Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi ikiwa ni Juni 16 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Rais wa DRC Joseph Kabila amewataka wakazi wa jimbo la Katanga kuhamasisha kilimo ili kuwa na mavuno makubwa. Wakati tunapita tukute mashamba ya kabambe ya mihindi ili mwaka yenyewe unakuya tusikuwe tu na hii vilaji moya, tukuwe na mavilaji nne tano hadi kumi. Na katika ripoti nyingine, wakati Burundi hivi leo inaungana na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha siku ya mtoto wa Afrika, tatizo la watoto wa mitaani bado linaendelea nchini humo. Je, wazazi wanasemaje? tukija kuwaomba wenye pesa wanatutukana, wanatufokea, lazima tuwaeka pembeni. Mtoto anaomba mtoto ndo anapewa kwamba aleta mtoto, tumpe mtoto we mkubwa tafuta kazi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rais Barack Obama anakwenda Orlando, Florida leo Alhamisi, kukutana na waathirika wa mauaji makubwa katika historia ya Marekani na kuungana na mji uliotikiswa na ghasia na vitisho. White House inaeleza kwamba pamoja na waathirika walionusurika katika klabu ya mashoga, rais atakutana pia na wafanyakazi wa huduma ya kwanza waliofika kwenye eneo la shambulizi hilo, pamoja na madaktari na wale wote waliowatibu watu hamsini wali wa na tatu waliojeruhiwa. Wakati huohuo huo, shirika la upelelezi la Marekani FBI linasema mke wa mshambuliaji huyo aliyeua watu 49 katika klabu ya Pulse Omar Martin alikuwa akijua baadhi ya mambo ya mumewe na anaweza kuwa ameshindwa kuwa taarifu polisi. Afisa mmoja wa usalama anasema baraza la mahakama la serikali kuu inafikiria kama alifungue mashitaka kwa mke huyo wa mtuhumiwa wa ugaidi Nur Zahi Salman. Miili ya watu 34, 20 kati yao wakiwa watoto, imeokotwa. Inaelekea walikuwa wakijaribu kuvuka jangwa nchini Niger. Maafisa wa serikali wamesema, wanaamini kwamba waathirika walikuwa wahamiaji wanaosafiri kaskazini kwa matumaini ya kufika Algeria au Ulaya. Wizara ya mambo ya ndani ya Algeria ilitangaza ugunduzi huo Jumatano. Taarifa kwenye televisheni ya taifa imeeleza kwamba wanawake tisa, wanaume watano na watoto ishirini walifariki dunia baada ya kutekelezwa kwenye jangwa na wasafirishaji haramu wa binadamu. Utaifa wa waathirika hao bado haujatambulika. Taasisi ya Kimataifa ya Uhamiaji inasema uhamiaji kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kuelekea kuelekea Ulaya umeongezeka kwa kiasi kikubwa katika maeneo ya Afrika magharibi na kati katika siku za karibuni, na zaidi ya watu milioni tano nchini Sudan wanahitaji msaada wa haraka baada ya kukoseshwa makazi kwa karibuni huko Darfur na ongezeko la wakimbizi wanaowasili kutoka Sudani Kusini. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, mkurugenzi wa operesheni katika tume ya Ulaya anayehusika na masuala ya kibinadamu na ulinzi wa raia Jean Louis de Broi anasema baada ya tume kutoa msaada wa dola milioni 14 kwa shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani ili kusaidia katika operesheni za misaada nchini Sudan. Debro anasema katika taarifa ya WFP kuwa hali ya kibinadam katika sehemu za Sudan ni mbaya na watu waliokoseshwa makazi hivi karibuni huko Darfur na ongezeko la wale wanaowasili kutoka Sudan Kusini inajibainisha wazi, zaidi ya watu milioni 5 wanahitaji msaada wa haraka, ameongezea. Mwishoni mwa mwezi Aprili, WFP ilisema ilikabiliwa na upungufu wa dola milioni 181 kwa kipindi cha miezi 12 ijayo, hali ambayo itadumaza shughuli zake nchini Sudan haswa kwa wakimbizi wa Sudan Kusini. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema pia itatumia sehemu ya msaada huo kwa ajili ya kuwasaidia watu 88 waliokoseshwa makazi kote Darfur kwa kuwapatia vocha kwa ajili ya chakula kwa kipindi cha miezi mitatu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Majeshi ya usalama ya Iraq wako ndani ya mji wa Faluja wiki tatu baada ya kuanzisha shambulizi kubwa la kuchukua tena mji huo ambao unashikiliwa na kundi la Islamic State. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi kwa ajili ya ushirika unaopambana na kundi la ISIS nchini Iraq na Siria, Kanali Chris Gava amewaambia waandishi wa habari wa Pentagon wakati wa mkutano kwa njia ya video kutoka Bagdad kwamba wa Iraq wamepata nguvu katika eneo la kusini na katika ukingo wa kusini mwa mji huo, Gava amesema majeshi ya Iraq yameingia mjini humo katika muda wa siku chache zilizopita. Amesema wanafanya kazi kukamata eneo la kati la Faluja na halafu kupigana kwenda mbele. Shambulizi ndani ya mji huo limekuja wakati majeshi mengine ya Iraq, polisi wa Iraq na wapiganaji wa kikabila wa Anba na vikosi vingine vikiendelea kuuzingira mji wa Faluja ambao unahitaji kuzuiwa kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State kujiimarisha tena au kuwapatia vifaa wapiganaji wao katika eneo hilo. Wakati majeshi yanayoungwa mkono na, na serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya yakiendelea kushambulia ngome kuu ya kundi la Islamic State huko Sirte, Marekani inafikiria kuongeza ushirikiano na serikali tete ya umoja wa kitaifa katika juhudi za kuwaondoa wanamgambo hao. Jana Jumatano, wabunge wa Marekani walijadili pendekezo la kuwapatia mafunzo na vifaa vya jeshi jeshi la kitaifa la Libya, hatua itakayohitaji kuondolewa kwa baadhi ya marufuku ya silaha ya Umoja wa Mataifa yaliyowekwa muda mfupi baada ya kuondolewa kiongozi wa Libya Muhamar Gadafi. Kunao ungaji mkono mkubwa wa jumuia ya kimataifa kwa uondoaji huo wa muda. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi, ambapo nchi hiyo hii leo inajiunga na mataifa mengine ulimwenguni kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Afrika ambayo huadhimishwa tarehe 16 Juni kila mwaka. Siku hii imewadia huku watoto wa mitaani wakiwa bado wanashuhudiwa katika kila kona ya jiji la Bujumbura takwimu za mashirika yanayotetea haki za watoto zinasema kuwa watoto hao wanakadiriwa kwa takriban elfu tatu. Kwao haki ya kusoma au kupata matibabu ni ndoto, na wale waliokulia mitaani hawana matumaini ya kupata maisha mazuri. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, na tupasha zaidi. Bose ni watoto wana, wa barabarani wakiomba pesa wapita njia hapa Mjumbura. Wanafahamika kwa jina la mitani kama maibobo au vidoma. Baba asha, nasikia njaa. Baadhi kama mtoto huyo mchanga, wanatumiwa na mama zao katika zoezi hili la kuombaomba. Tukija kuwaomba wenye pesa wanatutukana, wanatufokea. Lazima tuwaeka pembeni. Mtu anaomba toto ndo anapewa kwamba aleta mtoto tumpe mtoto, we mkubwa kutafuta kazi. Kuna hata watoto waliokulia barabarani ambao wamekuwa vijana ya chipukizi, sasa wanajishughulisha na zoezi la kuchunga magari, lakini walipoteza matumaini ya kufanikiwa na kupata maisha mazuri. Mi naishi hapa kwa kuchunga magari, kuna mwatanipa na mwenyewe atanambia ana kuna saa leo sitakula kesho napata apo, na nikipata ni ule udogo tu wa kulegeza roho. Nalala hapa mbarabara, natandika karton, afu mi nalala mabaraza inyesha tunalala tunasimama, nasikia roho mbaya sana, nasema Mungu, mimi nifanya nini? Mbele ya Mwenyezi Mungu usema niishi maisha mabaya kama haya. Kundi hilo la watoto waliokulia barabarani ni tishio kubwa kwa jamii, kwa mjibu wa wanaharakati wanaotetea haki za watoto. Kama huyu hapa, ni wale watoto ambao hata akichukua jiwe anapiga, atichukua rwembe anakuchana yani, ni wale watoto ambao abana hamu ya kitu baisha kuwa na chuki ya maisha bako na sura mbaya na, na jami. Mimi napitaga pale usiku niko naenda kuangalia, unakuta wako wanavamiana na polisi. Hata kama iko na bunduki ana adaskia boga ya bunduki jana kwambia kama nikufa nishakufu kitaka nipige risasi. Hiyo kundi ni hatari kwa enchi, na ndio maana nasema hivi hao watu wana, wanatakiwa kabisa kusaidiwa sana juu yani kuwaonesha kama kama naebo. Ni watu wakazi wa jiji hili la Butumbura wanazungumzia nini kuhusiana na watoto hao wa barabarani. Haya ni baadhi ya maoni yao. Hao eh watoto kila siku mtu anawasaidia wana, lakini wanabaki wanatukoroga sana, kila muda wanakuja, tuwasaidie kwa kweli tunaomba serikali tusaidie kuwatoa watoto barabarani, wamekuwa wengi wengi wengi, afu unakuwa ni shida kabisa, sisi wenyewe hatujiwezi. Mtu nakosha saidia hata watoto wawili watatu, ila ukikata tu hivi kidogo, mtani mwingine mtano anakuja tani watano. Afu unataka kuwasaidia umeona, anza kuona kero mpaka unasema nikosa kuwasaidia itakuwa dhambi kwa Mungu, ila tunaona kabisa tunaanza kushindwa. Takwimu za mashirika ya kutetea haki za watoto nchini zinaonyesha kuwa watoto wa barabarani wanakadiriwa kwa sasa zaidi ya tatu kwao, huduma za matibabu au haki ya mtoto ya kusoma ni ndoto. Hii ni wakati Alhamisi hii 16 Juni, Burundi inajiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika. Haidara Kizimana, sauti ya Amerika Butumbura. Tunaendelea na habari zaidi za dunia meli moja Fransa, ya Ufaransa imepata baadhi ya vipande vya ndege ya abiria ya Egypt Air ya Misri iliyoanguka kwenye bahari ya Mediterranean yani mwezi uliopita na kuwa watu 66 kwenye ndege hiyo. Wachunguzi wa Misri wanasema roboti wa chini ya maji aliyesimamiwa na wafanyakazi wa Ufaransa alikuta mabaki ya ndege hiyo katika maeneo kadhaa katika eneo bahari ambalo lilikuwa na kina cha kiasi cha mita elfu tatu kutafuta ndege ya Airbus A nambari 320 imekuwa ni swala la kukimbizana na muda, kutokana na kwamba betri katika chombo maalum cha safari ya ndege na kunasa sauti inatarajiwa kumalizika ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Hakuna waandishi wa habari wala kamera zilizoruhusiwa huko White House Jumatano, kwenye chumba maalum, wakati ya mkutano wa nne kati ya kiongozi wa kiroho wa Tibet Dalai Lama na rais Barack Obama, lakini baadaye picha ilionekana katika mtandao wa Instagram wa Dalai Lama na baadaye kutolewa na White House ikiwa inaonyesha watu hao wawili wakitazamana katika ishara inayozungumza mengi kuhusu uhusiano wao mzuri. Katika mahojiano na Sauti Amerika, msemaji wa baraza la usalama la taifa Asia Miles Keggins alisema Mkutano wa Rais Obama na Dalai Lama ulikuwa wa kibinafsi. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila jana alifanya mkutano wa kwanza wa kihistoria uliowajumuisha magavana wote wa DRC. Mwenzangu Aida Isa alizungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi Kahozi Kosha na kutaka kujua zaidi kuhusu mkutano huo. Mkutano wa kwanza kihistoria wa maliwali wa majimbo ishirini na sita majimbo mapya yaliyoundwa kwa sababu Kongo ilikuwa na majimbo kumi na moja nitangia mwezi Novemba mwaka uliopita. Kulingana na katiba ya nchi eh, Kongo imegawanyiwa na majimbo ishirini na sita, na mkutano wa kwanza ulikuwa na lengo kujua shida gani imeekumba majimbo haya, kwa sababu majimbo mengine haina na manyumba, majimbo mengine ina shida na kunakuwa kuna mzozo baina ya majimbo jirani kwa ikiwa kama kusini mashariki mwa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo eh, katika jimbo la zamani la Katanga u, jimbo la Lwalaba na jimbo la o Katanga wanagombania mipaka, wakigombania teksi na um, malipo za za maduka na hiyo ndio mambo kabisa imezungumziwa, na vilevile msaada wa serikali, kwa sababu majimbo zote imekuwa na serikali mpya, imekuwa na mabunge ma, ma, ma, marupurupu yao, na hiyo ndio imeleta kufanya hiyo Serikali ya Joseph Kabila chini ya uongozi wake kutana na kuweza kuzungumza na kutatua mashida mbalimbali ambayo yamekumba majimbo mapya iliyoundwa kulingana na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na vile vile tunafahamu kwamba majimbo kadhaa ya DRC yamekumbwa na ukame mwaka huu, na Rais Kabila alikuwa anazindua mipango ya kilimo. Ni yepi aliozungumzwa kuhusiana na hilo? Rais Kabila jana Jumatano hapa Lubumbashi alipata nafasi ya ku gundua kampeni mpya ya kuomba wakomani e, wafanye hiyo kilimo cha mahindi, kwa sababu mwaka huu kweli kusini mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo kulikuwa uhaba wa unga wa mahindi. Njaa kali iliingia, unga wa mahindi ilipanda juu kabisa na bei yake ilikuwa juu kabisa na kusababisha watu wengi kulala na njaa. Kwenye mkutano huu wa jana, rais Joseph Kabila alisema yafuatayo: kila mtu anafikiria, ukisema Katanga leo ni cuivre na cobalt, lakini source ya richesse ya utajiri yetu ya mali ni hii budongo ambayo tuko nayo, ni kilimo, ni agriculture. Nitataka mvua penye itaanza mwezi ya kumi na moya wakati tunapita tukute mashamba ya kabambe ya miindi ili mwaka yenyewe unakuya, tusikuwe tu na hii village moja tukuwe na ma village nne tano hadi kumi, yenyewe itatuampeshe sisi kuendelea kuimporter mais kutoka kwa voisins. Kama tunataka sisi tuanze kuwapelekea hapo mais. Rais Kabila wa Kongomani wafanye <coughs> njapo wafanye juu chini ili kulima mashamba na kupinga njaa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya kwa... Kongo. Huyo ni mwandishi wetu Kahozi Kosha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Lubumbashi. Na mashirika ya kiraia huko Bukavu katika jimbo la Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC yamwomba Rais Joseph Kabila kuondoka madarakani, kwani amekuwepo muda mrefu akiongoza nchi hiyo, na hivyo ni vyema aheshimu katiba ya nchi ambayo aliikubali mwenyewe. Upande wa chama tawala ni kwamba katiba ya DRC iko wazi na yasema rais atabakia ya madarakani hadi apatikane mwingine aliyechaguliwa na wananchi. Mwandishi wetu Oster ouster Malifika na ripoti kamili kutoka Goma. Kuhusiana na barua hiyo ya mashirika ya kirahia ya mkoa wa Kivu ya Kusini nimezungumza naye Descartes Menga kiongozi wa mashirika ya kirahia Kivu Kusini akiwa na makao yake katika mji wa Bukavu. Ba, Rais Kabila amefanya kazi nzuri, amepiga amefanya nguvu yake yote kusudi Kongo ibakie moja. Tulikuwa katika ha, mapigano, nchi mbalimbali ilivamia Kongo, na alitoa mchango wake kweli, na si lazima si lazima haendelee kuongoza nchi kinyume ya katiba. Amekuwa sasa senateri azina. Tunaona kwamba ile ni kitu moya nzuri sana na wale watu wa kiomboombo wasimsawishi eh, rais kuvunja uh, katiba yetu ya Kongo. Nyinyi umepata habari kwamba walikuwa na mpango wa kutaka kubadili katiba Ndiyo, Yeah, kwamba uh, mtu aweze enda kupension ku miaka makumi nne na tano. Ni lazima uh, tufanye referendum kusudi ile eh, kipengele ya mia mbili makumi mbili i i ibadirike. Tuna, tuna na ndio maana tunasema ile ni hatari sana, sisi hatuwezi kusupport mawazo ile. Na tunawapatia ange sana, pengine shauri gani mngemupa Rais Joseph Kabila ambaye, yo, ambaye mnasema kwamba amedanganywa na watu wanaomzunguka sema ya kwamba alishatumikia Wakongomani miaka mingi sana na alisaidia Kongo kweli kweli, kwani tulikuwa katika vita, alimaliza vita, aliitika kutumika na watu waliompiga masase. Na ni lazima sasa sisi jisi e, tumeanza kidemokrasia haende kupumzika katika baraza la wazee ama kusena. Na njoo mashauri tunaweza kumpatia e, na Wakongomani wataendelea kumshukuru na kumlinda nsisi tumesema hata kuja uku kweti Bukavu hapa hapakivu ya kusini hanaweza hatakukia kubaki kiisha e, manda yake upande mwingine, nimezungumza naye kuba Kahombo, kiongozi wa chama cha pepe rd mkuu wa Kivu ya kaskazini hapa mashariki mwa Kongo. Rahisi, kama hakutakuwa uchaguzi tafanyika, rahis atabakia mpaka wakati rahisi mwenye kuchaguliwa ataingia katika madaraka, na ninadhani kama kunakuwa mbinu ya kusema watu wa upinzani wanafanya vyote kusudi wa bomole Kongo, ninadhani kama itakuwa ni kitu ya kukemea, sababu sisi wote hatuna nchi nyingine. Ifahamike kwamba vyama vingi vimesema kwamba mazungumzo itakuwa muhimu kwa kuweza kutatua matatizo ambayo hivi sasa yanaonekana. hoser malivika, sauti ya Amerika, Goma. Na mzozo wa uchaguzi na ugaidi unaondoa juhudi za kuhamasisha uthabiti na maendeleo katika maeneo ya Afrika ya Kati, mwanadiplomasia wa juu wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo ameonya jana. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Margaret Bashir anaripoti kutoka New York na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kuna wasiwasi wa mivutano ya kisiasa huko Afrika ya Kati, ambayo imehusishwa na taratibu za karibuni au zijazo za uchaguzi, amesema Abdulahi Bathili, mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kieneo UNOCA. Ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kuongeza kuwa inadumaza kazi za kuleta uthabiti, maendeleo na demokrasia katika eneo hilo. Mizozo ya baada ya uchaguzi imesababisha umwagaji damu nchini Burundi na Jamhuri ya Kongo wakati kuna hofu kwa uchaguzi ujao wa rais huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukawa kama hivyo. Bathili amesema Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambayo iliitisha uchaguzi wa rais na bunge kwa mafanikio, ni hivi punde imeanza njia ndefu na ngumu kuelekea kwenye uthabiti. Lakini pengine tishio kubwa kwa amani na mafanikio katika eneo ni lile linaloletwa na wanamgambo wa Boko Haram na Lords Resistance Army. Nigeria, Nijer, Kamerun, Chad na Benin zimeunda kikosi cha kieneo kupambana na Boko Haram ambao wameua, wameteka nyara na kuwakosesha makazi maelfu ya raia katika bonde la Ziwa Chad tangu mwaka elfu mbili na tisa. Bathili amesema juhudi za pamoja zimepunguza uwezo wa Boko Haram kushambulia wanavyotaka, lakini kundi hilo linaendelea kuwa ni tishio kubwa kwa uthabiti wa kieneo. Ameisihi jumuiya ya kimataifa kukiunga mkono kikosi hicho kwa kisiasa, kiufundi na kifedha. Uganda ambayo inatoa idadi kubwa ya wanajeshi katika kikosi cha Umoja wa Afrika kupambana na LRA wanapanga kupunguza wanajeshi wake mpaka elfu tatu ifikapo mwisho wa mwaka huu. Bathili ameonya kuwa kama hakuna atakayechukua nafasi ya wanajeshi wa Uganda huenda hii ikasababisha mwanya kwa LRA na makundi mengine yenye silaha. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu katika matangazo yetu ya uh, jioni leo, ambapo saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, msikose kujiunga nami katika kipindi cha Matukio ya Afrika na mara tu baada ya matangazo haya ya jioni saa nane mchana ambapo inakuwa ni saa tatu usiku huko Afrika Mashariki, basi msikose kujiunga na kipindi cha Kwa Undani. Matangazo ya Kwa Undani huwa pia yanaojia moja kwa moja na kupitia Facebook live stream. Msikose basi kujiunga nasi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Rais Barack Obama anakwenda Florida leo Alhamisi kukutana na waathirika wa mauaji makubwa katika historia ya Marekani na kuungana na mji uliotikiswa na ghasia na vitisho. White House inaeleza kwamba pamoja na waathirika walionusurika katika klabu ya mashoga, Rais Obama atakutana pia na wafanyakazi wa huduma ya kwanza waliofika kwenye eneo hilo la mashambulizi, pamoja na madaktari na wale wote waliotibu watu hamsini na tatu waliojeruhiwa miili ya watu 34 ishirini kati yao wakiwa ni watoto imeokotwa. Inaelekea walikuwa wakijaribu kuvuka jangwa nchini Niger. Maafisa wa serikali wamesema wanaamini kwamba waathirika walikuwa wahamiaji wanaosafiri kaskazini kwa matumaini ya kufika Algeria au Ulaya. Majeshi ya usalama ya Iraq yako ndani ya mji wa Faluja wiki tatu baada ya kuanzisha shambulizi kubwa la kuchukua tena mji huo ambao unashikiliwa na kundi la Islamic State. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi kwa ajili ya ushirika unaopambana na ISIS nchini Iraq na Siria, Kanali Chris Gava amewaambia waandishi wa habari wa Pentagon wakati wa mkutano kwa njia ya video kutoka Bagdad kwamba wa Iraq wamepata nguvu katika eneo la kusini. Wakati majeshi yanayoungwa mkono na serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya yakiendelea kushambulia ngome kuu ya kundi Islamic State huko Sirte, Marekani inafikiria kuongeza ushirikiano na serikali tete ya umoja wa kitaifa katika juhudi za kuwaondoa wanamgambo hao. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Mwaka 2015 ugaidi uliendelea kutapakaa katika baadhi ya maeneo kwenye bara la Afrika. Katika Afrika Mashariki, kundi la ugaidi la Al-Shabaab lenye makao yake nchini Somalia liliendelea kufanya mashambulizi na mabomu ya kujitoa mhanga nchini Somalia mara kwa mara, wakilenga uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu, majengo ya serikali ya Somalia na hoteli maarufu, pamoja na maafisa wa serikali na wafanya biashara. Kundi hilo la ugaidi pia limejikita nchini Kenya. Katika eneo la ziwa Chad, kundi la Boko Haram linaendeleza mashambulizi yake huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, Cameron, Chad na Niger. Katika afrika magharibi na sahel Kundi la ugaidi limefanya mashambulizi dhidi ya mahoteli na makazi ya mapumziko yanayokaliwa na raia kutoka nchi za magharibi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mmoja ya maendeleo muhimu katika mapambano ulimwenguni dhidi ya ugaidi yameongeza kiwango cha ushirikiano wa kimataifa na uratibu katika kuelezea kazi za kuvuka mpaka na za ugaidi katika eneo. Kwa mfano, nchi za eneo la Ziwa Chad ziliunda kikosi cha kazi za pamoja za kimataifa kukabiliana na Boko Haram, wakati mataifa ya pembe ya Afrika yanaratibu juhudi zao dhidi ya Al-Shababu nchini Somalia. Marekani imehusika kwa kiasi kikubwa katika kuwasaidia marafiki zake katika juhudi zao za kusambaratisha na kutokomeza kitisho hiki cha ugaidi. Marekani katika ushirikiano na kikosi cha Somalia kinaunga mkono majeshi ya Umoja wa Afrika katika kuendeleza shinikizo kwa Al Shababu na kulizorotesha kundi hili katika eneo linalodhibiti maeneo kadhaa nchini Somalia. Huko Afrika Kaskazini, Marekani inasaidia kuunga mkono ushiriki wa pamoja wa kupambana na ugaidi wa Trans-Saharan. Kupitia mpango huu, tumekuwa tukifanya kazi na Algeria, Burkina Faso, Cameroon, Chad, Mali, Mauritania, Morocco, Niger, Senegal na Tunis. Kujenga uwezo na ushirikiano wa kijeshi, kitengo cha polisi na raia kote Afrika Kaskazini na magharibi ili kupambana na ugaidi. Ushirika wa kieneo wa kupambana na ugaidi Afrika Mashariki ni mpango unaofadhiliwa na Marekani na kutekeleza urafiki wa kupambana na ugaidi ambao unajumuisha nchi ya Jibuti, Ethiopia, Kenya, Somalia, Tanzania pamoja na Uganda, Burundi, Komoro, Rwanda, Ushelisheli Sudan Kusini na Sudan. Tunapanua uhusikaji wetu na serikali za Kiafrika na marafiki wa mashirika yasiyo ya kiserikali kupata ufahamu bora wa kutokomeza ghasia za ugaidi na kubuni majibu ya haraka, alisema Naibu Waziri wa Mambo ya Nje kwa masuala ya Afrika Linda Thomas Greenfield. Marekani ina nia ya dhati kushirikiana na watu na serikali za Afrika kuhamasisha demokrasia, amani na mafanikio <mulia> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika, na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sandey Shumari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.