kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni alhamisi juni 16 mwaka nao ni wa 2016 katika matangazo ya voa express hivi leo ikiwa ni siku ya mtoto wa afrika bado kuna changamoto nyingi zinazoendelea kushuhudiwa barani humo Natandika karton afu mi nalala mabaraza, huwa ikinyesha tunalala tunasimama, nasikia roho mbaya sana, nasema Mungu, mimi nifanya nini? mbele ya Mwenyezi Mungu akusema niishi maisha mabaya kama haya. Ni hali ilivyo miongoni mwa watoto wa Afrika As katika siku hii ya kuadhimisha mtoto wa Afrika leo hii inapoadhimishwa, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Katika kitengo cha biashara hivi leo, katibu mkuu mpya wa shirika la kibiashara la eneo la Afrika Mashariki na Kati asemaje? Tunaweza eh, kutumia rasilimali eh, ambayo ni kubwa, si haba hata kidogo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu hivi leo katika VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Ed Ligongo. Darzeni ya watu wanahofiwa wameuawa baada ya mapigano kuzuka jana Jumatano, kati ya wanajeshi wa serikali na kundi lisilojulikana na wapiganaji katika mji wa Raja ulioko katika jimbo la Lol. Kiongozi mmoja wa kanisa amesema zaidi ya wakazi mia nne wamekimbia kutafuta hifadhi katika kanisa la kikatoliki huko Raja. Vyanzo vya mjini Raja vinaeleza kwamba gavana wa jimbo hilo Rizik Zakarian Hassan na maafisa wengine wa jimbo wamekimbia kutoka jimbo hilo. Rais wa Marekani Barack Obama atakuwepo mjini Orlando, Florida leo hii kufanya kile White House ilichokiita wajibu wake wa kufariji na kutoa pole kwa jumuiya hiyo inayopitia kipindi kigumu. Ziara yake inatokana na mauaji ya Jumapili katika klabu ya mashoga katika mji huo ya watu 49 na kujeruhiwa watu wengine hamsini na watatu. Rais Obama atakutana na familia za walioathirika na wale walionusurika, pamoja na polisi, vikosi vya dharura na uokoaji, wauguzi, madaktari, wakiwemo wale bingwa wa upasuaji waliosaidia katika kuwahudumia wale wote waliopigwa risasi. Wakati huo huo, kamati ya mambo ya ndani ya baraza la seneti la Marekani limetoa mwito kwa mtandao wa Facebook kutoa taarifa zote zinazowezekana na akaunti yoyote inayohusiana na aliyefanya shambulizi hilo Omar Martin. Kundi la haki za binadamu linasema wanajeshi wa usalama wa Ethiopia wameua zaidi ya watu 400 toka mwezi Novemba katika kupambana na waandamanaji katika jimbo la Oromia. Katika ripoti mpya iliyotolewa na kundi la Human Rights Watch linasema wanajeshi walifyatua mara kwa mara risasi za moto kwa waandamanaji wa Oromia baada ya kutoa onyo hafifu ama kutotoa kabisa, huku wakati mwingine wakijaribu kutumia njia ya juhudi za kutawanya mkusanyiko bila kuhatarisha maisha. Taarifa imeeleza kwamba wengi wa wale waliouawa walikuwa wanafunzi ikijumuisha watoto walio chini ya miaka kumi na minane kundi hilo la haki za binadam pia linasema polisi wamewakamata watu elfu kumi toka maandamano ya anzi, na wengi wanashikiliwa bila kushitakiwa ama bila kuwa na fursa ya wanasheria na wanafamilia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza e moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Falme za Kiarabu umetangaza kwamba wanajeshi hawa wake hawatashiriki tena katika vita vya Yemen, ambako vikosi vyake vilikuwa washirika wakubwa katika muungano uliokuwa ukiongozwa na Saudi Arabia katika mapambano na waasi wanaoungwa mkono na Iran kumaliza, kumalizika hapo mwaka jana. Taarifa iliyotolewa katika lugha ya Kiarabu hata hivyo inasema kimjumuiko vita hivyo vimemalizika. Taarifa ya waziri wa mambo ya nje Anwar Gargash Ilitwitiwa tena na mwanamfalme wa Abu Dhabi ambaye alichapisha aina zote za taarifa hiyo katika akaunti yake maalum. Mwanamfalme huyo Sheikh Mohammed bin Zayed Al Nahyan pia anahudumu kama naibu kamanda mkuu wa Falme za Kiarabu. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanasema kampeni ya kupangwa ya ubakaji, utumwa na mauaji inayofanywa na kundi la wanamgambo wa, wa Islamic State dhidi ya Yazidis inafikia kiwango cha mauaji ya halaiki, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria imetoa ripoti yake mapema leo ikieleza kwa kina kampeni ya makusudi ya Islamic State ya kutokomeza wakazi wa Kiyazidi wanaopatikana katika wilaya ya Sinjar nchini Iraq pekee. Kamishna Paulo Pinheiro amesema mauaji hala ya halaiki yametokea na yanaendelea, na Islamic State inahusika katika kile kukamatwa kwa wanawake, watoto ama wanaume wa Yazidi ambao wamekamatwa na kufanyiwa ukatili mkubwa. Na mwanamgambo wa itikadi kali wa kiislamu ambaye anashukiwa kushambulia mchapishaji mwaka jana amekamatwa Jumatano jioni kwa kile polisi walichokieleza kuwa ni hatua muhimu katika kufanikisha uchunguzi kuhusu hali ya sasa ya mashambulizi mabaya yanayozuka nchini Bangladesh. Sumon Hossain Patwari mwenye umri wa miaka 20 anashutumiwa kuhusika na mauaji ya kikatili ya mchapishaji Ahmed Rashid na mwandishi mwingine, na waandishi wengine wawili ambao walipigwa risasi na watu watatu katika ofisi ya uchapishaji mwezi Oktoba hapo mwaka jana. Polisi wanasema Patwari ni mwanachama wa kundi la Ansarullah Bangla Team ABT, kundi la wanamgambo la Bangladesh lililopigwa marufuku. Mkuu wa sasa wa kikosi cha kupambana na ugaidi Monirul Islam amewaambia wa wanahabari kwamba mtu huyo amekiri alivamia katika ofisi hiyo na alimvamia mchapishaji huyo wakati wa mashambulizi mara tatu. VOA. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, na leo siku ikiwa siku ya mtoto wa Afrika, imekuwa ikisherehekewa kila Juni 16 tangu mwaka wa 1991 wakati ilipobuniwa na Umoja wa nchi huru za Afrika OAU. Siku hii inakumbuka watoto walioshiriki kwenye maandamano mjini Soweto, Afrika Kusini mwaka wa 1976. Pia inazingatia kuimarisha hali ya maisha na elimu kwa mtoto wa Afrika. Mjini Soweto, Juni 19 mwaka wa 1976, takriban watoto elfu kumi waliandamana wakilalamikia hali mbaya ya maisha, elimu na pia haki ya kutumika kwa lugha zao, zao katika mashule. Mamia ya wanafunzi hao waliuawa wakati wa maandamano hayo. Basi, ikiwa ni siku ya kumkumbuka kwa undani mtoto wa Afrika, changamoto zingali zinashuhudiwa. Tunaanza na baadhi ya changamoto zinazowakabili watoto nchini Rwanda. Mungu ni watoto wana wa barabarani wakiomba pesa wapita njia, hapa Mjumbura wanafahamika kwa jina la mitani kama maibobo au vidoma. Baadhi kama mtoto huyo mchanga wanatumiwa na mama zao katika zoezi hili la kuombaomba. Tukija kuwaomba omba wenye pesa wanatutukana, wanatufokea. Lazima tuweka pembeni mtoto anaomba, mtoto ndo anapewa, kwambia aleta mtoto, tumpe mtoto, we mkubwa kutafuta kazi. Kuna hata watoto waliokulia barabarani ambao wamekuwa vijana ya chipukizi, sasa wanajishughulisha na zoezi la kuchunga magari, lakini walipoteza matumaini ya kufanikiwa na kupata maisha mazuri. Mimi naishi hapa kwa kuchunga magari, kuna mwatanipa na mwenyewe atanambia ana, kuna saa leo sitakula, kesho napata, napo nikipata ni ule mdogo tu wa kuregeza roho Nalala hapa mbarabara, natandika karton, afu mi nalala mabaraza, ua ikinyesha, tunalala tunasimama. Nasikia roho mbaya sana, nasema Mungu, mimi nifanya nini mbele ya mwenyezi Mungu akusema niishi maisha mabaya kama haya. Kundi hilo la watoto waliokulia barabarani ni tishio kubwa kwa jamii, kwa mjibu wa wanaharakati wanaotetea haki za watoto. Kama huyu hapa, ni wale watoto ambao hata akichukua jiwe anapiga atichukua rwembe anaguchana, yaani ni wale watoto ambao abana hamu ya kitu baisha kuwa na chuki ya maisha bako na sura mbaya na, na jamii. Mimi napitaga pale busiku, niko naenda kuangalia, unakuta wako wanavamiana na polisi. Hata kama niko na bunduki na adaski boga ya bunduki jana kwambia kama nikufa nisha kufu kitaka nipige risasi. Hiyo kundi ni hatari kwa enchi, na ndio maana nasema hivi hao watu wana, wanatakiwa kabisa kusaidiwa sana juu yani kuwaonesha kama kama na hebo. Ni watu wakazi wa jiji hili la Butumbura, wanazungumzia nini kuhusiana na... Na watoto hao wa barabarani, haya ni baadhi ya maoni yao. Hao eh watoto, kila siku mtu anawasaidia wana, lakini wanabaki wanatukoroga sana, kila muda wanakuja tuwasaidie. Kwa kweli tunaomba serikali tusaidie kuwatoa watoto barabarani, wamekuwa wengi wengi wengi, afu inakuwa ni shida kabisa. Sisi wenyewe hatujiwezi, mtu nakosha saidia hata watoto wawili watatu, ila ukikata tu hivi kidogo, mtani mwingine wanakutana wanakuja hata ni watano, afu unataka kuwasaidia umeona, anza kuona kero mpaka unasea nikosa kuwasaidia itakuwa dhambi kwa Mungu, ila tunaona kabisa tunaanza kushindwa. Takwimu za mashirika ya kutetea haki za watoto nchini zinaonyesha kuwa watoto wa barabarani wanakadiriwa kwa sasa zaidi ya elfu tatu. Kwao huduma za matibabu au haki ya mtoto ya kusoma ni ndoto. Hii ni wakati Alhamisi hii kumi na sita Juni Burundi inajiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika. Haidara Kizimana, Sauti amerika Bujumbura. Baada ya kutoka Bujumbura, uh, Burundi, mara moja tuelekee nchi jirani ya Rwanda, ambapo siku hii ikiendelea ku, uh, kuadhimishwa ni kwamba licha ya sheria kali zilizowekwa kwa ajili ya kuadhibu waliokutikana na hatia ya kuwabaka watoto, bado visa hivyo vya ubakaji vinaripotiwa nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Ripoti iliyotolewa na idara ya upelelezi wa makosa ya jinai katika polisi ya Rwanda inaonyesha kwamba visa vinavyochukua nafasi ya kwanza kwenye ukiukwaji wa haki za watoto nchini Rwanda ni pamoja na ubakaji, utesaji unaofanywa na, na baadhi ya wazazi pamoja na unyanyasaji mwingine wa kisaikolojia. Baadhi ya watoto hata wanakosa haki za kupelekwa shule na baadhi yao kusalia ombaomba. Mkuu wa kitengo cha makosa ya jinai katika jeshi la polisi nchini hapa, kamishina msaidizi wa polisi Tewasibadeje, anasema kuisonga harachazi chaha cho kusambanya umwana hirya no hino mu midugudu ibi tuvuga uhicha yarabizi ko hari umwana wasambanyijwe. Bado visa vya ubakaji kwa watoto vinaongezeka hapa na pale nchini. Unakuta kule vijijini kuna visa vingi sana vya watoto kubakwa na wanaofanya hivyo ni wale wanaokuwa wametumia vileo vya aina mbalimbali mbali. lakini kama hiyo haitoshi, bado tunashuhudia visa vinavyowatesa watoto kiasi cha kuhujumu hata sehemu mbalimbali za miili yao. Bado pia kuna wazazi wanaotesa watoto wao kwa kuwanyima hata chakula. turacyabona ibibazo bikomeye byo byo kwihekura. Inavyoonekana, swala hili ni kama limekuwa sasa changamoto kitaifa kiasi kwamba ngazi husika zimesimama kidete kuli kabili Birwa Wihirozi ni mkurugenzi mkuu wa halimashauri kuu ya wanawake kitaifa. Yeye anasema swala hili ni lazima likome. umuvuna kaguru umukorera bintu byica buzima bwe. Huwezi kuendelea kumtesa mtoto ati kwa sababu ni wako, eti katenda kosa hili na lile hata kama watoto hufanya makosa, huwezi kutoa adhabu inayohatarisha maisha ya watoto hao. Haiwezekani, ni lazima haya yakome. Mara nyingi kumekuwepo na kupiga mbiu dhidi ya tatizo hili bila hata hivyo kupata mafanikio makubwa, lakini safari hii wazazi wamelaumiwa vikali kutofanya zaidi kulikabila tatizo hilo na badala yake wanakuwa sehemu ya tatizo. Biklodine Uwera ni katibu mtendaji wa tume ya taifa ya watoto. murabo bavyei gito, kuna wakati tunawachukua watoto kutoka barabarani tunapowapigia simu wazazi wawo, baadhi yawo wanakujibu, ah, nitakuja wiki ijayo. Unajiuliza, ni kazi gani mzazi huyo anayoifanya ambayo inamfanya kumtelekeza mtoto wake? humwana ukiwaza womuvyeyi. Lakini baadhi ya wazazi wanakiri kuwepa kwa tatizo hilo ambalo wanasema kubakwa na kuyanyaswa kwa watoto kunasababishwa na baadhi ya wazazi wanaoshindwa kulea vyema watoto wawo. Matokeo yake watoto hawo huishia mikononi mwa wahalifu. Silvanus Karemera, VOA Express, Kigali. Cool. Wanasema TBT throwback, the LL Cool J anasema nini hapa? Anakwambia Rock the Bells Two. Ni mwaka 1985. Basi, baada ya kibao chake LL Cool J Rock the Bells cha mwaka 1985 mambo ya maisha yamezidi kuwa magumu. Je, ajira inapokuwa adimu, la kufanya ni lini? Hebu tusikie. Kama huna kazi, la kufanya ni lipi? Kama huna kazi, mimi kama mama Sabina, nataka kuwapea mfano. Mimi nilikuwa nauza githeri, ninaizungusha nazungusha, nazungusha huko kwa uh, watu wa mjengo wote ninawauzia, ninarudi, ninakuja nina, ninaenda nyumbani, naongeza gedheri ingine. Nikiona masaa bado iko ninasema, kwani nikaa chini, ninaingia bado kwa, ninapika kwa, kwa, kwa, gedheri ingine ninazungushia wengine na kutoka hapo nikaona, ha, hii kube inaweza nipatia ka pesa kidogo kidogo. Nikaongeza tumatuda, nikaona, haya, hata matuda inaweza kulio. Nikaongeza tumatuda, mimi huyo, nikaanza kusugusha kusugusha, nikiwapatia watu wa mjengo pia kidogo kidogo. Nikaona tumatuda yangu inakuliwa githeri yangu inakuliwa. hata ninaweza ongeza vitu vingine, lakini wacha niwaambia, singoje tu serikali Sai siliko na kibanda iko na boga, nyanya, kitungu, maka kila kitu iko na ni viazi kwa gedheri. Kwa hivyo msiangalie tu muone, ate lazima tu utegemee either mzee ama uite serikali, serikali, serikali. Mikono yako inaweza kukusaidia. Hata wale milionea wakikupatia ile mashida walipitia, wa wafike hapo kwa milionea, we wamefanya kibarua kweli kweli. Kwa hivyo hata wewe usikae chini, ukoje hii gedheri yangu inanilipia kila kitu, inanipatia inalea ina, watoto mimi hapa ninaishi hata mimi maisha sasa mzuri. Kwa hivyo usikae, chukua gedheri yako tebesa, chemusha mayai tebesa, hata kama ni nyumba kwa nyumba goga tukanu leo kesho, na ukienda kwa mwingine anakukaribisha, ukijituma uende ukafanya kazi, unapata hiyo pesa, vile mimi nilijituma na nikapata hiyo pesa. Usikae, fanya kazi hata nyinyi vijana wadogo, msigoje mukae chini kuitishwa na kuitu, kuita serikali. Hata nyinyi mnaweza kutafuta vibarua vibarua hii vidogo vidogo, na unaenda unafanya unajituma unafanya kazi, na hiyo pesa kidogo ukianza unafanya kitu kidogo, unang'ang'ana na hata unaweza anza aa, unaweka kaduka hiyo yeah? Kidogo ukiweka kula kidogo, weka kidogo, halafu mwishowe utakuwa umeeta jiajiri. Eh, unapata pesa yako vile mimi ninapata yangu. Kwa hivyo usikae chini waramike, useme hakuna kazi. Iko kazi, kazi ni wewe. Aje, anza na wewe e, kazi iko, usiseme hakuna kazi. Basi baada ya kupata afueni ambapo ajira inakuwa ni vigumu kupata. Umesikia Mama Sabina akisema anavyofanya ili kuweza kujikimu kimaisha. Basi kwenye uh, fani ya biashara uh, hivi leo mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na balozi Zakhari Muburi Mwita ambaye ndiye katibu mpya wa Shirika la Masuala ya Kiuchumi na Siasa katika Eneo la Maziwa Makuu maarufu kama ICGLR ambaye ameanza kazi yake wiki hii, na kwanza akamuuliza umuhimu wa shirika hilo katika eneo la Maziwa Makuu. Ina, ina lazima kushughulikia masuala ya, ya, ya kiuchumi kwa sababu kama nilivyonena, ambapo uchumi unastawi mataifa ma yatakuwa uh, si rahisi kuwa, kuwa na vita na ambapo uchumi unakuwa umezorota eh, utakuta ya kwamba ita kuwa na hali kubwa zaidi ya kuwa na vita, so kwa hivyo japo ja, ja, ja, ni, ni shida kubwa na ni mzigo mkubwa walakini, hadi sasa tunaona Shirika la, la Maziwa Makuu linafanya kazi pevu sana. Hebu, kama unaweza kuzungumzia kwa kifupi tu, uh, ni, ni mikakati gani ambayo labda wewe unapoingia sasa kama katibu mpya wa shirika hili utaweza kuweka kuhakikisha kwamba biashara baina ya mataifa haya mawili imeimarika na hivyo basi kuimarisha uchumi eh, na vile vile uh, hali ya kufanya biashara uh, kama ulivyosema. Kustawi kwa biashara, kustawi kwa uchumi ni, ni njia moja pevu ya ya ya, ya kupigana na na vita. Kwa hivyo eh, tunakuwa tunashirikiana tunawakusanyisha wafanyi biashara wa eneo eneo hili lote eh, miezi miwili mitatu iliyopita tulikuwa Kinshasa, ambapo palikuwa na kongamano kubwa ambalo hata katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alihudhuria, ali Mku, mkutano mkubwa ambao ulihusisha uli sio nchi tu eh, wanachama wa, wa, wa, wa, wa shirika hili la maziwa makuu lakini pia nchi zingine eh, kubwa na, na, na mashirika mengi eh, eh, kutoka Ulaya kutoka bara Asia, na, na kazi yake ilikuwa ni, ni, ni kuimarisha biashara katika eneo hili. Huo mkutano ulikuwa Kinshasa, na kutakuwa na mwingine siku za usoni ambao itawakutanisha wafanya biashara Yani kuwaeleza kuwa, kuwa, kuwa eh, wafanyi biashara wa kimataifa na lakini pamoja na eneo hili, lakini pia wa kimataifa eh, ni, ni, ni uwezekano gani wa kibiashara ambao upo katika eneo hili. Kama inavyojulikana, eneo hili lime, lina, lina, lina, lina lina madini, lina uwezekano wa kilimo. Lina, lina, uweza, lina, lina maji mengi lina maziwa mengi kama linavyojulikana maziwa makuu. Kwa hivyo kuna uwezekano mkubwa sana wa kufanya biashara e, mkutano huu unafanywa ili kuwaelimisha kuwa, kuwa, kuwa wafanyi biashara wa mataifa na wa eneo hili, lakini pia kuwahusisha ku, ku, ku, kuwa nchi na kueleza jamii, lazima kupu, kupunguza e, ile inaitwa bei ya kufanya biashara. Kwa hivyo kama ni kodi zinazotozwa zinazotozwa zipunguzwe kama ni mambo ya, si, ya, ya simu kuwezekana na, na mtandao kurahisisha njia ya kupiga simu na kufanya eh, mtandao kwa, kwa ujumla. Kwa hivyo tutaendelea kushirikiana pamoja na mataifa hayo ya kimataifa ili kurahisisha ufanyaji wa biashara katika eneo hili maanake hiyo ni njia, ni, ni njia kubwa. Ni Balozi Zakari Mumburi Mwita, katibu mkuu mpya wa shirika la maziwa makuu ICGLR akizungumza na Sauti ya Amerika, America kutoka Nairobi. Nam basi, Harrison Kamau, e, umepiga suti kali kweli kweli, tueleze nini ambacho kinaendelea kuvuma katika mitandao hii leo basi Asante sana <laughs> Idi, lakini kweli mambo ni mengi ah, Vipi msikilizaji, Alhamisi yako inakuendea vipi? ya kutoka hapa Washington mambo ni sawa. Najua kwamba unafurahia kujua kuwa juma linakaribia mwisho, ambapo nafasi ya kupumzika na jamii na marafiki mara nyingi hujitokeza. Hata hivyo, mambo na matukio yanaendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari. Ni ruhusu basi nianze nchini Kenya ambapo viongozi wa kisiasa kutoka upande wa chama tawala cha Jubilee na wale kutoka mrengo wa upinzani wa CORD wanaoshukiwa kutumia maneno yenye uchochezi wamekuwa kizuizini kwa siku mbili sasa. Viongozi pamoja na jamii za viongozi hao wamelalamika kuwa polisi wamewazuia kuwaona au hata kuwajulia hali wakati wakiwa kizimbani, huku madai yakitolewa kuwa baadhi yao wanashuhudia hali ngumu sana ya kimazingira na kiafya. Kwenye Twitter Makweni Snuka anasema hata, hata hivyo inafaa ulimwengu unatazama Kenya inapoanza kuchomeka polepole pole kutokana na matamshi ya viongozi hao. Victor Simba anasema kuwa tunachohitaji sasa ni kushtakiwa kwao, sio kuzuiliwa pekee. Inaonekana kama kuzuiliwa ndiyo mtindo wa kisasa. Reina anasema kuwa ukamataji huo unaleta kumbukumbu kumbu za enzi za utawala wa chama cha Kanu. Jakoyo Midio naye kwake anasema kwamba Kenya sio Uganda ambapo Museveni anamzuilia Besije wakati wowote anapotaka. Miss Aji analalamika kuwa nchi ya Kenya watu wanakamatwa tu, lakini hakuna mashtaka yoyote au hukumu zinazotolewa, huku Devi akisema wakati wa viongozi kuwajibishwa ni sasa, hakuna aliye juu ya sheria na hapa Marekani, mjadala mkali umeendelea hasa miongoni mwa viongozi wa kisiasa, huku wafuasi wa itikadi kali za Kiislamu na masuala ya kigaidi ukiendelea pamoja na kudhibiti bunduki. Haya yote yanatokana na mashambulizi katika klabu ya wapenzi wa jinsia moja uh, kilabu cha ja Pulse huko uh, Orlando uh, katika jimbo la Florida. Kwa wakati huu mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA John Brennan anatoa ripoti yake juu ya maendeleo ya kukabiliana na ugaidi akisema, ISIS imeongeza juhudi zake na shughuli katika eneo la Afrika na Mashariki ya Kati. Kwa upande wake kiongozi wa shirika la kijasusi FBI James Comey amesema kuwa wakati mwingi amepata habari za mapigano za mipango ya kigaidi hata kutoka kwa Waislamu bila kuarifu Rayam. Kutokana na hayo kwenye tovuti ya Yahoo Enviro Guy anasema hongera kwa wale wanatoa habari kuhusu watu wenye misimamo mikali. Malcolm anasema kuwa Waislamu kweli wanatoa habari lakini kitu kibaya ni serikali kufanya misako kwenye misikiti, huku Troy akisema kuwa serikali ya Obama haichukui hatua zozote licha ya habari kutolewa. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Hebu sasa tupate muhtasari wa habari na Eid Ligongo. Darzeni ya watu wanahofiwa wameuawa baada ya mapigano kuzuka jana Jumatano, kati ya wanajeshi wa serikali na kundi lisilojulikana na wapiganaji katika mji wa Raja ulioko katika jimbo la Lol. Kiongozi mmoja wa kanisa amesema zaidi ya wakazi mia nne wamekimbia na kutafuta hifadhi katika kanisa katoliki la huko. Rais wa Marekani Barack Obama hatakuwepo mjini Orlando, Florida leo kufanya kile White House ilichokiita uwajibu wake wa kufariji na kutoa pole kwa jumuiya hiyo inayopitia kipindi kigumu. Ziara yake inatokana na mauaji Jumapili katika klabu ya mashoga katika mji huo ya watu 49 na wengine 53 ambao walijeruhiwa. Kundi la haki za binadam linasema wanajeshi wa usalama wa Ethiopia wameua zaidi ya watu 400 toka mwezi Novemba katika kupambana na waandamanaji wa jimbo la Oramia. Katika ripoti mpya iliyotolewa na kundi la Human Rights Watch, linasema wanajeshi walifyatua mara kwa mara risasi za moto kwa waandamanaji wa Oramia baada ya kutoa onyo hafifu ama kutotoa kabisa. Umoja wa Falme za Kiarabu umetangaza kwamba wanajeshi wake hawatashiriki tena katika vita ya Yemen, ambako vikosi vyake vilikuwa washirika wakuu katika muungano uliokuwa ukiongozwa na Saudi Arabia katika mapambano na waasi wanaoungwa mkono na Iraq kumalizika hapo mwaka jana. Basi tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA arasili ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya watu waliofanikisha kuleta matangazo hayo, fundi mitambo Skip Sisk, msimamizi Dwayne Collins na aliongoza matangazo haya Abdu Shakul Abud. Mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Idi Ligongo, pamoja tukisema kwa heri nauya na jioni njema kutoka Washington DC.