Wanafunzi kutoka shule mbalimbali mbali za msingi wakiweza kuimba katika siku hii ya kuadhimisha siku ya mtoto Afrika, ikiwa wanalizungumzia swala la kwamba watoto wanataka haki yao. Najua kwa nini tunasherehekea siku ya mtoto Afrika. Ndiyo, ni ile siku ambayo tunakumbuka watoto walikuwa wanatetea haki zao na juhudi zao katika South Africa, ambapo kulikuwa na watoto weusi na watoto weupe. Watoto weusi walikuwa wapewe chance yao ya kusoma so, watoto weupe ndio walikuwa wanasoma. Kauli mbiu ya siku ya mtoto Afrika ni mizozo na ghasia katika kulinda watoto, huku ghasia za nyakati na baada ya uchaguzi zikitajwa kuchangia watoto wengi kuwa mayatima na kupitia dhuluma nyingi za kijinsia, akitaja mfano wa Uganda baada ya uchaguzi mkuu na maandamano ya hivi majuzi humo nchini dhidi ya tume ya uchaguzi. Mkurugenzi wa idara ya watoto hapa Mombasa Elizabeth Mbuka amekemea ghasia hizo, huku akitaka mataifa ya Afrika kukomesha vurugu kwa ajili ya mtoto. Kuna watoto wengi sana sasa wamepoteza, wame wazazi, na hivyo kupoteza wazazi ni kumaanisha hawatakaa ile maisha ambayo wamekuwa wakikaa, hiyo imeshawaadhiri tayari. Kwa hivyo ukiangalia watoto kama hao, kesho yake ama kesho kutwa tutawakuta wako mjini, maanake wamekuja kujitafutia, ndio waone watakula ama hawatakula. Akigusia swala hilo, mbunge wa bunge la taifa kutoka Mombasa Omar Mwinyi ametaja uongozi mbaya wa viongozi wa Afrika kama unaochangia ya nyakati za uchaguzi na kuhimiza uchaguzi huru na haki. Serikali ambayo iko ndani ya mamlaka inahitajika kuwa watoe nafasi sawa kwa wale wapinzani wao, ili ambaye atashinda awe ameshinda kwa kukubaliwa na wananchi na isiyo wameshinda kwa kutumia hila, na hayo ndio mambo ambayo inaharibu nchi nyingi za Afrika, wakati tunaenda kwa mambo ya, ya kura. Haki ya elimu ikitajwa kama moja ya sababu kuu ya siku hii, kutokana na historia ambapo watoto elfu mbili 1976 nchini Afrika Kusini waliandamana kupigania usawa wa elimu. Serikali ya Kenya imepongezwa kwa juhudi zake katika mpango wa elimu kwa wote. Hata hivyo, viongozi hao pamoja na asasi za kijamii zimeitaka serikali kuwekeza katika miundo msingi na upatikanaji wa vifaa vya masomo kwa wakati. Kiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Amina Chombo.