Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo. Wabunge watatu wa chama tawala cha Jubilii nchini Kenya na wanne wa chama cha upinzani Kodi wameachiliwa kwa dhamana mjini Nairobi baada ya kuwepo kizuizini kwa karibu ya wiki moja kwa tuhuma za kutoa hotuba za uchochezi na chuki. Mbunge wa Gatundu Kusini Moses Kuria na mwenzake Kabete Ferdinand waliachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni tano kila mmoja na kulazimika kulipa shilingi milioni mbili fedha taslim kuweza kuachiliwa na kuambiwa wana kesi nyingine inayowakabili. Wanasiasa wengine sita waliobaki wameachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni moja na kuweza kutolewa wakilipa shilingi laki tatu taslim kwa fedha za Kenya. Wabunge wa serikali wanatuhumiwa kutoa, wanatuhumiwa kutoa matamshi ya kutishia maisha ya viongozi wa upinzani bwana Raila Odinga, na wale wa upinzani wanaotuhumiwa kutoa matamshi ya kushambulia makao makuu ya polisi. Licha ya utulivu baada ya mtafaruku mwanzoni wa wiki, mivutano bado ipo katika mpaka wenye majeshi kati ya Ethiopia na Eritrea. Eritrea ilidai jana Alhamisi iliua zaidi ya wanajeshi mia mbili wa Ethiopia na kujeruhi zaidi ya mia tatu. Taarifa ya wizara ya habari haikusema ni wanajeshi wangapi wa Eritrea waliouawa wa au kujeruhiwa. Hakuna uthibitisho huru juu ya idadi iliyotolewa na Eritrea katika taarifa ya serikali hapo jana. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, waziri wa habari wa Ethiopia Getachew Reda alisema kwamba idadi hiyo si sahihi, lakini hakuzikanusha kikamilifu taarifa hizo. Pia alisema Ethiopia haina nia ya kuelezea tathmini yake ya uharibifu wakati wa mapambano hayo. Reda aliongeza kwamba mtafaruku uliofanywa na utawala huko Asmara ulisitishwa na Ethiopia iliyajiandaa kulipiza kile kinachoonekana kama kutoelewana na nchi ya Eritrea. Balozi wa zamani wa Marekani nchini Siria amesema siyo jambo la kawaida na hata huenda haijapata kutokea kwa zaidi ya wanadiplomasia hamsini wa wizara ya mambo ya nje kutia saini barua ya kidiplomasia ya ndani ya wizara inayokosoa utawala wa Obama kwa namna ilivyoshughulikia vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Siria. Robert Ford ambaye alihudumu kama balozi hadi mwaka 2014 aliiambia VOA leo Ijumaa, baada ya nakala zilizotolewa kutoka kupitia, kutaka kupitia njia ya malalamiko ya ndani ya wizara ya mambo ya nje kwamba maafisa 51 wa wizara hiyo wanatoa wito wa matumizi ya mashambulizi ya shabaha kwa ndege dhidi ya serikali ya Siria, wito wa kuongeza mashambulizi ya jeshi la Marekani dhidi ya utawala wa Siria unaotofautiana kabisa na sera ya sasa ya utawala ambao unalenga kwa upana kuwasaidia waasi katika juhudi za kuondoa Islamic State na kuunga mkono juhudi za kidiplomasia katika kupatikana suluhisho la kisiasa nchini humo. Sanduku la pili la ndege lililokuwa na takwimu za ndege za shirika la ndege la Egypt Air ambayo ilipata ajali katika bahari ya Mediterranean mwezi uliopita limepatikana, maafisa wa Misri wametangaza leo Ijumaa. Sanduku la kwanza la takwimu kutoka ndege namba M804 ambayo ilikuwa ikielekea Cairo kutokea Paris, Ufaransa, lilionekana siku moja kabla kupatikana kwa sanduku jingine ambalo lilihifadhi taarifa za namna ndege ilivyokuwa ikisafiri na mwongozo mzima ulipatikana kutoka kwenye boti iliyokuwa ikitafuta mabaki ya ndege katika bahari ya Mediterranean. Kupatikana kwa mabaki ya ndege hiyo na sanduku la kunasa sauti kwenye usawa wa bahari kumeongeza matumaini kwamba maelezo juu ya ndege hiyo iliyopotea kiuajabu na kusababisha vifo vya watu 66 waliokuwemo ndani ya ndege hiyo huenda yakapatikana na wachunguzi wa polisi katika halmashauri ya Shokshire kaskazini mwa Uingereza, ambayo ilikuwa inawakilishwa na mbunge Joe Cox aliuawa, wanakataa kuthibitisha au kukanusha kwamba mshukiwa alifanya mauaji hayo alikuwa na imani za utata. Mwisho wa habari hizi, mimi ni Idil Gongo na hivi punde tutakuletea kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington. Saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano saa za Afrika ya Kati, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia Facebook live stream, e katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na mimi ni BMJ Muridhi. Nashirikiana hapa studio na wenzangu Mary Mgawe na Idi Ligongo. Vilevile vile tutaungana na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera na muda mfupi ujao. Karibu kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Barabara kabisa. Kwa undani hii leo, tunaangazia yale yaliyotokea hii leo nchini Kenya ambako, eh, kama mlivyosikia katika habari zetu zilizosomwa na Idi Ligongo, ni kwamba wanasiasa wanane walifikishwa mbele ya mahakama moja mjini Nairobi na kufunguliwa mashtaka ya kuchochea vurugu na chuki, na hatimaye jioni ya leo wameweza kuachiliwa kwa dhamana. Kwa kifupi ni kwamba washukiwa hao ambao walikuwa wamezuiliwa katika vituo mbalimbali vya polisi tangu siku ya Jumanne walikanusha mashtaka hayo, ambapo upande wa mashtaka ulisema kwamba kwa tarehe tofauti tofauti, e, katika maeneo mbalimbali mbali, wanasiasa hao walitoa matamshi ya kuchochea chuki kinyume cha sheria za Kenya. Watuhumiwa hao wanaotoka mirengo yote miwili ya kisiasa, yani Cord na Jubilii ni maseneta au Senata Johnson Muthama na wabunge Timothy Bosire, Junet Mohamed, Aisha Jumwa na Florence Mutua. Wengine wakiwa ni Ferdinand Waititu, hawa ambao wanatoka mrengo wa Jubilii, na Moses Kuria pamoja pia na Kimani Ngunjiri. Na kulizungumzia hilo kwa undani zaidi, mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Kennedy Wandera, anajiunga nasi sasa kwenye laini ya simu kutoka Nairobi. Hebu Kennedy, najua kwamba umekuwa pale kwenye mahakama ya Milimani siku yote ya leo ukifuatilia kwa makini swala hili. Tupe taswira ya mambo kufikia sasa, kuanzia wanasiasa hapo hao walipofikishwa kizimbani mapema asubuhi ya leo. Kennedy Wandera, please Kwa maoni yangu ni kwamba jambo um, hili ni la kuweza kuonyesha kwamba serikali na vyombo vya sheria na mama, mama, nchini, vya usalama wanatilia maanani jambo la kuzuia uhasama hapa nchini, kwa sababu tumekuwa na vituko na matukio fulani fulani na mengi ya wanasiasa ambao wanatoa matamshi ambayo yangeweza kutumbukiza ya Kenya kwenye janga la uh, vita mauhasama wa kijamii. Kwa hivyo mwanzo kabisa, kwa maoni yangu ni kwamba serikali na vyombo vya sheria na vyombo vya uh, kulinda amani wamefanya uh, wa, jambo hili ili waweze kuthibitishia Wakenya kwamba uh, wana uwezo wa kutumia sheria bila kujali kama ni wana siasa ama viongozi wa aina gani, kwa sababu Wakenya wamekuwa na taharuki kwamba sheria inatumika tu kwa uh, uh, wa mkenya wa kawaida, lakini kwa vigogo wa kisiasa haiwezi ha kutumika. Kwa hivyo, serikali ilipenda kuonyesha wazi kwamba ina uwezo wa kuweza kumshika yoyote na kumfungulia mashtaka iwapo atafanya tendo ambalo lingeonekana kama lingeweza kutumbukiza Kenya katika hali ya uhasama. Hapo mbeleni, kulikuwa wengine ambao waliwahi kushtakiwa kama huyu Moses Kuria, mbunge wa Gatundu na alipofikishwa mahakamani akapewa dhamana. Sasa swali ni hivi kwamba wamekaa katika rumande za polisi kwa muda wa siku karibu siku nne. Je, unafikiri hili limekuwa na ni funzo kwa baadhi yao kwamba labda yale ambayo wamekuwa wakitenda watakomesha? Mwanzo um, kabisa kulikuwa na uh, wananchi wa kawaida na viongozi hasa wale wa upinzani walikuwa wame Uh, wamesema kwamba serikali haikuwa inaonyesha udhabiti wake katika ku, kuweza uh, kuwashika kuwakamata na kuwafungulia uh, kuwafungulia mashtaka viongozi ambao walitoa tamshi ambazo zingeweza ku, kuweza kutumbukiza uh, Kenya katika hali ya utovu wa amani na kuweza kuibua labda vita kama vile ambavyo vilikuwa hapa nchini mwaka wa elfu mbili na saba. Nam, asante sana Michael Tiampati msikilizaji. Ni Michael Tiampati huyo ambaye ni mkazi wa mji wa Nairobi akizungumzia swala hilo, ambapo kama nilivyowaeleza ni kwamba tunazungumzia swala la wanasiasa nchini Kenya kufikishwa mahakamani na hatimaye kuachiliwa kwa dhamana jioni ya leo. Na basi, kama nilivyokuarifu, tuko naye sasa kwenye laini ya simu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy, nilivyosema kwamba umekuwa ukifuatilia, hebu tupe taswira sasa, na labda waeleze wasikilizaji wetu wale ambao labda hawajui ni yapi yamekuwa yakijiri siku yote hii tangu mapema asubuhi kuhusiana na swala hili. Naam, BMJ, leo asubuhi saa kumi na moja dakika arobaini na tano wabunge hawa wanane walifululizwa hadi mahakama kutoka katika vituo vya Pangani na uh, Mudhangari katika ulinzi mkali. Na leo asubuhi walipofikishwa, uh, zilikuwepo tetesi kwamba uh, mbona wakaweza kupelekwa mahakama asubuhi sana, lakini likaelezwa lika kwamba pangekuwepo na mtafaruku na polisi na kung'ang'ana na umma ambao ungependa kuona uh, viongozi wao. Lakini walipofikishwa mahakama asubuhi, wanne walifikishwa kwenye kizimba, akiwa ni Aisha Jumwa, uh, Junet Mohamed, Florence Mutua na Timothy Bosire na baada ya kusomewa mashtaka walikana, na kisha baadaye wale wa-wale uh, wengine uh, watatu wakaweza kupandishwa kizimbani na pia nao wakaweza kudini kukataa uh, mashtaka dhidi yao. Lakini baadaye kilichostusha uh, uh, mahakama ni, ni kitukio um, la la Ngunjiri uh, ambaye al, alionekana kuzidiwa na ku, ku, kuambia mahakama kwamba angeweza angeweza kupewa muda wa kuweza kutoka nje angalau aweze kupunga uh, hewa. Mahakama ilisitishwa na kukubali ombi lake, na baadaye kikao kikasitishwa baada ya mawakili wao kuweza kuzungumza na kusema kwamba ipo nia yao kuweza kupewa dhamana, maanake mazingira walimoishi si mazingira mazuri, na hivyo basi kama Wakenya wengine wanafaa kupewa dhamana. Na baadaye saa kumi kikao kilirejelewa, jaji mwandamizi Daniel Ogembo akaweza kuwasomea mashtaka akawaeleza akapinga uamuzi au jinsi walivyokuwa wakisema waendesha mashtaka wa serikali kwamba uh, wabunge hawa waweze kuwekwa kuhu ndani pasi kuwepo na dhamana huku uh, jaji huyo akisema kwamba ipo nia ya wao kuweza kuachiliwa, maanake hajapewa sababu tosha kutoka uh, mwende, kwa mwendesha mashtaka kuonyesha kwamba wazidi kuzuiliwa katika uh, kituo, kituo hivyo. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutupatia uh, hali ilivyo kwa uhu-asili ya hali mambo yalivyo huko nchini Kenya ukiwa hapo Nairobi. Naomba usiondoke kwenye laini ya simu ili tuweze kuendelea kulichambua swala hili, na kabla sijaja kwako kwa Mary hmm. uh, muda mfupi uliopita kama nilivyotaja hapo awali niweza kuzungumza na huyu anayejulikana kama uh, uh, Michael Tiampati na nikamuuliza pia nini hasa kilipelekea uh, kutobagua uh, ikikumbukwa kwamba manake serikali haikubagua. Ni wanasiasa hawa, ni wakutoka wa mrengo upi, ikikumbukwa kwamba awali wakenya walilalamika kwamba serikali ya rais Uhuru Kenyatta haikuonyesha nia ya kuwaadhibu wale ambao walikuwa wanaegemea mrengo wa Jubilii. Kwa hivyo nikamuuliza nini kilipelekea serikali hiyo kubadili nia na kutoingilia kati wakati wa bunge wa chama chake wakikamatwa na, na, na shinikizo labda ni zipi. Akaniambia namna hii, ukiangalia katika mtandao, katika Twita, uh, sana sana kulikuwa na malalamisi mengi sana kutoka kwa wananchi wa kawaida na uh, pia wanasiasa, wanabiashara kwamba serikali haikuwa inaonyesha udhabiti uh, wake katika uh, kuweza kuchukulia viongozi hatua za kisheria, Uh, pale ambapo uh, walikuwa wametoa matamshi ambayo yangeweza kuharibu uh, amani ama kuweza kuibua hisia za, uh, za za chuki hapa uh, nchini. Kwa hivyo la kwanza ni kwamba hii uh, hii hatua imejaribu kuweza kurudisha amani kwa wananchi, kwamba uh, uh, vyombo vya kisheria na vile vya uh, kulinda amani vinaweza kumchukulia mtu yeyote hatua kali na kwamba sasa um, hivi uh, tunapokaribia uchaguzi mkuu mwaka ujao uh, nafikiri ni, ni, ni dhihirishwa kwamba serikali uh, iko imesimama imara na inaweza kumchukulia mtu yeyote hatia. Um, lakini kwa um, maoni yangu binafsi naona kwamba hii hatua imechukuliwa kama kuweza uh, kuonyesha uh, kwamba serikali ina uwezo na nimekuwa na wasiwasi mimi um, mwenyewe um, na pia wa Wanakenya wengine kwamba um, labda um, mahakama na vyombo vya kulinda usalama havitaweza ama havina uwezo ama havitaki kuchukulia viongozi vidogo uh, wa kisiasa hatua, uh, hivi visija vikaonekana ni kama kana kwamba uh, vinaegemea pande fulani za mirengo ya kisiasa lakini sasa hivi nafikiri hivi vyombo ambavyo vimepewa haya madaraka vinajaribu kuonyesha kwamba vina nguvu na uwezo wa kuweza kuchukulia mtu yeyote hatia. Naam, Mary Mgawe, umemsikia huyo alivyosema. mm -hmm. Michael Tiampati, suala hili limezua gumzo nchini kote, hususan kwa sababu ni mara ya kwanza kabisa Uh, wakati wa utawala wa Rais Uhuru Kenyatta kwa idadi kama hiyo ya wanasiasa kuzuiliwa katika vituo vya polisi bila kubagua ni wa mrengo upi wa kisiasa. Sasa uh, wewe ni yapi ambayo labda umeyachambua? Yani, sitapishana sana na Michael Tiampati kwa kweli, nilikuwa nikifuatilia katika vyombo vya habari kule nchini Kenya, jioni ya leo, wakati ndio kama wazungu wanavyosema breaking news taarifa zilivyotoka tu kwamba hawa sasa e, wabunge wameachiliwa kwa dhamana, watu walifurika, walianza kuandika. Wengine wanasema kwamba sasa hakika serikali imeamua kuwagusa watu wake wenyewe, na wanaonyesha kwamba kwa asilimia kwa kubwa, wengi walioandika wanaonyesha kufurahishwa na kitendo hiko kwa sababu pia na bila shaka utakumbuka yale machungu yaliyotokea wakati uliopita, wachaguzi zilizopita, maneno ya chuki yalisababisha ghasia lakini vilevile kulikuwa na maneno ya kubeza wengine. Wananchi wa kawaida wanaandika kwenye Facebook zao na Twitter wanasema kwamba ah, hii inaonekana tu ni mambo ya kisiasa kwa vile tunaelekea kwenye uchaguzi. Sasa serikali inataka kuonyesha kwamba imechukua hatua. Bila shaka, mbona hapo awali kabla ya uchaguzi, mchakato wa uchaguzi kufikia karibu, kulikuwa hakuna kitu kama hichi? Lakini kusisitiza tu hapo ama kuweka uh, mshinikizo niliweza kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Mauri Bwana Maka, nikamuuliza ili kujua tu kwamba mtazamo wake na yeye ni nini au wow, labda kujua yapi anayosema kule. Akasema kwamba hii, nikamuuliza kwamba hii ina maana gani sasa? Basi naye alisema ina e maana ya kwamba ni watu waelewe kuwa Kenya hii ni nchi ambayo ni kubwa kuliko hao wenyewe binafsi, na watu waelewe kuwa tunapopigania kuwepo kwa katiba na uongozi kupitia sheria, lazima sheria ziheshimiwe zi, zi na waongozwa na waongozi sio sheria ya watu wao. Wakikipigania kuwa tupate katiba na ile hali, wanalenga kuwa katiba hii ifuatwe na walala hoi, na wao walala heri hawapataki kuitambua kutokamana kwa tabia zao, ama na miondoko yao au misemo yao. Naam Mary, unaona shinikizo mm. Kama alivyosema hata yule msemaji kabla ya huyu ambaye amezungumza sasa hivi alisema shinikizo zaidi zimetokana na upande wa wale ambao wanatumia mm. Uh, wanatumia mitandao ya kijamii mm. na lakini nafikiri pia umezungumzia lingine eh? Ndio, kwa sababu shauku bado sasa hivi ni kubwa mm. Ndio, sasa wameachiliwa kwa dhamana, shauku bado ipo, wanataka kujua sasa. Uamuzi huu unaonekana, wengi wanauona sio wa kawaida, lakini wanataka sasa kujua hatua zitakazochukuliwa baada ya dhamana hii je, eh? hawa wabunge inaonyesha kwamba watachukuliwa hatua ama itakuwa ni kama tu kuwadhalilisha Sheria inasema kuwa mtu huchukuliwe hatua baada ya kesi imesikilizwa kwa kuwa na kuamuliwa. Hatuwezi kuwepo katika uongozi wa kikatiba halafu tena tulete uimla wa kutoa mahukumu. Kwa hivyo, ni lazima mwanzo watu wale waachiliwe kwa samana, kesi isikilizwe, ikishasikilizwe, ikibainishwa kuwa yale walioyasema ni mambo ambayo amekeuka amri ama sheria iliyoko katika nchi, basi wachukuliwe hatua. Na istoshe, ningependekeza kuwe na sheria kali zaidi. Wale watu ambao wanadhihirisha kwa midomo yao kwamba ni wapungufu wa sera na maono ya kuweza kujenga uwiano katika taifa hili, pia nao wakose enya vifaa zao au wasiruhusiwe kuwa ni wagombea ama viongozi katika jumuia ama katika taifa hili. Tena nam, asante sana. Huyo ni mmoja wa wananchi ambaye aliweza kuzungumza na mwenzangu hapa Mary Mgawe muda mfupi uliopita. Na nikirudi kwako Kennedy Wandera hapo Nairobi, kwa kifupi tu manake, naona tuko tayari kabisa kwenda katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. kwa kifupi tu Damn. kuna kuna hali ambayo imeibuka kutokana na swala lote hili, hali ingine ambayo ni tofauti kidogo na ni kuhusu hali mbaya ya rumande au uh, jela za vituo vya polisi ukipenda, huko nchini Kenya. Hebu tulizungumzie hili manake, Wakenya wamelalamika sana kusema kwamba sasa ndio wameona ukweli wa mambo kwa sababu wale wakubwa <laughs> <kule>. wamefikishwa mle <laughs> na pia nami nimeweza kuzungumza na Wakenya hata baada ya wakili Haminwa kutoa kusema kwamba vituo hivyo vya polisi kwanza havina lango <laughs> kuu na mandhari si mazuri, na wanasiasa hawa wanahatarisha maisha yao, na pia kusema kwamba usalama si mzuri sana na nimeweza kuzungumza pia na wakenya hapa wanaosema kwamba hilo liwe ni funzo kwao, maanake sisi wakenya ndio tunaopelekwa katika uh, katika vituo hivi sasa. Iwapo wanasiasa hawa basi wataweza kufika katika vituo hivi na kuona hali jinsi ilivyo, basi itawapa ita, ita, ita, ita mori ya kuweza kufika bungeni na kuweza sheria ambazo zitaweza kubadilisha sura na mtizamo wa vituo hivi. Naam, asante sana Kennedy Wandera, ukiwa hapo Nairobi. Na labda tu, sijui kama Kennedy umeweza kujua hasa hawa wabunge na huyo senator watafikishwa, watarudi lini mahakamani? Sijui kama umefuatilia? Nimefuatilia lakini sijapata hiyo. Maanake, ni ni ni lakini taarifa hiyo ilikuwa mawakili walikuwa wamebaki kotini kuweza kuafikiana ni lini wataweza kufikishwa kizimbani tena, naam, kwa sababu hili ni swala ambalo linaendelea bila shaka, msikilizaji naam. Tutaweza kukupasha uh, punde tu tunapopata habari hizo, na kushukuru sana Kennedy Wandera. Tukiingia katika sehemu ya pili uh, tunatumai kwamba tutakuwa na jioni njema msikilizaji. Hivi punde tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Naam, kama nilivyosema msikilizaji, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Kwa Undani, ambako ambapo huwa tunaangalia matangazo ya yale ambayo yamejiri, na tunakuletea matangazo ya moja kwa moja, tukiangalia kwa kina zaidi baadhi ya ripoti ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari. Na katika sehemu ya pili ya Kwa Undani hii leo, tunamulika swala ambalo Uh, tulilizungumzia hiyo jana na ni kuhusu mauaji yaliyotokea katika mji wa Orlando, uh, jimbo la Florida hapa Marekani, ambapo watu 49 waliuawa na kwa kupigwa risasi na mtu mmoja, huku wengine 53 wakiaminika kwamba walijeruhiwa vibaya, wengine vibaya hata zaidi, na ni katika klabu kimoja maarufu sana cha wapenzi wa jinsia moja kinachojulikana kama Pulse kilichoko huko Orlando, jimbo la Florida, kama nilivyosema. Sasa bwana uh, uh, Idi Ligongo mwenzangu Idi Ligongo yuko nami hapa studio. Idi, naona uko tayari kabisa kuwajuza wasikilizaji, manake wengi sasa wangependa kujua ni yapi yamejiri tangu siku hiyo, siku ya Jumapili, na ni, ni, ni habari zipi eh, E, mpya ambazo tuko nazo. Naam, BMJ ni kwamba wapelelezi wa Marekani bado wanaendelea kutafuta uh, taarifa za kina kuhusu tukio la Orlando. Na kwa mujibu wa mtandao wa CNN ni kwamba wiki hii nzima pamoja na uchunguzi mwingine unaoendelea, mamlaka za usalama zimemgeukia Nur Salman. Huyu ni mjane wa Omar Matin, eh, kijana ambaye alifanya mauaji ya watu 49, ambaye walioana mwaka 2011, na, na hivi sasa wana mtoto mwenye umri wa miaka mitatu. Wanaendelea kutafuta kama mke wa Matin, yani Nur Salban alitambua mpango wa mumewe na ni vipi alijitahidi kuzuia shambulizi hilo, hilo lisiweze kutokea. Sasa kutokana na hilo, waendesha mashtaka wanaangalia kama kuna uwezekano wa kumshitaki binti huyu kwa kile ambacho anakifahamu ama alikifahamu kabla ya tukio kufanyika. Inaelezwa Nur uh, amekuwa akitoa ushirikiano mzuri kabisa na idara za upelelezi, na alikiri kwamba mume wake aliwahi kumweleza kama anatamani kufanya tukio la kigaidi, lakini alikataa kama alikuwa anafahamu e, mipango yoyote ile kwa taarifa za undani kabisa kwamba amepanga kufanya sehemu gani na ni lini na namna gani ataweza kufanya. Amesema alikwenda na mumewe wakati fulani katika klabu ya Pars ambayo ilitokea ili tukio ili, eh, na eneo la Disney Springs, eh, ambapo kuna michezo ya watoto na inaelezwa kwamba eh, tukio hilo ilikuwa ni kwa ajili ya kuangalia sehemu gani ambayo anaweza kushambulia, lakini mke huyu ama Bi Salman hakuweza kufahamu kama mume wake anapanga pia. Wana usalama wanasema binti huyu aliwahi kwenda na mume wake kununua risasi, lakini hakujua kama alikuwa ana mpango wa kufanya tukio tukio hilo. Na taarifa nyingine ni kwamba, wakati Omar Martin anafanya tukio hilo, alikuwa akiwasiliana na mkewe kwa mujibu wa maafisa wa polisi waliozungumza na shirika la habari la utangazaji la CNN la CNN na alimuuliza mke wake kama ameona habari za tukio na, na, na, na, na, na, pia katika vyombo vya habari hapa tumeona kwamba wakati akitekeleza mauaji hayo walikuwa na, wana, wanafanya mawasiliano na mkewe. Kuna, kuna wakati fulani binti huyu alimjibu mume wake akimwambia kwamba anampenda neno ambalo eh, wa, wa, wa, wa, wa, wa usalama wanajiuliza kwa nini alimwambia anampenda. Je, alikuwa anajua nini kitatokea kama mume wake atapoteza maisha katika hilo tukio? Na vilevile, inaelezwa binti huyu alijaribu kumpigia mara kadhaa mume wake. E, lakini pale alipomwonyesha kwamba anafahamu tukio limetokea na alipogundua mumewe anahusika Omar hakutaka kabisa uh, kujibu ama kupokea simu, lakini polisi wanasema binti huyo anatoa taarifa zinazopingana hivi sasa kuhusu nini hasa anachokifahamu kuhusu uh, tukio hilo. Na taarifa nyingine ni kwamba mmiliki wa duka moja la silaha Robert Abel, yeye aliripoti taarifa za Omar Martin kwa mamlaka za usalama kwamba alitaka kununua koti maalum la kuzuia risasi na risasi kwa wingi e, wiki kadhaa kabla ya tukio, lakini alishindwa kuz, uh, kuzipa mamlaka husika eh, kwa sababu Omar alikwenda tu kuulizia hivyo vitu, lakini wale watu walitoa taarifa uh, kwa polisi, lakini hakuacha kitu chochote ambacho kilionyesha jina lake na idi. Kwa kifupi sana, naona swala hili limezua mijadala ya kila aina ama, kila mtu anazungumza hususan tena katika mitandao ya kijamii, kwani ndio njia moja ambayo watu siku hizi wanazungumza sana. Na katika chambua chambua zako, umeweza kuona ni maswala yapi muhimu ambayo ameibuka kutokana na swala hili? Naam, uh, BMJ, kuna masuala mengi sana, kama swala la ugaidi E, swala so la, la, la, la mahusiano ama mapenzi ya jinsia moja mm-hmm. E, swala so la, la Uislamu kuwepo Marekani, lakini mjadala mkubwa kabisa ambao sasa hivi unaangaliwa ni kwamba umehamia kwenye e, swala so zima la matumizi ya silaha na upatikanaji wa silaha, ambayo kwa muda mrefu imekuwa ni ajenda inayoigawa nchi, kutokana na kuwepo na kundi kubwa pia la wale wanaopinga wanoping, kuwekwa kwa sheria kali zaidi za kuzuia upatikanaji wa silaha, pamoja na wale wanaona ni sababu njema kuzuia upatikanaji wa silaha ili kupunguza mauaji yanayosababishwa na bunduki na kuifanya Marekani kuwa ni taifa lenye e, uchukua robo ya mauaji ya bunduki yanayotokea dunia nzima. Na hii ni kwa mujibu wa gazeti la Los Angeles Times. Sasa, kwa hiyo viongozi wa chama cha eh, Democrat na Republican wa ngazi zote kuanzia serikali kuu mpaka majimbo, ambapo pia wanaongoza mjadala huu na umegubikwa eh, na mambo mengi sana lakini kubwa zaidi, swala hili sasa limehamia katika kampeni za urais eh, katika uchaguzi wa Novemba, huku bwana Donald Trump akiamini kwamba haki hiyo ya kikatiba ya kuwa na silaha kwa Marekani lazima huku mgombea wa Democrat Bi Hillary Clinton akiungana na, na harakati za muda mrefu za Rais Barack Obama na, za kutaka kuwekwa sheria za madhubuti kwa nani anayepaswa kumiliki silaha. Naam, nashukuru sana Idi Ligongo, pia labda niongeze kwamba hiyo jana Senator wa jimbo moja hapa Marekani la Connecticut, Chris Murphy, alitangaza kwamba sasa ma Senator kutoka pande zote mbili wanaonekana kukaribia kukubaliana kwamba kuna haja ya mjadala wa kutaka kubadilisha baadhi ya sheria kuifanya vigumu sana kwa mtu ambaye ako kwenye orodha wanaohusika, ama, kuk, wana, wanaoshukiwa kuwa magaidi yasiweze kupata bunduki kwa urahisi. E, basi hilo hilo ni, ni jambo ambalo o, o, bila shaka limeleta mgawanyiko na hisia baina ya Wamarekani na msikilizaji Uh, labda niseme tu haraka sana kuna mwanasiasa mmoja mkongwe ambaye ya alisema kwamba Rais Obama anahusika, ingawaje alibadilisha uh, kauli hiyo kidogo, lakini anasema anahusika na, uh, na, na kitendo hiki kwa njia moja au nyingine. Na msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kukuletea hii leo katika Kwa Undani, na washukuru wote walio shiriki katika Kwa Undani hii leo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe Mwelekezi Dwayne Collins hapa studio, nimeshirikiana na msimamizi wa matangazo mwenyewe Mery Mgawe na Idi Ligongo na nawaaga kutoka hapa Washington, nasema endelea kusikiliza matangazo yetu hususan yale ambayo yanakujia alfajiri ya kesho, matangazo ya Kumekucha Afrika na pia matangazo mengine. Mimi ni BMJ Muridhi.