hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc msomaji ni idi ligongo rais wa marekani barack obama amewasili mjini orlando florida pamoja na naibu, wa zi, naibu raisi wa marekani kwa kufanya kile White House ilichokiita uwajibu wake wa kufariji na kutoa pole kwa jumuia inayopitia kipindi kigumu Ziara yake inatokana na mauaji ya Jumapili katika klabu ya mashoga katika mji wa Orlando, Florida, ambapo watu 49 waliwawa na wengine 53 kujeruhiwa. Rais Obama atakutana na familia za walioathirika na walionusurika pamoja na polisi, vikosi vya dharura na uokoaji, wa uguzi, madaktari na wale bingwa wa upasuaji waliosaidia katika kuwahudumia wale wote waliopigwa risasi. Wakati huo huo, kamati ya mambo ya ndani ya baraza la seneti la Marekani limetoa mwito kwa mtandao wa Facebook kutoa taarifa zote zinazowezekana na akaunti yoyote inayohusiana na aliyefanya shambulizi hilo Omar Martin. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanasema kampeni ya kupangwa ya ubakaji, utumwa na mauaji inayofanywa na kundi la wanamgambo wa, wa Islamic State dhidi ya yazidi yameongezeka na kufikia kiwango cha mauaji ya halaiki, uhalifu wa kivita, na uhalifu dhidi ya ubinadam. Tume ya haki ya Umoja wa Mataifa nchini Syria imetoa ripoti yake mapema leo ikiwa na taarifa kuhusu kampeni ya kimataifa ya Islamic State kutokomeza idadi kubwa ya Yazidi ulimwenguni wanaopatikana katika mji wote wa Sinjar nchini Iraq. Kamishna Paulo Pinheiro amesema mauaji ya halaiki yametokea na yanaendelea, na Islamic State inahusika katika kila kukamatwa kwa wanawake, watoto ama wanaume wa Yazidi ambaye wamekamatwa na kufanyiwa ukatili. Wanaharakati pamoja na maafisa wa serikali kutoka Afrika wanakutana kuanzia Ijumaa nchini Tanzania kwa kikao cha kwanza cha aina yake kuhusu watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino. Mkutano huo unadhaminiwa na Umoja wa Mataifa kufuatia ongezeko la mashambulizi dhidi ya watu hao mwanzoni mwa mwaka huu nchini Malawi na pia katika nchi jirani ya Zimbabwe. Kundi la haki za binadamu linasema vikosi vya usalama vya Ethiopia vimewaua zaidi ya watu 400 toka mwezi Novemba katika kupambana na waandamanaji katika eneo la nchi hiyo la Oromia. Katika ripoti mpya iliyotolewa na kundi la Human Rights Watch, linasema wanajeshi mara kwa mara wamekuwa wakifyatua risasi za moto kwa waandamanaji wa Oromia baada ya kutoa marufuku hafifu ama kutotoa kabisa, huku wakati mwingine wakijaribu kutumia njia na juhudi za kuwatawanya mkusanyiko bila kuhatarisha maisha. Taarifa imeeleza kwamba wengi wa wale waliowawa walikuwa ni wanafunzi ikijumuisha watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na nane kundi hilo la haki za binadamu pia limesema polisi wamewakamata maelfu, wamekamata watu elfu kumi toka maandamano yaanze, na wengi wanashikiliwa bila kushtakiwa ama bila kuwa na fursa ya wanasheria na wanafamilia. Na darzeni ya watu wanahofiwa kuwa wameuawa baada ya mapigano kuzuka hapo jana Jumatano kati ya wanajeshi wa serikali na kundi lisilojulikana na wapiganaji katika mji wa Raja ulioko katika jimbo la Lol. Kiongozi mmoja wa kanisa amesema zaidi ya wakazi mia nne wamekimbia na kutafuta hifadhi katika kanisa la Katoliki huko Raja. Vyanzo mjini Raja vinaeleza kwamba gavana wa jimbo hilo Rizik Zakarian Hassan na maafisa wengine wa jimbo wamekimbia kutoka jimbo hilo. Nchi ya Sudan Kusini imekuwa ikikumbana na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe toka nchi hiyo ilipojipatia uhuru wake na kuwa taifa changa kabisa katika bara la Afrika. Na huo ndio mwisho wa habari hizi za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni Idi Ligongo, na kuwa nasi kwa ajili ya kusikiliza kipindi Kwa Undani kinachoanza muda mfupi ujao tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni mkamiti kibayasi, na hapa studio leo niko na wenzangu BMJ muridhi na ed ligongo. Vilevile vile katika laini ya simu tutakuwa na waandishi wa VOA amina chombo kutoka Mombasa nchini kenya, na haidala hakizimana kutoka bujumbura burundi, vilevile vile, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu dr helen kijo bisimba. Naam, basi msikilizaji, kama unavyofahamu, leo ni siku ya kumkumbuka mtoto wa Kiafrika, ambapo kauli mbiu kwa mwaka huu ni kwa pamoja tunaweza kulitafutia suluhu tatizo la watoto wanaorandaranda mitaani. Siku ya mtoto wa Kiafrika, kwa kukueleza tu kwa ufupi, husherekewa Juni 16 kila mwaka tangu mwaka 1991 ilipoanzishwa kwa mara ya kwanza, wakati huo ikiwa OAU. Siku hii huwapa heshima watoto ambao walishiriki katika ghasia za Soweto nchini Afrika Kusini Juni 16 mwaka 1976, ambapo takriban watoto wa shule elfu kumi walitembea zaidi ya nusu maili wakipinga elimu mbaya wanayopatiwa na kudai haki yao ya kufundishwa lugha yao, ambapo katika tukio hilo mamia ya wanafunzi watoto walifyatuliwa risasi na kufariki. Hii leo basi siku hii hushirikisha serikali, mashirika yasio ya kiserikali, taasisi za kimataifa na washikadau mbalimbali katika kujumuika kuzungumzia changamoto zinazowakabili na fursa zilizopo za haki za watoto wa Kiafrika. Na basi baada ya kukupa habari tu ya ufupi kuhusiana na siku hii ya mtoto wa Afrika, nianze na Dr. Helen Kijo Bisimba, ukiwa huko Tanzania ambao unatoka kituo cha haki za binadamu. Leo mmekutana na watoto ambao wanaadhimisha siku hii muhimu kwao, nini walichozungumza mbele yenu katika siku yao hii? Asante uh, sana. Leo kwa kweli tumefarijika sana kuwa na watoto ambao wametueleza mambo mengi. Moja, watoto wamezungumzia jinsi ambavyo wamekuwa watoto wengi wakipatiwa madhara au wakiumizwa wakifanyiwa vitendo vibaya kama kuba, kubakwa kulawitiwa. Lakini wanaotenda hao, kwa sababu wengi wanakuwa ni ndugu watoto, unakuta hawapati unafuu, kwa sababu maswala hayo hayapelekwi kwenye vyombo vya sheria ili watu waadhibiwe. Na mara nyingine wakizungumza nyumbani, wanagombezwa, kwa sababu unaweza kukuta mtendaji wa kitendo hicho anaweza kuwa ni ndugu wa karibu sana, baba mdogo, mjomba. Kwa hiyo watoto wameona hamna ulinzi hapo. Lakini pia watoto wamezungumzia suala la jinsi ambavyo kumekuwa na hali ya ubaguzi, kwa sababu watoto wengine walituonyesha hata igizo, wakaona kuna ubaguzi sana bado mpaka leo, wa watoto wa kike na wa kiume kuto kupata fursa sawa, hasa kwenye masuala ya elimu. Na kitu kingine ambacho watoto wamekizungumza ni jinsi ambavyo mitandao ya kijamii wakati mwingine inaweka vi, e, picha na mambo ambayo saa nyingine anakuwa sio mazuri sana kwa watoto, e, picha zingine za vitisho za kutisha au za mauaji e, na picha zingine hata za watoto walioko katika hali ambazo sio nzuri, wameona wao sio vizuri kwa kuonyeshwa kwa watoto. Dkt. Helen, kile walichowaeleza watoto hawa ni kitu ambacho kama wanaharakati wa sheria na haki za binadamu mlitarajia kusikia kutoka kwao, au, au imekuwa ni jambo jipya kusikia kutoka vinywani mwao? Mara nyingi kwa kweli, kwanza watoto huwa hawahusishi kusema, unakuta kwenye shughuli kama hizi unakuta ni watu wazima ndio wanaongea, watoto hawasemi. Sasa sisi tuliona tubadilishe, tuwasikilize watoto. Kwa tulishangaa kwa kweli, kwa sababu tulifikiria mambo tunayajua sie, kumbe watoto nao wanavifahamu, kwa sababu mengine, wengine wanatoa kama ushuhuda mambo ambayo yamewatokea wao binafsi, kwa mfano mambo ya u, ya ubaguzi hayo wengine wametoa kama ushahidi kwamba wameshawakuta, na hata tulifurahi sana mtoto mmoja wa kiume alivyosema kwamba yeye kwa kweli nyumbani kwao hakuna ubaguzi, anafanya kazi, lakini anaosha vyombo, anapika. Watu wakija wanamwambia weye, mtoto wa kiume, mbona unafanya mambo kama ya kidada? Lakini anasema anaona ni vizuri kufanya hivyo kwa sababu inamjengea yeye kujitegemea, kwa sababu hataishi na wazazi siku zote. Kwa hiyo mambo hayo tu kwa kweli tulikuwa hatukutegemea sana wametufurahisha sana watoto kwamba kumbe haya mambo si tunaofikiri hawajui watoto, wanayajua kwa sababu ndio wao yanaoasili. Naam. Uh, basi naomba endelea kuwepo katika laini ya simu, na hivi sasa naelekea huko Bujumbura, Burundi, kwako Haidala Hakizimana. Kama inavyoeleweka, nchi ya Burundi kwa sasa ipo katika mgogoro wa kisiasa. Je, mgogoro huu Haidala umeathiri vipi maisha ya mtoto huko? Naam, kwa hakika mgogoro huu wa kisiasa ambao umedumu kwa zaidi ya mwaka mmoja, au kumwacha mbali mtoto, umemwathiri. Mathalani, wakati wa maandamano mwaka jana, kuna watoto ambao waliuawa wakiwa katika maandamano, wengine walijeruhiwa, japo sina takwimu hapa, lakini wen na watoto ambao walisemekana kwamba waliuawa na wengine wa- walijeruhiwa. Wengine vile vile walikosa wazazi na kujikuta ni mayatima, na hivyo maisha yao kubadilika. Walikuta mama alikosa mume wake, ambaye aliuawa katika vurugu hizi, na hivyo kuwa na mzigo mkubwa wa, wa watoto na vile vile mgogoro eh, huu umewaathiri vile vile watoto kwa sababu hadi sasa, nikichukulia wiki hii peke yake, kuna watoto zaidi ya kumi ambao wako gerezani kwa tuma kwamba wamemtukana rais wa jamhuri ya Burundi, wakitumia kwamba wao walichukua kalamu na, ku, na kuharibu picha yake ambayo iko katika vitabu vya wanafunzi. Ee, ni wanafunzi zaidi ya kumi ambao sasa wanazuiliwa mwezi huu kutokana na kitendo hicho ambacho viongozi tawala wanasema ni kosa la jinai kwa sababu rais anapaswa kuheshimiwa. Ee, kuna wengine zaidi ya mia tatu na thelathini na saba ambao walifukuzwa shule hapa kusini mwa jiji la Bujumbura katika eneo moja la Ruziba. Hao wote wanatuhumiwa kosa hilo ambalo wanasema eh, wanaharibu picha yake ambayo iko ndani ya vitabu vya wanafunzi ni kitu ambacho okay, kimeonekana kwa sasa kutokana na, na mgogoro huu wa kisiasa na uh, kitendo hicho cha wanafunzi kuchukua picha na kutoboa macho au kuharibu kabisa sura yake kwenye kitabu ili ee, ilikuwa ikishuhudiwa mnamo mwezi huu wa Juni, ambapo tunasherehekea sikukuu hii ya mtoto wa Kiafrika. Kwa hiyo, na mtoto hakuachiliwa huru na kuatiwa mbali katika madhara ya mgogoro huu wa kisiasa, lakini vile vile mgogoro huu umewaasi kwa sababu kuna watoto wa barabarani, wale watoto wanaorandaranda barabarani ambao wanazidi kuongezeka, na hii ni kwa mujibu wa watetezi wa haki za binadamu, ni tishio kubwa kwa jamii kwa sababu ni watu ambao walipoteza matumaini, ni watu ambao hawana huruma kabisa. E, ni mtu ambaye ni tishio kubwa, kama walivyosema watu wanaotetea haki za watoto hapa nchini. Haidala, nitarudi kwako muda si mrefu. Sasa basi nageuza kipaza sauti kwako Amina Chombo huko Mombasa, Kenya. Ninafahamu mamilioni ya watoto pamoja na asasi za kijamii wameungana hii leo kama ambavyo walivyofanya mataifa mengine. Jambo gani muhimu walilosisitiza katika kulinda haki za mtoto wa Kiafrika huko nchini Kenya? Na jambo ambalo limesisitizwa na kutiliwa mkazo zaidi, wamezungumzia kuhusiana na uh, uh, ghasia na migogoro ya kisiasa ambayo tayari imeonekana hapa Kenya yameanza kukodolea macho uh, kutokana na upande wa upinzani walivyofanya maandamano yao yaliyokuwa wanashuhudiwa katika majuma yaliyopita, ambapo uh, watoto hata pamoja na mashirika ama asasi za kijamii zimeweza kukemea hali hiyo na kusisitiza ni sharti kuwe na masuala ya mazungumzo, kwani kwa sasa tayari kuna watoto ambao wameachwa mayatima baada ya wazazi wao uh, kuweza kuwawa katika maandamano yale, na pia kunao wale vijana ama watoto uh, walio katika hospitali wakiuguza majeraha ya risasi kutokana na gasia kama zile. Kwa hivyo hilo ni moja kati ya masuala ambao wameweza kuyazingatia, hasa kuambatana na kauli mbiu ya siku ya mtoto wa Afrika, uh, katika Uh, ulimwenguni ambapo kote yameweza kuadhimishwa. Jambo jingine ambalo wameweza kulizungumzia, kuna tatizo ama changamoto kuu ambayo bado inakumba asasi za kijamii, ni namna gani wataweza kupunguza uh, idadi ya watoto ambao wanapata uh, dhuluma za kijinsia ikiwemo unajisi, kwa sababu kama eneo eh, hili la Mombasa peke yake, katika robo tu ya kwanza mwaka huu visa thelathini na nane viliweza kuripotiwa ambapo ni watoto walioweza kunajisiwa na wanasema. Kulingana na mkurugenzi wa watoto, anasema si kwamba walionajisi hawa watoto ni watu wa mbali, la hasha, lakini tutapata wengine ni wazazi, ndugu na jamaa wa karibu. Na sio tu watoto wa kike ambao wananajisiwa bali, eh, kuna hali pia ya wanawake ambao pia wanadhulumu watoto wa kiume kingono. Kwa hivyo hayo ni masuala uh, mawili ambayo yameweza kuwaumisha vichwa na kufikiria na kuita wito wa pamoja kwamba ni sharti wadau wote waweze kushirikiana katika kuyakabiliana na masuala haya ambayo yanatishia usalama wa mtoto na kumwona mtoto kama ambaye hana uhuru wa kuzunguka. Msikilizaji na mtazamaji, bila shaka umeweza kusikia baadhi ya matatizo yanayomkabili mtoto wa kiafrika kutoka katika hizo nchi tatu ambazo zilikuwa zina wawakilishi wao hapa katika kwa undani. Lakini je, matatizo yapi ya mtoto wa Afrika katika jangwa la Sahara? Basi mwenzangu, Nelis Limo, amefanya uchambuzi na kutuandalia ripoti hii ifuatayo. leo ni siku ya kumkumbuka mtoto wa Kiafrika, ambapo kwa mwaka huu kauli mbiu ni kwa pamoja tunaweza kulitafutia suluhu tatizo la watoto wanaorandaranda mitaani. Kulingana na utafiti uliotolewa na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, idadi kubwa ya watoto wanaolazimishwa kufanya kazi kwa lazima wako katika maeneo ya kusini mwa jangwa la Sahara. Takwimu zinaeleza kuwa zaidi ya theluthi moja ya watoto hao wana umri kati ya miaka mitano hadi kumi na nne. Maelfu miongoni mwao wanateswa, kutumiwa vibaya pamoja na kutendewa ukatili. Umaskini uliokithiri, mizozo, athari za ugonjwa wa UKIMWI, mabadiliko ya hali ya hewa na matatizo ya kifamilia ni mambo yanayochangia katika suala zima la watoto kukimbilia majumbani mwao na kuishia mitaani. UNICEF inasema kwa mfano, Tanzania watoto wa kike wanatembea umbali mrefu kutafuta maji na kuni za kupikia, hali ambayo UNICEF inasema kwamba ni unyanyasaji wa watoto. Pia eneo la Karamoja la Uganda linakabiliwa na tatizo la watoto kurandaranda mitaani kwa sababu ya hali ngumu ya maisha na ghasia nchini Rwanda. Watoto wengi ambao wameathiriwa na virusi vya UKIMWI wanatoka katika familia za kimaskini. Wengi wao wanaishi katika maeneo ya kimaskini, hawatambiwi juu ya kupatikana kwa huduma hizo za bure. Watoto hao wanaoishi na virusi vya HIV mara nyingi hukosa msaada na kutengwa na jamii inaowazunguka na kutokana na unyanyapaa. Ripoti hii ya UNICEF inaendelea kusema watoto milioni kumi na tano ni mayatima kwa sababu ya, maafasa, kwa sababu ya maafa yanayosababishwa na ugonjwa wa ukimwi. Asante sana Neli Limo kwa taarifa hiyo ya matatizo ya mtoto wa Afrika katika jangwa la Sahara, ambapo dunia leo inaadhimisha siku ya mtoto wa kiafrika Juni 16. Basi kwa hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, lakini msikilizaji, endelea kuwepo na sisi katika sehemu ya pili ambapo tutazungumzia mauaji ya bunduki hapa nchini Marekani. Basi msikilizaji, hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo mada ya hivi sasa tunaangalia mauaji ya bunduki yanayotokea hapa Marekani. Basi utakumbuka kwamba tukio la hivi karibuni kabisa limetokea siku ya Jumapili katika kilabu ya mashoga iliyoko huko mjini Orlando katika jimbo la Florida mfiatuaji risasi aliweza kuingia na bunduki na kusababisha vifo vya watu 49 na wengi zaidi kujeruhiwa. Ikiwa si tukio la kwanza la aina hiyo kutokea hapa nchini Marekani, lakini linazungumziwa kwamba ni tukio la kihistoria, kwani inasemekana kwamba idadi ya watu wamekuwa wengi sana. Lakini ili kuweza kupata habari hizi na taarifa zaidi kwa kina ni nao hapa studio Idi Ligongo na BMJ Muridhi, tukiendelea kukupatia kwa undani. Na Idi, ninafahamu kwamba umekuwa ukiliangalia suala hili kwa kina sana, na hivi tunavyozungumza pia Rais Barack Obama na makamu rais Joe Biden wameleke, wapo huko tayari Orlando kwenda kuziona familia za waathirika wa tukio hilo la Jumapili. Kipi ambacho unaweza ukatueleza kwa undani hivi sasa kuhusiana na matukio haya ya ufyatuaji risasi hapa nchini Madali? Asante kabisa Mkamiti um, kibayasi, kama unavyofahamu, Marekani imepitia vipindi tofauti katika masuala mazima ya ugaidi, na hali kadhalika matukio ya mauaji kwa watu kuweza eh, kufyatua risasi katika maeneo mbalimbali ya mkusanyiko na sehemu nyingine. Sasa tukiangalia kwa upana zaidi, kwa nafasi ya Marekani e, ulimwenguni, kwa mujibu wa taarifa e, ya shirika la utangazaji la CNN ni kwamba toka mwaka elfu moja mia tisa na sitini e, na sita mpaka mwaka 2012 e, karibu robo ya matukio ya watu kufyatua risasi kwa umma ama kundi kubwa la watu ama sehemu za mkusanyiko na hadhara mbalimbali yametokea Marekani. Ukiangalia katika matukio uh, ya dunia nzima hii yote ni kutokana na tafsiri ya mauaji ya kufyatua risasi kwenye sehemu za mkusanyiko ya idara ya uchunguzi wa makosa ya jinai na upelelezi ya Marekani yani FBI ya mwaka huu 2016. Sasa uchunguzi huo unachunguza matukio, ulichunguza matukio 292 ambapo iligundulika matukio 90 eh, yaliyotokea nchini Marekani yenye asilimia tano ya idadi ya watu wote duniani ambapo ni asilimia 31 ya matukio yote ya dunia nzima eh, yalitokea Marekani lakini sasa gazeti la Los Angeles Times lenyewe limeweza kuorodhesha matukio ambayo ni mabaya kabisa kuwahi kutokea ya namna hii ya Marekani e, na kama ulivyosema tukio la Orlando likiwa ni tukio la kwanza. Sasa wameangalia matukio haya kuanzia mwaka 1984 mpaka mwaka wa 2016 mwaka huo. Tukio la Orlando, Florida ndio tukio ambalo linaelezwa kuwa ni baya kuliko yote kwa sababu mpaka hivi sasa watu ambao wamepoteza maisha ni 49 na 53 kujeruhiwa, lakini tukio linalofuatia ni uh, Blacksburg Virginia la mwaka 2007 ambapo watu 30 na wawili waliuawa na 17 kujeruhiwa. Newtown Uh, ilitokea mwaka 2012. Utakumbuka hii ilikuwa ni katika ile shule ya watoto ya Sandy Hook ambapo watu, uh, watu 27 waliuawa na mmoja kujeruhiwa. waliuawa waliuawa kujeruhiwa 1984 watu 21 waliuawa 19, wali 19 kujeruhiwa San Bernardino, tukio ambalo bado lipo kabisa miongoni e, mwa vichwa vya watu ilitokea mw mwaka jana tu ambapo watu 14 waliuawa, 21 kujeruhiwa. Edmond, Oklahoma, mwaka 1986 14 waliuawa, 6 kujeruhiwa. Fort Hood, Texas 2009 13 waliuawa, 32 kujeruhiwa, wakati Brinkmont, New York mwaka 2009 watu 13 waliuawa, wanne kujeruhiwa. Lakini mwaka 2012, 2012, tukio hili bado pia linazungumziwa sana la Aurora, Colorado watu 10, na wawili waliuawa na watu hamsini na wanane 8 kujeruhiwa. Haya ni matukio kumi ambayo yanaongoza e, kwa mauaji pamoja na watu kujeruhiwa hapa Marekani. Nashukuru sana basi msikilizaji, kwa kukueleza tu kwa kina ni kwamba tukio hili lililotokea Orlando katika hiyo klabu ya mashoga, watu wanaoenda huko si mashoga peke yake ni watu wa aina zote, wale mashoga na wasio mashoga. Ni klabu maarufu inayojulikana na imekuwa ikizungumziwa kwamba muziki unaopigwa ndani ya klabu hiyo ni muziki ambao ni waaina yake idi wanasema kwamba huwezi ukapata katika vilabu vingine vya maeneo ya jirani katika mji huo wa Orlando. Naam. Uh, BMJ umekuwa ukifuatilia pia suala la baadhi ya Warepublican wameungana na Wademokrat katika kutafuta suluhisho mbadala dhidi ya visa hivi vinavyotokana na ufyatuaji bunduki. Kipi ulichopata kwa undani juu ya vyama hivi vikuu vya, viku vya siasa hapa Marekani? Asante sana mkamiti kwa kunikaribisha kwa undani. Kwa hakika tangu shambulizi hili kutokea, kumekuwa na vuta ni kuvute, na haya tumeyazungumza hapa katika baadhi ya makala mengine, tukisema kwamba kumekuwa na vuta ni kuvute ya kisiasa, hususan watu wa mrengo wa Republican wakisema kwamba haina haja ya kubadilisha katiba, kubadilisha sheria, kuhakikisha kwamba wale wanaopata bunduki wanapata wanapelekwa wanapitia katika njia ndefu ili kupata bunduki hizo. Kwa mfano siku mbili zilizopita, mgombea wa urais katika harakati hizo za kuzozana kisiasa, mgombea wa urais wa tikiti ya chama cha Republican na hapa Marekani, Donald Trump alimtaka Rais Obama ajiuzulu, huku akidai kwamba rais huyu ameshindwa kabisa kulipatia taifa hili mwelekeo wa kudhibiti uh, uh, silaha uh, aina ya bunduki uh, kufuatia ugaidi huo ulotokea hapa Marekani sasa mbali na hayo, licha ya vyama vya kisiasa kushikilia misimamo tofauti kuhusiana na suala hili la umiliki wa bunduki, inaonekana kama uzito wa shambulizi hili uzito wa shambulizi hili umewafanya baadhi wa ya wanasiasa kuanza kubadilisha nia yao, kama sasa Mfano naona muda unasema muda umeyoyoma, lakini ningependa kutaja kwamba hii leo katika bunge la Senate eh, wameanza kusema kwamba sasa kunaonekana eh, kuna nafuu kidogo, na labda Warepublican wale wamekuwa na, na, na wa, wa msimamo msimamo mgumu watakuwa wata, wata, wata badilisha nia ya yao. bmj basi, muda kama unavyosema unatukimbia, lakini pia nimezungumza na Profesa Efraim Masawe kuhusiana na vyama hivi viwili, baadhi ya magavana kutoka chama cha Republican kuweza kukutana na Democrat ili kuweza kupata suluhisho dhidi ya visa hivi, na hivi ndivyo alivyokuwa akisema. Kwa sasa hivi kila kila ikitokea kila ma, machafuko au mauaji aina yoyote kila chama kinavutia, kina upande wake. Wakati Republican wanataka uh, wa hawataki mabadiliko uh, kwa ajili ya ile uh, second amendment uh, hawa wengine wanataka mabadiliko ya haraka ya angalau atakufanya, uh, background check ya watu uh, akili zao na uh, na uwezo wa kushika bunduki. Lakini kwa sasa hivi, na huu ni mwaka wa uchaguzi hawa sasa hivi kila chama kinataka kuscore point na kwa kuscore point ni kusema yale ambayo, uh, ili kundi la watu ambao wamevamiwa litayakubali litaya, pamoja na wale watu wengine ambao kidogo wako uh, pembeni pembeni pembezoni pembe ya ya watu wengi tu. Uh, kwa mfano hii ina maana kwamba wale watu ambao uh, wanapenda watu sheria za bunduki ziwepo. Uh, wale watu ambao wanapenda uh, uh, nchi iwe salama, kusiwe na bunduki huko njiani uh, sasa hivi. Kwa hiyo sasa hivi inawezekana ikawa ni muda mwafaka kabisa kwa hivi vyama viwili kuja pamoja intentionally ku- kuscore point kwa ajili ya huu mwaka wa uchaguzi. Ni Profesa Efraim Masawe kutoka Indiana akieleza na yeye mtazamo wake wa vyama hivi viwili kuweza kukutana wakati huu na kujadili suala hili la visa vya bunduki hapa nchini Marekani. Ndiyo nakamilisha kwa undani kwa hivi sasa. Hapa studio nilikuwa naye BMJ Muridhi pamoja na Ed Ligongo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakushukuru kwa kutusikiliza. Ninakutakia usiku mwema popote pale ulipo.