ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. au jambo, msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumanne Juni tarehe 14 mwakanaun wa elfu mbili kumi na sita, tunaposikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, na vilevile 98.1 kwa FM Kisumu bila kusahau 94.9 VOA FM Bujumbura ya Burundi, na vilevile vile, kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana katika matangazo yetu ya hivi sasa. Baadhi ya wanasiasa nchini Kenya wafikishwa mahakamani kwa shutuma za matamshi ya chuki. Tunapozungumza sasa tunaarifiwa kwamba maandamano yamezidi eneo la Kisumu uh, wakitaka kwamba Moses Kuria afikishwe mahakamani na afunguliwe mashtaka, asiachiliwe. Maanake matamshi yaliyoyatoa ni matamshi ambayo yanaeneza chuki katika taifa la Kenya. Na katika ripoti nyingine, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha kaf Maalim Seif Sharif Hamad, akiwa katika ziara hapa Washington, anaonya na mwenendo wa utawala wa Rais Magufuli wa Tanzania nadhani kama watanzania hawakuwa macho hawakuwa na tahadhari basi tunaweza kushtukia kwamba tuko katika utawala wa kiimla moja ambalo inaonekana wazi ni kwamba rais wetu hataki kukosolewa basi jumuika nasi kwa dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa lakini tunaanza na habari za dunia zikisoma kwako na harison kamau Kiongozi wa chama cha upinzani cha CUF kisiwani Zanzibar amesema vyama vyenye nguvu vya upinzani vinahitajika, pamoja na tume ya uchaguzi iliyo huru ili kushinda marais walioko madarakani. Saif Sharif Hamad ameongeza kuwa Waafrika lazima wahakikishe kuwa jeshi pamoja na vikosi vingine vya usalama vinawekwa mbali na siasa kwa mara nyingi, kwa kuwa mara nyingi vinatumika kusaidia chama tawala. Zanzibar ni kisiwa ambacho ni sehemu ya Tanzania pamoja na visiwa vingine viwili vidogo kwenye bahari Hindi karibu na ufuko wa Tanzania. Mwezi Machi mwaka huu, Zanzibar ilifanya uchaguzi wa marudio ya uchaguzi wa Oktoba mwaka jana, lakini chama cha CUF kilisusia kwa kuwa kiliamini kuwa mgombea wake Hamad alikuwa ameshinda kwenye uchaguzi wa awali. Hamad sasa hivi yuko kwenye ziara hapa mjini Washington kukutana na viongozi wa Marekani kuhusu hali ya kisiasa ya Zanzibar. Wakati huo huo, ama licha ya juhudi zote zilizochukuliwa na Marekani pamoja na mataifa mengine za kukabiliana na ugaidi, shambulizi la bunduki la Jumapili mjini Orlando, Florida limeonyesha kuwa tishio kutoka kwa watu binafsi bado ni changamoto kubwa kwa serikali. Mkurugenzi wa shirika la FBI James Comey amesema Jumatatu kuwa kufikia sasa hakuna jambo linaloashiria kwamba mshambuliaji alikuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kundi la Islamic State lakini wanaamini alipata mafunzo ya kigaidi kupitia mtandao wa internet. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitoa ripoti mapema mwezi huu ikisema kuwa visa vya mashambulizi ya kigaidi ulimwenguni vilikuwa vimepungua kwa asilimia 13 mwaka jana huku idadi ya vifo ikipunguka kwa asilimia kumi na nne. Na ripoti mpya ya shirika la kimataifa la wahamiaji IOM imegundua kwamba takriban wahamiaji elfu sitini wamekufa au kupotea kwenye bahari au njia za ardhini katika kipindi cha miongo miwili iliyopita. IOM inachukulia kwamba idadi kamili huenda ikawa kubwa zaidi kwa sababu miili mingi bado haijapatikana au hata kutambuliwa. Mwandishi wa VOA Lisha Schlein ametuletea ripoti kamili inayosomwa hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Ripoti inaeleza kwamba vifo vingi vilivyojulikana katika kipindi cha miaka miwili iliyopita vimetokea katika kanda ya Mediterranean. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM linakadiria wahamiaji elfu tano na mia nne duniani wamekufa au wamerekodiwa kuwa wamepotea katika mwaka 2015. Mwaka huu IOM imeorodhesha zaidi ya vifo vya wahamiaji elfu tatu na mia nne duniani kote. Mkurugenzi wa kitengo cha uchambuzi wa takwimu wa IOM Frank Lazico anasema zaidi ya asilimia themanini ya vifo vilikuwa vya watu waliojaribu kufika Ulaya kwa njia ya bahari. Anasema mtu mmoja kati ya watu ishirini na watatu ambao wamejaribu kuvuka kupitia katikati ya bahari ya Mediteranean wamekufa au hawajumwishwi miongoni mwa wahamiaji mwaka huu, jambo ambalo ni la kusikitisha. Mkataba kati ya Uturuki na Ulaya uliolenga kuwapa wahamiaji njia halali kuelekea Ulaya kwa kiasi kikubwa umefunga njia mashariki ya mashariki mwa bahari ya Mediterranean kutoka Uturuki kuelekea Ugiriki. Hivyo basi, wahamiaji wengi wanahatarisha maisha yao kwa kufuata njia ya hatari zaidi kutokea Libya kwenda Italia. baada baada ya ripoti hiyo ya mkamiti kibayasi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kiongozi mashtaka mjini Paris amesema mshukiwa aliyemchoma kamanda wa polisi pamoja na afisa wa polisi alikiri kuwa mtiifu kwa kiongozi wa Islamic State Abu Bakil Baghdadi wakati akiwahutubia wanahabari mapema leo Francois Molins amesema mshukiwa huyo kwa jina la Rossi Abala alikiri utiifu huo wakati wa ufuatiliaji risasi na polisi, wakati wa tukio hilo lililochukua saa tatu Jumatatu usiku. Molins pia alikiri kuwalenga watu wengi mashuhuri, wakiwemo wanamuziki, wanahabari, maafisa wa polisi na maafisa wa kiserikali. Kiongozi huyo wa mashtaka amesema mshukiwa alikuwa anafuata amri ya kuua wasioamini wa popote wanapoishi na familia zao. Polisi waliokuwa mvulana wa miaka mitatu na nusu kwenye eneo la tukio huku hatimaye wakimuua Abala. Na Ufaransa imeanza kuwarudisha nyumbani raia wa Rusia 29 kufuatia ghasia yao na mashabiki wa Uingereza wakati wa siku ya kwanza ya mchuano wa kombe la Euro la mwaka huu zaidi ya watu 35 walijeruhiwa mjini Marsel Jumamosi jioni baada ya mashabiki wa Russia na wale wa Uingereza kukabiliana karibu na uwanja wa Stand Veldrom baada ya mechi kumalizika kwa kutoka sawia goli moja kwa moja. Mashabiki wa Russia walianza kushambulia wenzao wa Uingereza na kupelekea wengi wao kuruka uzio wakijaribu kutorokea gasia. Kremlin imekemea tukio hilo ikiomba wa Rasia kutokuwa na hasira wakati wa mchuano. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo haya ya leo ni huko nchini Uganda. Bunge la Uganda limepitisha mswada wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ili kumpa mamlaka Rais Yoweri Museveni kuteua baraza kubwa la mawaziri. Museveni hivi sasa atakuwa na baraza la mawaziri zaidi ya 80 na anaweza kuteua wengine zaidi. Baada ya hatua ya leo ya bunge, mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti ifuatayo. Mswada wa kutaka katiba kufanyiwa marekebisho kuhalalisha baraza kubwa la mawaziri umewasilishwa bungeni na kiranja chenare wa chama tawala cha NRM Ruth Nankabirwa kwa niaba ya chama hicho, akiomba bunge kuifanyia marekebisho katiba kwa msingi kwamba idadi kubwa ya mawaziri ni muhimu kwa taifa katika kuwatumikia raia wa Uganda. Bunge pia limeidhinisha hatua ya Museveni ya kuunda wizara mpya ya sayansi na teknolojia, wizara ya kushughulikia masuala ya jiji la Kampala, na ile ya kushughulikia masuala ya rais. Lakini wabunge wa upinzani wote na baadhi kutoka chama chake Museveni cha NRM walisusia mjadala huo. Joseph Seungu ni mbunge wa chama tawala cha NRM. Hata tukiongeza idadi ya mawaziri, hatutakuwa tumetatua matatizo yaliyo katika serikali yake Museveni. Mawaziri hawa tunajua kwamba hawana mamlaka yoyote, wanafuata amri kutoka kwa rais. Sasa ni wa kazi gani? Rais Museveni aliwateua mawaziri 80 kutoka idadi ya mawaziri 78 aliyokuwa nao katika muhula uliopita na anataka kuongeza idadi hiyo kufikia mawaziri 88. Mseveni sasa ana uhuru wa kuteua idadi ya mawaziri anayotaka na kuunda wizara zaidi. Raia wa Uganda wamepokea hatua ya bunge kwa maoni tofauti. Kwanza kabisa, taifa hili ni maskini, lakini kwa sababu ya siasa, rais Yoweri Museveni anajaribu kufurahisha wananchi wa tabaka mbalimbali, makabila, dini na kadhalika na wale ambao ni mashabiki wake wakuu. Ah, mimi nitakusema hapo ni kwamba pengine Mteuaji safari hii aliona kwamba inastahili hivyo. Yeye mwenyewe anazo sababu zake. Sisi ni watazamaji, tumesema kwenye upande wa kutazama tu. Pengine huyo mteuaji haya yote aliyaona, aliyakadiria na kuona kwamba fuko lilopo linawezesha mtu kufanya huo uteuzi. Kuna baadhi ya nafasi za mawaziri ambazo baadhi ya raia wana mtazamo kwamba hazina umuhimu wowote, na kwamba wengi wanaoteuliwa katika nafasi za mawaziri ni wale walio na ukoo na Rais Museveni au ni marafiki wake wa karibu. Kuna mawaziri ambao wanajirudiarudia kwa mfano, waziri asiye na wadhifa maalum katika ofisi ya waziri mkuu, katika ofisi ya rais. Mawaziri kama hao nafikiri ni kuwafurahisha tu. Wabunge wa upinzani walikuwa wametishia kwenda mahakamani kupinga baraza kubwa la mawaziri kwa msingi kwamba Museveni alivunja ibara 113 mia moja kumi na tatu sehemu ya pili na ibara ya 114 sehemu ya tatu ya katiba inayomtaka rais kuteua baraza la mawaziri na mawaziri wasaidizi wasiozidi arobaini na wawili. Baraza la mawaziri lake Mseveni ndilo kubwa zaidi katika historia ya Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Yote haya unaendelea kuyapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumatatu kuwa hakuna ushahidi kuwa mtu aliyefanya mauaji ya halaiki kwenye klabu cha watu mashoga mjini Orlando katika jimbo la Florida alikuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kundi la kigaidi kutoka nje ya nchi. Akihutubia wanahabari kwenye ikulu ya Marekani, ameongeza kusema inaonekana kwamba mshambuliaji huyo alipata mafunzo kupitia mtandao wa internet. Obama amesema kuwa Omar Sadik Martin mwenye umri wa miaka 29 ni Mwislamu aliyezaliwa Marekani na wazazi wenye asili ya Afghanistan, na ameonyesha ugaidi wa ndani, imeonyesha kwamba ugaidi wa ndani ya nchi ambao serikali yake imekuwa ikihofia kwa muda mrefu. Ikulu imesema kuwa rais leo atasafiri kuelekea Orlando hivi ili, kwen, ili kutoa pole kwa familia za walioathiriwa. Kiongozi wa shirika la kijasusi la FBI James Comey amesema kuwa wanaendelea kuchunguza maisha ya mshambuliaji na hasa matumizi yake ya mtandao wa internet. Na baba wa Reeva Steenkamp mapema leo ametoa ushahidi wa kuhuzunisha wakati wa kusikilizwa kwa kesi dhidi ya Oscar Pistorius kwe, inapoendelea. Amesema kuwa kifo cha bintie kilimhuzunisha sana pamoja na familia yake na kwamba Pistorius anafaa kulipia kosa lake. Steenkamp alikuwa mwanafunzi wa sheria mwenye miaka 29 wakati alipouawa na mpenzi wake mwanariadha mashuhuri Oscar Pistorius. Baba yake Steenkamp alikuwa anatoa ushahidi dhidi ya Pistorius kwenye mahakama moja mjini Pretoria. Pistorius aliketi akiwa ameinamisha kichwa chake wakati Barry Steenkamp alipokuwa akitoa ushahidi kwa mara ya kwanza tangu kesi hiyo ilipoanza mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Mwanariadha huyo alishtakiwa kwa mauaji mwaka jana, na japokuwa alipatikana na hatia huenda akapewa kifungo kisichopungua miaka kumi na mitano gerezani. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc tukiendelea na ripoti zaidi ni huko nchini kenya maandamano yameshuhudiwa katika maeneo fulani mijini nairobi na kisumu kufuatia kukamatwa na kuwasilishwa mahakamani kwa baadhi ya viongozi wa kisiasa nchini humo ili kujibu mashtaka kwa tuma za kutoa matamshi ya kuchochea chuki mapema leo polisi walimkamata mbunge wa chama cha odm junet mohamed baada ya mwanasiasa huyo kukaidi amri ya kufika kwenye kituo cha upelelezi wa jinai CID, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Kennedy Wandera, na kwanza akamuuliza hali ilivyo kufikia sasa leo asubuhi kufuatia taarifa ya polisi hapo jana kwamba viongozi waliotamka maneno mat matamshi ya chuki wafike mbele mbele yake leo hii na kuandikisha taarifa. Uh, Junet Mohamed ambaye ni mbunge wa chama cha ODM alikuwa ameenda, uh, katika chumba cha um, kupeperusha matangazo cha NTV na baada ya mahojiano yale alikuwa amesubiriwa nje na maafisa wa CID waliomnasa na kumpeleka moja kwa moja hadi uh, makazi ya upelelezi. Na kufikia sasa ni yapi yamejiri tangu tulipozungumza asubuhi? Uh, ulitueleza kwamba walifikishwa ma... baadhi yao walikuwa wamefikishwa mahakamani na sasa je, kuna idadi ya wajumbe hao ambayo imeongezeka kwa wale ambao wamefikishwa mahakamani? Naam, uh, kuna taarifa ambayo tumeipata iliyosema kwamba polisi walikuwa wamewaandikia wabunge Moses Kuria, Ferdinand Waititu na Ngunjiri ambao wanaegemea mrengo wa Jubilii kufika mahakamani leo saa nane, kwa hivyo wote pamoja wamefika mahakamani pamoja na wabunge wa mrengo wa CORD ambao wote kwa pamoja ni Moses Kuria, Ferdinand Waititu, Johnson Mdhama, Timothy Bosire, Aisha Jumwa, Junet Mohamed, Ngunjiri na Florence Mtua. Wote wamefikisha mahakamani kusomea mashtaka kwa pamoja. Hebu pia tupe taswira, kwa sababu kulikuwa na ripoti kwamba wewe mwenyewe uliripoti asubuhi kwamba kulikuwa na maandamano vijana katika eneo la Kibra wakiandamana kuhusiana na swala hilo. Ni nini hasa kilipelekea eh, maandamano hayo? Naam, tumeshuhudia maandamano katika eneo la Kibra, waandamanaji wakisema kwamba uh, polisi imetumia uh, -imetumia njia isiyofaa kumkamata Junet Mohamed na kuwaonyesha wabunge wa mrengo wa CORD kuwafikisha mahakamani pasi kufuata sheria na pia ukulalamikia matamshi ya, ya, ya Moses Kuria ambayo yalikuwa ya chuki kumwelekezea uh, mwesha, uh, Raila Odinga, na pia hata tunapozungumza sasa, uh, tunaarifiwa kwamba maandamano yamezidi eneo la Kisumu, uh, wakitaka kwamba Moses Kuria afikishwe mahakamani na afunguliwe mashtaka, asiachiliwe, maanake matamshi yaliyoyatoa ni matamshi ambayo yanaeneza chuki katika taifa la Kenya. Na hata sasa pia bado tunapozungumza, uh, gavana wa Nakuru ameamuru kwamba uh, hatokubali katika gatuzi lake na la Nakuru watu wa jamii fulani, wa jamii moja, jamii moja wanaozungumza lugha moja kupongamana. Ni hebu tueleze kama unajua hawa ambao wameongezeka sasa hivi, maanake mapema leo idadi ya wabunge na seneta ambao walifikishwa mbele ya mahakama ilikuwa dogo. Sasa hawa wamejiongeza vipi? Wamepelekwa pale na polisi au wamejiwasilisha wenyewe? Haijabainika wazi jinsi walivyofika, lakini tu, tu, katika kutokana na taarifa iliyotolewa idhini iliot, uh, uh, iliyotolewa na polisi walitakiwa kufika mahakamani saa nane na nusu. Bado wako mahakamani na tunasubiri kuona mashtaka au iwapo watatoka kwa dhamana. Ni mwandishi wa sauti ya Amerika Kennedy Wandera akizungumza nasi kutoka mjini Nairobi. Na hivi sasa basi tukielekea huko hapa Washington DC ni kwamba katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani Zanzibar, Maalim Saif Sherif Hamad alitembelea studio zetu hapa Washington akiwa katika ziara ya wiki moja ya kikazi hapa Marekani, ambapo anakutana na viongozi wa serikali, bunge na taasisi mbalimbali. Maalim Hamad alizungumza juu ya maswali mbalimbali mbali, na mwenzangu Idi Ligongo na akazungumzia juu ya utawala wa rais John Magufuli na hivi Ndivyo wanavyosema. Ah, mimi nadhani John Pombe Magufuli mwanzo alianza vizuri na watu wengi walikuwa na imani kwamba sasa hivi labda tumepata kiongozi ambaye ataweza kushughulikia yale matatizo mazito ya Watanzania, hasa suala la rushwa na ufisadi, masuala ya uwajibikaji, lakini tunaona kwamba kila muda ukiendelea, mambo a uchumvi nazidi, kwa hivyo nadhani kama Watanzania hawakuwa macho, hawakuwa na tahadhari, basi inaweza kushtukia kwamba tuko katika utawala wa kiimla. Moja ambalo inaonekana wazi ni kwamba rais wetu hataki kukosolewa. Mtu wote anamkosoa anakuwa kwake yeye si barabara. Hata kwenye bunge ambalo chombo ambacho kipo cha kuwakosoa serikali, rasmi kabisa wabunge wakati mwingine wananyimwa fursa ya kufanya hivyo, na ukionekana wewe ni msemaji mkubwa basi unakiwa mikakati mpaka unatolewa kwenye vikao vya, vya Bunge. Lakini hilo hilo ni eneo moja, pengine kwenye swala so zima la demokrasia. Tukija kuangalia kwenye uh, ukusanyaji wa, wa, wa, wa mapato kupiga vita rushwa, uh, na vitu vingine, sijui uni ze... nasema kwamba hata hayo kusanyaji wa mapato watu wanaojua hasa wanajua kwamba sasa hivi serikali inafika pahala kuwakopa matajiri hasa wa mafuta, wanakopwa kwa sababu yale, yani wanasema kwamba matajiri wanakusanya ni kweli Disemba walikusanya sana, kwa sababu Disemba ni mwezi ambapo watu wengi wanalipa eh, madeni yao, lakini kama inavyokwenda mbele, Disemba walipata 1.3 trillion, sasa hivi hata 1 trillion haifiki. Kwa hivyo mimi nazo taarifa kamili kwamba kweli baadhi ya matajiri waliitwa, wakaambiwa walipe kodi, wakasema sisi tushalipa kodi. Kama matajiri gani? maanake Tanzania na matajiri wengi sana, hasa matajiri nasema wa mafuta, hawa wanaoshughulikia biashara ya mafuta akaamba tukopesheni ili tukachani uko. Kwa hivyo haya majasifu kwamba tuna kusanya kodi, mimi na wasiwasi nao sana. Hapa Marekani tumepata e, tukio ambalo la mauaji watu 49 na 53 wamejeruhiwa. Ni nini maoni yako? Kwa sababu ni kitu ambacho kinaonekana kinatokana na msimamo mkali. Jambo ambalo la kusikitisha ni kwamba walipoteza maisha ni wengi, watu 50 kupoteza maisha mara moja na hamsini na tatu kujeruhiwa tena. Sasa nasema inawezekana kwamba aliyefanya hivyo ni kwa sababu ya imani zake za kidini, lakini dini gani najiuliza, kwa sababu Uislamu si dini ambayo inataka watu wauane. Uislamu unataka watu wakae vizuri, wavumiliane, kila mtu na dini yake, wavumiliane. Kwa hivyo mimi sidhani kwamba ni dini ya Kiislamu ambayo inawafanya watu e, wachukue hatua wa hizo. Mimi nasema hawa ambao wanatumia dini wanatumia dini vibaya. Kwa hivyo nasema kwamba ni muhimu kuona kwamba Marekani na sehemu nyingine za dunia kuona kwamba hatua zinachukuliwa. Kwanza kuelimisha vijana wetu, jambo muhimu sana, kuwaelimisha nini Uislamu kama ni Waislamu wafahamu Uislamu kweli kweli, na vile vile watu nyingine, nyingine, wa dini nyingine madhehebu nyingine wachukua hatua hizo hizo, kwamba kinachotakiwa hapa sasa hivi sote Wamarekani wajione kwamba ni wamarekani wa, wa, wa taifa moja wote kabisa, pasiwe na ubaguzi wa aina yote kabisa, na wote wafanyakazi kazi kwa mashirikiano. Ni Maalim Seif Sharif Hamad, katibu mkuu wa chama cha CUF, akizungumza na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Msikilizaji, kwa mahojiano zaidi tembelea kwenye tovuti yetu ya www voa swahili com. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia mwanajeshi Bi Mkubwa Muhammed kutoka Tanzania, ambaye yuko katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, katika eneo la Mavivi katika wilaya ya Beni kwenye jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Bimkubwa ni mwanajeshi wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania, JWTZ. Mwandishi wetu Auster Malivika alipata fursa ya kuzungumza na Bi Mkubwa, ambaye anaelezea kile ambacho kilimsukuma kuingia jeshini na hadi kuwa mmoja katika kikosi cha kulinda amani nchini DRC. Naitwa Private Bi Mkubwa Muhamed Hemedi. Nimeingia katika jeshi kwa uzalendo wa nchi yangu, naipenda nchi yangu, ndio maana nikaingia katika jeshi. Na pengine kwa nini nimechagua kuingia katika swala la kutafuta amani, hasa kuja Kongo, haya maeneo ya Beni ambapo kuna uasi. Kwanza napenda kazi yangu mbili, sipendi kuona wenzangu wa wakiteseka wakionewa, na ndio maana nimekuja huku ili kuona nawalinda na nawatetea. Na, na katika kazi yenu hii, matatizo gani mnayapitia? Matatizo yako mengi, matatizo yako mengi. Kama mwanamke katika misheni, vitu vingi vinatokea ila napenda kuwepo huko na wanapenda wa sana. Tatizo kama moja ama mbili ambazo pengine mnakutana nazo kwa mfano ukikutana risasi ama katika misitu, matatizo yanayotokea ni pale napoona wanawake wana, wana na watoto wakiwa kwenye makundi ya waasi na ni vigumu sana kuchukua uamuzi wa haraka kutokana, napenda kuona nikiwalinda wanawake na watoto, kwa hiyo inakuwa ni ngumu sana kwangu kuchukua uamuzi wa haraka na kitu gani muhimu umekipata katika uh, hii misheni ya kulinda amani? Nimejiongezea utendaji wa kazi wangu zaidi. Kitu muhimu nilichokipata zaidi ni kujifunza mambo mengi tu tofauti, kwa sababu kuna watu wa mataifa tofauti. Nimejifunza vitu vingi. Uh, ujumbe gani unaweza kutolea kwa wengine? Wanawake si wa Tanzania tu, lakini na vile wa Kongo ambao wanasema kwamba mwanamke hauwezi kuingia katika jeshi ama kubeba silaha. Nawaambia wanawake wanaweza kuingia katika jeshi, wajiamini, wanaweza kama sisi tunavyoweza. Wajipe, wajipe mioyo ya ujasiri, wanaweza kama mimi naweza. Naweza nikaingia msituni muda wote na naweza nikafanya kazi sehemu yoyote kwao. Naomba wanawake wenzangu wajiamini na wawezi, najua kama wanaweza kufanya kitu chochote. Silaha zenu haziwachoshe, hazituchoshi, silaha ndo ndo maisha Maisha yangu hapo kwenye silaha yangu haiwezi kanichosha. Tunachukulia kazi kwa sababu unavyoingia katika jeshi unakuwa umeshapitia mafunzo mengi kwa hiyo hatujali mvua hatujali jua hatujali matope hatujali hali. Kwa hiyo mazingira yote tunaweza tukafanya kazi. Kwa hiyo hata unavyoona mazingira ya beni tunaweza tukafanya kazi. Kwa sababu mwanajeshi haachagui hali na anabadilika kutokana na hali yoyote anayoikuta. Kwa hiyo utakuta sisi wanawake hapa tunaweza tukaishi na tunafanya kazi vizuri tu. Ukiangalia kwa mfano nje ya Tanzania na haya mazingira ya Kongo misitu, pengine experience gani ambayo wewe pamoja na hao wenzako ambao wako nyuma yetu hawa mmekuwa nayo mtarudi nayo nyumbani? Kwanza, ujasiri. Mbili, nitakuwa ni mwakilishi mzuri katika nchi yangu kwa ku, ku, ku, kupata kujua katika haki za wanawake na watoto na haki za ubinadamu hapa uh, Kongo ni kwamba watu wanasema, wale wanaongea wanaingia katika jeshi, jeshi ni, ni, ni la watu ambao ni makahaba mabandia, uh, pengine wawe kama ambao umesimama leo kama mwana amna hivyo. Hizo ni fikra potofu tu za watu. Kwenye jeshi ni kazi kama kazi, tofauti ni kazi ya kujitoa, ni kazi ya moyo. Kwa hiyo kama wanapenda kuingia, aingie, mtu anaipenda, kwa sababu ni kazi inayohitaji kujitoa, kama sisi tulivyojitoa na wenzangu wao wote tunafanya kazi kwa pamoja. Na jeshini, hakuna mwanamke jeshini, wote ni askari. Mnashirikiana vipi na wanaume katika shughuli zote za? e, tunashirikiana nao kwa sababu hatuangalii jinsia kwenye kazi za kijeshi. Mwanaume akibeba bomu, na mimi nitabeba bomu. Mwanaume akibeba silaha, na mimi nitabeba silaha, kwa sababu hatuna kuangalia huyu ni mwanamke. Hamna jinsia, tunafanya kazi kwa usawa. Ndio maana tuko wote na tunafanya kazi wote hadi mwisho wa siku. Lakini mwaka mmoja huu mnarudi nyumbani? Yaani unafurahi kwa sababu umeishi na stress hapa. Risasi kila siku watu wanauliwa nini? Hapana, sijaishi kwa stress. Nimeishi kwa kutenda kazi zangu ninavyotakiwa. Wala siko na stress. Kwa sababu nilipomboa na kuja huku nilifurahia. Utumiwa. Wewe mwanamke unaposikia mzinga ama ule mdundo mngurumo, unajihisije? Unajisikiaje? Siwezi kujisikia vibaya kwa sababu tayari nimeshasikia kwenye mafunzo yangu nimeshafundishwa hizo vitu vyote. Kwa nilivyosikia mzinga najua nini cha kufanya. Wala siwezi nikaogopa. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao ni muktasari wa habari. Kiongozi wa chama cha upinzani cha CUF kisiwani Zanzibar, Saif Sharif Hamad, amesema vyama vyenye nguvu vya upinzani vinahitajika pamoja na tume ya uchaguzi iliyo huru ili kushinda marais walioko madarakani. Licha ya juhudi zote zilizochukuliwa na Marekani pamoja na mataifa mengine za kukabiliana na ugaidi, shambulizi la bunduki la Jumapili mjini Orlando, Florida, limeonyesha kuwa tishio kutoka kwa watu binafsi bado ni changamoto kubwa kwa serikali ya Marekani. Kiongozi mashtaka mjini Paris amesema mshukiwa aliyemchoma kamanda wa polisi pamoja na maafisa mmoja wa polisi alikiri kuwa mtiifu kwa kiongozi wa Islamic State Abubakar al-Baghdadi. Ufaransa imeanza kuwarudisha nyumbani raia wa Urusi 29 kufuatia kasi ya kati yao na mashabiki wa Uingereza wakati wa siku ya kwanza ya mchuano wa kombe la Euro la mwaka huu. Zaidi ya watu 35 walijeruhiwa mjini Marsel Jumamosi jioni baada ya mashabiki wa Urusi na wale wa Uingereza kukabiliana uwanjani. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumatatu kuwa hakuna ushahidi kuwa mtu aliyefanya mauaji ya halaiki kwenye klabu cha watu mashoga mjini Orlando, Florida, alikuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kundi la kigaidi kutoka nje ya nchi. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC, saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Usikose kujiunga nasi katika kipindi cha kwa undani kinachopatikana katika mtandao wetu wa Facebook, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa siku ya leo, msimamizi wa matangazo alikuwa Abdu Shakur Abord, mwelekezi Dwin Collins. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni mkamiti Kibayasi, nami ni harrison Kamau. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.