Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KYFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mwamoyo Hamza. Wajumbe kumi wa bunge la Marekani kutoka jimbo lenye wakimbizi wengi wa Somalia hapa Marekani wamemtaka waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kupinga hatua ya Kenya kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Maseneta wawili na wajumbe wanane wa baraza la wawakilishi kutoka jimbo la Minnesota wamesema katika barua yao kwa John Kerry kwamba kufungwa kwa kambi hiyo kutahatarisha maisha ya maelfu ya wakimbizi. Jimbo la Minnesota lina Wasomali wapatao 25 ambao walikuja Marekani kama wakimbizi, wengi wao kupitia kambi ya Dadaab. Tume ya uchaguzi ya Zambia imetahadharisha vyama vya upinzani na wafuasi wao dhidi ya fujo wakati vyama hivyo vinaongeza nguvu ya kampeni zao kabla ya uchaguzi mkuu Agosti 11. Msemaji wa Tume hiyo, Chris Akufuna anasema katiba ya nchi hiyo inaipa tume madaraka ya kukisimamisha au kukizuia chama cha siasa au wagombea kutoshiriki katika uchaguzi ikiwa itadhihirika kuwa wafuasi wake wamejihusisha katika ghasia ya kuelekea uchaguzi. Kumekuwa na shutuma baina ya wafuasi wa vyama vya upinzani na chama tawala kuhusu mienendo yao katika kampeni hivi karibuni. Polisi wa Ubelgiji wamewatia nguvuni washukiwa wa ugaidi kumi na mbili baada ya kuvamia nyumba kadhaa kote nchini humo Ijumaa usiku hadi Jumamosi asubuhi, ofisi ya mwendesha mashtaka imesema katika taarifa yake. Ofisi hiyo imesema polisi walipekua nyumba katika maeneo kumi na sita ndani na nje ya mji mkuu Brussels na kuchukua watu arobaini wa kuwa hoji kati ya hao watu kumi na mbili hatimaye walikamatwa. Kulingana na taarifa hiyo, polisi walifanya upekuzi huo licha ya kwamba hakukuwa na tukio lolote kubwa. Nchi hiyo bado iko katika hali ya tahadhari baada ya shambulizi la uwanja wa ndege wa Brussels na njia za treni za mjini mwezi Machi, ambapo watu 32 waliuawa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Thomas Mar Mwingereza anayeshutumiwa kwa kumuua mbunge wa Uingereza Jo Cox mapema wiki hii alitokea mahakamani leo na kufunguliwa mashtaka ya mauaji na mengine kadhaa. Alipoulizwa jina lake mahakamani, mshtakiwa huyo alijibu kwa jeuri, jina langu ni kifo kwa wasaliti, uhuru kwa Uingereza, bila shaka akiwa na maana ya kura ya maoni inayokaribia nchini Uingereza kuhusu kujiunga na Umoja wa Ulaya. Mbunge Cox alikuwa akiunga mkono kuibakiza Uingereza katika umoja wa Ulaya, lakini polisi katika kaunti ya Yorkshire, kaskazini mwa Uingereza, wanakataa kuthibitisha au kukanusha kama mauaji ya mbunge huyo yametokana na hisia kali za kizalendo. Tajiri Donald Trump anayetarajiwa kuteuliwa na chama cha Republican kama mgombea urais wa Marekani alitumia matusi Ijumaa katika mkutano wa hadhara huko Texas kumwelezea Omar Martin aliyeshambulia klabu ya mashoga huko Orlando, Florida na kuua watu 49. Trump aliuambia umati wa watu kuwa matokeo yangekuwa tofauti kama watu waliokuwa ndani ya klabu hiyo nao wangekuwa na bunduki. Trump pia alimlaumu Rais Obama, ambaye kwa mara nyingine ametoa wito wa sheria kali zaidi dhidi katika ununuzi wa bunduki hapa nchini Marekani. Baadhi ya Warepublican wamekuwa wakimtaka Trump kupunguza maneno makali katika matamshi yake, lakini mgombea ya huyo anaonekana hajasikia. Na wapelelezi wa serikali kuu ya Russia wamefungua kesi ya jinai dhidi ya mkurugenzi wa zamani wa maabara ya kuzuia matumizi ya madawa ya kuongeza nguvu kwa madai ya kutumia vibaya madaraka. Grigory Rodchenkov, ambaye amekimbilia Marekani, alitoa siri mwezi uliopita kuhusu mpango kabambe wa kuficha matumizi ya madawa katika michezo ya majira ya baridi ya Sochi mwaka elfu mbili kumi na nne, akisema wizara ya michezo ya Rusia na idara ya usalama zilikuwa zinahusika pia katika mpango huo. Msemaji wa kamati ya upelelezi anasema Rodchenkov anashutumiwa kwa kuharibu karibu vipimo elfu moja na mia nne vilivyokuwa vifanyiwe majaribio katika maabara ya Moscow 2014 baada ya idara ya kupambana na madawa ya kulevya WADA kuishutumu Russia kwa kutumia madawa katika michezo ya Sochi. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam, leo hii mada yetu ni kuhusu mtoto wa Afrika ikizingatiwa kuwa 16 Juni ilikuwa siku ya mtoto wa Afrika. Ninaposema mtoto, nina maana ya watoto tukijumuisha hata vijana barani humo. Siku wa mtoto wa Afrika, historia yake kidogo, ilianza kusherehekewa mwaka wa 1991 baada ya kuidhinishwa na shirika la Umoja wa Mataifa ya Afrika, OAU. Siku hii hukumbuka maandamano ya watoto uh, ambao uh, waliweza kuandamana Afrika Kusini mwaka wa 1976 wakiwa zaidi ya watoto elfu kumi, na wakati wa maandamano hayo mamia yao waliuawa na polisi, wakati wakiitisha haki za maisha bora na usawa wa masomo. Tangia hapo basi mataifa mengi Afrika ya Afrika yamekuwa yakisherehekea ya siku hiyo kwa kuangazia masuala tofauti yanayowakabili watoto. Kwenye live talk tunaungana na Bi Christina Mwanukazi ambaye ni mwakilishi mkazi msaidizi kwenye shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu la Umoja, yani UNPF nchini Tanzania. Vilevile ni naye Bi Virginia Gishanga ambaye Kenya wanasema MCA ambaye ni mwakilishi mteuliwa kwenye bunge la kaunti ya Nakuru tunaye pia Frederick Achola ambaye ni mlezi wa watoto wa mitaani kwenye kituo cha Glans House mjini Mombasa. Vilevile tunaye Daktari Helen Kijo wa Bisimba, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania. Na wakaribisha wageni wetu, nikianza nawe B. Virginia Gishanga, karibu sana kwenye live talk. Najua kwamba uko katika uh, uongozi katika kaunti ya Nakuru, na kidogo tu ningetaka uelezee hasa shughuli ambazo unafanya kuweza kuboresha ama kuangalia zaidi uh, maisha ya watoto na vijana. Okay, mimi ni MCA ama member of county assembly wa kuteuliwa na chama ya TNA, kwa hivyo niko katika serikali ya Jubili, ambapo ajenda zake moja ni kushughulikia watoto, kuhakikisha kwanza kwamba maisha ya watoto ama mtoto wa Kiafrika imebadilika na uongozi wa serikali ya. Mtarudi kwako kwa Virginia. Wacha nimkaribishe Freddy Kachola naye atueleze kidogo shughuli anayoifanya kuhusiana na watoto. Karibu sana bwana Ochola. Achola, sisi ni shirika Glad House, liko registered UK kama charity, na hapa Kenya kama NGO. sana tuna deal na watoto wale wamejipata katika hali nyingine, barabarani wanaitwa street children. Hao ndio sisi tuna dili nao, tunajaribu kutumia sports kujaribu kuwasaidia na kuwarejesha katika maisha iliyo ya kawaida. Lakini ningependa kidogo tuende tuelekee nchini Kenya, ambapo watoto wameweza kuulizwa maoni yao kuhusu siku ya watoto na wametoa maoni yao ni ile siku ambayo tunakumbuka watoto walikuwa wanatetea haki zao na juhudi zao, katika South Africa ambapo kulikuwa na watoto weusi na watoto weupe. Watoto weusi walikuwa wapewe chance yao ya kusoma, so watoto weupe ndio walikuwa wanasoma. Kuna watoto wengi sana sasa wame wamepoteza wazazi, na hivyo kupoteza wazazi ni kumaanisha hawatakaa ile maisha ambao wamekuwa wakikaa, hiyo imeshawaadhiri tayari. Kwa hivyo ukiangalia watoto kama hao, kesho yake ama kesho kutwa tutawakuta wako mjini maanake wamekuja kujitafutia ndio waone watakula ama hawatakula. Basi, uh, Bwana Chola, umesikia watoto wa Kenya wanavyosema. Wanakumbuka vizuri kwamba siku ya watoto ilianzishwa wakati watoto walikuwa kitaka haki za masomo, lakini pia inaonekana kwamba kuna shida na matatizo ya kupata lishe. Wengi wamesema kwamba lishe ndio inayofanya labda pengine wakaenda kwenye mitaa. Sasa wewe ukiwa uh, unayeshughulika na watoto ambao wa wanarandaranda labda mitaani, tatizo lenyewe linaanzia wapi? Ni kwa wazazi, ama ni kukosa wazazi, ama ni ajira? Watoto wengi walio barabarani wako barabarani kwa sababu ya matatizo ya pale nyumbani. Matatizo za kijamii ndiyo zinafanya mtoto mpaka afike barabarani. So wakifika barabarani, watu watasema ni lishe, pengine watasema njaa, pengine ni makazi, lakini ukweli ni matatizo yaliyo nyumbani kwanza anafanya mtoto akatoka nyumbani akafika barabarani. Fredrick Achola, mimi hapa ni mkamiti, na kama alivyoeleza mwenzangu kwamba wewe ni mmoja kati ya wakurugenzi wanaosimamia kituo hicho cha watoto wa mitaani, pamoja na hayo yote unayoyafanya pale, unapokutana na watoto hao na hatimaye kuwachukua unawashawishi katika njia gani? Unafika tu na kuwachukua, ama ni maneno gani unayowaambia mpaka wanakubali kuondoka na kuja kukaa katika kituo chako na kulelewa ndani ya kituo hicho? Zaidi ni uhusiano, kujenga uhusiano bora na watoto, kuwajua, na hawa wakujue, muwe marafiki, kisha mshamar kuwa marafiki, basi mtaanzia hapo. Lakini huwezi mshawishi mtu kabla nye, wewe na yeye kujuana. Oh, Bwana Frederick, ningetaka kuuliza kwamba munapowashughulikia ama kuwachukua wale watoto kutoka mitaani, e, mnawatoa tu masomo ama mafunzo ama mnawapa tu hifadhi? Na baada ya kuwapa usaidizi, kuna umri fulani mnawaachilia ama mnahakikisha kwamba maisha yao yamefaulu hata ya baadaye? Kila mtoto ana mahitaji yake. Kuna yule anahitaji elimu, kuna yule anahitaji kujifundisha ufundi, kuna yule anahitaji pengine kujenga uhusiano na wazazi wake. Sio kila mtoto ana matatizo yake, na kila tatizo linashughulikiwa kivyake, lakini hakuna uniform kuwa tunawafanyia watoto wote the same. Na baada ya kukaa na watoto hao, una muda maalum kwamba wakishafikia umri huu, basi ni watu ambao sasa wameshakuwa watu wazima, wanaondoka au wanapatiwa kazi ndani ya himaya yenyewe hiyo ya kulea watoto Inakuwaje baada ya hapo? Hivi ninavyozungumza nawe saa hii, nina wa vijana watatu ambayo wameandikwa kazi katika shirika kama coach kama keateka kama pengine mpishi, lakini kila mtoto ana destini yake. Yule atasoma akapata hata maisha ya mbele. Objective yangu ni kila mtoto arich the best ile anaoweza kama mtu ameitwa kuwa driver awe driver. Kama mtu ameitwa kuwa dokta awe dokta. Kama mtu ameitwa kuwa futbola awe futbola. Kila mtu ana talent yake na kila mtu ana best yake katika maisha, lakini si kujumlisha kuwa nataka usome, nataka ufanye mimi. Kila mtu kulingana na kipaji chake na Fredrick, ninafahamu hapo ulipo hivi sasa upo na baadhi ya watoto hao. Je, tunaweza tukapata mmoja wawili ili tuweze kuzungumza nao na kujua hali waliokuwa nayo hivi sasa na mazingira yanawazunguka. Nina vijana wawili watajintroduce na wanaweza jizungumzia kwa majina. Anaitwa Benson Mgoa, kwetu nyumbani inatoka Western, Kakamega, lakini hapa nilipo nipo Mombasa, imejipata nikiwa mombasa kupitia nilijipatia huku, nimekaa for seven years ambapo ndo kuna dei nilikuwa nimelemewa na naliasa, ambapo kuliendapo mpaka nikaja nikashikwa, nikapelekwa jela na kufungua jela, nikafungua ile jela, ambapo ilikuwa zaidi ya miaka yangu, ambapo sikufaa nipelekweapo. Sasa ndapo nilipatana na huyu mjamni wangu ambaye ameamua kusimamia na kusomesha Fred Kachola, yeye ndo alimtoa jela na nakuja akanirudisha shule. Sasa hivi sasa mi nasoma na marafiki, nasikia kura na nakazana kabisa, ili niweze kutimiza ndoto zangu. Asante sana Benson, lakini nini kilikuchochea kuenda kwenye mitaa? Ilikuwa ni shida nyumbani ama labda ikawa kwamba ulikuwa na marafiki waliokupotosha na kufanya ukawa wa maisha yako ni ya kurandaranda mitaani? Ah, mimi nyumbani, mama alitoka nikiwa mdogo, walikuwa wamekosana na baba, na baba nababa, hatukuweza kuelewana naye sana vile. Nyumbani ni mtu ambapo, yani, alikuwa ni ajiti shughuli, na sasa hasa mimi niko na kambe, nikiwa pale ni mzigo pia, naongezea siku moja tu nitoke niende, ambapo niliona kunaweza tokeza jambo mbaya zaidi. Yako hebu nimpate mwenzako pia kwa, naitwa Alex mwen, nilitoka nyumbani sababu ya ya nyumbani Alex kwa yes. Wale watoto wengine wengi na vijana wenzako ambao wanakusikiliza sasa hivi, ungetoa ushauri upi kwa vijana kuhusu maisha ya kesho, ama jinsi wanavyotakiwa kuangalia mtazamo wa maisha, hasa wale ambao labda wanarandaranda mitaani? kuambia kila mtu anaweza kila anataka. Hebu e, sasa tugeukie upande wake Kristina ambaye anatoka shirika la Umoja wa Mataifa. Bila shaka, Kristina, umesikia maneno yaliyozungumzwa na watoto hao ambao walikuwa watoto wa mitaani. Ukiwa ni mfanyakazi katika shirika hilo la Umoja wa Mataifa, nini mnachofanya, mipango ya baadaye na mipango madhubuti ya kuweza kuwasaidia watoto wa mitaani katika maadhimisho haya ya siku ya mtoto wa Kiafrika, shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu, lakini pamoja na mashirika ya Umoja wa Mataifa mengine, yanaangalia watoto na vijana kwa namna ya kipekee. Zamani tulikuwa tukisema vijana ni taifa la kesho, lakini kwa sasa tunasema ni taifa la leo na kesho. Kiacha kuwa taifa la kesho, tunawasahau kuwaandaa kwa hiyo vijana wanatakiwa kushiriki katika shughuli zote za maendeleo, katika maamuzi ya maisha yao, na wajibu huo unaanzia nyumbani. Kwa hiyo shirika la Umoja Mataifa linashirikiana na serikali pamoja na wadau mbalimbali mbali wa maendeleo na mashirika yasiyo ya kiserikali na jamii, kwamba familia ziweze kuangalia watoto hasa wanapokuwa wadogo. Na tunaangalia katika miradi ya maendeleo, mara nyingi tunasema mtoto anakuwa kuanzia umri wa mwaka sifuri mpaka miaka ishirini na nne kwa hiyo huu ni wakati muhimu sana kwa mtoto. Jukumu la kulea mtoto linaanza na familia. Kristina, nitarudi kwako, lakini ningetaka kwanza tusikie sauti za watoto wa Afrika kutoka Afrika ya Kati, wanasemaje? watoto wanaendelea kufariki ndani ya, ya, ya, ya hii vita na ni watoto ambao wanafariki wengi kwa sababu mtoto haweziweza kukimbia na kila mara tunasikia Umoja wa Mataifa inasema inaendelea kulinda watu, lakini kwetu sisi watoto ndani ya teritoari ya Beni hatulindwi na na mmoja wa mataifa. Bwana journalist, siku ya leo juu duniani, naweza penda wanisomeshe Tunalala barabarani juu wazazi wamoya wanatutupa na wengine wanasema aseme ya watupenzi. Ujumbe wetu ya leo tunasema ya kwamba wale vikundi ambao bado wako na watoto waache watoto warudi shuleni. Kwa hivyo kwa kifaransa tunasema libere les enfants, wacheni watoto kutoka vikundi ya kufanya vita ili warudi shuleni ili warudi katika famili. Naam. Umesikia kwamba tatizo lingine ambalo linakabili watoto uh, katika sehemu ama katika bara la Afrika ni vita ama mapigano. Kuna mataifa mengi kumekuwa na vita na mambo yanayofanya kwamba maisha ya watoto yakavurugika. Ni kwenye laini ninaye Daktari Helen Kijo Bisimba, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania. Karibu sana daktari, na utueleze katika sheria ambazo uh, zinalinda watoto ni zipi zinazozingatia vita ama watoto walioathiriwa na mapigano? Uh, kwa kweli tunaangalia hasa sheria za kimataifa ziko wazi kabisa, ambazo zinaonyesha kabisa, ukiangalia mkataba wa haki za binadamu uh, mkataba wa haki za mtoto wa mwaka themanini na tisa na mkataba wa Kiafrika wa haki na maslahi makuu ya mtoto, vyote hivyo vimetoa ulinzi kwa mtoto katika mazingira yoyote hayo, hata ya kivita, hata ya kawaida tu migogoro iliyopo kwenye jamii na kwenye familia. Na hapa nchini kwetu sisi, uh, sheria tunayo kabisa ya mtoto, ambayo katika sheria ya mtoto hiyo pia inatoa ulinzi wa watoto katika uh, kipindi cha vita na wakati mwingine wowote wa ambao watoto wako kwenye jamii, panapokuwa na vurugu, hata kama zile za kifamilia. Watoto wanahitaji kuwa na ulinzi, wanatakiwa kuwa, kuwa na ulinzi hmm. Nam basi, uh, mimi swali langu hili nalielekeza kwako kwa Christina. Umesikia jinsi watoto katika maeneo ya vita walivyokuwa wakieleza kwamba Umoja wa Mataifa hauwalindi nini. Maoni yako kuhusiana na matamshi hayo yaliyotolewa na watoto hao? Yeah, watoto wanaweza wasione Umoja wa Mataifa, lakini uh, shirika la Umoja wa Mataifa sehemu kubwa wako kwenye um, nchi au maeneo ambayo yameathirika. Kwa mfano hata uh, hapa Tanzania, shirika la Umoja wa Mataifa za, la Wakimbizi, pamoja na mashirika mengine yakiwepo UNFPA tuko Kigoma kwa mfano, na tunahakikisha kwamba vijana na watoto wanapata elimu tukishirikiana na serikali ya Tanzania. Kwa hiyo hawa watoto wanaenda kwenye shule za ambazo zina tumika pia na, wa, na watoto wa Kitanzania, lakini pia kwenye makambi wanafundishwa, wanapewa chakula. Kwa hiyo tunawasaidia pia kwenye masuala ya haki za uzazi wa vijana, kuwafundisha, kuwapatia misaada mbalimbali ambayo kuzuia kwa mfano maambukizi ya ukimwi, kuzuia mimba za utotoni. Kwa hiyo mashirika ya Umoja wa Mataifa yapo na ukiangalia kwa kweli um, sehemu kubwa wanachama wa Umoja wa Mataifa ni nchi zenyewe. Kwa hiyo, labda watoto wanatarajia waone kwamba vita havitokei kwa sababu shirika la Umoja wa Mataifa lipo. Naam, basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, kama unavyofahamu, kukumbusha tu, siku ya mtoto wa Afrika kiini chake hasa ilikuwa ni Juni 16 mwaka 1976 huko katika mji wa Soweto nchini Afrika Kusini, ambapo watoto waliandamana wakidai maisha bora na haki ya kupata elimu na mamia waliuawa kwa kufyatuliwa risasi. Basi na tangu mwaka 1991 19 Juni 16 ilikuwa ikisherekewa tangu hapo kuadhimisha siku ya mtoto wa Afrika na hivi sasa, basi ninarudi kwa watoto Benson na Alex ambao wanaishi katika kituo cha Gladys Home huko mjini Mombasa. Nianze na wewe Benson, tangu muda uliokaa katika kituo cha Gladys. Je, umekumbuka pengine kuwasiliana na wazazi wako au unajisikia kuwasiliana na wazazi ama unaona kwamba kwa sababu wazazi ndio waliosababisha haya yote mpaka kufikia hapa ulipo au hitaji tena kuwasiliana na nao? Uh, mimi kwanza nilivyojiunga na Gladys. Kitu ya kwanza kabla ni mchukue shule, walinichukusha na wazazi wangu kwanza, tukazajuana, nikarudi nyumbani nikamkuta wazazi wangu, lakini nilimkuta baba baada ya kombe chake, ambapo mama alikuwa karibu. Pia tulijaribu kumtafuta mama, lakini ka imeshindikana, lakini bado tuko katika hiyo nia ya kumtafuta sasa. Pia kuongea nao kwa simu, tuongea nao sasa, ni kama pia wamenishikanisha pamoja na wazazi, lakini sasa ni vile mimi nasomea huku nyumbani na mwenyewe binafsi maisha uliokuwa nayo hapo katika kituo hicho una, unaelezea kama ni maisha gani? Umeridhika mpaka hapo ulipofika, ama kuna wakati mwingine pengine unakumbuka unahitaji labda kukimbia kidogo kwenda mitaani na kuikumbuka hali uliokuwa ukiishi zamani? Maisha hapo yanakufanya ujisikie vipi? Mie nashukuru Mungu maanake sijaikuwa na hiyo tamaa ya kutamani kukimbia. Najua ndio ikangi rahisi, lakini kwangu mimi sijai kuwa na hiyo tamaa ya kukimbia kurudi kule mtaani ambapo hii maisha inaonaka. Hapa mimi mi naridhika kabisa, na naona tu ni saa nikiwa hapa na na kama mimi niko nyumbani na sina shida yote kabisa, na hakuna shida yote ambayo itaifanya ni itoroke hapa tena rudi kule nikotoko. Naam, basi endelea kuwepo katika simu, ngoja hivi sasa tumsikie naye Alex. Alex, kwa upande wako, je, kuna wakati mwingine unakumbuka kurudi kwa wazazi wako, ama unajisikia vipi hapa unapoishi? Hapa napoishi kosa kabisa, hata huwa nawatembelea wazazi wangu baada ya na unapowatembelea wazazi wako, kitu gani hasa wanachokueleza? Usia upi wanaokupa? Ushauri gani wanaokupatia katika mazungumzo yenu ya mama na mtoto, au baba na mtoto, mazungumzo ya wazazi na mtoto kwa jumla, kuwatembelea na kuwakalimia, alafu shule na rejea ayakuza kwa ajili ya masomo na je, katika fikra zako kuna wakati mwingine unafikiri labda unataka kurudi kule ulikokutwa mitaani na Fedan Achola kukuchukua kufika hapo ulipo ama fikra hizo huwa hazimwa kabisa kwa hivi sasa? Yes, yes, yes, yes, yes. Ni ushauri gani au wito gani una, unatoa kwa watoto duniani kote ambao wanakusikiliza hivi sasa na wamefuatilia kujua maisha yako yalivyoanzia mpaka hapa ulipofika hivi sasa? Mi ningependa tu kuambia kila mtu anaweza maishani. Uh, na Benson, labda nikuuliza swali moja tu, nikikupa nafasi sasa hivi, wewe kwa niaba yako na vijana wengine wengi Ungetoa ushauri upi ama ungetaka kuambia wanasiasa namna gani, wewe kama kijana? Mimi pia ningependa kuambia wanasiasa mbe, kwamba pia hawa vijana ambao wako mtaani sana sana si kupenda kwao ao kukua kule mtaani, ambapo wengi wao serikali bila serikali kama serikali mingi, mi nimeona huo linawatenga sana, yani kulingana na vile wanawatiti wana ni kambeni kitu walijitakia maisha ni yao, kama ambao walipenda kukua vile walivyo. So mimi ningependa kusii wanasiasa kwamba hakuna mtu aliyependa kwenda pale mtaani. Mtu alienda pale mtaani, ni yale tu alimkuta, ikabidi aende pale. Sasa so, so, kwa hivyo ni bora waweze kutafuta wa njia ambayo wanaweza ku, kuwasaidia vijana hawa kuliko vile wanavyofukuzana nao kuwashika na kuwapeleka jela, ambapo hiyo si kuwasaidia. Kama wanaweza kuwatafutia mahali kama hata serikali itenge pesa fulani ya vijana hao wa mtaani, waweze wengine, watafutiwa hata hizi makazi makazi, tushaona watapungua kutoka mtaani. Lakini kushikashika kupeleka jela, sio ndiyo. Hata ni kama ndiyo wanatia vichwa ngumu kabisa na kwa vijana wengi ambao wanatumiwa kufanya maandamano na labda fujo, wanatumika labda sana sana na viongozi wa kisiasa, ungetoa uh, mawaidha yapi mi kwa wanasiasa wanaofanya huruka hiyo? Kwangu mimi nasema hata kwake Mwenyezi Mungu si vizuri kabisa, maanake sasa wale vijana wana n yani, hawafahamu kwamba wanachofanya ni kibaya, maanake wale wanavyopewa pesa wan watafanya chenye wanataka lakini, asa yule yule mwanasiasa yeye ajiki anachofanya si kizuri, manake anawatumia wale vijana. na wamii kwa wote walioshiriki Fredi Kachola, Daktari Helen Kijo Bisiva, Christine Mwanukuzi na vilevile Virginia Gishanga, tunasema asante sana. Kutoka hapa studioni, mimi ni Harison Kamau, nilikuwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, kwa upande wa pili tukiwa na Edwin Collins na Nelis Limo, Tukisema kwa heri na uwe na wakati mwema popote ulipo. Naam, asante Harrison Kamau na Mkamiti Kibayasi. Na sasa msikilizaji, ni mukhtasari wa habari. Wajumbe kumi wa bunge la Marekani kutoka jimbo lenye wakimbizi wengi wa Somalia hapa Marekani wamemtaka waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kupinga hatua ya Kenya kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Maseneta wawili na wajumbe wanane wa baraza la wawakilishi kutoka jimbo la Minnesota wamesema katika barua yao kwa John Kerry kwamba kufungwa kwa kambi hiyo kutahatarisha maisha ya maelfu ya wakimbizi. Tume ya uchaguzi ya Zambia imetahadharisha vyama vya siasa vya upinzani na wafuasi wao dhidi ya fujo wakati wa vyama hivyo vinavyoongeza nguvu za kampeni zao kabla ya uchaguzi mkuu wa Agasti 11. Msemaji wa tume hiyo Chris Akufuna anasema katiba ya nchi hiyo inaipa tume madaraka ya kusimamisha au kukizuia chama cha siasa au wagombea kutoshiriki katika uchaguzi ikiwa itadhihirika kuwa wafuasi wake wamejihusisha katika ghasia za kuelekea uchaguzi. Polisi wa Ubelgiji wamewatia nguvuni washukiwa wa ugaidi 12 baada ya kuvamia nyumba kadhaa kote nchini humo Ijumaa usiku hadi Jumamosi asubuhi. Ofisi ya mwendesha mashtaka imesema katika taarifa yake. Ofisi hiyo imesema polisi walipekua nyumba katika maeneo 16 ndani na nje ya mji mkuu Brussels na kushika watu 40 kuwa hoji lakini hatimaye ni watu 12 tu ambao walikamatwa rasmi. Matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari Nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.