwana huyu mwenye umri wa miaka ishirini na tisa kutekeleza aliyoyatekeleza. Kuna wao wanataja kwamba huenda ako na chuki ya kikabila ki yeah. kama vile kusema kwamba anachukia Walatino ambacho ni, ni kitu ambacho labda pia wanaangalia wale ambao wanafanya uchunguzi. Unajua, na tamani kuja nikwambie kweli leo kwenye news asubuhi kwenye radio alikuwa anasema, aliuliza katika watu kumi na tano wa mwisho waliokuwa nao kwenye chumba au kwenye kama hostage. Alikuwa anauliza, kama we ni mweusi anakuacha ambia kama we ni black. Kwa hiyo unachosema inawezekana kuna ukweli, kutokana na watu wote kwa wanaongelea kwamba alikuwa hataki kuwa weusi kua lakini... nimesikia asubuhi lakini pia vilevile vile, kuna taarifa wakati baba yake mzazi akifanyiwa ya mahojiano katika vyombo vya habari hapa Marekani, baba yake anasema huenda alipatwa na hasira baada ya kuona wanaume wawili wakipigana busu huko Mayami, na vilevile vile, uh, shemeji yake kama utakumbuka pia alisema kwamba huyu mtu hana matatizo ya akili. Kwa hiyo bado ripoti zinakuja nyingi, bado najua kwamba uchunguzi unavyoendelea, tutajua mengi zaidi kuhusiana na shambulizo. Basi asanteni sana kwa wote walioshiriki. Mgeni wetu mchuma makene Isaac Kiniti, akiwa Connecticut; hapa studioni BMJ Muridhi, na wewe mkamiti Kibayasi, bila kusahau upande wa pili, Dwayne Collins, Aida Isa na Nelis. Mimi ni Harrison Kamau nikisema asanti sana na uwe na usiku mwanana kule Afrika na jioni njema walio hapa Marekani.