saa mbili usiku na sekunde kadhaa saa za afrika ya kati saa tatu usiku na sekunde kadhaa saa za afrika mashariki e kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kuamkua msikilizaji na kukuletea habari muhimu za dunia kutoka hapa washington dc jina langu ni bmj mridhi mahakama moja jijini kampala nchini uganda imekataa ombi la serikali kutaka serikali au kesi ya uhaini inayomkabili aliyekuwa mgombea wa urais Dkt. Kiza Besigye kusikilizwa katika gereza la Luzira. Mahakama imekataa ombi hilo kwa misingi kwamba serikali imeshindwa kuthibitisha kwamba Besigye ni tisho kwa usalama na hawezi kuruhusiwa kuwakaribia raia. Mwandishi wetu wa Kampala ametuarifu hivi punde kwamba baada ya uamuzi huo wa mahakama wanachama wa chama chake Besiji cha FDC wamekamatwa na polisi. Kesi ya Besiji imeahirishwa hadi tarehe 29 mwezi Juni. Kiongozi huyo wa upinzani ambaye alipinga ushindi wa Rais Yoweri Kaguta Museveni wa awamu ya tano ya uchaguzi wa mwezi Februari alikamatwa mwezi uliopita na kushtakiwa kwa uhaini na kosa la kupanga sherehe za kuapishwa kwake kama rais. Wanasiasa wa upinzani nchini Kenya ambao walifikishwa mahakamani jana Jumanne kwa shutuma za kutoa matamshi ya kuchochea chuki, leo wamewasilisha maombi kwa mahakama wakiitaka iwape dhamana, lakini mahakama hiyo imekataa kuwapa dhamana. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, wanasiasa hao walifika mbele ya jaji katika mji wa Nairobi na kuomba kwamba wapewe dhamana baada ya kushikiliwa kwa masaa yasiyopungua kumi na nane. Washukiwa hao walifikishwa mahakamani pamoja na wanasiasa wengine walioegemea mrengo wa kisiasa wa Jubilee baada ya baadhi yao kukamatwa kutoka manyumbani mwao huku wengine wakijiwasilisha kwa polisi na kufunguliwa mashtaka gazeti hilo liliwanukuu wanasiasa hao wakisema kwamba wameshikiliwa kwa muda wa saa kumi na nane bila chakula, maji wala matibabu. Habari za hivi punde zinasema kwamba jaji aliyekataa kuwapa dhamana amesema kwamba atatoa sababu zake za kutofanya hivyo hiyo kesho Alhamisi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Makamu wa rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba utekelezaji wa mauaji ya halaiki uliotokea mjini Orlando katika jimbo la Florida hapa Marekani sasa umeanza kueleweka huku wachunguzi wakijaribu kutathmini kile kilichopelekea shambulio hilo lililowaacha watu 49 wakiwa wamefariki na 53 kujeruhiwa. Biden hakufafanua zaidi, lakini akasema kuwa katika siku za hivi karibuni Rais Barack Obama atalizungumzia swala hilo kwa kina, na Rais Obama anatarajiwa kuzuru mji wa Orlando kesho Alhamisi. Na kwa maneno yake mwenyewe Rais Obama alisema jana Jumanne kuwa shambulizi hilo lilitekelezwa na kijana ambaye alikuwa na hasira, aliyetatizika kiakili na ambaye alijifunza itikadi kali. Alisema kwamba hakukuwa na ushahidi wowote kuwa kundi lolote la kigaidi kutoka nchi za nje lilimwelekeza kijana huyo Omar Matin mwenye umri wa miaka ishirini na tisa kutekeleza shambulizi hilo eh, kwenye kilabu cha usiku cha wapenzi wa jinsi moja. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington DC, kupitia redio zetu shirika na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Tunakuomba usiondoke kando ya redio yako, kwani hivi punde tutakuwa na kipindi chetu cha Kwa Undani. Katika redio yetu ya 107.5 Nairobi na vilevile kupitia mtandao wa Facebook. Asalamu As alaikum, msikilizaji popote pale ulipo, unayotusikiliza kupitia redio au Facebook live stream, ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo tunaangazia kuzimwa kwa simu bandia hapo kesho Juni 16 nchini Tanzania na mwelekeo wa siasa za Marekani wakati huu wa uchaguzi hasa baada ya tukio la mauaji la Orlando, Florida. Mimi ni Idi Ligongo. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, hapo kesho Juni 16 itazima simu bandia ambazo zimekuwa zikitumika, pamoja na kuanza kutumika kwa teknolojia mpya ya simu za mkononi kwa mfumo wa rajisi, kitu kinachotarajiwa kuwa ni mwarubaini wa masuala ya wizi wa simu za mkononi, usalama wa nchi, na kuzuia nchi kuwa dampo la bidhaa zisizokidhi viwango. Zoezi hili litawagusa pia wafanyabiashara wa simu kwani kwa sasa itawalazimu kuhakikisha wanauza simu halali. Kuzungumza hilo tunaye meneja mawasiliano wa mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, uh, Innocent Mungi, mwandishi wetu wa Kenya Libert Adede na Mkamiti Kibayasi vilevile. Tutapata vile kuwasikia wakazi wa Tanzania wakielezea maoni yao ya utayari wao kuhusiana na zoezi hili moja kwa moja, tukianza kwako Innocent Mungi, meneja mawasiliano wa TCRA, hebu tufahamishe kwanza. Ni nini hasa kimetufikisha hapa tulipo katika suala hili ambalo limezua mjadala mkubwa sana wa matumizi ya simu bandia? Jambo la msingi hapa ni kufahamu kwamba soko la mawasiliano ya simu za mkononi limekuwa kwa haraka sana katika kipindi cha miaka kumi. Gharama za matumizi ya kutengeneza simu, lakini pia matumizi mengine, kwa mfano, gharama za simu zenyewe, vifaa vya mawasiliano, vimepungua sana. Kwa hiyo watu wengi wameweza kumudu gharama hizi na watu wengi wanatumia. Tanzania sasa hivi tuna laini za simu milioni thelathini na tisa nukta nane kutoka jasti simu milioni mbili miaka kumi iliyopita. Hii ina maana kwamba fursa imeongezeka ya watu wengi kutaka simu, na hivyo kunakuwa na biashara kubwa sana ya simu na kuwapa fursa majangili ya kimataifa kuweza eh, kuvamia masoko haya machanga na kuleta simu bandia ambazo zimeweza kuzuiliwa katika maeneo wanakotoka. Simu inapotengenezwa inapitia mchakato mzito sana ili kuhakikisha mambo makubwa matatu: moja, usalama wa kiafya wa mtumiaji. Hili ni swala la kitu ambacho kwa Kiingereza kinaitwa quality of service na quality of experience. Kwa mfano, simu inafanyiwa research, inatengenezwa ili iweze kutumia internet ya mwendo kasi, ambayo tunasema ni LTE au 4G. Sasa simu ile, ili iweze kupasishwa iweze kutumika, lazima ifanyiwe testi mbalimbali mbali za kuthibitisha kweli simu hiyo ina uwezo wa kutoa internet ya mwendo wa kasi. Sasa simu bandia ambazo hazifikii zile parameters zilizowekwa na industry, wanatumia shortcut, wanakuambia ni LTE lakini unakuta unapoingia kwenye mtandao, unaweza hata ukawa una download katuni kwa siku mbili, haujaweza kudownload. Alafu na katu, simu bandia zimethibitika kutumika na wahalifu mbalimbali, hasa hasa wahalifu wa kimataifa wanaofanya biashara haramu, lakini vilevile na magaidi, pamoja na wale wanaotumia simu hizi kufanya utapeli na nini. Kwa hiyo, mara nyingi kwa vile simu zile bandia hazina utambulisho maalum, zinakuwa zinatumika. Sasa hapo, kesho, ni nini hasa ambacho mnakifanya kitaalam ili kuweza kuzizima hizi simu bandia, zile simu zote ambazo tunaita ni halisi zina namba ambayo inaitambulisha simu, na zile ambazo hazina namba tambulishi eh, ah, zilizotolewa na GSM zinakuwa zinatambulika pia kwamba hizi sio original, ni simu bandia. Kwa hiyo tunachofanya kesho, saa sita usiku, tayari tuna kampuni yote ya simu yana eh, mitambo ya rajisi ya namba tambulishi zao, alafu kuna mtambo mkuu huko mamlaka ya mawasiliano ambao ndo wenyewe ni Central Equipment Identification Register, kwamba itakapofika saa sita kamili kesho usi siku, kuna kidubwana kitawashwa pale. Kikiwashwa, kinaifanya ile simu bandia ambayo haikupitia ule mchakato wa kuifanya iweze kutumika salama sokoni hiyo simu ipoteze mawasiliano. Kwa maana hiyo, itakuwa haipati nafasi ya kuingia kwenye network, itakuwa ina search network, lakini haiwezi kupata kwa sababu unapoingiza laini ya simu kwenye simu yako na kuiwasha simu moja kwa moja inajitambulisha, mimi fulani bin fulani. Kwa mfano mimi Samsung Galaxy mwenye IMEI namba moja mbili tatu, ninahitaji kufanya mawasiliano, alafu network inampa access ya kuingia kwenye network. Kwa hiyo zile ambazo zina namba bandia au zile ambazo zitaibiwa na ukaripoti zikafungwa, hazitaweza kupata mawasiliano tena. Je, yes, Sasa kwa mfano kwa mtu ambaye ananunua simu hivi sasa, ataweza kuitumia tena mara baada ya kesho, ama ni teknolojia hiyo itaishia tu kwenye zile simu ambazo tayari zimekwisha tumiwa na watu? teknolojia tuliyonayo ni teknolojia ambayo ina evolve, naweza nikasema ni teknolojia ambayo inabadilika kutokana na jinsi ambavyo wahalifu wao watajaribu kufanya. Cha msingi ni kwamba kama IMEI haikutolewa na GSMA baada ya kuithibitishia simu, hata uziingize milioni mbili, hazitaweza kufanya kazi. Teknolojia imewezesha sasa kuzidhibiti, hata zikitengenezwa, hata zikaja Tanzania haziwezi kufanya kazi, na tumeona hii ikifanya kazi vizuri sana kule Marekani. Tumeona hata hapa Kenya kutokana na matatizo ambayo e, walikuwa wamekumbana nayo na kuamua kuzizima. Tumeona wakiwa wamefanikiwa sana. Kwa muda wa miaka minne, tumekiwa tukilifundisha hilo kwamba kabla ya kununua simu mtu ahakikishe anafanya mambo matatu. La kwanza ni kuhakikisha kwamba kwanza ananunua kwenye duka ambalo linatambulika, ni adai risiti na adai warrant ambayo, warrant kima cha chini kabisa, muda wa chini kabisa ni mwaka mmoja. Na baada ya kufanya hivi akiitumia hiyo simu akaja kugundua ni bandia, basi sheria zinaelekeza kwamba airudishe simu alikoinunua na apewe simu halisi kuanzia Ijumaa as, asubuhi tarehe kumi na saba. Kabla mtu ajanunua simu bado anawajibika kuihakiki kwa kufanya ile nyota alama ya reli sifuri sita alama ya reli alafu atapata namba tambulishi. Mtambo wetu bado utaendelea kufanya kazi siku zote kuhakiki. Kwa hiyo atatuma kwenda kwenye namba moja tano sifuri tisa sifuri. Akituma zile namba za utambulisho basi E, atapata majibu kutoka TCRA kwamba simu hiyo ni halisi au ni bandia. Lakini hata hivyo, kuanzia Ijumaa, hata mtu akinunua simu akaweka laini yake ya simu tu akaona haipati network, kama amenunua dukani na ana risiti, anapaswa kuirudisha, na sisi kama serikali tutahakikisha kwamba watu hao hawaonewi, wanarudishiwa simu zao kwa mujibu wa sheria na kanuni. Uh, shukran sana uh, Innocent Mungi meneja mawasiliano wa Mamlaka ya Mawasiliano nchini Tanzania, TCRA. Sasa moja kwa moja tuelekee uh, nchini Kenya, kwa sababu Kenya ni nchi ambayo inatajwa kufanikiwa kwenye swala hili, ambapo mwandishi wetu huko, Libert Adede, atueleze uzoefu wa Kenya katika suala hili ili kuweza kujua nini kitaendelea. Mwaka jana swala kama hilo lilifanyika Tume ya mawasiliano nchini Kenya iliweza kupitisha sheria hiyo, ambapo iliwahitaji kila mtu ambaye ana simu yake iweze kusajiliwa. Kwanza ikawa ni kusajili namba zao za simu, alafu pili ikawa ni kwamba unaweza uwezo wa kuangalia u, uhalali wa simu yako kama ni iko kama vile wanavyosema iko original ama ni fail. Uh, na liutiwa mshawasha, Wakenya wakawa na uoga mwingi sana lakini, ikawa ni kwamba ulikuwa na bofya, unathibitisha ikiwa simu yako ni sawa ama ni vipi lakini cha msingi ilikuwa ni kwamba lazima nambari yako ikaweza kusajiliwa. Hilo limeweza kufanikiwa, lakini zile simu ambazo walisema ambazo zilikuwa ni zilizimwa zili zili chache, lakini ni chache tu zilizosalia eh, zikitumika. Manake kwa sasa sijani kama kuna sheria zozote ama kuna simu zozote zimefungwa. Eh, Wakenya wanaendelea tu kuwasiliana, japo inakuwa ni kwamba lazima waweze kusajili nambari zao, eh, una, na vitambulisho na nambari ya vitambulisho kama pasipoti yako ili kuweza kuendelea kuhudumu katika laini yako ya simu. Kitu cha muhimu sana Ligongo, ni kwamba mtu anapokwenda kununua simu, kitu ambacho anazingatia sana ni kwanza kusajili nambari yake anapofika katika haya maduka. Sasa imekuwa ni kwamba katika matangazo ya kibiashara na ule kuhamasisha umma, wameweza kujua ni maduka yapi ya, ya kuweza kuenda kununua simu ambazo ni za uhalali. Haya maduka mengine watu wanaogopa, na pia serikali inajaribu kuangazia katika viwanja vya ndege kwamba simu za ambazo ni feki haziingizi humu nchini. Asante sana Hali baadede kwa kutupa uzoefu e, wa Kenya kuhusiana na zoezi la uzimaji simu nchini Tanzania hapo kesho. Kwenye laini ya simu tuna mwananchi wa Tanzania uh, Jonathan Limo. Jonathan Limo, hebu tueleze, e, wewe, je, upo tayari kwa ajili ya zoezi la kesho na wasiwasi wako hasa ni nini? Mimi kipekee niko tayari na ninapongeza serikali natusiarai kwa ujumla kuondoa ili ambazo ni bandia pamoja kwa na kwamba simu hizi kuondolewa kwake kutaleta madhara na pia kutaleta faida, lakini naona kwa upande wa faida faida ni nyingi zaidi. Labda ningependa tu kusema madhara ambayo yanaweza yakapata Tanzania, ni kwamba wananchi wengi watakosa simu, kwani baadhi ya wananchi walidhani kuwa sisi hawakuwa serious, kwa maana hiyo hawakuwa wamejitayarisha ajili ya simu nyingine. Pia asara nyingine ambayo wananchi a kama mitandao mia eh, nyingi eh, eh, ya pesa itaathirika. u pia eh, kuna eh, baadhi ya wafanyabiashara ambao walikuwa wanatumia hizo feki na walikuwa wanatumia mikopo. Sasa eh, kwa vile simu hazitanunuliwa kwa wingi, wanaweza ikawawia shida eh, kurejesha mikopo yao sasa nikiongelea pia kwa, kwa upande ambao faida ambazo unaziona kwamba tutapata ni kwamba itasaidia kuongeza mapato ya serikali, kwani simu nyingi feki zilikuwa zinaingizwa ndani ya nchi bila kulipia uh, kodi. Pia ninaweza uh, kuona kwamba itasaidia kuongeza usalama wa mitandao kama tulivyoelezwa na watu wetu na kupunguza wizi wa simu pia. Haya, ndiyo maoni yangu. Asante sana bwana Jonathan, Jonathan Limo eh, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sasa tuje kwako Cosmas Kitona, wewe binafsi maoni yako ni yapi? Upo tayari? na wasiwasi wako hasa ni nini? Eh, mimi niko tayari, lakini eh, wasiwasi wangu ambao ninao ni kwamba ninajiuliza kwamba wananchi wengi wa hapa Tanzania walikuwa tayari wanamiliki simu na uki, ukiangalia kwamba kipato chao ni cha chini. Sasa, baada ya hizi simu kuzimwa, ina maana wananchi wengi watakosa mawasiliano. Lakini kwa upande mwingine naipongeza sana serikali kwa sababu imeweza kuondoa, itaweza kuondoa zile simu feki na kuwepo original. Simu feki nyingi zilikuwa zinafanya uhalifu pasipo kujulikana na, sasa serikali kama imeziondoa ni vyema wakatoa mm -hmm, elimu kwa mwananchi wa kawaida ili awe na aweze kutumia simu hii original. Hayo ndiyo maoni yangu, asante sana bwana Cosmas e, Kitona. Mkamiti Kibayasi, umekuwa ukilifuatilia suala hili la zoezi la uzimwaji simu feki nchini Tanzania, hebu tufahamishe ni yapi hasa ambayo umeaona? Nashukuru sana. Kwanza, ningependa tu kuungana na wasikilizaji ambao wameanza kusema kwamba wapo tayari, na vile vile idi ili zoezi Uh, kwa upande mmoja linaonekana kwamba baadhi ya watu hawapo tayari, kwamba wakiona kwamba ni kama serikali imeharakisha sana kuchukua hatua wa hii, lakini ni kwamba ikumbukwe, tukiangalia katika masuala ya afya, hili swala zoezi linalofanyika kesho usiku kwa saa za Tanzania, kuamkia tarehe 17 Juni, ni zoezi ambalo limekuja wakati mwafaka. Kwa nini ninasema wakati mwafaka? Simu feki Sote tunafahamu au kama wewe msikilizaji hufahamu, ni kwamba simu feki pia zinaleta madhara katika mwili wa binadamu. Kuna kitu ambacho kinaitwa SAR. Hiki SAR ni kitu ambacho kinaangazia kiwango cha mionzi ambacho mwili wa binadamu unanyonya kutoka kwenye simu ya mkononi wakati anapozungumza. Sasa katika maisha tuliyokuwa nayo hivi sasa, Idi, utaona kwamba kila mmoja ikiwemo wewe na mimi pia, tunatumia simu sana kuzungumza na ndugu jamaa na marafiki, lakini hatujui ni kiwango gani ambacho tunanyonya kutoka kwenye simu, na simu hizi hatuzifahamu kama ni feki au la. Pamoja na kwamba simu zote zina madhara, lakini zile ambazo feki ndio zina madhara zaidi, kwani kiwango halisi kinachotakiwa katika SAR kinasemekana ni 1.6 watts kwa kilogram, lakini katika simu hizi feki, je, tunajua zina watts ngapi zilizomo humu ndani? Basi hiyo ni mojawapo ya matatizo ambayo binadamu anayepushwa katika simu feki. Asante sana Mkamiti Kibayasi e, kwa swala hilo. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, na sasa tunaingia katika siasa za hapa Marekani ambazo wiki hii na mpaka hivi sasa zinapamba moto kwelikweli, kweli hasa kufuatia tukio la mauaji la Orlando, Florida ambapo watu 49 waliuawa na wengine 53 watatu kujeruhiwa na Marekani mwenye asili ya Afghanistan, Omar Martin. Suala hilo lilishika moto hasa pale Rais Barack Obama alipozungumza moja kwa moja eh, kwa mgombea urais wa Republican bwana Donald Trump na shauri lake la kupiga marufuku Waislamu kuingia hapa Marekani ama kuweka ulinzi maalum kwenye makazi ambayo yanatambulika kukaliwa na Waislamu. Basi kuzungumza hili tunaye mwanzangu Harrison Kamau ambaye amefuatilia eh, mikutano ya leo ya, ya wagombea urais wa Republican Donald Trump na Bi Hillary Clinton ili tuweze kujua ni nini hasa ambacho leo kimezungumzwa ukiachilia majibizano ya jana na juzi, na vilevile vile tutapata fursa ya kuongea na Dkt Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina kuhusu swala hili. Tukianza na Harrison Kamau, leo umefuatilia mikutano ya kampeni ya bwana Donald Trump na Bi Hillary Clinton, ni nini hasa ambacho kimejitokeza huko hii leo, kwa kweli, tutaanza na mikutano ambayo imefanyika muda mfupi, hata wengine nafikiri mikutano bado haijakamilika. Na kwanza kabisa ni kupeleke katika mji wa Hampton uh, katika jimbo la Virginia ambapo uh, b Hillary Clinton ameweza kuhutubia watu na kutoa hotuba na imepeperushwa kwenye runinga hasa uh, CNN, na ameweza kusema kwamba wakati mgombea uh, uh, uh, wa urais wa Republican Donald Trump anaposisitiza kwamba dini ya Uislamu kwa ujumla isemekane kwamba ni ya kijihadi, amesema kwamba huo ni mwelekeo hatari sana kwa Marekani na amesema kwamba isije, asije kufikiria yule Trump kwamba kutumia jina la jihadi ama kutumia jina la itikadi kali kwamba ni jina la miujiza hivi kwamba litatatua tu likitumika litatatua matatizo yaliyopo ya ya utishio la kigaidi. Kwa hivyo amesema kwamba yeye ana uzoefu wa uongozi na sera za kigeni na anajua kwamba matamshi mengine ni hatari sana, hasa katika maisha ya Wamarekani vilevile Uh, Trump ambaye ni mgombea uh, wa kiti cha Republican na ambaye ameneza ama amezusha utata mwingi sana kutokana na matamshi yake, hasa baada ya shambulizi hili na anavyoelezea dini ya Kiislamu na vile yeye angalitaka uh, ya ita, dini, dini itajwe uh, amesema akiwa katika jimbo akiwa katika mji wa Atlanta kule jimbo la Georgia, ameendelea kusisitiza kwamba sasa ndio wakati wa kuzingatia maslahi ya Marekani mbele ya kitu kingine chochote. uh, sasa Harrison kama tunafahamu kwamba uh, Rais Barack Obama eh, moja kati ya mazungumzo yake ya siku ya Jumatatu ilikuwa eh, ni suala zima kama chama cha Republican wanakubaliana na suala zima ambalo ama matamshi ya bwana uh, Donald Trump. hebu tueleze ndani ya chama cha Republican kwenyewe hali ikoje kwa kauli za bwana Donald Trump. ni kwamba zinakubalika ama watu wanapata kigugumizi mm-hmm. kuzungumzia Swali nzuri sana uh, id tangu tukio hili lilipotokea Jumapili asubuhi, kumekuwa kuna matatizo na kumekuwa na majibizano mengi ya kisiasa. Basi uh, kuna hotuba iliyotolewa siku ya Jumatatu na Donald Trump akisema kwamba kamwe yeye atasema kwamba kwa ujumla Uislamu ni ugaidi, na akasema jina hilo litumike. basi Swala hili limeleta wasiwasi mwingi sana hata kwa watu walio kwenye chama chake cha Republican. Wakati wanahabari walipoenda kuwahoji, kwa mujibu wa gazeti la The Guardian, walipoenda kupata mazungumzo na wale viongozi wa upinzani wa Republican, wengi wao walichukua wali simu, ni kana kwamba wanapiga simu ili kukwepa maswali kutoka kwa wanahabari na vilevile uh, wengine walisema kamwe kabisa hawakufuata hotuba ya Trump ya Jumatatu, ikionesha ikionyesha kwamba ni dhahiri Trump kwa swala hili yuko peke yake. Uh, shukran sana Harrison Kamau, basi endelea kuwepo hapa moja kwa moja. Uh, tuende moja kwa moja katika jimbo la South Carolina kuungana naye, uh, Dr. Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina, eh, aweze kutuelezea sakata hili. Uh, Dr. Patrick hebu tukusikilize kwanza. tuko katika hali moja ya tofauti sana na chaguzi zilizopita katika hali ya amani hapa Marekani na rais aliyokuweko madarakani nafikiri, uh, anataka kuweka rekodi sawa kabla ya kuondoka madarakani. Ndio kwa maana unaona kwamba yametokea majibizano kati ya, ya mgombea wa kiti cha uh, Republican na vilevile mgombea wa kiti cha Democrat. Hii kwanza; pili, nitaongea uh, kwa haraka haraka tu kwamba kwa hii nchi tunayoishi hapa ya magharibi ya Marekani kuna watu wametoka katika mataifa mbalimbali na nchi mbalimbali ambazo zina utamaduni wao uh, tofauti, mila, desturi pamoja na kikubwa zaidi ambacho kinazungumziwa uh, ni dini na dini ya, ya Kiislamu ambayo watu wengi ambao wanaishi hapa ambao walizaliwa hapa Marekani, sidhani kama wanaielewa vizuri. Mi naona, unadhani kwamba haya majibizano yanamjenga zaidi Donald Trump ama yanapunguza ile chachu yake ya kuweza kufanikiwa e, kuingia ikulu ya Marekani? Sinaona kwamba yanampunguzia uh, ile kama ulivyosema, ni chachu ya kuingia katika ikulu ya Marekani kwa sababu yeye binafsi ameonyesha kuto kuelewa nini maana ya dini ya Uislamu au nini maana ya dini ya Kikristo au ya kijuish buda au wale wasiokuwa na dini. Kwa sababu ukiona kiongozi yoyote ambaye anazungumzia watu fulani wa dini fulani ni wabaya, kwa hiyo huyo mtu si kiongozi ambaye anatakiwa kuwaleta watu wote kuwa taifa moja. Unadhani kwamba kitendo cha rais Barack Obama kuweza kumpinga hadharani moja kwa moja mgombea wa chama cha Republican, chama cha upinzani e, na tayari amesha ameshamuunga mkono mgombea wa chama cha Democrat, unadhani kwamba rais Obama anatumia ushawishi wake wa uraisi vibaya katika swala hili? ani kama rais uh, Obama anatumia ushawishi wake vibaya, kwa sababu nafikiri anajaribu kuwaelimisha umma wa Marekani waliojihusisha kupiga kura kwamba maneno na mazungumzo yanayofanywa na mgombea wa upande mwingine wa upande wa uh, uh, Republicans si maneno mazuri au sera ambazo anataka kuzitumia kama akishinda kuwa mgombea. Mi naona rais Obama yuko sawa kabisa, na anajaribu kuwaleta hata wale ambao walikuwa wajafikiria kumpigia kura mgombea wa Demokrat ili waweze kufanya maamuzi mazuri wakati wa uchaguzi mkuu wa urais hapa Marekani. Baada ya haya majibizano, unafikiri mwelekeo wa kisiasa mzima, hasa ukizingatia e, mashambulizi ya huko Orlando Florida, itakuwaje? Mimi navyoona, tusubiri kesho wakati Rais Obama anafikiri atahutubia huko Orlando uh, Florida ni kwamba anajaribu kutengeneza mazingira mazuri kwa mgombea wa, wa Democrat. Ni ni ni ni kuwajaribu kuwaelimisha wa, wa umma wa Marekani na wapiga kura wote kwamba wafanye maamuzi sahihi, wamchague kiongozi ambaye anaangalia mtazamo wote huu wa uh, mauaji na, na na na kidini kwa kwa usahihi. Unadhani tukio zima la Orlando, Florida linaweza kumwongezea wapiga kura bwana Donald Trump hea? Kwa sababu yeye amesha tamka hadharani kwamba e, anapinga ule Uislamu wenye msimamo mkali, japokuwa haijawekwa bayana kwamba shambulio hilo lilitokana na suala zima la Uislamu wa msimamo mkali au ugaidi, kwa sababu bado uchunguzi unaendelea. Mimi sidhani kama mgombea um, wa chama cha uh, GOP, uh, uh, Republicans, anaweza kujiongezea au kupata kura nyingi kutokana na hilo shambulio lililotokea Orlando, Florida. Ni ni, ni, ni kutokuelewa dini uh, ya Kiislamu ni nini, na kutokuelewa uh, zaidi mambo ya kisiasa yanavyoendelea ya hapa Marekani na nje ya nchi na, na nam basi, msikilizaji wa kwa undani huyo, alikuwa eh, ni Daktari Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina akitoa E, uchambuzi wake kuhusiana na kile kinachoendelea katika siasa za hapa Marekani, hasa mara baada ya Bwana Donald Trump ambaye ni mgombea e, mtarajiwa wa chama cha Republican katika mbio za uraisi za mwaka huu hapa Marekani kusema kwamba Waislam hawana nafasi katika nchi ya Marekani, jambo ambalo e, limezua mjadala kwa chama pinzani cha Democrat hususan kutoka kwa Rais Barack Obama na mgombea e, urais mtarajiwa wa chama cha Democrat b Hilary Clinton. Hapo mwanzo tulikuwa tukisikiliza juu ya zoezi la uzimwaji simu bandia nchini Tanzania kufikia. Basi tumefika mwisho wa kipindi hiki kwa undani kutoka hapa e, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Shukrani kwake Mkamiti Kibayasi, Harrison Kamau upande wa pili Duane Collins, bila kumsahau Neli Limo. Shukrani kwa kusikiliza na tunakwambia jioni njema ama usiku mwema hapo ulipo.