Hivi sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na saa mbili za usiku, saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Msomaji wako Harrison Kamau. Baba wa Reeva Steenkamp mapema leo ametoa ushahidi wa kuhuzunisha wakati wa kusikilizwa kwa kesi dhidi ya Oscar Pistorius ikiendelea. bari Steenkamp amesema kuwa kifo cha bintie kilimzundisha sana pamoja na familia yake, na kwamba Pistorius anafaa kulipa kwa kosa lake. Steenkamp alikuwa mwanafunzi wa sheria mwenye miaka 29 wakati alipouawa na mpenzi wake mwanariadha mashuhuri Oscar Pistorius. Baba yake Steenkamp alikuwa anatoa ushahidi dhidi ya Pistorius kwenye mahakama moja mjini Pretoria. Pistorius aliyeketi ya akiwa ameinamisha kichwa chake wakati Barry Steenkamp alipokuwa akitoa ushahidi kwa mara ya kwanza tangu kesi hiyo ilipoanza mwaka wa 2014. Mwanariadha huyo alipatikana na hatia ya mauaji mwaka jana, na iwapo kesi hiyo itakamilika basi huenda akafungwa kifungo kisichopungua miaka kumi na mitano. Kiongozi wa chama cha upinzani cha CUF kisiwani Zanzibar amesema vyama vyenye nguvu vya upinzani vinahitajika pamoja na tume ya uchunguzi iliyo huru ili kushinda marais walioko madarakani. Saif Sharif Hamad ameongeza kuwa Waafrika lazima wahakikishe kuwa jeshi pamoja na vikosi vingine vya usalama vinawekwa mbali na siasa kwa mara, mara nyingi pamoja na vikosi vingine vya usalama vinawekwa mbali aa na, na siasa kuwa kama ambacho ni sehemu ya Tanzania pamoja na visiwa vingine viwili vidogo kwenye Bahari Hindi karibu na ufuko wa Tanzania. Mwezi Machi mwaka huu, Zanzibar ilifanya uchaguzi wa marudio ya uchaguzi wa Oktoba mwaka jana, lakini chama cha CUF kilisusia kwa kuwa kiliamini kuwa mgombea wake Hamad alikuwa ameshinda kwenye uchaguzi wa awali. Hamadi sasa hivi yuko hapa ziara ya mjini Washington kukutana na viongozi wa Marekani kuhusu hali ya kisiasa ya Zanzibar. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya america Washington DC, kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Kiongozi wa mashtaka mjini Paris amesema mshukiwa aliyemchoma kamanda wa polisi pamoja na afisa mwingine wa polisi alikiri kuwa mtiifu kwa kiongozi wa Islamic State Abubakar Al Baghdadi. Wakati akiwahutubia wanahabari mapema leo, Francois Molins amesema mshukiwa huyo kwa jina la Sori Abala alikiri utiifu huo wakati wa ufyatuliaji risasi na polisi wakati wa tukio hilo lililochukua saa tatu Jumatatu usiku. Molins pia alikiri kuwalenga watu wengi mashuhuri wakiwemo wanamuziki, wanahabari, maafisa wa polisi na maafisa wa kiserikali. Kiongozi huyo wa mashtaka amesema mshukiwa alikuwa anafuatwa anafuata amri ya kuua wasioamini wa popote walipo pamoja na familia zao. Polisi waliokoa mvulana wa miaka mitatu na nusu kwenye eneo la tukio huku hatimaye wakimuua Abala. Ripoti mpya ya shirika la kimataifa la wahamiaji IOM imegundua kwamba takriban no wahamiaji elfu sitini wamekufa au kupotea kwenye bahari au njia za ardhini katika kipindi cha miongo miwili iliyopita. IOM inachukulia kwamba idadi kamili huenda ikawa kubwa zaidi kwa sababu miili mingi bado haijapatikana au hata kutambuliwa. Ufaransa imeanza kuwarudisha nyumbani raia wa Russia 29 kufuatia ghasia ya kati ya mashabiki wa Uingereza wakati wa siku ya kwanza ya mchuano ya kombe la Euro la mwaka huu. Zaidi ya watu 35 walijeruhiwa mjini Marseille Jumamosi jioni baada ya mashabiki wa Rasia na wale wa Uingereza kukabiliana karibu na uwanja wa Stade Veldrom baada ya mechi kumalizika kwa, kwa, kwa sare ya goli moja kwa moja. Mashabiki wa Rasia walianza kushambulia wenzao wa Uingereza na kupelekea wengi wao kuruka uzio wakijaribu kutorokea gasia. Kremlin imekemea tukio hilo, ikiomba wa Rasia kutokuwa na hasira wakati wa michuano hizo. Zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington langu jina likiwa Harrison Kamau, na kuomba usiondoke wakati tunapoanza kuchanganua mambo kwa undani. saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kulivyo ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Meri Mgawe na hapa studio niko na wenzangu Idi Ligongo na BMJ Muridhi. Vilevile, katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu George Njogopa kutoka Tanzania na Kennedy Wandera kutoka Kenya, pamoja tukijaribu tu kukueleza mambo yalivyo kwa undani. Na, na kwa undani leo tunaanza na taarifa kuhusu viongozi kadhaa nchini Kenya wakiwemo wabunge sita na seneta mmoja walifikishwa mahakamani siku ya Jumanne ili kujibu mashtaka kwa tuhuma za kutoa matamshi ya kuchochea chuki. Mapema leo polisi walimkamata mbunge wa chama cha ODM, Jonat Muhammad baada ya mwanasiasa huyo kukaidi amri ya kwenda kituo cha polisi kutoa maelezo. Lakini pia kumekuwa na hisia tofauti kwamba je, wabunge wa upinzani pekee ndio wanaokamatwa wanaokutwa na sakata hili, au vyama vyote vinahusika? Kwanza tunaye katika laini ya simu mwandishi wetu Kennedy Wendera, hebu tueleze kwa undani hali ilivyo huko. Zoezi hili linahusika vipi, isiwe na mambo ya kuleta uchochezi katika kuwapeleka watu misingi ya ukabila misingi ambayo ina... wabunge waliozuiliwa katika mahakama hiyo wameelezwa wame, wame, wame, kutokubaliwa uh, kutoka nje baada ya kushutumiwa kwa kutoa tuhuma za uchochezi. Na baadaye, pia taarifa tulizokuwa tumewaandalia hapo katika matangazo yetu ya hapo awali ni kwamba kulikuwa na Uh, hali ya mshike mshike katika uh, vyumba vya habari vya NTV wakati wa uh, mahojiano kati ya mbunge wa Suna Mashariki Junet Mohamed, aliyekuwa amefika katika mahojiano na vyumba hivyo vya habari, lakini baada ya matangazo hayo au uh, uh, mahojiano hayo alinaswa na polisi kisha kufikishwa katika maeneo ya upelelezi ya ya, ya CID na baadaye kufululizwa hadi mahakama ya Milimani. Naam, Kamiti. E, sawa kabisa. Basi BMJ nayo imefuatilia kwa kina kuhusu swala hili. Umegundua nini? Je, unaweza kuleta jambo kama hili linaweza kuleta matokeo gani katika uchaguzi mkuu mwaka ujao? Uh, asante sana Mary, kwanza ni mkosoe mwenzangu Kennedy Wandera <laughs> hapa studio niko naye Mary Mgawe na wala sio mkamiti. Mkamiti yuko pande nyingine, anashughulika kuhakikisha kwamba tunapata matangazo haya kwa njia iliyo safi sana. Nashukuru sana Wandera kwa kuleta habari hiyo, ambapo tu wasikilizaji wamepata kujua hali uhalisi wa mambo ya jinsi yalivyotokea. Sasa Mary unauliza kama uh, visa hivi vinachangia vipi katika hususan, uh, kwa sababu Kenya inaelekea msimu um, wa uchaguzi sasa. Sasa ukweli ni kwamba hali ya taharuki imeanza kutanda nchini Kenya kufuatia swala hili, na matumaini ya wengi ni kwamba yale yaliyotendeka hii leo yatakuwa ni funzo kwa wengi ambao wana tabia hiyo ya kutaka kutoa matamshi ambayo yanachochea hali ya uh, ukabila kuchochea chuki katika nchi hiyo, kwa sababu kama ulivyosema, uchaguzi unapoelekea nchini Kenya huwa mara nyingi inakuwa kwamba kuna cheche za moto na kunaanza kuwa na vita. Una, utakumbuka kwamba mwaka wa elfu mbili kumi, elfu mbili na saba na elfu mbili na nane kulitokea vita kila mm -hmm. mtu anajua hilo na vita hivyo vilianza hivi hivi ambavyo unaona sasa hivi watu kuzungumza kuongea maneno ambayo yanachochea chuki. Kwa hivyo ni matumaini kwamba uh, kufikishwa mahakamani leo na labda kufunguliwa mashtaka kutachangia pakubwa katika kusitisha una, una, unaona kwamba labda yapi pengine. Bila shaka utakuwa umefuatilia kwa kina zaidi. Unafikiri zoezi hili labda serikali inataka kujaribu kuzuia hilo? Nadhani uh, serikali imesemekana kwamba haina haraka sana kukabiliana na wale ambao labda wanaunga mkono serikali na wanatoa matamshi. Mfano, jina uh, ambalo limetokea sasa ni la um, uh, uh, mbunge, anajulikana kama Moses Kuria, kama alivyosema Kennedy Wandera, ambaye inaaminika amekuwa akitoa maneno makali sana. Na sasa tunaye, uh, tunaye huyu ambaye ni Imam Ali Idris akiwa huko nchini Kenya, nilimuuliza swali ile, nikamuuliza yeye maoni yake ni yapi. Maana yake maoni yake ni pamoja na maoni ya Wakenya wengi, na hivi ndivyo walivyosema: isiwe na mambo ya kuleta uchochezi katika kupeleka watu misingi ya ukabila, misingi ambayo inapelekea watu kutokuelewana na watu kutokuheshimiana. Kwa hiyo, la msingi kama hatua iliyochukuliwa ichukuliwe kwa kila mmoja kwa, kwa cheo chake siangaliwe mtu kama yeye huyo anachewa aonewe huruma. Kanuni au sheria ni msumeno, lazima ipate mbele na nyuma, na itakuwa ni fundisho kwa wengine. Sawa, BMJ lakini kuna mengi yanayosema katika mitandao ya kijamii na hata vyombo vya habari. Wengine wanaona kwamba wanaotoa maneno ya uchochezi sio tu wapinzani pekee wa kodi, lakini hata wale wa mrengo wa Jubilee na wanadai kwamba wengine wao bado hawajachukuliwa hatua. Sijui kama umelishuhudia hili. Nimeshuhudia, kwa sababu ripoti ambayo tulipata mapema leo kutoka kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye amefuatilia, na ndio maana yake nakaa nikimshukuru, amefuatilia sana kwa makini swala hili, ni kwamba wale waliokuwa wamefikia mahakamani mapema leo walikuwa ni upande, upande wa mrengo wa Cold. Na ikawa kwamba wa Jubilee ilikuja baadaye, ikasemekana kwamba ni kwa sababu wale wa Jubilee waliweza kujiwasilisha wenyewe pale hiyo jana, lakini eh, wengi hasa katika eneo la Nairobi, wengi walitaka iwapo watafikishwa mahakamani wafikishwe wote, na nafikiria serikali imesikia maoni ya wengi, na ndo sababu sasa jioni ya leo wamefikishwa wengi, wamefikishwa wote, upande wa Jubilee na Code wote wamefikishwa mahakamani, iwapo watachukuliwa hatua sawa sasa hilo ni, ni, ni, ni tofauti, lakini swala hapo hapo BMJ, swala la kukamatwa kwa wale waliokamatwa baada ya wao wenyewe kukataa, wenyewe kukataa kujiwakilisha wenyewe eh, katika mamlaka za polisi, je, na wao wamesomewa mashtaka ama nini kimefanyika mpaka wamefikishwa mahakamani? Hapana eh, shaka kwamba wamesomewa mashtaka kwa sababu kufikishwa mahakamani kumaanisha kwamba wanafunguliwa mashtaka wote na mm -hmm. Katika taarifa ambayo tumekuwa nayo kama saa mbili zilizopita inaonyesha kwamba wote wamefunguliwa mashtaka na kufikia sasa, nilipozungumza na Wandera ambaye tuko naye kwenye laini ya simu, wakati huo walinaeleza kwamba bado walikuwa mahakamani, kwa hivyo hakukujulikana hatima kabisa ya wale ambao walifikishwa mahakamani. Labda sasa ataweza tueleza kama, kama kuna lolote ambalo limeendelea tangu tulipoleta taarifa ya habari saa mbili zilizopita. Wandera, hebu tupe, tupe, tupe, jioni hii uh, wote wame wamesomewa wame mashtaka na kuelezwa kwamba watazuiliwa kwa siku nne hadi Ijumaa, uh, uh, uh, uh, huku uh, uchunguzi ukiendelea. Na je wameachiliwa uh, waende zao ama wamepewa dhamana? Hamna dhamana iliyoruhusiwa, walika, walikataliwa kupewa dhamana na kuambiwa kwamba watazuiliwa katika Uh, vituo vya polisi vya Mudangari, Gigiri muda, uh, Kabete na Pangani. Naam Mary, sasa unasikia uh, hayo ndio yamechipuka sasa hivi. Hizo ni habari ambazo tunatuzipata mm -hmm, hivi sasa. Na wakati huo huo uliniuliza mambo ya mitandao, wengi wanasema kwamba ni vizuri wote wachukuliwe hatua bila kujali misingi ya kikabila, dini au siasa. Na sasa hebu kidogo tu tumsikie tena Imam Ali Idris alivyoniambia muda mfupi uliopita. Imam Idris <laughs> Tumezoea sana sisi wa Kenya, mtu anayefanya kosa ni mmoja, alafu anasema kabila langu limeonewa. Watu hawaangalii kabila, angaliwa kosa la mtu vile alivyofanya. Kwa hiyo endapo kila mmoja amefanya makosa na amejua kosa lake, ni akubali kosa lake, afuate katika njia ya utaratibu. Lakini ikiwa yeye hataki kwenda katika njia ya utaratibu na amekosea, basi vile ilivyowezekana na hatua ichukuliwe. Kwa hiyo tuache mapendeleo katika kuvuruga amani na mshikamano katika nchi. Kwa kulingana na vile umechukuliwa hatua ni sawasawa, kwa sababu sawa. Huwezi ukachochea mwenzako ukiwa wewe ni kiongozi ambao unasikilizwa na watu, baada yake unapochochea watu, inakuwa ni kutokuelewana na mwisho inaletea umwagikaji wa damu. Kwa hiyo kila mmoja azingatie maadili yale ambayo yuko nayo, kama ni kiongozi azingatie uongozi wake, anamuongoza nani? Anaoongoza ndani yake, muna watoto wadogo, muna wazee, kuna watu wazima, lazima ufikirie. Na kila mmoja ana uhuru kutoka kwa Mungu wa kuishi kwa. So, hiyo kama ni kiongozi uwe role model kwa wengine. E, sawa kabisa BMJ, huyo tunaona imamu amejieleza vizuri kabisa, na inaonyesha wazi kwamba anaunga mkono. Kama kuna watu wanatumia maneno ya uchochezi, kuna viongozi ambao wanatumia nafasi zao labda kuhamasisha watu kufanya vurugu, basi wachukuliwe hatua. Lakini vile vile katika mitandao kuna wengine wameandika na kuonyesha kwamba uh, pengine ni hatua kali sana zinazochukuliwa kwa viongozi hawa. Labda sijui tuende kwa Wandera tena. Wandera, nikija kwako, tulisikia kulikuwa na maandamano ya kupinga hili hivi leo, tupe taarifa sasa. Inaonekana labda pengine vuguvugu la maandamano yale yaliyokuwepo awali ya kupinga tume ya uchaguzi, siyasa, ya uchaguzi limehamia kwa wanasiasa wa maneno ya chuki. Haya maandamano yalikuwa yanahusu nini? na, maandamano yalishuhudia eneo latija waandamanaji wakisema kwamba um, kwamba matamshi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mbunge uh, wa Gatundu uh, Kusini Moses Kuria yamewafanya ya, ya kuandamana. Maanake ni hulka mbaya mbunge huyo kumpokea kum, kum, kum, Raila na pia wakiandamana wakisema kwamba sivyo kwamba Mhamed n kuweza kupitishwa katika eneo la upeleleji, lakini hata sasa hivi bado tunapozungumza taharuki bado imepanda katika magharibi mwa Kenya, eneo la Kisumu na viunga vyake. Maanake waandamanaji wanasema kwamba si vyema kwamba Moses Kuria aweze kuwasilia, lazima aweke mahakamani afungulie mashtaka kwa sababu hiyo ni hulka ambayo ameianzisha yeye mwenyewe. Sawa, kwa hiyo uh, uh, uh, waandamanaji walikuwa wan, wanapinga zaidi upande wa Jubilee ndio unachokieleza? Naam, wanapinga hasa matamshi aliyosema, uh, mbunge wa uh, Gatundu Kusini Moses Kuria kwamba Uh, Raila ni mtu anayejua balaa katika taifa hili na lazima njia itafutwa ya kum, kumaliza. Hebu, e, Wandera, labda ili wasikilizaji wapate kuelewa hasa kiini cha matamshi kama haya, maanake ni wengi ambao wametamka ama wanatuhumiwa kufanya matamshi kama haya. Uh, ilianza ili lini mpaka tukafikia hapa, kwa sababu sasa inaonekana kama tunafika tu, tu kilele, maana tumekuwa na habari uh, kila mara kwa mara kwamba fulani amesema hivi, lakini hawa ni matamshi yapi hasa waliyoyatoa? Iwapo umefuatilia um, ikumbukwe, Jumapili hii hi, wiki hi, hi, hi, hi, hi, hi, hi iliyopita mbunge huyo Gatundu Kusini na mwenzake wa, wa Kadete, Ferdinand Waititu walikuwa katika sherehe moja pale katika uwanja wa Kasarani na katika hafla hiyo wakatoa matamshi hayo wakisema kwamba uh, Raila ni mtu ambaye anazua balaa katika taifa hili, na kama jamii hawatoweza kusahimili hayo, maanake, iwapo wat uh, serikali haiwezi ku, ku, ku, ku, kutafuta suluhu kuhusu mgogoro huu wa IBC hata kama Raila yeye mwenyewe anafanya mambo haya kiupeupe, basi wao wenyewe wataira, watairai jamii yao kuhakikisha kwamba mambo haya hatukii, na baada hiyo watakuwa wameiondoa. Iwapo watamuondoa e, ee, mwenyewe na Raila Odinga mwenyewe. Na labda Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, wao wenyewe wametoa matamshi yoyote kuhusiana na swala hili moja kwa moja, um, uh, rais rais yuko Angola, hajazungumza lolote na Raila Odinga bado pia hajazungumza, japo leo katika kikao na wanahabari katika maeneo ya upelelezi wa jinai um, Ray, uh, Kalonzo Musyoka alisema kwamba uh, polisi wanatumia tu njama ya kuwashika hawa wabunge kama njia ya kuficha ukweli kuhusu matamshi aliyotoa mbunge uh, huyo Gatundu Kusini. Bila shaka Meri, unaona hili ni swala ambalo huenda lika uh, kama nilivyosema, iwapo hatua zitachukuliwa hatua mwafaka, basi mm huenda -hmm. likazuia hali ya taharuki ambayo kwa kawaida ushuhudiwa nchini Kenya wakati. Na nimeanza ku, kuona hata ukiangalia kwenye ma Facebook ukiangalia kwenye mitandao mingine ya kijamii unaanza kuona uh, wananchi wa Kenya wanaanza kupiga kelele, wameshaanza kupata ile kama mshtuko ama tishio, kwamba hawataki haya maneno yaweze kuendelea ama kuushuhudia viongozi wao wakiwa wanatoa haya maneno ya chuki, wanahofia zile ghasia za baada ya uchaguzi zilizotokea kipindi kilichopita. Wengine wanaandika waziwazi BMJ, wanasema kwamba pengine sasa ule uhuru wa kufanya maandamano ama majukwaa ya waziwazi sasa itabidi ianze kuchukuliwa hatua zaidi e, na serikali, sio tu kuwafikisha mahakamani, hata ikibidi kuwafungia wanasiasa wanaofanya vitu na serikali haidi. Kwa hakika imekosolewa vikali sana, maanake si mara ya kwanza mfano Uh, huyu anayejulikana mm -hmm, kama Moses Kuria uh, manake inasemekana ni shutuma tu lakini zimetolewa kwa wakati, mara nyingi sana hapo mbeleni kwamba ametoa maneno makali ambayo yanachangia sana uh, ku- kuhakikisha kwamba uh, kumetokea vurugu katika nchi ya Kenya. Na labda tukimalizia, hebu tumsikie tena kwa mara ya mwisho huyu Imam Idris alivyosema wakati nilimuuliza kama anafikiria kwamba ni vizuri sheria ichukue mkondo ama wengine wapatiwe nafasi waendelee kusema vile wanavyotaka, kwa sababu ya ni upande gani wanaegemea kisiasa. Mi naona serikali wamechelewa, kwa sababu kama sheria au kanuni ziko zimewekwa, ni lazima zifanye kazi, iwe kwa mkubwa, iwe kwa mdogo, si kwamba mdogo akifanya ndo anachukuliwa hatua hata mkubwa akifanya achukuliwe hatua na ajue kwamba hilo ni kosa, sababu yeye kama aliapa kusema atadumisha na kuweka amani. Ikiwa leo anaona kufata kisiasa ni bora kuliko amani, itakuwa amewadharau wa Kenya na amedharau hata nchi yake vilevile. Kwa hiyo hivi sasa wale wenye kuhusiana na vyombo vya usalama wachukue hatua mwafaka kwa yoyote yule. Hayo ndio maoni yangu. Sawa kabisa. Kama ambavyo unaona bmj imamu huyo naye amezungumzia kuhusu hilo. Basi msikilizaji, unasikiliza kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukijaribu kuchambua na kukueleza mambo yalivyo kwa undani zaidi. Nam. Na katika habari nyingine, kwa undani leo inaangazia kuhusu serikali ya Tanzania. Kwenye makadirio ya matumizi ya fedha mwaka huu, iliashiria kuongeza kodi inayotozwa makampuni yanayotoa huduma za simu za mkononi, huku baadhi ya makampuni hayo yakisema kuwa gharama hiyo kwa hakika itagharamiwa na mteja, suala ambalo limeibua mjadala mkali kote nchini. Kwenye gazeti moja la kila siku nchini Tanzania la tarehe kumi, mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu kikuu cha Mzumbe Profesa Honest Ngowi amesema ongezeko la kodi ya VAT kwa makampuni ya simu itawaumiza wananchi wengi wanaotegemea huduma hiyo kama njia rahisi ya kutuma na kupokea fedha. Basi kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu George Njogopa akiwa Tanzania. George, mambo ya ongezeko la kodi ya kodi nchini Tanzania, uko vizuri? ukule mambo kwamba tangu hotuba ilivyosoma juzi eh. Ukule mambo kwamba kulikuwa na majadili mazito ambayo yanahusia kwanza maslahi ya wananchi, ndiyo endelea. Uh, endele, Njogopa tunakusikia Okay. Meri nakusikia e, vizuri. Kwanza hoja msingi. Halo Meri, naona tunakusikia vizuri, Njogopa endelea, tueleze uh, nime, nime, nime, nikifuatilia utangulizi wako wa kwanza, kwanza ilikuwa hoja msingi kwa sababu hotuba iliyotoa ilikuwa Jumatano ilikuwa hoja msingi kwamba ratibu kwa kwa ya kwanza hoja ya kwanza imetolewa kwanza kwa mfano kwa hoja kwamba ya msingi kwamba serikali ya awamu ya tano e, sawa kabisa e, naona di... tu, naona tunapata shida kidogo ku, uh, kuzungumza na Njogopa Idi. Bila shaka na wewe pia umefuatilia eh, kwa karibu kabisa, kuhusiana na masuala haya ya kodi ambayo mtu mwingine anaweza kusema ameleta mzozo ama hisia tofauti ama mjadala mkali hasa Mm -hmm. wananchi wa kawaida ambao ndio hasa wanaotumia hizo simu za mkononi na yapi kwa undani. Uh, Mary Mgawe, kama utakumbuka, Tanzania kama nchi nyingine za Afrika Mashariki eh, isipokuwa Burundi tu ziliwasilisha bajeti zake za mwaka 2016 2017 wiki iliyopita. Sasa mambo mengi kwelikweli yaliguswa, lakini kubwa zaidi lilikuwa ni kuhusiana na nia ya serikali ya Tanzania kujiongezea mapato yake kwa kukusanya na kutafuta maeneo mengine ambayo yanaweza yakawekwa katika fungu la maeneo ambayo ni ya ulipaji kodi zaidi ya yale ambayo eh, tumekuwa uh, tukizoea. Sasa kwanza lazima tutambue kitu kimoja ambacho ni cha msingi sana, watu wengi hawakizungumzia. Bajeti iliyosomwa wiki iliyopita bado haijawa bajeti rasmi, mm, kwa mujibu wa sheria. Kwa maana hiyo, yale yote ambayo yaliwasilishwa ni yalikuwa ni mapendekezo, ambapo kwa mujibu wa sheria eh, lazima yajadiliwe na bunge na wabunge wote waweze kupitisha kipengele baada ya kipengele na mapendekezo yote na kufanyiwa pengine marekebisho na kupitishwa ili iweze kuwa bajeti kamili, na kama kuna vitu ambavyo vimekuwa vimeanzishwa eh, kama sheria, iweze kuwa sheria uh, rasmi, kwa sababu bunge ni chombo vile vile cha kutunga sheria mm-hmm. Lakini sasa tuangalie yale mapendekezo ambayo moja kwa moja yalikuwa yamezua mjadala kwa wananchi kuhusu bajeti yenyewe kwamba yataongeza ugumu wa maisha kwa wananchi. Kwa mujibu wa mapendekezo ya bajeti iliyosomwa na waziri wa fedha wa Tanzania, Dkt. Philip Mpango, ni kwamba serikali imependekeza kuongeza ushuru wa bidhaa e, kama za vinywaji kama vile bia, mvinyo ama soda na sigara, kodi za umiliki wa gari, mitumba, biashara kutoka nje na kadhalika. Na karibu kila eneo hili ukiliangalia, e, mara nyingi sana kila mwaka huguswa. Hmm. Katika eh, kuongezewa ushuru zaidi, lakini wananchi vile vile huwa wanalalamika, lakini maisha huendelea kama kawaida kwa kuzoea vile viwango vipi ambavyo huwa vinawasilishwa na serikali. Sasa Swala lilopo ambalo limezua mjadala mjadala mkubwa zaidi e, pamoja na mapendekezo hayo ambayo hupendekezwa e, na kuguswa moja kwa moja na watumiaji wa huduma ni kwamba wale ambao wanatumia zile huduma za kupokea ama kutuma fedha kwa njia ya simu, huduma kama vile Mpesa, Mpesa, Tigo Pesa, mm. Airtel Money na kadhalika. Kwa mujibu wa gazeti la Mtanzania ni kwamba kila unapotuma fedha shilingi 1000 unakatwa kama shilingi 280 hivi. Hili swala ndio limezua mjadala mkubwa kweli kweli, kwa sababu haya ni mapendekezo kama tulivyosema hapo awali, itategemea na wabunge wenyewe watakubaliana nayo au vipi. Lakini vile vile kuna kitu ambacho kinatakiwa kitolewe ufafanuzi zaidi, kwamba je, hii pesa inayochukuliwa ni kitu ambacho bado mpaka hivi sasa, kwa utafiti wangu, hakijawekwa wazi, ni kwamba inachukuliwa kutoka katika fedha ambayo e, mtumaji ama mpokeaji anatumiwa au anapokea au ni fedha ambayo wale ambao wana mashirika ma, ma, ama makampuni ya simu huchukua kama tozo mm. ya huduma ile mm. Kwa hiyo hilo bado halijawa wazi, lakini gazeti hilo liliendelea kuripoti kuhusu mapendekezo hayo ya kodi katika eneo hili kwamba katika ukusanyaji wa mapato yake ya, kwa mfano ya kila shilingi elfu moja e, katika mabenki pale unapoenda kutumia zile mashine za kutolea benki, kutolea fedha ama kuweka za ATM, na vilevile vile serikali inapendekeza naui bila shaka kuna watu ambao utakuwa umezungumza nao kupata maelezo zaidi. Sasa nilizungumza na mtaalamu wa uchumi Profesa Samuel Wangwe wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, ili kujua maoni yake endapo mapendekezo hayo yataridhishwa ya, kama yataidhinishwa na bunge na kuwa sheria, yana athari gani kwa wananchi, lakini sio vizuri kumpai yule anayetumia kwa sababu sasa hivi ni viwili kuencourage hela, yani matumizi ya ya hela za simu badala ya keshi. Kwa hiyo mtu akisema unakituma, anakupiga kodi itakuwa sisea, lakini sijaielewa vizuri kwamba ni yule analipa au ni mtumaji. Mimi nasema ni vizuri kila mwananchi alipe, lakini kiwango cha kulipa kizingatie uwezo wa mtu. Wanasema kila mtu, kama wana maana kwamba kuna watu ambao wana kipato kizuri tu lakini hawalipi, hao sawa, lakini ya kila mtu itarudi tena ile kodi ifichwa. Mimi nadhani ni, ni kitu kizuri hilo. Sasa inahitaji vilevile waweke wa, wa, wa mkazo katika matumizi, kwa matumizi hayo yanachochea namna gani. Kipato cha kipa, kipa, walio wengi hasa wafanyabiashara maalum kuongezeka ili waweze kuwa walipa kodi wazuri, baadaye isionekane wa si, kama mkazo ni kulipa lipa lipa lipa, lipa. Mkazo vilevile uwe kwamba tuna wafasilitisha namna gani ili baadaye muwe walipaji wazuri zaidi. Sasa hivi unalipa, lakini tunataka tuhakikishe kwamba mnakuwa walipaji wazuri zaidi. Teknolojia inaruhusu kuwa na information zetu nzuri kabisa nakutumia kulipa na kila kupata kipato. Teknolojia inaruhusu kuweza kufidi ni wakajua, lakini mimi naona hawajaweka sawa kabisa. Naona muda unatutupa mkono kweli kweli, Idi. Basi, bila shaka napenda ni washukuru sana BMJ Mridhi na Idi Ligongo na vilevile vile wengine wote. Jina langu ni Mary Mgawe, tulikuwa na kipindi hiki kwa undani.