Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. langu jina Harrison Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Juni 17 mwaka 2016. Utasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba mataifa tofauti siku ya jana yaliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika, wakati ikidhihirika wazi kwa changamoto zingalizimo. natandika karton, afu mi nalala mabaraza, kuwa ikinyesha tunalala tunasimama, nasikia roho mbaya sana, nasema, Mungu, mimi nifanya nini? Mbele ya Mungu useme niishi maisha mabaya kama haya. Na katika taarifa nyingine, viongozi waliokamatwa kutokana na matamshi yanayochochea uchochezi waachiliwa kwa dhamana nchini Kenya. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu na kisha baadaye kwenye live talk, ambapo tutaangazia kwa kina swala la mtoto wa Afrika. Lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia hivi sasa, wabunge watatu wa chama tawala cha Jubilee huko Kenya na wanne wa chama cha upinzani cha muungano wa CORD wameachiliwa kwa dhamana hivi punde mjini Nairobi baada ya kuwekwa kizuizini kwa karibu wiki moja kwa tuhuma za kutoa hotuba za uchochezi na chuki. Mbunga wa Gatunda Kusini Moses Kuria na mwenzake wa Kabete Ferdinand Waititu wameachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni tano kila mmoja na kulazimika kulipa shilingi milioni mbili fedha taslim kuweza kuachiliwa na kuambiwa wana kesi nyingine inayowakabili. Wanasiasa wengine sita waliobaki wameachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni moja na kuweza kutolewa wakilipa shilingi laki tatu fedha taslim za Kenya. Wabunge wa serikali wanatuhumiwa kutoa matamshi ya kutishia maisha ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, na wale wa upinzani wanatuhumiwa kutoa matamshi ya kushambulia makao makuu ya polisi. Licha ya utulivu baada ya mtafaruku mwanzoni mwa wiki, mivutano bado ipo katika mpaka wenye majeshi kati ya Ethiopia na Eritrea. Eritrea ilidai jana Alhamis iliua zaidi ya wanajeshi mia mbili wa Ethiopia na kuwajeruhi zaidi ya mia tatu. Taarifa ya wizara ya habari haikusema ni wanajeshi wangapi wa Eritrea waliwawa au kujeruhiwa. Hakuna uthibitisho huru juu ya idadi iliyotolewa na Eritrea katika taarifa ya serikali hapo jana. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, waziri wa habari wa Ethiopia Getachew Reda alisema kwamba idadi hiyo siyo sahihi, lakini hakuzikanusha kikamilifu. Pia alisema Ethiopia haina nia ya kuelezea tathmini yake ya uharibifu wakati wa mapambano. Reda aliongeza kwamba mtafaruku ulionywa na utawala huko Asmara ulisitishwa na Ethiopia ilijiandaa kulipiza kile kinachoonekana kama kutoelewana na Eritrea. Balozi wa zamani wa Marekani nchini Syria anasema sio jambo la kawaida, hata huenda haijapata kutokea kwa zaidi ya wana diplomasia hamsini kwa wizara ya mambo ya nje kutia saini barua ya kidiplomasia ya ndani ya wizara inayoukosoa utawala wa Obama kwa namna ilivyoshughulikia vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Syria. Robert Ford ambaye alihudumu kama balozi hadi mwaka elfu mbili kumi na nne aliambia VOA leo Ijumaa, baada ya nakala zilizotolewa kutoka kupitia njia malalamiko ya ndani ya wizara ya mambo ya nje kwamba maafisa hamsini na mmoja wa wizara hiyo wanatoa wito wa matumizi ya mashambulizi ya shabaha kwa ndege dhidi ya serikali ya Siria. Wito wa kuongeza mashambulizi ya jeshi la Marekani dhidi ya utawala wa Siria unatofautiana kabisa na sera ya sasa ya utawala ambayo inalenga kwa upana kuwasaidia waasi katika juhudi za kuwaondoa Islamic State na kuunga mkono juhudi za kidiplomasia kupatikana suluhisho la kisiasa nchini humo. Sanduku la pili la ndege lililokuwa na takwimu za ndege shirika la ndege la Egypt Air ambayo ilipata ajali katika bahari ya Mediterranean mwezi uliopita limepatikana, maafisa wa Misri wametangaza leo Ijumaa. Sanduku la kwanza la takwimu kutoka ndege namba M804 ambayo ilikuwa ikielekea Cairo kutoka Paris lilionekana siku moja kabla kupatikana kwa sanduku jingine ambalo lilihifadhi taarifa za namna ndege ilivyokuwa ikisafiri na mwongozo mzima. Ulipatikana kutoka kwenye boti iliyokuwa ikitafuta mabaki ya ndege katika bahari ya Mediterranean. Kupatikana kwa mabaki ya ndege hiyo na sanduku la kunasa sauti kwenye usawa wa bahari kumeongeza matumaini kwamba maelezo juu ya ndege hiyo iliyopotea kiajabu na kusababisha vifo vya watu wote 66 waliokuwepo ndani ya ndege hiyo huenda yakapatikana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Wachunguzi wa polisi katika halmashauri ya Yorkshire kaskazini mwa Uingereza, ambayo ilikuwa inawakilishwa na mbunge Jo Cox aliyeuawa, wanakataa kuthibitisha au kukanusha kwamba mshukiwa aliyefanya mauaji hayo amechochewa na imani za utaifa za mrengo wa kulia. Mbunge huyo mwenye umri wa miaka 41 na ambaye alikuwa na ushawishi mkubwa alipigwa risasi na kuchomwa kisu mbele ya watu na Thomas Myr mwenye umri wa miaka hamsini na miwili huku akisema Uingereza kwanza. Chama kidogo cha kisiasa cha mrengo wa kulia Britain First, ambacho kinafanya kampeni kwa miaka mingi kwa nchi hiyo kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya, kilisema hakikuhusika katika mauaji ya mbunge huyo anayeunga mkono Umoja wa Ulaya na uongozi wake ulilalamikiwa kwa mashambulizi hayo. Umoja wa Falme za Kiarabu UAE umeeleza leo kwamba jukumu lake katika vita nchini Yemen halijakwisha tofauti na taarifa iliyotolewa siku moja kabla ambayo ilielezea kujitoa Mfalme wa Abu Dhabi alituma taarifa kutoka waziri wa mambo ya nje Anwar Gargash kwenye mtandao wake wa kiofisi kwamba vita nchini Yemen vimekwisha kwa wanajeshi wake baada ya kuwa mshiriki mkuu katika ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia kupambana na waasi wanaoungwa mkono na Iran kwa zaidi ya mwaka mmoja. Taarifa hiyo katika lugha ya Kiarabu, hata hivyo, inasomeka kwamba vita vimekwisha kwa vitendo pekee. Idadi ya wahamiaji wanaowasili Italy kutoka Afrika kaskazini imeongezeka kwa zaidi ya mara mbili kutoka mwezi april hadi Mei, kwa mujibu wa idara mpya kutoka Umoja wa Ulaya. Wahamiaji wapatao elfu kumi na tisa waliwasili huko Italy mwezi uliopita. Zaidi ya watu elfu kumi na watatu waliokolewa maeneo ya katikati ya bahari ya Mediteranean katika muda wa wiki moja ikiwa ni idadi kubwa sana kuwahi kuripotiwa ndani ya muda wa wiki. Idara ya mipaka ya Umoja wa Ulaya Frontex inasema ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa wahamiaji kutoka Afrika na kuna ishara ndogo sana kwamba kufungwa kwa njia kupitia Ugiriki na nchi za Balkans ndiyo inasababisha kuongezeka kwa idadi ya wahamiaji wanaojaribu kuvuka kupitia katikati ya bahari ya Mediterranean kwenda Italy. Nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam leo, ikiwa ni Jumaa, kama ilivyo ada yetu, ni kwamba tunatoa nafasi ya kushirikiana nawe kwenye mazungumzo ya moja kwa moja katika kipindi cha Live Talk, ambapo unapata nafasi ya kuchangia au hata kuuliza swali. Leo hii mada yetu ni kuhusu mtoto wa Afrika ikizingatiwa kuwa jana tarehe 16 Juni ilikuwa siku ya mtoto wa Afrika. Ninaposema mtoto nina maana ya watoto tukijumuisha hata vijana barani humo. Siku wa mtoto wa Afrika, historia yake kidogo ilianza kusherehekewa mwaka wa 1991 baada ya kuidhinishwa na shirika la Umoja wa Mataifa ya Afrika, OAU. Siku hii hukumbuka maandamano ya watoto uh, ambao au uh, waliweza kuandamana Afrika Kusini mwaka wa 1976 wakiwa zaidi ya watoto elfu kumi na wakati wa maandamano hayo, mamia yao waliuawa na polisi, wakati wakiitisha haki za maisha bora na usawa wa masomo. Tangia hapo basi, mataifa mengi Afrika ya Afrika yamekuwa yakisherehekea ya siku hiyo kwa kuangazia masuala tofauti yanayowakabili watoto. Leo kwenye Live Talk, tunaungana na Bi Cristina Mwanukazi ambaye ni mwakilishi mkazi msaidizi kwenye shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu la Umoja, yani UNPF nchini Tanzania. Vilevile ni naye Virginia Gishanga ambaye Kenya wanasema MCA, ambaye ni mwakilishi mteuliwa kwenye bunge la kaunti ya Nakuru. Tunaye pia Frederick Achola ambaye ni mlezi wa watoto wa mitaani kwenye kituo cha Glans House mjini Mombasa. vile vile tunaye Daktari Helen Kijo wa Bisimba, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania. Moja kwa moja nawakaribisha wageni wetu nikianza nawe B. Virginia Gishanga, karibu sana kwenye live talk moja kwa moja, labda nikuuliza, najua kwamba uko katika uh, uongozi katika kaunti ya Nakuru. Hakika ni kaunti kubwa, na kidogo tu ningetaka uelezee hasa shughuli ambazo unafanya kuweza kuboresha ama kuangalia zaidi uh, maisha ya watoto na vijana. Okay, mimi ni MCA ama member of county assembly. A kuteuliwa na chama ya TNA. Kwa hivyo niko katika serikali ya, ya Jubilii ambapo ajenda zake moja ni kushughulikia watoto, kuhakikisha kwanza kwamba maisha ya watoto ama mtoto badirika, wa Kiafrika imebadilika na uongozi wa serikali ya Jubilii. Mi mwenyewe katika kaunti ama pahali nimetoka, nimetoka eneo la Naivasha ambalo liko na kahistoria ya watoto kuwa defiled uh, maneno ya lewd kwa watoto na maneno ya kuwa na kitu tunaita child labor uh, hii watoto wenye hawajatimiza umri iwa wakiajiriwa. Uh, kwa upande wangu huwa anajaribu sana, kama mtoto amekosa masomo. Hakuna mtoto amesha kuja kwangu akiwa amelemewa kimasomo huwa nahakikisha huyo mtoto amerudi shule, nahakikisha kwamba hakuna hiyo uh, mambo ya watoto wenye hawajatimiza umri ya kufanya kazi, nahakikisha uh, kwamba hiyo kitu sasa iwe kama historia kwa jamii ya uh, Nakuru kaunti na uh, uh, Kenya yatraji Okay. Mama Kenya, okay, nitarudi kwako kwa, nitarudi kwako kwa Virginia. Wacha nimkaribishe Freddy Kachola na tueleze kidogo shughuli anayoifanya uh, kuhusiana na watoto. Karibu sana bwana Ochola. Achola asante, aya tuelezee kidogo kuhusu shughuli za watoto unazojihusisha nazo. Sisi ni shirika linaloitwa Glad House, liko registered UK kama charity, na hapa Kenya kama NGO sana tuna deal na watoto wale wamejipata katika hali nyingine barabarani, wanaitwa street children. Hao ndio sisi tuna deal nao, tunajaribu kutumia sport kujaribu kuwasaidia na kuwaregesha katika maisha iliyo ya kawaida uh... Vilevile, kwenye laini ya simu ninaye Daktari Helen Kijo Bisimba kutoka Tanzania, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadam. Karibu sana kwenye live talk. Uguzie kidogo tu kabla ya tuendelee zaidi kuhusu mambo ya sheria zinazowalinda watoto. Helen, ni wakati wako. Inaonekana kuna matatizo kidogo labda ya mawasiliano, lakini ningependa kidogo tuende tuelekee nchini Kenya ambapo watoto wameweza kuulizwa maoni yao kuhusu siku ya watoto na wametoa maoni yao. ni ile siku ambayo tunakumbuka watoto walikuwa wanatetea haki zao na juhudi zao, katika South Africa ambapo kulikuwa na watoto weusi na watoto weupe. Watoto weusi walikuwa wapewe chance yao ya kusoma, so watoto weupe ndio walikuwa wanasoma. Kuna watoto wengi sana sasa wame wamepoteza wazazi, na hivyo kupoteza wazazi ni kumaanisha hawatakaa ile maisha ambayo wamekuwa wakikaa. Hiyo imeshawaadhiri tayari. Kwa hivyo ukiangalia watoto kama hao, kesho yake ama kesho kutwa tutawakuta wako mjini maana wamekuja kujitafutia ndio waone watakula ama hawatakula. Basi bwana uh, Chola, umesikia watoto wa Kenya wanavyosema. Wanakumbuka vizuri kwamba siku ya watoto ilianzishwa wakati watoto walikuwa wakitaka haki za masomo, lakini pia inaonekana kwamba kuna shida na matatizo ya kupata lishe. Wengi wamesema kwamba lishe ndio inayofanya labda pengine wakaenda kwenye mitaa. Sasa wewe ukiwa uh, unayeshughulika na watoto ambao wa wanarandaranda labda mitaani, tatizo lenyewe linaanzia wapi? Ni kwa wazazi, ama ni kukosa wazazi, ama ni ajira? Naanzia nyumbani, watoto wengi, wengi walio barabarani wako barabarani kwa sababu ya matatizo ya pale nyumbani. Matatizo za kijamii zinafanya mtoto mpaka afike barabarani, so wakifika barabarani, watu watasema ni lishe, pengine watasema njaa, pengine ni makazi lakini ukweli ni matatizo yaliyo nyumbani kwanza yanafanya mtoto akatoka nyumbani akafika barabarani. Fredi Kachola, mimi hapa ni mkamiti, na kama alivyoeleza mwenzangu kwamba wewe ni mmoja kati ya wakurugenzi wanaosimamia kituo hicho cha watoto wa mitaani pengine labda ungetuelezea unge kwamba pamoja na hayo yote unayoyafanya pale, unapokutana na watoto hao na hatimaye kuwachukua, unawashawishi katika njia gani? Unafika tu na kuwachukua, ama ni maneno gani unayowaambia mpaka wanakubali kuondoka na kuja kukaa katika kituo chako na kulelewa ndani ya kituo hicho? Zaidi ni, ni uhusiano, kujenga uhusiano bora na watoto, kuwajua na hao wakujue muwe marafiki kisha mshama kuwa marafiki basi mtaanzia hapo, lakini huwezi mshawishi mtu kabla wewe na yeye kujuana. Oh, bwana Frederick, ningetaka kuuliza kwamba mnapo washughulikia ama kuwachukua wale watoto kutoka mitaani mnawatoa wa tu masomo ama mafunzo ama mnawapa tu hifadhi, na baada ya kuwapa usaidizi, kuna umri fulani mnawaachilia ama mnahakikisha kwamba maisha yao yamefaulu hata ya baadaye? Kila mtoto ana mahitaji yake. Kuna yule anahitaji elimu, kuna yule anahitaji kujifundisha ufundi, kuna yule anahitaji pengine kujenga uhusiano na wazazi wake. So kila mtoto ana matatizo yake na kila tatizo linashughulikiwa kivyake, lakini hakuna uniform kuwa tunawafanyia watoto wote the same. Kila mtoto ana interest yake na viu yake zaidi ni kusikia viu ya mtoto na kupata interest yake na ni nini anataka katika maisha. Na baada ya kukaa na watoto hao, una muda maalum kwamba wakishafikia umri huu, basi ni watu ambao sasa wameshakuwa watu wazima, wanaondoka au wanapatiwa kazi ndani ya himaya yenyewe, hiyo ya kulea watoto inakuwaje baada ya hapo? Hivi ninavyozungumza nawe saa hii nina wa, vijana watatu ambayo wameandikwa kazi katika shirika kama coach kama caretaker kama pengine mpishi, lakini kila mtoto ana destiny yake. Yule atasoma akapata akapata hata maisha ya mbele. Objective yangu ni kila mtoto reach the best ile anaoweza. Kama mtu ameitwa kuwa driver, awe driver. Kama mtu ameitwa kuwa doctor awe doctor kama mtu ameitwa kwa futbola awe futbola. Kila mtu ana talent yake na kila mtu ana best yake katika maisha, lakini si kujumlisha kuwa nataka usome, nataka ufanye nini, kila mtu kulingana na kipaji chake. na Fredrick, ninafahamu hapo ulipo hivi sasa upo na baadhi ya watoto hao, je, tunaweza tukapata mmoja wawili ili tuweze kuzungumza nao na kujua hali waliokuwa nayo hivi sasa na mazingira yanayowazunguka? nina vijana wawili watajiintrodusi na wanaweza jizungumzia. Tunashukuru sana, tunawasubiri vijana hao. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Matangazo yetu pia yanapatikana kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Narudi kwako Harrison Kamau na nilitaka vijana wale waseme majina yao na wajieleze kidogo ambao, uh, Ochola anasema wako kwenye laini. Helo, helo. Naam, kwa majina naitwa Benson Mgoha, kwetu nyumbani inatoka Westen Kakamega, lakini hapa nilipo nipo, nipo Mombasa. Nimejipata nikiwa Mombasa kupitia ijipata huku, nimekaa for seven years ambapo ndo kuna dei nilikuwa nimelemewa na naas ambapo kuliendapo mpaka nikaja nikashikwa nikapelekwa jela na kufungua jela nikafungua ile jela, ambapo ilikuwa zaidi ya miaka yangu, ambapo sikufaa nipelekwa hapo. Sasa ndipo nilipatanana na huyu mjamni wangu ambaye ameamua kusimamia na ame, kusomesha Fred Kachola enda alinitoa jela nakuja kanrudisha shule. Saa hizo sasa mi nasoma na marafiki na sikazura na nakazana kabisa ili niweze kutimiza ndoto zangu. Asante sana Benson. Lakini nini kilikuchochea kuenda kwenye mitaa? Ilikuwa ni shida nyumbani ama, labda ikawa kwamba ulikuwa na marafiki waliokupotosha na kufanya ukawa maisha yako ni ya kurandaranda mitaani? Mimi nyumbani, mama alitoka nikiwa mdogo, walikuwa alikosana na baba, alikuwa baba na baba, hatukuweza kuelewana naye sana. Vile nyumbani ni mtu ambapo yani alikuwa ni hajiki shughuli na si sasa. Mimi niko na kambe, nikiwa pale ni mzigo pia, naongeza pale, moja tu nitoke niende, ambapo niliona kunaweza tokeza jambo mbaya zaidi. Yako hebu nimpate mwenzako pia. Halo, kwa majina anaitwa Alex, mweni kwetu ni Makueli. Nilitoka nyumbani sababu ya matatizo ya nyumbani. Alex, Alex, kwa wale watoto wengine wengi na vijana wenzako ambao wanakusikiliza sasa hivi, ungetoa ushauri upi kwa vijana kuhusu maisha ya kesho, ama jinsi wanavyotakiwa kuangalia mtazamo wa maisha, hasa wale ambao labda wanarandaranda mitaani. Ningependa kuambia kila mtu anaweza, kila anaweza Naam, basi uh, Alex na Benson tutarudi tena kwenu muda si mfupi, vilevile na Fredrick Achola, tunakushukuru naendelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu sasa tugeukie upande wake Christina, ambaye anatoka shirika la Umoja wa Mataifa. Bila shaka, Christina, umesikia maneno yaliyozungumzwa na watoto hao ambao walikuwa watoto mitaani, ukiwa ni mfanyakazi katika shirika hilo la Umoja wa Mataifa nini mnachofanya mipango ya baadaye na mipango madhubuti ya kuweza kuwasaidia watoto wa mitaani katika maadhimisho haya ya siku ya mtoto wa Kiafrika? Asante sana uh, shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu lakini pamoja na mashirika ya Umoja wa Mataifa mengine yanaangalia watoto na vijana kwa namna ya kipekee. Zamani tulikuwa tukisema vijana ni taifa la kesho, lakini kwa sasa tunasema ni taifa la leo na kesho. Tukiacha kuwa taifa la kesho, tunawasahau kuandaa. Kwa hiyo vijana wanatakiwa kushiriki katika shughuli zote za maendeleo, katika maamuzi ya maisha yao na wajibu huo unaanzia nyumbani. Kwa hiyo shirika la Umoja wa Mataifa linashirikiana na serikali pamoja na wadau mbalimbali mbali wa maendeleo na mashirika yasiyo ya kiserikali na jamii, kwamba familia ziweze kuangalia watoto hasa wanapokuwa wadogo. Na tunaangalia katika miradi ya maendeleo, mara nyingi tunasema mtoto anakuwa kuanzia umri wa mwaka sifuri mpaka miaka ishirini na nne. Kwa hiyo huu ni wakati muhimu sana kwa mtoto. Jukumu la kulea mtoto linaanza na familia, lakini serikali na wadau wengine wanaweka mazingira muhimu ya kuweza kusaidia familia hizi pamoja na watoto na vijana wenyewe wakaweza kushiriki kutokana na maendeleo yao. Sasa uh, tunaangalia kuwasaidia vijana kabla hawajafika mitaani, kwa hiyo elimu yao kukua kwao familia ambazo zina um, wazazi waweze kushiriki katika shughuli za maendeleo. Tunashirikiana na mashirika mbalimbali ambayo yanaendesha miradi mbalimbali mbali. Wazazi waweze kushiriki lakini hata sasa, kutokana na matokeo mbalimbali ya kijamii, magonjwa kama ukimwi na maafa mengine yanayotokea katika jamii, unakuta pia vijana hawa wanakuwa ndio viongozi wa familia. Kristina, nitarudi kwako, lakini ningetaka kwanza tusikie sauti za watoto wa Afrika kutoka Afrika ya Kati, wanasemaje? watoto wanaendelea kufariki ndani ya ya, ya, ya hii vita, na ni watoto ambao wanafariki wengi kwa sababu mtoto haweziweza ku kukimbia na kila mara tunasikia Umoja wa Mataifa inasema inaendelea kulinda watu lakini kwetu sisi watoto ndani ya teritoari ya Beni hatulindwi na na Moja wa Mataifa. Bwana journalisti siukia leo juu duniani ataisha noza penda wanisomeshe tunalala barabarani juu wazazi wamoya wanatutupa, na wengine wanasema aseme abatupenzi. Ujumbe hujumbe wetu ya leo tunasema ya kwamba wale vikundi ambao bado wako na watoto waache watoto warudi shuleni. Kwa hivyo, kwa kifaransa tunasema libere lesson 4, wacheni watoto kutoka vikundi ya kufanya vita ili warudi shuleni ili warudi katika familia. Naam, umesikia kwamba tatizo lingine ambalo linakabili watoto uh, katika sehemu ama katika bara la Afrika ni vita ama mapigano kuna mataifa mengi kumekuwa na vita na mambo yanayofanya kwamba maisha ya watoto yakavurugika ni kwenye laini ninaye daktari Helen Kijo Bisimba mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania karibu sana daktari na utueleze katika sheria ambazo uh, zinalinda watoto ni zipi zinazozingatia vita ama watoto walioathiriwa na mapigano uh, kwa kweli kwenye tunaangalia angalia hasa sheria za kimataifa, ziko wazi kabisa, ambazo zinaonyesha kabisa, ukiangalia mkataba wa haki za binadamu uh, mkataba wa haki za mtoto wa mwaka themanini na tisa na mkataba wa kiafrika wa haki na maslahi makuu ya mtoto, vyote hivyo vimetoa ulinzi kwa mtoto katika mazingira yoyote hayo, hayo hata ya kivita, hata ya kawaida tu migogoro iliyopo kwenye jamii na kwenye familia na hapa nchini kwetu sisi, um, sheria tunayo kabisa ya mtoto, ambayo katika sheria ya mtoto hiyo pia inatoa ulinzi wa watoto katika kipindi cha vita na wakati mwingine wowote wa ambao watoto wako kwenye jamii. Tanapokuwa na vurugu, hata kama zile za kifamilia, watoto wanahitaji kuwa na ulinzi, wanatakiwa kuwa, kuwa na ulinzi. Nam basi uh, mimi swali langu hili nalielekeza kwako Christina. Na Imani, ulikuwa nasi sekunde chache zilizopita, umesikia jinsi watoto katika maeneo ya vita walivyokuwa wakieleza kwamba Umoja wa Mataifa hauwalindi nini. Maoni yako kuhusiana na matamshi hayo yaliyotolewa na watoto hao? Yeah, watoto wanaweza wasione Umoja wa Mataifa lakini uh, shirika la Umoja wa Mataifa sehemu kubwa wako kwenye um, nchi au maeneo ambayo yameathirika. Kwa mfano hata uh, hapa Tanzania shirika la Umoja wa Mataifa za, la wakimbizi pamoja na mashirika mengine yakiwepo UNFPA tuko Kigoma kwa mfano, na tunahakikisha kwamba vijana na watoto wanapata elimu tukishirikiana na serikali ya Tanzania kwa hiyo hao watoto wanaenda kwenye shule za ambazo zinatumika pia na, wa, na watoto wa Kitanzania, lakini pia kwenye makambi wanafundishwa, wanapewa chakula. Kwa hiyo tunawasaidia pia kwenye masuala ya um, haki za uzazi wa vijana, kuwafundisha, kuwapatia um, misaada mbalimbali mbali ambayo ili kuzuia kwa mfano maambukizi ya UKIMWI, kuzuia mimba za utotoni. Kwa hiyo mashirika ya Umoja wa Mataifa yapo na ukiangalia kwa kweli um, sehemu kubwa wanachama wa Umoja wa Mataifa ni nchi zenyewe. Kwa hiyo, labda watoto wanatarajia waone kwamba vita havitokei kwa sababu shirika la Umoja wa Mataifa lipo, lakini mazungumzo ambayo yanafanyika ili kukomesha vita, watoto mara nyingi hawahusiki, kwa hiyo hawaoni na tunasema kwamba ushiriki wa vijana uwepo katika maeneo mbalimbali mm, lakini bado ni changamoto kubwa, kwa sababu maeneo hayo. Asanti, asanti, asanti sana, Kristina, kwa watoto. Kwa hiyo inakuwa ni ngumu kwako kushiriki na kuona vizuri shirika la Umoja wa Mataifa, lakini Christi, wanaona misaada mbalimbali. Kristina, tutarudi kwako, msiondoke, wote mlio kwenye laini ya simu msiondoke, maanake tutarudi. Lakini sasa tunaondoka kwenye matangazo ya moja kwa moja kupitia redio, na muda si muda tutaingia kwenye e, mtandao wa karibu tena hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc tunapoendelea na mpango na kipindi chetu cha live talk leo mada kuu ikiwa ni kuhusu mtoto wa afrika na kwenye laini ya simu tunaye daktari helen kijo bisimba mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadam vilevile vile, christina mwanukazi ambaye ni wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya idadi ya watu. Na tulipokuwa tukiondoka kwenye redio na kuingia kwenye, kwenye mtandao tulikuwa nawe Kristina Mwanukazi, na kuna swali ambalo wasikilizaji wengi wameendelea kuuliza. Wanauliza, ni changamoto zipi Umoja wa Mataifa una, unazokabiliana nazo hasa ikizingatiwa kwamba kuna watoto wengi sana walio kwenye kambi za wakimbizi na je, kuna mipango ya kuweza kuwaweka ndani ya shule za nchi ambapo wameha, wame, wame, wamekimbilia. Kristina, swali hili ni lako. Asante, naomba nirekebishe kidogo jina langu, Kristina Mwanukuzi, Mwanukuzi. Eh, asante sana okay. Changamoto ni kubwa kwa sababu wanaokimbia kama tunavyoelewa, mara nyingi ni akina mama na watoto, na watoto hawa wanakatishwa shule. Asilimia kubwa ya wakimbizi unakuta ni watoto wanakatishwa shule. Ambao wanaweza kuingia kwenye shule za nchi wanazokimbilia mara nyingi ni watoto wadogo, lakini wale vijana kwa mfano wa sekondari na vyuo inakuwa ni ngumu sana kwa hiyo ambacho tunafa, tunafanya kusaidiana na nchi husika kwa mfano Tanzania na mashirika mengine ni kuweza kuwapatia elimu mbadala na kujaribu kuwashirikisha katika masuala mbalimbali, kwa sababu wanapokaa bila kazi mawazo yanakuwa mengi, wanajihusisha na vitendo mbalimbali, ndo nakuta mara nyingi kuna kesi za ubakaji, wasichana wa kike wanaolewa katika umri mdogo. Kwa hiyo tunakuwa na, na elimu mbadala kwa ajili yao na michezo mbalimbali mbali, ili waweze kujifunza katika kile kipindi ambacho wanakuwa uhamishoni, tukitarajia kwamba mazungumzo ya amani yanapoendelea basi waweze kurudi kwenye shule, kwa sababu pia inakuwa ni mzigo mkubwa kwa nchi zile ambazo wanakimbilia ambazo pia zina changamoto. Kwa hiyo kuwaingiza wakati mwingine, kwa mfano Burundi kuja Tanzania, lugha ni tofauti, wanatumia Kifaransa, Tanzania wanatumia Kiingereza na kukimbilia kwao ni kwa muda mfupi. Kwa hiyo changamoto inakuwa kubwa sana, hasa kwa vijana wakubwa. Kristina, inaonekana idadi ya watoto ambao labda wanarandaranda mitaani imeongezeka sana, kando na wale walio kwenye kambi za wakimbizi. Unaona, kama ni maadili ya kijamii ambayo yamebadilika, hasa kwa upande wa ulezi wa watoto, ama labda ni shida za ki, za kifedha ambazo zina, zimepelekea idadi kubwa hii ya watoto kuwa kwenye mitaa ama kuwa kabisa hawana laini, laini ya maisha? Matatizo ni mengi. Kwanza, kama nilivyosema, familia ndio inapoanzia kutunza watoto. Sasa unakuta familia, baba na mama, mara nyingi unakuta eza wanagombana, kwa hiyo hawakai pamoja, au watoto wanaolewa wakiwa wadogo sana hawawezi kumudu maisha, au baba anaoa wa wake wengi. Kwa hiyo matatizo mbalimbali ambayo yanatokea katika familia, kama tulivyosikia, vijana wawili wote wawili wamesema kwamba wamekimbia nyumbani kwa sababu ya matatizo ya kifamilia, na mara nyingi anayekimbia pale, kwa mfano, uchumi unapokuwa mbaya, baba anakimbia, anaacha mama na mama, na hasa watoto wanapokuwa wanakuwa na mahitaji mbalimbali mengi, mama, mzigo unakuwa mkubwa, kwa hiyo wale vijana wakubwa inabidi watoke kwenda kutafuta, na wanapoenda mjini, yale matarajio yanakuwa ni tofauti, na wengine kutokana labda uh, mara nyingi wazazi wa kambo ambao pia na wao kutokana na changamoto zao wanashindwa kumudu kutunza watoto wengi, na kwa hiyo changamoto ni nyingi katika familia. Kwa hiyo wanapoenda mjini au wanapoenda uh, kule ambako walitarajia kwamba wangepata nafuu, wanakuta matatizo ni mengi zaidi. Hakuna kazi, hakuna ambaye anaweza kuwachukua kwa sababu kila mtu sasa hivi kutokana na mabadiliko ya kijamii, hata katika nchi zetu za Afrika kulea watoto wengine kama ilivyokuwa zamani, kwamba una shida unaenda kwa shangazi, kwa mjomba, haipo tena, kwa sababu mjomba na shangazi pia nao wana matatizo yao. Kwa hiyo ndio maana unakuta watoto wanakuwa wengi sana mitaani, na kule mitaani kunakuwa hakuna msaada. Kwa hiyo wengi wanajiingiza katika uhalifu au masuala mengine ya kingono ambayo yanakuwa athari kubwa sana kwa watoto, na tunasema kwamba watoto waachwe wawe watoto, wasiingizwe kwenye shughuli ambazo kutokana na umri wao bado hazijawafikia. Kwa hiyo, hii ndio inakuwa changamoto kubwa sana kwa kwa vijana na watoto. Naam, basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia katika www voa swahili com. Basi hivi sasa kuna msikilizaji anaitwa James. Hebu kwanza tumsikilize James, kisha tutarudi kwa washiriki wetu. Karibu James. Asante sana. Mimi nadhani wananchi wa Afrika kote, Afrika barani, Afrika aau <laughs> kwa Afrika Mashariki, waendelee tu kuwamazisha watu ili na zizi umaini, na tukumbuke tu hayo mauaji <laughs> yaliyotokea hizo miaka arobaini bili. Tunashukuru sana James kwa mchango wako. Basi msikilizaji, kama unavyofahamu kukumbusha tu siku ya mtoto wa Afrika, kiini chake hasa ilikuwa ni Juni 16 mwaka 1976 huko katika mji wa Soweto nchini Afrika Kusini, ambapo watoto waliandamana wakidai maisha bora na haki ya kupata elimu na mamia waliuawa kwa kufyatuliwa risasi. Basi na tangu mwaka 1991 19, 19, na Juni 16 ilikuwa ikisherekewa tangu hapo kuadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Na hivi sasa basi, ninarudi kwa watoto Benson na Alex ambao wanaishi katika kituo cha Gladys Home huko mjini Mombasa. Benson na Alex na Imani, mnanisikia hivi sasa? Ndio. Nianze na wewe Benson, tangu muda uliokaa katika kituo cha Gladys Je, umekumbuka pengine kuwasiliana na wazazi wako, au unajisikia kuwasiliana na wazazi, ama unaona kwamba kwa sababu wazazi ndio waliosababisha haya yote mpaka kufikia hapa ulipo hauhitaji tena kuwasiliana nao? Uh, mimi kwanza nilivyojiunga nacha kwanza, kabla ni shule, walinichukisha na wazazi wangu kwanza tukazajuana nikarudi nyumbani ni nikamkuta wazazi wangu, lakini nilimkuta baba baada ya koveshake ambapo mama alikuwa karibu. Pia tulijaribu kumtafuta mama, lakini ka imeshindikana, lakini bado tuko katika hiyo ni ya kumtafuta sasa. Pia kuongea nao kwa simu, tuongea nao sasa. Ni kama pia wamenishikanisha pamoja na wazazi, lakini sasa ni vile mi nasomea huku nyumbani. Na mwenyewe binafsi maisha uliyokuwa nayo hapo katika kituo hicho, una unaelezea kama ni maisha gani? Umeridhika mpaka hapo ulipofika, ama kuna wakati mwingine pengine unakumbuka unahitaji labda kukimbia kidogo kwenda mitaani na kuikumbuka hali uliokuwa ukiishi zamani? Maisha hapo yanakufanya ujisikie vipi? Mio nashukuru Mungu manake sijawahi kuwa na hiyo tamaa ya kutamani kukimbia. Najua ndio ikangi rahisi, lakini kwangu mimi ja, kwa nini tamaa ya kukimbia kurudi kule mtaani ambapo hii maisha inaka hapa? Mi nadia in kabisa na naona tu ni saa nikiwa hapa na na kama tu, yani niko nyumbani na sina shida yote kabisa, na hakuna shida yote ambayo itaweza nifanya nitoroke hapa tena rudi kule nikotoko. Naam, basi endelea kuwepo katika simu. Ngoja hivi sasa tumsikie naye Alex. Alex, kwa upande wako, je, kuna wakati mwingine unakumbuka kurudi kwa wazazi wako, ama unajisikia vipi hapa unapoishi? Hata huwa nawatembelea wazangu na unapowatembelea wazazi wako, kitu gani hasa wanachokueleza? Usia upi wanaokupa? Ushauri gani wanaokupatia katika mazungumzo yenu ya mama na mtoto, au baba na mtoto, mazungumzo ya wazazi na mtoto kwa jumla? Kwanza kuwatembelea na kuangalia hali ipo shule na kwa kwa na rejea ayakuta kwa ile masomo na je, katika fikra zako kuna wakati mwingine unafikiri labda unataka kurudi kule ulikokutwa mitaani na Fedand Achola kukuchukua kufika hapo ulipo ama fikra hizo huwa hazimo kabisa kwa hivi sasa? <coughs> Ni ushauri gani au wito gani una, unatoa kwa watoto duniani kote, ambao wanakusikiliza hivi sasa na wamefuatilia kujua maisha yako yalivyoanzia mpaka hapa ulipofika hivi sasa? Uh, na Benson, labda nikuulize swali moja tu Nikikupa nafasi sasa hivi wewe, kwa niaba yako na vijana wengine wengi, ungetoa ushauri upi ama ungetaka kuambia wanasiasa namna gani, wewe kama kijana? Mimi pia ningependa kuambia wanasiasa kwamba pia hawa vijana ambao wako mtaani, sana sana si kupenda kwao, hawakukua kule mtaani ambapo <totipos> wengi wao rkaiba serikali kama serikali mingi mi ni mana linawapenga sana yaani, kulingana na vile wanawatriti wana ni m, m, maisha ni kitu walijitakia maishani yao, kama ambae walipenda kukuwa vile walivyo. So mimi ningependa kusii wanasiasa kwamba hakuna mtu aliyependa kuenda pale mtaani. Mtu alienda pale mtaani ni yale sio alimkuta ikabidi aende pale. Sasa so, so, kwa hivyo ni bora waweze kutafuta njia mbao wanaweza ku kuwasaidia vijana hawa kuliko vile wanavyofukuzana nao kuwashika na kuwapeleka jela, ambapo hiyo si kuwasaidia. Kama wanaweza kuwatafutia mahali, kama hata serikali itenge pesa fulani ya vijana hawa wa mtaani, wengine watafutiwa hata hizi makazi, makazi oshana watafungua kutoka mtaani. Lakini kushikashikwa kupelekwa jela sio ndo, hata ni kama ndo wanatia vichwa ngumu kabisa na kwa vijana wengi ambao wanatumiwa kufanya maandamano na labda fujo, wanatumika labda sana sana na viongozi wa kisiasa, ungetoa uh, mawaidha yapi? Mimi kwa wanasiasa wanaofanya huruka hiyo, kwangu mimi nasema hata kwaka Mwenyezi Mungu si vizuri kabisa. Maanake sasa wale vijana hawana ni yani, hawafahamu kwamba wanachofanya ni kibaya. Maanake wale wanavyopewa pesa wan watafanya chenye wanataka, lakini sasa yule ule mwanasiasa yeye ajiki anachofanya si kizuri. Maanake anawatumia wale vijana na wamisuse, yani ni kama ushaona wale vijana kama ambaye ni wanyonga, yani anawatumia vile anataka kwa sababu ana pesa. Kwa hivyo sasa mimi nasema hapo kitu ya kwanza ame- amewagiza ame a vijana. Naam, basi hebu kwanza nirudi kwa Fredrik Achola kabla ya kusonga mbele. Achola, tumewasikia watoto hawa Benson na Alex. Je, Una watoto wanaume pekee unaokaa katika kituo hicho, ama wapo wanawake, wasichana na wavulana? Kwanza ningependa kurekebisha kuwa watoto hawa hawakai kwenye kituo. Watoto wengi wale wamekuwa kwenye kituo, wamekuwa abused na misused, so sisi ile kitu tunafanya ni tunajaribu kutafuta foster families. Ukipata mm-hmm. mtoto hawezi kwa nyumbani kwa sababu zingine ambazo hatuwezi solve. Basi si utafuta familia, tunaweka ule mtoto kwa ile family, so tunasupport mtoto through the family kusudi ule mtoto apate family values, lakini kuweka mtoto katika institution kwangu mimi si sawa kabisa. Kwa hivyo hatupati mwelekeo huo, kila mtoto yuko katika <coughs> mahali kwa foster family. Tunajaribu kuangalia kitu kubwa sana ni tribe na religion. Kama nina mtoto Mkamba, nitafute parent Mkamba kama nina Christian child nitafute Christian Christian family kukaa naye. Kama ni Muslim child nipate Muslim family kukaa naye kusudi mtoto asipoteze rutu zake na religion yake. Kwa hivyo hatuna kituo, tuna, tuna watoto katika different families wanakaa nao na katika hizo na ni wasana na ni wavulana pia si, mm -hmm. si wavulana pekee yake. Aha, na jumla ya watoto hao wako wangapi? wasichana wako wangapi na wavulana wako wangapi? si mwaka the total number ya watoto nimefanya nao ni six hundred and twenty. Oh, mm-hmm na 600 most of them are still on the street. wale wanakaa katika foster families nafikiri wanafika ngapi siencon wale wanakaa katika foster famili ni tofauti, lakini wale wasemewa work from the street ni 640. Kwa hiyo sasa, Benson na Alex wao unawaweka katika kundi gani? Ni wale hao wako katika foster family, wanatoka nyumbani asubuhi wakienda shuleni, jioni wanarudi, na vile wamekuambia. mm -hmm. Shule zikifungwa tunahimiza watu warudi nyumbani kwao, hata kama famili ni pua, hata kama kuna vipi huko ndio roots za mtoto, so hatutaki mtoto amiss roots zake. Sasa kama saa hii, August itafika August holiday, Alex ataenda kwa wazazi wake Eastern Province, Benson ataenda Western Province, kwa sababu tunataka hata aweze kuinitiate change kule kwao. Zile problems zilikuwa kwao, aweze kuzisolve, kuidentify hizo problem na kuzisolve. Lakini hatutaki tu mtoto akae hapa kumpa kumpa kumpa, itakuwa tuna create dependency Achola, ninafahamu kwamba watoto hawa unawapatia huduma mbalimbali, ikiwemo pamoja na mazoezi na muda wa kupumzika. Pale mnapoenda katika mazoezi, najua mazoezi yanahitaji pengine gharama, vifaa vya mazoezi, nguo za michezo na kadhalika. Hivi vyote je, ni familia hizo zinazoishi nazo zinawasaidia au Glad's House inapata msaada kutoka mahala fulani? Sisi tuna support zile family. Gladsoul inatafuta resources za kuempower zile family, so family inatoa zile family virtues. Gladsoul inatoa support kama school fees, tuna supplement kwa chakula, lakini family inatoa the family morals and values. Tumesema watoto wako barabarani kwa sababu ya breakdown in families, so we must strengthen families kusudi watoto waweze ku- kukua katika families. Je, yeah, katika katika kitengo chenu kuna wakati pengine mmeshafikiria kwa sababu mmeshajua sababu ya watoto kwa mitaani ni nini? Mshafikiria je, kuziita hizo familia na kukaa nazo, kuwashauri pengine, kuweza kurejeana na kuweza kuanza msingi mpya wa familia bora na kuweza kuishi vyema na watoto wao? Yes, tukipata mtoto katika street kitu cha kwanza tutafanya ni baada ya kujenga uhusiano na yule mtoto, tutafanya ile kitu inaitwa home visit. Tukivisiti nyumbani, tutajaribu ku analyze problem ni nini, na kama problem ni, ni si kubwa sana, basi yule mtoto atarudi nyumbani na tutamsapoti huyo mtoto akiwa nyumbani kwao. Lakini kama kuna matatizo kubwa, tutarudi na yule mtoto Mombasa, na ndio tutamtafutia foster family ya kukaa nayo. Kabla, ya, kabla ya, ku, ya kurudi kwa wageni wetu wale wengine, ningetaka tusikie watoto wa Burundi nao wanasema nini. Tukija kuwaomba wenye pesa wanatutukana, wanatufokea. Lazima tuweka pembeni, mtoto anaomba, mtoto ndo anapewa, kwamba aleta mtoto tumpe mtoto, we mkubwa kutafuta kazi. Mimi naishi hapa kwa kuchunga magari, kuna mwatanipa na mwenye ataniambia ana, kuna saa leo sitakula, kesho napata napo ni kipata ni ule udogo tu wa kuregeza roho. Nalala hapa mbarabara, natandika karton, afu mimi nalala. Mabaraza poa ikinyesha tunalala tunasimama, nasikia roho mbaya sana, nasema Mungu mimi nifanya nini mbele ya Mwenyezi Mungu akusema niishi maisha mabaya kama haya. Eh, hawa watoto kila siku mtu anawasaidia lakini wanabaki wanatukoro kwa kweli tunaomba serikali tusaidie kuwatoa watoto barabarani, wamekuwa wengi wengi wengi, afu inakuwa ni shida kabisa. Sisi wenyewe hatujiwezi, tunakosa saidia hata watoto wawili watatu, ila ukikata tu hivi kidogo, mtani mwingine mtano anakuja tani watano, afu unataka kuwasaidia umeona anza kuona kero mpaka unasia ni kosa kuwasaidia, itakuwa dhambi kwa Mungu, ila tunaona kabisa tunaanza kushindwa limetambaa na limeenea katika nchi zote nyingi sana: Burundi, Rwanda, Congo, Kenya, Tanzania, nchi karibu zote za Afrika. Nikirudi kwako, uh, Daktari Helen Bisimba, awali pale uh, Fredrick aliweza kutaja kuhusu watoto kudhulumiwa. Kuna dhuluma ambazo zimepatikana katika baadhi ya, ya sehemu ambapo watoto uh, wenye shida wapo sasa nchini Tanzania. Takwimu za sema nini kuhusu hali ya kuweza kuwa kumepatikana visa vya visa vya ubakaji na labda dhulma dhidi ya watoto? Na katika takwimu zilizo nazo za karibuni sana ni zile ambazo zimetokolewa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kwenye ripoti yao ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ripoti ya, ya mwaka mzima ilionyesha kwamba hali ya watoto kufanyiwa vitendo vya ukatili hasa ukatili wa kingono ni kubwa sana kwamba tulipata takwimu za polisi ambavyo watoto kama elfu mbili na mia nane hivi walikuwa wamebakwa, wengine wamerausiwa, wengine wamepata vipigo. Lakini bahati mbaya sana katika watoto hao asilimia tisini, matendo haya yamefanywa na ndugu wa karibu wa watoto hao, asilimia tisini. Kwa hiyo ilionekana ni eh, jambo baya sana, na tulivyofuatilia kwa, kwa nini imekuwa hivi ni kwa sababu sasa hivi kosa kama la ubakaji e, wa watoto na hasa watoto wadogo e, sana sio mtoto chini ya miaka kumi, e, kosa hilo mtu akipatikana na akia anaweza akafungwa maisha, na kama ni mtoto wa kawaida ambaye amezidi miaka kumi anaweza akafungwa kifungo cha miaka thelathini. Kwa hiyo watu wanaogopa kwamba ni ndugu sasa ndio wamefanya kitendo hicho, akienda kifungwa miaka thelathini inakuwa ni shida, kwa hiyo wanashindwa kwenda kutoa taarifa polisi au wakitoa taarifa polisi mtoto no. anaweza akafichwa, wakakosekana ushahidi, mwisho kesi ikatupwa, ikatupuliwa mbali. Kwa hiyo imekuwa ni tatizo, na watoto pia pengine wanafanyia vitendo hivyo na waalimu wao au watu wa serikalini, kama hizi majuzi ia e, afisa tarafa akitoa mtoto wa shule mdogo shuleni na kwenda kumfanyia vitendo kama hivyo. Kwa hiyo unakuta hali sio kwa keso na hizi elfu mbili na zinazosema si wale ambao zilifika polisi kuripotiwa. Nyingi haziripotiwi kwa sababu ya maswala hayo hasa yanapotokea majumbani. Ah, kwenye laini ya simu naona tunaye msikilizaji James uh, Lowasa, karibu sana kwenye live talk. Kama ni swali au dokezo kwako. mm -hmm. Eh, tu sisi vijana wa Afrika huwa tunapata changamoto nyingi hasa tunapokuta kwamba watoto wanasoma, alafu baadaye wanakoswa wanakoswa ajira. Tunapata changamoto nyingi vijana, hasa wa Afrika. Naam, basi tumekusikia na wito wako huo, ujumbe uliotupatia. Na kwa kuwa basi tunao mshiriki Christina na vile Dkt. Helen Bisimba, basi moja kwa moja nirudi kwako Dkt. Helen Bisimba. Kama ulivyomsikia, msikilizaji, changamoto hizi za vijana, wewe ukiwa katika kitengo hiki cha haki na sheria, kipi ambacho kinaweza kufanyika ili kumwokoa mtoto huyu asiweze kwenda mitaani kutokana na ukosefu wa ajira. Nadhani shida kubwa ambayo inafanya watu wanakosa ajira, watoto na vijana wanakosa ajira, ni mfumo wa elimu ambao jinsi unavyowaelekeza haumwandai mtu kuweza kujitegemea pale alipo. Kwa hiyo mtu akipata elimu anafikiria tu kupata kutoka nje kwenda kutafuta kazi. Kwa hiyo tukiweza kujirudi katika jinsi ambavyo tunatoa elimu, tukatoa elimu ambayo itamsaidia mtu kuweza, akimaliza elimu kwa kiwango chochote, akaweza kuwa na kujitegemea kwa hali fulani, hiyo itapunguza sana hiyo hali ya watoto au vijana wanapata elimu alafu mwisho unakuta ile elimu wanajua tu ni ya kupata kazi za kuajiriwa na kazi za kuajiriwa ziko chache sana, lakini wangepata elimu ambayo ni ya kijasiriamali au ya kumjenga. Kwa mfano kama mtu anatoka sehemu hizi ambazo kuna uvuvi, akapata elimu, akimaliza elimu yake anaweza kuwa mvuvi mzuri sana. Akiwa mkulima, anakwenda kuwa mkulima mzuri sana. Akiwa uh, ni mfugaji, anakwenda kuwa mfugaji mzuri sana. Hapo nadhani tutapunguza hili tatizo, kwa sababu sasa kila mtu anafikiria tu kwenda kuajiriwa, na nafasi hizo za ajira ziko zimepungua tu, ziko chache sana na kama zipo unakuta, labda mtu amesomea kitu kingine, ajira iliyopo yeye, eh, anaiona haiwezi ku ndio tatizo kubwa hilo, ni mfumo wa elimu. Dkt. Helen, kwa kuwa tunazungumzia sasa hivi mfumo wa elimu na hapo Tanzania, uh, mfumo wa elimu uliopo hivi sasa ni elimu bure kwa kila mtanzania. Je, mfumo huu ulioanzishwa hivi sasa na wewe ukiwa katika kitengo hiki kinachoangalia masuala ya haki za binadamu unamwangalia vipi mtoto wa kitanzania miaka mitano ijayo kupitia mfumo huu wa elimu bure? Wa elimu bure mfumo ni mzuri kwamba wazazi wengi waliokuwa wamepata tamaa ya wa kupeleka watoto shule wamewapeleka shule, isipokuwa na wenyewe umeanza na changamoto nyingi tu. Kwa hiyo serikali inaona inatakiwa iendelee kujipanga kwa sababu idadi ya watoto waliokuwa wamekadiriwa kwamba ni watapata hiyo elimu bure bure, kuna wengine wengi walikuwa wakariku shule kwa vile walikuwa kuna kutozwa ada. Kwa hiyo walivyoanza kutoka e, walivyoambiwa ni elimu bure, wale waliokuwa wakipelekwe wamepelekwa, kwa hiyo wamekuwa ni wengi sana. Lakini kama serikali kuweza kujipanga, ikapata fedha za kutosha, watoto wengi sana watapata elimu hii ya msingi, hasa ambayo ina umuhimu wake. Lakini nilichokuwa naongea mwanzo ni ile E, kuseme ya elimu ambayo kile mtu anachokipokea, wacha hii elimu ya kusoma ku, kuandika kuna e, na hesabu, kuna ile sasa ya kumpa mtu stadi za maisha, kwamba unamaliza kwa mfano elimu ya msingi kama hutaweza kuendelea. Bahati nzuri sasa hivi elimu yetu ya msingi ni mpaka kidato cha nne, ndio ambapo watapata elimu hiyo bure. Mtu akimaliza kidato cha nne na miaka yake kumi na sita mpaka kumi na nane kama akuweza kuendelea na elimu ya juu, aweze kuwa na uwezo wa kufanya vitu fulani wakati akijiandaa labda kutafuta elimu ya kujiendeleza hapo baadaye. Lakini kwa sasa hivi, miaka mitano ijayo, kama huu mpango uliowekwa na serikali wa kutoa elimu bure ukienda vizuri, utakuwa na watoto wengi sana waliopata hiyo elimu ya msingi ambayo sasa hivi inakuwa ni mpaka kidato cha nne. Uh, Bi Kristina nikirudi kwako wewe umekuwa kwenye shirika ambalo linashughulika na idadi ya watu, labda pengine kuna tatizo limekuwa likitokea la usafirishaji haramu wa watoto na vijana, wanauzwa katika nchi za kigeni, wengine wanatumika kwa ukahaba, na labda pia uh, kunakuwa kuna matatizo mengi yanayopatikana kwa baadhi ya nchi, kunatokea hata vifo. Je, ili mumelishuhudia nchini Tanzania? Okay, labda kabla sijajibu swali lako naomba niongezee kidogo kile ambacho amesema Dada Ellen. Endelea. na, na elimu na fursa zilizopo No. na nafasi ya watoto wengi kuendelea na shule, lakini kuna changamoto kubwa hasa kwa watoto wa kike ambao pamoja na fursa hii na nafasi hii wasipoangaliwa kwa kwa jicho maalum wanaweza wakakosa hizi fursa. Tanzania ni moja ya nchi ambazo zina watoto wengi sana ambao wanaolewa chini ya umri uh, wa miaka kumi na nane na kutokana na takwimu, tunasubiri takwimu mpya za ambazo zitatuonyesha tofauti, lakini takwimu tunazotumia sasa hivi ni watoto thelathini na saba kati ya mia wasichana wanaolewa chini ya miaka kumi na nane. Kwa hiyo kuna fursa ya elimu, wanakuwa bado wadogo hawatapata hiyo fursa ya elimu, kwa hiyo kwenye ajira hawatakuwepo, kwa sababu hawatakuwa na ujuzi wala elimu. Lakini pia tatizo la mimba za utotoni linazidi kuwa kubwa, na takwimu hazionyeshi sana wale wanautu, wame, wanaacha shule kwa mimba, kwa mimba, lakini wanaonyesha watoto kiasi gani wasichana kwa wingi wana, wana, wanaacha shule hasa shule ya msingi au Um, shule madarasa ya mwanzo ya shule ya sekondari. Kwa hiyo wanapata mimba halafu hawaruhusiwi tena kuendelea na, na masomo akiacha, akiacha shule akiwa na miaka kumi na moja kwa mfano kumi na mbili na sasa hivi wanabalehe mapema, hapo ndio mwisho wa maisha yake ya elimu. Na katika maendeleo ya sasa hivi elimu ni muhimu, kwa hiyo fursa hizi watoto wa kike wanazikosa. kwa hiyo, um, shirika la Umoja wa Mataifa pamoja na serikali na wadau wengine wa, na wa maendeleo, mm -hmm. Tunajaribu kuangalia kwa jinsi gani hao watoto wanaopata mimba waweze yeah. kurudi shuleni Aha. na kuendelea na masomo lakini pia jamii na hasa wazazi, Christina, wasioze watoto wa kike wakiwa katika umri mdogo, ili waweze kupata fursa hiyo. Christina, sitaki kukatiza, lakini naona nao wakati ni kama unakaribia kutupa kisogo. Ningetaka tu kumkaribisha kwa haraka msikilizaji, um, Shadrack, useme kwa ufupi, alafu tutakuwa tunamalizia, eh, kuhusiana na swala la mtoto wa Afrika. Watoto kwa ujumla, uangalizi wao ni kidogo pia ya, mazingira yanawazunguka hayawasaidii lolote watoto, kulingana na kwamba wanapopatwa na matatizo kama watoto wa kike kupata mimba, hakuna hatua zozote zinazochukuliwa juu dhidi ya wahusika ambao wamefanya vitendo kama vile na kwa mazingira tunayoyahishi kama mikoa ya Geita kwa Tanzania watoto wengi sana wadogo wanajihusisha uh-huh, na masuala ya machimbo na jamii inayowazunguka hakuna Uh, kitu ambacho au hatua inazochukulia kwa ajili ya kurudi Sh mashuleni Shadrack, au kuendelea na masomo kwa ajili ya maisha ya baadaye. Nashukuru sana kwa mchango wako Shadrack, na hakika swala hilo tutatafuta wakati na tuendelee kulielezea kwa kina. Kwa wote walioshiriki uh, Freddy Kachola, Daktari Helen Kijo Bisiba, Christine Mwanukuzi na vile vile Virginia Gishanga, tunasema asante sana uh, kutoka hapa studioni. Mimi ni Harrison Kamau nilikuwa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Kwa upande wa pili tukiwa na Edwin Collins na Nelis Limo tukisema kwaheri na uwe na wakati mwema popote ulipo.