Maalim, asante sana kuja katika studio zetu za South America. Na kwanza kabisa, tungependa kujua ziara yako hapa Marekani, hasa lengo lake nini? Um, ni kweli tumefika Marekani juzi na kwa kweli tumeanza leo programu yetu. Lengo letu ni kukutana na taasisi mbalimbali za Marekani pamoja na maafisa wa serikali ili kuendelea kuwafahamisha nini kinatokea Tanzania na hasa Zanzibar na kuwaomba wachukue hatua ambazo zitaweza kusaidia kuona kwamba demokrasia inaheshimiwa katika Tanzania. Kwa hivyo nataka kusema kwamba demokrasia haiheshimiwi. Mnataka kueleza msimamo wenu zaidi kuliko hali ya mambo inavyotokea hapana? Demokrasia haiheshimiwi, eh, kwa sababu ukichukua mfano wa Zanzibar, ilikuwa ni wazi kabisa maamuzi ya wa wananchi, wamenichagua mimi kwa rais na wenzetu wa CCM walipoona kwamba wanashindwa, wakamtaka Jecha Salum Jecha mwenyekiti a tume aweze kufuta matokeo kinyume na katiba, kinyume na sheria za uchaguzi. Kwa hivyo demokrasia haikuheshimiwa. Lakini hata kwa bara sasa hivi inaloona um, nini nini, tunaona sasa hivi serikali inajaribu kunyamazisha upinzani. Uh, kuna mambo mbalimbali yametokea mbali kama unavyojua kwamba katika kipindi cha rais Kikwete, ilikuwa bunge wanatangaza moja kwa moja na wananchi wanaona, lakini chini ya utawala wa Magufuli kazuia hilo. Kinachofanyika sasa hivi ni kwamba ati wenyewe watu wa bunge wana studio zao, waondo peke yao wa rekodi, halafu wahariri yale mengine ambayo hataki asikike, ni ya rushwa. Lakini vile vile tumeshuhudia katika bunge hilo hilo kwamba mpaka askari wenye silaha wenye nguo za kipolisi FFU wanaingia ndani ya bunge kuwatoa wabunge wa upinzani. Hivi karibuni tumeshuhudia kwamba kuna wabunge saba ambao wamezuiwa wasihudhurie kwenye bunge eh, kwa vipindi viwili, yani mpaka ndo mwakani undaweza kuingia. Na hawa wameonekana kwamba ni wale wabunge ambao wanaikosoa sana serikali, kwa hivyo kuwanyamazisha wame stop order kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo yanaonekana kwamba demokrasia haiheshimiwi, magazeti yanafungwa. hmm. Unafikiri ni nini hasa inasababisha hali hii, ambapo Tanzania ilikuwa inaheshimiwa kuwa inaelekea katika mfumo barabara wa demokrasia? Mimi nadhani kwamba ni kwa kwamba si CCM wenyewe sasa hivi hawajiamini wanaoga, unaona upinzani unakuwa una, upinzani unastawi, na kuna hatari kwamba huko mbele nako kwenda wakaondolewa madarakani. Kwa hivyo ndio maana, kwa mbinu hizi, kunyamazisha upinzani ili CCM iendelee kutawala. Tukija upande ule wa harakati zenu za kwamba mlipata ushindi kama mlivyosema, <coughs> wananchi wamekuchagua. Marekani na nchi za Magharibi, jumuiya ya kimataifa, imepiga makelele, imefanya juhudi za majadiliano harakati zile zinaonekana zimeshindikana. Unafikiri hii sasa, unasema umekuja hapa Marekani kuendelea nini inaweza kupatikana katika juhudi zenu? mnaona kwamba um, hatua ambazo um, nchi hizo zimechukua sio kwamba zime zimesita, zinaendelea naendelea na wakati wowote wa wale kila wanapokutana na afisa wa serikali basi mabalozi wale waeleza suala zima la Zanzibar kwamba linahitaji ufumbuzi wa haraka. Sisi tumeona kwamba tuje huku kwa sababu huku ndio kwenye wale watu ambao wanatunga sera, kwa hivyo tukutana nao basi tunaweza kuambia ukweli uko vipi, ili katika sera zao wanazozitunga basi mm, waone kwamba kuna umuhimu wa suala la Zanzibar kulipa uzito. Safari ile wakati wa uchaguzi hapo Marekani na mm, kadhalika wameshindwa kushawishi Tanzania kamili kuleta mwelewano katika Zanzibar. Sasa unafikiri tofauti itakokuwa? Unasema kutunga sera, lakini vipi? Unafikiri itaeleza tofauti mambo yaweze kukubalika, CCM isikilize maoni ya upinzani? Mimi nadhani kwamba Marekani na nchi nyingine ambazo e, ni marafiki wa Tanzania, na sio marafiki tu, lakini ni nchi ambazo ndio wanatoa misaada mingi kwa Tanzania. Kwa hivyo wakiendelea kwanza kuwashawishi, halafu wakaanza kuweka vikwazo, kwao wanafika pahala watakubali tu na kwa hivyo unafikiri katika mfumo wa demokrasia ambao unasema hauheshimiwi huko Tanzania, umetoa mfano wa bunge na kadhalika, nini upinzani inafanya nini upinzani inaweza kufanya kubadilisha hali ya mambo? A, nasema kwamba upinzani inaweza kufanya ni kuhakikisha kwamba kwanza tunapata madaraka ya kuendesha serikali. Ndio maana tunajimarisha, ili katika chaguzi zinazokuja tuweze kushinda na kuleta mabadiliko makubwa ya mfumo mzima wa utawala na tunadhani kwamba eh, kwanza kuna suala zima niseme la katiba. Katiba ambayo sasa hivi CCM amelazimisha ni katiba ambayo kwa kweli wananchi wengi hawaitaki, na sisi tumeshangaa kabisa, kwa sababu katika bunge la katiba, ile rasimu iliyotungwa na tume ya wa Warioba ilikuwa ni rasimu ambayo kwa kweli inakubalika na wengi sasa, lakini CCM, sijui kwa sababu zao wenyewe wakaipinga ile, wakatunga katiba mpya kabisa, kinyume na matakwa ya maoni ya wananchi. Kwa hivyo tunadhani kwamba kuna haja kama sisi tuko kwa madarakani, kuona kwamba kwa kweli tunaendeleza suala zima la kupata katiba ya wananchi, ndo kama jina lile la vyama ambavyo vimeungana au vimeshirikiana, unaitwa UKAWA, umoja wa katiba ya wananchi. Kwa hivyo tutasimamia vizuri kwamba yale ambayo matakwa ya wananchi katika katiba yanaingizwa. Mlikuwa pamoja katika uchaguzi huu, lakini inaonesha kwamba Chama cha Mapinduzi kimewashinda UKAWA kutokana na mikakati mbalimbali mbali. Unafikiri nini cha kufanywa kuweza kubadilisha hali hiyo, ingawa nyinyi mlikuwa na wafuasi wengi kama huko Zanzibar, lakini bado amekuwa na nguvu wakabadilisha hali ya mambo? Ha, kusababu, kusababu, uh, kwa sababu ukweli kwamba sisi madarakani, kusababu, ya dola dola vyombo mm, vya dola yeah, zinasaidia sana CCM. Kwa hivyo waweza kusema kwamba kama hakuna vyombo vya dola basi CCM vile vile haipo. Kwa hivyo wapo kwa sababu wanategemea sana vyombo. Waangalie sasa hivi walipoona kwamba upinzani wanaanza kufanya harakati hizi. Polisi wanapiga marufuku mikutano, maandamano sana kuwa, kwa sababu chama cha siasa ni lazima wafanye shughuli za kisiasa. Shughuli za kisiasa ni kukutana na wananchi eh? Sasa wanapozuia mambo ya siasa kukutana na wananchi, una lengo wana gani? Sasa hiyo ndio kazi ya polisi, na sheria ya vyama vingi imeweka wazi kabisa kwamba polisi wajibu wao ni kwamba chama kikitaka kufanya mkutano iarifu tu polisi. Sasa polisi kama wanapingamizi wanasema, unaweka pingamizi kwa sababu kadhaa, na kwa siku hii msifanye, lakini mfanye siku fulani. Lakini unapokwenda kupiga marufuku tu ya jumla, maana yake ni kwamba hutaki nchi ile watu wafanye siasa ili E, watawala waendelee kufanya anavyotaka bila kusemwa. Kwa hivyo nafikiri Jumuiya ya Mataifa inaweza kusaidia kwa kiwango gani katika hali hiyo? Mimi ha, nasema kwamba kwanza sisi tunavyodhani kwamba wenyewe wa Tanzania ndio watu ambao wanaweza kuleta mabadiliko katika nchi. Hawa jamaa ni watu ambao kwa kweli wanasimamia misingi yao, misingi ambayo wanataka demokrasia, uh, utawala bora katika, katika mataifa ya Afrika haya ndio mambo ambayo anasimamia wenzetu sasa. Hao wakiona hayo hayafuatwi, haya ndio wanachukua hatua wa hizo, ama wanazichukua. Lakini wajibu wa kuhakikisha kwamba tunaleta mabadiliko katika nchi ni wajibu wa wananchi wenyewe, yeah. na tukiangalia mm. katika chama chako cha CUF hii leo uh, Dr. Lipumba ameamua kurudi kutaka kuchukua uongozi na semekana kulikuwa na hilafu, unasemaje juu ya swala hilo? Ha, mimi siwezi nika kwa sababu niko mbali, siwezi nikasema lolote juu ya hili, lakini nalojua mimi kwamba profesa alijiuzulu mwenyewe kabisa, na sasa hivi ni karibu miezi minane. Hasa anaposema anatengua barua yake kwa kifungu gani cha katiba ya Kafu katika so, katiba ya, Kafu haimo kabisa. Kwa hivyo nasema e, tutaona, lakini ni jambo ambalo ni la chama ndani ya chama, na Kafu ina uwezo wa kuyashughulikia matatizo ndani ya chama na ukawa mko katika hali gani, kama uivyosema mnafanya harakati uh, tunajua kwamba sasa mgombe wenu aliopita, bila shaka hali yake na kadhalika, mko katika mkakati gani halisi ya kisiasa kuona mnaweza kuchukua madaraka? Sasa hivi nasema kwamba tuna muda mrefu sasa hivi na kujiandaa mpaka elfu mbili na ishirini. Kipindi hichi kila chama kimetakiwa kijijenge, kila chama kikijenge ili kiwe na madhubuti, kiwe na wafuasi wengi, kwa sababu kila tukiwa na vyama ambavyo vimeimarika, vime, vime, tukiwa pamoja tukafanya kazi pamoja, basi tutaweza kuyangusha sistemu. Lakini mkiwa vyama vingi, si ndio rahisi kugawanya kuliko kuwa na mmoja? Hapana, hapana, mimi nadhani kwamba tukiwa na vyama vingi na tukiwa na lengo moja kwamba ni lazima tuhakikishe kwamba nchi ya Tanzania na Zanzibar zinahitaji mabadiliko, na CCM hawezi kuleta mabadiliko. Wanaoleta mabadiliko ni vyama vya upinzani. Kwa hivyo tukifanya kazi pamoja, tunaweza tukaondoa sisemu na nitakupa mfano kwamba, um, katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano kupitia Ukawa na jitihada za chama cha Kafu wenyewe tumepata majimbo kumi bara ambao huko nyuma tulikuwa tunapata mawili matatu basi, lakini mara hii tumepata kumi Tumepata halmashauri tano ambazo tunazoongoza sisi moja kwa moja na nyingine tano kwa kushirikiana na Chadema tunaziongoza. Kwa hivyo unasema Tuna, tunakwenda tunakwenda, <laughs> na hatimaye nasema eh, kama kila chama kitadhamiria kuhakikisha kwamba kinajiimarisha tutakuwa na nguvu zaidi na, kuwa, na, na tutaweza kuidhoofisha CCM na CCM naweza kuishinda. Asante sana Maalim Seif nakushukuru sana. Asante, asante. Asante.