hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji popote pale ulipo mimi ni bmj mridhi na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi tarehe 16 mwaka wa 2016 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni Na katika matangazo yetu ya leo, maadhimisho ya siku ya mtoto wa Kiafrika yafanyika katika miji kadhaa barani Afrika siku ya leo. Judunn ataaisha nazapenda vanisomesha. Na katika taarifa nyingine, katibu mkuu mpya wa shirika la kutafuta amani katika eneo la maziwa makuu aelezea mikakati mipya ya kukabiliana na uhasama wa kisiasa barani Afrika. Na madhumuni yake ni, ni kuimarisha hali ya amani katika eneo la maziwa makuu ya Afrika mara kwa mara, ili kuimarisha hali ya kisiasa. E basi, hayo na mengine mengi, msikilizaji utaweza kuyasikia katika matangazo yetu ya leo, na kwa hivyo usiondoke kando ya redio yako. Lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Rais wa Marekani Barack Obama hatakuwepo mjini Orlando jimboni Florida leo kufanya kile White House inachokita wajibu wake wa kufariji na kutoa pole kwa jumuiya inayopitia kipindi kigumu. Ziara yake inatokana na mauaji Jumapili katika klabu ya mashoga katika mji wa Orlando Florida ya watu 49 na kujeruhiwa kwa watu wengine 53 watatu walionusurika pamoja na polisi, vikosi vya dharura na uokoaji, wauguzi, madaktari na wale bingwa wa upasuaji waliosaidia katika kuwahudumia wale wote waliopigwa risasi. Wakati huo huo, kamati mambo ya mambo ya ndani ya baraza la seneti la Marekani limetoa mwito kwa mtandao wa Facebook kutoa taarifa zote zinazowezekana na akaunti yoyote inayohusiana na, na aliyefanya shambulizi hilo Omar Martin. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanasema kampeni ya kupangwa ya ubakaji, utumwa na mauaji inayofanywa na kundi la wanamgambo wa Islamic State dhidi ya Yazidi yameongezeka na kufikia kiwango cha mauaji ya halaiki, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadam. Tume ya haki ya Umoja wa Mataifa nchini Siria imetoa ripoti yake mapema leo ikiwa na taarifa kuhusu kampeni ya kimataifa ya Islamic State kutokomeza idadi kubwa ya Yazidi ulimwenguni wanaopatikana katika mji wote wa Sinjar nchini Irak. Kamishna Paulo Pinheiro amesema mauaji hala ya halaiki yametokea na yanaendelea, na Islamic State inahusika katika kila kukamatwa kwa wanawake, watoto ama wanaume wa Yazidi ambao wamekamatwa na kufanyiwa ukatili mkubwa. Wanaharakati pamoja na maafisa wa serikali kutoka Afrika wanakutana kuanzia Ijumaa nchini Tanzania kwa kikao cha kwanza cha aina yake kuhusu watu wenye hali ya ngozi ya albino. Mkutano huo unadhaminiwa na Umoja wa Mataifa kufuatia ongezeko la mashambulizi dhidi ya watu hao mwanzoni mwa mwaka nchini Malawi na pia katika nchi jirani ya Zimbabwe, kama anavyoripoti Sebastian Mhofu ikisomwa na Harison Kamau. Mme wa Lavles Mainoti alimtalaki mwaka wa 2008 na baada ya kuzaa mtoto wa pili mwenye albino. Sasa hivi yeye ni mwanachama wa shirika la kutoa misaada kwa watu wenye albino la Zimbabwe. Yeye hutoa ushauri kwa wazazi wengine wenye watoto wenye hali hiyo na pia kuwashawishi kukubali hali yao. Anajaribu kuondoa dhana potofu zinazohusishwa na hali ya matatizo ya ngozi ya albino. Anajaribu kueleza kuwa watoto hawazaliwi wakiwa albino kutokana na ukahaba wa wazazi au hata ushirikina kama baadhi ya watu wanavyoamini. Juhudi zao wanasema kuwa zimepunguza ubaguzi kwenye mashule miongoni mwa wanafunzi wenye hali ya ualbino. Takwimu rasmi za serikali zinasema kuwa takriban watu elfu 39 wanaishi na hali hiyo kati ya idadi ya watu milioni 13 nchini Zimbabwe. Hali hiyo husababishwa na ukosefu wa viungo fulani kwenye ngozi, nywele na hata macho, na mara nyingi inakuwa ni hali ya urithi wa vizazi. Watu walio katika hali ya albino wamekuwa wakishambuliwa katika nchi jirani ya Tanzania na Malawi, ikiaminika kuwa viungo kutoka kwa miili yao vitaleta utajiri. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Kundi la haki za binadamu linasema vikosi vya usalama vya Ethiopia vimewaua zaidi ya watu 400 toka mwezi Novemba katika kupambana na waandamanaji katika eneo la nchi hiyo la Oromia. Katika ripoti mpya iliyotolewa na kundi la Human Rights Watch linasema wanajeshi mara kwa mara wamekuwa wakifyatua risasi za moto kwa waandamanaji wa Oromia baada ya kutoa marufuku hafifu ama kutotoa kabisa, huku wakati mwingine wakijaribu kutumia njia na juhudi za kuwatawanya mkusanyiko bila kuhatarisha maisha. Taarifa imeeleza kwamba wengi wa wale waliouawa walikuwa wanafunzi ikijumuisha watoto chini ya umri wa miaka kumi na minane. Kundi hilo la haki za binadamu pia limesema polisi wamewakamata watu elfu kumi toka maandamano yaanze, na wengi wanashikiliwa bila kushitakiwa ama bila kuwa na fursa ya wanasheria na wanafamilia. Darzeni ya watu wanahofiwa wameuawa baada ya mapigano kuzuka jana Jumatano, kati ya wanajeshi wa serikali na kundi lisilojulikana na wapiganaji katika mji wa Raja ulioko katika jimbo la Lol. Kiongozi mmoja wa kanisa amesema zaidi ya wakazi mia nne wamekimbia na kutafuta hifadhi katika kanisa la Kikatoliki huko Raja. Vyanzo mjini Raja vinaeleza kwamba gavana wa jimbo hilo, Rizik Zakarian Hassan, na maafisa wengine wa jimbo wamekimbia kutoka eh, jimboni humo na Umoja wa Falme za Kiarabu umetangaza kwamba wanajeshi wake hawatashiriki tena katika vita vya Yemen, ambako vikosi vyake vilikuwa washirika wakubwa katika muungano uliokuwa ukiongozwa na Saudi Arabia katika mapambano na waasi wanaoungwa mkono na Iran kumalizika mwaka jana. Taarifa iliyotolewa katika lugha ya Kiarabu hata hivi inasema kimjumuiko vita hiyo imemalizika. Taarifa ya waziri wa mambo ya nje Anwar Gargash aliitwiti tena na mwanamfalme wa Abu Dhabi ambaye alichapisha aina zote za taarifa hiyo katika akaunti yake maalum. Mwanamfalme huyo Sheikh Muhammed bin Zayed al Nahyan pia anahudumu kama naibu kamanda mkuu wa Falme za Kiarabu. Na vilevile taarifa ambayo imetufikia hapa ni kwamba wa wanajeshi saba wa UPDF jeshi la Uganda, amepigwa risasi na kufariki katika kambi ya Mandikie. Tutakupa taarifa zaidi hapo baadaye, na unaweza kupata taarifa hizi kupitia ukurasa wetu wa Facebook. barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kusikiliza taarifa zote hizi kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari hizo ambazo umeweza kuzipata hapo ikiwa ni sehemu ya kwanza ya habari zetu muhimu, zimesomwa hapo na Idi Ligongo, na kabla hatujaingia katika sehemu ya pili, leo ikiwa ni siku ambayo kumefanyika maadhimisho ya mtoto wa Kiafrika barani kote, waandishi wetu wamefuatilia yalojiri, na kwanza kabisa tunaanza na ripoti yake Amina ya Chombo akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Wanafunzi kutoka shule mbalimbali mbali za msingi wakiweza kuimba katika siku hii ya kuadhimisha siku ya mtoto Afrika, ikiwa wanalizumzia swala la kwamba watoto wanataka haki yao. Najua kwa nini tunasherehekea siku ya mtoto Afrika? Ndio, ni ile siku ambayo tunakumbuka watoto walikuwa wanatetea haki zao na juhudi zao katika South Africa, ambapo kulikuwa na watoto weusi na watoto weupe. Watoto weusi walikuwa yao ya kusoma watoto ndio walikuwa wanasoma. Kauli mbiu ya siku ya mtoto Afrika ni mizozo na gasia katika kulinda watoto, huku gasia za nyakati na baada ya uchaguzi zikitajwa kuchangia watoto wengi kuwa mayatima na kupitia dhuluma nyingi za kijinsia, akitaja mfano wa Uganda baada ya uchaguzi mkuu na maandamano ya hivi majuzi humo nchini dhidi ya tume ya uchaguzi mkurugenzi. Wa idara ya watoto hapa Mombasa Elizabeth Mbuka amekemea gasia hizo huku akitaka mataifa ya Afrika kukomesha vurugu kwa ajili ya mtoto. Kuna watoto wengi sana sasa wamepoteza, wame wazazi, na hivyo kupoteza wazazi ni kumaanisha hawatakaa ile maisha ambayo wamekuwa wakikaa, hiyo imeshawaadhiri tayari. Kwa hivyo ukiangalia watoto kama hao, kesho yake ama kesho kutwa tutawakuta wako mjini, maanake wamekuja kujitafutia, ndio waone watakula ama hawatakula. Akigusia swala hilo, mbunge wa bunge la taifa kutoka Mombasa Omar Mwinyi ametaja uongozi mbaya wa viongozi wa Afrika kama unaochangia gasi ya nyakati za uchaguzi na kuhimiza uchaguzi huru na haki. Serikali ambayo iko ndani ya mamlaka inahitajika kuwa watoe nafasi sawa kwa wale wapinzani wao ili ambaye atashinda awe ameshinda kwa kukubaliwa na wananchi na isiyo wameshinda kwa kutumia hila. Na hayo ndio mambo ambayo inaharibu nchi nyingi za Afrika wakati tunaenda kwa mambo ya, ya kura. Haki ya elimu ikitajwa kama moja ya sababu kuu ya siku hii kutokana na historia ambapo watu watoto 2000 mwaka 1976 nchini Afrika Kusini waliandamana kupigania usawa wa elimu. Serikali ya Kenya imepongezwa kwa juhudi zake katika mpango wa elimu kwa wote. Hata hivyo, viongozi hao pamoja na asasi za kijamii zimeitaka serikali kuwekeza katika miundo msingi na upatikanaji wa vifaa vya masomo kwa wakati. Kiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Mimi ni amina Chombo. Asante sana Amina Chombo, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Na sasa tuungane naye Ostel Malivika akiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watoto wilayani Beni, hasa sana maeneo ya Owicha ambako watu wamekuwa wakiuliwa, wametoa mwito kwa jumuiya kima ya kimataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuhakikisha kwamba mauaji ya watoto yanasimamishwa katika maeneo ya Beni. Nazungumza na balozi wa watoto katika mji wa Beni, jina ni Peleji Tambale Kavitiro wa ni msikitiko tu sababu ni watoto wanaendelea kufariki ndani ya ya, ya, ya hii vita na ni watoto ambao wanafariki wengi kwa sababu mtoto haweziweza kukimbia na kila mara tunasikia Umoja wa Mataifa inasema inaendelea kulinda watu, lakini kwetu sisi watoto ndani ya teritwari ya Beni hatulindwi na na Umoja wa Mataifa, bwana journalist. Ndiyo, yaani kama unavyozungumza ni kwamba wakati wowote tu unakuta watoto wamekatwa katwa na mapanga isha watoto sabini na nane ambao wamefariki wame wamekatwakatwa wame na, na na panga na shoka na majembe bwana mpasha habari. Hata hivyo, niliteremka mitaani ambako nimekutana na baadhi ya watoto ambao wanalala kwenye mifereji katika mji wa Goma. sikukya leo juu duniani ataaisha anaozapenda wanisomeshe Wengi miongoni mwao wasema kwamba ikiwa wamekuwa wakilala hovyo na wengine hata kuamua kuchukua silaha ni kwa sababu familia zao zinawatupa na wengine hawana tena wazazi. tunalala barabarani juu wazazi wamoya, wanatutupa na wengine wanasema aseme abatupenzi. Umoja wa Mataifa ulitoa mwito kwa makundi ya wa wapiganaji kuachilia watoto wanaowashikilia kwenye misitu. Huyu hapa Joshua Obart kiongozi kwa muda wa Umoja wa Mataifa Monisco, Kivu Kaskazini. Ujumbe wetu ya leo, tunasema ya kwamba wale vikundi ambao bado wako na watoto, waache watoto warudi shuleni. Kwa hivyo, kwa Kifaransa tunasema libere lesson 4 Wacheni watoto kutoka vikundi ya kufanya vita ili warudi shuleni ili warudi katika familia. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake limesema halina tena watoto katika jeshi lake, kama alivyosema Jenerali Musimbi Hosen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam na tukitoka huko Goma kwa mwandishi wetu Austel Marivika, tumalizie sasa msururu huu wa ripoti zetu kuhusu kuadhimishwa kwa siku ya mtoto wa Kiafrika kwa taarifa yake Haidala Akizimana akiwa nchini Burundi. ni watoto wa barabarani kama, wakiomba pesa wapita njia hapa Mjumbura wanafahamika kwa jina la mitani kama maibobo au vidoma. Baba asha, nasikia njaa. Baadhi kama mtoto huyo mchanga, wanatumiwa na mama zao katika zoezi hili la kuombaomba. Tukija kuwaomba wenye pesa Wanatutukana, wanatufokea, lazima tuweka pembeni mtoto anaomba. Mtoto ndo anapewa, kwamba aleta mtoto tumpe mtoto, we mkubwa kutafuta kazi. Kuna hata watoto waliokulia barabarani ambao wamekuwa vijana ya chipukizi sasa, wanajishughulisha na zoezi la kuchunga magari, lakini walipoteza matumaini ya kufanikiwa na kupata maisha mazuri. Mi naishi hapa kwa kuchunga magari, kuna mwatanipa na mwenyewe ataniambia ana kuna saa leo sitakula kesho napata napo, nikipata ni ule mdogo tu wa kuregeza roho Nalala hapa mbarabara, natandika karton, afu mi nalala mabaraza pua. Ikinyesha tunalala tunasimama, nasikia roho mbaya sana. Nasema, Mungu mimi nifanya nini? Mbele ya mwenyezi Mungu akusema nishi maisha mabaya kama haya. Kundi hilo la watoto waliokulia barabarani ni tishio kubwa kwa jamii, kwa mjibu wa wanaharakati wanaotetea haki za watoto. Kama huyu hapa, ni wale watoto ambao hata akichukua jiwe anapiga atichukua rwembe anaguchana yani. Ni wale watoto ambao hawana hamu ya kitu, baisha kuwa na chuki ya maisha bako na sura mbaya na, na jamii. Mimi napitaga pale usiku, niko naenda kuangalia, unakuta wako wanavamiana na polisi, hata kama niko na bunduki na hata sikia boga ya bunduki. Jana kwambia kama nikufa nisha kufu kitaka nipige risasi. Hiyo kundi ni hatari kwa enchi, na ndio maana nasema hivi hao watu wana, wanatakiwa kabisa kusaidiwa sana juu, yani kuwaonesha kama kama naebo. Ni watu wakazi wa jiji hili la Butumbura wanazungumzia nini kuhusiana na watoto hao wa barabarani. Haya ni baadhi ya maoni yao. Eh, hao watoto kila siku mtu anawasaidia wana, lakini wanabaki wanatukoroga sana, kila muda wanakuja, tuwasaidie kwa kweli tunaomba serikali tusaidie kuwatoa watoto barabarani, wamekuwa wengi wengi wengi, afu inakuwa ni shida kabisa. Sisi wenyewe hatujiwezi, mtu nakosha saidia hata watoto wawili watatu, ila ukikata tu hivi kidogo, mtani mwingine wakutana wanakuja tani watano, afu unataka kuwasaidia umeona, anza kuona kero mpaka unasea nikosa kuwasaidia itakuwa dhambi kwa Mungu, ila tunaona kabisa tunaanza kushindwa takwimu za mashirika ya kutetea haki za watoto nchini zinaonyesha kuwa watoto wa barabarani wanakadiriwa kwa sasa zaidi ya elfu tatu. Kwao huduma za matibabu au haki ya mtoto ya kusoma ni ndoto. Hii ni wakati Alhamisi hii kumi na sita Juni, Burundi inajiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika. Haidara Kizimana, sauti Amerika, Bujumbura Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na tunaendelea na habari za dunia. Taarifa zaidi kutoka nchini Uganda zinaeleza mauaji ya wanajeshi saba yamefanywa na wanajeshi mwenzao, Sajenti Obua Isaac ambaye alijiua baadaye katika kambi ya Makindye. Habari zaidi kuhusu tukio hili unaweza kulipata kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Uchunguzi mbalimbali mbali wa maoni hapa Marekani kwa wiki hii unaonyesha mgombea urais wa chama cha Demokrati B. Hilary Clinton yupo mbele ya mpinzani wake bwana Donald Trump. B. Clinton anayegombania kuwa raisi wa kwanza mwanamke wa Marekani anaongozwa kwa wastani wa asilimia tano nukta sita mbele ya Donald Trump. Maafisa wa uchunguzi wa Misri wa ajali ya ndege ya Egypt Air iliyoanguka katika bahari ya Mediteran mwezi uliopita wametangaza leo kwamba chombo cha sauti ya mawasiliano ya ndege hiyo kime na kutolewa baharini na mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya marekani CIA ameliambia bunge mapembeleo la marekani kwamba kundi la Islamic State linapanga mashambulizi zaidi katika nchi za magharibi kufidia mafanikio ya kijeshi ya muungano unaoongozwa na, na marekani dhidi ya kundi hilo akiongea mbele ya baraza hilo la marekani amesema kwamba Islamic State inatumia zaidi mbinu za mapigano ya msituni kupambana kukomboa himaya zake zilizopotea nchini Iraq. Mkurugenzi huyo John Brennan amesema licha ya mapambano yanayoendelea dhidi ya kundi hilo katika uwanja wa mapambano wa kifedha, juhudi hizo hazijafanikiwa kupunguza uwezo wa kundi hilo. Asante sana Idi Ligongo kwa taarifa hizo. Wiki hii msikilizaji, viongozi kadhaa wa mataifa wanachama wa shirika la kutafuta amani katika eneo la maziwa makuu barani Afrika walikutana mjini Luanda nchini Angola na kumuidhinisha balozi Zakari Dominic Muburi Mwita kama katibu mkuu mpya wa shirika hilo ambalo ni maarufu kama ICGLR. Muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na balozi Mwita ambaye ni wa asili ya Kenya, na kwanza nikamuuliza ni nini hasa umuhimu wa shirika hilo hususan katika eneo hilo la maziwa makuu. Kilishirika hili liliundwa miaka kumi iliyopita katika mkataba uliotiwa saini hapa hapa Nairobi, na madhumuni yake ni, ni kuimarisha uh, hali ya amani katika eneo la maziwa makuu mkuu ya, ya Afrika mara kwa mara, ili kuimarisha hali ya kisiasa, hali ya, ya na hasa hasa pia hali ya kiuchumi e, shirika hili linajumuisha mataifa hayo kumi na mawili pakiwa pamoja na mashirika mengine ya kimataifa kama vile umoja wa Afrika, umoja wa, wa, wa, wa Mataifa, na pia mataifa makubwa kama yale ya Ulaya na Marekani, ili mataifa hayo yote na mashirika kukutana mara kwa mara, kama sasa tumetoka eh, Angola, kule mji mkuu Luanda, ambapo niliteu, niliteuliwa kuwa eh, katibu mkuu. E, ili pamoja tuwe na, na nguvu za kiuchumi za kisiasa, ku, kuimarisha e, hali ya uchumi wa eneo hili na pia ku, ku, kuimarisha Uh, hali ya, ya kisiasa e. Kuna wale ambao wameuliza kama kwa hakika kuna haja ya kuwa na mashirika mengi, kwa sababu mfano wewe kama balozi ambaye umefanya kazi katika sehemu kadhaa, una uzoefu mwingi, unajua kuna makundi kama vile IGAD, kuna EAC, kuna COMESA, kuna SADEC. Hebu e, uthibitisha tu kwa kifupi umuhimu hasa wa shirika hili a, kazi ambayo haiwezi kufanywa na makundi haya mengine um, Kusema kweli e, mzigo wa mashirika mengi katika eneo hili la, la Afrika ni mzigo mkubwa ambao wananchi nchi zinajadiliana ma, ma, mara kwa mara. Shirika la Afrika Mashariki ni la kiuchumi ambalo linastawisha, lina kuunganishwa kwa mataifa ya matano ya, ya, ya Afrika Mashariki. Mataifa mengi hayako katika IGAD, hayako katika Afrika Mashariki, kwa hivyo ja, ja, ja, japo ni, ni shida kubwa na ni mzigo mkubwa walakini hadi sasa tunaona shirika la, la Maziwa Makuu linafanya kazi pevu sana, kazi pevu, na ndipo sasa mataifa ma, ma yanajiunga na mataifa mengine, mashirika ya kimataifa yanashirikiana ya ya ya ili kupunguza, eh, eh, janga la, la, la, la vita katika eneo hili. Hebu kama unaweza kuzungumzia kwa kifupi tu, uh, ni, ni mikakati gani ambayo labda wewe unapoingia sasa kama katibu mpya wa shirika hili utaweza kuweka kuhakikisha kwamba biashara baina ya mataifa haya mawili imeimarika, na hivyo basi kuimarisha uchumi na vilevile vile, uh, hali ya kufanya biashara uh, kama ulivyosema, kama inavyojulikana, eneo hili lina madini, lina uwezekano wa kilimo, lina lina, uweza, lina maji mengi, lina maziwa mengi, kama linavyojulikana Maziwa Makuu. Kwa hivyo kuna uwezekano mkubwa sana wa kufanya ni balozi zachary dominic muburi mwita katibu mkuu mtendaji mpya katika shirika la kutafuta amani katika eneo la maziwa makuu barani afrika akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia makamu rais wa Sudan Kusini akanusha kupinga mahakama ya uhalifu wa vita. Msemaji wa rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametetea makala ya maoni iliyochapishwa katika gazeti la New York Times wiki iliyopita, ikitaka kuundwa kwa tume ya ukweli badala ya kuwashtaki waliotenda uhalifu wakati wa vita vya karibuni vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo lakini msemaji wa kiongozi wa zamani wa uasi na makamu wa kwanza wa rais sasa riek mashar anasema mashar hakuandika katika makala hiyo na anaunga mkono kuanzishwa kwa mahakama mwandishi wa voa jason patkin anaripoti kutoka juba na khadija riami anayesoma ripoti kamili Mapema wiki iliyopita, gazeti la New York Times lilichapisha maoni ambayo aliandikwa na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na aliyewahi kuwa hasimu wake, makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Katika makala hiyo, walionekana wakitoa hoja dhidi ya kuundwa kwa mahakama iliyopendekezwa yenye mchanganyiko wa watendaji wa kitaifa na kimataifa ili kuwashtaki waliotenda ukatili wakati wa vita vya miaka miwili na nusu vya wenyewe kwa wenyewe. Msemaji wa Kir Ateni Wek Ateni anadai kuundwa kwa mahakama hiyo kutaisukuma nchi kurejea kwenye ghasia. to to, hali nchini Sudani Kusini tete um, sana. Watu wanaotaka kuwapeleka mahakamani you know, bado wana silaha na mara wakifahamu kuwa hawalindwi na they silaha they wanazo huenda wakasababisha vurugu. Lakini haki ni moja ya dai kuu kwa Wasudan Kusini wengi ambao wamenusurika vita. Mwana harakati wa haki Edmund Yakani amesema makala hiyo ni jaribio kwa wahalifu wa vita katika serikali kukwepa sheria. Amesema kama hakuna mahakama, ukiukaji utaendelea. That If they could believe... hiyo inathibitisha kwangu jinsi wanasiasa wanavyotumia ghasia kama njia ya kununua madaraka. Kwa sababu kama wangeamini kuwa matumizi ya ghasia si njia ya kununua madaraka, wangehamasisha haki kusudi hapo baadaye wengine wasitumia ghasia kama njia ya kununua madaraka, lakini nadhani kwa sababu hivi sasa wana madaraka wanadhani hakuna haja ya haki. Hisia za haki ni kubwa sana miongoni mwa wafuasi wa Machar ambao wanasema walilengwa na wanajeshi wa Kiir. Profesa wa sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha Juba, Jakob Chol, amesema kama Machar anapinga uundaji wa mahakama hiyo wafuasi wake watamwacha. So kama alivyosema hivyo baya, angalia, ninataka kuiacha haki, watamwangalia na kusema angalia, wewe huna nia ya dhati, watamwangalia kama mwongo na mwanasiasa mbaya. Naibu msemaji wa Machar Nyarji Roman ameushutumu upande wa Kir kwa kuwasilisha habari isiyo ya kweli bila kupata idhini ya makamu rais. Msemaji wa Kir Ateni anakiri kuwa rais na Machar hawakuandika makala hiyo, akisema imekuja kutoka ofisi yake kwa msaada kutoka kwa wataalamu wa kimataifa wa uhusiano wa umma, lakini amesisitiza kuwa Machar aliidhinisha makala hiyo. Romana amesema upande uliokuwa wa uasi unaojulikana kama SPLM in opposition, utashirikiana na utaratibu wowote wa, wa mahakama. Kama SPLM, kuna ushahidi like wa kutosha we... basi unaweza kumhusisha mwanachama yoyote wa SPLMIO kuwa kwa uhalifu wowote dhidi ya ubinadamu na halafu tutamkabidhi kwa mahakama. Hatujali hilo. New York Times haijajibu maswali ya VOA kuhusu makala hiyo iliyoandikwa na kumjumuisha jina la Machar bila kujali chochote. Profesa Shol anasema hiyo inabainisha matatizo ya kutoaminiana kati ya Kiir na Machar ambao wamejiunga katika serikali ya umoja mwezi April. Chol pia anasema ukweli ni kwamba serikali inakubaliana na makala hiyo, inaonyesha huenda wanahofia mahakama ya kimataifa kuendesha kesi za baadhi ya wanachama wake. Kuna wasiwasi wasi mwingi kutoka upande wa serikali kwa sababu mahakama itachukua watu wengi kwa Sudan Kusini. Wengi mjadala kuhusu haki kwa uhalifu wa vita haujakwisha bado. unaendelea kusikiliza yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Punde si punde, Idi Ligongo na muktasari wa habari. Raisi wa Marekani pamoja na makamu wa rais Joe Biden wamewasili mjini Orlando, Florida kufanya kile White House ilichokiita uwajibu wake wa kufariji na kutoa pole kwa jumuiya inayopitia kipindi kigumu. Ziara zao zinafuatia mauaji ya Jumapili katika klabu ya mashoga katika mji wa Orlando, Florida, ambapo watu 49 na wengine 49 waliuawa na wengine 53 walijeruhiwa. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanasema kampeni ya kupangwa ya ubakaji, utumwa na mauaji inayofanywa na kundi la Islamic State dhidi ya Yazidi imeongezeka na kufikia kiwango cha mauaji ya halaiki, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa nchini Siria imetoa ripoti yake mapema leo ikiwa ni taarifa kuhusu kampeni ya kimataifa ya kundi hilo la Islamic State kutokomeza idadi kubwa ya watu wenye asili ya Yazidi ulimwenguni na kufikia hapo msikilizaji, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Napenda kuwashukuru wote wanaofanikisha matangazo yetu kwa leo. Msimamizi alikuwa ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins. Mimi ni BMJ Murithi mimi ni Id Ligongo na waaga kutoka hapa Washington DC nikisema muwe na jioni njema.