Ni. Bosa, nikaidi, bosa, bosa, Mwajata, ni watoto wa barabarani wakiomba pesa wapita njia hapa Mjumbura wanafahamika kwa jina la mitaani kama maibobo au vidoma. Baadhi kama mtoto huyo mchanga wanatumiwa na mama zao katika zoezi hili la kuombaomba. Tukija kuwaomba wenye pesa, wanatutukana, wanatupokea, lazima tuwaeka pembeni. Mtoto anaomba, mtoto ndo anapewa, kwamba aleta mtoto tumpe. Mtoto we mkubwa kuna hata watoto waliokulia barabarani ambao wamekuwa vijana ya chipukizi sasa, wanajishughulisha na zoezi la kuchunga magari, lakini walipoteza matumaini ya kufanikiwa na kupata maisha mazuri. Mi naishi hapa kwa kuchunga magari, kuna mwatanipa na mwenyewe atanambia ana, kuna saa leo sitakula, kesho napata napatanapo, nikipata ni ule udogo tu wa kuregeza roho. na nalala hapa mbarabara, natandika karton, afu mi nalala mabaraza Nyesha, tunalala tunasimama, nasikia roho mbaya sana, nasema Mungu, mimi nifanya nini? Mbele ya Mwenyezi Mungu wakusema niishi maisha mabaya kama haya. Kundi hilo la watoto waliokulia barabarani ni tishio kubwa kwa jamii, kwa mjibu wa wanaharakati wanaotetea haki za watoto. Kama huyu hapa, ni wale watoto ambao hata akichukua jiwe anapiga, atichukua rwembe anakuchana yani, ni wale watoto ambao hawana hamu ya kitu baisha kuwa na chuki ya maisha bako na sura mbaya na, na jamii. Mimi napitaka pale usiku niko naenda kuangalia, unakuta wako wanavamiana na polisi, hata kama niko na bunduki na ada ya boga ya bunduki jana kwambia kama nikufa nishakufu nitaka nipige risasi. Hiyo kundi ni hatari kwa enchi, na ndio maana nasema hivi, hao watu wanatakiwa kabisa kusaidiwa sana juu, yani kuwaonesha kama, kama na nayevo. Ni watu wakazi wa jiji hili la Butumbura wanazungumzia nini kuhusiana na watoto hao wa barabarani. Haya ni baadhi ya maoni yao. Eh, hao watoto kila siku mtu anawasaidia wana, lakini wanabaki wanatukoroga sana, kila muda wanakuja tuwasaidie. Kwa kweli tunaomba serikali tusaidie kuwatoa watoto barabarani, wamekuwa wengi wengi wengi, afu inakuwa ni shida kabisa. Sisi wenyewe hatujiwezi, mtu nakosha saidia hata watoto wawili watatu, ila ukikata tu hivi kidogo, mtani mwingine unakutana wanakuja tani watano, afu unataka kuwasaidia, umeona anza kuona kero mpaka unasha, nikosa kuwasaidia itakuwa dhambi kwa Mungu, ila tunaona kabisa tunaanza kushindwa. Takwimu za mashirika ya kutetea haki za watoto nchini zinaonyesha kuwa watoto wa barabarani wanakadiriwa kwa sasa zaidi ya elfu elfu tatu kwao, huduma za matibabu au haki ya mtoto ya kusoma ni ndoto. Hii ni wakati. Alhamisi 16 Juni, Burundi inajiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika. Idara ya Kizimana, Sauti ya Amerika, Butumbura.